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1.0 UTANGULIZI 

Maendeleo ya nchi yanategemea kuongezeka kwa shughuli za kiuchumi na 
kijamii ambazo ndizo chanzo cha ukuaji wa kiuchumi na kuimarisha hali za 
wananchi. Kwa mwaka 2024/2025, Serikali itaendeleza juhudi za kukuza 
uchumi na kuleta maendeleo kwa wananchi ambapo uchumi unatarajiwa 
kuimarika na kufikia kasi ya ukuaji wa asilimia 7.2 kwa mwaka 2024. 
Ukuaji wa uchumi utasaidia kuongezeka kwa ajira hususan kwa vijana 
na kuongezeka kwa mapato ya Serikali ambayo hutumika kugharamia 
shughuli mbali mbali ikiwemo utekelezaji wa miradi ya kimkakati ya 
ujenzi na uendelezaji wa miundombinu ya usafiri (barabara, viwanja vya 
ndege na bandari), huduma za kijamii ikiwemo afya, elimu, nishati na 
maji safi na salama, ujenzi wa vituo vya maegesho ya vyombo vya usafiri 
pamoja na ujenzi wa nyumba za bei nafuu ili kuweza kuwasaidia wananchi 
wa Zanzibar.

Serikali itaendelea na juhudi za kutekeleza malengo yaliyoainishwa 
katika Mipango na mikakati ya nchi. Serikali pia itaendelea kusimamia 
utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa kila mwaka na kudhibiti 
matumizi ya rasilimali fedha za Programu na Miradi ya Maendeleo ili 
kuhakikisha zinatumika kwa miradi yenye kuleta tija, kukamilisha miradi 
inayoendelea na uanzishwaji wa miradi mengine ya maendeleo. Serikali 
itaweka mikakati maalum ya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa 
mwaka 2024/2025 na itaendelea kufanya juhudi ya kutoa taarifa kupitia 
ripoti zitakazowasilishwa.
Mpango wa Maendeleo wa  mwaka 2024/2025 ni mwendelezo wa 
kutekeleza mikakati iliyoainishwa katika Dira ya Maendeleo ya Zanzibar 
ya mwaka 2050; Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar wa Miaka Mitano 
2021-2026 (ZADEP); Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya 
Mwaka 2020 - 2025 na maelekezo na miongozo ya Mheshimiwa Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt. Hussein Ali Mwinyi 
wakati akilihutubia Baraza la kumi la Wawakilishi mwezi wa Novemba 
2020. Mpango huu umezingatia pia Sera na Mikakati ya Kisekta; Kikanda 
na Kimataifa ikiwemo Dira ya Maendeleo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) 2050; Dira ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) 
2050; Ajenda ya Maendeleo ya Afrika 2063; na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (SDGs) 2030. 
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2.0 MWELEKEO WA HALI YA UCHUMI KWA MWAKA 2024

2.1 	 Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya mwezi 
wa Aprili 2024, kasi ya ukuaji wa uchumi wa Dunia kwa mwaka 2024 
unatarajiwa kuendelea kuimarika kufikia ukuaji wa wastani wa asilimia 
3.2 sawa na ukuaji wa mwaka 2023. Hii ni kutokana na kuongezeka kwa 
kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi wa nchi zilizoendelea, itakayosababishwa 
na kuongezeka kwa gharama za ukopaji pamoja na uzalishaji mdogo kwa 
baadhi ya nchi hizo. 

Kwa Nchi Zilizoendelea, kasi ya ukuaji inatarajiwa kukua na kufikia wastani 
wa asilimia 1.7 mwaka 2024, ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 1.6 
mwaka 2023. Uchumi wa nchi za Umoja wa Ulaya unatarajiwa kuimarika 
kufikia wastani wa asilimia 1.1 mwaka 2024 kutoka ukuaji wa asilimia 
0.6 mwaka 2023. Hii ni kutokana na kurejea kwa ukuaji wa uchumi katika 
nchi wanachama na kuimarika kwa matumizi ya walaji. 

Hata hivyo, Uchumi wa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi 
(Emerging Market and Developing Economies), unatarajiwa kukua kwa 
kasi ndogo ya wastani wa asilimia 4.2 mwaka 2024 kutoka ukuaji wa 
asilimia 4.3 mwaka 2023. Kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi katika Ukanda 
huu itatokana na kupungua kwa mifumo ya mitaji binafsi (Private Capital 
Formation) ambayo itapelekea kupungua kwa ukuaji huo pamoja na 
kupungua kwa usafirishaji wa mali ghafi.

2.2  Mwelekeo wa Uchumi wa Afrika
Kwa mwaka 2024, kasi ya ukuaji wa uchumi Barani Afrika inatarajiwa 
kupanda na kufikia wastani wa asilimia 4.1 kutoka wastani wa asilimia 
3.5 mwaka 2023. Ukuaji huu utatokana na kuongezeka kwa miradi ya 
uwekezaji wa kigeni (Foreign Direct Investment) na  kuwa na mikakati ya 
uchumi mchanganyiko wenye kuhusisha sekta zaidi ya moja (economic 
diversification strategies) inayolenga kuongezeka kwa uwekezaji na  
utekelezaji wa sera, kuimarisha sekta  ya fedha, kuongezeka kwa mzunguko 
wa fedha, kupunguza  ongezeko la gharama za maisha na kuongeza 
matumizi binafsi.
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2.3  Mwelekeo wa Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi za Kusini mwa Jangwa  
la Sahara.

Hali ya uchumi wa nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara unatarajiwa kukua 
kwa wastani wa asilimia 3.8 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 3.4 
mwaka 2023. Kutokana na kuongezeka kwa uwekezaji wa kigeni katika 
nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara. 

2.4  Mwelekeo wa Uchumi wa Afrika ya Mashariki 

Kasi ya ukuaji wa uchumi kwa nchi za Ukanda wa Afrika Mashariki 
kwa  mwaka 2024 inatarajiwa kuimarika na kufikia ukuaji wa wastani wa 
asilimia 5.7 kutoka wastani wa asilimia 5.0 mwaka 2023. Ongezeko hilo 
litatokana na kuimarika kwa sekta ya watalii wanaoingia katika nchi za 
Afrika Mashariki pamoja na utulivu wa bei za bidhaa na huduma. 

Kwa kuangalia mwenendo wa uchumi kwa nchi za Afrika Mashariki 
kwa mwaka 2024, Uchumi wa nchi ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, unatarajiwa kukuwa kufikia wastani wa asilimia 6.1 mwaka 
2024 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.2 mwaka 2023. Nchi ya 
Uganda unatarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 5.7 kwa mwaka 2024 
kutoka wastani wa asilimia 4.6 mwaka 2023, nchi ya Burundi uchumi 
unatarajiwa kukua na kufikia wastani wa asilimia 6.0 kwa mwaka 2024 
kutoka asilimia 3.0 mwaka 2023. Kwa upande wa nchi ya Rwanda Ukuaji 
wa Uchumi unatarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 6.9 mwaka 2024 
sawa na mwaka 2023.  Hata hivyo, uchumi wa nchi ya Kenya unatarajiwa 
kukua kwa kasi ndogo mwaka 2024 kufikia wastani wa asilimia 5.0 
mwaka 2024 kutoka asilimia 5.5 mwaka 2023. Ukuaji mdogo kwa nchi 
ya Kenya utatokana na mabadiliko ya tabianchi, viwango vya juu vya riba 
vinavyoathiri uwekezaji na uhaba wa fedha za kigeni ambazo zinapelekea 
kupungua kwa uagiziaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi ya Kenya. 

2.5  Mwelekeo wa Mfumko wa Bei wa Dunia

Kasi ya mfumko wa bei Duniani inatarajiwa kupungua hadi kufikia wastani 
wa asilimia 5.9 mwaka 2024 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 6.8 
mwaka 2023. Makadirio ya kupungua kwa kasi ya mfumko wa bei Duniani 
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yatatokana na  malengo ya nchi Zilizoendelea kurejea  kupunguza mfumko 
wa bei kwa kuongeza uzalishaji na kupunguza viwango vya riba ya Benki 
Kuu ili kurejesha utulivu wa bei. Nchi Zilizoendelea kasi ya mfumko wa bei 
inatarajiwa kupungua na kufikia wastani wa asilimia 2.6 kwa mwaka 2024 
kutoka wastani wa asilimia 4.6 mwaka 2023 na kwa Nchi Zinazoendelea 
na Zinazoibukia kiuchumi mfumuko wa bei unatarajiwa kufikia wastani 
wa asilimia 8.3  mwaka 2024 sawa na mwaka 2023.

3.0 MWELEKEO WA UCHUMI WA ZANZIBAR 2024

Uchumi wa Zanzibar mwaka 2024 unatarajiwa kuimarika kutokana na 
hatua za utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP) 
2021-2026 na Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya 
mwaka 2020-2025 ambayo kwa ujumla inatekeleza Dira ya Maendeleo 
ya Zanzibar 2050. Sekta za kiuchumi na kijamii zinazotarajiwa kuendelea 
kuimarika zaidi ni pamoja na sekta ya elimu, miundombinu ya usafiri wa 
anga, ardhini na baharini, afya na ustawi wa jamii, kilimo, uvuvi, utalii, 
biashara na viwanda.

MALENGO NA SHABAHA ZA UCHUMI JUMUISHI KWA MWAKA 
2024

Shabaha za Uchumi Jumuishi zilizozingatiwa katika Mpango wa mwaka 
2024 ni kama ifuatavyo:-

i.	 Ukuaji wa Pato Halisi la Taifa kufikia asilimia 7.2 mwaka 2024;
ii.	 Mfumuko wa bei kubaki kwenye wigo wa tarakimu moja ya 

kiwango cha asilimia 5 kama ilivyo shabaha iliyowekwa kwa nchi 
za Afrika Mashariki;

iii.	 Uwiano wa Mapato ya ndani kufikia asilimia 39.1 ya Pato la Taifa 
mwaka 2024 kutoka asilimia 26 mwaka 2023;

iv.	 Uwiano wa Mapato ya kodi kufikia asilimia 33 ya Pato la Taifa 
mwaka 2024 kutoka asilimia 22.4 mwaka 2023;

v.	 Uwiano wa Deni na Pato la Taifa kufikia asilimia 15 mwaka 2024 
kutoka asilimia 13 mwaka 2023;

vi.	 Nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) kuwa chini ya asilimia 3.0 
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ya Pato la Taifa mwaka 2024 ili kuendana na makubaliano ya nchi 
wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki; 

vii.	 Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi 
mahitaji ya uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje; na

viii.	 Kipato cha mwananchi kuendelea kubakia juu ya wastani wa Dola 
za Kimarekani 1,300. 

Kwa mwaka 2024, Uchumi wa Zanzibar unakadiriwa kukua kwa wastani 
wa asilimia 7.2 kutoka ukuaji wa asilimia 7.4 mwaka 2023 matarajio ya 
ukuaji huo utatokana na sababu zifuatazo:-

i.	 Kuongezeka kwa uingiaji wa watalii watakaotembelea Zanzibar 
kwa asilimia 30 kutoka watalii 638,498 kwa mwaka 2023 hadi 
watalii  829,929 kwa mwaka 2024 kwa wageni wa Kimataifa 
(international tourists) na kuongezeka kwa watalii wa ndani kwa 
asilimia 64.5 kutoka watalii 164,084 mwaka 2023 hadi kufikia 
watalii 270,000 mwaka 2024;

ii.	 Kuendelea kutekelezwa kwa Miradi mikubwa ya Kimkakati ya 
maendeleo na miradi mengine itakayochangia ukuaji wa uchumi 
ikiwemo miundombinu ya barabara, afya, elimu, viwanja vya 
michezo, maji safi na salama;

iii.	 Kuendelea na hatua za kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei ili ubaki 
katika tarakimu moja;

iv.	 Kuongezeka kwa uhamasishaji wa ukusanyaji wa mapato pamoja 
na usimamizi wa matumizi ya Serikali;

v.	 Kuimarisha mazingira ya biashara na uwekezaji ili kuongeza 
thamani na miradi ya uwekezaji kwa wawekezaji wa ndani na nje 
ya nchi;

vi.	 Kuongezeka kwa uzalishaji katika sekta za uchumi wa Buluu kama 
vile kuimarisha Matumizi Endelevu ya Bahari;  

vii.	 Kuwawezesha Wajasiriamali kwa kuwapatia elimu, uelewa 
na ufahamu zaidi, ili kukuza ubunifu, uwezo wa kupata zana 
za ujasiriamali, uongezaji wa thamani wa mazao ya baharini, 
upatikanaji wa mitaji, masoko pamoja na kuchangia katika sekta 
ya uvuvi na mazao ya baharini ikiwemo mwani; 

viii.	 Kuongezeka kwa mchango wa sekta binafsi kutokana na juhudi za 
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Serikali za kukuza uwekezaji, uwezeshaji wananchi kiuchumi na 
kuongeza ajira.

Matarajio ya ukuaji huo unategemea na misingi ifuatayo:
i.	 Kuendelea kuimarika kwa usimamizi wa sera za kifedha;
ii.	 Kuimarika kwa upatikanaji wa nishati ya mafuta na gesi ili kuweza 

kupunguza gharama za bei za nishati hizo;
iii.	 Kuendelea kuimarika kwa miundombinu na huduma za bandari 

zetu ambazo zitapunguza gharama za upatikanaji wa huduma na 
bidhaa muhimu; na 

iv.	 Kuendelea kuwepo kwa hali ya usalama nchini na kwa nchi jirani.

Aidha, Serikali itaendelea kuchukua hatua za kuweka utulivu wa bei kwa 
wananchi ikiwemo:-

i.	 Kuendelea kutoa bei elekezi na kusimamia bidhaa zinazoingia 
nchini zikiwemo bidhaa za chakula, nishati (Petroli, Dizeli na 
Mafuta ya taa) na vifaa vya ujenzi;

ii.	 Kuendelea kutekeleza Sera ya Fedha kupitia Benki Kuu ya Tanzania 
ili kutunza thamani ya Shilingi ya Tanzania na kudhibiti kasi ya 
mfumuko wa bei;

iii.	 Kupitia Benki Kuu ya Tanzania (BoT) Serikali itaendelea kudhibiti 
mwenendo wa sarafu ya Tanzania dhidi ya sarafu nyengine Duniani;

iv.	 Kuendelea kushajihisha na kuimarisha shughuli za uzalishaji 
viwandani;

v.	 Kuimarisha maghala na mifumo ya uhifadhi wa chakula ili kuwa 
na uhakika wa chakula nchini; na

vi.	 Kuendelea kutoa na kusimamia utoaji wa ruzuku hasa kwa vyakula 
vikuu vinavyolimwa hapa nchini.

5.0  MWELEKEO WA MPANGO WA MAENDELEO KWA MWAKA 
2024/2025

Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2024/2025 unatekelezwa kwa 
kuzingatia malengo ya Serikali yaliyowekwa katika Mpango wa Maendeleo 
wa Zanzibar (ZADEP) 2021-2026, Ilani ya uchaguzi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) 2020-2025 na Maelekezo na Ahadi za Mheshimiwa 
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi anazozitoa 
katika Hotuba zake anapokutana na wananchi. Mpango huu unatarajiwa 
kutekeleza miradi na programu zenye azma ya kufikia malengo hayo 
na kutoa matokeo chanya katika utekelezaji wa Dira ya Maendeleo ya 
Zanzibar ya kuifanya kuwa nchi ya Kipato cha Kati cha Juu ifikapo mwaka 
2050 (Upper Middle-Income Status). 

6.0  MIRADI YA KIMKAKATI KWA MWAKA 2024/2025

Kama ulivyo utaratibu, mwaka 2024/2025, miradi ya kimkakati imepangwa 
kwa kuzingatia umuhimu na faida zitakazopatikana na imegawanywa 
katika maeneo matano (5) kama ulivyo Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar 
wa Miaka Mitano 2021– 2026 ambayo ni: (1) Kutumia Fursa za Uchumi 
wa Buluu; (2) Mazingira Wezeshi na Uimarishaji wa Miundombinu; 
(3) Kuimarisha Mageuzi ya Kiuchumi; (4) Kukuza Rasilimali Watu na 
Huduma za Kijamii; na (5) Kuimarisha Utawala na Uhimilivu.

i.	 Kutumia Fursa za Uchumi wa Buluu: Programu na Miradi 
inayotarajiwa kutelekezwa kupitia eneo hili ni:-
a)	 Programu ya Kuimarisha Maeneo ya Kihistoria katika 

maeneo ya fukwe;
b)	 Mradi wa Ujenzi wa Madiko na Masoko ya Kisasa ya Samaki; 
c)	 Mradi wa Ujenzi wa Bandari Jumuishi – Mangapwani; 
d)	 Mradi wa Ujenzi wa Bandari ya Maruhubi; na
e)	 Mradi wa Ununuzi wa Boti mbili za Serikali.

ii.	 Mazingira Wezeshi na Kuimarisha Miundombinu: Programu 
na Miradi inayotarajiwa kutelekezwa kupitia eneo hili ni:-
a)	 Programu ya Ujenzi wa Barabara Kuu;
b)	 Programu ya Ujenzi wa Barabara za Ndani;
c)	 Programu ya Matengenezo ya Barabara za Mjini;
d)	 Mradi wa Ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Pemba;
e)	 Mradi wa Kuifanyia Mabadiliko sekta ya Nishati; na
f)	 Mradi wa Ujenzi wa Kituo na Maegesho ya Vyombo vya 

Usafiri Soko la Mwanakwerekwe.
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iii.	 Kuimarisha Mageuzi ya Kiuchumi: Programu na Miradi 
inayotarajiwa kutelekezwa kupitia eneo hili ni:-
a)	 Programu ya Uimarishaji wa Maeneo Huru ya Uwekezaji;
b)	 Mradi wa Kuanzisha na Kuendeleza Maeneo Maalum ya 

Viwanda (Indurstrial Parks); na
c)	 Mradi wa Kuendeleza Vituo vya Biashara na Maonyesho 

Zanzibar.

iv.	 Kukuza Uwezo wa Watu na Maendeleo ya Jamii: Programu na 
Miradi inayotarajiwa kutelekezwa kupitia eneo hili ni:-
a)	 Programu ya Uimarishaji wa Miundombinu ya Elimu;
b)	 Programu ya Ukarabati na Ujenzi wa Vituo vya Afya ya 

Msingi;
c)	 Programu ya Ujenzi wa Nyumba za Wafanyakazi katika 

Hospitali za Wilaya na Mkoa;
d)	 Program ya Kuimarisha Huduma za Usambazaji Maji Safi na 

Salama Zanzibar;
e)	 Mradi wa Ukarabati na Utanuzi wa Hospitali ya Mnazi 

Mmoja; na
f)	 Mradi wa Ujenzi wa Nyumba za Maendeleo.

v.	 Kuimarisha Utawala Bora na Uhimilivu: Miradi inayotarajiwa 
kutelekezwa kupitia eneo hili ni:-
a)	 Mradi wa Ujenzi wa Mji wa Serikali;
b)	 Mradi wa Zanzibar Salama; na
c)	 Mradi wa Ujenzi wa Mahkama za Wilaya na Mikoa.

7.0 RASILIMALI KWA AJILI YA UTEKELEZAJI WA MPANGO 
WA MAENDELEO KWA MWAKA 2024/2025

Kwa mwaka 2024/2025, Serikali imepanga kutumia kiasi cha TZS 
3,271.11 bilioni (TZS 3,263.07 kwa miradi ya Serikali Kuu na TZS 8.03 
bilioni kwa miradi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa) sawa na asilimia 
63.11 ya bajeti yote ya Serikali kwa kutekeleza shughuli za maendeleo. 
Mpango wa Maendeleo wa Serikali Kuu utatekeleza jumla ya programu 34 
na miradi 63 (Programu 2 na miradi 22 ni mipya) ya maendeleo ambapo  
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jumla ya TZS 3,263.07 bilioni sawa na asilimia 62.96 ya bajeti yote ya 
Serikali zimepangwa kutumika kwa kugharamia utekelezaji wa programu 
na miradi husika. Kati ya fedha  hizo, Serikali itatoa TZS 1,862.00 bilioni 
sawa na asilimia 57.06 ya bajeti yote ya maendeleo, kati ya hizo, TZS 
2,086.72 bilioni itatumika kugharamia programu na miradi ya kimkakati 
na TZS 1,175.35 bilioni kwa miradi mengineyo. Kiasi ya TZS 1,401.07 
bilioni  (ambazo TZS 1,093.31 bilioni ni mikopo na TZS 307.76 bilioni ni 
ruzuku) sawa na asilimia 42.94 ya bajeti ya maendeleo zinatarajiwa kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo. Muhtasari wa fedha zilizopangwa kwa 
upande wa Serikali na Washirika wa Maendeleo kwa Programu/Miradi ya 
Maendeleo kwa Maeneo Makuu Matano ya Kimkakati unaonekana katika 
Jadweli nambari 1.
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8.0	 UCHAMBUZI WA MAKADIRIO KWA PROGRAMU NA 
MIRADI YA MAENDELEO NA SHUGHULI ZILIZOPANGWA 
KUTEKELEZWA KWA MWAKA 2024/2025

8.1	 Ofisi ya Rais Ikulu
Ofisi ya Rais Ikulu ina jukumu la kuratibu shughuli zinazotekelezwa na 
Baraza la Mapinduzi kwa kutoa uelewa juu ya utekelezaji wa Mipango 
ya Maendeleo inayotekelezwa na Rais wa Zanzibar  na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi kwa lengo la kuwa na maendeleo endelevu nchini. 
Ofisi hii pia ina wajibu wa kuratibu shughuli za Wazanzibari wanaoishi 
Nje ya nchi (Diaspora). Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Ofisi imepanga 
kutekeleza miradi mitatu ya Maendeleo kwa gharama ya TZS 4.50 bilioni 
kutoka Serikalini.

Mradi wa Uimarishaji wa Majengo ya Ikulu
Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha majengo ya Ikulu ili 
kuwa na majengo yenye mazingira mazuri na mandhari za kupendeza 
kwa viongozi wa Serikali. Kwa mwaka 2024/2025, Mradi umepangiwa 
kutumia jumla ya TZS 2.50 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kujenga ukuta wa kuzuia mmong’onyoko wa ardhi na ufungaji wa 

kamera katika Ikulu ndogo ya Mkoani Pemba;
ii.	 Kujenga ukuta katika Ikulu ndogo ya Dodoma na Pagali Pemba; na 
iii.	 Kufanya ukarabati wa Ikulu ya Mnazi Mmoja.

Mradi wa Uimarishaji wa Mfumo wa Ulinzi na Usalama katika Makaazi 
ya Mheshimiwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha mifumo ya ulinzi na 
usalama katika majengo ya Ikulu na makaazi ya Mheshimiwa Raisi wa 
Zanzibar kwa kuweka miundombinu ya mifumo iliyo imara katika makaazi 
hayo. Kwa mwaka 2024/2025, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 
1.60 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuanzisha mfumo wa Maktaba ya Mheshimiwa Rais;
ii.	 Kufanya mapitio na kuhuisha mtandao wa Afisi ya Rais Ikulu;
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iii.	 Kufanya tathmini ya mahitaji ya mawasiliano ya teknolojia ya 
habari;

iv.	 Ununuzi wa vifaa vya mawasiliano ya teknolojia ya habari; na
v.	 Kuandaa sera ya mawasiliano ya Teknolojia ya Habari.  

Mradi wa Kuimarisha Mfumo wa Sema na Rais (SNR)  
Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha mawasiliano baina 
ya wananchi na Mheshimiwa Rais katika mfumo wa Sema na Rais 
ili kuhakikisha wananchi wanapata fursa ya kuwasilisha changamoto 
zinazowakabili katika Taasisi za Serikali na Binafsi ili kupatiwa ufumbuzi. 
Kwa mwaka 2024/2025, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 400.00 
milioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Ununuzi wa vifaa vya mfumo wa mawasiliano ya teknolojia ya 

habari; na
ii.	 Kufanya tathmini kwa jamii juu ya utumiaji wa mfumo wa Sema 

na Rais. 

8.2  Ofisi ya Rais - Kazi, Uchumi na Uwekezaji
Ofisi hii ina jukumu la kuimarisha hali ya kijamii na kiuchumi ya 
wananchi wa Zanzibar kwa kutoa na kutumia fursa za kiuchumi zilizopo 
na zitakazokuja, kushajihisha utamaduni na uwezo wa ujasiriamali, kukuza 
uwekezaji wa ndani na nje, upatikanaji wa kazi za staha zenye kuzingatia 
Sheria na viwango vya kazi. Aidha, Sekta hii inatekeleza shughuli zake 
kupitia mipango na mikakati ya kimaendeleo ya Kitaifa, Kikanda na 
Kimataifa. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Ofisi imepanga kutekeleza 
programu moja ya maendeleo kwa gharama ya TZS 15.00 bilioni.

Programu ya Uimarishaji wa Maeneo Huru ya Uwekezaji
Programu hii imeanzishwa kwa lengo la kukuza maeneo huru ya uwekezaji 
kwa kuimarisha miundombinu ya barabara, maji, umeme na mawasiliano 
katika maeneo yote yaliyoainishwa kwa uwekezaji ili kuwavutia 
Wawekezaji wa ndani na nje ya nchi. Kwa mwaka 2024/2025 Programu 
imepangiwa kutumia jumla ya TZS 15.00 bilioni kutoka Serikalini. 
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Ujenzi wa barabara za Zone B Micheweni;
ii.	 Ulipaji wa fidia kwa maeneo yatakayoathirika na mradi; na
iii.	 Upelekaji wa miundombinu ya barabara, maji na umeme katika 

eneo la uwekezaji la Fumba.

8.2.1 Wakala wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Zanzibar
Taasisi hii imeanzishwa kwa lengo la kuimarisha mazingira wezeshi 
ya uwezeshaji wananchi kiuchumi ili kuongeza ajira kwa vijana na 
wajasiriamali, tija, uzalishaji na ufanisi wa masoko ya bidhaa za 
wafanyabiashara nchini. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Taasisi 
imepanga kutekeleza miradi minne ya maendeleo kwa gharama ya TZS 
43.60 bilioni (TZS 36.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS 7.10 bilioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Mradi wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi
Mradi huu una lengo la kuinua kipato cha wajasiriamali, wazalishaji na 
wafanyabiashara kwa kuwapatia mikopo yenye masharti nafuu ili kutoa 
ajira za staha, kukuza Pato la Taifa na kupunguza umasikini kwa jamii. 
Kwa mwaka 2024/2025 mradi umepangiwa jumla ya TZS 32.0 bilioni 
kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizoliopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kutoa mikopo yenye masharti nafuu kwa wajasiriamali, wazalishaji 

na wafanya biashara; na
ii.	 Kuanzisha mfumo wa usimamizi wa taarifa kwa ajili ya kuunganisha 

taarifa za Taasisi.

Kukuza usawa wa Kijinsia Tanzania (Pamoja)
Mradi una lengo la kukuza fursa za kiuchumi kwa wanawake pamoja na 
kupunguza udhalilishaji wa wanawake na watoto. Kwa mwaka 2024/2025 
mradi umepangiwa kiasi cha TZS 2.00 bilioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo.

Shughuli Iliyoliopangwa Kutekelezwa 
•	 Kutoa mikopo yenye masharti nafuu kwa wajasiriamali, wazalishaji 

na wafanyabiashara.
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Mradi wa Kuwasaidia Wajasiriamali Wadogo Wadogo, Wakati na 
Wakubwa
Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuwasaidia wajasiriamali wote 
(wadogo, wakati na wakubwa) waweze kuinua mitaji yao, kukuza kipato 
na kuwasaidia waweze kujitegemea wakiwemo wanawake, vijana na 
watu wenye mahitaji maalum. Mradi huu unatekelezwa kwa mashirikiano 
baina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Serikali ya Abudhabi 
kupitia Mfuko wa Khalifa (Khalifa Fund). Kwa mwaka 2024/2025, mradi 
umetengewa jumla ya TZS 9.60 bilioni (TZS 4.50 bilioni kutoka Serikalini 
na TZS 5.10 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali:
•	 Kutoa mikopo kwa wajasiriamali, wazalishaji wadogo, wakati na 

wakubwa.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa 
Maendeleo

i.	 Kutoa mikopo kwa wajasiriamali, wazalishaji wadogo, wa kati na 
wakubwa; na

ii.	 Kuratibu na kusimamia utoaji na urejeshwaji wa mikopo.

8.3  Ofisi ya Rais – Fedha na Mipango
Kwa mujibu wa taratibu na miongozo ya Serikali Ofisi ya Rais, Fedha na 
Mipango ndio msimamizi mkuu wa masuala ya fedha. Ofisi ina majukumu 
ya kusimamia shughuli zote zinazohusiana na makusanyo na matumizi ya 
fedha za umma na kusimamia maendeleo ya Taasisi za kifedha zikiwemo 
benki. Aidha, Ofisi hii ina wajibu wa kuishauri Serikali kuhusu masuala 
yanayohusu mapato ya nchi ikiwemo ukusanyaji wa kodi, tozo na mapato 
yatokanayo na Washirika wa Maendeleo. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, 
Ofisi hii imepangiwa jumla ya 463.90 bilioni (TZS 426.46 bilioni kutoka 
Serikalini na TZS 37.44 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo) kwa 
ajili ya kuteleza programu tatu na mradi mmoja wa maendeleo.

Programu ya Ujenzi wa Ofisi za Serikali Zanzibar
Programu ina lengo la kujenga na kukarabati Ofisi za Serikali katika 
maeneo  yaliyopendekezwa, Aidha, programu hii itasaidia katika Mpango 
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wa matumizi bora ya ardhi kwa kuupanga mji wa Zanzibar na kuwa na 
mazingira mazuri kwa wafanyakazi ili kutoa huduma bora kwa wananchi 
na kuongeza haiba ya mji wa Zanzibar. Kwa mwaka 2024/25, programu 
imepangiwa jumla ya TZS 113.98 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Ukamilishaji na ujenzi wa Ofisi za Serikali ikiwemo Ofisi ya 

Mamlaka ya Uwekezaji Zanzibar, Tume ya Uchaguzi, Baraza la 
Wawakilishi, Ofisi ya Mufti, Skuli ya Sheria, Ofisi ya Tume ya 
Utangazaji Zanzibar, Ofisi na Studio za Redio na TV - Tunguu, 
Ofisi ya Mpigachapa Mkuu wa Serikali, Shirika la Magazeti, Ofisi 
ya ZAECA, Mkurugenzi wa Mashtaka, Wakala wa Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi, Ukarabati wa Jengo la Ushindani Halali wa 
Biashara, Ofisi ya Maafa na Ghala, Ofisi ya Nyaraka, Jengo la 
Ushirika, Jengo la (OR) Kazi, Uchumi na Uwekezaji; na 

ii.	 Ujenzi wa Mji wa Serikali katika eneo la Kisakasaka.

Programu ya Ukuzaji Uchumi Jumuishi Zanzibar (BIG-Z)
Programu imekusudia kuimarisha miundombinu na huduma za msingi 
pamoja na kuimarisha haiba ya Miji ya Zanzibar. Kwa mwaka 2024/2025, 
programu hii imepangiwa jumla ya TZS 32.00 bilioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kuanza na ujenzi katika Maeneo ya Mjini yanayokuwa kwa kasi 

Unguja kwa:- a) Kujenga na kukarabati mitaro ya maji ya mvua 
yenye urefu wa kilomita 4.76 katika maeneo ya Sebleni, Meya, 
Magomeni na mtaro wa mfumo C (Shehia ya Amani-Shehia na 
Shauri Moyo); b) Kufanya ukarabati wa miundombinu ya viwanja 
vitatu vya mpira katika maeneo ya Magomeni Mzalendo, Machicha 
na Mbarawa; c) Ujenzi wa barabara za ndani zenye urefu wa 
kilomita 9.14 na uwekaji wa taa zinazotumia nguvu za jua katika 
maeneo ya Sebleni kwa Wazee, Meya, Magomeni na Nyerere; na 
d) Kujenga soko moja la wajasiriamali katika eneo la Meya;

ii.	 Ununuzi wa vifaa vya usafi (magari ya taka, makontena ya kuwekea 
taka na gari la kusafishia barabara) kwa Mabaraza ya Miji na 
Manispaa za Unguja na Pemba; 
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iii.	 Kufanya Upembuzi Yakinifu wa mradi wa Mji Salama kwa 
watembea kwa miguu katika maeneo ya Mji Mkongwe; 

v.	 Kuzijengea uwezo Taasisi za Serikali zinazosimamia maendeleo 
ya Miji, ikiwemo kuwapatia mafunzo ya muda mfupi watendaji wa 
Taasisi hizo pamoja na ununuzi wa vitendea kazi;

vi.	 Kuandaa Mpango  Mkuu wa Matumizi ya Ardhi kwa upande wa 
Pemba; na

vi.	 Kufanya Upembuzi Yakinifu, usarifu wa michoro na kuandaa 
nyaraka za zabuni kwa kwa mradi wa kuimarisha Miji ya Pemba 
na mradi wa kuendeleza maeneo ya utalii ya Nungwi, Chwaka na 
Makunduchi.

Programu ya Mageuzi katika Usimamizi wa Fedha (PFMRP – VI) 
Programu ina lengo la kuimarisha usimamizi wa fedha za umma katika 
utoaji wa huduma bora kwa wananchi. Kwa mwaka 2024/25, programu 
imepangiwa kiasi cha TZS 4.45 bilioni (TZS 400.00 milioni kutoka 
Serikalini na TZS 4.46 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i.	 Kufanya uratibu wa Programu Zanzibar; na 
ii.	 Kuimarisha Mifumo saba iliyopangwa kuandaliwa.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa 
Maendeleo

i.	 Kuimarisha na kuanzisha mifumo inayohusiana na usimamizi wa 
kodi, ukaguzi pamoja na usimamzi wa mipango na bajeti;

ii.	 Kufanya mapitio na kutoa miongozo inayohisuana na sheria mbali 
mbali za mapato, matumizi, udhibit na ukaguzi;

iii.	 Kufanya utafiti kuhusu athari za uchumi wa kidijitali kwa uchumi 
wa Zanzibar;

iv.	 Kuandaa muongozo wa utayarishaji wa upembuzu yakinifu kwa 
miradi ya maendeleo;

v.	 Kuwajengea uwezo watumishi mbali mbali kuhusiana na mipango, 
bajeti, udhibiti, ukaguzi na usimamizi wa fedha za umma; na

vi.	 Kufanya ziara za kujifunza ili kuongeza uwelewa juu ya usimamizi 
wa fedha za umma na udhibiti.
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Mradi wa Uimarishaji Rasilimali za ndani na Usimamizi wa Maliasili 
(ISP-DRMNRG)
Lengo la mradi huu ni kuimarisha rasilimali za ndani na usimamizi wa 
maliasili kwa kuhakikisha usimamizi wa rasilimali na maliasili zote 
zinasimamiwa kupitia Sera na Sheria stahiki. Kwa mwaka 2024/25, 
Mradi huu umepangiwa kutumia kiasi cha TZS 1.06 bilioni (TZS 78.50 
milioni kutoka Serikalini na TZS 986.87 milioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo). 

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
•	 Kutoa huduma za uratibu na usimamizi wa miradi.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa 
Maendeleo

i.	 Kuandaa Sheria na miongozo ya madini; 
ii.	 Kufanya warsha juu ya Sheria na miongozo ya madini; 
iii.	 Kuandaa Sheria ya Kodi na faida ya Mafuta na Gesi Asilia; na  
iv.	 Kuandaa warsha juu ya Sheria ya kodi na Faida ya Mafuta na Gesi 

Asilia.

8.3.1 Tume ya Mipango Zanzibar
Tume ya Mipango ni Taasisi inayoratibu Mipango ya Maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii ikijumuisha kuandaa mipango ya muda mrefu, muda 
wa kati na muda mfupi, ufuatiliaji na tathmini, kuratibu uandaaji wa 
tafiti pamoja na masuala ya idadi ya watu na usimamizi wa Uchumi wa 
Zanzibar. Aidha, Tume inaratibu na kupanga Vipaumbele vya nchi na kutoa 
Miongozo ya kuimarisha uchumi na ustawi wa wananchi. Kwa mwaka 
wa fedha 2024/2025, Tume ya Mipango imepangiwa jumla ya TZS 5.3 
bilioni kutoka Serikalini kwa kutekeleza programu moja na mradi mmoja 
wa maendeleo.

Uratibu wa Programu ya Urasimishaji Ardhi na Biashara Zanzibar
Programu hii ina lengo la kukuza mitaji kupitia urasimishaji wa ardhi na 
biashara ili ziweze kutumika kama dhamana. Kwa mwaka 2024/2025, 
Programu imepangiwa kutumia kiasi cha TZS 3.00 bilioni kutoka Serikalini.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kufanya urasimishaji wa ardhi katika maeneo ya Fuoni, Amani, 

Kidoti, Mahonda, Bopwe na Micheweni na kutoa hati za usajili; 
ii.	 Kufanya ufuatiliaji na tathmini wa utekelezaji wa shughuli za 

urasimishaji wa Ardhi na Biashara; 
iii.	 Uhifadhi wa kumbukumbu na nyaraka kwa ununuzi na uwekaji wa 

makabati ya kielektroniki katika Masjala ya Ardhi na ununuzi wa 
vifaa; 

iv.	 Kutoa mafunzo, kuwahakiki na kuwasajili wafanyabiashara 
wadogo wadogo Unguja na Pemba; 

v.	 Ujenzi wa Kituo jumuishi cha urasimishaji wa Biashara katika 
Wilaya ya Kati Unguja;

vi.	 Ujenzi wa Masjala ya Ardhi Chake Chake Pemba; na
vii.	 Kuimarisha mfumo wa usajili wa Ardhi.  

Mradi wa Kuimarisha Ufanisi katika Utekelezaji wa Mipango ya 
Maendeleo ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa
Mradi huu una lengo la kuimarisha uratibu, usimamizi, ufuatiliaji na 
tathmini wa utekelezaji wa Mipango, Sera na Mikakati ya Kisekta, Kitaifa, 
Kikanda na Kimataifa ikiwemo Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar 
(ZADEP) 2021-2026, Ajenda ya Afrika 2063 na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (SDGs) 2030. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa TZS 
2.30 bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuandaa mapitio ya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa 

Zanzibar (ZADEP) 2021 – 2026 na kuifanyia uchambuzi ripoti ya 
mapitio;

ii.	 Kufanya uhakiki wa miradi na program za maendeleo;
iii.	 Kufanya tathmini ya Programu na Miradi ya Maendeleo;
iv.	 Kuandaa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini kwa Dira ya Maendeleo 

ya Zanzibar 2050;
v.	 Kuandaa Kongamano la Ufuatiliaji na Tathmini kwa mwaka 2024;
vi.	 Kushiriki mikutano ya kimataifa ya SDGs na Ajenda ya Afrika 

2063; 
vii.	 Kuanzisha mfumo wa kijiditali wa uandaaji na usimamizi wa 

Mipango na Miradi ya Maendeleo (ZiPS); na
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viii.	 Kuanza maandalizi ya uwandaaji wa Mpango mpya wa Taifa wa 
Muda wa Kati. 

8.3.2 Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali
Ofisi ina jukumu la kutoa, kukusanya, kuchambua, kuchapisha, kuhifadhi 
na kusambaza taarifa na takwimu zilizo rasmi, kutoa takwimu na taarifa 
zenye ubora na kuhamasisha matumizi ya takwimu katika mipango ya 
maendeleo, kufanya maamuzi katika masuala ya utawala na uendeshaji 
pamoja na ufuatiliaji na tathmini wa shughuli za kiuchumi na kijamii. Kwa 
mwaka wa fedha 2024/2025, Ofisi imepangiwa jumla ya TZS 8.66 bilioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo kwa kutekeleza Programu moja na 
mradi mmoja wa maendeleo.

Programu ya Uimarishaji Takwimu Tanzania Awamu ya Pili (TSMP 
II)
Programu ina lengo la kuimarisha shughuli za kitakwimu Zanzibar kwa 
kuwezesha ukusanyaji, upatikanaji na utoaji wa takwimu za kawaida 
(routine data) kwa wakati, kuweka mazingira mazuri ya kuratibu upatikanaji 
wa takwimu za Kiuchumi na Kijamii kupitia takwimu za kawaida, sensa 
na tafiti. Aidha, inalenga kuwezesha uzalishaji na usimamizi wa takwimu 
na uimarishaji wa mifumo ya kitakwimu na miundombinu, maendeleo 
ya rasilimali watu kwa Taasisi za Serikali kupitia Mfumo wa Takwimu 
Zanzibar ili kusaidia uimarishaji na upatikanaji wa takwimu rasmi. Kwa 
mwaka 2024/2025, imepangiwa jumla ya TZS 8.32 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kufanya mapitio na kuimarisha takwimu za Pato la Taifa;
ii.	 Kufanya Sensa ya Uzalishaji Mali Viwandani ya Mwaka 2023;
iii.	 Kufanya Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 2024;
iv.	 Kuanza Utafiti wa Watu Wenye Uwezo wa Kufanya Kazi (ILFS) 

wa Mwaka 2023/2024;
v.	 Kuanza Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya (HBS) 2024/2025;
vi.	 Ujenzi wa Jengo la Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Pemba;
vii.	 Kuwajengea uwezo Watakwimu katika Mfumo wa Takwimu 

Zanzibar; na
viii.	 Kutayarisha kanzi data kupitia miongozo ya  “Data Quality 

Assessment” ya Shirika la Fedha la Dunia (IMF).
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Mradi wa Uimarishaji Takwimu za Jinsia
Mradi una lengo la kuimarisha uzalishaji na matumizi ya takwimu za jinsia 
ambazo husaidia katika kubuni sera na mipango ya kijamii, kiuchumi, 
na kisiasa ambayo inazingatia mahitaji na haki za kila jinsia hasa katika 
masuala ya elimu, afya, ajira na haki za kijamii. Vile vile, kutoa elimu 
ya dhana ya za udhalilishaji wa kijinsia na aina zake, kutambua makundi 
au maeneo ambayo yako katika hatari kubwa ya udhalilishaji wa kijinsia. 
Kwa mwaka 2024/2025 mradi umepangiwa jumla ya TZS 343.24 milioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kutoa mafunzo kwa wakusanyaji wa takwimu za udhalilishaji;
ii.	 Kuimarisha dodoso linalotumika kukusanyia taarifa za udhalilishaji; 
iii.	 Kufanya vikao vya wadau (TWG) wa takwimu za jinsia na 

wazalishaji na watumiaji wa takwimu;
iv.	 Kutoa mafunzo kwa waandishi wa habari jinsi ya kuwasilisha 

taarifa za udhalilishaji katika vyombo vya habari; na
v.	 Kukusanya na kuwasilisha takwimu za udhalilishaji za kila mwezi.  

8.4  Ofisi ya Rais Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora
Ofisi ina lengo la kuwa na Utumishi wa Umma wenye ujuzi utakaotoa 
huduma nzuri kwa jamii zenye kuzingatia misingi ya haki, Sheria na 
demokrasia, ili kuhakikisha wananchi wanapata huduma zinazofuata 
misingi ya haki za kibinadamu. Aidha, Ofisi inasimamia utekelezaji wa 
Sera, Sheria na miongozo ya masuala ya misingi yanayotokana na utawala 
bora kwa jamii ya Zanzibar. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Ofisi 
imepanga kutekeleza Program mbili na mradi mmoja wa maendeleo kwa 
gharama ya TZS 3.01 bilioni (TZS 1.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS 
1.51 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Programu ya Mageuzi ya Utumishi wa Umma Awamu ya II
Programu ina lengo la kuimarisha utendaji wa watumishi wa umma Zanzibar 
katika utoaji wa huduma stahiki kwa jamii. Kwa mwaka 2024/2025, 
programu imepangiwa kiasi cha TZS 1.00 bilioni kutoka Serikalini.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kutayarisha Mfumo wa Ikama wa Rasilimali Watu katika Utumishi 

wa Umma (Nominal Roll);
ii.	 Kuimarisha Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili wa Taarifa za Mali 

na Madeni ya Viongozi wa Umma;
iii.	 Kuanzisha Mfumo wa Kielektroniki wa Ufuatiliaji na Uwajibikaji 

wa Utawala Bora katika Taasisi za Umma; na
iv.	 Kuanzisha Mfumo wa Kusimamia Taarifa za Watumishi wa Umma. 

Programu ya Mageuzi ya Sekta ya Sheria
Programu imeanzishwa kwa lengo la kuimarisha upatikanaji wa haki 
pamoja na kuimarisha uwezeshaji wa wananchi katika masuala ya sheria. 
Kwa mwaka 2024/2025, programu imepangiwa kiasi cha TZS 1.66 bilioni 
(TZS 500.00 milioni kutoka Serikalini na 1.16 bilioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo) 

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali 
•	 Kuanzisha mfumo wa Kielektroniki wa Kupitia Mikataba kwa 

Afisi ya Mwanasheria Mkuu.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa 
Maendeleo.

i.	 Kuimarisha mifumo na uwezo wa Taasisi za Sheria na rasilimali 
watu;

ii.	 Kuziwezesha Asasi za Kiraia kutoa msaada wa kisheria na 
kuhamasisha jamii juu ya haki za kisheria na za kibinadamu kwa 
makundi hatarishi; na

iii.	 Kuanzisha utaratibu wa kuelimisha jamii juu ya huduma ya haki 
katika kesi za unyayasaji wa kijinsia.

Mradi wa Utoaji wa Huduma za Haki kwa Wanawake na Watoto katika 
Kukabiliana na Kesi za Ukatili wa Kijinsia – Zanzibar
Mradi una lengo la kupunguza vitendo vya udhalilishaji kwa vijana, 
wanawake na watoto Zanzibar. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa 
jumla ya TZS 350.00 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuandaa Miongozo ya Hukumu za Kimahakama;
ii.	 Kuimarisha uratibu na taratibu za usimamizi wa kesi katika ngazi ya 

Kitaifa kupitia mikutano kati ya Polisi, Mahakama na Mkurugenzi 
wa Mashtaka;

iii.	 Kuwajengea uwezo watendaji wa kitengo cha ulinzi kinacho 
shughulikia kesi za jinai cha Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka 
(Protection Unit) kuhusu  masuala ya ukatili na udhalilishaji wa 
kijinsia; na 

iv.	 Kufanya mapitio ya mfumo wa kisheria wa uwezeshaji na ulinzi 
wa wanawake.

8.4.1	 Mahakama Kuu
Ofisi ina jukumu la kupokea, kusikiliza na kuyatolea maamuzi madai ya 
wananchi yanayowasilishwa mahakamani kwa lengo la upatikanaji wa haki 
kwa jamii ndani ya muda uliowekwa. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, 
Ofisi imepanga kutekeleza miradi minne ya maendeleo kwa gharama ya 
TZS 54.50 bilioni (TZS 26.00 bilioni kutoka Serikalini na TZS 28.50 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Mradi wa Ujenzi wa Mahakama za Wilaya na Mikoa
Mradi una lengo la kujenga majengo mapya ya Mahakama ambayo 
yatakuwa na mazingira bora na yatakayoongeza ufanisi katika utoaji wa 
huduma za kisheria na upatikanaji wa haki. Kwa mwaka 2024/2025, mradi 
umepangiwa kutumia  jumla ya TZS 24.90 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kujenga Mahakama ya Mkoa wa Mjini Magharibi katika eneo la 

Mazizini- Unguja;
ii.	 Kujenga Mahakama ya Wilaya ya Magharibi “B” katika eneo la 

Kisakasaka- Unguja;
iii.	 Kujenga Mahakama ya Mkoa wa Kaskazini katika eneo  la Pale; 
iv.	 Kujenga Mahakama ya Mkoa wa Kusini Unguja katika eneo la 

Tunguu/Binguni;
v.	 Kujenga Mahakama ya Mkoa wa Kaskazini Pemba katika eneo la  

Kinyasini; 
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vi.	 Kujenga Mahakama ya Wilaya ya Micheweni Pemba katika eneo 
la Micheweni na

vii.	 Kujenga Mahakama ya Mkoa wa Kusini Pemba katika eneo la 
Mfikiwa-Chake Chake.

Mradi wa Uimarishaji Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi wa Taarifa 
za Kesi
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha mifumo ya Mahakama katika 
uendeshaji wa kesi kwa njia ya kielektroniki ambao utaimarisha utendaji 
na ufanisi wa kazi katika utoaji wa huduma kwa wananchi. Kwa mwaka 
2024/2025, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 500.00 milioni kutoka 
Serikalini.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa 
•	 Ununuzi wa kompyuta  na vifaa vyake “hardware”.

Mradi wa Kuimarisha Mahakama 
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha Mahakama katika kuwezesha 
upatikanaji wa haki, kuongeza ufanisi wa utendaji kazi kwa watumishi 
wa Mahakama pamoja na kuimarisha mashirikiano na wadau ili kufikisha 
huduma kwa wananchi. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa jumla 
ya TZS 26.10 bilioni (TZS 600.00 milioni kutoka Serikalini na TZS 25.50 
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa  Fedha za Serikali 
i.	 Ununuzi wa samani kwa majengo ya Mahakama;
ii.	 Ununuzi wa kompyuta na vifaa vyake; na 
iii.	 Ununuzi wa huduma za kimtandao.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa 
Maendeleo

i.	 Ujenzi wa majengo ya Mahakama za Wilaya (Kijichi, Makunduchi, 
Chwaka, Kinduni na Kigunda);

ii.	 Ukarabati wa majengo ya Mahakama ya Mahonda na Wete;
iii.	 Kulipa ada ya mshauri elekezi (Consultancy Fee);
iv.	 Kufanya mafunzo ya utekelezaji na usimamiaji wa mradi kwa 
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watumishi wa kitengo cha maboreshi (Judiciary Reform Delivery 
Unit); na

v.	 Ununuzi wa magari, gharama za Bima na Leseni za njia.

Mradi wa Ujenzi wa Jengo la Mahakama Jumuishi (IJC)-Pemba 
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha majengo ya  Mahakama ili 
kuwa na mazingira mazuri ya kazi na kuongeza ufanisi kwa watumishi wa 
Mahakama. Kwa mwaka 2024/2025, Mradi umepangiwa jumla ya TZS 
3.00 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Ujenzi wa jengo la Mahakama Jumuishi katika eneo la Mfikiwa-

Pemba; na
ii.	 Kulipa Ada ya Mshauri Elekezi 

8.5 Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum 
za SMZ
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum za 
SMZ ina jukumu la kutoa mwongozo na ushauri kwa Tawala za Mikoa 
katika  kuratibu, kujenga mazingira mazuri na kufuatilia utekelezaji wa 
shughuli za Serikali za Mitaa na Idara Maalum za SMZ katika utoaji wa 
huduma na kuimarisha Utawala Bora. Hii ni pamoja na kuimarisha uwezo 
wa Serikali za Mitaa na Mamlaka zake. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, 
Ofisi imepanga kutekeleza miradi mitano ya maendeleo itakayogharimu 
kiasi cha TZS 90.12 bilioni (TZS 79.00 bilioni kutoka Serikalini na TZS 
11.12 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 

Mradi wa Kuimarisha Ulinzi na Usalama
Mradi wa kuimarisha ulinzi na usalama Zanzibar una lengo la kuongeza 
ufanisi kwa Idara Maalum za SMZ katika kutekeleza majukumu yao ya 
kudumisha amani, utulivu na usalama nchini. Matokeo ya mradi huu ni 
pamoja na kupungua kwa matukio ya kihalifu katika jamii, kuongeza 
uwajibikaji na kuwa na miundombinu imara ya ulinzi na usalama kwa 
wenyeji, wageni na wawekezaji. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za 
Serikali na kwa mwaka 2024/2025, umepangiwa kiasi cha TZS 25.00 
bilioni.  
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Ununuzi wa vitendea kazi vya ulinzi;
ii.	 Ununuzi na ufungaji wa vifaa vya mawasiliano ya ulinzi; na
iii.	 Ununuzi wa magari maalum ya shughuli za kiulinzi. 

Mradi wa Ujenzi wa Ofisi za Masheha Zanzibar
Mradi wa ujenzi wa Ofisi za Masheha una lengo la kuimarisha huduma 
za kijamii na kimaendeleo kwa wananchi, kuongezeka kwa ufanisi wa 
kiutendaji na upatikanaji wa huduma kwa jamii kupitia Shehia. Mradi 
huu unatekelezwa kwa fedha za Serikali na kwa mwaka 2024/2025, 
umepangiwa kiasi cha TZS 3.00 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuanza na ujenzi wa Ofisi za Masheha kwa Shehia 48 Unguja na 

Pemba; na
ii.	 Ununuzi wa samani za Ofisi za Masheha kwa Shehia 48.

Mradi wa Kuimarisha Haki Jinai – Chuo cha Marekebisho ya Tabia
Mradi una lengo la kuwajengea uwezo waendesha mashtaka na wapelelezi 
katika masuala ya haki jinai. Mradi umedhamiria kuimarisha ushirikiano 
kati ya wadau wa haki jinai, kuongeza ufanisi na kasi ya upelelezi na 
uendeshaji wa mashtaka kwa utoaji haki kwa wananchi. Aidha, mradi 
unahusisha mafunzo kwa wanawake kuhusu kufahamu haki zao katika 
kesi za jinai na madai. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za  Serikali na 
kwa mwaka 2024/2025, umepangiwa kiasi cha TZS 22.00 bilioni.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa
•	 Kuanza kwa ujenzi wa majengo mawili ya kisasa ya Chuo cha  

kurekebisha tabia - Hanyegwa Mchana.

Mradi wa Ujenzi wa Kituo na Maegesho ya Vyombo Vya Usafiri katika  
Soko la Mwanakwerekwe
Mradi huu una lengo la kuimarisha upatikanaji wa huduma kwa wananchi 
na wafanyabiashara kwa kujenga kituo cha maegesho ya vyombo vya 
usafiri na huduma nyengine za usafiri katika soko la Mwanakwerekwe 
ili kuongeza ufanisi wa upatikanaji wa huduma kwa jamii, kupunguza 
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msongamano wa vyombo na kuongeza Pato la Taifa. Aidha, mradi utatunza 
mazingira katika eneo la bwawa la Mwanakwerekwe na kuleta mandhari 
nzuri. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Serikali na kwa mwaka 
2024/2025, umepangiwa kiasi cha TZS 29.00 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuanza na ujenzi wa kituo cha Dalalada; na
ii.	 Kuanza na ujenzi wa eneo la maegesho ya vyombo vya usafiri 

katika eneo la Mwanakwerekwe.

Mradi wa Kijani -Pemba
Mradi una lengo la kuimarisha miji inayoibuka kwa kutoa huduma za 
maji, usafishaji mazingira, usimamizi wa taka, kuweka mipango miji na 
kuwasaidia wajasiriamali, uwezeshaji wa wanawake na vijana. Vile vile, 
utasaidia katika Mkakati wa Taifa wa upandaji miti, uhifadhi wa mazingira 
ili kuimarisha ustawi wa misitu na kupunguza athari za mabadiliko ya 
tabianchi. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Washirika wa Maendeleo 
na kwa mwaka 2024/2025, umepangiwa kiasi cha TZS 11.12 bilioni. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kufanya ukatabati na matengenezo ya visima, mifumo ya maji, 

vituo vya afya, skuli na masoko katika Mkoa wa Kusini na Kaskazini 
Pemba;

ii.	 Ujenzi wa kituo cha kusarifu taka na kujenga uwezo kwa vikundi 
vinavyojishughulisha na ukusanyaji wa taka taka katika jamii;

iii.	 Ujenzi wa miundombinu ya kuvuna maji ya mvua;
iv.	 Kuimarisha upatikanaji wa huduma ya maji na vyoo kwenye vituo 

vya afya na skuli;
v.	 Kutoa  mafunzo juu ya usimamizi wa maji, usarifu wa taka na 

kuzitumia katika njia mbadala pamoja na kuwapatia mafunzo 
vijana na wanawake juu ya upatikanaji wa masoko kwa bidhaa 
wanazozalisha;

vi.	 Kufanya kampeni za uhamasishaji wa matumizi ya maji safi na 
usafi wa mazingira katika jamii;

vii.	 Kufanya ukarabati wa viwanja vya michezo na maeneo ya wazi ya 
jamii;
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viii.	 Kuongeza uwezo wa kutumia rasilimali ya misitu ili kutunza 
mazingira ya kijani;

ix.	 Kuandaa ramani ya kijiditali itakayoonesha mipaka halisi ya 
maeneo;

x.	 Kufanya utafiti juu ya athari za kimazingira, masoko na uwezo wa 
kiuchumi wa vikundi vya wanawake na vijana; na

xi.	 Kuwajengea uwezo watoa huduma katika Taasisi za umma juu ya 
masuala ya utawala, usimamizi na uendeshaji.

8.5.1	 Wakala wa Usajili wa Matukio ya Kijamii Zanzibar
Wakala wa Usajili wa Matukio ya Kijamii Zanzibar ina jukumu la kutoa 
huduma za usajili wa matukio ya kijamii zenye viwango kwa wananchi 
na wageni wanaoishi Zanzibar. Ofisi imepanga kuimarisha usimamizi na 
udhibiti wa matukio ya kijamii kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na taratibu 
zilizopo. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Ofisi imepanga kutekeleza 
mradi mmoja wa maendeleo utakaogharimu kiasi cha TZS 1.90 bilioni 
zinazotarajiwa kutolewa na Serikali.

Mradi wa Kuimarisha Mfumo wa Usajili
Mradi una lengo la kuimarisha mifumo ya usajili wa matukio muhimu 
ya binadamu kama vile vizazi, vifo, ndoa, talaka na vitambulisho vya 
Mzanzibari Mkaazi. Vile vile, kuimarisha ubora wa takwimu za matukio 
ya kijamii, na kuchangia katika maendeleo ya kiuchumi, kijamii na kisiasa 
nchini. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Serikali ambapo kwa mwaka 
2024/2025, umepangiwa kiasi cha TZS 1.90 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuingiza kumbukumbu kwenye mfumo wa usajili; 
ii.	 Kuimarisha mfumo wa vitambulisho vya Mzanzibari Mkaazi;
iii.	 Kuimarisha mfumo wa usajili wa matukio ya kijamii na takwimu 

muhimu “Civil Registration Vital Statistic”; 
iv.	 Kuweka mifumo ya kiusalama; 
v.	 Kununua malighafi za kuchapishia vitambulisho vya Mzanzibari 

Mkaazi; na 
vi.	 Kununua vifaa vya kielektroniki zikiwemo “computer” na mashine 

ya kuchapisha Vitambulisho.
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8.5.2	 Kikosi Maalum cha Kuzuia Magendo (KMKM)
Kikosi Maalum cha Kuzuia Magendo kina lengo la kulinda usalama wa 
bahari na kuhakikisha kuwa Zanzibar inabaki salama na imara katika 
maeneo ya bahari ikiwa ni pamoja na kuzuia magendo na kupambana 
na uhalifu unaofanywa kupitia baharini. Kwa mwaka 2024/2025, Kikosi 
kimepanga kutekeleza miradi miwili ya maendeleo itakayogharimu jumla 
ya TZS 5.11 bilioni kutoka Serikalini.

Mradi wa Ujenzi na Ukarabati wa Kambi na Nyumba za KMKM
Mradi una lengo la kutekeleza azma ya Serikali ya kuwawekea wafanyakazi 
wa Idara Maalum za SMZ kuwa na mazingira bora ya kazi na makazi 
yao.  Mradi unatekelezwa kwa fedha za Serikali pekee na kwa mwaka 
2024/2025, umetengewa kiasi cha TZS 2.65 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Umalizaji wa kambi ya Kojani, Fundo na Kisiwapanza - Pemba; na
ii.	 Ununuzi wa samani.

Mradi wa Uzamiaji na Uokozi 
Mradi una lengo la kuimarisha huduma za uzamiaji na uokozi pale 
yanapotokezea maafa ya baharini yanayosababishwa na majanga ya 
kuzama kwa vyombo vya abiria, mizigo na vyombo vyengine vya usafiri 
wa baharini kwa Unguja na Pemba. Mradi unatekelezwa kupitia fedha za 
Serikali pekee na kwa mwaka 2024/2025 umepangiwa jumla ya TZS 2.46 
bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuvipeleka vyombo viwili (2) vikubwa chelezoni Mombasa; na
ii.	 Ununuzi wa vipuri vya boti za KMKM.

8.5.2	 Kikosi cha Valantia
Kikosi kina lengo la kudumisha amani, ulinzi na usalama katika Mikoa, 
Wilaya na Shehia. Kutoa huduma ya ulinzi kwa kushirikiana na Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Taasisi nyengine za ulinzi na 
usalama za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. 
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Mradi wa Ujenzi wa Nyumba na Mahanga ya Maaskari
Mradi unatekeleza azma ya Serikali ya kuwa na Idara Maalum za SMZ 
zenye majengo mazuri yatakayoimarisha utendaji wa kazi kwa wafanyakazi 
wake. Kwa mwaka 2024/2025, umepangiwa jumla ya TZS 8.72 bilioni 
kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Ujenzi wa mahanga mawili pamoja na uzio katika kambi ya 

Micheweni Pemba; 
ii.	 Kuendelea na ujenzi wa mahanga ishirini na moja katika chuo cha 

kijeshi cha Pangatupu; 
iii.	 Kuanza ujenzi wa kituo cha afya pamoja na uzio katika kambi ya 

Ndugukitu Pemba;
iv.	 Kuanza ujenzi wa Ofisi na mahanga mawili katika Kambi ya 

Kiashange Unguja;
v.	 Ujenzi wa kituo cha afya katika kambi  ya Makao Makuu Mtoni;
vi.	 Kuanza ujenzi wa hanga moja katika kambi ya Kikungwi;
vii.	 Kuendelea na ukarabati wa majengo ya kambi ya Mwanyanya kwa 

Unguja na Micheweni, Ndugukitu na Pujini kwa Pemba; 
viii.	 Ujenzi wa Ofisi moja, hanga moja na nyumba ya Mkuu wa kambi 

katika kambi ya Pujini Pemba;  na
ix.	 Ununuzi wa samani.

8.5.3	 Chuo cha Mafunzo
Chuo cha Mafunzo kina lengo la kurekebisha tabia pamoja na kutoa 
huduma za ushauri nasaha kwa wanafunzi wa chuo wanapoingia na kutoka 
gerezani. Kutoa huduma zenye kuzingatia haki, kuongeza ubunifu katika 
urekebishaji wa tabia kwa kubuni programu zitakazoweza kuwasaidia 
wanafunzi kujiendeleza na kujitegemea wanaporejea katika jamii. Kwa 
mwaka 2024/2025, Kikosi kimepangiwa kiasi cha TZS 2.55 bilioni kutoka 
Serikalini kwa kutekeleza mradi mmoja wa maendeleo.

Mradi wa Ujenzi wa Nyumba za Makaazi na Mahanga
Mradi unatekeleza azma ya Serikali ya kuhakikisha watendaji wa Idara 
Maalum za SMZ wanafanya kazi zao katika mazingira mazuri. Kwa 
mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa jumla ya TZS 2.55 bilioni kutoka 
Serikalini.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuanza ujenzi wa nyumba tisa za wafanyakazi wa kambi ya 

Hanyegwamchana;
ii.	 Kuanza ujenzi wa hanga jipya katika kambi ya Bumbwini; na 
iii.	 Ununuzi wa vifaa vya TEHAMA kwa jengo la Ofisi ya Makao 

Makuu - Unguja.

8.5.4	 Jeshi la Kujenga Uchumi (JKU)
Jeshi lina lengo la kuwafundisha vijana wa Zanzibar kulihudumia Taifa 
lao kwa kuwapatia mafunzo ya msingi ya kujiendeleza katika shughuli za 
kilimo, viwanda, uvuvi, ufundi na kazi za amali. Kuwafunza elimu ya uraia, 
kushiriki katika shughuli za maendeleo ya kijamii, utamaduni, pamoja na 
ulinzi wa Taifa kwa ujumla. Kwa mwaka 2024/2025 Kikosi kimepangiwa 
kutekeleza miradi miwili ya maendeleo itakayogharimu jumla ya TZS 3.14 
bilioni kutoka Serikalini.

Mradi wa Ujenzi wa Nyumba na Mahanga ya Kambi za JKU
Mradi una azma ya kuweka mazingira mazuri kwa Idara Maalum za SMZ 
kwa kuwapatia majengo yenye viwango vinavyohitajika ili kuimarisha 
utendaji wa kazi kwa wafanyakazi wake. Kwa mwaka 2024/2025, mradi 
umepangiwa jumla ya TZS 1.64 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa
•	 Kuanza na ujenzi wa hanga moja (1) la ghorofa mbili kwa ajili ya 

askari katika kambi ya Wawi – Pemba. 

 Mradi wa Ujenzi wa Dakhalia
Lengo la Mradi ni kuwapatia wanafunzi malazi ili kuepusha usumbufu wa 
kwenda na kurudi masafa ya mbali, kuwasaidia wanafunzi kwa kuwaweka 
pamoja na kuweza kujisomea. Uwepo wa dakhalia hii utasaidia kuleta 
mafanikio mazuri kwa wanafunzi na kuongeza ufaulu. Kwa mwaka 
2024/2025, mradi umepangiwa jumla ya TZS 1.50 bilioni.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa
•	 Kuanza ujenzi wa jengo la ghorofa nne (4) katika kambi ya Mtoni.

.
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8.5.5	 Kikosi cha Zimamoto na Uokozi
Kikosi kina jukumu la kusimamia na kuhakikisha kuwa huduma za 
zimamoto na uokozi zinapatikana katika maeneo mbali mbali ili kutoa 
huduma za dharura kwa wananchi itakapohitaji ikiwemo bandarini na 
viwanja vya ndege Unguja na Pemba. Kwa mwaka 2024/2025, Kikosi hiki 
kimepanga kutekeleza miradi miwili ya maendeleo itakayogharimu jumla 
ya TZS 35.36 bilioni.

Mradi wa Ujenzi wa Mahanga na Nyumba za Maaskari
Mradi ulianzishwa kwa lengo la kuimarisha huduma ya makazi kwa 
watendaji wa Idara Maalum za SMZ. Ujenzi wa mahanga unatarajiwa 
kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa majukumu yao. Kwa mwaka 
2024/2025, mradi umepangiwa jumla ya TZS 7.73 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuanza ujenzi wa vituo na mahanga ya askari katika kambi ya 

Kibuteni, Bwejuu, Mangapwani, Tumbatu kwa Unguja na Finya 
na Shamiani Muambe kwa Pemba; 

ii.	 Kuanza ujenzi wa nyumba za askari kambi ya Tasini Pemba ; 
iii.	 Kuanza ujenzi wa Ofisi ya zoni kambi ya Mwanakwerekwe Unguja 

na Ofisi Kuu kambi ya Chanjaani Pemba; na
iv.	 Ukarabati wa vituo vya  Zimamoto katika kambi ya Kigunda, 

Marumbi, Kitogani kwa Unguja na ukarabati wa mahanga mawili 
kambi ya Chanjaani Pemba.  

Mradi wa Ununuzi wa Magari na Vifaa vya Kuzimia Moto
Mradi una lengo la kukabiliana na maafa yanayosababishwa na majanga 
ya moto kwa wananchi na mali zao. Majanga pia yanayotokana na meli 
za abiria na mizigo na vyombo vyengine vya usafiri wa baharini na nchi 
kavu. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa jumla ya TZS 29.64 
(TZS 2.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS 27.14 kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo).

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
•	 Ununuzi wa gari za utoaji huduma ya uokozi na uzimaji moto.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa 
Maendeleo

i.	 Ununuzi wa magari 21 ya utoaji huduma za uokozi na uzimaji 
moto;

ii.	 Ununuzi wa boti ya uokozi;
iii.	 Ununuzi wa vifaa vya uzimaji na uokozi; na
iv.	 Kutoa mafunzo kwa wapiganaji.

8.6  Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais
Ofisi imepewa dhamana ya kuratibu na kusimamia shughuli za sekta 
mtambuka zikiwemo Mazingira, Ukimwi, watu wenye mahitaji maalum 
na udhibiti wa madawa ya kulevya. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, 
Ofisi imepanga kutekeleza miradi minne (4) ambayo itagharimu jumla ya 
TZ 4.05 bilioni (TZS 3.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS 547.08 milioni 
kutoka Washiriki wa Maendeleo).

Mradi wa Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi na Usimamizi wa 
Mazingira
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kutathmini na kusaidia kupunguza 
athari za maeneo yaliyo hatarini kutokana na mabadiliko ya tabianchi 
na kuchukua hatua mahsusi ikiwa ni pamoja na kuhimili mabadiliko ya 
tabianchi katika ukanda wa pwani, kujenga uwezo kwa wakulima wadogo 
wadogo jinsi ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi kwa njia 
za vitendo na ubunifu ambazo zinatarajiwa kuwa na matokeo yenye tija. 
Kwa mwaka 2024/2025 mradi umepangiwa jumla ya TZS 500.00 milioni 
kutoka Serikalini.
 
Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa 

•	 Ujenzi wa ukuta eneo la Kisiwa Panza Pemba.

Mpango wa Kuirithisha Zanzibar Kijani
Mpango umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha hali ya uoto wa asili wa 
Zanzibar, kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi kwa kupanda, 
kuendeleza na kutunza miti ya misitu, matunda na mikoko kwa faida 
endelevu ya kimazingira, kiuchumi, kijami na uhimili wa mabadiliko ya 
tabianchi. Kwa mwaka 2024/2025 mradi umepangiwa jumla ya TZS 1.50 
bilioni kutoka Serikalini.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Ununuzi wa miche milioni tatu na upandaji wa miti eneo la Donge, 

Chaani Masingini kwa Unguja na Pujini kwa Pemba na maeneo 
mengine yaliyoathirika na uchimbaji wa michanga na mawe; 

ii.	 Ujenzi wa vitalu kumi na tisa katika maeneo ya Serikali na maeneo 
thalathini na tisa ya Asasi za Kiraia na Binafsi; na 

iii.	 Uchimbaji wa visima vitatu katika eneo la Donge Muanda, Chaani 
kwa Unguja na Pujini kwa Pemba.

Mradi wa Ujenzi wa Nyumba za Makamu wa Kwanza wa Rais
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha mazingira ya makaazi kwa 
Mheshimiwa Makamu wa Kwanza wa Rais na familia yake, ili kuendana 
na hadhi inayostahiki. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa jumla 
ya TZS 1.50 bilioni kutoka Serikalini.  
                         
Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kuanza ujenzi wa nyumba ya Mheshimiwa Makamo wa Kwanza 
wa Rais Unguja; na 

ii.	 Ununuzi wa vifaa na samani.

Mradi wa Kuimarisha Uhimili wa Mabadiliko ya Tabianchi kwa Jamii 
ya Pwani
Lengo la Mradi ni kujenga uwezo wa wakulima wadogo wadogo kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya tabianchi kwa njia za vitendo na ubunifu 
ambazo zinatarajiwa kuwa na matokeo yenye tija. Mradi unatekelezwa 
kwa pamoja baina ya Ofisi ya Makamo wa Kwanza wa Rais na Wizara ya 
Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo. Mradi huu unatekelezwa kwa 
fedha za Washirika wa Maendeleo kutoka Mfuko wa Kuhimili Mabadiliko 
ya Tabianchi. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa jumla ya TZS 
547.00 milioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kutoa mafunzo kwa vikundi vya kijamii juu ya kukabiliana na 

mabadiliko ya tabianchi na kujiweka katika hali ya utayari; 
ii.	 Kusaidia shughuli za kiuchumi na kijamii;
iii.	 Ujenzi wa kitalu nyumba (greenhouse) katika eneo la Tovuni na 
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kuanza hatua ya ujenzi wa kitalu eneo la Mafufuni;
iv.	 Kukamilisha ujenzi wa tuta la Kiongwe kidogo (mita 500) ili kuzuia 

uingiaji wa maji chumvi katika mashamba pamoja na ujenzi wa 
fensi ya bwawa la maji la Mafufuni;

v.	 Kutoa mafunzo ya utumiaji na matengenezo ya mfumo wa 
umwagiliaji maji kwa viongozi wa Jumuiya ya umwagiliaji 
Bumbwini na Tovuni;

vi.	 Kutoa taarifa za matokeo ya shughuli za mradi kupitia utayarishaji 
wa video (documentary); na

vii.	 Kupanda miti ikiwemo Mikoko kwa ajili ya kurejesha maeneo 
yaliyoathirika.

8.6.1	 Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Madawa ya Kulevya 
Mamlaka ina dhamana ya kusimamia mapambano dhidi ya biashara, 
usafirishaji na matumizi ya dawa za kulevya, kutoa taaluma kwa jamii 
juu ya athari za dawa za kulevya, kutoa tiba pamoja na ushauri nasaha 
kwa waathirika wa dawa za kulevya. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, 
Mamlaka imepanga kutekeleza mradi mmoja utakaogharimu jumla ya 
TZS 2.55 bilioni kutoka Serikalini. 

Mradi wa Kuimarisha Mamlaka ya Kupambana na Madawa ya Kulevya
Mradi wa Ujenzi wa Kituo Awamu ya pili (II) una lengo la kuimarisha kituo 
cha matibabu na kurekebisha tabia kwa watumiaji wa dawa za kulevya. 
Mradi unatekelezwa kwa fedha za Serikali, kwa mwaka 2024/2025 mradi 
umepangiwa kiasi cha TZS 2.55 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kukamilisha malipo ya ujenzi wa Kituo cha Tiba na Marekebisho 

ya Tabia Kidimni; na
ii.	 Kuanza ujenzi wa Kituo cha Tiba na Marekebisho ya Tabia Pemba.

8.7 Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais - Sera, Uratibu na Baraza la 
Wawakilishi
Ofisi ina dhamana ya kusimamia, kuratibu na kufuatilia shughuli za Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar, ikiwa ni pamoja na kusimamia shughuli za 
Muungano (Zanzibar na Tanzania bara) kwa mujibu wa misingi ya Katiba 
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na Sheria na kulinda haki za binadamu na ushirikishwaji kwa sekta husika. 
Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Ofisi imepanga kutekeleza programu 
moja na miradi miwili itakayogharimu jumla ya TZS 35.37 bilioni (TZS 
5.15 bilioni kutoka Serikalini na TZS 30.22 bilioni kutoka Washirika wa 
Maendeleo).

Mpango wa Kunusuru Kaya Masikini Awamu ya Tatu (TASAF III) 
Kipindi cha Pili
Programu inatekelezwa kwa lengo la kuziwezesha Kaya masikini ili waweze 
kuongeza kipato vyao, fursa na uwezo wa kugharamia mahitaji muhimu 
ya kibinadamu hasa chakula, afya na elimu. Programu hii inakusudia 
kutekeleza miradi iliyoibuliwa na wananchi katika maeneo ya elimu, afya, 
ufugaji na kupatikana kwa ajira za muda. Kwa mwaka 2024/2025 programu 
hii imepangiwa kiasi cha TZS 30.32 bilioni (TZS 100.00 milioni kutoka 
Serikalini na TZS 30.22 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo)

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i.	 Kuratibu shughuli za TASAF baina ya Unguja, Pemba na Tanzania 

bara;
ii.	 Kufanya ufuatiliaji na tathmini wa mradi wa TASAF; na
iii.	 Kuandaa mikutano ya Kamati ya Uongozi na Kamati ya Wataalamu.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa 
Maendeleo

i.	 Kufanya malipo kwa Kaya za walengwa wanufaika na mradi wa 
TASAF III;

ii.	 Kufanya malipo kwa miradi ya kutoa ajira za muda kwa Wanufaika 
wa TASAF III;

iii.	 Kuendelea na Mpango wa kuweka Akiba na Kukuza Uchumi wa 
Kaya; na 

iv.	 Utekelezaji wa miradi ya ujenzi na miundombinu.

Mradi wa ujenzi wa Nyumba za Makamu wa Pili wa Rais
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha na kuweka mazingira mazuri 
ya makaazi ya Mheshimiwa Makamo wa Pili wa Rais ili kuendana na 
hadhi inayostahiki. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa jumla ya 
TZS 4.50 bilioni.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa.
i.	 Kuanza hatua ya ununuzi kwa kupata Mkandarasi na Mshauri 

elekezi wa mradi; na
ii.	 Kuanza kazi za ujenzi wa nyumba ya Mheshimiwa Makamu wa 

Pili wa Rais katika eneo la Kibirinzi Pemba.

Mradi wa Ukarabati wa Ofisi ya Uratibu Dar-es-salaam
Lengo la Mradi ni kuimarisha na kuweka mazingira mazuri ya utendaji 
kazi kwa Mheshimiwa Makamu wa Pili wa Rais na wafanyakazi wake 
katika jengo la Ofisi lililopo Dar-es-Salaam. Kwa mwaka 2024/2025, 
mradi umepangiwa jumla ya TZS 550.00 milioni kutoka Serikalini.    
                        
Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa.

i.	 Kufanya ukarabati wa majengo ya Ofisi ya zamani; na 
ii.	 Kuanza shughuli za ujenzi kwa maeneo mapya ya Ofisi ya Uratibu 

Dar-es-Salaam.

8.8  Wizara ya Afya
Wizara ina jukumu la kusimamia afya za wananchi wa Zanzibar ili 
waweze kushiriki katika shughuli za ujenzi wa Taifa na kuleta maendeleo 
endelevu. Sekta hii inatekeleza ujenzi wa miundombinu na mifumo ya 
utowaji wa huduma za afya pamoja na kuimarisha uwezo wa sekta katika 
utoaji wa huduma za afya zilizobora kwa wananchi. Kwa mwaka wa fedha 
2024/2025, Wizara imepanga kutekeleza programu saba na miradi miwili 
ya maendeleo yenye jumla ya TZS 129.12 bilioni (TZS 73.00 bilioni kutoka 
Serikalini na TZS 56.11 bilioni kwa Washirika wa Maendeleo). 

Programu ya Kumaliza Malaria Zanzibar
Programu ina lengo la kutokomeza maradhi ya malaria kwa kuhakikisha 
kwamba maradhi yanamalizika kabisa hapa Zanzibar. Aidha, programu 
inatekelezwa kwa mashirikiano baina ya Serikali na Washirika wa 
Maendeleo. Kwa mwaka 2024/2025 programu imepangiwa jumla ya TZS 
7.93 bilioni (TZS 645.00 milioni kutoka Serikalini na TZS 7.29 bilioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Uchunguzi na utibabu wa ugonjwa wa malaria;
ii.	 Upigaji dawa kwenye maeneo yenye maambukizi;
iii.	 Ufuatiliaji wa mwenendo wa ugonjwa wa malaria;
iv.	 Kufanya ufuatiliaji kwenye maeneo ya utoaji wa huduma;
v.	 Kukusanya sampuli; na
vi.	 Ununuzi wa dawa.

Programu Shirikishi ya UKIMWI, Homa ya Ini, Kifua Kikuu na Ukoma
Lengo la Programu ni kupambana na maradhi ya Ukimwi, Homa ya Ini, 
Kifua Kikuu na Ukoma, kupunguza kasi ya maambukizi ya virusi vya 
Ukimwi, kupunguza vifo vitokanavyo na maradhi ya Kifua Kikuu, Homa 
ya Ini na kupunguza maambukizi ya ukoma. Programu inatekelezwa kwa 
mashirikiano baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo. Kwa mwaka 
2024/2025 programu imepangiwa jumla ya TZS 4.45 bilioni (TZS 380.00 
milioni kutoka Serikalini na TZS 4.06 bilioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo). 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuendelea kuimarisha huduma za “Care Treatment Clinic” (CTC) 

kwa watu wanaoishi na virusi vya Ukimwi (VVU);
ii.	 Kuendelea kupima VVU, Kifua Kikuu na Homa ya Ini kwa makundi 

yote katika jamii;
iii.	 Kufanya ufuatiliaji wa utoaji wa huduma za CTC, Kifua Kikuu na 

Ukoma kwenye vituo vinavyotoa huduma Unguja na Pemba; na
iv.	 Kuendelea kutoa mafunzo kwa watoa huduma ili kutoa huduma 

zenye kukidhi viwango vya ubora.

Programu Shirikishi ya Afya ya Uzazi, Mama na Mtoto
Lengo la Programu ni kupunguza vifo vitokanavyo na uzazi pamoja na vifo 
vya watoto walio chini ya umri wa miaka mitano. Programu inatekelezwa 
kwa mashirikiano baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo. Kwa 
mwaka 2024/2025 programu imepangiwa jumla ya TZS 6.19 bilioni (TZS 
1.0 bilioni kutoka Serikalini na TZS 5.19 bilioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo). 
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuendelea kutoa mafunzo kwa watoa huduma wa hospitali na vituo 

vya afya vinavyotoa huduma za kuzalisha;
ii.	 Ununuzi wa chanjo, dawa na vifaa tiba;
iii.	 Kufanya ufuatiliaji wa utoaji wa huduma katika vituo na hospitali 

zinazotoa huduma za afya ya mama na mtoto; na
iv.	 Kuendelea kufanya uhamasishaji na kutoa elimu ya afya kwa jamii 

juu ya masuala ya mama na mtoto.

Programu ya Jamii ni Afya 
Program ina lengo la kuimarisha upatikanaji wa huduma za afya ili ziwe 
karibu na wananchi kwa kuwapelekea wahudumu wa afya katika ngazi ya 
Shehia waweze kusaidia kutoa huduma za awali wanapopata matatizo ya 
kiafya katika jamii. Kwa mwaka 2024/2025 programu imepanga kutumia 
jumla ya TZS 1.50 bilioni kutoka serikalini 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuwezesha wahudumu wa afya katika ngazi ya Jamii kutekeleza 

majukumu yao; na
ii.	 Kuwajengea uwezo wahudumu wa afya katika ngazi ya Jamii. 

Programu ya Ukarabati na Ujenzi wa Vituo vya Afya ya Msingi
Lengo la Programu ni kuimarisha afya ya msingi kwa kuimarisha 
miundombinu ya vituo vya afya ya msingi ili viweze kutoa huduma za 
afya ya msingi zenye kiwango na kuimarisha afya ya jamii. Kwa mwaka 
2024/2025 programu imepangiwa jumla ya TZS 35.00 bilioni.
 
Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa

•	 Ujenzi wa vituo vya afya (health care center) kumi (10). 

Ujenzi wa Nyumba za Wafanyakazi katika Hospitali za Wilaya 
Lengo la Programu hii ni kuimarisha makaazi kwa wafanyakazi ili waweze 
kufanya kazi kwa utulivu zaidi, kuongeza ufanisi na kupatikana muda 
wote itakapotokea dharura. Kwa mwaka 2024/2025 programu imepangiwa 
jumla ya TZS 6.48 bilioni kutoka Serikalini. 
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Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa 
•	 Kuendelea na ujenzi wa nyumba za wafanyakazi katika Hospitali 

ya Pangatupu, Kitogani, Mwera Pongwe, Vitongoji na Kinyasini.
 

Programu ya Kuimarisha Miundombinu ya Afya 
Program ina lengo la kuimarisha miundombinu itakayosaidia katika utoaji 
wa huduma za afya zenye ubora na viwango vinavyokubalika Kitaifa na 
Kimataifa. Kwa mwaka 2024/2025 programu imepangiwa kutumia jumla 
ya TZS 27.50 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Ujenzi wa Bohari Kuu ya Dawa – Unguja; 
ii.	 Ujenzi wa Hospitali ya Mkoa wa Kaskazini Unguja (Mahonda); na
iii.	 Kuanza ujenzi wa Ofisi ya Wizara ya Afya Pemba.

Programu ya Kusaidia Watu Wasiojiweza Kujiunga na Mfuko wa 
Huduma za Afya – Zanzibar 
Lengo la Programu ni kuwasaidia wananchi wasiojiweza na makundi 
maalumu ikiwemo wazee kuanzia miaka 65, mama wajawazito, watoto 
chini ya umri wa miaka 5 na masikini, ili waweze kupata huduma za 
afya kupitia Mfuko wa Huduma za Afya ya Zanzibar kuhakikisha kuwa 
hakuna mwananchi anayekosa huduma za afya anapohitajia. Kwa mwaka 
2024/2025, Programu imepangiwa jumla ya TZS 500.00 milioni kutoka 
Serikalini. 

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa
•	 Kutoa huduma za afya kwa watu wasiojiweza na makundi maalumu 

kwenye jamii. 

Mradi wa Ukarabati na Utanuzi wa Hospitali ya Mnazi Mmmoja. 
Mradi huu una lengo la kuimarisha huduma katika hospitali ya Mnazi 
Mmoja kwa kuimarisha miundombinu ya utoaji wa huduma za afya na 
ununuzi wa vifaa tiba vya kisasa. Kupitia mradi huu Serikali imepanga 
kufanya ukarabati mkubwa katika hospitali ya Mnazi Mmoja ili kuiwezesha 
kutoa huduma nzuri na zenye kukidhi mahitaji. Kwa mwaka 2024/2025, 
Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 23.00 bilioni (TZS 2.00 kutoka 
Serikalini na TZS 21.00 bilioni kwa Washirika wa Maendeleo).
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Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali 
•	 Ununuzi wa vifaa tiba kwa ajili ya Hospitali ya Mnazi Mmoja.
 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa 
Maendeleo

i.	 Ukarabati na utanuzi wa majengo ya Hospitali ya Mnazi Mmoja; 
na 

ii.	 Malipo ya Mshauri elekezi wa mradi. 

Mradi wa Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa – Binguni
Mradi una lengo la kuimarisha huduma za Afya kwa wananchi wa Zanzibar 
na wageni kutoka katika nchi mbali mbali ikiwemo watalii wanaotembelea 
Zanzibar. Mradi utahusisha ujenzi wa Hospital ya kisasa itakayoweza 
kutoa huduma za kitaalamu ambazo zitapunguza usafirishaji wa wagonjwa 
nje ya nchi, Mradi unatarajiwa kujengwa kupitia mkopo nafuu wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Jamhuri ya Watu wa Korea. Hadi 
kufikia Machi 2024, hatua zilizokamilika ni pamoja na upembuzi yakinifu 
na utiaji wa saini baina ya Serikali ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania 
na Serikali ya watu wa Korea tayari kwa kupata mkopo huo na kuanza 
ujenzi unaotarajiwa kuanza mwaka 2024/25 na kukamilika 2026/27. Kwa 
mwaka 2024/2025 mradi unatarajiwa kutumia Jumla ya TZS 30.57 bilioni.

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa
i.	 Kuanza hatua za awali za ujenzi ikiwemo kufanya tathmini ya 

michoro na tathmini za mradi,
ii.	 Usafishaji na uwekaji sawa wa eneo la ujenzi, na 
iii.	 Kuanza ujenzi wa Hospitali  kwa awamu ya kwanza.  

8.9  Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makaazi
Mipango mizuri ya matumizi ya ardhi itasaidia kugawanya matumzi ya 
ardhi kulingana na shughuli mbalimbali zinazoendelea kutekelezwa nchini, 
ikiwemo uwekezaji, michezo, biashara, viwanda, kilimo na makaazi. Wizara 
ya Ardhi na Maendeleo ya Makaazi ina jukumu la kusimamia upangaji na 
matumizi bora ya rasilimali ardhi kupitia programu mbali mbali.   Wizara 
hutumia wadau wakiwemo Shirika la Nyumba, Mabenki na Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii ili kurahisisha upatikanaji wa makaazi yaliyobora na ya 
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kisasa. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Wizara hii imepanga kutekeleza 
miradi miwili ya maendeleo itakayogharimu kiasi cha TZS 45.00 bilioni 
kutoka Serikalini. 

Mradi wa Ujenzi wa Nyumba za Maendeleo
Mradi huu una lengo la kuweka mazingira mazuri ya makaazi kwa wananchi 
pamoja na kuweka haiba nzuri katika mandhari ya mji wa Zanzibar. Mradi 
unakusudia kuwapatia wananchi wa Zanzibar makaazi yaliyobora na kwa 
gharama nafuu. Kwa mwaka 2024/2025, mradi huu umepangiwa jumla ya 
TZS 40.00 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa
•	 Kuanza ujenzi wa nyumba za gharama nafuu 1,000 katika eneo la 

Chumbuni.

8.10	 Wizara ya Biashara na Maendeleo ya Viwanda
Wizara ina lengo la kukuza viwanda vidogo na vya kati sambamba na 
kuimarisha mazingira ya ufanyaji biashara, kwa lengo la kuleta maendeleo 
kijamii na kiuchumi nchini. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Wizara 
itatekeleza programu moja (1) na mradi mmoja (1) wa maendeleo kwa 
gharama ya TZS 50.32 bilioni kutoka Serikalini. 
Mradi wa Kuendeleza Vituo vya Biashara na Maonyesho Zanzibar
Mradi una lengo la kutoa huduma za kuimarisha sekta ya biashara na 
viwanda kwa kutoa msaada kwa wafanyabiashara wadogo wadogo na 
wa kati. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa jumla ya TZS 10.00 
bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kuendelea na ujenzi wa jengo la utawala, vibaraza vya kuweka 

mashamiana na eneo la kuhifadhia vifaa vya maonyesho pamoja na 
kuimarisha ukumbi wa Mikutano wa Dkt. Hussein Mwinyi katika 
eneo la Nyamanzi;

ii.	 Kuimarisha mifumo ya umeme katika kituo cha maonyesho pamoja 
na kuweka mfumo wa umeme wa jua;

iii.	 Kuimarisha ulinzi kwa kuweka senyenge, kufunga kamera za 
CCTV na scanner pamoja na kuweka mfumo wa mawasiliano ya 
mtandao wa “internet”;
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iv.	 Kuweka miundombinu ya maji ikiwemo uchimbaji wa visima 
katika eneo la maonyesho;

v.	 Kuimarisha mfumo wa usajili wa washiriki, ukataji tiketi, 
utayarishaji wa vitambulisho na maegesho ya vyombo vya moto; 
na

vi.	 Kuimarisha mfumo wa maji machafu na kujenga eneo la kuhifadhi 
taka. 

Mradi wa kuanzisha na kuendeleza Maeneo Maalum ya Viwanda 
(Industrial Park) 
Lengo la Mradi ni kuimarisha maeneo tengefu ya viwanda ili kurahisisha 
viwanda vidogo vidogo na vya kati ili viwe katika maeneo maalum 
yatakayosaidia kukuza uchumi na kutoa ajira kwa wajasiriamali. Kwa 
mwaka 2024/2025 mradi huu umepangiwa kiasi cha TZS 40.32 bilioni 
kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Ujenzi wa ukuta wa uzio na mabanda ya viwanda (Industrial Shed 

steel-fabricated) katika eneo la Dunga na Chamanangwe;
ii.	 Kuandaa Mpango Mkuu wa Matumizi ya Ardhi, Upembuzi Yakinifu 

pamoja na “topographic survey” katika eneo la Pangatupu;
iii.	 Ujenzi wa miundombinu ya maji na barabara za ndani katika eneo 

la viwanda Chamanangwe; na
iv.	 Ujenzi wa miundombinu ya umeme katika eneo la viwanda Dunga 

na Chamanangwe.

8.11	 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali   
Elimu ni sekta mama katika kuleta maendeleo ya Taifa lolote hapa duniani. 
Sekta hii hujenga maarifa na ujuzi ambao huweza kutumika kama dira 
katika kufikia malengo ya nchi kwa kutumia rasilimali watu. Kwa mwaka 
2024/2025, sekta ya elimu imepanga kutekeleza programu mbili na mradi 
mmoja wa maendeleo yenye jumla ya TZS 518.06 bilioni ambapo Serikali 
imepanga kutumia TZS 308.79 bilioni na Washirika wa Maendeleo TZS 
209.27 bilioni.
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Programu ya Kuimarisha Miundombinu ya Elimu 
Programu hii imeanzishwa kwa lengo la kuimarisha miundombinu ya 
sekta ya elimu kiujumla ili kuwawezesha wananchi kupata elimu bora 
na viwango vya ufanisi. Mradi huu unatekelezwa kwa kutumia fedha za 
Serikali na Washirika wa Maendeleo, ambapo jumla ya TZS 391.57 bilioni 
zimepangwa kutumika (TZS 234.39 bilioni kutoka Serikalini na TZS 
183.13 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i.	 Kujenga madarasa 840 kupitia ujenzi wa skuli 20 za ghorofa (14 za 

msingi na 6 za sekondari) zikiwemo skuli 2 za ufundi;
ii.	 Kujenga madarasa 420 mapya (120 ya sekondari na 300 ya msingi) 

ya skuli za chini;
iii.	 Kukamilisha madarasa 170 yaliyoanzishwa na wananchi (100 

msingi na 70 sekondari);
iv.	 Ujenzi wa karakana za ufundi katika skuli 33 za sekondari (skuli 3 

kila Wilaya);
v.	 Kujenga Maktaba Kuu ya Kisasa;
vi.	 Ujenzi wa uzio skuli ya sekondari Hasnuu Makame na skuli ya 

Mohamed Juma Pindua;
vii.	 Kujenga vyoo 300 (skuli za msingi 200 na sekondari 100);
viii.	 Kujenga nyumba 20 za walimu (12 za msingi na 8 za sekondari);
ix.	 Kujenga dakhalia katika skuli 11;
x.	 Kujenga karakana ya magari katika Chuo cha Amali Mkokotoni;
xi.	 Kujenga Ofisi za Elimu za Wilaya katika Wilaya za Kusini, 

Kaskazini “B”, Magharibi “A” kwa Unguja na Micheweni kwa 
Pemba;

xii.	 Kujenga viwanja vya michezo vya kisasa katika Skuli 11 (moja 
kwa kila Wilaya);

xiii.	 Kukamilisha ujenzi wa uzio wa Chuo cha Mafunzo ya Amali 
Vitongoji;

xiv.	 Kuyafanyia ukarabati majengo ya Ofisi;
xv.	 Kuanza ujenzi wa skuli ya meno na kliniki yake katika eneo la 

Tunguu - SUZA;
xvi.	 Kuanza ujenzi wa skuli ya Afya katika eneo la Tunguu - SUZA; na
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xvii.	Ujenzi wa dakhalia ya wanafunzi 500 ya wanawake katika eneo la 
Tunguu - SUZA.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa 
Maendeleo

i.	 Kufanya ukarabati wa skuli 100 (70 za msingi na 30 za sekondari);
ii.	 Kuendelea na ujenzi wa vyuo vitano vya Amali, Chuo cha Ubaharia 

na utanuzi wa KIST;
iii.	 Kujenga Chuo Kipya cha Ualimu na kuvifanyia ukarabati vyuo 

viwili na vituo vya Ualimu (TCs);
iv.	 Kujenga jengo la Ofisi ya Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali 

kwa Unguja na Kuendelea na Ujenzi wa Jengo la Ofisi Kuu Pemba;
v.	 Kuendelea na ujenzi wa skuli tatu (3) zenye dakhalia kwa 

mashirikiano na BADEA;
vi.	 Ujenzi wa karakana za Uhandisi Mitambo, Uhandisi ujenzi na 

magari – KIST;
vii.	 Ukarabati wa Karakana na Maabara (Drawing, Aviation, Chemistry 

na Physics) – KIST;
viii.	 Ujenzi wa jengo la skuli ya kilimo na jengo la maabara ya sayansi 

ya kisasa katika kampasi ya Tunguu – SUZA; na
ix.	 Ujenzi wa jengo la Ofisi, skuli ya elimu na lugha za kigeni, nyumba 

za wafanyakazi na kiwanja cha michezo.

Programu ya Uimarishaji Ubora wa Elimu 
Lengo la programu hii ni kuimarisha utoaji wa elimu katika ngazi zote kwa 
kuwapatia walimu na wananfunzi vifaa vya kujifunzia na kufundishia, 
pamoja na mafunzo ya walimu na matumizi ya TEHAMA. Programu hii  
inatekelezwa kwa kutumia fedha za Serikali na Washirika wa Maendeleo, 
ambapo jumla ya TZS 75.54 bilioni (TZS 49.41 bilioni kutoka Serikalini 
na TZS 26.13 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i.	 Kuzipatia skuli za sekondari vifaa kwa ajili ya masomo ya fani za 

ujuzi wa amali na ufundi;
ii.	 Kuzipatia skuli vifaa vya kujifunzia na kufundishia masomo ya 

ufundi na amali;
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iii.	 Kuzipatia skuli vifaa vya michezo (mpira wa miguu, wavu, mikono 
na vifaa vya kuogelea);

iv.	 Kuzipatia skuli vifaa vya TEHAMA vikiwemo “Computer 
Desktop” 500, “Laptop” 100 na “Projector” 100; 

v.	 Kuzipatia skuli vifaa vya wanafunzi wenye mahitaji maalum 
(miwani, shime sikio, fimbo nyeupe);

vi.	 Kuimarisha huduma za maktaba kwa kuanzisha “e-library”; na
vii.	 Kuwaandaa walimu wa mafunzo ya fani za amali na ufundi kwa 

kuwapatia mafunzo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa 
Maendeleo

i.	 Kuimarisha upatikanaji wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia 
kwa elimu ya maandalizi, msingi na sekondari; 

ii.	 Kuendelea na ujenzi wa vyuo vitano vya mafunzo ya Amali;
iii.	 Kuwapatia walimu wa maandalizi, msingi na sekondari mafunzo 

ya utekelezaji wa Mtaala wa Umahiri;
iv.	 Kuimarisha mafunzo ya walimu kazini katika ngazi ya skuli (SBI);
v.	 Kuziunganisha skuli 230 za Sekondari na Mkonga wa Taifa; na
vi.	 Kuimarisha ufundishaji kwa njia ya mtandao (virtual learning).

Mradi wa Uimarishaji wa Elimu ya Juu
Lengo kuu la mradi ni kuongeza idadi ya wataalamu wazalendo katika 
visiwa vya Zanzibar. Mradi huu unatekelezwa kwa kutumia fedha za 
Serikali na kwa mwaka 2024/2025 jumla ya TZS 25.00 bilioni zimepangwa 
kutumika.

Shughuli Iliyopangwa kutekelezwa
•	 Kuwapatia mikopo wanafunzi wa elimu ya juu Zanzibar. 

8.12	 Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo
Wizara hii inatekeleza majukumu yake ya utoaji uhakiki na utoaji wa Habari 
na kupokelewa kwa wazikilizaji na watazamaji kwa kutumia Magazeti, 
TV na Redio kwa usahihi na kwa wakati, kuwawezesha vijana kwa 
kuwatafutia fursa za ajira, kudumisha utamaduni na kuimarisha michezo. 
Kwa mwaka 2024/2025, Wizara imepanga kutekeleza programu moja na 
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miradi miwili ya maendeleo itakayogharimu jumla ya TZS 70.22 (TZS 
69.5 bilioni kutoka Serikalini na 723.98 milioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo).

Programu ya Kuendeleza Viwanja vya Michezo
Programu ina lengo la kuiwezesha sekta ya michezo kwa kujenga 
na kuimarisha miundombinu ya michezo Zanzibar itakayokidhi 
viwango vya Kitaifa na Kimataifa. Kwa mwaka 2024/2025 Programu 
imepangiwa kiasi cha TZS  60.63 bilioni (TZS 60.00 bilioni kutoka 
Serikalini na TZS 633.98 milioni kutoka Washirika wa Maendeleo).                                                                                                                                      
                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                   
Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali

i.	 Ujenzi wa viwanja vya Wilaya Unguja na Pemba; 
ii.	 Ujenzi wa viwanja na uzio katika uwanja wa Gombani; na
iii.	 Ukarabati wa viwanja vya Mao Ze Dong. 

Shughuli Zilizopangwa kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa 
Maendeleo

i.	 Ujenzi wa viwanja vitano vya (3 in 1) Unguja na Pemba;  na
ii.	 Ukarabati wa viwanja vidogo vidogo vitatu (3 in 1) Unguja na 

Pemba. 

Mradi wa Vituo vya Mafunzo kwa Vijana Awamu ya Pili 
Mradi una dhumuni la kuwajengea uwezo vijana kwa kuwapatia mafunzo 
ya stadi za Maisha na Ufundi. Kwa mwaka wa 2024/2025, mradi huu 
umepangiwa jumla ya TZS 4.59 bilioni (TZS 4.50 bilioni kutoka Serikalini 
na TZS 90.00 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo)

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i.	 Ujenzi (utanuzi) wa vituo vya mafunzo Pangeni Unguja na Mjini 

Ole Pemba; na
ii.	 Ununuzi wa vifaa kama vile vyerahani kwa ajili ya vijana 

wajasiriamali.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa 
Maendeleo

•	 Kuratibu programu za mafunzo ikiwemo mafunzo ya Uongozi, 
Ujasiriamali na Taaluma za Maisha (life skills).
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Mradi wa Ujenzi wa Chuo cha Sanaa na Utamaduni  
Lengo la Mradi ni kuweka miundombinu kwa ajili ya mafunzo na utaalamu 
ya Sanaa katika tasnia ya Sanaa ikiwemo kuibua, kukuza na kuhuisha 
vipaji kwa vijana ili kukuza ajira na vipato vyao. Kwa mwaka 2024/25, 
mradi umepangiwa jumla ya TZS 5.09 bilioni.
 
Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Ujenzi wa Chuo cha Sanaa na Utamaduni Unguja; na
ii.	 Ununuzi wa samani na vifaa vya Ofisi.

8.13  Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo
Wizara ina jukumu la kusaidia upatikanaji wa pembejeo za kilimo na 
utoaji wa mafunzo kwa wakulima na wafugaji. Wizara inafanya kazi kwa 
kushirikiana na sekta nyengine katika ukuzaji uchumi kwa kutoa mchango 
wa moja kwa moja kwa wananchi katika kupambana na umasikini, 
uzalishaji mashambani,  utoaji wa ajira pamoja na kuimarisha huduma za 
kilimo. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Wizara imepanga kutekeleza 
programu tatu (3) na miradi mitano (5) ya maendeleo itakayogharimu 
jumla ya TZS 93.49 bilioni (TZS 30.0 bilioni kutoka Serikalini na TZS 
63.49 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Programu ya Ujenzi wa Miundombinu ya Umwagiliaji
Programu imeanzishwa kwa lengo la kuendeleza miundombinu ya 
umwagiliaji ili kuongeza uzalishaji wa zao la mpunga pamoja na 
kuwawezesha wakulima kwa kuwajengea uwezo wa uzalishaji wenye tija 
zaidi kwa kutumia pembejeo za kilimo. Kwa mwaka 2024/2025 programu 
hii inatarajiwa kutumia TZS 24.00 bilioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kujenga na kusimamia miundombinu ya umwagiliaji yenye 

ukubwa wa eneo la hekta 131 katika bonde la Cheju “B”;
ii.	 Ujenzi wa mitaro midogo yenye urefu wa kilomita 20 kwa kiwango 

cha saruji katika mabonde ya Kilombero, Cheju na Kinyasini; na
iii.	 Ununuzi wa mitambo midogo ya kusaidia kazi za kilimo, kupalilia 

na uvunaji katika mabonde ya umwagiliaji.
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Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo na Mifugo
Programu ina lengo la kuimarisha na kuinua sekta ya kilimo na mifugo 
kwa wakulima na wafugaji wadogo wadogo Zanzibar. Kwa mwaka wa 
fedha 2024/2025 programu inatarajiwa kutekeleza miradi mitatu (3) 
itakayogharimu jumla ya TZS 6.44 bilioni (TZS 2.50 bilioni kutoka 
Serikalini na TZS 3.94 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo)

Mradi wa Kuendeleza Miundombinu ya Mifugo
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuwa na miundombinu yenye viwango 
vya kukidhi udhibiti wa maradhi ya mifugo na kusaidia kupata wanyama. 
Mradi utawezesha kupata ng’ombe bora wa kisasa, kuongeza uzalishaji wa 
mifugo na mazao yake pamoja na kusimamia, kuratibu tafiti za mifugo kwa 
kuimarisha miundombinu ya Taasisi za utafiti. Kwa mwaka 2024/2025, 
mradi umepangiwa jumla ya TZS 2.50 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa.
i.	 Kuendeleza ujenzi wa miundombinu ya karantini ya Kisakasaka na 

Nziwengi – Gando;
ii.	 Ununuzi wa mtambo wa kuzalisha gesi ya Nitrogen ili kuhifadhia 

mbegu za madume kwa ajili ya kupandishia ng’ombe kwa njia ya 
sindano; na

iii.	 Ujenzi wa Maabara na ukarabati wa majengo ya Ofisi.

Mradi wa Kuendeleza Mnyororo wa Thamani wa Bidhaa za Nyuki 
(BEVAC) 
Mradi huu unatekelezwa Kisiwani Pemba, ukiwa na lengo la kuimarisha 
sekta ya ufugaji nyuki katika ukuaji wa uchumi shirikishi nchini Tanzania. 
Asali itavunwa kwa njia endelevu na mazingira mazuri ili iweze kuingia 
katika masoko ya ndani na nje ya nchi. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha 
za Washirika wa Maendeleo. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa 
jumla ya TZS 500.00 milioni. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kuendelea na tafiti za nyuki; na
ii.	 Kutoa mafunzo kwa wafugaji nyuki juu ya mbinu mpya za ufugaji 

nyuki na uzalishaji, kutambua aina za nyuki pamoja na mazao 
mengine ambayo yanapatikana kutokana na nyuki nchini.
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Mradi wa Kilimo Tija 
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuendeleza fursa za kiuchumi na 
kuimarisha mifumo ya masoko kwa mazao ya mboga mboga na matunda, 
hasa kwa vijana ili kuongeza fursa za ajira. Mradi unahamasisha 
wajasiriamali kutumia teknolojia za kilimo zinazozingatia mabadiliko ya 
mazingira na tabianchi. Mradi huu unatekelezwa kwa fedha za Washirika 
wa Maendeleo. Kwa mwaka 2024/25, mradi umepangiwa jumla ya TZS 
3.44 bilioni.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kuimarisha uwezo wa mabwana shamba pamoja na kushajihisha 

wadau zaidi wa ugani; 
ii.	 Kuanzisha kanzidata ya wakulima itakayoimarisha ukusanyaji wa 

taarifa, ukaguzi na kusaidia mipango ya Wizara; 
iii.	 Kuwajenga uwezo mabaraza ya vijana katika ngazi ya Wilaya juu 

ya uzalishaji wa mazao ya kilimo pamoja na kuendeleza biashara 
katika minyororo ya thamani; 

iv.	 Kuisaidia Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Zanzibar (ZARI) kuandaa 
hifadhi ya mimea kwa mazao ya mboga mboga na matunda yenye 
asili ya Afrika, kuanzisha vitalu kwa ajili ya kufanyia majaribio na 
usambazaji wa matokeo ya mbegu bora za mimea; na 

v.	 Kushirikiana na Sekta Binafsi katika kuandaa ramani ya udongo 
ya Zanzibar na kuwawezesha wakulima na wadau wengine katika 
mnyororo wa thamani kufikia mitaji itakayosaidia biashara zao. 

Programu ya Kudhibiti Maradhi na Upotevu wa Mazao 
Programu imeanzishwa kwa lengo la kupunguza upotevu wa mazao ya 
kilimo ili kuongeza upatikanaji wa chakula kwa wakulima na wananchi 
nchini. Kwa mwaka 2024/2025, programu itajumuisha miradi mitatu 
(3) itakayogharimu jumla ya TZS 7.12 bilioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo.

Mradi wa Kupambana na Sumu Kuvu Tanzania (TANIPAC) 
Lengo la Mradi ni kupunguza athari zinazotokana na sumukuvu katika 
mahindi na njugu nyasa.  Mradi umepanga kutoa taaluma na kuimarisha 
miundombinu na teknolojia ya uhifadhi kabla na baada ya mavuno. Mradi 
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unatekelezwa kwa mashirikiano baina ya Zanzibar na Tanzania Bara. Kwa 
mwaka 2024/2025 mradi umepangiwa jumla ya TZS 203.09 milioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kutoa mafunzo ya udhibiti wa sumukuvu kwa wadau wa mnyororo 

wa thamani kwa wakulima wa mazao ya mahindi na njugu nyasa; 
na 

ii.	 Kutoa mafunzo ya utengenezaji wa vizimba vya chuma kwa vijana 
40 na utoaji wa teknolojia ya darasa za kukaushia mazao hayo kwa 
Unguja na Pemba.

Mradi wa Kuimarisha Huduma za Afya ya Mimea kwa Usalama wa 
Chakula (STREPHIT)
Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha mfumo wa udhibiti 
uingizaji na usafirishaji wa mazao ya kilimo kwa kuongeza upatikanaji wa 
mazao ya kilimo yanayokidhi viwango vya Kitaifa na Kimataifa pamoja 
na afya ya mimea. Kwa mwaka 2024/2025, mradi huu umepangiwa jumla 
ya TZS 4.08 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kufanya warsha juu ya uandaaji wa mtaala mpya kwa wafanyakazi 

wanaojishughulisha na utoaji wa huduma za afya ya mimea nchini;
ii.	 Kuanzisha mfumo wa utoaji cheti cha usafi wa mimea kwa njia ya 

mtandao (ATMIS) ambapo malipo yatakuwa chini ya mfumo wa 
Zanmalipo;

iii.	 Kuandaa kitabu cha agizo la uingizaji wa bidhaa ndani ya mfumo 
na utoaji cheti cha usafi wa mimea kwa njia ya mtandao (Import 
Order Book-Atmis);

iv.	 Ununuzi wa Kobo Tool Box kwa ajili ya kuimarisha mfumo 
wa utoaji wa taarifa za wadudu, maradhi ya mimea na mazao 
yanayoingia na kutoka nchini;

v.	 Kushajihisha tafiti ili kufahamu orodha ya wadudu wa mazao 
nchini; na

vi.	 Kukarabati maabara za wadudu na kuwajengea uwezo wataalamu 
watakaoendesha shughuli za maabara Unguja na Pemba.
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Mradi wa Kuwaunganisha Wakulima wa Mboga na Matunda 
(AGRICONNECT) 
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kusaidia upatikanaji wa Sera 
zitakazoweka mazingira wezeshi na kuongeza uwekezaji wa Sekta Binafsi, 
kukuza minyororo ya thamani kwa kuongeza uzalishaji, usindikaji, uuzaji 
na kuwaunganisha wakulima na masoko. Kwa mwaka 2024/2025, mradi 
huu umepangiwa jumla ya TZS 2.83 bilioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo.
 
Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 

i.	 Kuwajengea uwezo wakulima 10,500, hasa wanawake ili kupata 
na kutumia vyakula vyenye lishe ambavyo vinazingatia mfumo wa 
kilimo kinachoendana na mabadiliko ya tabianchi;

ii.	 Ujenzi wa majengo mawili ya kusindika mazao, kushughulikia 
masoko na kilimo biashara;

iii.	 Kuongeza kipato cha wakulima wadogo 1,767 kwa kuwasogezea 
huduma za fedha, kuendeleza uzalishaji wa mazao ya mboga 
mboga, viungo na matunda; 

iv.	 Kuwapatia mitaji wajasiriamali na wakulima wadogo wadogo 
wa vikundi 45 ili kuendeleza miradi ya kilimo cha mboga mboga 
‘horticulture’ pamoja na usindikaji;

v.	 Kuwajengea uwezo wakulima kuhusu utaalamu wa viwango na 
vipimo endelevu vya hiari; 

vi.	 Kufanya utafiti wa kudhibiti viumbe waharibifu wa mazao, pamoja 
na kuchunguza mabaki ya madawa ya mimea katika mazao; na 

vii.	 Kuendeleza mpango wa kusambaza taarifa za masoko na elimu 
kwa wadau wa mazao ya bustani.

Mradi wa Ukarabati wa Maghala na Uhifadhi wa Chakula
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuwezesha upatikanaji wa chakula 
katika ngazi ya Kaya na Taifa kwa kuimarisha maghala ya uhifadhi wa 
chakula. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa jumla ya TZS 27.50 
bilioni kutoka Serikalini. 
                     
Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa

i.	 Kuanza ujenzi wa maghala ya kuhifadhia chakula (silos) eneo la 
Bungi kwa Unguja na Chamanangwe kwa Pemba; na
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ii.	 Ukarabati wa maghala kumi: Saateni (2), Kilombero na Donge 
kwa Unguja Dodeani, Weni, Mkoani, Kizimbani (2) na Wete kwa 
Pemba.

Mradi wa Mageuzi ya Uzalishaji wa Maziwa kwa Wafugaji Wadogo 
Unaozingatia Mabadiliko ya Tabianchi (C-STDTP)
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuleta mageuzi kwenye mnyororo wa 
thamani wa uzalishaji wa maziwa kwa ajili ya kukuza hali ya maisha kwa 
jamii, kuongeza uhakika wa chakula. Mradi unatekelezwa kwa kuzingatia 
athari za mabadiliko ya tabia nchi katika sekta ya ufugaji wa ng’ombe wa 
maziwa. Mradi utasaidia kukuza kipato, kuongeza lishe kwa wazalishaji 
wadogo wadogo wa maziwa na uhimilivu wa tabianchi. Kwa mwaka 
2024/2025 mradi umepangiwa jumla ya TZS 7.5 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo (IFAD/OPEC).

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Uanzishaji wa vituo vidogo vya ukusanyaji wa maziwa katika 

maeneo maalum;
ii.	 Ukarabati wa vituo vya ukusanyaji na usarifu wa maziwa (MCCs) 

na ujenzi wa vituo vipya;
iii.	 Ununuzi wa mitambo ya upatikanaji wa ng’ombe wa kisasa wa 

maziwa;
iv.	 Ujenzi wa viwanda vidogo vya kusarifu maziwa;
v.	 Ukarabati wa miundombinu ya mashamba ya mbegu yaliyopo 

Kizimbani;
vi.	 Kuwajengea uwezo maafisa ugani juu ya namna bora ya kutoa 

huduma kwa kutumia teknolojia za kisasa;
vii.	 Kuwajengea uwezo wafugaji wa ng’ombe wa maziwa  waweze 

kutumia njia za kisasa za ufugaji zenye  kuzingatia uhimilivu wa 
tabianchi; na

viii.	 Kuendeleza ujenzi wa mitambo ya ‘Biogas’ Unguja na Pemba kwa 
lengo la upatikanaji wa nishati ya kupikia na mbolea kwa ajili ya 
uzalishaji wa mazao pamoja na malisho ya mifugo.

Mradi wa Uhimilivu wa Mifumo ya Chakula Tanzania (TFSRP)
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kupata uhimilivu wa mfumo wa chakula 
kwa kuimarisha utoaji wa huduma za kilimo, kupitisha teknolojia za 
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kilimo zinazohimili mabadiliko ya tabianchi pamoja na kujenga uwezo 
wa uhimilivu katika mazao ya chakula. Kwa mwaka 2024/2025, mradi 
umepangiwa jumla ya TZS 18.75 bilioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo.
 
Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 

i.	 Kufanya ukarabati wa majengo ya maabara za ZARI zilizopo 
Kizimbani kwa Unguja na Matangatuani kwa Pemba;

ii.	 Kuendeleza tafiti za mazao ya mpunga, muhogo, ndizi na tungule;
iii.	 Kufanya utafiti wa afya ya udongo;
iv.	 Kufanya ukarabati wa miundombinu ya mashamba ya mbegu 

yaliyopo Bambi, Kibondemzungu, Mwera, Kizimbani Unguja na 
Ole Pemba; 

v.	 Kufanya ukarabati wa vituo vinne vya huduma za wakulima katika 
mashamba ya Bumbwisudi (2), Mtwango (1) na Kibokwa (1);

vi.	 Kuwajengea uwezo maafisa ugani kuhusiana na namna za kisasa 
za kutoa huduma kwa kutumia teknolojia ya habari;

vii.	 Kuwajengea uwezo wakulima juu ya njia za kilimo kwa kutumia 
teknolojia ya kilimo biashara na udhibiti wa upotevu wa mazao 
baada ya mavuno;

viii.	 Kufanya ukarabati wa miundombinu ya umwagiliaji kwa kutumia 
njia zilizochimbwa kutokea katika visima katika eneo la hekari 434 
kwa mabonde ya Bumbwisudi, Mtwango, Kibokwa, Mwera kwa 
Unguja na Makombeni, Weni, Saninga na Kinyakuzi kwa Pemba; 
na

ix.	 Ununuzi wa vifaa kwa ajili ya kuwafundishia vijana kutoa huduma 
mashambani, ikiwemo trekta ndogo ndogo za kulimia, kupandia, 
kupalilia na kuvunia.

Mradi wa Kuimarisha Mifumo ya Chakula kwa Kuongeza Tija na 
Uzalishaji Kupitia Huduma za Kisasa za Kilimo Katika Umwagiliaji
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuchangia uimarishaji wa uhakika wa 
chakula na kuongeza kiwango cha kipato kwa wakulima wa mpunga 
Zanzibar pamoja na kuongeza tija ya mpunga katika mashamba ya 
umwagiliaji. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa jumla ya TZS 
1.50 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Ununuzi wa matrekta ya kilimo katika mabonde ya umwagiliaji 

kwa ajili ya Jumuiya za Wakulima;
ii.	 Ununuzi wa matrekta na mashine ya kuvunia mpunga kwa ajili ya 

Taasisi ya huduma za zana za kilimo; 
iii.	 Kuimarisha miundombinu ya kilimo kwa kutengeneza njia za 

mashambani, vivuko vya matrekta pamoja na maeneo ya kuanikia 
mpunga;

iv.	 Ujenzi wa maeneo ya kuhifadhia mazao ya mpunga, matrekta, 
pamoja na uchimbaji wa kisima ili kuongeza upatikanaji wa maji 
mengi bonde la Chaani; na

v.	 Ununuzi vifaa vya usimamizi na ufuatiliaji wa vyanzo vya maji 
katika maeneo ya umwagiliaji maji.

Mradi wa Kuendeleza Mifumo ya Chakula, Matumizi na Urejesheaji wa 
Ardhi – FOLUR
Mradi una lengo la kurejeshea uoto wa asili katika maeneo yaliyochimbwa 
maliasili zisizorejesheka. Pia inajikita katika kuhifadhi misitu katika 
maeneo ya Kaskazini ‘A’ na ‘B’, kushirikisha sekta za kilimo, mazingira, 
ardhi na sekta nyengine zenye mnasaba pamoja na uhifadhi wa misitu na 
kusimamia rasilimali hiyo. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa 
jumla ya TZS 682.80 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 
 
Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 

i.	 Kukarabati majengo ya vituo vya wakulima Kaskazini Unguja; 
ii.	 Kuhamasisha juu ya kutunza mazingira, kupanda miti, uoto wa 

kuzuia uharibifu wa mazingira kwa jamii zinazozunguka Wilaya 
za Kaskazini A na B; na

iii.	 Kutoa elimu juu ya uhifadhi wa misitu.

8.14 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
Wizara hii imeanzishwa kwa lengo la kuimarisha ustawi wa jamii kwa 
kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora za jamii, wazee na watoto ili 
kuwa na Maisha ya staha, sambamba na kushughulikia maendeleo ya 
kijamii na kuleta usawa wa kijinsia. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025 
Wizara imepanga kutekeleza miradi minne ya maendeleo itakayogharimu 
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jumla ya TZS 13.36 bilioni (TZS 4.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS 
8.85 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).

Mradi wa Hifadhi ya Wazee
Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kukuza ustawi wa wazee kwa 
kuimarisha usalama wao, kuhakikisha wanaishi katika makaazi mazuri 
na wanapata huduma zao za msingi. Kwa mwaka 2024/2025, mradi 
umepangiwa jumla ya TZS 4.50 bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Ujenzi wa jiko katika nyumba za wazee Sebleni na Limbani;
ii.	 Ujenzi wa ukuta wa nyumba za wazee Limbani;
iii.	 Kufanya ukarabati katika makaazi ya wazee Limbani – Pemba na 

Sebleni – Unguja; na
iv.	 Ununuzi wa vifaa na samani.

Mapambano Dhidi ya Vitendo vya Ukatili na Udhalilishaji kwa Wanawake 
na Wasichana
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kumaliza vitendo vya udhalilishaji kwa 
wanawake na wasichana. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa 
kiasi cha TZS 536.00 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kufanya tathmini ya vituo vya mkono kwa mkono Unguja na 

Pemba;
ii.	 Kuandaa Mpango Mkakati wa kupambana na ukatili na udhalilishaji; 

na
iii.	 Kuhamasisha wanawake kujua haki na wajibu wao.

Mradi wa Kukuza Usawa wa Kijinsia Tanzania
Mradi una lengo la kukuza fursa za kiuchumi kwa wanawake pamoja na 
kukabiliana na vitendo vya ukatili na udhalilishaji Tanzania. Kwa mwaka 
2024/2025, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 8.11 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kuwawezesha wanawake kiuchumi kwa kuwapa mikopo yenye 

masharti nafuu;
ii.	 Kupinga na kupambana na vitendo vya ukatili na udhalilishaji;
iii.	 Ubunifu na ushirikishwaji; na
iv.	 Usimamizi na uratibu wa mradi.

Mradi wa Kusimamia Sheria ya Jinsia na Sera
Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kupambana na vitendo vya ukatili 
na udhalilishaji kwa wanawake na watoto. Kwa mwaka 2024/2025, mradi 
umepangiwa kiasi cha TZS 208.00 milioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kuandaa Mpango Mkakati wa kupambana na vitendo vya ukatili 

na udhalilishaji;
ii.	 Kufanya tathmini ya vituo vya mkono kwa mkono;
iii.	 Kuandaa mikutano ya kuratibu na kuripoti kesi za vitendo vya 

ukatili na udhalilishaji Unguja na Pemba; na 
iv.	 Kuhamasisha wanawake juu ya haki na wajibu wao.

8.15 Wizara ya Maji, Nishati na Madini
Wizara hii inajumuisha sekta kuu tatu ambazo ni sekta ya Maji, Nishati 
na Madini, sekta zote hizi ni nyenzo muhimu katika maendeleo ya nchi na 
wananchi wa Zanzibar. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Wizara imepanga 
kutekeleza programu mbili zitazogharimu kiasi cha TZS 365.88 bilioni 
(TZS 80.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS 285.38 bilioni ni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo). 

Mradi wa Uhuishaji na Uimarishaji wa Mfumo wa Usambazaji Maji 
Zanzibar 
Mradi una lengo la kuimarisha miundombinu ya usambazaji maji safi na 
salama katika maeneo ya Wilaya ya Magharibi “A”, (Mfenesini, Masingini 
na Kizimbani) Magharibi “B” (Dimani na Kidutani) na Wilaya ya Kati 
(Jumbi- Mkorogo) pamoja na ujenzi wa jengo jipya la Ofisi ya Mamlaka 
ya Maji Zanzibar. Mradi huu pia utasaidia kuondoa tatizo la maji katika 
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maeneo yaliyokusudiwa na wananchi kupata maji safi na salama. Kwa 
mwaka 2024/2025, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 33.20 bilioni 
(TZS 10.15 bilioni kutoka Serikalini na TZS 23.05 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo). 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i.	 Ulipaji wa fidia za vipando na majengo katika maeneo ya Mkorogo, 

Dimani, Maungani, Mfenesini, Dole, Kidutani na Masingini; na
ii.	 Kuratibu vikao vya Kamati Kiongozi na Kamati ya Wataalamu.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa 
Maendeleo

•	 Malipo kwa ajili ya uangalizi wa mradi (Defect Liability Period).

Mradi wa Uhuishaji na Uimarishaji Huduma za Usambazaji Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira Zanzibar 
Mradi una lengo la kuimarisha upatikanaji wa huduma ya maji safi na 
salama Zanzibar ili kufanikisha malengo yalioainishwa katika mikakati 
mbalimbali ya Serikali. Utekelezaji wa shughuli za mradi huu utahusisha 
Serikali pamoja na Mshirika wa Maendeleo. Kwa mwaka 2024/2025,  
Mradi umepangiwa jumla ya TZS 16.32 bilioni ( TZS 2.85 bilioni kutoka 
Serikalini na TZS 13.46 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i.	 Ulipaji wa fidia kwa maeneo yatakayoathirika na mradi; na
ii.	  Uendeshaji wa shughuli za mradi.

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa 
Maendeleo

•	 Malipo ya awali ya Mkandarasi kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli 
za mradi.

Mradi wa Uimarishaji wa Huduma za Usambazaji Maji Safi na Salama 
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Zanzibar 
Mradi una lengo la kuimarisha miundombinu ya maji kwa kufanya 
usambazaji na uzalishaji wa  maji safi na salama katika maeneo ya visiwa 
vya Zanzibar. Kwa mwaka 2024/2025, mradi huu umepangiwa jumla ya 
TZS 30.50 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Ulipaji wa fidia za vipando na majengo katika maeneo ya 

uimarishaji wa miundombinu ya maji (Maeneo yenye visima vya 
Ras el khaimah);

ii.	 Uwekaji wa uzio katika maeneo ya hifadhi ya maji ya Vuga Mkadini 
na Bumbwisudi;

iii.	 Ujenzi wa matangi 4 ya kuhifadhia maji ( Pemba 2 na Unguja 2);
iv.	 Ununuzi wa pampu maalum  (Surface Pumps) 50; na
v.	 Ujenzi wa hifadhi za “hydrant” pamoja na ununuzi wa vifaa vya 

maji na bomba za kusafirishia maji.

Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Maji Mkoa wa Mjini Magharibi 
(ZUWDIFP) 
Mradi huu una lengo la kuongeza uzalishaji wa maji katika maeneo ya 
Mkoa wa Mjini Magharibi ili kupunguza changamoto za upatikanaji wa 
huduma hiyo. Mradi utatekelezwa katika maeneo ya Welezo juu, Welezo 
Magharibi na Migombani. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa 
jumla ya TZS 3.37 bilioni kutoka Washirika wa Maendeleo. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kuandaa taarifa ya kina ya kitaalamu (details design) ya mradi;
ii.	 Kuandaa mpango na utaratibu wa manunuzi kwa ajli ya kupata 

Mkandarasi;
iii.	 Kufanya tathmini kwa ajili ya kumtafuta Mkandarasi;  
iv.	 Kuandaa Mikataba kwa ajili ya Mkandarasi; na
v.	 Kuendelea na hatua za awali za matayarisho ya mradi.

Mradi wa Usalama wa Maji na Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi 
Mijini 
Mradi huu una lengo la kuijengea uweo sekta ya maji juu ya usimamiaji 
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wa usalama na upatikanaji wa maji nchini. Mradi huu umelenga kutekeleza 
maeneo makuu matatu (3) ambayo ni kusaidia Wizara ya Maji, Nishati na 
Madini katika usimamizi wa mikakati na miongozo ya mageuzi, kuanzisha 
mfumo jumuishi wa kukabiliana na mabadiliko ya tabinchi na uchafuzi 
wa kimazingira na kuijengea uwezo Mamlaka ya Maji Zanzibar ili iweze 
kujiendesha kibiashara. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa jumla 
ya TZS 2.67 bilioni kutoka Washirika wa Maendeleo. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kusimamia na kuandaa utekelezaji wa Sera na Miongozo 

inayohusiana na sekta ya maji safi na usafi wa mazingira;
ii.	 Kuanzisha mifumo ya ukusanyaji, uchambuzi na ufuatiliaji wa 

taarifa zinazohusiana na rasilimali  maji  iliyopo chini ya ardhi;
iii.	 Kufanya Upembuzi Yakinifu  kuweza kuvuna maji ya mvua kama 

chanzo mbadala cha maji;
iv.	 Kuratibu ujumuishaji wa masuala ya kukabiliana na mabadiliko ya 

tabia nchi na jinsia katika usimamizi wa rasilimali maji; na
v.	 Kuandaa mipaka katika maeneo ya vyanzo na vianzio vya maji.

Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Umeme
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha huduma za umeme katika 
vijiji 305 (180 Unguja na 125 Pemba) ili kupata huduma ya umeme 
salama na ya uhakika. Kukamilika kwa mradi huu kutapunguza kwa kiasi 
changamoto ya upungufu wa umeme katika maeneo tofauti ya Zanzibar. 
Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 33.00 
bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Usambazi wa umeme katika vijiji vya Unguja na Pemba;
ii.	 Ununuzi wa nguzo na vifaa vya umeme; na
iii.	 Uvutaji wa njia mpya za umeme.

Mradi wa Kuifanyia Mabadiliko Sekta ya Nishati (ZESTA)
Mradi una lengo la kuimarisha miundombinu ya umeme na kuzijengea 
uwezo Taasisi zinazoshughulikia masuala ya nishati ili ziweze kuimarisha 
utoaji wa huduma za usambazaji wa umeme katika maeneo tofauti ya 
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visiwa vya Unguja na Pemba. Mradi unatekelezwa kwa mashirikiano 
baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo. Kwa mwaka 2024/2025, 
mradi  umepangiwa kiasi cha TZS. 178.26 bilioni (TZS 4.00  bilioni kutoka  
Serikalini na TZS 174.26 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i.	 Ulipaji wa fidia katika maeneo yatakayoathirika na mradi;
ii.	 Utoaji wa mafunzo ya shughuli za uhamishaji wa wananchi katika 

maeneo ya mradi;
iii.	 Kuwasaidia watu wenye mahitaji maalum walioathirika na mradi 

kwa mujibu wa makubaliano na  Mshirika wa maendeleo; na
iv.	 Kuandaa Mpango wa uhamishaji wakaazi katika maeneo 

yaliaothirika na mradi.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa 
Maendeleo

i.	 Kuendelea na ujenzi wa laini kubwa ya umeme yenye uwezo wa 
kilovoti 132 pamoja na kufanya malipo kwa Mshauri Elekezi;

ii.	 Uwekaji wa mfumo wa kidigitali wa usimamizi na uendelezaji wa 
miundombinu ya umeme; na

iii.	 Kuanza ujenzi wa miundombinu ya umeme wa jua.

8.16  Wizara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi
Lengo kuu la Wizara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi ni kuwa na sekta 
itakayochangia kwa kiasi zaidi ukuaji wa uchumi wa Zanzibar kwa 
kuimarisha sekta zinazohusiana na uchumi wa buluu ikiwemo uvuvi wa 
bahari kuu, kilimo cha bahari, ufugaji wa mazao baharini, utalii wa baharini 
na fukwe, utafutaji na uchimbaji wa mafuta na gesi asilia sambamba 
na uratibu wa utawala na mazingira ya baharini. Wizara imedhamiria 
kuwawezesha wajasiriamali katika kukuza ubunifu, uwezo wa kupata 
zana, mitaji na masoko, pamoja na kuchangia katika sekta ya biashara na 
viwanda ambazo zitasaidia upatikanaji wa ajira na masoko kwa vijana. 
Kwa mwaka 2024/2025, Wizara imepanga kutekeleza jumla ya programu 
mbili na miradi mitano ya maendeleo ambayo imepangiwa jumla ya TZS 
55.03 bilioni (TZS 39.00 bilioni kutoka Serikalini na TZS 16.03 bilioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 
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Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo na Uvuvi 
Programu ina lengo la kuongeza tija endelevu, faida kwa biashara ya mbegu 
za mazao, uvuvi na ufugaji wa samaki kwa kutilia mkazo uwezeshaji wa 
wanawake na ushiriki wa vijana. Programu inatekelezwa kwa mashirikiano 
baina ya Tanzania Bara na Zanzibar kwa kutumia fedha za Washirika wa 
Maendeleo pekee. Kwa mwaka 2024/2025, programu hii imepangiwa kiasi 
cha TZS 13.35 bilioni. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Ununuzi wa meli yenye mita 26 ya uvuvi wa bahari kuu;
ii.	 Ujenzi wa kiwanda kimoja mjumuishi cha uchakataji wa samaki 

pamoja na mitambo baridi ya kuhifadhia samaki – Fungurefu 
Mkokotoni;

iii.	 Ununuzi wa lori la jokofu;
iv.	 Ujenzi wa mitambo minne (miwili Unguja na miwili Pemba) ya 

kukaushia mwani na dagaa inayotumia nguvu za jua kwa matumizi 
ya jamii;

v.	 Ujenzi wa maabara ya uzalishaji wa mbegu bora za mwani;
vi.	 Ununuzi wa vifaa vya maabara;
vii.	 Kufanya utafiti wa uzalishaji na ukuzaji wa aina tatu za samaki 

(majongoo bahari, kaa na milk fish);
viii.	 Kuanzisha mashamba darasa mawili ya ufugaji wa samaki (kwa 

kutumia mabwawa na matangi) pamoja na karakana kwa ajili ya 
matengenezo ya vifaa na mitambo Unguja na Pemba; 

ix.	 Ujenzi wa vituo viwili vya mafunzo ya uvuvi na ufugaji wa viumbe 
bahari vitakavyojengwa Unguja na Pemba;

x.	 Kuwapatia vifaa wakulima wa mwani kwa njia ya mkopo wenye 
masharti nafuu kupitia Taasisi za Kifedha;

xi.	 Ununuzi wa mashine tano za kuchakata mwani na kuongeza 
thamani; 

xii.	 Ujenzi wa vituo vya kusarifu mwani pamoja na ununuzi wa vifaa 
vya kuongeza thamani zao la mwani; na

xiii.	 Kuandaa mitaala ya kusomeshea wakulima wa mwani.
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Mradi wa Kuanzisha Kituo cha Taifa cha Uhifadhi wa Taarifa za Mafuta 
na Gesi Asilia (NDR)
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kujenga kituo cha uhifadhi wa taarifa za 
mafuta na gesi asilia. Mradi unatekelezwa kwa fedha za Serikali pekee na 
kwa mwaka 2024/2025 umepangiwa jumla ya TZS 4.00 bilioni. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kukamilisha ununuzi wa vitendea kazi kwa ajili ya kituo cha muda 

cha uhifadhi wa Taarifa; 
ii.	 Kuajiri Mshauri Elekezi kwa ajili ya kutoa huduma za kitaalamu za 

ujenzi zikiwemo usanifu na uchoraji ramani wa jengo la kudumu la 
Kituo cha Kuhifadhi Taarifa; 

iii.	 Kukamilisha ununuzi wa vifaa na vitendea kazi kwa ajili ya kituo 
cha muda cha uhifadhi wa taarifa; na 

iv.	 Kuanza ujenzi wa kituo kipya cha uhifadhi taarifa. 

Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Kuhifadhia Bidhaa za Petroli Iliyosafishwa 
na Usambazaji 
Mradi una lengo la kuwepo kwa bohari ya uhifadhi wa mafuta na kufanya 
biashara ya mafuta Zanzibar katika eneo la Mangapwani. Kwa mwaka 
2024/2025, mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 4.00 bilioni kutoka 
Serikalini.
 
Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 

i.	 Utayarishaji wa  eneo la ujenzi wa bohari; 
ii.	 Usanifu na uchoraji wa michoro ya ujenzi wa bohari;
iii.	 Malipo ya awali kwa Mshauri Elekezi wa usimamizi wa ujenzi; na 
iv.	 Kuanza na ujenzi wa bohari. 

Mradi wa Ujenzi wa Madiko na Masoko ya Samaki ya Kisasa 
Mradi una lengo la kuwawezesha wavuvi kuweza kupata huduma za msingi 
za bandari na masoko kwa kuwajengea madiko na masoko ya kuhifadhia 
na kuuzia samaki, yenye hadhi ya kisasa katika maeneo mbali mbali ya 
Unguja na Pemba. Mradi huu kwa mwaka 2024/2025 umepangiwa jumla 
ya  TZS 27.00 bilioni kutoka Serikalini. 
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kuandaa Upembuzi Yakinifu kwa madiko mapya; na 
ii.	 Kuendelea na ujenzi wa madiko na masoko la kisasa - Kama. 

Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Maabara ya Uthamini wa Ubora 
wa Bidhaa za Baharini 
Mradi umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha miundombinu ya maabara 
ya uthamini wa ubora wa bidhaa za baharini. Mradi huu kwa mwaka 
2024/2025 umepangiwa jumla ya TZS 4.00 bilioni kutoka Serikalini. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Ununuzi wa vifaa vya maabara vya uthamini wa bidhaa za baharini; 

na
ii.	 Ujenzi wa uzio katika jengo la maabara ya uthamini - Maruhubi.

Mradi Jumuishi wa Uwezeshaji wa Wanawake katika Ufugaji wa Mazao 
ya Baharini 
Mradi una lengo la kuwawezesha wakulima na wasindikaji wa mazao ya 
baharini kufikia maendeleo endelevu kwa kuwa na mnyororo wa thamani. 
Kwa mwaka 2024/2025, mradi huu umepangiwa kiasi cha TZS 2.40 bilioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kuanzisha mashamba manne ya majaribio ya mwani/majongoo 

bahari; 
ii.	 Kuanzisha vitalu viwili vya mwani na majongoo bahari; 
iii.	 Kutoa mafunzo kwa wanawake 2,000 wakulima wa mwani na 

majongoo bahari; na 
iv.	 Utoaji wa vifaa kwa wakulima wa mwani na wafugaji wa mazao ya 

baharini. 

Mradi wa Utafiti wa Usalama wa Chakula na Maisha Endelevu kwa 
Jamii 
Mradi una lengo la kujenga uelewa na kudhamini elimu ya juu mbinu za 
kiuchumi, usalama wa chakula na maisha endelevu. Kwa mwaka 2024/2025 
umepangiwa TZS 41.07 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Kufanya utafiti wa kuimarisha sekta ya uvuvi kupitia wavuvi 

wadogo wadogo;  na 
ii.	 Kutoa udhamini wa masomo ya elimu ya juu. 

8.17  Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi
Wizara ina lengo la kuimarisha miundombinu wezeshi itakayochochea 
ukuaji wa Uchumi. Wizara inatekeleza mradi huu kupitia sekta kuu tatu 
ambazo ni Sekta ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi. Wizara imepanga 
kutekeleza programu tano na miradi mitatu ya maendeleo kwa jumla ya 
TZS 1,072.21 bilioni (TZS 498.27 bilioni kutoka Serikalini na TZS 572.94 
bilioni kwa Washirika wa Maendeleo). 

Programu ya Ujenzi wa Barabara Kuu
Programu itaunganisha miji mikubwa ya Zanzibar kwa lengo la kuhuisha 
uchumi na uwekezaji. Barabara hizi ni kiunganishi cha miji na maeneo 
mengine ya kiuchumi ikiwemo viwanja vya ndege na bandari. Kwa 
mwaka 2024/2025, programu imepangiwa jumla ya TZS 311.77 bilioni 
(TZS 115.54 bilioni kutoka Serikalini na TZS 196.23 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo). 

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i.	 Ulipaji wa fidia kwa vipando na nyumba katika maeneo 

yatayoathirika na ujenzi wa barabara;
ii.	 Ukamilishaji wa ujenzi kwa barabara ya Wete-Chake;
iii.	 Kupeleka miundombinu wezeshi katika maeneo yanayotarajiwa 

kujengwa barabara;
iv.	 Usafishaji wa maeneo pamoja na kuanza uwekaji wa fusi na lami 

kwa baadhi ya barabara;
v.	 Ujenzi wa mitaro pamoja na kuanza uwekaji wa lami kwa baadhi 

ya barabara; na
vi.	 Uwekaji wa alama na taa za barabarani kwa barabara zilizokamilika.
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Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa 
Maendeleo

i.	 Kuanza ujenzi wa barabara ya Tunguu-Makunduchi km 53, Chake 
Chake-Mkoani km 43.5 na Fumba - Kisauni km 12 pamoja na 
Ujenzi wa Airport ya Pemba; 

ii.	 Kukamilisha ujenzi wa barabara ya Wete – Chake Chake km 22.1; 
na

iii.	 Ukamilishaji wa barabara kwa kiwango cha lami km 42.95, ambazo 
ni barabara ya Jozani – Charewe – Ukongoroni – Bwejuu km 23.3, 
Fuoni – Tunguu km 5.8,  Barabara ya Bungi km 0.5, Barabara za 
Nungwi.  

Programu ya Ujenzi wa Barabara za Ndani
Programu itahusisha ujenzi wa barabara za ndani zenye urefu wa kilomita 
275.9 katika maeneo ya mijini na vijijini Unguja na Pemba. Programu 
itaunganisha mitaa na maeneo mengine ikiwemo barabara kuu. Aidha, 
kukamilika kwa programu hii kutasaidia kupunguza msongamano katika 
barabara kuu pamoja na kuongeza haiba ya kupendezesha miji na mitaa 
katika maeneo ya Zanzibar. Kwa mwaka 2024/2025, programu hii 
imepangiwa jumla ya TZS 45.60 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kufanya tathmini na ulipaji wa fidia za nyumba na vipando 

vitakavyoathiriwa na ujenzi wa barabara;
ii.	 Usafishaji wa maeneo na kuanza uwekaji wa fusi na lami kwa 

baadhi ya barabara; 
iii.	 Ujenzi wa mitaro na uwekaji wa lami kwa baadhi ya barabara 

zilizoanza kujengwa; na
iv.	 Uwekaji wa alama na taa za barabarani kwa baadhi ya barabara za 

ndani.

Programu ya Matengenezo ya Barabara za Mjini
Programu inalenga kuimarisha haiba ya mji wa Zanzibar kwa ujenzi wa 
barabara katika maeneo ya mjini. Programu inahusu ujenzi wa kilomita 
100.9 za barabara za mjini na uimarishaji wa barabara katika maeneo ya 
Mkoa wa Mjini Magharibi. Kukamilika kwa programu hii kutaongeza 
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haiba na kupendezesha Mji wa Zanzibar na kusaidia kuimarika kwa baadhi 
ya sekta ikiwemo sekta ya usafirishaji, utalii na biashara. Kwa mwaka 
2024/2025, programu hii imepangiwa jumla ya TZS 112.09 bilioni kutoka 
Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuendelea na ujenzi wa barabara kuu za njia mbili (Two lanes 

dual) ikiwemo barabara ya Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Abeid Amani Karume –Kiinua Miguu (5.2 km), Kiembesamaki-
Amani- Mtoni (Mkapa road) km 8.8, Kariakoo – Magomeni-
Mwanakwerekwe Sokoni km 2.9, Kinazini (BOT) - Mtoni km 3.5 
Amani Round about- Mikunguni- Kwabizredi km 2.6;

ii.	 Kuanza ujenzi wa barabara kuu za njia moja (single carriage way) 
ikiwemo barabara ya Mazizini –ZRB- Mombasa km 0.6 na kituo 
cha Polisi Ng’ambo – Mfereji wa Wima;

iii.	 Kuendelea na ukarabati wa barabara ndogo zikiwemo barabara 
ya Mazizini kituo cha Polisi - Chukwani Jeshini, Mazizini - 
Vitambulisho-Soko la Samaki, Mazizini VP2-Migombani, 
Miembeni round about  - Michenzani Jumba namba 1 na 9, 
Miembeni round about–Bomani - K/chekundu hospitali, Saateni 
- Kwalimsha - JKU, Jangombe-Matarumbeta, Gulioni Gapco - 
Makadara-kwa Abass Hussein, Kijangwani Posta - Mwembeladu 
hospitali - Miti Ulaya, Mtendeni - Michenzani, Michenzani Jumba 
nambari 10-Gongoni - Kisiwandui-Msikiti Mabati, Skuli ya 
Kisiwandui - Mskiti Mabati - CRDB - Maisara - welles - Haile 
Salassie skuli, Benbella skuli - Kikwajuni/Maisara - Kikwajuni 
Mau -Michenzani, Kinazini-Lumumba skuli - Zanroad-Lumumba 
ZECO - Saateni, Mtoni depoti - ZECO Power Station - Mtoni 
Kidatu, Mwembe Makumbi - Basra - Karakana - Mtopepo skuli;

iv.	 Kuendelea kwa ujenzi wa barabara ndogo ikiwemo barabara ya  
Mpendae planned area, Chukwani mwisho - Buyu, Kilimani bar - 
Jangombe, Kwakira -kituo kipya Uwanja wa Ndege, Mbweni afya 
- Madina-Mbweni matrekta, ZSSF Mbweni Estate - Mbweni Ruins 
- Mbweni BOT quater - Kiembe Samaki, Baraza la Wawakilishi 
Chukwani - Makamo wa Kwanza wa Rais, River Tiba - Chukwani 
Tuta, Rahaleo ZBC - Bizred -Michenzani ring roads, Faraja Skuli 
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- Mboriborini, Masumbani tawi la Kilimahewa-Shaurimoyo skuli, 
Saateni JKU-Rserved Storage-Saaten tank la maji/Shaurimoyo 
skuli, Makadara Mfereji wa Wima & Associate, Darajabovu 
Mboriborini, Magazeti Press-Mkele, Msikiti Shurba - Mshelishelini-
Matarumbeta, Muungano Muembe Mkali, Muungano - Sogea, 
Mnara wa Mbao - Migombani Garden and Walkways in Garden; 
na

v.	 Kuendelea na ujenzi wa njia za juu (flyover) katika  mzunguko 
(Roundabout) ya Mwanakwerekwe na Amani. 

Programu ya Kuimarisha Viwanja vya Ndege
Programu ina lengo la kuimarisha miundombinu ya usafirishaji wa abiria 
na mizigo kwa njia ya anga ili iweze kuwa katika viwango vya Kimataifa. 
Programu itahusisha ujenzi wa uwanja wa ndege wa Pemba ikiwemo 
maegesho ya ndege, njia za kupitia ndege pamoja na sehemu za kukaa 
abiria. Kwa mwaka 2024/2025 programu imepangiwa jumla ya TZS 
182.77 (TZS 35.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS 147.27 kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo).

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Serikali
i.	 Kuendelea na  ujenzi wa jengo la Abiria Terminal II (AAKIA); na
ii.	 Kukamilisha tathmini pamoja na kulipa fidia kwa maeneo 

yatakayoathirika wakati wa ujenzi wa uwanja wa ndege wa Pemba. 

Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa kwa Fedha za Washirika wa 
Maendeleo

•	 Kuanza kwa hatua za awali za ujenzi wa uwanja wa ndege wa 
Pemba.

Mradi wa Ujenzi wa Bandari Jumuishi ya Mangapwani
Mradi unalenga kujenga bandari jumuishi ya kisasa (Multipurpose Port) 
ambayo itajumuisha ujenzi wa gati ya mizigo eneo la ushushaji na upakiaji 
wa mafuta, bandari ya uvuvi, na chelezo cha kukarabati meli. Kukamilika 
kwa bandari hii kutasaidia kupunguza msongamano uliopo katika bandari 
ya Malindi, upatikanaji wa ajira na kuongezeka kwa mapato ya Serikali. 
Serikali inatarajia kushirikiana na sekta binafsi katika ujenzi wa bandari 
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hii. Kwa mwaka 2024/2025 mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 257.54 
bilioni (TZS 157.54 bilioni kutoka Serikalini na TZS 100.00 bilioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo).

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa 
i.	 Ujenzi wa nyumba 370 za fidia Mangapwani; 
ii.	 Ujenzi wa  miundombinu ya barabara (Ringroads) katika eneo la 

bandari Mangapwani;
iii.	 Kuendelea na shughuli za upelekaji wa miundombinu ya maji, 

umeme na barabara; na
iv.	 Kuanza ujenzi wa bandari kwa Awamu ya kwanza.

Mradi wa Ujenzi wa Bandari ya Abiria Maruhubi
Mradi una lengo la kuimarisha huduma ya usafirishaji wa abiria na mizigo 
katika visiwa vya Unguja na Pemba na Maeneo mengine, mradi utahusisha 
ujenzi wa gati ya abiria na gati ya mizigo (roro) katika eneo hilo. Mradi 
unatarajiwa kutekelezwa baina ya Serikali na Kampuni ya ZF DEVCO na 
unatarajiwa kutekelezwa kwa muda wa miezi thelathini na sita. Jumla ya 
gharama za mradi ni USD 400.00 milioni. Kwa mwaka 2024/2025, mradi 
unatarajiwa kutumia jumla ya TZS 127.50 bilioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo.

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa 
i.	 Kukamilisha hatua za awali za mradi ikiwemo kupima udongo 

pamoja na  survey;
ii.	 Kuanza hatua za kufukia bahari (Reclaim) katika eneo la maruhubi; 

na
iii.	 Kuanza ujenzi wa gati ya kupakilia na kushushia mizigo (Roro).

Mradi wa Uboreshaji wa Mfumo wa Mawasiliano
Mradi una lengo la kuimarisha mifumo ya mawasiliano ambayo itarahisisha 
utoaji wa huduma za kimtandao na utoaji wa huduma Serikalini. Mradi huu 
utahusisha mifumo mbali mbali ya Serikalini inayotumika katika utoaji wa 
huduma zenye ufanisi zaidi za mawasiliano na kuongeza ukusanyaji wa 
mapato ya Serikali. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa jumla ya 
TZS 6.00 bilioni kutoka Serikalini.



MWELEKEO WA HALI YA UCHUMI 2024  NA MPANGO WA MAENDELEO 2024/2025 69

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kufanya tathmini ya mkonga wa mawasiliano; na
ii.	 Kufanya matengenezo na uwekaji wa mkonga wa mawasiliano 

katika maeneo yanayojengwa miundombinu ya barabara.

Mradi wa Matengenezo ya Boti Mpya za Abiria 
Mradi una lengo la kuimarisha usafirishaji wa abiria na mizigo kwa 
wananchi wa visiwa vya Unguja na Pemba ili kupunguza changamoto za 
usafiri zinazoikabili Zanzibar. Mradi utasaidia kuimarika kwa shughuli 
za biashara na usafirishaji wa abiria na mizigo. Kwa mwaka 2024/2025, 
mradi umepangiwa jumla ya TZS 26.00 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekeleza 
i.	 Kuandaa michoro (detailed design) kwa boti za abiria; na
ii.	 Kuanza matengenezo ya boti mpya mbili za mwendo kasi kwa ajili 

ya abiria na mizigo.

8.18	 Wizara ya Utalii na Mambo ya Kale
Wizara ina jukumu la kusimamia utalii na mambo ya kale kwa kuibua na 
kuongeza vivutio vipya vya utalii na kuendelea kuitangaza Zanzibar. Kwa 
mwaka wa fedha 2024/2025, Wizara imepanga kutekeleza programu moja 
na miradi miwili ya maendeleo inayotarajiwa kugharimu jumla ya TZS 
39.02 bilioni (TZS 24.00 bilioni kutoka Serikalini na TZS 15.02 kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo). 

Programu ya Kuimarisha Maeneo ya Kihistoria
Programu ina lengo la kuendeleza Sekta ya Utalii kwa kuimarisha maeneo 
ya kihistoria na kukuza utalii kwa kuongeza fursa za ajira, vivutio vya 
utalii na kuongeza Pato la Taifa. Kwa mwaka 2024/2025, programu hii 
imepangiwa kutumia jumla ya TZS 15.00 bilioni kutoka Serikalini.

Shughuli Zilizopangwa Kutekelezwa
i.	 Kuimarisha maeneo ya kihistoria  Fufuni na Kichokochwe Pemba;
ii.	 Kuimarisha maeneo ya kihistoria ya Maruhubi na Mtoni Palace 

Unguja;
iii.	 Kufanya matengenezo eneo la Ngomekongwe; 
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iv.	 Kufanya marekebisho ya eneo la bandari ya Majahazi iliopo Chake 
Chake Pemba;

v.	 Kuimarisha Pango la Pete;
vi.	 Ujenzi wa uzio katika maeneo ya kihistoria; na
vii.	 Ununuzi wa vifaa vya makumbusho.

Mradi wa Ukarabati wa Majengo ya Mji Mkongwe  
Mradi una lengo la kuimarisha majengo yaliyo katika hali mbaya ya 
uchakavu katika maeneo ya Mji Mkongwe ili kubaki kuwa ni ukumbusho 
wa Hisotia ya Zanzibar kwa kuyahifadhi na kuyalinda. Kwa mwaka 
2024/2025 mradi imepangiwa jumla ya TZS 9.00 bilioni kutoka Serikalini.

 Shughuli Iliyopangwa Kutekelezwa
•	 Ukarabati wa majengo kumi (10) ya Mji Mkongwe.

Mradi wa Ukarabati wa Jengo la Beit el Ajaib
Lengo kuu la Mradi huu ni kulihami jengo na kulirejeshea haiba yake kwa 
kuzingatia kuwa Beit El Ajaib ni Sura ya Zanzibar pamoja na kudumisha 
historia kubwa ya jengo hilo la kipekee lenye sifa na ubora kuliko majengo 
yote duniani. Mradi huu umeanza 2023 na inatarajia kumalizika 2026. 
Mradi huu utagharimu USD 21.0 bilioni hadi kumalizika kwake ambapo 
mwaka 2024/2025 umepangiwa jumla ya TZS 15.02 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo.

Shughuli iliyopangwa Kutekelezwa
•	 Kuendelea na ukarabati mkubwa wa nyumba ya ajabu (Beit el 

Ajaib).

9.0 UFUATILIAJI NA TATHMINI
Kwa mwaka 2024/2025, Serikali kupitia Tume ya Mipango Zanzibar 
imepanga kusimamia kwa karibu masuala ya Ufuatiliaji na Tathmini ya 
Mpango wa Maendeleo kupitia maeneo yafuatayo:- 

i.	 Kuandaa Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Dira ya Maendeleo 
Zanzibar (VISION 2050); 

ii.	 Kuandaa ripoti ya Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs 2030) 
pamoja na Ajenda ya Afrika 2063;
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iii.	 Kushirikiana na sekta katika kuutumia Mfumo wa kielekroniki wa 
Ufuatiliaji na Tathmini (Electronic M&E System) kwa programu 
na miradi ya maendeleo ili kuleta matokeo kwa malengo makuu 
(goals), matokeo ya muda wa kati (outcome), muda mfupi (output), 
shabaha (targets) na viashiria vitakavyotumika kupima matokeo 
hayo;

iv.	 Kufanya ufuatiliaji kwa programu na miradi yote ya maendeleo 
itakayoingiziwa fedha;

v.	 Kufanya tathmini kwa programu na miradi ya maendeleo 
inayoendelea (Output), itakayokamilika (Outcome) na iliyokamilika 
(Impact); 

vi.	 Kufanya Mapitio na kutoa uwelewa wa utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo wa muda wa kati (ZADEP 2021-2023); na

vii.	 Kutoa uwelewa wa Sera ya Ufuatiliaji na Tathmini kwa Taasisi za 
Serikali, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi Binafsi na Asasi 
za Kiraia pamoja na kuandaa kanuni za Sera ya Ufuatiliaji na 
Tathmini.

10.0 WASHIRIKA WA MAENDELEO
Washirika wa Maendeleo watakaochangia bajeti ya programu na miradi 
ya maendeleo kwa mwaka wa fedha 2024/2025 ni pamoja na Adaptation 
Fund (AF), ADB, AfDB, AMREF, AUSTRIA, BADEA, BANK OF 
KOREA, Benki ya Dunia, CANADA, CHINA, CITI BANK, DEUTCH 
BANK, EDCF KOREA, EDF–EU, ENABEL, EXIM BANK (INDIA), 
EXIM BANK (KOREA), EU, FAO, GAVI, GEF/WWF, Germany/GIZ, 
Global Fund (GF), GPE, IAEA, IFAD, IMF, IRISH EMBASSY, JICA, 
KFHI, KFW, Khalifa Fund, KOICA, KOREAN GOVERNMENT, Kuwait 
Fund, NETHERLAND, NORAD, NORWAY, OMAN, OPEC, SAUDI 
FUND (SF), SIDA -DLI, SPAIN, STBF, SWEEDEN, UAE, UNDP, UNEP, 
UNFPA, UNESCO, UNICEF, UKEF, USAID, USAID-JHPIEGO, UN-
WOMEN na URT.

11.0 HITIMISHO
Utayarishaji wa Kitabu cha Mwelekeo wa Hali ya Uchumi Mwaka 
2024 na Mpango wa Maendeleo Mwaka 2024/2025 umeshirikisha 
wadau wengi wakiwemo Wizara na Taasisi za Serikali, Washirika wa 
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Maendeleo na Asasi za Kiraia. Hivyo, kazi zilizoainishwa ndani ya 
kitabu hiki zinatarajiwa kutekelezwa na wadau wote ili kuweza kupata 
mafanikio ya kukuza uchumi ikiwa ni hatua ya kufikia malengo ya Dira 
ya Maendeleo ya Zanzibar ya mwaka 2050. Maeneo ya mwelekeo wa 
Serikali yameainishwa na inatarajiwa kuwa wakuu wa Wizara, Taasisi na 
Idara za Serikali watakitumia kitabu hiki kwa madhumuni ya kusimamia 
na kuratibu utekelezaji wa Programu na Miradi iliyoainishwa kama  iliyo 
katika sekta zao. 

Tume ya Mipango inatarajia kuwa Wizara, Idara na Taasisi za Serikali 
zitaendelea na utaratibu wa kutayarisha na kuwasilisha Tume ya Mipango 
mtiririko wa fedha (Cash Flow) za programu na miradi katikati ya mwezi 
wa Julai 2024 sambamba na kuwasilisha maombi ya fedha za utekelezaji 
wa shughuli za programu/mradi wiki ya mwanzo ya mwezi husika. 
Inasisitizwa kuwa uwasilishaji wa maombi ya fedha uambatanishwe na 
vielelezo stahiki kwa mujibu wa shughuli za programu au mradi kama 
ilivyokubalika Serikalini ikiwemo Mikataba. 

Ili kuweza kupima na kujua ufikiaji wa matokeo yaliyokusudiwa, 
Wizara, Idara na Taasisi zinatakiwa kutoa taarifa za utekelezaji wa 
shughuli zilizoainishwa katika Kitabu hiki wiki ya pili ya kila robo 
mwaka (2024/25) na kuziwasilisha Tume ya Mipango bila ya kuchelewa. 
Taarifa hizo zitajumuisha utekelezaji halisi na matumizi ya fedha ambazo 
zitatakiwa kuwasilishwa kwa usahihi zikiwemo za Serikali na Washirika 
wa Maendeleo.  Aidha, Sekta binafsi na Asasi za Kiraia zinahitaji kuwa 
na mikakati maalumu ya kuungana na juhudi za Serikali kuweza kufikia 
malengo yaliyokusudiwa. 

Kurasa zifuatazo zina viambatisho ambavyo vinaonesha mgawanyo 
wa fedha za Programu na Miradi ya Maendeleo Kiwizara kwa mwaka 
2024/2025 kwa fedha za Serikali na za Washirika wa Maendeleo.
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