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UTANGULIZI

Miongoni mwa madhumuni makuu ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ni 
kuandaa sera madhubuti za mipango ya maendeleo zenye kuchochea ukuaji wa 
uchumi endelevu wenye kujumuisha wananchi katika shughuli za uzalishaji 
mali na kuinua hali zao. Kwa mwaka 2024 Serikali iliendelea na kasi ya kuleta 
maendeleo endelevu yenye lengo la kuimarisha ustawi wa wananchi kiuchumi 
na kijamii pamoja na kusimamia misingi ya utawala bora kama ilivyoainishwa 
katika  Dira ya Maendeleo ya Zanzibar (ZDV 2050) na kutafsiriwa na Mpango 
Mkuu wa Maendeleo wa muda mfupi wa Zanzibar (ZADEP 2021-2026) pamoja 
na Mipango mengine ya Kitaifa ikiongozwa na Ilani ya Uchaguzi ya Chama 
cha Mapinduzi ya Mwaka 2020 - 2025 na Hotuba ya Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali Mwinyi 
wakati akizindua Baraza la Kumi la Wawakilishi mnamo mwezi wa Novemba 
2020. Aidha, Mpango huu pia umezingatia Sera, Mipango na Mikakati ya 
kufikia Malengo ya Dira za Kisekta, Kikanda na Kimataifa kama vile Dira ya 
Maendeleo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) ya mwaka 2050; Dira ya 
Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika (SADC) ya mwaka 2050; Ajenda 
ya Maendeleo ya Afrika ya mwaka 2063; na Malengo ya Maendeleo Endelevu 
(SDGs) ya mwaka 2030.

Mwenendo wa ukuaji wa uchumi wa Dunia mwaka 2024 umekua kwa kasi 
ya wastani wa asilimia 3.2, ikilinganishwa na kasi ya ukuaji wa asilimia 3.1 
mwaka 2023. Uchumi wa nchi Zilizoendelea umefikia ukuaji wa wastani wa 
asilimia 1.7 mwaka 2024 ikilinganishwa na asilimia 1.6 mwaka 2023. Uchumi 
wa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia kiuchumi umefikia ukuaji wa wastani 
wa asilimia 4.2 mwaka 2024, ikilinganishwa na ukuaji wa wastani wa asilimia 
4.3 mwaka 2023. 

Aidha, mwenendo wa ukuaji wa uchumi wa Zanzibar umeendelea kuimarika 
na kufikia wastani wa asilimia 7.1 mwaka 2024 ikilinganishwa na ukuaji wa 
asilimia 7.4 mwaka 2023. Pato halisi la Taifa (GDP at constant price) limefikia 
thamani ya TZS 4026.4 bilioni mwaka 2024 kutoka thamani ya TZS 3,758.8 
bilioni mwaka 2023. Hata hivyo, Pato la Taifa kwa bei ya soko (GDP at current 
price) limeongezeka na kufikia thamani ya TZS 6572.6 bilioni mwaka 2024 
kutoka thamani ya TZS 6,041.3 bilioni mwaka 2023. 
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Kuongezeka kwa Pato la Taifa ni kiashiria cha kuimarika kwa uchumi wa 
Zanzibar ikiwa ni matokeo ya juhudi na weledi wa Serikali katika kubuni na 
kutekeleza miradi ya maendeleo, kuweka mazingira mazuri ya kuwavutia 
wawekezaji, kuongeza ufanisi katika utoaji wa huduma za kiuchumi na kijamii, 
kuongeza wigo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani na kusimamia nidhamu ya 
matumizi bora ya rasilimali fedha.  

Kwa Mwaka 2024, Kasi ya mfumuko wa bei imepungua kufikia wastani wa 
asilimia 5.1 kutoka wastani wa asilimia 6.9 mwaka 2023. Kupungua kwa kasi 
ya mfumko wa bei kumetokana na kushuka kwa bei za bidhaa za chakula na 
zisizo za chakula katika soko la dunia. Serikali inaendelea na juhudi za kufatilia 
na kusimamia mwenendo wa bei za bidhaa na huduma, ikiwemo kupunguza 
ushuru na msamaha wa kodi kwa bidhaa muhimu za chakula zinazoingizwa 
nchini, kutoa bei elekezi za bidhaa za chakula na vifaa vya ujenzi, kuanzishwa 
kwa Mfuko wa  Kuhimili Uchumi (Economic Stabilization Fund) ili kuimarisha 
uchumi na kupunguza upandaji wa bei za bidhaa ikiwemo mafuta. Juhudi hizo 
zimepelekea wananchi kupata huduma muhimu na zimeweza kupunguza kasi 
ya mfumko wa bei nchini na kuendelea kuwa na kasi ya mfumko wa bei wa 
kiwango cha tarakimu moja.

Katika juhudi za kufanikisha Mpango wa Maendeleo kwa mwaka wa fedha 
2024/2025, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imetekeleza miradi mikubwa 
ya kimkakati sambamba na utekelezaji wa miradi ya kijamii ikiwemo ujenzi 
wa miundombinu ya mawasiliano, afya, elimu na programu ndogo zenye lengo 
la kuwajengea uwezo na mazingira bora wananchi wenye kipato cha chini na 
mahitaji maalum, juu ya utoaji huduma za kibiashara, kilimo, uvuvi, utalii na 
ujasiriamali kwa ajili ya kuinua vipato vyao.  
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SURA YA KWANZA

1.0 HALI YA UCHUMI
1.1 Uchumi wa Dunia

Kwa mujibu wa ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Duniani “World Economic 
Outlook” (WEO) ya mwezi wa Januari, 2025. Uchumi wa Dunia umekuwa kwa 
kasi ya wastani wa asilimia 3.2 mwaka 2024 ikilinganishwa na kasi ya ukuaji wa 
wastani wa asilimia 3.1 mwaka 2023 Ukuaji wa uchumi wa Dunia hujumuisha 
nchi Zilizoendelea, Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi zikiwemo nchi 
zilizoko Jangwa la Sahara ambazo kikawaida zina mwenendo tofauti katika 
ukuaji wa uchumi wake. Ukuaji huo umetokana na kuendelea kuimarika kwa 
masoko ya fedha na mitaji duniani iliyopelekea kupungua kwa viwango vya 
gharama za riba za mikopo na kuengezeka kwa riba za uwekezaji

Ukuaji wa uchumi kwa Nchi Zilizoendelea umefikia wastani wa asilimia 1.7 
mwaka 2024 ikilinganishwa na asilimia 1.6 mwaka 2023 kutokana na kuongezeka 
kwa biashara za kimataifa za viwandani zenye uwakala na umiliki kutoka katika 
nchi hizo na kuongezeka kwa thamani ya uwekezaji katika masoko ya mitaji.  

Uchumi wa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia kiuchumi umefikia wastani 
wa asilimia 4.2 mwaka 2024, ikilinganishwa na ukuaji wa wastani wa asilimia 
4.1 mwaka 2023. Kwa upande wa Nchi za Afrika, kasi ya ukuaji wa uchumi 
imefikia wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 3.1 
mwaka 2023. Ukuaji huo umetokana na kuongezeka kwa usambazaji wa huduma 
za nishati ya umeme na gesi nchini Afrika Kusini na kuongezeka kwa uzalishaji 
wa mafuta nchini Nigeria. 

Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara, kasi ya ukuaji uchumi mwaka 2024 
imefikia wastani wa asilimia 3.8 kutoka wastani wa asilimia 3.3 mwaka 2023, 
hali ya kuimarika kumetokana na unafuu wa sera za udhibiti wa fedha za kigeni 
hasa Dola ya Marekani kulikopelekea kuimarika kwa sarafu za nchi hizo.
 
Kasi ya Ukuaji Uchumi kwa Nchi za Afrika Mashariki imefikia wastani wa 
asilimia 5.1 mwaka 2024, kutoka wastani wa asilimia 5.0 mwaka 2023. Ukuaji 
huo ni kutokana na ongezeko la uzalishaji na usafirishaji wa mafuta katika ukanda 



Mapitio ya Hali ya Uchumi 2024 na Utekelezaji wa Mpango wa  Maendeleo 2024 /2025

4

wa Afrika Mashariki. Aidha, kuongezeka kwa thamani ya usafirishaji wa mazao 
na bidhaa kwa nchi ya Sudan ya Kusini, pamoja na kuongezeka kwa mitaji ya 
uwekezaji na kuimarika kwa masoko ya hisa nchini Kenya kumesababisha kwa 
kiasi kikubwa ukuaji huo.
 
1.2 Uchumi wa Nchi Zilizoendelea
Kwa mwaka 2024, uchumi wa nchi zilizoendelea umeimarika na kufika wastani 
wa asilimia 1.7 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 1.6 mwaka 2023. Ukuaji 
huo umetokana na kuongezeka kwa biashara za kimatifa za viwandani zenye 
uwakala na umiliki kutoka katika nchi hizo, kuongezeka kwa thamani ya 
uwekezaji katika masoko ya mitaji, kuongezeka kwa usafirishaji wa bidhaa 
zenye kutumia teknologia za nishati za umeme, gesi na nguvu za jua kama vila 
mashine, gari na vifaa vya TEHAMA. Ukuaji wa uchumi wa nchi zilizoendelea 
umetokana zaidi na kuimarika kwa uchumi wa nchi za Marekani, ambayo kasi 
ya ukuaji uchumi imefikia wastani wa asilimia 2.8 mwaka 2024 ikilinganishwa 
na wastani wa asilimia 2.5 mwaka 2023. Nchi ya Japani, kasi ya ukuaji ilifikia 
wastani wa asilimia (0.2) mwaka 2024, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 
1.9 mwaka 2023. Jumuia ya Ulaya, kasi ya ukuaji uchumi ilifikia wastani wa 
asilimia 0.8 mwaka 2024 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 0.4 mwaka 
2023. Uingereza, kasi ya ukuaji uchumi ilifikia wastani wa asilimia 0.9 mwaka 
2024 kutoka wastani wa asilimia 0.5 mwaka 2023.
 
1.3 Uchumi wa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi
Hizi ni nchi zenye ushawishi mkubwa katika kuleta mageuzi ya kiuchumi na 
kichocheo cha ukuaji wa uchumi duniani. Miongoni mwa nchi hizo ni Brazil, 
Urusi, India, China na Afrika ya Kusini. Kwa mwaka 2024, ukuaji wa uchumi 
kwa nchi hizi umefikia wastani wa asilimia 4.2 ikilinganishwa na wastani wa 
asilimia 4.1 mwaka 2023. Kwa upande wa nchi ya India, kasi ya ukuaji wa 
uchumi imefikia wastani wa asilimia 6.5 mwaka 2024, kutoka wastani wa 
asilimia 6.7 mwaka 2023, hali hii imetokana na kupungua kwa usafirishaji wa 
bidhaa kutoka viwandani. 
Nchi ya China kwa mwaka 2024, kasi ya ukuaji uchumi imefikia wastani wa 
asilimia 4.8 kutoka wastani wa asilimia 5.2 mwaka 2023. Kasi hii ya ukuaji 
wa uchumi imetokana na kupungua kwa biashara za uuzaji na ukodishaji wa 
majengo na kuyumba kwa bei za masoko ya hisa.  
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Kwa upande wa nchi ya Urusi, kasi ya ukuaji wa uchumi imeongezeka kufikia 
wastani wa asilimia 3.8 mwaka 2024, kutoka wastani wa asilimia 3.6 mwaka 
2023. Hii ni kutokana na kuogezeka kwa matumizi ya bajeti ya serikali katika 
kuimarisha viwanda vya uzalishaji silaha za kivita, kupungua kwa tatizo la ajira 
na kuongezeka kwa mishahara katika Taasisi za umma. Nchi ya Brazil kasi 
ya ukuaji wa uchumi imeongezeka na kufikia wastani wa asilimia 3.7 mwaka 
2024 kutoka wastani wa asilimia 2.9 mwaka 2023. Ukuaji huo umechochewa 
na kuimarika kwa sekta ya kilimo baada ya ukame mrefu katika maeneo ya 
kaskazini hadi kusini mashariki mwa nchi hiyo na kuimarika kwa biashara za 
kimatifa zikiwemo bidhaa za kilimo na sukari, (Mchoro Nambari 1). 

3 
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1.4 Hali ya Uchumi wa Bara la Afrika 
1.4.1 Uchumi wa Afrika

Uchumi wa Bara la Afrika umekua kwa kasi ya wastani wa asilimia 4.0 mwaka 
2024, kutoka wastani wa asilimia 3.1 mwaka 2023 (Mchoro Nambari 2). Kwa 
Kanda ya Kaskazini mwa Bara la Afrika, uchumi umefikia wastani wa asilimia 3.6 
mwaka 2024 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 4.1 mwaka 2023; Kanda ya 
Kusini imefikia wastani wa asilimia 2.2 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 
1.6 mwaka 2023; Kanda ya Magharibi ukuaji wa uchumi umefikia wastani wa 
asilimia  4.2 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 3.6 mwaka 2023; Kanda 
ya Afrika Mashariki ukuaji wa uchumi umefikia wastani wa asilimia 5.1 mwaka 
2024 kutoka wastani wa asilimia 5.0 mwaka 2023. Kanda ya Afrika ya Kati 
imefikia wastani wa asilimia 4.1 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 4.3 
mwaka 2023, Upungufu huo umetokana na kupungua kwa usafirishaji wa bidhaa 
za mafuta na gesi kwa nchi zinazozalisha mafuta; kuharibika kwa miundombinu 
ya kusafirisha mafuta nchini Sudan ya Kaskazini; na kuongezeka kwa athari 
za mabadiliko ya tabianchi ambazo zimeathiri uzalishaji wa mazao ya kilimo 
na mifugo na kwa nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara ukuaji wa uchumi 
umefikia wastani wa asilimia 3.8 mwaka 2024 kutoka ukuaji wa wastani wa 
asilimia 3.3 mwaka 2023. (Jadweli nambari 1). 

5 

 

Jadweli Nambari 1: Ukuaji Halisi wa Uchumi kwa Kanda za Afrika 
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UKUAJI HALISI (ASILIMIA) 
2023 2024 

Afrika 3.1 4.0 
Kanda ya Kusini  1.6 2.2 
Kanda ya Kaskazini 4.1 3.6 
Kanda ya Magharibi  3.6 4.2 
Kanda ya Mashariki  1.5 4.9 
Kanda ya Kati 4.3 4.1 

Chanzo: Hali Halisi na Mwelekeo wa Uchumi wa Afrika, (AfDB) 2025 
 

Mchoro Nambari 2: Wastani wa Kasi ya Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi za Afrika mwaka 
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Kwa mwaka 2024, nchi za Afrika ambazo uchumi wake ulikuwa kwa Kasi 
Kubwa:

a)  Niger 
Niger ni miongoni mwa nchi za Afrika ambazo uchumi wake hutegemea 
usafirishaji wa mafuta ghafi. Kwa mwaka 2024, kasi ya ukuaji uchumi wa Niger 
imekua kwa wastani wa asilimia 10.4 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 2.5 
mwaka 2023. Kasi ya ukuaji huo imetokana na kuondolewa kwa vikwazo vya 
kiuchumi vilivyowekwa na Jumuia ya Uchumi ya Umoja wa Nchi za Africa 
na Magharibi (ECOWAS). Hatua hii imepelekea kuimarika kwa biashara za 
usafirishaji mafuta na kurejea masoko ya kifedha ambayo yalifungwa na sasa 
kuendelea na utoaji wa huduma.

b)  Senegal   
Kasi ya ukuaji wa uchumi kwa nchi ya Senegal imefikia wastani wa asilimia 9.3 
mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 4.3 mwaka 2023. Kasi hii ya ukuaji 
uchumi imetokana na uchimbaji wa mafuta (Hydrocarbon) na madini pamoja na 
kukamilika kwa miradi ya usafiri na mawasiliano.

5 
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c)  Tunisia
Ukuaji wa uchumi wa nchi ya Tunisia ulifikia wastani wa asilimia 2.1 mwaka 
2024, kutoka wastani wa asilimia 0.4 mwaka 2023. Hii imetokana na kuimarika 
kwa uchumi wa nchi hiyo baada ya kuanza kupungua kwa kiwango cha madeni, 
kuongezeka kwa mauzo ya huduma za kitalii na uhaulishaji wa fedha za kigeni 
kutoka kwa wazawa (Diaspora) kutoka nchi za nje. 

Kwa mwaka 2024, miongoni mwa nchi za Afrika zilizokuwa na Kasi Ndogo ya 
Ukuaji wa Uchumi 

 (a)  Namibia 
Kasi ya ukuaji wa uchumi imefikia wastani wa asilimia 3.3 mwaka 2024 kutoka 
wastani wa asilimia 4.2 mwaka 2023. Upungufu huo umetokana na kuanguka 
kwa sekta ya kilimo na ukame kulikopeleka kupungua kwa upatikanaji wa maji 
na kuathiri shughuli za uchimbaji madini.
 

(b)  Zambia
Zambia ni maarufu katika uchimbaji na usafirishaji wa shaba duniani. Kwa 
mwaka 2024, uchumi wa Zambia umekua kwa kasi ndogo ya wastani wa 
asilimia hasi ya 4.5 kutoka wastani wa asilimia hasi ya 5.2 mwaka 2023. Hali hii 
imetokana na kushuka kwa bei ya Shaba katika soko la dunia na mabadiliko ya 
tabianchi yalioathiri kilimo cha umwagiliaji maji.

(c)  Zimbabwe 
Kasi ya ukuaji wa uchumi kwa nchi hii imepungua na kufikia wastani wa 
asilimia 2.0 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 5.0 mwaka 2023 kutokana 
na kuendelea kwa zuio la mauzo ya bidhaa za kilimo katika nchi za Ulaya 
sambamba na kushuka kwa bei za mazao ya biashara hasa tumbaku katika soko 
la dunia. 

1.4.2  Uchumi wa Nchi za Visiwa Vilivyo Barani Afrika
Zanzibar ni miongoni mwa nchi zenye uchumi wa visiwa (Island Economies). 
Kutathmini mwenendo wa uchumi kwa nchi zenye uchumi kama wa Zanzibar 
Barani Afrika, ni muhimu sana katika kubaini fursa za kiuchumi na kubuni sera 
madhubuti za uchumi shindanishi. Visiwa kama Mauritius, Seychelles, Comoro 
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na Madagascar ni maarifu sana Barani Afrika na Duniani katika ushindani wa 
sekta ya utalii na biashara za viungo ambazo pia ni sekta tegemezi kwa uchumi 
wa Zanzibar. 

Kwa mwaka 2024 uchumi wa Visiwa uliripotiwa kama ifuatavo:

a. Mauritius 
Kwa mwaka 2024, kasi ya ukuaji uchumi imefikia wastani wa asilimia 4.9 
kutoka wastani wa asilimia 7.0 mwaka 2023. Kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi 
ilisabishwa na kuanguka kwa sekta ya utalii pamoja na kuyumba kwa thamani 
ya sarafu ya nchi hiyo. 

b. Seychelles 
Kasi ya ukuaji uchumi imekuwa kufikia wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2024 
kutoka wastani wa asilimia 2.5 mwaka 2023. Sababu za kuimarika kwa uchumi 
wa nchi hiyo ni kutokana na kuimarika kwa thamani ya sarafu Rupee, baada 
ya  kupungua kwa gharama za uagizaji bidhaa nje ya nchi na kuongezeka kwa 
mauzo ya huduma zitokanazo na utalii. 

c. Comoro 
Visiwa vya Comoro ni moja ya visiwa ambavyo vina mahusiano ya kibiashara na 
kiutamaduni na visiwa vya Zanzibar. Kwa mwaka 2024, uchumi wake umekua 
na kufikia wastani wa asilimia 4.0 kutoka wastani wa asilimia 3.1 mwaka 2023. 
Kasi ya ukuaji wa uchumi kwa visiwa vya Comoro ilitokana na ongezeko la 
uwekezaji  wa miradi ya maendeleo pamoja na uhaulishaji wa fedha za kigeni 
(Remittance) kutoka kwa wazawa wa Comoro wainaoishi nje ya nchi. 

d. Madagascar 
Kasi ya ukuaji uchumi kwa nchi ya Madagascar imekua kwa wastani wa 
asilimia 4.5 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 4.4 mwaka 2023. Ukuaji 
huo umetokana na kuimarika kwa sekta ya usafirishaji wa madini ya kimkakati 
(Graphite, Nickel na Cobalt) sambamba na kuimarika kwa soko la utalii. 

Kwa kuzingatia kasi ya mwenendo wa ukuaji uchumi wa visiwa hivi, Zanzibar 
imendelea kuwa na kasi zaidi ya ukuaji uchumi ikilinganisha na visiwa vyengine 
vya barani Afrika (Mchoro Nambari 3). Visiwa hivyo vinaushindani mkubwa 
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na Zanzibar katika masoko ya kimataifa ya biashara za utalii. Juhudi na weledi 
wa kubuni sera na mikakati ya kuwavutia wawekezaji kuekeza katika miradi 
mikubwa ya hoteli za kitalii pamoja na miradi ya miundombinu ya mawasiliano 
na huduma za kijamii ikiwemo afya kumepelekea kuongezeka kwa idadi ya 
watalii wa Kimataifa na kukuza uchumi wa Zanzibar. 

 Chanzo: Uchumi wa Afrika, (AfDB) na OCGS, 2025
8 

 

Nambari 3). Visiwa hivyo vinaushindani mkubwa na Zanzibar katika masoko ya kimataifa ya 
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Mchoro Nambari 3: Wastani wa Kasi ya Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi za Visiwa Vilivyo 
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1.4.3 Uchumi wa baadhi ya Nchi Zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara
 
Kwa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara kasi ya ukuaji uchumi kwa mwaka 
2024 imefikia wastani wa asilimia 3.8 kutoka wastani wa asilimia 3.3 mwaka 
2023, hii imetokana na kupunguzwa kwa sera za udhibiti wa fedha za kigeni 
hasa Dola ya Marekani kulikopelekea kuimarika kwa sarafu za nchi hizo na 
kupungua kwa gharama za ulipaji riba za madeni sambamba na kuimarika kwa 
masoko ya utalii na mitaji ya uwekezaji. Mwenendo wa ukuaji uchumi kwa 
baadhi ya nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara ni kama ifutatvyo:
 

a)  Malawi
Nchi ya Malawi uchumi wake hutegemea kilimo ambao kwa mwaka 2024 
umekua kwa kasi ya wastani wa asilimia 3.3 kutoka wastani wa asilimia 1.5 
mwaka 2023. Ukuaji huo umetokana na kurejea kwa shughuli za uzalishaji 
katika sekta ya kilimo baada kutokea kwa ukame na vimbunga.

b)  Equatorial Guinea
Kasi ya ukuaji uchumi imefikia wastani wa asilimia 5.0 mwaka 2024 kutoka 
wastani wa asilimia 5.7 mwaka 2023. Kupungua kwa kasi ya ukuaji uchumi wa 
nchi hii imetokana na kupungua kwa uzalishaji wa mafuta kutokana na kuchakaa 
kwa miundombinu ya visima vya mafuta, kupungua kwa mapato yatokanayo na 
mauzo ya mafuta. 
 

c)   Djibouti  
Kwa mwaka 2024, ukuaji wa uchumi wa nchi ya Djibouti umefikia wastani wa 
asilimia 6.2 kutoka wastani wa asilimia 7.3 mwaka 2023. Hii ni kutokana na 
kupungua kwa biashara za kimataifa baina ya ukanda wa Mashariki ya Kati 
kutokana na machafuko ya kisiasa na kupungua kwa shehena za mizigo kutoka 
Ethiopia. 

Jadweli Nambari 2: Mwenendo wa Uchumi kwa baadhi ya Nchi Zilizo Kusini 
mwa Jangwa la Sahara mwaka (2023 - 2024) (%)
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1.4.4  Uchumi wa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 

Kasi ya ukuaji wa uchumi imefikia wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2024, kutoka 
wastani wa asilimia 5.0 mwaka 2023. Ukuaji huo umetokana na kuongezeka 
kwa uwekezaji wa miundombinu kupitia sekta binafsi pamoja na kuimarika 
kwa shughuli za kitalii kwa baadhi ya nchi za ukanda huo zikiwemo Kenya na 
Tanzania.

 (a) Tanzania 
Uchumi wa Tanzania umekua kwa kasi ya wastani wa asilimia 5.4 mwaka 2024 
kutoka wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2023. Ukuaji wa uchumi umeendelea 
kuimarika zaidi baada ya kukamilika kwa uwekezaji mkubwa katika sekta za 
nishati hasa baada ya kuanza kwa matumizi katika mradi mkubwa wa bwawa 
la Umeme la Julius Nyerere, kukamilika kwa hatua ya kwanza kwa mradi wa 
usafiri wa treni ya mwendo kasi - Standard Gauge Railway (SGR) na kuimarika 
kwa miundombinu ya elimu, afya na mawasiliano ya barabara sambamba na 
kuongezeka kwa mitaji ya uwekezaji na kuimarika kwa sekta ya utalii. 

10 

 

 

Chanzo: Uchumi wa Afrika, (AfDB) na OCGS, 2025 
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ya elimu, afya na mawasiliano ya barabara sambamba na kuongezeka kwa mitaji ya uwekezaji na 

kuimarika kwa sekta ya utalii.  

 (b) Kenya  

Nchi zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara 

2023 2023

Djibouti 7.3 6.2
Kenya 5.2 5.4
Namibia 4.2 3.3
Nigeria 2.8 3.1
Rwanda 8.2 6.6
Tanzania 5.1 5.4

Bukina Faso  3.6 4.1
Ethiopia  7.1 6.7
Malawi  1.5 3.3
Niger 2.5 10.4
Senegal 4.3 9.3
Zambia  5.8 4.5

Nchi zenye Kipato cha Chini 

Nchi zenye Kipato cha Kati 

Ukuaji wa Uchumi kwa 
Asilimia 
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 (b) Kenya 
Ukuaji wa uchumi wa nchi hii umefikia wastani wa asilimia 5.2 mwaka 2024 
kutoka wastani wa asilimia 5.4 mwaka 2023. Ukuaji huo umetokana na kushuka 
kwa sekta ya uzalishaji viwandani sekta ya utalii.

(c) Uganda 
Kasi ya ukuaji uchumi wa Uganda imekua na kufikia wastani wa asilimia 
6.0 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 4.6 mwaka 2023. Kuongeza 
huko kumetokana na uwekezaji mkubwa katika sekta ya mafuta na gesi asilia 
ikiwemo uchimbaji wa visima vipya vya mafuta na ujenzi wa miundombinu ya 
kusafirishia mafuta. 

 (d) Rwanda
Kwa mwaka 2024, uchumi wa Rwanda umefikia wastani wa asilimia 6.6 kutoka 
wastani wa asilimia 8.2 mwaka 2023. Ukuaji huo mdogo wa uchumi imetokana na 
kupungua kwa mapato ya utalii hasa katika mikutano ya kimatifa na uhaulishaji 
wa fedha kutoka kwa wazawa wanaoishi nje ya nchi hiyo na kupungua kwa 
mitaji ya uwekezaji.
 

(e) Burundi 
Uchumi wa Burundi umefikia wastani wa asilimia 4.6 mwaka 2024 kutoka 
wastani wa asilimia 2.8 mwaka 2023. Ukuaji huo umechangiwa na uwekezaji 
katika miundombinu ya usafiri, sekta ya madini na sekta za umma.
 

 (f) Sudani ya Kusini 
Uchumi wa nchi hii umefikia asilimia 5.0 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 
0.4 mwaka 2023. Hali hii imetokana na kupungua kwa gharama za usafirishaji 
mafuta baada ya ukarabati na udhibiti wa miundombinu hiyo kutoka Sudan ya 
Kaskazini na kurejea kwa shughuli za kilimo baada ya athari za mabadiliko ya 
tabia nchi. 

 (g) Jamhuri ya Demokrasia ya Congo
Kwa mwaka 2024, uchumi wa nchi hii umefikia wastani wa asilimia 5.7 
kutoka wastani wa asilimia 7.5 mwaka 2023. Ukuaji huo mdogo umetokana na 
kupungua kwa shughuli za biashara na uwekezaji na kuendelea kudorora kwa 
hali ya utulivu katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo.  
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 (h) Somalia
Nchi hii hutegemea sana usafirishaji wa mifugo na samaki kwa asilimia 76 ya 
jumla ya bidhaa zinazosafirishwa nje. Kwa mwaka 2024, uchumi wa Somalia 
umefikia wastani wa asilimia 3.7 kutoka wastani wa asilimia 2.8 mwaka 2023. 
Kasi hii ya ukuaji uchumi imetokana na kurejea kwa shughuli za ufugaji na 
usafirishaji wa mifugo na samaki (Mchoro Nambari 3).

1.4.5    Nchi zenye Uhusiano wa Kibiashara na Zanzibar (Zanzibar Trading  
              Partners) 
Ufatiliaji wa mwenendo wa uchumi kwa nchi za India, China, Umoja wa 
Falme za Kiarabu (UAE), ni muhimu sana katika kuimarisha wigo wa biashara 
za kimataifa na kuinua hali za wanachi kiuchumi na kijamii. Kuimarika kwa 
uchumi kwa nchi hizi hupelekea kuongezeka kwa thamani ya mauzo ya fedha 
za kigeni kwa bidhaa mbalimbali tunazosafirisha kwenda katika nchi hizo kama 
vile viungo, karafuu, bidhaa zitokanazo na uchumi wa buluu, bidhaa za kilimo 
na mauzo yatokanayo na huduma za utalii.  Vile vile kuyumba kwa uchumi wa 
nchi hizi hupelekea kupungua kwa misaada ya kibajeti na mitaji ya uwekezaji 
sambamba na kuongezeka kwa bei za bidhaa zinazoingia nchini kama vile nguo, 
mashine za uzalishaji viwandani, vifaa tiba, dawa za binadamu na huduma za 
kitabibu na matibabu. Mwenendo wa uchumi kwa nchi hizo ni kama ifuatavyo:
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a) India, 
Kwa mwaka 2024, kasi ya ukuaji wa uchumi imefikia wastani wa asilimia 
6.5 kutoka wastani wa asilimia 6.7 mwaka 2023. Ukuaji huo umetokana na 
mabadiliko ya sera za biashara za kimataifa, zilizopelekea kupungua kwa 
usafirishaji wa bidhaa kutoka viwandani na ukosefu wa ajira.
 

b) China 
Kwa mwaka 2024, kasi ya ukuaji uchumi kwa nchi ya China ilifikia wastani 
wa asilimia 4.8 kutoka wastani wa asilimia 5.2 mwaka 2023. Kasi hii ya ukuaji 
mdogo wa uchumi ilitokana na mabadiliko ya sera za biashara za kimataifa, 
kupungua kwa biashara za uzalishaji na ukodishaji wa majengo na kuyumba 
kwa bei za masoko ya hisa.

c) Jumuiya ya Nchi za Falme za Kiarabu (U.A.E)
Kasi ya ukuaji uchumi imefikia wastani wa asilimia 3.3 kwa mwaka 2024 kutoka 
wastani wa asilimia 3.2 mwaka 2023. Kasi hii ya ukuaji wa uchumi imetokana 
na kuongezeka kwa uzalishaji mafuta baada ya agizo la kupunguza uzalishaji wa 
mafuta kwa nchi wanachama wa OPEC. 

1.5 Hali ya Mfumko wa Bei 

1.5.1 Mfumko wa Bei wa Dunia 
Kasi ya mfumko wa bei duniani kwa mwaka 2024 imefikia wastani wa asilimia 
5.9 kutoka wastani wa asilimia 6.8 mwaka 2023. Kupungua kwa mfumko wa bei 
duniani kumetokana na kupungua kwa bei za riba na masharti ya udhibiti sera 
za kifedha pamoja na sera ya kupunguza matumizi ya Dola ya marekani kama 
sarafu kuu kwa uhaulishaji wa biashara za kimataifa baina ya nchi wanachama 
wa BRICS. Hali hii imepelekea kupungua kwa bei za bidhaa na huduma katika 
soko la Dunia.

Kasi ya mfumko wa bei kwa Nchi Zilizoendelea imepunguwa kwa wastani wa 
asilimia 2.6 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 4.6 mwaka 2023. Nchi 
Zinazoendelea na Zinazoibukia kiuchumi zimefikia wastani wa asilimia 
7.9 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 8.1 mwaka 2023. Kupungua kwa 
mfumuko wa bei kumetokana na utulivu wa bei za mafuta na kupungua kwa bei 
za chakula na bidhaa za viwandani. Aidha, hatua ya kuanza kutumika kwa sera 
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ya kupunguza matumizi ya dola ya Marekeni kama sarafu ya kuhaulisha bidhaa 
baina ya washirika wa biashara za kimataifa pia zimepelekea utulivu wa bei za 
bidhaa na huduma. (Mchoro nambari 4)

1.5.2  Mfumko wa Bei kwa Nchi Zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara
Kasi ya mfumko wa bei katika ukanda wa nchi zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara 
imeongezeka na kufikia wastani wa asilimia 18.1 mwaka 2024 kutoka wastani 
wa asilimia 17.6 mwaka 2023. Ongezeko hili limesababishwa na kupungua kwa 
uzalishaji wa vyakula kutokana na madiliko ya tabia nchi kama vile ukame na 
mafuriko katika nchi za Malawi, Jamhuri ya Afrika ya kati na Chad. Machafuko 
ya kisiasa nchini Ethiopia na vita katika nchi za Sudan, Jamhuri ya Demokrasia 
ya Congo imekua moja ya sababu ya kuongezeka kwa kasi ya mfumko wa bei 
katika eneo hilo. 

1.5.3 Mfumko wa bei wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
Kasi ya Mfumko wa bei wa nchi nane (8) za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(Tanzania, Kenya, Uganda, Burundi, Rwanda, Jamhuri ya Demokrasia ya Congo, 
Sudan ya Kusini na Somalia), imepungua na kufikia wastani wa asilimia 10.5 
mwaka 2024, kutoka wastani wa asilimia 11.6 mwaka 2023. Hii imesababishwa 
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na kupungua kwa gharama za uagiziaji wa bidhaa kutokana na kuimarika kwa 
miundombinu ya usafiri na ufanisi wa bandari tegemezi za Dar es salaam - 
Tanzania na Mombasa - Kenya. (Mchoro nambari 6).
 

 (a) Tanzania 
Kasi ya mfumko wa bei kwa nchi ya Tanzania, imefikia asilimia 3.3 ikilinganishwa 
na wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2023. Kushuka kwa kasi ya mfumko wa bei 
kulichangiwa na utulivu wa bei za nishati ya mafuta, kuongezeka kwa mazao ya 
chakula na viwanda vidogo na vya kati vya kusarifu mazao ya chakula pamoja 
na kuimarika ufanisi wa miundombinu ya usafirishaji na bandari.

 (b) Kenya 
Mwaka 2024, mfumko wa bei kwa nchi ya Kenya umefikia wastani wa asilimia 
6.2 kutoka wastani wa asilimia 7.7 mwaka 2023. Kushuka kwa mfumko wa bei 
kumetokana na kurejea kwa hali ya utulivu wa kisiasa kulikopelekea kupungua 
kwa gharama za uzalishaji na usafiri wa mazao ya chakula kutoka nchi jirani. 

(c) Uganda 
Mfumko wa bei umefikia wastani wa asilimia 5.0 mwaka 2024 kutoka wastani 
wa asilimia 5.4 mwaka 2023. Upungufu huo umetokana na kupungua kwa bei 
za usafiri wa ndani, kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya chakula na utulivu 
wa bei za mafuta na gesi. Hali hii imepekea kuhimili athari za kuyumba kwa 
thamani ya sarafu ya Uganda kutokana na kupungua kwa uagiziaji wa bidhaa 
nchini humo. 

 (d) Rwanda 
Mwaka 2024, kasi ya mfumko wa bei nchini Rwanda, imepungua hadi kufikia 
wastani wa asilimia 7.0 kutoka wastani wa asilimia 14.0 mwaka 2023. Hii 
imetokana na hatua ya udhibiti wa mzunguko wa fedha, kupungua kwa gharama 
za uagiziaji wa bidha za chakula na zisizo za chakula na kuimarika kwa kilimo 
cha mazo ya chakula nchini humo. Aidha kuongezeka kwa ufanisi wa bandari 
tegemezi (Tanzania) na kushuka zaidi kwa bei za bidhaa zinazoagizwa nje ya 
nchi kupitia kwenye bandari hiyo.
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 (e) Burundi 
Kwa nchi ya ya Burundi kasi ya mfumko wa bei imepungua kwa wastani wa 
asilimia 22.0 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 27.0 mwaka 2023. 
Kutokana na kuimarika kwa kilimo cha mazao ya chakula na kupungua gharama 
za uagiziaji wa bidhaa hizo nje ya nchi. Aidha kuimarika kwa miundombinu 
ya usafiri na ufanisi wa bandari tegemezi (Tanzania), kumechangia kupunguza 
gharama za uagiziaji na kupelekea kushuka kwa bei za bidhaa muhimu nchini 
humo.
 

 (e) Sudani ya Kusini
Mfumko wa bei umefikia wastani wa asilimia 17.0 mwaka 2024 kutoka wastani 
wa asilimia 40.2 mwaka 2023. Hii imetokana na kuimarika kwa Pauni ya Sudani 
baada ya kurejea kwa udhibiti wa biashara ya usafirishaji wa nishati ya mafuta 
na kurejea kwa shughuli za kilimo cha mazao ya chakula baada ya athari za 
madiliko ya tabianchi. 

 (f) Jamhuri ya Demokrasia ya Congo 
Athari za machafuko ya kisiasa na vita katika eneo la mashariki zimeendelea 
kuathiri kasi ya mfumko wa bei na uchumi wa Jamhuri ya Demokrasia ya Congo 
kwa kipindi kirefu. Hata hivyo, kwa mwaka 2024, mfumko wa bei wa nchi hiyo 
umepungua na kufikia wastani wa asilimia 17.8 kutoka wastani wa asilimia 
19.9 mwaka 2023. Kushuka kwa mfumko wa bei kumetokana na kupungua kwa 
gharama za uagiziaji wa bidhaa nje ya nchi. 

 (g) Somalia
Mfumko wa bei umefikia wastani wa asilimia 4.8 mwaka 2024 kutoka wastani 
wa asilimia 6.1 mwaka 2023. Kupungua kwa kasi ya mfumko wa bei kwa nchi 
ya Somalia kumetokana na kurejea kwa shughuli za kilimo katika uzalishaji wa 
mazao ya chakula na ufugaji baada ya hali ya ukame katika miaka ya karibuni.
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1.5.4 Mfumko wa bei kwa Nchi zenye Uhusiano wa Kibiashara na Zanzibar 
         (Zanzibar Trading Partners) 

Mashirikiano zaidi ya kibiashara baina ya Zanzibar na nchi za India, China 
na Umoja wa Falme za Kiarabu (U.A.E), huathiri moja kwa moja mwenendo 
wa kasi ya mfumko wa bei wa Zanzibar. Kupanda na kushuka kwa thamani ya 
sarafu za nchi hizi, hupunguza au kuzidisha gharama za uagiziaji wa bidhaa 
na huduma, na hatimae kuongeza au kupunguza kasi ya mfumko wa bei hapa 
Zanzibar. Katika mwaka 2024, hali ya mfumko wa bei kwa nchi washirika wa 
kibiashara iliripotiwa kama ifuatavyo;

(a) India 
Kwa mwaka 2024, kasi ya mfumko wa bei imepungua na kufikia wastani 
wa asilimia 4.4 kutoka wastani wa asilimia 5.4 mwaka 2023. Kupungua kwa 
mfumko wa bei kumetokana na kushuka kwa bei za vyakula hasa mboga mboga, 
nafaka na sukari pamoja na kupungua kwa bei za nyumba. 
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Mchoro Nambari 6: Kasi ya Mfumko wa Bei kwa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
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 (b) Jumuiya ya Nchi za Falme za Kiarabu (U.A.E) 
Kasi ya mfumko wa bei kwa nchi za UAE imepanda na kufikia wastani wa 
asilimia 2.3 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 1.6 mwaka 2023. Hii 
imetokana na kuongezeka kwa bei za huduma za fedha na bima, na bidhaa zisizo 
za chakula kama vile pamba na nguo. Zanzibar ni muagiziaji wa bidhaa za nguo 
kutoka UAE, athari ya kupanda kwa mfumko wa bei hasa kwa bidhaa hizo 
kunapelekea ongezeko la bei za bidhaa hizo zinapofika hapa nchini kutokana na 
kuongezeka kwa gharama za uagiziaji. 

 (c) China 
Kasi ya mfumko wa bei imepanda na kufikia wastani wa asilimia 0.4 mwaka 2024 
kutoka wastani wa asilimia 0.2 mwaka 2023. Hii ni kutokana na kuongezeka 
kwa bei za bidhaa zisizo za chakula kama vile nguo na vifaa vya mawasiliano, 
usafiri, huduma za makaazi na matibabu. (Mchoro nambari 7)
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Mchoro Nambari 7: Mfumko wa Bei mwaka 2023 na 2024 kwa Nchi zenye Uhusiano wa 

Kibiashara na Zanzibar (Zanzibar Trading Partners)  

 
Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia, 2024  
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1.5.5 Mwenendo wa Bei kwa baadhi ya bidhaa katika Soko la Dunia

Ufuatiliaji wa kina juu ya mwenendo wa baadhi ya bei za bidhaa muhimu katika 
soko la dunia ni hatua ya msingi hasa kwa nchi zenye uchumi wa visiwa kama 
Zanzibar. Hatua hii hurahisisha kubuni sera na mikakati ya kudhibiti mfumko 
wa bei ili kunusuru upandaji wa bei za bidhaa zinazoagizwa kuja katika soko la 
ndani. Moja ya juhudi za Serikali ya Zanzibar ni kuhakikisha kuwa mwananchi 
wa kipato cha chini anaweza kumudu gharama zake za maisha. Kwa kufanikisha 
hilo, Serikali imekua ikitoa misamaha nafuu ya ushuru kwa bei za vyakula 
muhimu vinavyoagizwa na wafanyabiashara hapa nchini. Licha ya Changamoto 
zinazojitokeza Duniani zikiwemo migogoro ya kisiasa na vita vinavyooendelea 
baina ya Urusi na Ukraine na Israel na Palesitina vinapelekea kuathiri usambazaji 
wa bidhaa za chakula na zisizo za chakula katika soko la duniani na kupelekea 
kupanda kwa bei za bidhaa muhimu. Kwa mwaka 2024 bei za bidhaa zenye 
matumizi makubwa na zinazouzwa zaidi katika soko la dunia ni kama ifuatavyo:

i. Nishati ya Mafuta 
Bei ya nishati ya mafuta kwa mwaka 2024 ilifikia wastani wa Dola za Kimarekani 
78.1 kwa pipa kutoka Dola za Kimarekani 80.8 kwa pipa mwaka 2023. Sawa 
na punguzo la asilimia 3.3. Kushuka kwa bei za mafuta duniani kumetokana na 
kuongezeka kwa uzalishaji, sambamba na mkakati wa baadhi ya nchi wanachama 
wa OPEC kupunguza matumizi ya Dola ya Marekani katika kuhaulisha biashara 
za kimataifa. Hatua hiyo pia imepelekea kupungua kwa gharama za usafirishaji 
na usambazaji wa mafuta ghafi. 

ii. Mchele
Bei ya mchele kwa mwaka 2024, imepanda kufikia Dola za Kimarekani 588.4 
kwa tani ikilinganishwa na Dola za Kimarekani 553.7 kwa tani mwaka 2023. 
Sawa na ongezeko la asilimia 6.2. Hii ni kutokana na kupungua kwa hifadhi ya 
bidhaa hiyo katika nchi zinazozalisha mchele kwa wingi duniani (Thailand na 
India), kuongezeka kwa gharama za pembejeo za kilimo na kuongezeka kwa 
mahitaji ya bidhaa hiyo duniani. 
 
iii. Unga wa Ngano 
Katika mwaka 2024, bei ya unga wa ngano katika soko la dunia ilishuka na kufikia 
wastani wa Dola za Kimarekani 229.0 kwa tani ikilinganishwa na wastani wa 
Dola za Kimarekani 257.7 kwa tani mwaka 2023. Sawa na upungufu wa asilimia 
11.1. Hii ni kutokana kupungua kwa gharama za uzalishaji na usambazaji.  
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iv. Sukari
Mwaka 2024, bei ya sukari katika soko la dunia imepungua na kufikia wastani 
wa Dola za kimarekani 450.0 kwa tani ikilinganishwa na wastani wa Dola za 
Kimarekani 520.0 kwa tani mwaka 2023, sawa na punguzo la asilimia 13.5. 
Kupungua kwa bei ya sukari katika soko la dunia kumetokana na kuongezeka 
kwa uzalishaji wa sukari katika nchi za Brazil na India ambao ni wazalishaji 
wakuu duniani. (Jadweli nambari 3).
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Jadweli Nambari 3: Mwenendo wa Bei kwa baadhi ya Bidhaa katika Soko la Dunia  

 

Chanzo: Takwimu za Bidhaa za Dunia 2025 

 

  

BIDHAA     KIPIMO 2023                        
Bei kwa (USD)

2024                    
Bei kwa  (USD)

TOFAUTI        
Aslimia (%)

Mchele Tani 553.7 588.4 6.27
Unga wa Ngano Tani 257.7 229.0 -11.14
Sukari Tani 520.0 450.0 -13.46
Nishati ya Mafuta Pipa 78.1 80.8 3.46
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SURA YA PILI

2.0 HALI YA UCHUMI WA ZANZIBAR

2.1 Pato la Taifa na Ukuaji wa Uchumi

Kwa mwaka 2024 kasi ya ukuaji wa Uchumi imeimarika na kupelekea kuongezeka 
kwa Pato halisi la Taifa (GDP at constant price) kufikia thamani ya TZS 4,026.4 
bilioni kutoka thamani ya TZS 3,758.6 bilioni mwaka 2023. Aidha, Pato la Taifa 
kwa bei ya soko (GDP at current price) limeongezeka na kufikia thamani ya 
TZS 6,572.6 bilioni mwaka 2024 kutoka thamani ya TZS 6,041.3 bilioni mwaka 
2023. Kwa mujibu wa takwimu hizo uchumi wa Zanzibar umeendelea kuimarika 
na kufikia ukuaji wa wastani wa asilimia 7.1 mwaka 2024. (Mchoro nambari 8)

Kuongezeka kwa Pato la Taifa na kuimarika kwa hali ya ukuaji wa uchumi 
kumetokana na mambo yafuatayo:- 

i.	 Kuimarika kwa Sekta ya Kilimo, kwa kukua na kufikia wastani wa 
asilimia 3.3 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 2.3 mwaka 2023. 
Ukuaji huu umetokana na ukuaji wa Sekta ndogo ya Mazao kwa asilimia 
6.4 kutoka 2.8 mwaka 2023, shughuli za Uvuvi kufikia asilimia 14.2 
kutoka asilimia 8.1 mwaka 2023;22 
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Kwa mwaka 2024 kasi ya ukuaji wa Uchumi imeimarika na kupelekea kuongezeka kwa Pato halisi 
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Mchoro Nambari 8: Kasi ya Ukuaji wa Uchumi mwaka (2020-2024) 

 
Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na kijamii Zanzibar, 2025 
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ii.	 Kuongezeka kwa watalii waliotembelea Zanzibar kufikia watalii 736,755 
mwaka 2024 kutoka watalii 638,498 mwaka 2023 sawa na ongezeko la 
asilimia 15.4;  

iii.	 Kuengezeka kwa miradi mipya ya uwekezaji kwa asilimia 13.0 kufikia 
miradi 131 yenye thamani ya TZS 1,887.7 bilioni iliyosajiliwa mwaka 
2024 kutoka miradi 114 iliyosajiliwa mwaka 2023; 

iv.	 Kuongezeka kwa shughuli za ujenzi, sekta ndogo ya Uchimbaji Mawe na 
Mchanga imeongezeka kwa asilimia 17.0 mwaka 2024 kutoka asilimia 
10.4 mwaka 2023;

v.	 Kuongezeka kwa mapato ya ndani kufikia TZS 1,279.0 bilioni 
mwaka 2024/25 sawa na asilimia 97.1 ya makadirio ya kipindi hicho 
ukilinganisha na jumla ya TZS 1,075.9 bilioni zilizokusanywa katika 
kipindi kama hicho mwaka 2023/2024, 

2.2 Pato la Mwananchi 

Kuongezeka kwa Pato la Taifa Zanzibar kumepelekea kuongezeka kwa kipato 
cha Mwananchi mmoja mmoja. Pato la mwananchi ni kiwango kinachoonesha 
wastani wa fedha anazopata mwananchi kwa mwaka. Kiwango hicho hukisiwa 
kwa kugawanywa Pato la Taifa na idadi ya watu wanaoishi katika nchi husika. 
Kwa mwaka 2024 Pato la Mwananchi limeongezeka na kufikia TZS 3.2 milioni 
sawa na Dola za Kimarekani 1,395 kutoka TZS 3.1 milioni sawa na Dola za 
Kimarekani 1,241 mwaka 2023, (Mchoro nambari 9).
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2.3  Mwenendo wa Mfumko wa Bei Zanzibar 
Kwa mwaka 2024, kasi ya mfumko wa bei imepungua na kufikia wastani wa 
asilimia 5.1 kutoka wastani wa asilimia 6.9 mwaka 2023. Kupungua huko 
kumetokana na kupungua kwa mfumko wa bei wa bidhaa za chakula na zisizo za 
chakula katika soko la ndani. Kwa mwaka 2024, bidhaa za chakula zimepungua 
na kufikia wastani wa asilimia 8.4 kutoka wastani wa asilimia 11.1 mwaka 2023, 
na bidhaa zisizo za chakula zimefikia wastani wa asilimia 2.6 mwaka 2024 
kutoka wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2023, (Mchoro nambari 10).
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Mchoro Nambari 9: Idadi ya Watu Pamoja na Pato la Mwananchi kwa Thamani ya (TZS) 

na (USD) (2020 - 2024) 

 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na kijamii Zanzibar, 2025 
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Serikali inaendelea kuchukua hatua za kupunguza na kudhibiti kasi ya mfumko 
wa bei na kuhakikisha upatikanaji wa huduma na bidhaa muhimu kwa wananchi. 
Hatua zilizochukuliwa ni kama ifuatavyo:-

i.	 Kupunguza ushuru na kutoa misamaha ya kodi kwa bidhaa muhimu za 
chakula na zisizo za chakula zinazoingizwa nchini; 

ii.	 Kuendelea kutoa bei elekezi na kusimamia bidhaa zinazoingia nchini 
zikiwemo bidhaa za chakula na vifaa vya ujenzi; 

iii.	 Kupitia Benki Kuu ya Tanzania (BoT) inaendelea kufuatilia na kuchukua 
hatua za kudhibiti, kushuka kwa thamani ya sarafu ya Tanzania dhidi ya 
sarafu nyengine duniani; 

iv.	 Kuimarisha ufanisi wa Bandari ya Malindi kwa ununuzi wa vifaa vya 
kisasa kwa ajili ya kupunguza muda wa kutoa mizigo bandarini;

v.	 Serikali kuimarisha na kujenga maghala na mifumo ya uhifadhi wa 
chakula ili kuwa na uhakika wa chakula nchini (Food Security) sambamba 
na kuendelea kutoa na kusimamia utoaji wa ruzuku kwa pembejeo za 
kilimo ili kuengeza uzalishaji wa mazao ya chakula; 

vi.	 Kuanzishwa kwa Mfuko wa Kuhimili Uchumi (Economic Stabilization 
Fund) ili kuimarisha uchumi na kupunguza kasi ya mfumko wa bei; 
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Mchoro Nambari 10: Kasi ya Mfumko wa Bei wa Zanzibar (2020-2024) 

 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2025 
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vii.	 Uimarishaji wa miundombinu ya kilimo cha umwagiliaji maji na 
usafirishaji wa mazao nchini. 

2.4  Mwenendo wa Thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi ya Sarafu 	
         nyengine duniani

a.   Dola ya Kimarekani.
Kwa mwaka 2024 thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola ya Kimarekani 
imefikia wastani wa TZS 2,603.11 kwa dola moja ikilinganishwa na TZS 
2,506.0 kwa dola moja mwaka 2023. Hii ni kutokana na kuongezeka kwa 
mahitaji ya mzunguko wa fedha za kigeni. Hata hivyo, kasi ya ushukaji wa 
thamani imepungua kufikia asilimia 3.8 mwaka 2024 kutoka asilimia 8.4 mwaka 
2023. Benki Kuu ya Tanzania inaendelea kuchukua hatua za kuweka sarafu 
ya Tanzania katika hali ya utulivu ili kuongeza mzunguuko wa fedha kupitia 
uuzaji na usafirishaji wa madini, hususani uuzaji wa dhahabu na kuimarisha sera 
za kifedha. Aidha, Serikali inaendelea na kuimarisha hatua kadhaa zikiwemo 
kuweka sera madhubuti zinazoongeza uzalishaji wa ndani ili kupunguza uagiziaji 
pamoja na kuimarisha vivutio vya utalii.  

27 

 

Mchoro Nambari 11: Thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola moja ya Kimarekani 

2020-2024 

 

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, 2025     
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2. 5  Mwenendo wa Uingiaji wa Watalii Zanzibar   
Kutokana na Serikali kuendelea kuimarisha sekta hii kwa kutumia mbinu tofauti. 
Sekta hii ya Utalii imekuwa ni sekta kiongozi kwa uchumi wa Zanzibar. Mwaka 
2024, idadi ya watalii waliongia kupitia kiwanja cha ndege na bandari ya Zanzibar 
imeongezeka kwa asilimia 15.4 na kufikia watalii 736,755 kutoka watalii 638,498 
mwaka 2023. Ongezeko hilo limepelekea kuongezeka kwa thamani ya mauzo 
yatokanayo na uhaulishaji wa huduma (Receipts from Service Account) yenye 
jumla ya dola za kimarekani 1,046.5 milioni kwa mwaka ulioishia Disemba 
2024, kutoka dola za kimarekani 906 milioni mwaka 2023 sawa na ongezeko 
la asilimia 15.4. (Mchoro nambari 12).  Jitihada zilizochukuliwa na Serikali 
kuimarhsa utalii ni pamoja na:

i.	 Kuitangaza Zanzibar kimataifa kupitia mawakala wa usafirishaji watalii 
pamoja na Mabalozi wa Tanzania nje ya nchi kupitia maonyesho na 
makongamano.

ii.	 Kuendelea kushajihisha uwekezaji wa miradi mikubwa ya hoteli za 
nyota tano;

iii.	 Kuhamasisha masoko mapya ya utalii na kuleta ndege zao moja kwa 
moja (Direct Flights) Zanzibar; 

iv.	 Kutangaza utalii wa ndani kwa kuanzisha programu za kuonesha vivutio 
vya ndani na kushiriki maonesho ya kimataifa na ya kikanda ikiwemo 
matamasha, kongamano na warsha;

v.	 Kuendelea kuimarika kwa hali ya amani na utulivu nchini.  
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Nchi ambazo zimeongoza kwa kuleta watalii wengi mwaka 2024 ni Italia 
watalii 87,202 sawa na ongezeko la wastani wa asilimia 11.8. Ujerumani 
watalii 71,283 sawa na ongezeko la asilimia 9.7 Ufaransa watalii 69,557 sawa 
na ongezeko la asilimia 9.4. Poland watalii 51,644 sawa na ongezeko la wastani 
wa asilimia 11.5.  Uingereza watalii 42,244 sawa na ongezeko la asilimia 5.7 na 
nchi nyengine za Afrika watalii 40,475 sawa na ongezeko la asilimia 5.5. 

2.6 Ukuaji wa Sekta katika Pato la Taifa

2.6.1 Sekta ya Huduma

Sekta ya Huduma inajumuisha sekta ndogo za Elimu, Chakula na Vinywaji, Afya, 
Mawasiliano, Malazi, Sanaa, Burudani na Ubunifu, na nyenginezo. Sekta hii ni 
miongoni mwa sekta muhimu katika kuimarisha uchumi wa Zanzibar. Sekta ya 
Huduma imefikia wastani wa asilimia 9.0 mwaka 2024 ikilinganishwa na ukuaji 
wa wastani wa asilimia 9.9 mwaka 2023. Ukuaji huo mdogo umesababishwa 
na kushuka kwa ukuaji wa sekta ndogo ya Fedha na Bima ambapo imefikia 
wastani wa asilimia 13.7 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 54.6 mwaka 
2023. Sekta ndogo ya Sanaa, Burudani na Ubunifu imekua na kufikia wastani 
wa asilimia 8.5 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 33.8 mwaka 2023 
ukuaji huo mdogo umesababishwa na pingamizi za shughuli za Sanaa na 
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kushiriki maonesho ya kimataifa na ya kikanda ikiwemo matamasha, kongamano na 

warsha; 

v. Kuendelea kuimarika kwa hali ya amani na utulivu nchini.    

 

Mchoro Nambari 12: Mwenendo wa Uingiaji wa Watalii Zanzibar (2020-2024) 

 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na kijamii Zanzibar, 2025. 

 

Nchi ambazo zimeongoza kwa kuleta watalii wengi mwaka 2024 ni Italia watalii 87,202 sawa na 

ongezeko la wastani wa asilimia 11.8. Ujerumani watalii 71,283 sawa na ongezeko la asilimia 9.7 

Ufaransa watalii 69,557 sawa na ongezeko la asilimia 9.4. Poland watalii 51,644 sawa na 

ongezeko la wastani wa asilimia 11.5.  Uingereza watalii 42,244 sawa na ongezeko la asilimia 5.7 

na nchi nyengine za Afrika watalii 40,475 sawa na ongezeko la asilimia 5.5.  
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burudani ikiwemo katazo la kupiga mziki katika maeneo mbali mbali, uhaba wa 
rasilimali fedha na nyenzo za kuendeleza uzalishaji wa kazi za Sanaa, uhaba wa 
wataalamu wa kufanya kazi za Sanaa na burudani, uhaba wa rasilimali fedha. 
Sekta ndogo ya Biashara na Ukarabati imekua kwa wastani wa asilimia 11.6 
mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 12.6 mwaka 2023. Sekta ndogo ya 
Huduma za Utawala imekua kwa wastani wa asilimia 5.9 mwaka 2024 kutoka 
wastani wa asilimia 17.0 mwaka 2023 . 

Kwa upande wa sekta zilizoonesha ukuaji mzuri kwa mwaka 2024 ni sekta ndogo 
ya Huduma ya Chakula na Vinywaji imefikia wastani wa asilimia 16.3 mwaka 
2024 kutoka wastani wa asilimia 9.8 mwaka 2023, na sekta ndogo ya Malazi 
na Chakula imefikia wastani wa asilimia 13.7 mwaka 2024 kutoka wastani wa 
asilimia 8.2 mwaka 2023 kutokana na kuongezeka kwa wageni waliotembelea 
Zanzibar , sekta ndogo ya Malazi imekua kwa wastani wa asilimia 13.2 mwaka 
2024 kutoka wastani wa asilimia 7.8 mwaka 2023, Sekta ndogo ya Elimu imekua 
na kufikia wastani wa asilimia 7.0 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 3.7 
mwaka 2023,  sekta ndogo ya Habari na Mawasiliano kwa mwaka 2024 imekua 
na kufikia wastani wa asilimia 4.9 kutoka wastani wa asilimia hasi 10.8  mwaka, 
sekta ndogo ya Utawala wa Umma kwa mwaka 2024 imekua na kufikia wastani 
wa asilimia 4.0 kutoka wastani wa asilimia 2.1 mwaka 2023, sekta ndogo ya 
Taaluma ya Sayansi na Ufundi kwa mwaka 2024 imekua kwa wastani wa asilimia 
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2.6 Ukuaji wa Sekta katika Pato la Taifa 

2.6.1 Sekta ya Huduma 

Sekta ya Huduma inajumuisha sekta ndogo za Elimu, Chakula na Vinywaji, Afya, Mawasiliano, 

Malazi, Sanaa, Burudani na Ubunifu, na nyenginezo. Sekta hii ni miongoni mwa sekta muhimu 

katika kuimarisha uchumi wa Zanzibar. Sekta ya Huduma imefikia wastani wa asilimia 9.0 mwaka 

2024 ikilinganishwa na ukuaji wa wastani wa asilimia 9.9 mwaka 2023. Ukuaji huo mdogo 

umesababishwa na kushuka kwa ukuaji wa sekta ndogo ya Fedha na Bima ambapo imefikia 

wastani wa asilimia 13.7 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 54.6 mwaka 2023. Sekta ndogo 

ya Sanaa, Burudani na Ubunifu imekua na kufikia wastani wa asilimia 8.5 mwaka 2024 kutoka 

wastani wa asilimia 33.8 mwaka 2023 ukuaji huo mdogo umesababishwa na pingamizi za shughuli 

za Sanaa na burudani ikiwemo katazo la kupiga mziki katika maeneo mbali mbali, uhaba wa 

rasilimali fedha na nyenzo za kuendeleza uzalishaji wa kazi za Sanaa, uhaba wa wataalamu wa 

kufanya kazi za Sanaa na burudani, uhaba wa rasilimali fedha. Sekta ndogo ya Biashara na 

Ukarabati imekua kwa wastani wa asilimia 11.6 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 12.6 

mwaka 2023. Sekta ndogo ya Huduma za Utawala imekua kwa wastani wa asilimia 5.9 mwaka 

2024 kutoka wastani wa asilimia 17.0 mwaka 2023 .  

 

Mchoro Nambari 13: Ukuaji wa Sekta ya Huduma katika Pato la Taifa (%) (2020 -2024) 

 

2020 2021 2022 2023 2024

Chakula na Vinywaji -18.9 7.5 9 9.8 16.3

Chakula na malazi -12.7 6.6 11.7 8.2 13.7
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6.6 kutoka wastani wa asilimia 3.5 mwaka 2023, sekta ndogo ya ukodishwaji wa 
Majengo (Real estate activities) kwa mwaka 2024 imekua na kufikia wastani wa 
asilimia 7.3 kutoka wastani wa asilimia 7.2 mwaka 2023. 

2.6.2 Sekta ya Viwanda
Sekta ya Viwanda imejumuisha sekta ndogo ya Uzalishaji Viwandani, Ujenzi, 
Uchimbaji Mawe na Mchanga, Umeme na Gesi, na nyenginezo. Mwaka 2024, 
sekta ya Viwanda imekua kwa kasi ndogo na kufikia wastani wa asilimia 5.7 kutoka 
wastani wa asilimia 6.6 mwaka 2023. Upungufu huu mdogo umesababishwa na 
kupungua kwa sekta ndogo ya Umeme na Gesi, ambapo kwa mwaka 2024 sekta 
hiyo imekua na   kufikia wastani wa asilimia 11.2 kutoka wastani wa asilimia 
12.4 mwaka 2023, Sekta ndogo ya Uzalishaji Viwanda kwa mwaka 2024  imekua 
kwa wastani wa asilimia 3.3 kutoka wastani wa asilimia 6.9 mwaka 2023.

Hata hivyo, sekta ndogo zilizoonesha ukuaji mzuri kwa mwaka 2024 ni, Sekta 
ndogo ya Uchimbaji Mawe na Mchanga, kwa mwaka 2024 sekta hii imekua na 
kufikia wastani wa asilimia 17.0 kutoka wastani wa asilimia 10.4 mwaka 2023, 
hii imetokana na ukuaji wa sekta ya ujenzi . Sekta ndogo ya Usambazaji Maji 
Safi na Maji Taka kwa mwaka 2024 imekua kwa wastani wa asilimia 6.3 kutoka 
wastani wa asilimia 4.6 na sekta ndogo ya Ujenzi kwa mwaka 2024 imekua na 
kufikia wastani wa asilimia 6.3 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 5.5 
mwaka 2023. Hii imetokana na kuwepo kwa miradi mikubwa na miradi midogo 
inayoendelea kujengwa. 
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2.6.3  Sekta ya Kilimo
Sekta ya Kilimo inajumuisha sekta ndogo za Misitu, Ufugaji, Uvuvi na Mazao. 
Sekta hii ni muhimu kwa Uchumi wa Zanzibar na ndio tegemeo kubwa la 
upatikanaji wa chakula nchini. Kwa mwaka 2024, sekta ya Kilimo imekua kwa 
kasi na kufikia wastani wa asilimia 3.3 kutoka wastani wa asilimia 2.3 mwaka 
2023.

Ukuaji huo umetokana na  kukua kwa sekta ndogo ya Uvuvi ambapo kwa mwaka 
2024  sekta hii imekua na kufikia wastani wa asilimia 14.2 kutoka wastani wa 
asilimia 8.1 mwaka 2023, hali hii imesababishwa na utoaji wa elimu, mitaji 
na utafutaji wa masoko kwa wajasiriamali wa sekta ya uvuvi, uwezeshaji na 
uwekezaji katika uvuvi endelevu wa mwambao na bahari kuu ikiwemo kilimo cha 
mwani pamoja na ufugaji wa mazao ya bahari vile vile kuimarisha usimamizi wa 
maeneo ya hifadhi za bahari na kuzijengea uwezo kamati za uvuvi 102 Unguja 
na Pemba. ili kuongeza ufanisi katika shughuli za Uvuvi na kuanzisha maeneo 
mapya ya ufugaji wa pweza na samaki wa miambani.

Sekta ndogo ya Mazao   imekua kwa wastani wa asilimia 6.4 mwaka 2024 
kutoka wastani wa asilimia 2.8 mwaka 2023 , hali hii imetokana na kuongezeka 
kwa uzalishaji wa mazao ya mizizi ikiwemo viazi vikuu na vijimbi, mazao ya 
jamii ya kunde, nafaka ikiwemo mpunga wa umwagiliaji na mtama pamoja na 
kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya mboga mboga  na matunda.
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kutoka wastani wa asilimia 4.6 na sekta ndogo ya Ujenzi, kwa mwaka 2024 imekua na kufikia 

wastani wa asilimia 6.3 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 5.5 mwaka 2023. Hii imetokana 

na kuwepo kwa miradi mikubwa na miradi midogo inayoendelea kujengwa  

  Mchoro Nambari 14: Ukuaji wa Sekta ya Viwanda katika Pato la Taifa (2020-2024)  

 
Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2025 

 

2.6.3 Sekta ya Kilimo 

Sekta ya Kilimo inajumuisha sekta ndogo za Misitu, Ufugaji, Uvuvi na Mazao. Sekta hii ni 

muhimu kwa Uchumi wa Zanzibar na ndio tegemeo kubwa la upatikanaji wa chakula nchini. Kwa 
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wa asilimia 2.3 mwaka 2023. 

Ukuaji huo umetokana na  kukua kwa sekta ndogo ya Uvuvi ambapo kwa mwaka 2024  sekta hii 

imekua na kufikia wastani wa asilimia 14.2 kutoka wastani wa asilimia 8.1 mwaka 2023, hali hii 
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uvuvi; uwezeshaji na uwekezaji katika uvuvi endelevu wa mwambao na bahari kuu ikiwemo 
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Sekta ambazo ukuaji wake umepungua kwa mwaka 2024 ni sekta ndogo ya 
Ufugaji kufikia wastani wa asilimia hasi 10.8 kutoka asilimia hasi 4.3 mwaka 
2023, hii imetokana na kupungua kwa mbuzi na  kuku waliochinjwa, kuzuka 
kwa maradhi ya wanyama yaliyopelekea kushuka kwa sekta hiyo ya Mifugo. 
Katika jitihada za kudhibiti magonjwa ya Wanyama, jumla ya kuku 111,572 
wamechanjwa dhidi ya magonjwa ya tofauti, mbwa 5,721 wamechanjwa dhidi 
ya ugonjwa wa kichaa cha mbwa (Rabies) na ng’ombe 9,527 wamechanjwa 
dhidi ya ugonjwa wa chambavu (black quarter) na kimeta (nthrax) kwa Unguja 
na Pemba. 
Sekta ndogo ya Misitu kwa mwaka 2024 imekua kwa wastani wa asilimia 0.1 
kutoka wastani wa asilimia 6.4 mwaka 2023, hali hii imetokana na kuongezeka 
kwa mazao ya uzalishaji ikiwemo makaa, mapau, boriti, maguzo na fito. 
  
2.7  Mchango wa Sekta katika Pato la Taifa
2.7.1  Sekta ya Huduma

Sekta ya Huduma ina mchango mkubwa zaidi katika kukuza uchumi wa 
Zanzibar kwa zaidi ya miongo miwili. Mchango wa sekta hii umeongezeka 
kufikia wastani wa asilimia 46.8 mwaka 2024 kutoka asilimia 46.6 mwaka 2023. 
Ongezeko hilo limetokana na kuongezeka kwa sekta ndogo ya Huduma na Malazi 
ambayo imechangia kwa wastani wa asilimia 16.9 mwaka 2024 kutoka wastani 
wa asilimia 15.3  mwaka 2023, sekta ndogo ya Malazi imechangia wastani 
wa asilimia 13.9 mwaka 2024 kutoka wastani wa asilimia 15.3 mwaka 2023 , 
sekta ndogo ya Biashara na Ukarabati kwa mwaka 2024 imechangia wastani wa 
asilimia 6.1 kutoka wastani wa asilimia 5.6 mwaka 2023, kwa mwaka 2024 sekta 
ndogo ya Huduma ya Chakula na Vinywaji imechangia kwa wastani wa asilimia 
3.0 kutoka wastani wa asilimia 2.4 mwaka 2023,na sekta ndogo ya Ukodishwaji 
wa Majengo kwa mwaka 2024 imechangia kwa wastani wa asilimia 7.2 kama 
ilivyochangia mwaka 2023.

Hata hivyo, sekta ambazo mchango wake umepungua ni sekta ndogo ya  Bima na 
Fedha kwa mwaka 2024 imechangia wastani wa asilimia 5.7 kutoka wastani wa 
asilimia 6.2 mwaka 2023,  sekta ndogo ya Utawala, kwa mwaka 2024 imechangia 
kwa wastani wa asilimia 4.4 kutoka wastani wa asilimia 4.5 mwaka 2023, sekta 
ndogo ya Usafirishaji na Uhifadhi kwa mwaka 2024 imechangia kwa wastani wa 
asilimia 2.5 kutoka wastani wa asilimia 2.6 mwaka 2023, sekta ndogo ya Elimu 
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kwa mwaka 2024 imechangia kwa wastani wa asilimia 2.0 kutoka wastani wa 
asilimia 2.2 mwaka 2023. sekta ndogo ya Ustawi wa Afya ya Jamii kwa mwaka 
2024 imechangia wastani wa asilimia 0.8 kutoka wastani wa asilimia 0.9 mwaka 
2023  na sekta ndogo ya Habari na Mawasiliano kwa mwaka 2024 imechangia 
wastani wa asilimia 0.7 kutoka wastani wa asilimia  1.4 mwaka 2023. 

2.7.2 Sekta ya Viwanda
Kwa mwaka 2024 mchango wa sekta ya Viwanda katika Pato la Taifa umefikia 
wastani wa asilimia 20.2 kutoka wastani wa asilimia 20.8 mwaka 2023. Sekta 
ndogo ambazo mchango wake umepungua ni sekta ndogo ya Umeme na Gesi 
ambapo kwa mwaka 2024 imechangia kwa wastani wa asilimia 1.0 ikilinganishwa 
na wastani wa asilimia 1.1 mwaka 2023. Sekta ndogo ya uzalishaji viwandani 
kwa mwaka 2024 imechangia wastani wa asilimia 7.8 ikilinganishwa na wastani 
wa asilimia 8.0 mwaka 2023 pia sekta ndogo ya Ujenzi imechangia wastani wa 
asilimia 10.0 mwaka 2024 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 10.4 mwaka 
2023.

Hata hivyo sekta ndogo ya Uchimbaji Mawe na Mchanga  kwa mwaka 2024 
imechangia kwa wastani wa asilimia 0.8 kama ilivyochangia mwaka 2023 na 
sekta ndogo ya Usambazaji Maji Safi na Maji Taka kwa mwaka 2024 imechangia 
kwa wastani wa asilimia 0.5 kama ilivyochangia mwaka 2023. 

2.7.3  Sekta ya Kilimo
Kwa mwaka 2024 mchango wa sekta ya kilimo umefikia wastani wa asilimia 
24.3 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 24.9 mwaka 2023.  Mchango huu 
umetokana na kupungua kwa sekta ndogo ya Mazao ambayo imechangia wastani 
wa asilimia 6.8 mwaka 2024 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 6.9 mwaka 
2023 na sekta ndogo ya Ufugaji  imechangia wastani  wa asilimia 10.5 mwaka 
2024 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 12.8 mwaka 2023. Hata hivyo, sekta 
zilizochangia vizuri ni sekta ndogo ya Misitu ambayo ilichangia wastani wa 
asilimia 1.2 mwaka 2024 ikilinganishwa na asilimia 1.0 mwaka 2023 na sekta 
ndogo ya uvuvi  imechangia   wastani wa asilimia 5.7 mwaka 2024 ikilinganishwa 
na wastani wa asilimia 4.1 mwaka 2023. (Mchoro nambari 15)
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Sekta ndogo zilizo chini ya sekta ya Kilimo mchango wake ni kama ifuatavyo:

2.7.3.1 Sekta ndogo ya Mazao
Sekta hii imejumuisha Uzalishaji wa mazao ya Chakula na mazao ya Biashara. 
Kwa upande wa uzalishaji wa mazao ya Chakula kwa mwaka 2024 ni kama 
ifuatavyo:-

a)	 Zao la Mpunga. 
Kilimo cha mpunga Zanzibar ni kilimo kinachotegemea mvua za msimu na 
umwagiliaji maji. Kwa mwaka 2024, uzalishaji wa zao la mpunga unaotegemea 
mvua umepungua kufikia tani 29,767.5 zenye thamani ya TZS 32,463.7 milioni 
kutoka tani 36,362.4 zenye thamani ya TZS 39,480.8 milioni mwaka 2023. Hali 
hii imetokana na kupungua kwa mabonde ya uzalishaji mpunga kwa kutumia 
mvua kwenda katika kilimo cha umwagiliaji maji na kukosekana kwa mvua za 
kutosha. Aidha, eneo la uzalishaji wa  mpunga wa kutegemea mvua  limepungua  
na kufikia ekari 24,565.4 mwaka 2024 kutoka ekari  25,591.3 mwaka 2023. 
 
Kwa upande wa zao la mpunga kwa njia ya umwagiliaji maji, uzalishaji 
umeongezeka   na kufikia tani 11,634.5 zenye thamani ya TZS 15,653.8 milioni  
mwaka  2024  ikilinganishwa na tani 7,296.5  zenye thamani ya TZS 9,830.8 
milioni mwaka 2023. Hali hii imetokana na kuongezeka kwa mabonde ya 
uzalishaji mpunga kwa kutumia mvua kwenda katika kilimo cha umwagiliaji 
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ikilinganishwa na asilimia 1.0 mwaka 2023 na sekta ndogo ya uvuvi  imechangia   wastani wa 

asilimia 5.7 mwaka 2024 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 4.1 mwaka 2023. (Mchoro 

nambari 15) 

Mchoro Nambari 15: Mchango wa Sekta katika Pato la Taifa (2020-2024)  

 

 
Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2025. 

 

Sekta ndogo zilizo chini ya sekta ya Kilimo mchango wake ni kama ifuatavyo: 

 

2.7.3.1 Sekta ndogo ya Mazao 

Sekta hii imejumuisha Uzalishaji wa mazao ya Chakula na mazao ya Biashara. Kwa upande wa 

uzalishaji wa mazao ya Chakula kwa mwaka 2024 ni kama ifuatavyo:- 

a) Zao la Mpunga.  
Kilimo cha mpunga Zanzibar ni kilimo kinachotegemea mvua za msimu na umwagiliaji maji. Kwa 

mwaka 2024, uzalishaji wa zao la mpunga unaotegemea mvua umepungua kufikia tani 29,767.5 

zenye thamani ya TZS 32,463.7 milioni kutoka tani 36,362.4 zenye thamani ya TZS 39,480.8 

milioni mwaka 2023. Hali hii imetokana na kupungua kwa mabonde ya uzalishaji mpunga kwa 

kutumia mvua kwenda katika kilimo cha umwagiliaji maji na kukosekana kwa mvua za kutosha. 
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maji. Aidha, eneo la uzalishaji wa mpunga kwa kutumia umwagiliaji maji  
limeongezeka kufikia ekari 5,749.8 mwaka 2024 kutoka ekari 3,928.2 mwaka 
2023.
 

(b) Zao la Muhogo
Mwaka 2024 uzalishaji wa zao la muhogo umepungua na kufikia tani 
117,871.7zenye thamani ya TZS 95,996.4 milioni ikilinganishwa na tani 
220,411.8 zenye thamani ya TZS TZS 167,920.0 milioni mwaka 2023. Hii 
imetokana na kupungua kwa eneo la uzalishaji na kufikia ekari 20,080.4 mwaka 
2024 kutoka ekari 37,548.9 mwaka 2023, pia wakulima kushajihika na kilimo 
cha viazi vikuu na kuachana na kilimo cha muhogo.
 

(C) Zao la Ndizi
Mwaka 2024 uzalishaji wa ndizi umepungua na kufikia tani 62,808.3 zenye 
thamani ya TZS 90,360.1 milioni kutoka tani 74,514.1 zenye thamani ya TZS 
107,195.5 milioni mwaka 2023.  Hali hii imetokana na kupungua kwa eneo la 
uzalishaji kufikia ekari 7,303.3 mwaka 2024 kutoka ekari 8,664.4 mwaka 2023,
baadhi ya wakulima kutoka kwenye kilimo cha ndizi na kujiingiza kwenye 
kilimo cha mboga na matunda . 
 

 (d) Zao la Viazi Vikuu
Kwa mwaka 2024 uzalishaji wa zao la viazi vikuu umeongezeka na kufikia tani 
14,293.4 zenye thamani ya TZS 17,019.6 milioni kutoka tani 9,241.3 zenye 
thamani ya TZS 11,003.3 milioni mwaka 2023. Eneo la uzalishaji limeongezeka 
na kufikia ekari 2,876.7 mwaka 2024 kutoka ekari 1,848.3 mwaka 2023. Hali 
hii imesababishwa na wakulima wanaozalisha zao la muhogo kuamua kuzalisha 
zao la viazi vikuu. 
   

(e) Zao la Njugu Nyasa
Kwa mwaka 2024 uzalishaji wa zao la njugu nyasa umepungua na kufikia tani 
519.4 zenye thamani ya TZS 1,193.4 milioni kutoka tani 698.0 zenye thamani 
ya TZS 1,500.2 milioni mwaka 2023. Eneo la uzalishaji limeongezeka na 
kufikia ekari 1,082.1 mwaka 2024 ikilinganishwa na ekari 1,454.3 mwaka 2023.  
Upungufu huu umetokana na wakulima kuamua kulima zao la njugu nyasa  na 
kupunguza ukulima wa  zao la viazi vikuu  kwa sababu ni zao la muda mrefu.
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 (f) Mboga mboga za Majani
Mboga za Majani hujumuisha kilimo cha mazao ya mboga mboga na matunda 
kama vile matikiti, tungule, matango, mabilingani, bamia, pili pili na nyenginezo 
za aina hiyo. Mwaka 2024, uzalishaji wa mazao hayo umepungua na kufikia tani 
80,044.2  kutoka tani 87,970.6  mwaka 2023.  Jumla ya ekari 23,265.0 zimetumika 
katika ulimaji wa mazao mwaka 2024, ikilinganishwa na ekari 21,379.8 mwaka 
2023. Kupungua kwa uzalishaji huo mwaka 2024 kumechangiwa na mvua kubwa 
zilizoathiri mazao hayo pamoja na baadhi ya wakulima kutokufuata maelekezo 
kutoka kwa wataalamu wa kilimo wakati wa kupanda mazao hayo. (Jadweli 
Nambari 4.) 
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Eneo la uzalishaji limeongezeka na kufikia ekari 1,082.1 mwaka 2024 ikilinganishwa na ekari 

1,454.3 mwaka 2023.  Upungufu huu umetokana na wakulima kuamua kulima zao la njugu nyasa  

na kupunguza ukulima wa  zao la viazi vikuu  kwa sababu ni zao la muda mrefu.. 

  

(f) Mboga mboga za Majani 

Mboga za Majani hujumuisha kilimo cha mazao ya mboga mboga na matunda kama vile matikiti, 

tungule, matango, mabilingani, bamia, pili pili na nyenginezo za aina hiyo. Mwaka 2024, uzalishaji 

wa mazao hayo umepungua na kufikia tani 80,044.2  kutoka tani 87,970.6  mwaka 2023. 

Jumla ya ekari 23,265.0 zimetumika katika ulimaji wa mazao mwaka 2024, ikilinganishwa na 

ekari 21,379.8 mwaka 2023. Kupungua kwa uzalishaji huo mwaka 2024 umechangiwa na mvua 

kubwa zilizoathiri mazao hayo pamoja na baadhi ya wakulima kutokufuata maelekezo kutoka kwa 

wataalamu wa kilimo wakati wa kupanda mazao hayo. (Jadweli Nambari 4.)  

Jadweli Nambari 4: Eneo la Uzalishaji kwa ekari kwa mazao ya chakula (2020-2024) 
Zao Ekari 

2020 2021 2022 2023 2024 
Mpunga 30,412.6 25,383.6 26,243.0 25,591.3 24,565.4 
Muhogo 26,995.7 30,948.6 34,500.8 37,548.9 2,702.7 
Ndizi 7,772.1 7,104.0 6,085.7 8,664.4 7,303.3 
Njugu nyasa 642.3 775.0 1,300.5 1,454.3 1,082.1 
Viazi vikuu 582.4 1,549.3 1,338.4 1,848.3 2,876.7 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na kijamii Zanzibar, 2025. 
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2.7.3.2 Hatua zinazochukuliwa na Serikali za Kuendeleza sekta ya Kilimo 
Serikali inaendelea kuchukua hatua za kuendeleza na kukuza kilimo ili kuongeza 
uzalishaji na kuhakikisha upatikanaji wa chakula, hatua zilizochukuliwa ni 
pamoja na:-

a)  Ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji maji
 Kukamilisha miundombinu ya umwagiliaji maji katika mabonde saba (7) 
yenye ukubwa wa hekta 1,354; ikiwemo bonde la Kilombero (hekta 292), 
Cheju A’ (hekta 315) na Cheju B’ (hekta 301), Kibokwa (hekta 147), Kinyasini 
(hekta 184), Chaani (hekta 71) na Mlemele (hekta 44). Miundombinu hii 
imeongeza uzalishaji tija katika uzalishaji wa mpunga kutoka wastani wa tani 
3 - 5 kwa hekta hadi tani 8 - 11 kwa hekta kwa mwaka. Matarajio ni kufikia 
tani 15 kwa mwaka.

b) Kuimarishwa Mfuko wa Pembejeo Mwaka 2024/2025
Jumla ya Aina tisa (9) za mbegu mpya za mpunga zimefanyiwa majaribio 
katika mabonde sita (6) ya Cheju, Kibonde mzungu na Uzini kwa Unguja, 
na mabonde ya Kwalempona, Tungamaa na Mlemele kwa Pemba. Lengo ni 
kuangalia ustahamilivu wa maradhi ya umanjano yanayojuilikana kitaalamu 
kwa jina la ‘Rice Yellow Mottle Virus Diseases - (RYMV)’ na maradhi ya 
ukungu yanayojulikana kwa jina la ‘Rice blast’. Tathmini iliyowashirikisha 
wakulima katika maeneo 6 (3 Unguja na 3 Pemba), kwa misimu miwili 
(Masika na Vuli, 2024), imeonesha kuwa kati ya aina kumi (10) za mbegu za 
mpunga zilizotumika, aina 3 zilifanya vizuri ambazo ni ZARIC3, ZARIC5 na 
IR16A-3838 zenye uzazi mkubwa na kustahamili magonjwa ya umanjano na 
ukungu. 

c) Kuendelezwa Huduma za Kilimo na Uhakika wa Chakula: Kukamilika 
kwa Mpango wa Mageuzi ya Sekta ya Kilimo unaokusudia kuanzisha vituo vya 
wakulima kila wilaya ambapo elimu na mbinu za kisasa za kilimo zitatolewa ili 
kuongeza ufanisi katika sekta zote za kilimo. Mpango huo unategemewa kuleta 
mabadiliko katika sekta ya kilimo kwa kushirikisha Mikoa, Wilaya, mashirika 
na kampuni binafsi katika kuendeleza shughuli za kilimo na mifugo. Lengo kuu 
la Mpango ni kukibadilisha kilimo cha Zanzibar kutoka kilimo cha kujikimu na 
kuwa kilimo cha biashara ambacho kitaweza kwenda sambamba na mahitaji ya 
masoko ya ndani, yakiwemo ya utalii, na nje ya nchi.
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Maghala mawili (2) ya kuhifadhia chakula yaliyopo Malindi (New ferry na 
Malindi Njiwa wengi) yamekarabatiwa kwa lengo la kuhifadhi akiba ya chakula 
nchini.

d) Kilimo cha Mazao ya Biashara kuendelezwa: Mazao makuu ya biashara kwa 
Uchumi wa Zanzibar ni karafuu na mwani. Kwa mwaka 2024, mavuno ya zao 
la Karafuu yamepungua na kufikia tani 1,167.4 zenye thamani ya TZS 17,250.7 
milioni ikilinganishwa na tani 2,654.70 zenye thamani ya TZS 37,980.6 milioni 
mwaka 2023.Upungufu huu umesababishwa na kuendelea kwa kushuka msimu 
wa uzalishaji wa zao hilo.

Kwa upande wa mavuno ya zao la mwani mwaka 2024, ujumla uzalishaji 
umeongezeka na kufikia tani 19,716.0 zenye thamani ya TZS 16,144.6 milioni 
kutoka tani 16,652.9   zenye thamani ya TZS 16,514.8 milioni mwaka 2023. Hali 
hii imetokana  na kuwawezesha wakulima wa mwani kwa kuwapatia nyenzo 
(kamba, taitai na boti) na masoko. Hivyo, kuwashajihisha wakulima  kuongeza 
maeneo ya uzalishaji na kuboresha mbinu za kazi. Jumla ya wakulima 3,000 
wamepatiwa mafunzo katika mwaka wa fedha 2024/2025, ambapo wengi wao 
wameanza kutumia mbinu ya kisasa na iliyoboreshwa ya double loop method, 
ambayo ni rafiki kwa mazingira na yenye tija zaidi na ongezeko la ushiriki wa 
wadau mbalimbali na Taasisi zisizo za Serikali kama  Zanzibar Maisha Bora 
Foundation, The Nature Conservancy, Milele Foundation, IRDP Mwanza 
na Mavuno Lab katika kutoa vifaa, mafunzo, na ufuatiliaji wa karibu  kwa 
wakulima wa mwani umechangia kwa kiasi kikubwa kuinua ufanisi na kuongeza 
ari ya uzalishaji. Aidha, Ushirikiano huu baina ya Serikali na wadau umeibua 
mabadiliko chanya na kuwa kichocheo kikuu cha ongezeko la uzalishaji wa 
mwani Zanzibar.
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Jadweli Nambari 6: Uzalishaji wa mazao ya Karafuu na Mwani (2020-2024) (TZS milioni) 
Zao 2020 2021 2022 2023 2024 

Tani Tham
ani 

Tani Tham
ani 

Tani Tham
ani 

Tani Thama
ni 

Tani Thamani 

Karaf
uu 

3,072.
1 

42,95
4.2 

7,840
.8 

102,03
0.8 

4,734.
1 

63,145
.9 

2,654.
70 

37,980.
6 

1,167.4 17,250.7 

Mwa
ni 

8,784.
6 

5,387.
1 

10,53
0.8 

6,402.
8 

12,59
3.7 

10,054
.4 

16,65
2.9 

16,514.
8 

19,716.0 16,144.6 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2025. 

  

 2.7.3.3 Sekta Ndogo ya Mifugo 

Kwa mwaka 2024, jumla ya idadi ya ng’ombe waliochinjwa imeongezeka na kufikia 31,953 

ikilinganishwa na ng’ombe 29,851 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 7.04. Kwa upande 

wa kuku waliochinjwa mwaka 2024 wamefikia jumla ya kuku 1,085,856 ikilinganishwa na idadi 

ya kuku 1,161,238 waliochinjwa mwaka 2023 sawa na upungufu wa asilimia hasi ya 6.49.Idadi ya 

mbuzi waliochinjwa mwaka 2024 imepungua na kufikia mbuzi 11,282 ikilinganishwa na mbuzi 

13,704 waliochinjwa mwaka 2023 sawa na upungufu wa  asilimia hasi ya 17.6.Idadi ya kondoo 

waliochinjwa mwaka 2024 imeongezeka na kufikia  kondoo 795 ikilinganishwa na kondoo 273 

waliochinjwa mwaka  2023 sawa na ongezeko la asilimia 191.2.  Kwa ujumla, ongezeko hilo ni 

kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya nyama ya ng’ombe na nyama ya kondoo. 

  

2.7.3.4 Sekta Ndogo ya Uvuvi. 

Mwaka 2024, upatikanaji wa samaki umefikia tani 78,943 thamani ya TZS 618,183 milioni kutoka 

thamani ya TZS 569,080 milioni mwaka 2023. Sawa na asilimia 8.6. Aidha, katika kukabiliana na 

changamoto za mabadiliko ya tabianchi Wizara inaendelea na utoaji wa elimu, kuhamasisha 

matumizi ya mbinu bora za uvuvi ambazo ni rafiki kwa mazingira ikiwa ni pamoja na kuendeleza 

sekta ya ufugaji wa mazao ya baharini. 
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2.7.3.3 Sekta Ndogo ya Mifugo
Kwa mwaka 2024, jumla ya idadi ya ng’ombe waliochinjwa imeongezeka 
na kufikia 31,953 ikilinganishwa na ng’ombe 29,851 mwaka 2023 sawa na 
ongezeko la asilimia 7.04. Kwa upande wa kuku waliochinjwa mwaka 2024 
wamefikia jumla ya kuku 1,085,856 ikilinganishwa na idadi ya kuku 1,161,238 
waliochinjwa mwaka 2023 sawa na upungufu wa asilimia hasi ya 6.49. Idadi 
ya mbuzi waliochinjwa mwaka 2024 imepungua na kufikia mbuzi 11,282 
ikilinganishwa na mbuzi 13,704 waliochinjwa mwaka 2023 sawa na upungufu wa  
asilimia hasi ya 17.6. Idadi ya kondoo waliochinjwa mwaka 2024 imeongezeka 
na kufikia  kondoo 795 ikilinganishwa na kondoo 273 waliochinjwa mwaka  2023 
sawa na ongezeko la asilimia 191.2.  Kwa ujumla, ongezeko hilo ni kutokana na 
kuongezeka kwa mahitaji ya nyama ya ng’ombe na nyama ya kondoo.
 
2.7.3.4 Sekta Ndogo ya Uvuvi.
Mwaka 2024, upatikanaji wa samaki umefikia tani 78,943 thamani ya TZS 
618,183 milioni kutoka thamani ya TZS 569,080 milioni mwaka 2023. Sawa 
na asilimia 8.6.  Aidha, katika kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya 
tabianchi Wizara inaendelea na utoaji wa elimu, kuhamasisha matumizi ya mbinu 
bora za uvuvi ambazo ni rafiki kwa mazingira ikiwa ni pamoja na kuendeleza 
sekta ya ufugaji wa mazao ya baharini.
 
2.7.3.5 Sekta ndogo ya Misitu
Misitu ni rasilimali muhimu kwa uchumi Zanzibar. Serikali inaendelea na 
mikakati ya kutunza na kuhifadhi misitu ya asili ili kupunguza athari za tabianchi. 
Bidhaa za misitu zilizouzwa kwa mwaka 2024 ni kama ifuatavyo: -

Jumla ya Boriti 3,200 zenye thamani ya TZS 3,955 milioni zimeuzwa mwaka 
2024  ikilinganishwa na boriti 2,053.5   zenye thamani ya TZS 225.9   milioni   
mwaka 2023, nguzo 2,333 zenye thamani ya TZS 389 milioni zimeuzwa mwaka 
2024 ikilinganishwa na nguzo 1,091.7 zenye thamani ya TZS 54.6 milioni 
zilizouzwa  mwaka 2023, mapau 2,455 yenye thamani ya TZS 982 milioni 
yameuzwa  mwaka 2024 ikilinganishwa na mapau 2,084.8  yenye thamani ya 
TZS 225.9 milioni  mwaka 2023, jumla ya mizigo ya kuni 21,002 yenye thamani 
ya TZS 1,050 milioni  yameuzwa  mwaka 2024 ikilinganishwa na mizigo ya 
kuni 25,909.7 yenye thamani ya TZS 113.2 milioni yaliyouzwa mwaka 2023, 
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fito 1,201, zenye thamani ya TZS 200 milioni zimeuzwa kwa mwaka 2024 
ikilinganishwa na fito 1,091.7 zenye thamani ya TZS 5.5 milioni zilizouzwa 
mwaka 2023 na kwa upande wa makaa jumla ya tani 2,207 zenye thamani ya 
TZS 2,759 milioni  zimeuzwa mwaka 2024 ikilinganishwa na tani 2,128.2  zenye 
thamani ya TZS 1,702.6 milioni mwaka 2023.

2.8 Ukuzaji Rasilimali
Ukuzaji rasilimali nchini unachangia Ukuaji wa Uchumi, Sekta hii inachangia 
ongezeko la upatikanaji wa ajira, ukusanyaji wa mapato, uingiaji wa fedha 
za kigeni, uimarishaji wa miundombinu, ujenzi wa nyumba za biashara/mali 
zisizohamishika. Kwa mwaka 2024, Mamlaka ya Kukuza Uwekezaji Zanzibar 
(ZIPA) imesajili jumla ya miradi 131 yenye thamani ya TZS 1.8 trilioni kutoka 
miradi 114 yenye thamani ya TZS 4.6 trilioni mwaka 2023 sawa na asilimia 
hasi 59.5 ya thamani ya miradi hiyo. Kupungua kwa thamani ya miradi hio 
kumechangiwa na kupungua kwa thamani ya miradi iliyowekezwa mwaka 2024. 
Kwa mwaka 2024, miradi yenye thamani kubwa zaidi iliyowekezwa nchini ni 
miradi ya nyumba za biashara/mali zisizohamishika (Real Estate) yenye thamani 
ya TZS 902.6 bilioni ikifuatiwa na miradi ya hoteli na migahawa (Accommodation 
and Food Services) yenye thamani ya TZS 553.1 bilioni. (Jadweli Nambari 7).
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2.8.1 Nafasi za Ajira Kutoka Miradi ya Sekta Binafsi Iliyosajiliwa na
         Mamlaka   ya Kukuza Uwekezaji Zanzibar (ZIPA)  

Sekta binafsi imekuwa na mchango mkubwa katika kuongeza uzalishaji wa 
ndani, upatikanaji wa ajira, ukusanyaji wa mapato, uingiaji wa fedha za kigeni, 
uimarishaji wa miundombinu na kukuza hali za uchumi kwa wananchi. Kwa 
mwaka 2024, miradi 131 iliyosajiliwa na ZIPA imechangia upatikanaji wa ajira 
mpya 4,109 kutoka ajira 6,146 mwaka 2023 sawa na asilimia hasi 33.1. Hii ni 
kutokana na uwepo wa uhitaji mdogo wa ajira mpya katika miradi ya mahoteli 
na migahawa, umeme na gesi, ujenzi, habari na mawasiliano, na nyumba za 
biashara.    

42 
 

Jadweli Nambari 7: Idadi ya Miradi na Thamani Iliyoidhinishwa na ZIPA Kufikia mwaka 

2024     

 
ORODHA YA MIRADI 

2022 2023 2024 
Miradi TZS Mil Miradi TZS Mil Miradi TZS Mil 

Kilimo , Misitu na Uvuvi  7 44,021 3 139,512 7 44,945 
Uzalishaji Viwandani  8 34,907 7 1,030,080 8 194,144 
Umeme na Gesi  3 1,827,227 5 1,495,920 1 747 
Shughuli za Usimamizi wa Taka 
Taka  0 

0 0 0 0 - 

Shughuli za Ujenzi  7 91,644 1 24,480 0 - 
Biashara za (jumla na reja reja),  
pamoja na Vyombo vya Moto  3 8,774 4 13,968 5 103,887 

Usafiri na Uhifadhi  1 17,087 1 9,600 3 44,322 
Huduma za Malazi na Migahawa  27 525,482 44 1,248,666 56 553,165 
Huduma za Fedha na Bima  3 1,738,677 1 4,800 0 - 
Habari na Mawasiliano  1 46,180 0 0 0 - 
Huduma za Ukodishaji wa 
Nyumba za Biashara  

25 193,363 33 286,909 37 902,686 

Shughuli za Kiutawala  0 0 0 0 0 - 
Elimu  1 693 0 0 1 249 
Huduma za Afya na Kazi za 
Kijamii  2 

12,700 2 6,840 5 11,579 

Sanaa na Michezo  3 5,195 11 380,475 6 7,844 
Huduma Nyenginezo  2 4,119 2 4,800 2 14,193 
Jumla  93 4,550,069 114 4,646,050 131 1,877,760 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2025 

 

 

    

2.8.1 Nafasi za Ajira Kutoka Miradi ya Sekta Binafsi Iliyosajiliwa na Mamlaka ya Kukuza 

Uwekezaji Zanzibar (ZIPA)   

Sekta binafsi imekuwa na mchango mkubwa katika kuongeza uzalishaji wa ndani, upatikanaji wa 

ajira, ukusanyaji wa mapato, uingiaji wa fedha za kigeni, uimarishaji wa miundombinu na kukuza 

hali za uchumi kwa wananchi. Kwa mwaka 2024, miradi 131 iliyosajiliwa na ZIPA imechangia 
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Aidha; kwa mwaka 2024, miradi mipya iliyochangia ajira nyingi zaidi kuliko 
miradi mengine ni miradi ya hoteli na migahawa kufikia ajira mpya 1,834, 
ikifuatiwa na miradi ya uwekezaji wa nyumba za biashara (Real Estate) kufikia 
ajira mpya 933, ikifuatiwa na miradi ya kilimo, misitu na uvuvi kufikia ajira 
mpya 454. (Jadweli nambari 8).

2.8.2  Mgawanyo wa Miradi ya Wazawa na Wageni Iliyosajiliwa na ZIPA 
Kwa mwaka 2024, kati ya miradi 131 yenye thamani ya TZS 1.8 trilioni 
iliyoidhinishwa na ZIPA, jumla ya miradi 26 yenye thamani ya TZS 520.2 bilioni 
sawa na asilimia 20 imemilikiwa na Wazawa, na miradi 105 yenye thamani ya 
TZS 1.3 trilioni sawa na asilimia 80 imemilikiwa na Wageni. (Jadweli Nambari 
9).
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upatikanaji wa ajira mpya 4,109 kutoka ajira 6,146 mwaka 2023 sawa na asilimia hasi 33.1. Hii 

ni kutokana na uwepo wa uhitaji mdogo wa ajira mpya katika miradi ya mahoteli na migahawa, 

umeme na gesi, ujenzi, habari na mawasiliano, na nyumba za biashara.     

Aidha; kwa mwaka 2024, miradi mipya iliyochangia ajira nyingi zaidi kuliko miradi mengine ni 

miradi ya hoteli na migahawa kufikia ajira mpya 1,834, ikifuatiwa na miradi ya uwekezaji wa 

nyumba za biashara (Real Estate) kufikia ajira mpya 933, ikifuatiwa na miradi ya kilimo, misitu 

na uvuvi kufikia ajira mpya 454. (Jadweli nambari 8). 

Jadweli Nambari 8: Idadi ya Ajira Zilizopatikana kutoka Miradi ya Uwekezaji ZIPA (2020-

2024) 

MIRADI 2020 2021 2022 2023 2024 
Kilimo , Misitu na Uvuvi  24 496 446 65 454 
Uzalishaji Viwandani  179 2,779 206 100 176 
Umeme na Gesi  12 0 100 120 0 
Shughuli za Usimamizi wa Taka 
Taka  

0 30 0 0 0 

Shughuli za Ujenzi  0 520 383 70 0 
Biashara za (jumla na reja reja),  
pamoja na Vyombo vya Moto  

23 40 127 39 201 

Usafiri na Uhifadhi  35 266 400 15 318 
Huduma za Malazi na Migahawa  809 2,043 1,240 4,442 1,834 
Huduma za Fedha na Bima  20 19 0 20 0 
Habari na Mawasiliano  0 0 30 0 0 
Huduma za Ukodishaji wa Nyumba 
za Biashara  

50 234 903 1,019 933 

Shughuli za Kiutawala  0 20 0 0 0 

Elimu  80 215 20 0 10 
Huduma za Afya na Kazi za Kijamii  0 900 20 25 130 
Sanaa na Michezo  24 190 95 204 38 
Huduma Nyenginezo  0 39 0 27 15 
Jumla  1,256 7,791 3,970 6,146 4,109 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2025 
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  2.8.3 Mgawanyo wa Miradi Iliyosajiliwa na ZIPA Kulingana na Mabara     
Kwa mwaka 2024, kati ya miradi 131, jumla ya miradi 47 ni kutoka Bara la 
Amerika, miradi 42 kutoka Bara la Australia, Miradi 36 ni kutoka Bara la Afrika, 
na miradi 6 kutoka Bara la Asia. 
Aidha, mikakati na juhudi za uhamasishaji wa uwekezaji zinaendelea kufanyika 
ili kuwahamasisha wawekezaji wa ndani na nje ya nchi kuwekeza miradi yao 
hapa nchini kwa lengo la kuimarisha hali ya uchumi na kijamii. Miongoni mwa 
fursa na faida za uwekezaji ni kama ifuatavyo:

a.	 Kuongeza ukusanyaji wa mapato ya Serikali yanayosaidia utekelezaji 
wa mipango endelevu ya kiuchumi na kijamii Zanzibar;

b.	 Kuongeza fursa za ajira mpya hususani kwa vijana na wanawake.
c.	 Kuimarisha uhusiano mwema wa kidiplomasia baina ya Zanzibar na 

mataifa mengine yanayowekeza nchini; 
d.	 Uingizwaji wa teknolojia za kisasa pamoja na kujifunza ujuzi kutoka 

kwa wataalamu wa nchi zinazowekeza Zanzibar; na 
e.	 Upatikanaji wa huduma bora za kijamii zikiwemo afya, elimu, sanaa na 

michezo, huduma za watu wenye uhitaji maalumu, huduma za makaazi 
na miundombinu nchini. 

Aidha, kushiriki katika matamasha na mikutano ya kimataifa, uhamasishaji 
kwa watalii wanaotembelea Zanzibar, pamoja na usambazaji wa matangazo 
ya biashara na uwekezaji ya ndani na nje ya nchi ni miongoni mwa mikakati 
inayosaidia kuwavutia wawekezaji nchini. (Jadweli Nambari 10).
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2.8.2 Mgawanyo wa Miradi ya Wazawa na Wageni Iliyosajiliwa na ZIPA  

Kwa mwaka 2024, kati ya miradi 131 yenye thamani ya TZS 1.8 trilioni iliyoidhinishwa na ZIPA, 

jumla ya miradi 26 yenye thamani ya TZS 520.2 bilioni sawa na asilimia 20 imemilikiwa na 

Wazawa, na miradi 105 yenye thamani ya TZS 1.3 trilioni sawa na asilimia 80 imemilikiwa na 

Wageni. (Jadweli Nambari 9). 

Jadweli Nambari 9: Mchanganuo wa Umiliki wa Miradi na Thamani Iliyoidhinishwa na 

ZIPA kufikia mwaka 2024 

 
 
Umiliki 

Idadi 
ya 
Miradi 
(2021) 

Thamani 
TZS  
(000,000) 

Idadi 
ya 
Miradi 
(2022) 

Thamani 
TZS  
(000,000) 

Idadi 
ya 
Miradi 
(2023) 

Thamani 
TZS  
(000,000) 

Idadi 
ya 
Miradi 
(2024) 

Thamani 
TZS  
(000,000) 

Wazawa  28 200,584 35 216,512 28 226,075 26 520,201 

Wageni  69 2,413,064 58 4,333,557 86 4,419,975 105 1,357,559 

Jumla  97 2,613,648 93 4,550,069 114 4,646,050 131  1,877,760 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2025 

  

2.8.3 Mgawanyo wa Miradi Iliyosajiliwa na ZIPA Kulingana na Mabara      

Kwa mwaka 2024, kati ya miradi 131, jumla ya miradi 47 ni kutoka Bara la Amerika, miradi 42 

kutoka Bara la Australia, Miradi 36 ni kutoka Bara la Afrika, na miradi 6 kutoka Bara la Asia.  

Aidha, mikakati na juhudi za uhamasishaji wa uwekezaji zinaendelea kufanyika ili 

kuwahamasisha wawekezaji wa ndani na nje ya nchi kuwekeza miradi yao hapa nchini kwa lengo 

la kuimarisha hali ya uchumi na kijamii. Miongoni mwa fursa na faida za uwekezaji ni kama 

ifuatavyo: 

a. Kuongeza ukusanyaji wa mapato ya Serikali yanayosaidia utekelezaji wa mipango 

endelevu ya kiuchumi na kijamii Zanzibar; 

b. Kuongeza fursa za ajira mpya hususani kwa vijana na wanawake. 

c. Kuimarisha uhusiano mwema wa kidiplomasia baina ya Zanzibar na mataifa mengine 

yanayowekeza nchini;  



Mapitio ya Hali ya Uchumi 2024 na Utekelezaji wa Mpango wa  Maendeleo 2024 /2025

46

2.9 Hali ya Upatikanaji wa Ajira 
Kwa mwaka 2023/2024, jumla ya ajira mpya zilizosajiliwa kutoka Serikalini, 
Mashirika ya Serikali na Sekta Binafsi zimefikia ajira 83,430 (Wanaume 
43,629 na Wanawake 39,801) ikilinganishwa na ajira 82,225 (Wanaume 43,643 
na Wanawake 38,582) zilizosajiliwa mwaka 2022/2023 sawa na ongezeko la 
asilimia 1.4. Kuongezeka kwa ajira mpya kumetokana na kuongezeka kwa uhitaji 
mkubwa wa wafanyakazi katika sekta ya Elimu ambayo imechangia upatikanaji 
wa ajira mpya 25,017 ikifuatiwa na Sekta ya Utawala wa Umma iliyotoa ajira 
mpya 11,726 kwa mwaka 2023/24.  (Jadweli Nambari 11).
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d. Uingizwaji wa teknolojia za kisasa pamoja na kujifunza ujuzi kutoka kwa wataalamu wa 

nchi zinazowekeza Zanzibar; na  

e. Upatikanaji wa huduma bora za kijamii zikiwemo afya, elimu, sanaa na michezo, huduma 

za watu wenye uhitaji maalumu, huduma za makaazi na miundombinu nchini.  

Aidha, kushiriki katika matamasha na mikutano ya kimataifa, uhamasishaji kwa watalii 

wanaotembelea Zanzibar, pamoja na usambazaji wa matangazo ya biashara na uwekezaji ya ndani 

na nje ya nchi ni miongoni mwa mikakati inayosaidia kuwavutia wawekezaji nchini. (Jadweli 

Nambari 10). 

Jadweli Nambari 10: Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa kwa Mabara (2020-2024) 

Mabara  2020 2021 2022  2023  2024  
Afrika  15 38 37 38 36 
Ulaya 13 36 33 44 0 
Asia  3 13 17 25 6 
Amerika  3 9 4 7 47 
Australia  0 1 2 0 42 
Jumla  34 97 93 114 131 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2025 

2.9 Hali ya Upatikanaji wa Ajira  

Kwa mwaka 2023/2024, jumla ya ajira mpya zilizosajiliwa kutoka Serikalini, Mashirika ya 

Serikali na Sekta Binafsi zimefikia ajira 83,430 (Wanaume 43,629 na Wanawake 39,801) 

ikilinganishwa na ajira 82,225 (Wanaume 43,643 na Wanawake 38,582) zilizosajiliwa mwaka 

2022/2023 sawa na ongezeko la asilimia 1.4. Kuongezeka kwa ajira mpya kumetokana na 

kuongezeka kwa uhitaji mkubwa wa wafanyakazi katika sekta ya Elimu ambayo imechangia 

upatikanaji wa ajira mpya 25,017 ikifuatiwa na Sekta ya Utawala wa Umma iliyotoa ajira mpya 

11,726 kwa mwaka 2023/24.  (Jadweli Nambari 11). 
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Jadweli Nambari 11: Mchanganuo wa Ajira Mpya kwa Sekta na Jinsia (2018/19 – 2023/24)      

  
Sekta  

 
Jinsia  

 2018/19   2019/20   2020/21   2021/22  2022/23 2023/24 

  
Serikali  

Wanaume  14,562  15,545  16,190  15,541  15,603 15,786 
Wanawake  17,753  19,888  22,556  21,648  22,264 22,498 
Jumla 
ndogo  

32,315  35,433  38,746  37,189  37,867 38,284 

  
Mashirika 
ya 
Serikali  

Wanaume  4,395  4,306  4,526  4,522  4,442 5,224 
Wanawake  2,085  2,153  2,476  2,365  2,411 3,206 

Jumla 
ndogo  

6,480  6,459  7,002  6,887  6,853 8,430 

  
Binafsi  

Wanaume  16,031  17,102  14,141  15,947  23,598 22,619 
Wanawake  7,978  8,101  6,767  8,609  13,907 14,097 
Jumla 
ndogo  

24,009  25,203  20,908  24,556  37,505 36,716 

  
  
Jumla  

Wanaume  34,988  36,953  34,857  36,010  43,643 43,629 
Wanawake  27,816  30,142  31,799  32,622  38,582 39,801 
Jumla 
Kuu  

62,804  67,095  66,656  68,632  82,225 83,430 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2025 
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SURA YA TATU

3.0  SEKTA YA NJE
Sekta hii ina mchango mkubwa katika kukuza Pato la Taifa. Sekta hii hukuza 
uchumi wa nchi kwa kutoa fursa za ajira, kuongeza upatikanaji wa fedha za 
kigeni, uzalishaji na kuongeza thamani ya bidhaa za viwanda pamoja na kuongeza 
mapato ya Serikali. Zanzibar ni miongoni mwa nchi za visiwa vilivyopiga hatua 
kubwa ya ushindani wa kibiashara na kufanikiwa kujenga urafiki mwema wa 
kibiashara kwa usafirishaji na uagiziaji wa bidhaa. Miongoni mwa mataifa 
ambayo Zanzibar inayo mahusiano mazuri ya kibiashara ni kama vile China, 
India, Japan, U.A.E, Singapore, Congo na nyenginezo.
 
3.1 Usafirishaji wa Bidhaa Nje ya Nchi
Kwa mwaka 2024, usafirishaji wa bidhaa kwenda nje ya nchi umefikia thamani 
ya TZS 105.2 bilioni kutoka thamani ya TZS 109.2 bilioni mwaka 2023, sawa na 
upungufu wa asilimia 3.6. Nchi zilizoongoza katika thamani ya usafirishaji wa 
bidhaa kwa mwaka 2024 ni India kwa thamani ya TZS 30.9 bilioni, Singapore 
kwa thamani ya TZS 14.1 bilioni na Uganda kwa thamani ya TZS 10.2 bilioni. 
Mazao makuu ya biashara yaliyosafirishwa kutoka Zanzibar ni zao la karafuu 
na mwani, pamoja na mazao mengine kama majongoo bahari (sea cucumbers), 
viungo (spices) na dagaa.

3.1.1 Usafirishaji wa Mazao Makuu ya Biashara (Karafuu na Mwani)
Kwa mwaka 2024, usafirishaji wa zao la karafuu umefikia jumla ya tani 1,974.4 
zenye thamani ya TZS 30.7 bilioni kutoka tani 3,197.3 zenye thamani ya TZS 
47.0 bilioni mwaka 2023 sawa na upungufu wa thamani kwa asilimia 34.7. 
Kupungua kwa usafirishaji wa zao la karafuu kumechangiwa na mabadiliko ya 
msimu wa zao hilo.



Mapitio ya Hali ya Uchumi 2024 na Utekelezaji wa Mpango wa  Maendeleo 2024 /2025

48

Kwa mwaka 2024, usafirishaji wa zao la mwani umefikia tani 7,089.5 zenye 
thamani ya TZS 10.7 bilioni kutoka tani 11,737.3 zenye thamani ya TZS 19.2 
bilioni mwaka 2023 sawa na upungufu wa thamani kwa asilimia 44.1. Hii 
imechangiwa na mabadiliko ya thamani ya sarafu ya Dola ya Kimarekani mwaka 
2024 jambo lililosababisha kwa baadhi ya Kampuni kupunguza usafirishaji 
wa mwani (kwa kiwango kikubwa) kuepuka hasara inayoweza kutokea katika 
biashara hiyo. Aidha, ushindani wa uzalishaji wa zao la mwani kwa baadhi 
ya nchi kama Indonesia na China kumechangia kupungua kwa usafirishaji wa 
mwani. (Mchoro Nambari 17).
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Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2025 

Kwa mwaka 2024, usafirishaji wa zao la mwani umefikia tani 7,089.5 zenye thamani ya TZS 10.7 

bilioni kutoka tani 11,737.3 zenye thamani ya TZS 19.2 bilioni mwaka 2023 sawa na upungufu 

wa thamani kwa asilimia 44.1. Hii imechangiwa na mabadiliko ya thamani ya sarafu ya Dola ya 

Kimarekani mwaka 2024 jambo lililosababisha kwa baadhi ya Kampuni kupunguza usafirishaji 

wa mwani (kwa kiwango kikubwa) kuepuka hasara inayoweza kutokea katika biashara hiyo. 

Aidha, ushindani wa uzalishaji wa zao la mwani kwa baadhi ya nchi kama Indonesia na China 

kumechangia kupungua kwa usafirishaji wa mwani. (Mchoro Nambari 17). 

  

2020 2021 2022 2023 2024
Thamani TZS Mil 38,370.90 115,358.70 118,287.30 47,081.10 30,737.30
Tani 3,506.80 6,775.50 6,452.80 3,197.30 1,974.40
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SURA YA TATU 

3.0 SEKTA YA NJE 

Sekta hii ina mchango mkubwa katika kukuza Pato la Taifa. Sekta hii hukuza uchumi wa nchi kwa 

kutoa fursa za ajira, kuongeza upatikanaji wa fedha za kigeni, uzalishaji na kuongeza thamani ya 

bidhaa za viwanda pamoja na kuongeza mapato ya Serikali. Zanzibar ni miongoni mwa nchi za 

visiwa vilivyopiga hatua kubwa ya ushindani wa kibiashara na kufanikiwa kujenga urafiki mwema 

wa kibiashara kwa usafirishaji na uagiziaji wa bidhaa. Miongoni mwa mataifa ambayo Zanzibar 

inayo mahusiano mazuri ya kibiashara ni kama vile China, India, Japan, U.A.E, Singapore, Congo 

na nyenginezo.  

3.1 Usafirishaji wa Bidhaa Nje ya Nchi 

Kwa mwaka 2024, usafirishaji wa bidhaa kwenda nje ya nchi umefikia thamani ya TZS 105.2 

bilioni kutoka thamani ya TZS 109.2 bilioni mwaka 2023, sawa na upungufu wa asilimia 3.6. Nchi 

zilizoongoza katika thamani ya usafirishaji wa bidhaa kwa mwaka 2024 ni India kwa thamani ya 

TZS 30.9 bilioni, Singapore kwa thamani ya TZS 14.1 bilioni na Uganda kwa thamani ya TZS 

10.2 bilioni. Mazao makuu ya biashara yaliyosafirishwa kutoka Zanzibar ni zao la karafuu na 

mwani, pamoja na mazao mengine kama majongoo bahari (sea cucumbers), viungo (spices) na 

dagaa. 

3.1.1 Usafirishaji wa Mazao Makuu ya Biashara (Karafuu na Mwani) 

Kwa mwaka 2024, usafirishaji wa zao la karafuu umefikia jumla ya tani 1,974.4 zenye thamani ya 

TZS 30.7 bilioni kutoka tani 3,197.3 zenye thamani ya TZS 47.0 bilioni mwaka 2023 sawa na 

upungufu wa thamani kwa asilimia 34.7. Kupungua kwa usafirishaji wa zao la karafuu 

kumechangiwa na mabadiliko ya msimu wa zao hilo. 

 

Mchoro Namba 16: Tani na Thamani ya Usafirishaji wa Zao la Karafuu 2020-2024 TZS Mil 
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Mchoro Nambari 17: Tani na Thamani ya Usafirishaji wa Zao la Mwani 2020-2024 TZS Mil. 

 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2025 

3.2 Uagiziaji wa Bidhaa Kutoka Nje ya Nchi 

Thamani ya Uagiziaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi imefikia TZS 1.6 trilioni mwaka 2024 kutoka 

thamani ya TZS 1.5 trilioni mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 9.8. Kwa mwaka 2024, 

Zanzibar imefanya uagiziaji na nchi za Falme za Kiarabu (U.A.E) wenye thamani ya TZS 829.7 

bilioni, ikifuatiwa na nchi ya China wenye thamani ya TZS 203.2 bilioni, India wenye thamani ya 

TZS 103.8 bilioni, Pakistani wenye thamani ya TZS 74.6 bilioni, na nchi nyenginezo.     

Bidhaa zilizoingia nchini ni pamoja na mashine, vifaa vya viwandani na zana za kilimo (Capital 

Goods) zenye thamani ya TZS 377.9 bilioni. Aidha, bidhaa za nishati ya mafuta pamoja na mali 

ghafi za viwandani (Intermediate Goods) zenye thamani ya TZS 871.2 bilioni, na bidhaa za 

matumizi ya kila siku kama vyakula na nguo (Consumer Goods) zenye thamani ya TZS 400.0 

bilioni. 

Uagiziaji wa bidhaa za chakula: Mchele umefikia tani 65,788 kwa mwaka 2024 kutoka tani 

133,727 mwaka 2023, kupungua kwa uagiziaji wa mchele nchini kumetokana na uhaulishwaji 

mkubwa wa mchele unaolimwa Tanzania Bara. Sukari  uagiziaji umefikia tani 43,662 mwaka 

2024 ikilinganishwa na tani 36,910 za mwaka 2023; na unga wa Ngano umefikia tani 29,464 

mwaka 2024 kutoka tani 4,070 mwaka 2023 kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya bidhaa hizo 

2020 2021 2022 2023 2024
Thamani TZS Mil 11,700.10 11,960.70 16,010.20 19,233.20 10,738.70
Tani 11,382.60 12,611.10 13,972.50 11,737.30 7,089.50
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3.2  Uagiziaji wa Bidhaa Kutoka Nje ya Nchi
Thamani ya Uagiziaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi imefikia TZS 1.6 trilioni 
mwaka 2024 kutoka thamani ya TZS 1.5 trilioni mwaka 2023 sawa na ongezeko 
la asilimia 9.8. Kwa mwaka 2024, Zanzibar imefanya uagiziaji na nchi za Falme 
za Kiarabu (U.A.E) wenye thamani ya TZS 829.7 bilioni, ikifuatiwa na nchi ya 
China wenye thamani ya TZS 203.2 bilioni, India wenye thamani ya TZS 103.8 
bilioni, Pakistani wenye thamani ya TZS 74.6 bilioni, na nchi nyenginezo.
    
Bidhaa zilizoingia nchini ni pamoja na mashine, vifaa vya viwandani na zana 
za kilimo (Capital Goods) zenye thamani ya TZS 377.9 bilioni. Aidha, bidhaa 
za nishati ya mafuta pamoja na mali ghafi za viwandani (Intermediate Goods) 
zenye thamani ya TZS 871.2 bilioni, na bidhaa za matumizi ya kila siku kama 
vyakula na nguo (Consumer Goods) zenye thamani ya TZS 400.0 bilioni.

Uagiziaji wa bidhaa za chakula: Mchele umefikia tani 65,788 kwa mwaka 2024 
kutoka tani 133,727 mwaka 2023, kupungua kwa uagiziaji wa mchele nchini 
kumetokana na uhaulishwaji mkubwa wa mchele unaolimwa Tanzania Bara. 
Sukari  uagiziaji umefikia tani 43,662 mwaka 2024 ikilinganishwa na tani 36,910 
za mwaka 2023; na unga wa Ngano umefikia tani 29,464 mwaka 2024 kutoka tani 
4,070 mwaka 2023 kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya bidhaa hizo hapa 
nchini. Kwa upande wa uagiziaji wa bidhaa zisizo za chakula: Nishati na gesi 
zimeongezeka kwa mwaka 2024; mafuta ya petroli yamefikia lita 113,284,726 
kutoka lita 110,852,126 mwaka 2023, dizeli imefikia lita 75,197,228 mwaka 
2024 kutoka lita 71,759,929 mwaka 2023. Uagiziaji wa mafuta ya taa umefikia 
lita 1,958,918 mwaka 2024 kutoka lita 2,876,641 mwaka 2023 kutokana na 
kupungua kwa utumiaji wake hapa nchini, uhamasishaji na utumiaji mkubwa 
wa nishati za umeme na gesi salama za kupikia zinaendelea kupunguza uhitaji 
wa matumizi ya mafuta ya taa visiwani Zanzibar.  (Jadweli Nambari 12).
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3.3 Urari wa Biashara
Kwa mwaka 2024, nakisi ya biashara imeongezeka kufikia thamani ya TZS 1.5 
trilioni kutoka thamani ya TZS 1.3 trilioni mwaka 2023 sawa na ongezeko la 
asilimia 10.8, hali hii ni kutokana na kuongezeka kwa uagiziaji mkubwa wa 
bidhaa kutoka nje ya nchi. Aidha, usafirishaji wa mazao makuu ya biashara 
ambayo ni karafuu na mwani, pamoja na majongoo bahari, dagaa kavu na bidhaa 
za viungo (spices) zimesaidia kupunguza nakisi hiyo ambayo ingeweza kuwa 
kubwa zaidi endapo hakukuwa na usafirishaji wa mazao hayo. Ushajihishaji kwa 
wananchi wetu kukuza na kuimarisha uzalishaji wa ndani pamoja na kununua 
zaidi bidhaa zinazozalishwa nchini badala ya zile zinazozalishwa nje ya nchi 
zitasaidia katika kupunguza nakisi ya biashara nchini. (Mchoro Nambari 18).
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3.4 Uhaulishaji wa Bidhaa baina ya Zanzibar na Tanzania Bara
Kwa mwaka 2024, uhaulishaji wa bidhaa kutoka Zanzibar kwenda Tanzania 
Bara umeongezeka kufikia thamani ya TZS 280.8 bilioni kutoka thamani ya 
TZS 159.7 bilioni mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 75.8. Aidha, 
uhaulishaji wa bidhaa kutoka Tanzania Bara kuja Zanzibar pia umeongezeka 
kufikia thamani ya TZS 549.6 bilioni mwaka 2024 kutoka thamani ya TZS 431.5 
bilioni mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 27.3. Kuimarika kwa masoko, 
uzalishaji na upatikanaji wa bidhaa muhimu za chakula na zisizo za chakula 
kwa nchi hizi mbili, kumechangia ukuaji wa uhaulishaji baina ya Zanzibar na 
Bara. Miongoni mwa bidhaa zilizohaulishwa kwenda Tanzania Bara ni Mafuta 
ya kupikia, Vitenge, Mwani, Majongoo bahari, Viungo (spices); na kwa bidhaa 
zilizohaulishwa kuja Zanzibar ni Mchele, Chakula cha Mifugo, Chokaa, Vitunguu 
Maji na Thomu, Tangawizi, Mbatata, Keroti, Vinywaji vyenye Vileo, Unga wa 
Ngano, Mbao, Samani (furnitures), Mbolea, Magodoro, Mkaa, na vyenginevyo, 
(Mchoro Nambari 19). 
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Mchoro Nambari 19: Uhaulishaji wa bidhaa baina ya Zanzibar na Tanzania Bara (2020-

2024), TZS Mil.  

  

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2025 
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SURA YA NNE

5.0  SEKTA YA FEDHA
Sekta ya Fedha inajumuisha huduma za Mabenki, Bima, Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii, Soko la Mitaji na Dhamana, Mifumo ya malipo na huduma ndogo ndogo 
za fedha (Microfinance). Sekta hii ni sekta muhimu katika ukuaji wa uchumi 
wa nchi na kupunguza umaskini. Ofisi ya Rais - Fedha na Mipango kupitia 
Idara ya Sera za Kodi na Fedha ina jukumu la kusimamia maendeleo ya Sekta 
ya Fedha Zanzibar na kuhakikisha Sekta hii inakua imara, endelevu na yenye 
kusaidia katika kukuza uchumi wa nchi na kupunguza umasikini wa kipato kwa 
wananchi. Kwa kipindi cha Julai hadi Machi, 2024/2025 Utekelezaji wa Sekta 
ya Fedha ulikua kama ifuatavyo;

5.1 Sekta Ndogo ya Benki
Sekta ndogo ya benki ni moja kati ya sekta muhimu katika ukuaji wa uchumi 
wa nchi. Sekta hii imejumuisha Benki Kuu ya Tanzania ikiwa ndio msimamizi 
mkuu wa shughuli za fedha nchini; benki za biashara; mawakala wa huduma 
za kibenki na mitandao ya simu. Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2024/2025, 
Julai 2024 - Machi 2025, sekta hii iliendelea kuimarika na hivyo kuchangia 
katika ukuaji wa Pato la Taifa la Zanzibar kwa wastani wa asilimia 4.1.

5.1.1 Benki Kuu ya Tanzania (BoT)                                    
Benki Kuu ya Tanzania ina jukumu la kuandaa, kusimamia na kutathmini 
utekelezaji wa Sera ya Fedha inayolenga kudhibiti mfumko wa bei na kujenga 
mfumo imara wa sekta ya fedha inayozingatia ukuaji endelevu wa uchumi. 
Benki Kuu pia, husimamia mabenki na taasisi za fedha, kutoa ushauri kwa 
Serikali ya Jamhuri wa Muungano wa Tanzania (SMT) na Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar (SMZ) katika masuala ya uchumi na fedha, kusimamia na kudhibiti 
mifumo ya malipo nchini, kutengeneza na kusambaza noti na sarafu, kuhifadhi 
akiba ya fedha za kigeni na kutoa huduma za kibenki kwa Serikali na benki za 
biashara. Katika kipindi cha Julai 2024 - Machi 2025, Benki Kuu imeendelea 
kutekeleza majukumu yaliyoanishwa hapo juu kama ifuatavyo: -

	5.1.1.1 Kuandaa na Kutekeleza Sera ya Fedha
Utekelezaji wa Sera ya Fedha kwa mwaka 2024/25 umekuwa wa mafanikio 
makubwa kwani hadi kufikia robo ya tatu, Benki Kuu iliendelea kutekeleza 
Sera ya Fedha kwa kutumia mfumo wa riba ambapo kutokana na mafanikio 
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yaliyopatikana Benki Kuu iliamua kuendelea kutumia riba ya asilimia sita (6) 
mpaka Disemba, 2024. Mabadiliko ya utekelezaji wa Sera ya Fedha kwa kutumia 
mfumo wa riba badala ya ujazi wa fedha umechangia kupungua kwa mfumko 
wa bei hadi kufikia asilimia 5.1 katika kipindi cha April 2024 hadi Machi 2025 
kutoka asilimia 6.2 kipindi kama hicho mwaka 2023/24. 
Benki Kuu ilitekeleza Sera ya fedha kwa lengo la kudumisha kiwango cha riba 
cha mikopo kati ya mabenki kwa muda wa siku saba (7) ndani ya kiwango cha 
asilimia nne (4) hadi nane (8), kulingana na kiwango cha riba cha Benki Kuu 
kilichowekwa kuwa asilimia sita (6) kwa robo ya mwaka iliyoishia Machi 2025.
Utekelezaji wa Sera ya fedha ulifanikiwa kuimarisha matarajio ya mfumko wa 
bei chini ya lengo la muda wa kati la asilimia tano (5). Ujazi wa fedha katika 
uchumi uliendelea kuwa wa kutosha, huku kiwango cha riba cha siku saba (7) 
kati ya mabenki kikisalia ndani ya mpaka wa asilimia nne (4) hadi nane (8).

5.1.1.2 Kusambaza Noti na Sarafu
Benki Kuu imeendelea kutimiza jukumu lake la kusambaza fedha (noti na 
sarafu) ili kutosheleza mahitaji ya uchumi bila kusababisha mabadiliko ya kasi 
ya upandaji wa bei za bidhaa na huduma (yaani mfumko wa bei). Katika kipindi 
cha Julai 2024 hadi Machi 2025, Benki Kuu ilisambaza jumla ya TZS 1,395.00 
bilioni, kati ya hizo TZS 1,301.77 bilioni zilisambazwa kupitia Ofisi ya Unguja 
na TZS 93.23 bilioni kupitia Kituo cha Pemba, (Jadweli nambari 13). 

5.1.1.3 Nakisi ya Fedha za Kigeni
Fedha za Kigeni za Nchi 
Benki Kuu ni mtunzaji wa hazina ya fedha za kigeni kwa kuzingatia malengo 
ya usalama, ukwasi, faida na usimamizi wa madeni ya nje. Hadi kufikia Machi 
2025, akiba ya fedha za kigeni iliongezeka hadi kufikia dola milioni 5,693.2, 
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5.1.1.1 Kuandaa na Kutekeleza Sera ya Fedha 
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riba ambapo kutokana na mafanikio yaliyopatikana Benki Kuu iliamua kuendelea kutumia riba 
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kipindi kama hicho mwaka 2023/24.  

Benki Kuu ilitekeleza Sera ya fedha kwa lengo la kudumisha kiwango cha riba cha mikopo kati 

ya mabenki kwa muda wa siku saba (7) ndani ya kiwango cha asilimia nne (4) hadi nane (8), 

kulingana na kiwango cha riba cha Benki Kuu kilichowekwa kuwa asilimia sita (6) kwa robo 

ya mwaka iliyoishia Machi 2025. 

Utekelezaji wa Sera ya fedha ulifanikiwa kuimarisha matarajio ya mfumko wa bei chini ya 

lengo la muda wa kati la asilimia tano (5). Ujazi wa fedha katika uchumi uliendelea kuwa wa 

kutosha, huku kiwango cha riba cha siku saba (7) kati ya mabenki kikisalia ndani ya mpaka wa 

asilimia nne (4) hadi nane (8). 

 5.1.1.2 Kusambaza Noti na Sarafu 

Benki Kuu imeendelea kutimiza jukumu lake la kusambaza fedha (noti na sarafu) ili kutosheleza 

mahitaji ya uchumi bila kusababisha mabadiliko ya kasi ya upandaji wa bei za bidhaa na 

huduma (yaani mfumko wa bei). Katika kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 2025, Benki Kuu 

ilisambaza jumla ya TZS 1,395.00 bilioni, kati ya hizo TZS 1,301.77 bilioni zilisambazwa 

kupitia Ofisi ya Unguja na TZS 93.23 bilioni kupitia Kituo cha Pemba, (Jadweli nambari 13).  

 

Jadweli Nambari 13: Fedha (Shilingi) Zilizosambazwa Zanzibar:  Julai 2023 - Machi 2024, 

TZS 
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 

5.1.1.3 Nakisi ya Fedha za Kigeni 

Fedha za Kigeni za Nchi  

Benki Kuu ni mtunzaji wa hazina ya fedha za kigeni kwa kuzingatia malengo ya usalama, ukwasi, 

faida na usimamizi wa madeni ya nje. Hadi kufikia Machi 2025, akiba ya fedha za kigeni 

iliongezeka hadi kufikia dola milioni 5,693.2, ikilinganishwa na dola milioni 5,327.1 katika 

kipindi kama hicho mwaka 2024. Hifadhi itatosheleza kuagiza bidhaa kutoka nje ya nchi kwa 

kipindi kisichopungua miezi 4.6 ikilinganishwa na makadirio ya miezi 4.0 kwa nchi ya Tanzania 

na makadirio ya miezi 4.5 kwa nchi za Afrika Mashariki. 

 

5.1.1.4 Utoaji wa Huduma za Kibenki kwa Serikali na Mabenki 

Huduma za kibenki zinazotolewa ni kutunza fedha za Serikali na taasisi zake pamoja na kufanya 

malipo kwa Serikali. Kutoa mikopo ya muda mfupi kwa Serikali kwa kutumia huduma yake ya 

overdraft. Kutunza Amana za benki za biashara hapa nchini zikiwemo amana za kisheria 

(statutory minimum reserve requirement) zinazotakiwa kuwekwa Benki Kuu pamoja na kiasi cha 

Amana kinachohitajika kwa ajili ya malipo au matumizi ya kila siku (Clearing balances).  Benki 

Kuu inaendelea kuwa mhifadhi na mlipaji mkuu wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na Taasisi 

za Jamhuri ya Muungano zilizopo Zanzibar pamoja na kutoa huduma za kibenki kwa Benki za 

Biashara zilizopo Zanzibar.  

5.1.2 Huduma za Kibenki 

Huduma za kibenki Zanzibar zinaendelea kuimarika zikichagizwa zaidi na kukua kwa teknolojia, 

Kituo cha Unguja Kituo cha Pemba Jumla
Noti 1,289.2                     93.2                             1,382.4              
Sarafu 12.6                          0.0                               12.6                   

Jumla 1,301.8                     93.2                             1,395.0              
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ikilinganishwa na dola milioni 5,327.1 katika kipindi kama hicho mwaka 2024. 
Hifadhi itatosheleza kuagiza bidhaa kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua 
miezi 4.6 ikilinganishwa na makadirio ya miezi 4.0 kwa nchi ya Tanzania na 
makadirio ya miezi 4.5 kwa nchi za Afrika Mashariki.

5.1.1.4 Utoaji wa Huduma za Kibenki kwa Serikali na Mabenki
Huduma za kibenki zinazotolewa ni kutunza fedha za Serikali na taasisi zake 
pamoja na kufanya malipo kwa Serikali. Kutoa mikopo ya muda mfupi kwa 
Serikali kwa kutumia huduma yake ya overdraft. Kutunza Amana za benki za 
biashara hapa nchini zikiwemo amana za kisheria (statutory minimum reserve 
requirement) zinazotakiwa kuwekwa Benki Kuu pamoja na kiasi cha Amana 
kinachohitajika kwa ajili ya malipo au matumizi ya kila siku (Clearing balances).  
Benki Kuu inaendelea kuwa mhifadhi na mlipaji mkuu wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar na Taasisi za Jamhuri ya Muungano zilizopo Zanzibar pamoja na kutoa 
huduma za kibenki kwa Benki za Biashara zilizopo Zanzibar. 

5.1.2 Huduma za Kibenki
Huduma za kibenki Zanzibar zinaendelea kuimarika zikichagizwa zaidi na kukua 
kwa teknolojia, utumiaji wa njia mbadala wa kufikisha huduma kwa wateja 
ikiwa ni pamoja na Mawakala wa benki (agent banking). Hadi kufikia Machi 
2025, idadi ya benki zilizokuwa zikitoa huduma zilikuwa 14, huku idadi ya 
matawi ya benki yamefikia 43, ambapo Pemba ilikuwa na matawi 10 na Unguja 
ikiwa na matawi 33 . Idadi ya ATM zikiwa 118. Idadi ya Mawakala wa benki 
wakiwa 6,379 wakijumuisha mawakala 2,999 waliokuwa Pemba na mawakala 
3,380 waliopo Unguja. Maduka ya kubadili fedha za kigeni (Bureau de Change) 
yalikuwa nane (8), yenye matawi 28.  Benki zote za biashara zilitoa huduma ya 
kubadili fedha za kigeni. 

5.1.3 Amana
Hadi kufikia Disemba, 2024, Amana katika benki ziliongezeka hadi kufikia 
shilingi 3,021.2 bilioni kutoka shilingi 2,183.9 bilioni kwa kipindi kama hicho 
mwaka uliopita . PBZ ilikuwa na asilimia 53.3 ya Amana zote; ikifuatiwa na 
benki za NMB, CRDB, NBC, na ABSA (BARCLAYS) ambazo kwa pamoja 
zilizochangia asilimia 33.2 ya amana zote.
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 5.1.4   Mikopo
Mikopo ni sehemu kubwa ya rasilimali za benki ambazo zinatokana na Amana 
za wateja. Kwa kipindi cha Julai 2024 - Machi 2025 thamani ya mikopo 
iliyotolewa imepungua kwa asilimia moja (1) na kufikia shilingi 2,171.3 bilioni. 
Mikopo binafsi (ambayo zaidi inalenga wafanyakazi wa muda mrefu au wenye 
mikataba) ilichukua asilimia 41.8 ya mikopo yote iliyotolewa katika kipindi cha 
Disemba 2024, ikifuatiwa na sekta za kilimo, biashara, utalii na Sekta nyingine 
ambazo kwa pamoja zilipata asilimia 40.5 ya Mikopo iliyotolewa. Aidha, mikopo 
inayotolewa katika Sekta ya utalii iliongezeka kwa asilimia 51.2 hadi kufikia 
TZS 119.03 bilioni iliyotolewa Disemba 2024.
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moja (1) na kufikia shilingi 2,171.3 bilioni. Mikopo binafsi (ambayo zaidi inalenga 

 Amana Zinazohitajika 
Muda wowote 

(Demand Deposits) 

 Amana za Muda 
Maalum (Time 

Deposit) 

 Amana za Akiba 
(Savings) 

 Amana Nyinginezo 
(Others) 

 Jumla ya Amana 
zote 

Dec-21 652.3                          174.5                   334.2                   47.4                     1,208.4                

Mar-22 836.5                          248.1                   428.7                   51.4                     1,564.8                

Jun-22 756.2                          268.9                   354.4                   53.3                     1,432.6                

Sept-22 267.6                          337.9                   338.0                   85.5                     1,029.0                

Dec-22 306.2                          270.4                   375.6                   643.8                   1,596.0                

Mar-23 973.4                          327.5                   396.0                   41.5                     1,738.4                

Jun-23 491.2                          265.3                   380.7                   842.8                   1,980.1                

Sept-23 1,233.4                       484.6                   390.5                   75.5                     2,184.0                

Dec-23 765.6                          597.1                   534.7                   1,099.7                2,997.1                

Mar-24 1,256.2                       780.8                   652.0                   170.8                   2,859.7                

Jun-24 1,359.3                       794.2                   457.2                   182.8                   2,793.5                

Sept-24 2,101.9                       602.5                   544.3                   1.3                       3,250.0                

Dec-24 1,509.5                       786.4                   544.1                   181.2                   3,021.2                
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wafanyakazi wa muda mrefu au wenye mikataba) ilichukua asilimia 41.8 ya 
mikopo yote iliyotolewa katika kipindi cha Disemba 2024, ikifuatiwa na sekta za 
kilimo, biashara, utalii na Sekta nyingine ambazo kwa pamoja zilipata asilimia 40.5 
ya Mikopo iliyotolewa. Aidha, mikopo inayotolewa katika Sekta ya utalii 
iliongezeka kwa asilimia 51.2 hadi kufikia TZS 119.03 bilioni iliyotolewa Disemba 
2024. 

Jadweli Nambari 15: Sekta zilizonufaika na mikopo,                    TZS (Milioni) 

 

Chanzo: Benki za Biashara 

5.1.5 Mwenendo wa Riba za Benki 

Viwango vya riba za mikopo inayotolewa na benki havikuwa na mabadiliko katika mwaka 

2024/25. Wastani wa riba za jumla za mikopo ulikuwa asilimia 15.5 sawa na asilimia 15.5 katika 

kipindi kama hicho mwaka 2023/24. Aidha, wastani wa riba za Amana uliongezeka na kufikia 

asilimia 2.90 kutoka asilimia 2.29 kipindi kama hicho mwaka 2023/24. Kuongezeka kwa riba za 

mikopo ni kutoka na maboresho ya sekta ya fedha, ambapo Benki Kuu imeendelea kushirikiana 

na wadau mbalimbali kwa lengo la kufanya maboresho yatakayopelekea kuendelea kupungua 

kwa riba za mikopo na kuongeza tija katika uzalishaji mali nchini. 

Jedweli Nambari 16: Mwenendo wa Riba za Benki kwa mwezi, July 2024 – Machi 2025 

2023/2024 2024/2025
Dec-23 Dec-24

Mikopo Binafsi 844.5 907.1 41.8

Nyinginezo 546.5 428.4 19.7

Kilimo 341.2 368.4 17.0

Biashara 196.9 197.1 9.1

Utalii 162.1 119.0 5.5

Mawasiliano 19.8 56.1 2.6

Viwandani 35.3 48.1 2.2

Ujenzi 35.7 45.4 2.1

Taasisi za Fedha 6.4 1.7 0.1

Jumla 2188.4 2171.3

% Mgawanyo 
2024/2025

Sekta
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5.1.5 Mwenendo wa Riba za Benki
Viwango vya riba za mikopo inayotolewa na benki havikuwa na mabadiliko 
katika mwaka 2024/25. Wastani wa riba za jumla za mikopo ulikuwa asilimia 15.5 
sawa na asilimia 15.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2023/24. Aidha, wastani 
wa riba za Amana uliongezeka na kufikia asilimia 2.90 kutoka asilimia 2.29 
kipindi kama hicho mwaka 2023/24. Kuongezeka kwa riba za mikopo ni kutoka 
na maboresho ya sekta ya fedha, ambapo Benki Kuu imeendelea kushirikiana na 
wadau mbalimbali kwa lengo la kufanya maboresho yatakayopelekea kuendelea 
kupungua kwa riba za mikopo na kuongeza tija katika uzalishaji mali nchini.
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Asilimia 

 

Chanzo: Benki za Biashara 

 
  

Jul-24 Aug-24 Sept-24 Oct-24 Nov-24 Dec-24 Jan-25 Feb-25 Mar-25

Riba ya Amana( Savings deposit rate) 2.9 3.0 2.8 2.8 2.7 2.8 3.0 3.0 2.9

Riba ya Jumla ya amana ya Muda Maalum( 
Overall time deposit) 8.1 8.0 8.2 8.3 8.2 8.3 8.3 8.1 8.0

Riba ya amana ya mwaka (I Year deposit 
rate) 9.0 8.8 9.1 10.4 9.6 9.6 10.1 9.5 8.1

Riba ya amana ya maelewano( Negotiated 
deposit  rate) 10.0 10.1 9.9 10.3 10.1 10.4 11.8 11.4 10.3

Riba ya Jumla ya Mikopo(Overall lending 
rate) 15.3 15.3 15.5 15.7 15.7 15.7 15.7 15.1 15.5

Riba ya mikopo ya muda mfupi hadi mwaka 
1 (Short term lending rate up to 1 year) 15.7 15.5 15.7 16.1 15.6 15.7 15.7 15.8 15.8

Riba ya mikopo ya maelewano (Negotiated 
lendig rate) 12.8 12.8 12.9 12.9 12.8 12.8 12.8 13.4 12.9

Riba ya dhamana za serikali za siku 364 
(364 T Bills yield) 8.8 10.6 11.0 11.7 12.8 13.0 12.6 12.0 10.1

Riba za dhamana za serikali kwa 
ujumla(Overall treasure bills) 8.8 10.6 10.9 11.6 12.7 13.0 12.5 11.9 10.1

Riba ya siku moja baina ya mabenki 
(Overnight interbank rates) 6.8 7.6 7.9 7.7 7.7 7.1 7.7 7.9 7.9
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(Overnight interbank rates) 6.8 7.6 7.9 7.7 7.7 7.1 7.7 7.9 7.9
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Asilimia 

 

Chanzo: Benki za Biashara 

5.1.6 Wakala wa Huduma za Kibenki 

Hadi kufikia mwezi Machi 2025, idadi ya mawakala wa benki (agent banking) ilikuwa 6,379 

sawa na asilimia 4.4 ya mawakala wote Tanzania. Pemba mawakala 2,999 na Unguja mawakala 

3,380. Thamani ya miamala iliongezeka zaidi kwenye kuweka na kutoa. Kwa upande wa kuweka 

thamani ya miamala iliongezeka hadi kufikia TZS 921.04 bilioni ukilinganisha na TZS 761.24 

bilioni mwaka 2023/24. Na kwa utoaji, thamani ya miamala iliongezeka hadi kufikia TZS 370.8 

bilioni kutoka TZS 277.32 billion mwaka 2023/24. (Jadweli nambari 17). 
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5.1.6 Wakala wa Huduma za Kibenki
Hadi kufikia mwezi Machi 2025, idadi ya mawakala wa benki (agent banking) 
ilikuwa 6,379 sawa na asilimia 4.4 ya mawakala wote Tanzania. Pemba mawakala 
2,999 na Unguja mawakala 3,380. Thamani ya miamala iliongezeka zaidi kwenye 
kuweka na kutoa. Kwa upande wa kuweka thamani ya miamala iliongezeka hadi 
kufikia TZS 921.04 bilioni ukilinganisha na TZS 761.24 bilioni mwaka 2023/24. 
Na kwa utoaji, thamani ya miamala iliongezeka hadi kufikia TZS 370.8 bilioni 
kutoka TZS 277.32 billion mwaka 2023/24. (Jadweli nambari 17).

 

5.1.7 Mwenendo wa Viwango vya Ubadilishaji wa Fedha za Kigeni (Exchange 
         Rate Movement)

Kwa kipindi cha Machi 25, shilingi ya Tanzania iliendelea kuwa tulivu dhidi ya 
dola ya Marekani, ikibadilishwa kwa wastani wa shilingi 2,624.70 kwa dola ya 
Marekani, ikilinganishwa na shilingi 2,544.54 kwa dola ya Marekani kwa mwezi 
uliopita na Shilingi 2,560.29 katika kipindi kama hicho mwaka 24, sawa na 
kupungua kwa thamani ya asilimia 2.5 kwa shilingi ya Tanzania ikilinginishwa 
na dola ya Marekani. Aidha, Shilingi inaendelea kuimarika kutokana na 
uwepo wa akiba ya kutosha ya fedha za kigeni, mfumko mdogo wa bei nchini 
ukilinganishwa na nchi washirika wa kibiashara, na nakisi ndogo ya urari wa 
bidhaa, huduma na uhamisho wa mali nchi za nje. Hali hii pia ilichangiwa na 
hatua zilizochukuliwa katika kuongeza utulivu katika soko la fedha za kigeni 
nchini.
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Jadweli Nambari 17: Wakala wa Benki, Zanzibar 
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5.2 Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ) 

5.2.1 Utekelezaji wa Bajeti Julai 2024 hadi Machi 2025. 

Katika kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 2025, mapato halisi ya PBZ yameendelea kuongezeka 

kufikia TZS 161,534 milioni ikiwa ni sawa na asilimia 93 ya mapato yaliokadiriwa yaTZS 173,439 

milioni. Ongezeko hilo limesababishwa na kuongezeka kwa mapato yatokanayo na riba za 

Idadi ya Mawakala Idadi ya Miamala Thamani ya Miamala Idadi ya Mawakala Idadi ya Miamala Thamani ya Miamala  

Zanzibar 4,503                               908,669               761,241,708,302.4        6,379                          1,216,022                                     921,039,682,231.8 

Jumla 4,503                               908,669                  761,241,708,302.4        6,379                          1,216,022                             921,039,682,231.8       

Idadi ya Mawakala Idadi ya Miamala Thamani ya Miamala  Idadi ya Mawakala Idadi ya Miamala Thamani ya Miamala 

Zanzibar 4,503                               702,445               277,319,020,037.6        6,379                          885,110                                370,783,743,011.7

Jumla 4,503                               702,445                  277,319,020,037.6        6,379                          885,110                                370,783,743,011.7       

KUWEKA

KUTOA 

Disemba, 2024Disemba, 2023

Disemba, 2023 Disemba, 2024
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5.2 Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ)
5.2.1 Utekelezaji wa Bajeti Julai 2024 hadi Machi 2025.
Katika kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 2025, mapato halisi ya PBZ yameendelea 
kuongezeka kufikia TZS 161,534 milioni ikiwa ni sawa na asilimia 93 ya 
mapato yaliokadiriwa yaTZS 173,439 milioni. Ongezeko hilo limesababishwa 
na kuongezeka kwa mapato yatokanayo na riba za mikopo, faida kwa mikopo ya 
huduma za benki ya kiislam na mapato yanayotokana na huduma za kielektroniki 
(Huduma za ATM, wakala, mobile banking, PBZ app, internet banking). Mapato 
hayo ni ongezeko la asilimia 23 ukilinganisha na mapato ya TZS 131,615 milioni 
katika kipindi kama hicho cha Julai 2023 hadi Machi 2024.

Matumizi ya benki kwa kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 2025 yalifikia TZS. 
88,725 milioni ambayo ni asilimia 12 pungufu ya makadirio ya bajeti ya TZS 
100,671 milioni. Upungufu huo umetokana na kutomalizika kwa baadhi ya 
miradi kama vile ujenzi wa tawi la Arusha na kituo cha kutolea huduma cha 
Konde- Pemba ambayo matumizi yake yalipangwa yaanze katika kipindi hicho.  
Miradi itamalizika ndani ya mwaka 2025. Matumizi hayo ni ongezeko la asilimia 
64 ya TZS 53,947 milioni ya matumizi katika kipindi kama hicho cha Julai 2023 
hadi Machi 2024.
Katika kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 2025, faida halisi ya benki ilifikia 
TZS 72,809 milioni ikiwa ni sawa na asilimia 100 na kufikia lengo la kiwango 
kilichokadiriwa cha TZS 72,768 milioni.
Hadi kufikia Machi 2025 benki ilikuwa na jumla ya rasilimali za TZS 2,602,807 
Milioni ikiwa ni sawa na asilimia 83 ya kiwango kilichokadiriwa cha TZS 
3,148,954 milion. Hivyo kuifanya PBZ kuendelea kuwa miongoni mwa 
benki kubwa hapa Tanzania. Amana za wateja hadi Machi 2025 zilifikia TZS 
2,083,277 milioni ikiwa ni sawa na asilimia 80 ya kiwango kilichokadiriwa 
cha TZS 2,612,888 milioni. Hadi kufikia Machi 2025, mikopo kutoka katika 
sekta mbalimbali imefikia  TZS 1,222 bilioni ambayo ni sawa na asilimia 78  
ya makadirio ya TZS 1,566 bilioni. Mtaji wa benki hadi mwezi wa Machi 2025 
umefikia TZS 236 bilioni ikiwa ni asilimia 84 ya kiwango kilichokadiriwa cha 
TZS 281 bilioni. Mtaji wa benki umekua kwa asilimia 30 kutoka TZS 181,394 
milioni kwa Machi 2024. PBZ imeendelea kuwa miongoni mwa walipa kodi 
wakubwa kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Katika kipindi cha miezi tisa 
cha Julai 2024  hadi Machi 2025, benki imefanikiwa kulipa jumla ya kodi ya TZS 
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34 bilioni kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja na Mamlaka ya 
Mapato Zanzibar (ZRA). Ulipaji huo ni  ongezeko la  asilimia 14 ukilinganisha 
na kiwango cha TZS 30 bilioni  kilicholipwa katika kipindi  cha Julai 2023 hadi 
Machi 2024.

Katika kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 2025, PBZ ilifanikiwa kulipa Gawio 
kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar la TZS 7 Bilioni ikiwa ni gawio 
linalotokana na faida iliyopatikana mwaka 2023.
Benki ya Watu wa Zanzibar inaendelea kusogeza mitandao yake ya utoaji huduma 
huko Tanzania Bara na katika kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 2025, PBZ 
imefanikiwa kufungua matawi matatu (3) katika mikoa ya Morogoro, Mbeya 
na Mwanza na hivyo kuifanya PBZ kuwa  na jumla ya matawi 20 hadi Machi 
2025. Vilevile benki imefanikiwa kufungua kituo kimoja cha kutolea huduma 
cha Kinyasini. 
Aidha, katika kipindi cha miezi tisa (9), mawakala 390 waliongezeka na hivyo 
kufanya mawakala wa PBZ hadi Machi 2025 kufikia 1,627. PBZ imeweza 
kuweka mashine za kutolea fedha (ATM) mpya nne (4) na kufanya idadi ya 
ATM zote za PBZ hadi Machi 2025 kufikia 49.
PBZ ndani ya kipindi hicho cha miezi tisa (9) imefanikiwa kuboresha mfumo 
wa benki kiganjani wa PBZ APP ambayo imeweza kumrahisishia mteja kupata 
huduma zaidi kama vile: kulipa malipo ya serikali, kununua vifurushi vya 
ving’amuzi vya televisheni, kulipia umeme (Luku na Tukuza), kulipia bili ya 
maji ya ZAWA na DAWASA, kulipia usafiri wa SGR, kuwekeza katika hati 
fungani ya SUKUK na nyenginezo.
Benki ya Watu wa Zanzibar imepewa kazi ya uwakala na Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar (SMZ) kupitia Ofisi ya Rais   Fedha na Mipango kutoa Hati 
Fungani inayofuata misingi ya Sheria za kiislam inayoitwa “SUKUK” . Fedha 
zilizopatikana kupitia Hati Fungani hizo zitaiwezesha Serikali kuwekeza katika 
miradi ya Maendeleo ya Zanzibar.
5.2.3 Malengo ya PBZ kwa Mwaka 2025.
Katika kutekeleza bajeti yake ya mwaka 2025, PBZ inakadiria kufikia viwango 
vifuatavyo:

a.	 Mapato ya benki yanakadiriwa kuongezeka kwa asilimia 38 kutoka 
TZS 201,368 milioni na kufikia TZS 277,196 milioni. Ongezeko hilo 
litatokana na ongezeko la riba kwa kuongeza utoaji wa mikopo, pia 
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kupitia mapato yasiyo ya riba ya faida ya uwezeshaji wa huduma za 
benki ya kiislam, na mapato yatokanayo na huduma za kielektroniki;

b.	 Matumizi yanakadiriwa kuongezeka kwa asilimia 43 kutoka TZS  
109,282 milioni na kufikia TZS 156,738 milioni, Ongezeko hilo 
litatokana na gharama mbalimbali za  matawi mapya na vituo vipya vya 
kutolea huduma, pamoja na matumizi ya kuboresha mifumo mbalimbali 
ya kibenki;

c.	 Faida ya benki inakadiriwa kuongezeka kwa asilimia 31 kutoka TZS 
92,086 milioni na kufikia faida ya TZS 120,458 milioni;

d.	 Raslimali za benki zinakadiriwa kuongezeka kwa asilimia 26 kutoka 
TZS 2,505,361 milioni na kufikia TZS 3,150,543 milioni;

e.	 Amana za wateja zinakadiriwa kuongezeka kwa asilimia 34 kutoka 
TZS 1,952,671 milioni na kufikia TZS 2,612,888 milioni. Ongezeko 
hilo litatokana na wateja wapya katika matawi mapya yanayofunguliwa 
huko Tanzania Bara;

f.	 Jumla ya mikopo ya kawaida na inayofuata sharia ya kiislam imekadiriwa 
kukuwa kwa asilimia 29 kutoka TZS 1,212,895 milioni na kufikia TZS 
1,566,157;

g.	 Mtaji wa benki unakadiriwa kukuwa na utafikia TZS 307,419 milioni   
ikiwani sawa na ongezeko la asilimia 24.

5.2.2 Miradi ya PBZ kwa Mwaka 2025.
a.	 PBZ inaendelea na ujenzi wa matawi katika mikoa ya Arusha, Tanga na 

Ubungo katika mkoa wa Dar es salaam.
b.	PBZ inaendelea kufanya ujenzi wa vituo vya kutolea huduma  (service 

centres) katika maeneo ya  Pemba (ZSTC Madungu na Konde), na inatarajia 
kufanya ujenzi wa vituo vya kutolea huduma kwa Unguja (Kiwengwa na 
Kwa Nyanya Market,  na  Tunduma).

c.	 PBZ kwa mwaka 2025 imepanga kuweka mashine za kutolea fedha 
ATM katika maeneo ya KVZ-Mtoni, Jumbi, Dunga, Kizimkazi/Jambiani, 
Wingwi Mapofu na Mkokotoni.

d.	PBZ inatarajia kuboresha miundombinu ya tehama kwa kununua switchi 
yake (Financial Switch) ambayo itarahisisha na kuiongezea mapato benki 
kwenye huduma za mashine za kutolea fedha (ATM).

e.	 Kutokana na maelekezo ya mamlaka ya mkoa wa Dar es salaam kufanya 
biashara katika eneo la Kariakoo kwa masaa 24, PBZ imeshaanza zoezi 
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hilo kwa tawi lake la Kariakoo na inategemea kuimarisha miundo mbinu 
hitajika ili iwe endelevu.

 
 5.2.3  Changamoto na Utatuzi

5.3   Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA)
Kwa mujibu wa Sheria ya Bima Sura 394, shughuli za Mamlaka hufanyika 
Tanzania Bara na Visiwani. TIRA inaongozwa na Kamishna wa Bima ambaye 
ndie Mtendaji Mkuu wa Mamlaka chini ya uongozi wa Bodi ya Bima ya Taifa 
(National Insurance Board). Kamishna wa Bima anasaidiwa na Naibu Kamishna 
wa Bima ambaye anaongoza shughuli za Mamlaka kwa upande wa Zanzibar.
Majukumu mahsusi ya Mamlaka ni: kusajili na kutoa leseni kwa watoa huduma 
za bima; kusimamia mwenendo, ustahimilivu, uendelevu na ukwasi kwa watoa 
huduma za Bima; Kulinda maslahi ya wateja, walaji na wanufaika wa huduma na 
bidhaa za bima; Kuendeleza soko la bima; Kutoa elimu kwa umma na kuishauri 
Serikali kuhusu masuala ya Bima.

5.3.1 Usajili wa Watoa Huduma za Bima
Mamlaka inaendelea kusajili watoa huduma za bima mbalimbali nchini ikiwemo 
kampuni za bima mtawanyo wa ndani na nje, Wataalamu wa Ushauri wa Bima 
Mtawanyo (Re Insurance Brokers) wa ndani na nje, wauza Bima Kidijitali 
(Insurance Digital Platform), Watathmini Bima (Insurance Actuaries firms), 
Wachunguzi Binafsi na Maafisa wauza Bima. Watoa huduma za bima (hawa 
hawana matawi/ofisi hapa Zanzibar). Aidha, watoa huduma za bima  117 ambao 
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5.2.3  Changamoto na Utatuzi 

Jadweli Nambari 18. Changamoto na Utatuzi   
Nam CHANGAMOTO UTATUZI 
1. Kuwa na mtaji mdogo unaozuia benki 

kuingia katika ushindani wa kutoa 
mikopo mikubwa zaidi na kujiendeleza 
kibiashara (kufungua matawi) kwa 
haraka. 

Serikali tayari ishatoa kibali kwa PBZ 
kutafuta mwekezaji wa kimkakati (strategic 
investor), na mchakato umeshaanza.  
Mwekezaji atakaepatikana anatarajiwa 
kuongeza mtaji pamoja na ujuzi utakaosaidia 
benki kujiendesha kisasa na kuboresha 
huduma zake. 

2. Kutokuwepo kwa (Kanuni) regulations 
zinazosimamia uendeshaji wa benki 
zinazofata misingi ya kiislamu. Hali hii 
inapelekea Benki ya Kiislam kukosa 
miongozo ya kiuendeshaji wake. 

Benki Kuu ya Tanzania ipo katika hatua za 
kutoa  Kanuni kwa benki zinazofuata misingi 
ya kiislamu. 

  

5.3   Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) 

Kwa mujibu wa Sheria ya Bima Sura 394, shughuli za Mamlaka hufanyika Tanzania Bara na 

Visiwani. TIRA inaongozwa na Kamishna wa Bima ambaye ndie Mtendaji Mkuu wa Mamlaka 

chini ya uongozi wa Bodi ya Bima ya Taifa (National Insurance Board). Kamishna wa Bima 

anasaidiwa na Naibu Kamishna wa Bima ambaye anaongoza shughuli za Mamlaka kwa upande 

wa Zanzibar. 

Majukumu mahsusi ya Mamlaka ni: kusajili na kutoa leseni kwa watoa huduma za bima; 

kusimamia mwenendo, ustahimilivu, uendelevu na ukwasi kwa watoa huduma za Bima; Kulinda 

maslahi ya wateja, walaji na wanufaika wa huduma na bidhaa za bima; Kuendeleza soko la bima; 

Kutoa elimu kwa umma na kuishauri Serikali kuhusu masuala ya Bima. 

5.3.1 Usajili wa Watoa Huduma za Bima 

Mamlaka inaendelea kusajili watoa huduma za bima mbalimbali nchini ikiwemo kampuni za 

bima mtawanyo wa ndani na nje, Wataalamu wa Ushauri wa Bima Mtawanyo (Re Insurance 
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ndio wanaofanya shughuli zao hapa Zanzibar, sawa na asilimia 7 ya idadi ya 
watoa huduma hao waliosajiliwa nchini. 
Kati ya Kampuni za bima 38 zilizosajiliwa, Kampuni 18 ndio zina matawi/
ofisi zao hapa Zanzibar sawa na asilimia 47 ya Kampuni zote za bima nchini. 
Aidha Kampuni ya kwanza yenye kutoa huduma za bima kwa misingi ya Sharia 
imesajiliwa Zanzibar (Takaful) ambayo makao makuu yapo Zanzibar. (Jadweli 
nambari 19.)

 
Vilevile kuna ongezeko la kampuni za bima 18 zinazotoa huduma za bima hadi 
kufikia Machi 2025 sawa na ongezeko la asilimia 47. Hii ikiashiria kua zipo 
fursa kubwa za kutoa huduma za bima visiwani Zanzibar.
 
5.3.2 Mfumo wa Kusimamia na Kudhibiti Soko
Katika kuhakikisha soko la bima linakua imara, thabiti na kutoa huduma kwa 
mujibu wa Sheria, Mamlaka ina mfumo unaojulikana kama TIRA RBS unatumika 
kusajili watendaji wote wa bima zikiwemo kampuni na madalali wa bima, 
kuwasilisha hesabu, kuchambua na kutoa taarifa mbalimbali zinazohusu utendaji 
wa soko la bima nchini. Pia ipo mifumo mengine ya TEHAMA inayotumika na 
Mamlaka kama; TIRA-ORS, TIRA-MIS, mifumo ambayo inasomana na baadhi 
ya mifumo mengine ya Serikali kama; NIDA, TRA, BRLA, ZRA, BPRA, 
Polisi n.k. Mifumo hii pia imeunganishwa na mifumo ya kampuni zote za bima 
nchini. Lengo na madhumuni ya mifumo hii ni; kupokea na kuchakata taarifa 
za mwenendo na bishara ya bima ikiwemo; usajili wa watoa huduma za bima, 
uwasilishaji wa taarifa za biashara ya bima, upokeaji wa malalamiko kuhusu 
bima, uhakiki na uhalali wa bidhaa za bima na uchakataji wa taarifa za bima. 
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Brokers) wa ndani na nje, wauza Bima Kidijitali (Insurance Digital Platform), Watathmini Bima 

(Insurance Actuaries firms), Wachunguzi Binafsi na Maafisa wauza Bima. Watoa huduma za 

bima (hawa hawana matawi/ofisi hapa Zanzibar). Aidha, watoa huduma za bima  117 ambao 

ndio wanaofanya shughuli zao hapa Zanzibar, sawa na asilimia 7 ya idadi ya watoa huduma hao 

waliosajiliwa nchini.  

Kati ya Kampuni za bima 38 zilizosajiliwa, Kampuni 18 ndio zina matawi/ofisi zao hapa 

Zanzibar sawa na asilimia 47 ya Kampuni zote za bima nchini. Aidha Kampuni ya kwanza yenye 

kutoa huduma za bima kwa misingi ya Sharia imesajiliwa Zanzibar (Takaful) ambayo makao 

makuu yapo Zanzibar. (Jadweli nambari 19.) 

 Jedwali Nambari 19: Ulingano wa watoa huduma za bima Tanzania. 

Na. Watoa huduma za Bima 
Idadi % ya 

Jumla Tanzania Zanzibar 
1 Kampuni za Bima 38 18 47% 
2 Washauri wa bima/Madalali 144 2 1% 
3 Mawakala wa bima  1,402 86 6% 
4 Benkiwakala 36 6 17% 
5 Wakadiria hasara 56 0 0% 
6 Kampuni ya TAKAFUL 2 1 50% 

7 Watoa huduma za Afya (Health services 
providers) 17 4 24% 

Jumla 1,695 117 7% 

  

Vilevile kuna ongezeko la kampuni za bima 18 zinazotoa huduma za bima hadi kufikia Machi 

2025 sawa na ongezeko la asilimia 47. Hii ikiashiria kua zipo fursa kubwa za kutoa huduma za 

bima visiwani Zanzibar. 

  

5.3.2 Mfumo wa Kusimamia na Kudhibiti Soko 

Katika kuhakikisha soko la bima linakua imara, thabiti na kutoa huduma kwa mujibu wa Sheria, 

Mamlaka ina mfumo unaojulikana kama TIRA RBS unatumika kusajili watendaji wote wa bima 
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5.3.3 Msuluhishi wa migogoro ya bima (Ombudsman)
Ofisi ya Msuluhishi wa Migogoro ya Bima ni Taasisi inayojitegemea 
iliyoanzishwa chini ya sheria ya Bima ya Mwaka 2009 Sura ya 394.  Lengo la 
kuanzisha ofisi hii ni kutatua migogoro baina ya wateja wa Bima na kampuni za 
Bima kupitia njia za usuluhishi nje ya utaratibu wa kawaida wa kimahakama.  
Shughuli za usuluhishi, kwa upande wa Zanzibar hufanywa na Mamlaka ya 
Usimamizi wa bima ofisi ya Zanzibar. Maafisa kutoka ofisi ya Msuluhishi wa 
Migogoro ya Bima watafika Zanzibar iwapo kuna haja ya kufanya hivyo ili 
kushirikiana na watendaji wa Mamlaka waliopo Zanzibar. Malalamiko yote 
yatakayofikia kuwa migogoro hupelekwa kwenye Kamati ya Utekelezaji wa 
Sheriana itakaposhindikana hupelekwa katika ofisi ya Msuluhishi wa Migogoro 
ya bima. 
 
5.3.4 Hali ya soko la huduma za Bima Zanzibar.
Hali ya soko la Bima kwa upande wa Zanzibar kwa kipindi cha Julai 2024 
hadi Machi 2025 imeimarika. Biashara ya bima imekua na kufikia asilimia 
271 kutokana na ongezeko la watoa huduma ya bima kufikia kampuni 18 hapa 
Zanzibar, kufikia kuandikisha bima zenye thamani ya TZS 75.9 bilioni kwa 
Mikataba ya bima 1,447,986 ambapo Jumla ya TZS 5.4 bilioni zililipwa kama 
fidia kwa wahanga 4,082.

5.3.5 Mafanikio
1.	 Tasnia ya Bima kushiriki katika uchumi wa Gesi na Mafuta kwa 

kuanzishwa kwa Muungano wa Kampuni za Bima za Utoaji wa Bima za 
Mafuta na Gesi (Oil and Gas Consortium).

2.	 Kuanzishwa kwa muungano wa kampuni za utoaji wa bima za kilimo 
(Agriculture Insurance consortium); 

3.	 Taasisi kuendelea kufanya marekebisho katika Sheria ya Bima Sura Na. 
394 na Kanuni zake, pamoja na kuandaa Kanuni Mpya za Bima kwa lengo 
la kuboresha mfumo wa usimamizi na uendelezaji wa bima nchini; 

4.	 Kulinda haki ya mteja wa bima kwa kuwepo na mkakati kabambe wa 
kushughulikia kero na malalamiko kwa wananchi, kwa kuandaa semina 
kwa ofisi za kanda na Zanzibar katika ulipaji wa madai;

5.	 Kuanzishwa kwa aina mpya za bidhaa za bima ambapo jumla ya bidhaa 
17 zimeanzishwa kwenye soko la bima kukidhi mahitaji ya wananchi 
hususan wa kipato cha chini. Bidhaa hizi ni pamoja na huduma za bima 
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kwa ajili ya wafanyabiashara wadogo na wa kati na bidhaa za kilimo na 
uvuvi;

6.	 Uunganishwaji wa mifumo ya TEHAMA ya usimamizi wa bima kati ya 
TIRA na Mamlaka nyengine za Serikali Mfumo wa TEHAMA wa bima 
ulioundwa na TIRA - TIRAMIS umeunganishwa na mifumo ya Mamlaka 
ya Kodi Tanzania (TRA), Jeshi la Polisi Tanzania (TPF), na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini (LATRA). Aidha, Mamlaka inatarajia 
kuunganisha mifumo yake ya TEHAMA na Mamlaka ya Usafiri na 
Usalama Barabarani (ZARTSA) ili kuhakikisha kuwa vyombo vya moto 
vinakatiwa bima kama Sheria inavyoelekeza na kuweza kukinga dhidi ya 
majanga ya barabarani;

7.	 Kuongezeka kwa wigo wa Bima za lazima ili kujumuisha masoko ya 
umma, majengo ya biashara, vyombo vya kusafiria majini na uagizaji wa 
bidhaa kutoka nje ya nchi;

8.	 Kufunguliwa kwa ofisi mbili za Kanda ambazo ni Kanda ya Unguja Kusini 
itahudumia Mikoa mitatu Unguja kati, Mjini Magharibi na Kaskazini, 
kwa upande wa Pemba itahudumia Mkoa wa Kaskazini na Kusini. Soko 
kuendelea kukua na kulipa madai kwa wananchi.

 9.	 Matumizi ya bima kwa Serikali ya SMZ. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imekua mstari wa mbele katika kutumia huduma za bima kulinda mali na 
rasilimali zake muhimu. Serikali imeendelea kutumia bima kwa ajili ya 
kulinda majengo ya Umma, Magari ya Serikali, na Miradi ya maendeleo, 
hii inapelekea kupunguza athari za majanga na gharama za matengenezo. 
Mpango wa Bima za lazima umeimarisha uwajibikaji katika ulinzi wa 
mali za Serikali, hivyo, kuongeza ufanisi wa usimamizi kwa rasilimali za 
Umma. Aidha, Ofisi ya Zanzibar ilifanya tathmini kuhusu matumizi ya 
bima katika taasisi za Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na kubaini kuwa 
kuna matumizi makubwa kwenye bima za vyombo vya Moto na Bima 
ya Afya kutokana na kuwa bima hizo ni za lazima. Hii inaonesha kuwa 
Serikali inaendelea kutumia huduma za bima kwa ufanisi ili kulinda mali 
zake na kuimarisha ustawi wa rasilimali za Taifa;

10.	Kuendelea kutoa Elimu endelevu ya Bima kwa Umma katika jitihada 
za kuimarisha utoaji wa elimu ya Bima kwa Umma, mbinu mbalimbali 
zimeendelea kutumika ikiwemo kutoa elimu kupitia warsha na matamasha 
mbalimbali yaliyofanyika Zanzibar kwa mwaka 2024. Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA), kwa kushirikiana na wadau wa 
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bima, ilifanya mikutano ya hadhara, semina kwa watumishi wa Taasisi 
za SMZ, semina za wajasiriamali, na vipindi vya redio na televisheni, 
ambavyo vililenga kuongeza uelewa wa bima kwa wananchi na Taasisi. 
Zaidi ya watu milioni mbili (2) walipata elimu ya bima;

11.	Kushiriki Maonesho ya biashara na Sherehe za Maadhimisho ya miaka 61 
ya Mapinduzi ya Zanzibar. Mamlaka iliweza kushiriki katika maonesho 
ya 11 ya biashara ya kimataifa yaliyofanyika Dimani, kuanzia tarehe 01 
hadi 15 Januari, 2025. Maonesho hayo yalihusisha taasisi za Serikali, 
Kampuni binafsi, na wajasiriamali, na yalilenga kuonesha bidhaa na 
huduma zinazotolewa na Taasisi hizo zinazopatikana Tanzania Bara na 
Zanzibar kwa lengo la kutoa fursa kwa wananchi kupata elimu ya bima. 
Mamlaka iliweza kutoa elimu ya bima kwa Taasisi, wajasiriamali na 
wananchi kwa ujumla waliotembelea kwenye banda la TIRA, zaidi ya 
wananchi 200 walipata elimu ya bima;

12.	Utekelezaji wa Bima ya Safari (Travel insurance) Shirika la Bima la 
Zanzibar (ZIC) kupitia bidhaa mpya ya Bima ya Safari (Inbound Travel) 
ambayo ilianza kutekelezwa tarehe 24 Julai 2024, limeendelea kufanya 
maboresho katika upatikanaji wa huduma hiyo kwa watalii na wageni 
wanaoingia Zanzibar hivyo kupunguza changamoto zilizojitokeza awali 
wakati wa utekelezaji. Bidhaa hiyo inalenga kutoa kinga ya bima kwa 
wageni na watalii wote wanaoingia Zanzibar kutoka nje ya nchi. Huduma 
hiyo inaendelea kuwapa watalii na wageni uhakika wa kinga dhidi ya 
majanga mbalimbali wakati wakiwa Zanzibar. Utekelezaji wa bima ya 
safari kwa watalii na wageni wanaoingia Zanzibar imechangia kuongeza 
mapato ya Sekta ndogo ya bima na kuchochea ukuaji wa Sekta ya Utalii 
Zanzibar. 

5.3.6 Matarajio
1.	 Kukamilishwa kwa Sera ya Bima ya Taifa (National Insurance Policy - 

NIP);
2.	 Kuendelea na uunganishwaji wa mifumo ya TEHAMA ya usimamizi wa 

bima kati ya TIRA na Taasisi nyengine za Serikali (kama vile TASAC, 
TPA, NIDA, ZRA, Idara ya Usafirishaji na Mawasiliano Zanzibar, NSSF, 
ZSSF, NHIF, CHF, na WCF) ili kuongeza tija na ufanisi ndani ya sekta 
ndogo ya bima na pia kupunguza gharama za usimamizi;
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3.	 Kuanzishwa kwa Bodi ya Wataalam kwenye Tasnia za Bima, bodi hiyo 
itaitwa Insurance, Social Protection, and Actuarial Board – ISPAB. Lengo 
la bodi ni kuongeza fursa za kutambulika na tija kwa wanataaluma husika;

4.	 Kukamilisha kwa Kanuni za Bima za Lazima. TIRA kama msimamizi wa 
Bima inaendelea kukamilisha kanuni za Bima za lazima katika maeneo 
ya; Majengo ya Biashara, Masoko ya Umma, Bidhaa zinazotoka nje, 
Vyombo vya Usafiri wa Majini kama vile Meli, Boti na Feri au Vivuko.

	 Aidha, Mamlaka kwa kushirikiana na wadau mbali mbali itaendelea na 
utekelezaji wa matakwa ya Mpango Mkuu wa Serikali wa Kuendeleza 
Sekta ya Fedha (FSDMP) ikiwemo, kutekeleza mkakati wa kitaifa wa 
elimu ya Bima; kutekeleza mkakati wa kitaifa wa Bima jumuishi na 
kuweka na kutekeleza mfumo madhubuti wa kushughulikia madai, malipo 
na malalamiko ya wateja.
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Jadweli Nambari 20: Hali ya soko la huduma za Bima Zanzibar kwa bidhaa za Bima Julai 

2024 – Machi 2025 
Na
m Bidhaa 

Jumla ya Ada za Bima  
Ziada/ Pungufu 

2024 2025 
1 Moto 7,386,350,736       7,507,726,608  2% 
2 Ufundi 1,550,245,214       1,029,653,584  -34% 
3 Majini 2,320,611,686       2,311,522,306  0% 

4 
Vyombovya 
Moto 4,482,731,375       5,513,984,518  23% 

5 Mchanganyiko 1,972,629,851    34,413,734,241  1645% 
6 Anga 804,041,867          969,414,318  21% 
7 Afya 3,400,000            25,739,391  0% 
8 Nyenginezo 1,777,503,743    24,145,474,129  1258% 
9 Maisha 155,531,446            20,206,971  -87% 
  Jumla       20,453,045,918     75,937,456,066  271% 

 Chanzo: Kampuni za Bima zilizopo Zanzibar  

Jadweli Nambari 21: Hali ya soko la huduma za Bima Zanzibar kwa Kampuni Julai 2024 

– Machi 2025 
   

Na
m. 

Makampun
i ya Bima 

Thamani 
ya Bima za 
kawaida 

Idadi ya 
mikataba 
ya Bima 
za 
kawaida 

Thama
ni ya 
Bima za 
maisha 

Idadi ya 
mikataba 
ya Bima 
za 
maisha 

Jumla ya 
thamaniya 
Bima 

Jumla 
ya 
mikata
ba ya 
Bima 

1 BUMACO 
462,706,97
7 3,061 - - 

462,706,97
7 3,061 

2 HERITAGE 
1,368,861,0
00 3,615 - - 

1,368,861,0
00 3,615 

3 
JUBILEE 
Allianz 

8,848,821,6
94 2,314 - - 

8,848,821,6
94 2,314 

4 MAYFAIR 
480,348,60
9 679 - - 

480,348,60
9 679 

5 NIC 
264,620,43
4 309 

19,246,9
71 397 

283,867,40
5 706 

6 MUA 
1,100,984,8
15 392 - - 

1,100,984,8
15 392 
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7 
SANLAM 
LIFE - - 960,000 8 960,000 8 

8 
STRATEGI
ES 

387,389,32
7 1,474 - - 

387,389,32
7 1,474 

9 
UAP/NEW
TAN 95,959,147 260 - - 95,959,147 260 

10 ZIC 
57,084,342,
383 1,385,684 - - 

57,084,342,
383 

1,385,6
84 

11 ICEA LION 
444,294,58
5 509 - - 

444,294,58
5 509 

12 RELIANCE 84,001,386 156 - - 84,001,386 156 
13 MILEMBE 9,586,600 67 - - 9,586,600 67 

14 

FIRST 
ASSURAN
CE 

1,153,740,9
82 1,869 - - 

1,153,740,9
82 1,869 

15 

GA 
INSURANC
E 

134,329,14
1 979 - - 

134,329,14
1 979 

16 

MO 
ASSURAN
CE 99,642,309 563 - - 99,642,309 563 

17 
TANZINDI
A - - - - - - 

18 
ZIC 
TAKAFUL 

3,897,619,7
08 45,650 - - 

3,897,619,7
08 45,650 

  JUMLA 
75,917,249,
095 1,447,581 

20,206,9
71 405 

75,937,456,
066 

1,447,9
86 

Chanzo: Kampuni za Bima zilizopo Zanzibar  
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5.4 Shirika la Bima la Zanzibar 
Shirika la Bima la Zanzibar lilianzishwa mwezi wa June mwaka 1969 ni miongoni 
mwa Mashirika yanayomilikiwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa 
asilimia 100 likiwa chini ya Afisi ya Rais Fedha na Mipango Zanzibar. 
Katika kufanikisha Maendeleo ya Sekta ya Bima na Sekta ya Fedha Zanzibar 
na Tanzania kwa ujumla Shirika la Bima la Zanzibar linaendelea kutoa huduma 
zake kwa Wananchi kupitia ofisi zake ziliopo Zanzibar (Unguja na Pemba) na 
ofisi za matawi zilizopo Tanzania Bara pamoja na maeneo mbalimbali kupitia 
kwa ofisi za mawakala na madalali.
Kwa hivi sasa Shirika linafanya kazi zake chini ya Sheria ya Msajili wa Hazina 
Namba 6 yamwaka 2021. Vilevile, Shirika la Bima la Zanzibar linasimamiwa 
na Sheria ya Bima namba 10 ya mwaka 2009 katika utekelezaji wa utoaji wa 
huduma zake chini ya usimamizi wa Kamishina wa Bima Tanzania.
Shirika linazidi kuonyesha muelekeo mzuri wa mabadiliko kwa kuongeza 
mapato yake, kupunguza gharama za uwendeshaji na kufanya uwekezaji wenye 
tija.
 
5.4.1 Majukumu Makuu ya Shirika la Bima Zanzibar
Kutokana na “Legal Notice No. 11 of 1969.” iliyoanzisha Shirika na kupewa 
Mamlaka ya utekelezaji wa majukumu yafuatayo: - 

i.	 Kusimamia mapato ya Shirika kutokana na vyanzo mbali mbali vya 
mapato. Mapato hayo yanajumuisha bima za magari, Bima za moto, 
Bima za meli, pamoja na mapato yatokanayo na uwekezaji;

ii.	 Kusimamia mali za Shirika kupitia usimamizi wa ununuzi, utunzaji na 
uondoaji wa mali za Shirika kwa mujibu wa Sheria za Ununuzi;

iii.	 Kusimamia utekelezaji wa Bajeti kwa kila mwaka wa fedha, huduma za 
Uhasibu na ukaguzi wa ndani na ukaguzi wa nje;

iv.	 Shirika linasimamia maendeleo ya Sekta ya Bima Tanzania kwa 
kushirikiana na wadau wote;

v.	 Kusimamia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano TEHAMA kupitia 
mifumo inayohusisha kudhibiti mapato na matumizi ya Shirika;

vi.	 Kutoa huduma ya kinga za Bima za aina mbalimbali kwa jamii hapa 
Nchini.
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5.4.2 Ofisi za Shirika
Shirika lina jumla ya wafanyakazi 182 na jumla ya Mawakala na Madalali 151 
na linafanya kazi zake kwa kupitia ofisi ya Makao Makuu Mpirani Zanzibar, ofisi 
ya Tawi Amani Unguja, Kanda Pwani- Dar es salaam, Kanda ya Ziwa Mwanza, 
Kanda ya kati Dodoma, Kanda ya Nyanda za Juu Kusini Mbeya, Kanda ya 
Kaskazini Arusha, Kanda ya Kusini Mtwara, Ofisi ya Pemba, Ofisi ya mauzo 
Tanga, Ofisi ya mauzo Kahama na Ofisi ya mauzo Posta Dar es salaam.
 
5.4.3 Utekelezaji Halisi wa Kazi za Shirika kwa Kipindi cha Julai / Machi
         2025
     a. Mapato
Kwa kipindi cha Julai-Machi 2025, Shirika limekusanya mapato jumla ya TZS 
82.3 bilioni yanayotokana na vianzio vyake vya mauzo ya Bima pamoja na 
faida zinazotokana na Uwekezaji, ambayo ni sawa na asilimia 142 ya makadirio 
ya kukusanya TZS 57.8 bilioni katika kipindi cha tathmini. Ongezeko hilo la 
asilimia 42 limetokana na mapato yanayotokana na uwanzishwaji wa Bima ya 
Lazima “Inbound Travelling Insurance” kwa wageni wanaoingia Zanzibar. 
      b. Matumizi
Matumizi ya Shirika kwa kipindi cha Julai hadi Machi 2025, yamegawika kama 
ifuatavyo: 

i.	 TZS 7.2 bilioni zilitumika kwa ajili ya gharama za uwendeshaji wa ofisi 
(Management Expenses) sawa na asilimia 75 ya makadirio ya matumizi 
katika kipindi cha tathmini ambayo ni TZS 9.6 bilioni. 

ii.	 TZS 6.7 bilioni zimetumika kulipa madai mbalimbali ya wateja wake 
waliopata ajali na kutimiza matakwa ya Sheria za bima ambayo ni sawa 
na asilimia 80 ya makadirio ya TZS 8.4 bilioni katika kipindi cha tathmini.

iii.	 TZS 2.8 bilioni zimetumika pia kulipa ujira kwa Mawakala na Madalali 
wanaofanya biashara ya bima kwa niaba ya Shirika. Malipo hayo ni sawa 
na asilimia 68 ya makadirio ya TZS 4.1 bilioni katika kipindi cha tathmini.

5.4.4 Mafanikio yaliyopatikana kwa Shirika katika Sekta ya Fedha
Katika kipindi Julai-Machi 2025, Shirika la Bima la Zanzibar limeweza kupata 
mafanikio yafuatayo: -
 



Mapitio ya Hali ya Uchumi 2024 na Utekelezaji wa Mpango wa  Maendeleo 2024 /2025

72

I.	 Uwezo wa Shirika katika maeneo mbalimbali umekuwa ukiongezeka 
mwaka hadi mwaka kwa kutoa huduma bora kwa Wananchi kwa lengo 
la kujiongezea mapato ambapo kwa sasa Shirika lina jumla ya Ofisi 11 
pamoja na mawakala na madalali 151 Nchi nzima.

II.	 Shirika limeweza kupanda katika viwango vya soko la bima Tanzania 
“Market Share” kutoka nafasi ya 8 mwaka 2023 hadi nafasi ya 6 mwaka 
2024 kati ya Makampuni 30 yaliyopo katika soko la Bima Tanzania, hali 
hizo zimetokana na jitihada na mikakati mbalimbali inayo chukiliwa na 
Shirika katika kuhakikisha linakuwa, na vilevile kupandisha nafasi yake 
pamoja na ushindani uliopo na Makampuni mengine ya Bima Tanzania.

III.	 Shirika limeweza kulipa madai ya aina mbalimbali ya halali na 
yaliyohakikiwa kwa wateja wake kwa wakati na kuzidi kuonyesha 
uwaminifu kwa wateja wake katika kukatia kinga za Bima mali zao.

IV.	 Shirika kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi Zanzibar na Tanzania Bara 
limeweza kutoa taaluma kuhusiana na masuala ya usalama barabarani 
kwa kuandaa makongamano mbalimbali lengo likiwa ni kupunguza 
majanga mbalimbali ya ajali kwa Wananchi.

V.	 Kuanzishwa kwa bima ya lazima kwa wageni wote wanaofika Zanzibar 
(Inbound Travel Insurance) ambayo inatoa kinga dhidi ya majanga na 
dharura pindi yakitokea ndani ya siku (92) popote pale Zanzibar na 
Tanzania. Ambapo jumla ya wageni 442,705 walifanikiwa kukata bima 
katika kipindi hicho.

VI.	 Shirika limefanikiwa kuongeza wigo wa Biashara ya Bima kwa 
mashirikiano ya kimkakati na Mabenki mbalimbali katika mfumo wa 
(Bank Assurance) kama vile Shirika la Posta Tanzania, NMB Bank, 
CRDB Bank, EXIM Bank, TCB Bank, DCB Bank, NBC Bank, BOA 
Bank, Mwalimu Commercial Bank, MUKOBA Bank na PBZ Bank. 
Lengo ni kuongeza mapato ya Shirika.

VII.	Kuimarisha mifumo ya TEHAMA katika kuimarisha utendaji kazi wa 
Shirika kama ifuatavyo:
a.	 Kubadilisha mfumo wa kufanya kazi kwa kutumia karatasi na kuhamia 

kutoa huduma Kidijitali. 
b.	Kuunganisha mifumo yake na Mamlaka za Bima (TIRA), Mamlaka 

ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA), 
Pamoja na Mabenki kama vile CRDB, PBZ, NMB, KCB, EXIM, TCB, 
NBC, Zan  Malipo, n.k.



Mapitio ya Hali ya Uchumi 2024 na Utekelezaji wa Mpango wa  Maendeleo 2024 /2025

73

c.	 Kutoa huduma kwa kupitia mitandao ya simu kama vile Vodacom 
M-Pesa, Mix by YAS na Selcom Money pamoja na kuanzisha program 
za simu za mikononi za “Mobile app” na program ya kusajili kidigitali 
huduma za Bima ya lazimaya Msafiri (Inbound Travel Insurance) kwa 
wageni wote wanaoingia Zanzibar. 

 
5.5    MFUKO WA HIFADHI YA JAMII ZANZIBAR (ZSSF)
Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Mfuko ulitekeleza majukumu yake ya kulipia 
mafao, kufanya uwekezaji na matumizi ya Shughuli za uendeshaji za Mfuko na 
pia ulipitisha makisio ya mapato yatokanayo na vyanzo vikuu viwili ambavyo ni 
Michango ya Wanachama na Mapato Yatokanayo na Uwekezaji.
 Ripoti inaonesha utekelezaji wa bajeti ya Mfuko kwa kipindi cha Julai hadi 
Machi, mwaka 2024/2025. Utekelezaji huo utakuwa kwa upande wa makadirio 
ya Mapato na Matumizi kama ifuatavyo: -

1.0  Mapato ya Mfuko
Kwa kipindi cha Julai hadi Machi 2024/2025, Mfuko ulikadiriwa kukusanya 
jumla ya TZS 246.34 bilioni. Mapato hayo yalitegemewa kutoka katika vyanzo 
vikuu viwili (2), ikiwa ni TZS 154.28 bilioni ni michango ya wanachama na 
TZS 92.06 bilioni ni mapato yatokanayo na uwekezaji. Kati ya makadirio hayo, 
jumla ya TZS 195.90 bilioni zilikusanywa ikiwa sawa na asilimia 80. Kati ya 
hizo, TZS 117.18 bilioni ni michango ya wanachama na TZS 78.72 bilioni, ni 
mapato ya uwekezaji. Mchanganuo wa michango ya wanachama na mapato ya 
uwekezaji ni kama ufuatavyo:

1.1 Michango ya Wanachama
Kwa kipindi cha kuanzia Julai hadi Machi 2024/2025 Mfuko ulipanga kukusanya 
TZS 154.28 bilioni kutoka kwa michango ya wanachama kati ya hizo Mfuko 
ulikusanya TZS 117.18 bilioni sawa na asilimia 76 ya ufanisi, ikilinganishwa na 
TZS 111.45 bilioni, Julai  hadi Machi 2023/2024 sawa na ongezeko la asilimia 
5.
 
Mchanganuo wa Michango ya Wanachama kama ifuatavyo: -

i.	 Kwa kipindi cha kuanzia Julai hadi Machi 2024/2025 Mfuko ulikusanya 
jumla ya TZS 146.00 bilioni, kutoka Mfuko wa lazima sawa na asilimia 
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76 ya makadirio ya TZS 111.24 bilioni, ikilinganisha na TZS 106.02 
bilioni, kipindi cha Julai hadi Machi 2023/2024, sawa na ongezeko la 
asilimia 4.

 ii.	 Kwa kipindi cha Julai hadi Machi 2024/2025, Mfuko ulikusanya jumla ya 
TZS 31.09 milioni kutokana na adhabu, sawa na asilimia 57 ya makadirio 
ya TZS 54.51 milioni ikilinganishwa TZS 34.82 milioni, katika kipindi 
cha Julai hadi Machi 2023/2024, sawa upungufu wa asilimia 11. 

iii.	 Kwa kipindi cha Julai hadi Machi 2024/2025, Mfuko ulikusanya jumla 
ya TZS 422.52 milioni kutokana na Mfuko wa Hiari, sawa na asilimia 
91 ya makadirio ya TZS 466.63 milioni, ikilinganishwa na TZS 292.16 
milioni, katika kipindi cha Julai  hadi Machi 2023/2024, sawa na ongezeko 
la asilimia 45.

iv.	 Kwa kipindi cha Julai  hadi Machi 2024/2025, Mfuko ulikusanya jumla ya 
TZS 5.48 bilioni kutokana michango ya Skimu ya Fidia sawa na asilimia 
75 ya makadirio ya TZS 7.30 bilioni ikilinganishwa na TZS 5.11 bilioni, 
katika kipindi cha Julai  hadi Machi 2023/2024, sawa na ongezeko la 
asilimia 7.

 v.	 Kwa kipindi cha Julai hadi Machi 2024/2025, Mfuko ulipanga kukusanya 
TZS 461.02 milioni kutokana na Hifadhi ya Jamii kwa Misingi ya 
Sharia. Hadi kufikia Machi 2025, Mfuko haujaanza kukusanya michango 
kutokana na Bima hiyo.

1.2 Mapato ya Uwekezaji

Kwa kipindi cha Julai hadi Machi 2024/2025, Mfuko ulikusanya jumla ya 
uwekezaji TZS78.72 bilioni kutokana na mapato ya uwekezaji sawa na asilimia 
86 ya makadirio ya TZS 92.06 bilioni, ikilinganishwa na TZS 66.15 bilioni 
katika kipindi cha Julai hadi Machi 2023/2024 sawa na ongezeko la asilimia 19.

1.3 Thamani ya Uwekezaji hadi Kufikia Machi 2025
Uwekezaji wa Mfuko unajumuisha uwekezaji wa mabenki, hati fungani za 
Serikali na makampuni, hisa, uwekezaji wa majengo na mikopo. Hadi kufikia 
Machi 31 2025, thamani ya uwekezaji wa Mfuko iliongezeka kufikia TZS 1.165 
trilioni ikinganisha na TZS 958.9 bilioni mwaka 2023/24, sawa na asilimia 
21. Hii ni kutokana na kuongezeka kwa Uwekezaji na Mapato yatokanayo na 
uwekezaji.  
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2.0 Matumizi ya mfuko
Katika kipindi cha Julai hadi Machi 2024/2025, Mfuko ulipanga kutumia jumla 
ya TZS 358.99 bilioni ikiwa TZS 85.55 bilioni kwa ajili ya kulipia mafao, TZS 
260.63 bilioni kwa ajili ya uwekezaji, TZS1.28 bilioni kwa ajili ya kusimamia 
miradi na TZS 11.53 bilioni kwa ajili ya kugharamia shughuli za uendeshaji. 
Kiasi cha  TZS 331.55 bilioni zilitumika sawa na asilimia 92, ikiwa TZS 69.27 
bilioni kwa ajili ya kulipia mafao, TZS 252.96 bilioni kwa ajili ya uwekezaji, 
TZS 1.26 bilioni kwa ajili ya kusimamia miradi na TZS 7.6 bilioni kwa ajili ya 
kugharamia shughuli za uendeshaji.

2.1 Gharama za Uendeshaji
Kwa kipindi cha Julai hadi Machi 2024/2025, Mfuko ulipanga kutumia jumala 
ya TZS 11.53 bilioni kwa gharama za uendeshaji. Kati ya hizo, zimetumika 
jumla ya TZS 7.60 bilioni sawa na asilimia 66 ya makadirio, ikilinganishwa 
TZS 7.17 bilioni katika kipindi kama hicho cha Julai hadi Machi 2023/2024, 
sawa na ongezeko la asilimia 6. Ongezeko hilo limetokana na kuongezeka kwa 
gharama za uendeshaji wa shughuli za ofisi.
 
2.2 Malipo ya Mafao kwa Wanachama
Kwa kipindi cha Julai hadi Machi 2024/2025, Mfuko ulipanga kutumia TZS 
85.55 bilioni kulipia mafao ya wanachama. Kati ya TZS 69.27 bilioni zilitumika 
sawa na asilimia 81 ya makadirio, ikilinganishwa na TZS 57.33 bilioni kipindi 
cha Julai hadi Machi 2023/2024 sawa na ongezeka la asilimia 21. Hili linatokana 
kuongezeka kwa kima cha chini cha pencheni ambapo inaathiri utekelezaji wa 
bajeti, ongezeko la idadi ya wastaafu na marejesho kwa wageni wanaondoka 
nchini katika kipindi hicho.

2.3 Gharama za uwekezaji na Usimamizi wa Miradi
Kwa kipindi cha Julai hadi Machi 2024/2025, Mfuko ulipanga kuwekeza jumla 
ya TZS 260.63 bilioni, kati ya hizo, Mfuko uliekeza TZS 252.96 bilioni sawa na 
asilimia 97 ya makadirio, ikilinganishwa na TZS 180.55 bilioni katika kipindi 
kama hicho cha Julai hadi Machi 2023/2024, sawa na ongezeko la asilimia 40. 
Ongezeko hilo, linatokana na kuongezeka kwa uwekezaji.
 
Aidha, kwa upande wa gharama za usimamizi wa miradi na uwekezaji, Mfuko 
ulipanga kutumia TZS 1.28 bilioni kati ya hizo TZS 1.26 bilioni zilitumika, 
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sawa na asilimia 98 ya makadirio, ikilinganishwa na TZS 1.15 bilioni katika 
kipindi kama hicho mwaka 2023/2024 sawa na ongezeko la asilimia 10. Hii ni 
kutokana na kuongezeka kwa gharama za usimamizi wa miradi.
 
Taarifa Nyengine za Utekelezaji kwa Mfuko wa ZSSF
Taarifa nyengine za utekelezaji wa Mfuko katika kipindi cha Julai hadi Machi 
2024/2025 ni kama ifuatavyo: -

i.	 Hadi kufikia Julai hadi Machi 2024/2025, Mfuko ulikua na jumla ya 
Waajiri 3,327 ikilinganishwa na jumla waajiri 3,029 243 Julai hadi 
Machi mwaka 2023/2024.  Jumla ya waajiri wapya 245 walisajiliwa kwa 
kipindi cha Julai hadi Machi mwaka 2024/2025, sawa na asilimia 87 ya 
makisio ya kuwasajili waajiri 283, ikilinganishwa na wajiriwa wapya 
237 katika kipindi kama hicho cha Julai hadi Machi 2023/2024, sawa na 
asilimia 98.  

 
ii.	 Mfuko umesajili waajiriwa 11,500 sawa na asilimia 56 ya makadirio 

ya kuwasajili waajiriwa 20,713 na kufikia jumla ya waajiriwa 153,351 
ikilinganishwa na 8,827 kutoka makadirio ya waajiriwa 13,988 sawa na 
asilimia 63 na kufikia 128,995 Julai hadi Machi 2023/2024.  

iii.	 Mfuko wa Hiari umesajili wanachama wapya 794 na kufikia 13,364 sawa 
na asilimia 41 ya makisio ya kuwasajili wanachama 1,923, ikilinganishwa 
na Wanachama 326, waliofikia 12,618 sawa na asilimia 23 ya makisio 
ya kuwasajili wanachama 1,400, mwaka uliopita katika kipindi cha Julai 
hadi Machi 2023/2024. 

iv.	 Mfuko wa Hifadhi ya jamii Zanzibar unaendelea kukusanya michango 
ya asilimia moja (1%) kutoka kwa waajiri kuhusiana na Fao la kuumia 
kazini.  

v.	 Kwa upande wa mradi wa ujenzi wa nyumba za gharama nafuu iliyopo 
Mombasa Zanzibar, majengo 14 yanaendelea kujengwa na utekelezaji 
umefikia asilimia 99, kazi zinazoendelea kwa sasa ni marekebisho 
madogo madogo kwa majengo yote ya mradi kutengeneza mtaro wa 
kutoa maji ya mvua pia mkandarasi anamalizia miundombinu ya umeme 
kwa majengo yote. Mradi huo tayari umeshawekewa jiwe la msingi na 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Mheshimiwa 
Dkt. Hussein Ali Mwinyi tarehe 24, Oktoba 2023. 
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vi.	  Kwa upande wa mradi wa ujenzi wa maegesho ya gari Malindi, kwa sasa 
mradi huo umekamilika na utekelezaji umefikia asilimia 100. Mradi huo 
umefunguliwa rasmi na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi, Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali Mwinyi tarehe 20, Disemba 
2024.

vii.	 Kwa upande wa mradi wa kituo cha mabasi Kijangwani, kwa sasa 
mradi huo umekamilika na utekelezaji umefikia asilimia 100. Mradi huo 
umefunguliwa rasmi na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi, Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali Mwinyi tarehe 03, Januari 
2025.

viii.	Ujenzi wa mradi wa Michezo na Biashara Mbweni, mradi wa michezo 
na biashara tayari umekamilika na mkandarasi anaendelea na hatua za 
marekebisho ya “Slag” kwa hatua zote mbili ili kupelekea kukamilika 
kwa mradi huo na utekelezaji umefikia asilimia 99. Mradi huo tayari 
umezinduliwa rasmi na Mstaafu Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Mhe. Balozi Seif Ali Iddi tarehe 02, Januari 2025.

 ix.	 Ujenzi wa Kituo cha kisasa cha Mabasi Malindi, mkataba wa kazi baina 
ya Mshauri elekezi na Mfuko ameshakamilisha michoro ya mwisho na 
taratibu za kumpata Mkandarasi zinaendelea. 

 x.	 Kuendelea na ujenzi wa Soko la Mombasa. Mradi huu umefikia asilimia 
55. Mkandarasi anaendelea na hatua za ujenzi wa sakafu (Ground 
Floor) ya ndani na kujenga vizimba na tofali kwa baadhi ya maeneo 
katika ghorofa ya kwanza. Mradi huo umeshawekewa jiwe la msingi na 
Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Mhe. Hemed Suleiman Abdulla 
tarehe 29, Disemba 2024.

 
3.0 MAFANIKIO NA CHANGAMOTO KWA KIPINDI CHA JULAI 2024
      HADI MACHI 2025 KWA MWAKA WA FEDHA 2024/2025
 
3.1	 MAFANIKIO
 3.1.1	 Utekelezaji Ilani 2020-2025

Katika Ibara ya 220 Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi 2020 – 2025 
Mfuko umetekeleza Ilani kwa asilimia 95, katika maeneo yafuatayo: -



Mapitio ya Hali ya Uchumi 2024 na Utekelezaji wa Mpango wa  Maendeleo 2024 /2025

78

i.	 Kusimamia utekelezaji wa Sera na Sheria ya Hifadhi ya Jamii kwa 
manufaa ya wananchi wote na Taifa kwa ujumla.

	 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar, unaendelea kusimamia utekelezaji 
wa Sera na Sheria ya Hifadhi ya Jamii ya mwaka 2014 ambayo ilipelekea 
kufanyika marekebisho ya Sheria ili kuongeza ufanisi wa utendaji kazi 
na kuongeza Mafao mawili (Fao la Upotevu wa Ajira na Fao la Kuumia 
Kazini). Sambamba na hayo, Mfuko unaendelea kutoa elimu kwa 
wananchi wote kupitia vyombo vya habari juu ya utekelezaji wa Sera na 
Sheria za Mfuko.

 ii.	 Kujenga Majengo ya Makaazi na Biashara katika eneo la Mombasa 
Unguja

	 Mfuko unaendelea na ujenzi wa Mradi wa Majengo ya makazi na 
Biashara katika eneo la Mombasa Unguja, Mradi huo utakua na nyumba 
276 za gharama nafuu na Maduka ya biashara 42 na utekelezaji umefikia 
asilimia 99.

 iii.	 Kuongeza kiwango cha usajili wa wanachama hadi kufikia asilimia 
50 ya wanaoweza kufanya kazi.

	 Mfuko ulipanga kusajili waajiriwa 20,713 na kufanikiwa kusajili 
waajiriwa 11,500 ikiwa ni sawa na asilimia 56 ya malengo ya kusajili 
wanachama wanaoweza kufanya kazi. Kwa mujibu wa Ofisi ya Mtakwimu 
Mkuu wa Serikali, hadi kufikia Machi 2025. Idadi ya wanachama wa 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar ni 153,351 sawa na asilimia 34. 

 iv.	 Kufungua Ofisi za Mfuko wa Hifadhi ya Jamii katika Mikoa ya Zanzibar 
	 Mfuko umeshafungua Ofisi za Mikoa, ambapo kwa Mkoa wa Kusini 

Ofisi ya Mfuko ipo katika Jengo la Halmashauri Wilaya ya Kusini 
(Kitogani) na kwa upande wa Kaskazini Ofisi ya Mfuko ipo Kinduni 
katika Jengo la Halmashauri ya Wilaya ya Kaskazini B Mkoa wa 
Kaskazini Unguja, Mfuko unaendelea kutafuta eneo kwa ajili ya Ofisi 
ya Mkoa wa Kaskazini Pemba.

 
v.	 Kuanzisha Mafao mapya kama vile Mafao ya Matibabu na 

kupunguza muda wa kulipa Mafao katika kipindi cha wiki mbili 
	 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar umefanikiwa kuongeza mafao 

mawili mapya kama ilivyoelekezwa kwenye Ilani ikiwemo Fao la kuumia 
kazini na Fao la upotevu wa ajira. Kwa upande wa Fao la Matibabu, 
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Serikali imeandaa utaratibu maalum kwa kuanzisha Mfuko wa Huduma 
za Afya Zanzibar.

 	 Kwa kushirikiana na Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za 
Serikali Zanzibar (CAG), Mfuko umetengeneza Mfumo maalum wa 
kielektroniki wa mchakato wa upitiaji wa Mafaili ya wastaafu. Mfumo 
huo umefanikisha kupunguza taratibu za ulipaji wa Mafao kutoka siku 
30 hadi siku 14. 

 
 3.1.2	 Mafanikio kwa ujumla

i. Utekelezaji wa ahadi ya Mheshimiwa  Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Ongezeko la kima cha chini cha Pencheni:

	 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar umefanya malipo kwa ongezeko la 
pensheni kutoka TZS 90,000 hadi kufikia TZS 180,000 kuanzia mwezi 
Julai 2023.  Hii ikiwa ni kutekeleza ahadi ya Mh. Rais aliyoitoa katika 
Sherehe za Mei Mosi 2023 huko Nungwi.

 
ii. Uimarishaji Utendaji kazi
	 Mfuko umeimarisha usimamizi na utendaji kazi na kuongeza ufanisi wa 

watendaji kwa kuweka utaratibu maalum wa kuwapima uwezo wa utendaji 
kazi zao.  Hatua hii, imeweza kuongeza uwazi na uwajibikaji katika 
kutekeleza majukumu ya Mfuko na kufanikisha kufikiwa kwa malengo. 
Mfuko umeanzisha mfumo wa kielektroniki wa Rasilimali watu kwa ajili 
ya kuwapima watendaji wake. 

 
iii. Uwekezaji
	 Kutokana na Uwekezaji mzuri unaoendelea kufanyika kumepelekea 

kuongezeka kwa Mapato ya uwekezaji na Ukusanyaji wa Michango. 
Mfuko umeendelea kuimarika uhimilivu wake na kuongezeka uwezo wa 
kulipa Mafao kwa miaka 25 ijayo bila ya kuyumba.

 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar unaendelea kuongeza juhudi katika 
utafutaji wa fursa za uwekezaji zenye faida, tija na salama kwa ajili ya michango 
ya wanachama ndani na nje ya nchi kwa mustakabali mpana wa uhimilivu wa 
Mfuko. Thamani ya Mfuko imeongezeka kutoka TZS 958.9 bilioni katika 
kipindi cha Machi 2024 hadi kufikia TZS 1.098.6 trilioni katika kipindi cha 
Machi 2025, ikiwa ni ongezeko la TZS 139.7 bilioni ikiwa ni ongezeko la 
wastani wa asilimia 15.
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iv. Mifumo ya Tehama
	 Kuanzishwa kwa mifumo mipya ya mawasiliano na TEHAMA kwa lengo 

la kuboresha utendaji kazi na kurahisisha huduma kwa wanachama wetu, 
mifumo ambayo imesaidia wafanyakazi wetu kujipima utendaji kazi na 
ufanisi wa huduma wanazozitoa, pia mifumo hiyo imesaidia wanachama 
wetu kupata taarifa fupi kupitia simu zao za mkononi ikiwemo kujua 
mienendo ya michango yao na pia kupata taarifa mbali mbali zinazohusiana 
na Mfuko. Mifumo hiyo kama ifuatavyo: -

•	 Mfumo wa ukusanyaji michango – (Employers’ Portal)
•	 Mfumo wa Uhakiki kwa wastaafu – (Mobile App)
•	 Mfumo wa Utunzaji na utafuataji wa nyaraka kwa kutumia makabati 

ya kielektroniki (Electronic Document Management System)
•	 Mfumo maalum wa kielektroniki wa mchakato wa upitiaji wa Mafaili 

ya wastaafu – (Fumis CAG).
•	 Mfumo wa Fao la Upotevu wa Ajira – (Fumis Labor Commission).

 
v.	 Ushirikiano kwa taasisi za Kikanda na Kimataifa
	 Mfuko kuimarisha ushirikiano na taasisi za fedha, taasisi zinazoshughulika 

na hifadhi ya jamii za kikanda na za nje ya nchi. Mfuko umeshasaini Hati 
ya Makubaliano (MoU) na Mfuko wa Fidia kwa wafanyakazi Tanzania 
(WCF) na Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma Tanzania 
(PSSSF). Aidha, Mfuko unaendelea kushirikiana na Taasisi za Hifadhi ya 
Jamii za Kimataifa ASSA na ISA (International Standars on Auditing). 

vi.	Kuogezeka Ukwasi wa Mfuko.
	 Kutokana na utofauti baina ya dhima, mapato ya uwekezaji na rasilimali 

unazomiliki, Mfuko umendelea kuongeza ukwasi wake na unaweza 
kumudu kulipa mafao kwa wanachama wake bila ya wasiwasi wowote. 
Aidha Mfuko unalipa pencheni kwa wastaafu kila ifikapo tarehe 15 ya kila 
mwezi ili kuwapunguzia wazee msongamano katika Mabenki.

4.0   CHANGAMOTO  
Pamoja na mafanikio makubwa yaliopatikana, changamoto zilizojitokeza ni hizi 
zifuatazo:

i.	 Kukosa utayari wa kufuata Sheria za Hifadhi ya Jamii kwa baadhi ya 
waajiri na waajiriwa hali inayopelekea kutokuwajibika katika uchangiaji 
na usajili wa waajiriwa wao.



Mapitio ya Hali ya Uchumi 2024 na Utekelezaji wa Mpango wa  Maendeleo 2024 /2025

81

ii.	 Kushuka kwa viwango vya faida katika uwekezaji wa soko la fedha 
duniani.

iii.	Kukosekana kwa sera za uwekezaji wa nyumba za gharama nafuu na sera 
za kikodi kwa wawekezaji na kunapelekea Mfuko kushindwa kutimiza 
malengo yake ya ujenzi wa nyumba za gharama nafuu kwa wananchi. 

 5.0	 Hatua za Kuondoa Changamoto Zilizojitokeza 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar umepanga kufanya yafuatayo ili kuondoa 
changamoto zilizojitokeza: -

i.	  Kuendelea kutoa elimu kwa waajiri na waajiriwa pamoja na wachangiaji 
wa hiari juu ya umuhimu wa kujisajili na kuchangia.

ii.	  Kuwachukulia hatua kwa waajiri wanaokiuka Sheria.
iii.	Kuendelea kutafuta fursa za uwekezaji zenye tija pamoja na kuongeza 

juhudi katika utafutaji wa masoko yenye faida ndani na nje ya nchi kwa 
mustakabali mpana wa uhimilivu wa Mfuko.

iv.	Kuendelea na mazungumzo na Serikali na mamlaka husika juu ya 
uanzishwaji wa sera ya uwekezaji wa nyumba za gharama nafuu ili 
kuwezesha taasisi za Serikali kushiriki katika uwekezaji huo kwa lengo 
la kuwasaidia wananchi wenye kipato cha chini ili kumudu gharama za 
makazi.

  5.6 Idara ya Maendeleo ya Ushirika
Idara ya Maendeleo ya Ushirika Zanzibar ipo chini ya Afisi ya Rais Kazi, Uchumi 
na Uwekezaji - Zanzibar. Idara hii ina dhamana ya kusimamia maendeleo na 
shughuli za Vyama vya Ushirika Zanzibar.  Idara imeanzishwa rasmi mwaka 
1980, kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Zanzibar Nambari 3 ya 
mwaka 1979. Kwa sasa Idara ya Maendeleo ya Ushirika inaendeshwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Nambari 15 ya mwaka 2018, Sera ya 
Maendeleo ya Ushirika 2014 na kanuni mbili (Kanuni ya SACCOS na kanuni ya 
Vyama vya Uzalishaji) za mwaka 2019. 

5.6.1 Maendeleo ya Ushirika Zanzibar
1.  Katika kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 2025, Idara ya Maendeleo ya
     Ushirika, pamoja na mambo mengine imefanikiwa kutekeleza yafuatayo: -

i.	 Imesajili Vyama vya Ushirika 1,352 (Unguja 735; Pemba 617), kati ya 
hivyo SACCOS 2 vyama vya uzalishaji na utoaji huduma 1,350. Vyama 



Mapitio ya Hali ya Uchumi 2024 na Utekelezaji wa Mpango wa  Maendeleo 2024 /2025

82

hivi vinafanya miradi ya Biashara ndogo ndogo, ufugaji wa ngo’mbe, 
kuuza mbao, biashara ya duka, kupamba na uchoraji, uchongaji, kudarizi, 
uvuvi, kilimo mchanganyiko, fundi gereji na Ufugaji kuku. Zoezi hili 
limeongeza idadi ya vyama vilivyosajiliwa kufikia 7,621 (Unguja 3,697; 
Pemba 3,924).  

ii.	 Imekagua hesabu za Vyama vya Ushirika 211 (Unguja 106 na Pemba 
105). Kaguzi hizo zimeonyesha dosari mbali mbali zikiwemo uhaba wa 
elimu juu ya uendeshaji na usimamizi wa Vyama, (ukosefu wa bajeti 
na mpango kazi, usimamizi wa fedha na mbinu za kubuni miradi ya 
uzalishaji). Idara imejipanga kutoa mafunzo na ushauri juu ya dosari 
zilizoonekana kupitia ukaguzi uliofanywa.  

iii.	 Imefanya ukaguzi wa kawaida; imefuatilia uendeshaji wa shughuli 
za Vyama, utunzaji wa vitabu, ufuatwaji wa Sheria katika Vyama vya 
Ushirika na kutoa ushauri wa kitaalamu kwa Vyama 444 (Pemba 295; 
Unguja 149) sawa na asilimia 44.4% ya utekelezaji. Aidha jumla ya 
SACCOS saba (7) Zimekata leseni zikiwemo Mawasu SACCOS, Makuli 
Multipurpose, Dhowshed SACCOS, Melinne SACCOS, BoT SACCOS, 
Boresha Maisha yako SACCOS na Johari SACCOS.

iv.	 Imetoa mafunzo juu ya mabadiliko ya mtazamo, kujitambua, dhana ya 
Ushirika, Uongozi na utawala bora kwenye ushirika, muundo na uongozi 
wa ushirika, Dhana ya SACCOS.Jumla ya washiriki 8,837 (wanawake 
6,940; wanaume 1,897) kutoka vyama 1,812 (Unguja; 570: Pemba 1,242) 
walipatiwa mafunzo hayo. Sawa na asilimia 55 ya utekelezaji ambapo 
Idara ilijipangia kutoa mafunzo hayo kwa wanachama na watendaji 
16,000 kwenye vyama vya ushirika 2,300.

v.	 Idara imeadhimisha siku ya Ushirika Duniani ambapo kwa mwaka 
huu kilele cha maadhimisho hayo kilifanyika siku ya Jumamosi tarehe 
6/7/2024 katika viwanja vya Skuli ya Jadida Wilaya ya Wete, Mkoa wa 
Kaskazini Pemba. Maadhimisho hayo yaliambatana na Kongamano la 
Wanaushirika, usafi wa Mazingira katika maeneo ya hospitali ya Kinyasini 
Wilaya ya Wete Pemba, uchangiaji wa damu salama pamoja na dua 
ya kuwaombea waasisi, viongozi na wanaushirika wote waliotangulia 
mbele ya haki. Kauli mbiu ilikua “Ushirika hujenga Mustakabali bora 
kwa wote”. 
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i.	 Aidha, Kongamano lilifanyika siku ya Jumatano tarehe 4/07/2024 
katika Ukumbi wa Baraza la Wawakilishi Wete Pemba, kongamano 
hilo lilishirikisha wawakilishi kutoka kwenye Vyama vya Ushirika 
vya Uzalishaji na SACCOS za Unguja na Pemba, wakiwemo 
ZASFICU, Muungano wa Vyama vya Ushirika Zanzibar (CUZA), 
Benki kuu ya Tanzania (BoT), na Maafisa kutoka Idara ya Maendeleo 
ya Ushirika. Kongamano hili lilitoa fursa kwa washiriki kujifunza 
mambo mengi yakiwemo umuhimu wa elimu na mafunzo ya 
Ushirika, chimbuko na mageuzi ya Ushirika nchini Tanzania kwa 
kupitia uzoefu wa Ushirika wa Nchi mbalimbali, mageuzi kwenye 
Vyama vya Ushirika. Jumla ya washiriki 253 (165 Wanawake na 88 
wanaume) walishiriki na Kauli Mbiu ya kongamano hilo ilikuwa ni 
“Mifumo ya kidigitali katika kuendesha mageuzi ya Ushirika”. 

vi.	 Idara imeshiriki katika maonesho ya siku ya chakula duniani yaliyofanyika 
katika viwanja vya Chamanangwe, Wilaya ya Wete, Mkoa wa Kaskazini 
Pemba, ambapo wanaushirika, vikundi pamoja na wajasiriamali mbali 
mbali walitembelea banda letu na kujipatia taaluma pamoja na ushauri, 
kwa upande wa Vyama vya Ushirika vilivyotembelea banda letu vilieleza 
kwamba vinakabiliwa na changamoto ya masoko na nembo ya ubora 
ambapo walipatiwa ushauri na kuunganishwa na Taasisi husika.

vii.	 Kuviunganisha Vyama vya Ushirika na Asasi za Fedha; Idara 
imeviunganisha vyama 225 (Unguja 139) CRDB 59, PBZ 55, TADB 
9, NMB 1 na Equity 15); (Pemba 86) PBZ 18, CRDB 16, TCB 52) na 
Kufungua Hesabu zao katika Benki hizo lengo ni kurahisisha upatikanaji 
wa mikopo pia kuwa na usalama wa kuhifadhi fedha za wanachama. 

viii.	Idara imesimamia Mikutano kwa Vyama vya Ushirika, Jumla ya 
vyama 35 vilifanya Mikutano hiyo. Aidha Mikutano hiyo ilikuwa ni 
Mikutano Mikuu ya mwaka, na ya Uchaguzi. Lengo la mikutano hiyo 
ni kuidhinisha Bajeti na Mipango kazi, kupokea ripoti mbali mbali za 
kamati ya Uongozi pamoja na ripoti ya Mkaguzi, kujadili utekelezaji 
wa shughuli za Ushirika, kuchangamkia fursa za uzalishaji, kuthibitisha 
wanachama wapya na kuwatoa wanachama na viongozi waliokosa 
sifa za kuwa wanachama na kuchagua Viongozi wapya wa Vyama vya 
Ushirika, kuboresha usimamizi wa ushirika, kuboresha mashirikiano na 
vyama vyengine vya kifedha kwa lengo la kupata  huduma za fedha 
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kutoka kwenye ushirika huo.  Jumla ya washiriki wa mikutano hiyo 
ni 4,485 wakiwemo wanawake 2,555 na wanaume 1,930. Aidha, idara 
imeshiriki katika Mikutano ya kamati ya Mikopo ya 4:4:2 kwa lengo 
la kutathmini miradi iliyokaguliwa ambayo imeombewa mikopo kwa 
hatua ya awali katika Wilaya ambazo zimeanza kutoa mikopo hiyo.

ix.	 Idara imeshiriki katika kutatua Migogoro 10 (7 Unguja na 3 Pemba) 
chanzo cha migogoro hiyo ni kukiukwa kwa Sheria ndogo, madai ya haki 
za wanachama na utaratibu mbaya wa uendeshaji wa Vyama vya Ushirika, 
vyanzo hivi vya migogoro imepelekea kusimamishwa uanachama 
kiutokana na kukiuka taratibu za ushirika. Vyama vilivyohusika na 
migogoro hiyo ni Jitihada njema SACCOS, Makuli multipurpose na 
Ushirika wa Tusisahau vilivyopo Shehia ya Malindi, Mkokotoni SACCOS 
- Shehia ya Mkokotoni, Nguvu ya Chukwani, Twins Coop. Maungani, 
Hatubaguani Mtofaani kwa Unguja; Ushirika wa Mola Tubariki Shehia ya 
Kilindi Chake Chake, ushirika wa Fukara hanashauri uliopo shumba Mjini 
na Ushirika wa Hakina Shaka uliopo Mtambwe Wete. Matokeo, migogoro 
hiyo imeweza kusuluhishwa kwa kuwaita Viongozi na wanachama kwa 
lengo la kupata suluhisho na kupewa Elimu na wanachama kupatiwa haki 
zao. 

x.	 Kwa kushirikiana na Wataalam wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 
Idara imefanya Utafiti wa Mageuzi ya Vyama vya Ushirika. Lengo la 
Utafiti ni kujua hali halisi ya Ushirika Nchini, mafanikio, changamoto 
na fursa zilizopo ili kupata taarifa ya kuiwezesha Serikali kwa lengo la 
kufanya Mageuzi ya Sekta ya Ushirika nchini. Zoezi hili limejumuisha 
sampuli ya Vyama 352 kutoka Shehia 131 (61 Unguja na 70 Pemba). 
Aidha ripoti ya utafiti na mikakati ya utekelezaji tayari imeshakamilika 
na imeshakabidhiwa uongozi wa Wizara na baadhi ya mikakati hiyo 
imeingizwa kwenye bajeti ya mwaka 2025 kwa ajili ya utekeleza. 

xi.	 Idara imeratibu upatikanaji wa ziara za mafunzo kwa Vyama 2 ambavyo 
ni Ushirika wa Jambo nia Mzuri Makunduchi na Furahia Wanawake 
uliopo Paje. Vyama hivyo vilibahatika kushiriki katika Maonyesho ya 
Bidhaa na Tamaduni za Kitaifa yaliyofanyika Wilaya ya Songea Mkoa 
wa Ruvuma. Pia vyama 4 vilipata msaada wa malighafi (usumba) kwa 
uzalishaji wa madometi. Vyama hivyo ni Jambo Nia, Tufahamiane, Imani 
yetu na Tusibabaishwe vyote kutoka katika Wilaya ya Kusini Unguja.
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 Ziara za kujenga ya ushirikiano baina ya Zanzibar na Tanzania Bara kwa Idara 
ya Maendeleo ya Ushirika na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) 
imefanyika. Ziara hiyo ilifanyika Dodoma lengo ni kubadilishana uzoefu 
katika kutekeleza shughuli za ushirika nchini na kuvifanya vyama vya ushirika 
kuimarika. Aidha, Idara ya Maendeleo ya Ushirika ilipata fursa ya kujifunza 
mfumo wa usimamizi wa vyama vya ushirika (MUVU), katika ziara hiyo wajumbe 
kutoka Zanzibar walipata fursa ya kuvitembelea vyama vya Ushirika vinne (4) 
zikiwemo SACCOS mbili (UDOM SACCOS na K.K.T SACCOS) pamoja na 
AMCOS mbili ambazo ni CHABUMA AMCOS ambayo inajishughulisha na 
kilimo cha Zabibu na Chinangari BBT AMCOS inajishughulisha na kilimo 
cha mboga mboga. Aidha, Idara ilipata fursa ya kutembelea Shirika la Ukaguzi 
wa Vyama vya Ushirika Tanzania (COASCO) ambalo linakagua hesabu za 
Vyama vya Ushirika vya aina zote, shirika hili la uakaguzi lina kagua linakagua 
kwa kutumia mfumo maalum unaojulikana kwa jina la “COAMIS”, mfumo 
umerahisisha kazi na muda wa ukaguzi, umepunguza gharama za kazi ya ukaguzi 
na umeongeza mapato ya kazi ya ukaguzi. Aidha, COASCO imeonyesha utayari 
wa kufanya kazi na Idara kwenye utoaji wa mafunzo kwa Wakaguzi wa hesabu 
za Vyama vya Ushirika wa Idara.  Vile vile, Idara ya Maendeleo ya Ushirika 
imesaini makubaliano ya ushirikiano na Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

5.6.2  Mafanikio
Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na: -

i.	 Idara imefanikiwa kufanya Utafiti wa Mageuzi ya Vyama vya Ushirika. 
Lengo la Utafiti ni kujua hali halisi ya Ushirika Nchini, mafanikio, 
changamoto na fursa zilizopo ili kupata taarifa ya kuiwezesha Serikali 
kwa lengo la kufanya Mageuzi ya Sekta ya Ushirika nchini. Aidha 
ripoti ya utafiti na mikakati ya utekelezaji tayari imeshakamilika na 
imeshakabidhiwa uongozi wa Wizara na baadhi ya mikakati hiyo 
imeingizwa kwenye bajeti ya mwaka 2025 kwa ajili ya utekeleza.

ii.	 Kukua kwa Demokrasia katika SACCOS; kwa sasa SACCOS zimepata 
muamko na kufanya uchaguzi wa kuchagua viongozi wapya ambao 
wataendeleza shughuli za ushirika zinaendesha Mikutano yao na 
wanachama wanapata fursa ya kuhoji na kupata maelezo ya kutosha juu 
ya shughuli zinazoandaliwa na SACCOS zao kupitia Mikutano Mikuu. 
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Hii ni kutokana na kufuatwa kwa sheria na kanuni za ushirika na pia 
taaluma za Ushirika kwa wanachama na viongozi wa SACCOS.

iii.	 Matumizi ya mifumo “System”:  Baadhi ya SACCOS tayari zinatumia 
mifumo ya kuweka taarifa zao. SACCOS zenyewe ni BoT SACCOS, 
Uwezeshaji SACCOS, Beach Porter SACCOS, Watanga SACCOS, 
Melinne SACCOS. Afya SACCOS na Elimu SACCOS Tanzania kwa 
lengo la kuimarisha na kukuza sekta ya Ushirika nchini, makubaliano 
hayo yaliwekwa saini tarehe 13 Machi, 2025.

Changamoto:
i.	 Uhaba wa vitendea kazi: Idara kwa sasa inatumia vitendea kazi vya 

zamani ambavyo ni chakavu haviendani na mabadiliko yaliyopo. 
ii.	 Uhaba wa wafanyakazi katika kitengo cha Usimamizi wa Vyama 

vya ushirika: Idara kwa sasa imebakiwa na mtendaji mmoja tu katika 
kitengo cha Usimamizi wa vyama vya ushirika kutokana na kustaafu kwa 
wafanyakazi na uhamisho wa watendaji ambao walikua katika kitengo 
hicho. 

5.6.3 Changamoto Zinazozikabili SACCOS za Zanzibar 
i.	 Utekelezaji wa Sheria; Baadhi ya SACCOS hawatekelezi sheria hivyo 

kupelekea kutokezea migogoro kwenye vyama vyao na ukiukwaji wa 
utkelezaji wa majukumu yao. Katika kulitatua hili Idara inaendelea kutoa 
taaluma ya Sheria na kanuni za ushirika ili kupunguza migogoro kwenye 
vyama vyetu.

ii.	 Ujuzi wa utumiaji wa vitabu vya Hesabu; SACCOS nyingi za Vijini hazina 
ujuzi wa kutosha katika kutumia vitabu vya hesabu, hali hii inapelekea 
vyama hivyo kukosa kumbukumbu za hesabu. Katika kulitatua hili Idara 
tayari imeanzisha programu za mafunzo ambazo zimejumuisha somo la 
uwekaji wa kumbukumbu na namna ya kurikodi taarifa za fedha kwenye 
vyama vya ushirika.

iii.	Kuibua mbinu za uwekezaji (taaluma ya Ujasiriamali); baadhi ya vyama 
vya ushirika havina taaluma ya ujasiriamali hali hii inapelekea kukosa 
kuwa na vyanzo ambavyo vitawasaidia wanachama na ushirika kwa 
ujumla. Katika kulitatua hili Idara tayari imeanzisha programu za mafunzo 
ambazo zimejumuisha somo la Wajasiriamali katika vyama vya ushirika.
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iv.	 Ucheleweshaji wa taarifa za SACCOS; Baadhi ya SACCOS 
zinachelewesha taarifa za mwenendo wa Ushirika wao hii hupelekea 
kutokupatikana kwa taarifa za Portfolio ndani ya wakati. 

v.	 Baadhi ya Vyama kutokufungua Akaunti benki, Baadhi ya vyama vya 
ushirika hasa vya uzalishaji vinaweka fedha kwenye visanduku jambo 
ambalo linahatarisha usalama wa fedha za ushirika.

vi.	 Baadhi ya Vyama kutokutumika kwa vitabu sahihi vya uandishi wa 
kumbukumbu za hesabu, hasa vyama vya uzalisahji ambapo hutumia 
madaftari ya kawaida. Hii pia inapelekea baadhi ya taarifa za hesabu 
kupotea.

vii.	 Kutokuwa na Bajeti: Baadhi ya vyama vya ushirika haviweki bajeti ya 
matumizi kwa mwaka unaofuata na pia wanatumia kinyume a bajeti yaani 
wanazo lakini hawazitumii. Hii inapelekea kutumia gharama kubwa za 
uzalishajiambapo tija inayopatikana ni ndogo au kupelekea hasara. 

viii.Uhaba wa vitendea kazi: Idara kwa sasa inatumia vitendea kazi vya zamani 
ambavyo ni chakavu haviendani na mabadiliko yaliyopo.  Idara ina Gari 
na Vespa ambazo pia zishakua chakavu. Katika kutatua changamoto 
hii Idara imejipanga kufanya manunuzi ya gari moja na honda mbili 
kwa shughuli za ufuatiliaji wa vyama, Idara itanunua kompyuta 4 ili 
kurahishisha shughuli za kiutendaji za kiofisi.

ix.	 Uhaba wa wafanyakazi kasa katika kitengo cha Usimamizi wa Vyama 
vya ushirika: Idara kwa sasa imebakiwa na mtendaji mmoja tu katika 
kitengo cha Usimamizi wa vyama vya ushirika kutokana na kustaafu 
kwa wafanyakazi na uhamisho wa watednaji ambao walikua katika 
kitengo hichi. Katika kulitafutia ufumbuzi suala hili idara kupitia Idara ya 
Utumishi na Uendeshaji (ORKUU) imepeleka maombi ya wafanyakazi 
wapya kada ya Wakaguzi na Maafisa Ushirika katika Wizara ya Utumishi 
wa UMMA.

5.6.4 Matarajio na Muelekeo kwa Sekta ya Fedha Machi 2025.
i.	 Kuwa na Mfumo wa Msimamizi wa Vyama vya Ushirika (MUVU) 

ambao utarahishisha shughuli za ushrika Nchini;
ii.	 Kuwa na Sheria na Kanuni za Vyama vya Ushirika zilizofanyiwa 

mapitio; 
iii.	 Tuwe na SACCOS zilizo imara kupitia Uhakiki maalum kwa Vyama 

vya SACCOS Zanzibar;
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iv.	 Kutoa Mafunzo kwa Wanachama, Viongozi na Watendaji wa SACCOS.

5.6.5 Mpango wa Utekelezaji kwa mwaka wa Fedha 2025/2026.
Kwa mwaka wa fedha 2025/2026 Programu ya Usimamizi na Uimarishaji wa 
Vyama vya Ushirika imejipanga kufanya mambo yafuatayo:

i.	 Kufanya usajili vyama 2000 Unguja na Pemba;
ii.	  Kufanya ukaguzi wa hesabu kwa vyama 500 (Unguja na Pemba);
iii.	  Kufanya ufuatiliji na ukaguzi wa kawaida kwa vyama 1000 Unguja na 

Pemba;
iv.	  Kutoa mafunzo kwa wanachama 1800 na watendaji 9000 wa Vyama vya 

Ushirika;
v.	  Kufanya mapitio ya Sera ya Maendeleo ya Ushirika Zanzibar 2014, 

Sheria ya Vyama vya Ushirika Namba 15 ya mwaka 2018, na Kanuni za 
Vyama vya Ushirika 2019;

vi.	  Kukuimarisha mashirikiano baina ya Idara ya maendeleo ya ushirika, 
Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC) na Chuo cha Ushrika Moshi 
(MoCU).
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SURA YA TANO

5.0   SEKTA YA MIUNDOMBINU

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inaendelea na juhudi za kuimarisha 
miundombinu ya nchi ili kurahisisha upatikanaji wa huduma muhimu kwa 
wananchi wake. Sekta ya miundombinu ni miongoni mwa kichocheo kikubwa 
cha ukuaji wa uchumi wa nchi, maendeleo ya jamii na kukuza uwekezaji katika 
sekta mbalimbali kama vile biashara na utalii. Sekta hii ni muhimu katika 
upatikananji wa huduma muhimu kwa wananchi pamoja na kuchangia Pato la 
Tifa. 

5.1 Wakala wa Barabara
Hii ni Taasisi yenye kujitegemea ambayo imeundwa kwa Sheria Nambari 11 
kifungu Nambari 3 (1) ya mwaka 2019. Taasisi hii imetokana na mageuzi 
yaliyofanywa ya muundo wa Idara ya Ujenzi na Utunzaji wa Barabara (UUB) kwa 
lengo la kuimarisha huduma zinazotolewa na taasisi hiyo. Hata hivyo, Serikali 
iliiwezesha Wakala wa barabara kwa kuwapatia za vifaa vipya na rasilimali watu 
ilikuingia katika soko la ushindani na mapato yanayopatikana katika biashara na 
shughuli zinazofanywa na wakala, yanatumika kuendeshea kazi zao za kila siku.

Mwaka 2024 Zanzibar ina barabara zenye urefu wa kilomita 1,622.97 kati 
ya hizo zenye lami ni kilomita 1,023.42 na zisizo na lami ni kilomita 599.55. 
Barabara Kuu ni kilomita 358.31, Barabara za Vijijini kilomita 572.23 barabara 
za Mijini ni kilomita 128.83 na barabara za Ndani ni kilomita 563.55 (Jadweli 
nambari 23).
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5.1.1 Mchanganuo wa Matumizi ya Fedha Kwa Ujenzi Wa Barabara Kwa 
          Mwaka Wa Fedha   (Julai 2024-Machi 2025).
Kwa kipindi cha Julai 2024 – Machi 25, jumla ya TZS 11.1 bilioni zimetumika 
kwa ajili ya kufanya ukarabati katika maeneo mbali mbali kwa matengenezo 
ya muda maalum kama vile Ujenzi wa Barabara mbalimbali za ndani zenye 
urefu wa km 6.7 kwa kiwango cha lami, Ujenzi wa barabara ya Mchangani 
(Dunga) - Msikitini kilomita 1.1 kwa kiwango cha lami, Ujenzi wa barabara 
ya Mgelema- Wambaa yenye urefu wa kilomita 4.2 kwa Kiwango cha Lami. 
(Jadweli nambari 24).
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5.3 Nishati ya Umeme. 
Nishati ya umeme ni nyenzo muhimu katika kufikia maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii. Nishati hutumika kwa shughuli mbalimbali zikiwemo miradi ya 
uwekezaji, viwandani na majumbani. Idadi ya wateja waliounganishwa na 
huduma ya umeme katika gridi ya taifa imepungua na kufikia wateja 32,547 
mwaka 2024 ikilinganishwa na wateja 35,838 mwaka 2023 sawa na upungufu 
wa asilimia hasi 2.1 Upungufu huo ni kutokana na kukamilika kwa baadhi ya 
miradi ya ujenzi na uwekezaji. (Jadweli nambari 25).

Kiwango cha umeme kilichosambazwa kimeongezeka na kufikia 671,732 kWh 
mwaka 2024 kutoka 560,702 kWh mwaka 2023, sawa na ongezeko la asilimia 
19.8 Thamani ya mauzo ya umeme katika kipindi hicho imeongezeka na kufikia 
TZS 195,517 bilioni mwaka 2024 kutoka TZS 158,448 bilioni mwaka 2023. 
Ongezeko hilo limetokana na kuongezeka kwa huduma za upatikanaji wa umeme 
katika mahoteli, viwandani na majumbani.  (Jadweli nambari 26 na 27). 

98 
 

5.3 Nishati ya Umeme.  

Nishati ya umeme ni nyenzo muhimu katika kufikia maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Nishati 

hutumika kwa shughuli mbalimbali zikiwemo miradi ya uwekezaji, viwandani na majumbani. 

Idadi ya wateja waliounganishwa na huduma ya umeme katika gridi ya taifa imepungua na kufikia 

wateja 32,547 mwaka 2024 ikilinganishwa na wateja 35,838 mwaka 2023 sawa na upungufu wa 

asilimia hasi 10.1. Upungufu huo ni kutokana na kukamilika kwa baadhi ya miradi ya ujenzi na 

uwekezaji. (Jadweli nambari 25). 
Jadweli Nambari 25: Idadi ya Wateja Wapya Waliounganishwa na Gridi ya Taifa Zanzibar 

(2020 – 2024). 

Eneo 2020 2021 2022 2023 2024 Asilimia (%) 

ya ukuaji kwa 

mwaka 2023 

Unguja 12,900 25,346 23,046 31,053 27,796 -11.7 

Pemba 2,526 7,703 4,974 4,785 4,751 -0.71 

Zanzibar 15,426 3,349 2,820 35,838 32,547 -10.1 

Chanzo: Shirika la Umeme Zanzibar, 2025 

Kiwango cha umeme kilichosambazwa kimeongezeka na kufikia 671,732 kWh mwaka 2024 

kutoka 560,702 kWh mwaka 2023, sawa na ongezeko la asilimia 16.5 Thamani ya mauzo ya 

umeme katika kipindi hicho imeongezeka na kufikia TZS 195,517 bilioni mwaka 2024 kutoka 

TZS 158,448 bilioni mwaka 2023. Ongezeko hilo limetokana na kuongezeka kwa huduma za 

upatikanaji wa umeme katika mahoteli, viwandani na majumbani.  (Jadweli nambari 26 na 27).  
  
Jadweli nambari 26: Kiwango cha Umeme kilichosambazwa (2020-2024) (KWH “000”) 

MAELEZO 2020 2021 2022 2023 2024 

Majumbani (Z 0) 205 13 25 27 37 

Majumbani na Biashara 

(Z1) 

4,763 2,494 1,710 1,853 1513 

ViwandaVidogovidogo 

(Z 2) 

9,713 8,914 13,070 21,516 21,307 

Viwanda vya Kati na 

Vikubwa (Z3) 

109,447 142,154 162,707 182,799 206,380 

TUKUZA 255,085 286,136 323,763 354,507 442,495 

Jumla 379,213 439,711 501,275 560,702 671,732 

Chanzo: Shirika la Umeme Zanzibar, 2025 
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5.4  Mamlaka ya Maji Zanzibar 
Maji ni nishati muhimu kwa maisha ya wanadamu. Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imekuwa ikitilia mkazo katika kuhakikisha upatikanaji wa maji safi 
na salama kwa wananchi wa Zanzibar na kuendelea kuvitunza na kuhifadhi 
vyanzo vya asili vya maji. Hili ni moja ya lengo la Serikali ya kuwaondolea 
wananchi changamoto za upatikanaji wa huduma muhimu ya maji safi na salama 
nakuimarisha maendeleo katika jamii. Kwa mwaka 2024 visima vinavyozalisha 
maji vimeongezeka na kufikia jumla ya visima 389 kutoka visima 309 mwaka 
2023. Hii ni kutokana na kuongezeka kwa idadi ya watu na makaazi na kupelekea 
kuongezeka uchimbwaji wa visima katika maeneo hayo.  (Jadweli nambari 28)
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Jadweli Nambari 27: Thamani ya Umeme Uliosambazwa (2020 – 2024) (TZS Milioni) 

MAELEZO 

 

2020 2021 2022 2023 2024 

Majumbani (Z 0) 43.0 2.9 7.7 7.9 10 

Majumbani na Biashara 

(Z1) 

2,124 698 479 520 903 

ViwandaVidogovidogo 

(Z 2) 

2,198 2,038 2,773 4,306 4230 

Viwanda vya Kati na 

Vikubwa (Z3) 

20,348 24,263 28,284 31571 38,291 

TUKUZA 95,182 97,997 110,291 122,043 152,083 

Jumla 

 

119,895 124,999 141,835 158,448 195,517 

Chanzo: Shirika la Umeme Zanzibar, 2025 
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maeneo hayo.  (Jadweli nambari 28) 
  

Jadweli Nambari 28:  Visima Vinavyozalisha Maji na Kutoa Huduma (2020 – 2024) 

Mkoa 2020 2021 2022 2023 2024 

Kaskazini Unguja 49 46 46 47 51 

KusiniUnguja 53 48 44 44 59 

MjiniMaghribi 85 81 81 82 132 

Kaskazini Pemba 48 48 49 53 53 

Kusini Pemba 81 70 81 83 94 

Total 316 293 301 309 

 

389 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2025 
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5.4.1 Usimamizi na Uendelezaji Rasilimali Maji na Utatuzi wa Changamoto 
         za Maji. 
Mamlaka ya Maji Zanzibar bado ipo kwenye hatua za kutatua tatizo la uvamizi 
na uharibifu katika maeneo ya vianzio vya maji na kufanya shughuli ambazo 
hazistahiki katika sehemu hizo kama vile kilimo, ufugaji, ujenzi wa nyumba za 
makaazi. Wanachi wanazidi kupata uelewa juu ya umuhimu wa kutunza vyanzo 
vya maji na kushirikiana na Serikali katika kuunga mkono hatua za Mamlaka 
ya Maji ya kuvitunza vyanzo hivyo. Kwa mwaka 2024, imeibuka migogoro 
398 inayohusiana na maeneo ya uzalishaji wa maji, kati ya hiyo migogoro 298 
imetatuliwa na 100 bado inaendelea kupatiwa ufumbuzi. Aidha, Mamlaka ya 
Maji Zanzibar inaendelea kuchukua juhudi za kutatua migogoro iliyobakia. 
(Jadweli nambari 29).

5.4.2  Huduma ya Maji Vijijini
Mamlaka ya Maji Zanzibar kwa mwaka 2024, imeweza kusimamia na kuendelea 
kusambaza huduma ya maji safi na salama ili kurahisisha shughuli za maendeleo 
Unguja na Pemba. Hata hivyo,  miradi (8) ya usambazaji maji imetekelezwa katika 
kipindi cha mwaka 2024 sawa na miradi (5) iliyotekelezwa mwaka 2023. Katika 
miradi hiyo, mradi (1) umetekelezwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na 
miradi (7) imetekelezwa chini ya ufadhili wa Washirika wa Maendeleo. Huu ni 
mwendelezo wa nia njema ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ya kuhakikisha 
kila mwananchi anapata maji safi na salama, (Jadweli nambari 30).
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Jadweli Nambari 29: Migogoro ya Watumiaji Maji Iliyopatiwa Ufumbuzi (2020-2024) 

Hali ya migogoro 2020 2021 2022 2023 2024 

Migogoro 

iliyomalizika 

0 3 5 120 298 

Migogoro 

inayoendelea 

0 6 2 2 100 

Jumla 0 9 7 122 398 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2025 

5.4.2 Huduma ya Maji Vijijini 

Mamlaka ya Maji Zanzibar kwa mwaka 2024, imeweza kusimamia na kuendelea kusambaza 

huduma ya maji safi na salama ili kurahisisha shughuli za maendeleo na Unguja na Pemba. Hata 

hivyo miradi (8) ya usambazaji maji imetekelezwa katika kipindi cha mwaka 2024 sawa na miradi 

(5) iliyotekelezwa mwaka 2023. Katika miradi hiyo, mradi (1) umetekelezwa na Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar na miradi (7) imetekelezwa chini ya ufadhili wa Washirika wa Maendeleo. 

Huu ni mwendelezo wa nia njema ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ya kuhakikisha kila 

mwananchi anapata maji safi na salama, (Jadweli nambari 30). 
  

  

Jadweli Nambari 30: Idadi ya Miradi ya Maji na Wafadhili (2020-2024) 

Aina ya Ufadhili 2020 2021 2022 2023 2024 

Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar 

1 1 1 2 1 

Washirika wa Maendeleo 2 1 1 3 7 

Jumla 3 2 2 5 8 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2025



Mapitio ya Hali ya Uchumi 2024 na Utekelezaji wa Mpango wa  Maendeleo 2024 /2025

97

100 
 

5.4.1 Usimamizi na Uendelezaji Rasilimali Maji na Utatuzi wa Changamoto za Maji.  

 Mamlaka ya Maji Zanzibar bado ipo kwenye hatua za kutatua tatizo la uvamizi na uharibifu katika 

maeneo ya vianzio vya maji na kufanya shughuli ambazo hazistahiki katika sehemu hizo kama 

vile kilimo, ufugaji, ujenzi wa nyumba za makaazi. Wanachi wanazidi kupata uelewa juu ya 

umuhimu wa kutunza vyanzo vya maji na kushirikiana na Serikali katika kuunga mkono hatua za 

Mamlaka ya Maji ya kuvitunza vyanzo hivyo.  

Kwa mwaka 2024, imeibuka migogoro 398 inayohusiana na maeneo ya uzalishaji wa maji, kati ya 

hiyo migogoro 298 imetatuliwa na 100 bado inaendelea kupatiwa ufumbuzi. Aidha, Mamlaka ya 

Maji Zanzibar inaendelea kuchukua juhudi za kutatua migogoro iliyobakia. (Jadweli nambari 29). 
  

Jadweli Nambari 29: Migogoro ya Watumiaji Maji Iliyopatiwa Ufumbuzi (2020-2024) 

Hali ya migogoro 2020 2021 2022 2023 2024 

Migogoro 

iliyomalizika 

0 3 5 120 298 

Migogoro 

inayoendelea 

0 6 2 2 100 

Jumla 0 9 7 122 398 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2025 

5.4.2 Huduma ya Maji Vijijini 

Mamlaka ya Maji Zanzibar kwa mwaka 2024, imeweza kusimamia na kuendelea kusambaza 

huduma ya maji safi na salama ili kurahisisha shughuli za maendeleo na Unguja na Pemba. Hata 

hivyo miradi (8) ya usambazaji maji imetekelezwa katika kipindi cha mwaka 2024 sawa na miradi 

(5) iliyotekelezwa mwaka 2023. Katika miradi hiyo, mradi (1) umetekelezwa na Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar na miradi (7) imetekelezwa chini ya ufadhili wa Washirika wa Maendeleo. 

Huu ni mwendelezo wa nia njema ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ya kuhakikisha kila 

mwananchi anapata maji safi na salama, (Jadweli nambari 30). 
  

  

Jadweli Nambari 30: Idadi ya Miradi ya Maji na Wafadhili (2020-2024) 

Aina ya Ufadhili 2020 2021 2022 2023 2024 

Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar 

1 1 1 2 1 

Washirika wa Maendeleo 2 1 1 3 7 

Jumla 3 2 2 5 8 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2025



Mapitio ya Hali ya Uchumi 2024 na Utekelezaji wa Mpango wa  Maendeleo 2024 /2025

98

10
1 

    5.
4.

3 
M

ch
an

ga
nu

o 
na

 T
aa

ri
fa

 y
a 

U
te

ke
le

za
ji 

w
a 

H
ud

um
a 

ya
 M

aj
i M

ko
a 

w
a 

M
jin

i k
w

a 
M

w
ak

a 
20

24
 

 Ja
dw

el
i N

am
ba

ri
 3

1:
 J

uh
ud

i, 
H

ud
um

a,
 n

a 
M

ch
an

ga
nu

o 
na

 T
aa

ri
fa

 y
a 

U
te

ke
le

za
ji 

w
a 

H
ud

um
a 

ya
 M

aj
i M

ko
a 

w
a 

M
jin

i k
w

a 
m

w
ak

a 
20

24
 

N
a.

 
TA

A
R

IF
A

 
M

A
EL

EZ
O

 
1.

 
 Ju
hu

di
 

zi
na

zo
ch

uk
ul

iw
a 

ku
w

af
ik

ia
 w

as
io

pa
ta

 
hu

du
m

a 
ya

 m
aj

i. 

M
am

la
ka

 y
a 

M
aj

i Z
an

zi
ba

r k
w

a 
m

w
ak

a 
20

24
 il

ifa
ny

a 
ju

hu
di

 z
a 

ku
sa

m
ba

za
 h

ud
um

a 
kw

a 
ku

te
ke

le
za

 M
ira

di
 

ya
 m

aj
i k

w
a 

m
ae

ne
o 

am
ba

yo
 h

ud
um

a 
ya

 m
aj

i h
ai

ja
fik

a 
au

 h
ak

un
a 

m
ta

nd
ao

 w
a 

m
aj

i. 
Ju

m
la

 y
a 

Sk
im

u 
6 

(S
ki

m
u 

ya
 K

id
ut

an
i, 

Sk
im

u 
ya

 M
au

ng
an

i, 
Si

m
u 

ya
 D

im
an

i, 
Sk

im
u 

ya
 M

as
in

gi
ni

, S
ki

m
u 

ya
 D

ol
e 

na
 S

ki
m

u 
ya

 M
fe

ne
sin

i) 
za

 M
ko

a 
w

a 
M

jin
i k

up
iti

a 
M

ra
di

 w
a 

U
ha

ul
ish

aj
i n

a 
U

im
ar

ish
aj

i w
a 

M
fu

m
o 

w
a 

U
sa

m
ba

za
ji 

M
aj

i Z
an

zi
ba

r 
ul

iy
ot

ek
el

ez
w

a 
kw

a 
M

ko
po

 w
a 

Be
nk

i y
a 

Ex
im

 In
di

a 
U

SD
 m

ili
on

i 
92

.1
8.

  
Vi

le
vi

le
; j

um
la

 y
a S

he
hi

a 
36

 zi
ki

w
em

o 
(D

im
an

i, 
M

au
ng

an
i, 

M
as

in
gi

ni
, M

fe
ne

sin
i, 

K
w

ar
ar

a,
 F

um
ba

, K
iji

ch
i 

n.
k)

 z
in

ae
nd

el
ea

 k
un

uf
ai

ka
 n

a 
m

ra
di

 h
us

ik
a.

 
 

2.
 

 H
ud

um
a 

za
 

m
aj

i 
M

ko
a 

M
jin

i 2
02

4.
 

 M
am

la
ka

 y
a 

M
aj

i Z
an

zi
ba

r 
kw

a 
m

w
ak

a 
20

24
 K

w
a 

up
an

de
 w

a 
M

ko
a 

w
a 

M
jin

i i
m

el
az

a 
ju

m
la

 k
ilo

m
ita

 
40

3.
06

 k
up

iti
a 

M
ra

di
 w

a 
U

ha
ul

is
ha

ji 
na

 U
im

ar
is

ha
ji 

w
a 

M
fu

m
o 

w
a 

U
sa

m
ba

za
ji 

M
aj

i Z
an

zi
ba

r 
pa

m
oj

a 
na

 
ju

hu
di

 z
a 

ka
zi

 z
a 

ka
w

ai
da

 z
a 

M
am

la
ka

 y
a 

M
aj

i Z
an

zi
ba

r a
m

ba
po

 ju
m

la
 y

a 
m

ita
 2

6,
30

2.
 

H
iv

yo
; k

uf
an

ya
 ju

m
la

 y
a 

ki
lo

m
ita

 4
29

.3
62

 k
w

a 
m

w
ak

a 
20

24
. 

 

10
2 

 

3.
 

 M
ch

an
ga

nu
o/

m
fu

m
o 

w
a 

us
am

ba
za

ji 
m

aj
i 

M
jin

i 

M
am

la
ka

 y
a 

M
aj

i Z
an

zi
ba

r i
na

en
de

le
a 

ku
to

a 
hu

du
m

a 
ku

pi
tia

 m
ifu

m
o 

m
iw

ili
 m

ik
uu

.  

• 
U

su
ku

m
aj

i w
a 

m
oj

a 
kw

a 
m

oj
a 

(D
ire

ct
 P

um
pi

ng
) n

a 
 

• 
M

ifu
m

o 
ya

 k
uh

ifa
dh

i m
aj

i k
w

en
ye

 m
at

an
gi

 (S
to

ra
ge

 T
an

ks
). 

K
w

a 
m

w
ak

a 
20

24
 M

ko
a 

w
a 

M
jin

i 
M

ag
ha

rib
i, 

ju
m

la
 y

a 
m

at
an

gi
 1

3 
(D

ol
e-

2,
 K

w
ar

ar
a-

K
id

ut
an

i 
– 

3,
 

M
as

in
gi

ni
 –

 2
, D

im
an

i –
 2

, M
au

ng
an

i -
 2

 n
a 

M
fe

ne
sin

i –
 2

) y
am

ej
en

gw
a 

kw
a 

le
ng

o 
la

 k
us

am
ba

za
 h

ud
um

a 
ya

 m
aj

i k
w

a 
uf

an
isi

 z
ai

di
 b

ad
al

a 
ya

 k
ut

um
ia

 m
fu

m
o 

w
a 

us
uk

um
aj

i w
a 

m
oj

a 
kw

a 
m

oj
a 

(D
ire

ct
 P

um
pi

ng
) 

ku
na

ko
pe

le
ke

a 
ku

ha
rib

ik
a 

kw
a 

pa
m

pu
 m

ar
a 

kw
a 

m
ar

a.
 

 C
ha

nz
o:

 M
am

la
ka

 y
a 

m
aj

i Z
an

zib
ar

 (L
an

d 
W

at
er

) 2
02

5 
  Se

rik
al

i i
na

en
de

le
a n

a m
ik

ak
at

i y
a k

uh
ak

ik
ish

a u
pa

tik
an

aj
i w

a m
aj

i s
af

i n
a s

al
am

a k
w

a w
an

an
ch

i w
a Z

an
zi

ba
r k

w
a l

en
go

 la
 k

uw
ao

nd
ol

ea
 

us
um

bu
fu

 w
an

ac
hi

 w
ak

e 
ku

pa
ta

 h
ud

um
a 

hi
yo

 k
w

a 
w

ak
at

i n
a 

uh
ak

ik
a 

kw
a 

Se
rik

al
i n

a 
w

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
 E

xi
m

 B
an

k,
 In

di
a 

D
ol

a 
za

 K
im

ar
ek

an
i 9

2.
18

 m
ili

on
i. 

Vi
le

vi
le

; j
um

la
 y

a 
Sh

eh
ia

 3
6 

zi
ki

w
em

o 
(D

im
an

i, 
M

au
ng

an
i, 

M
as

in
gi

ni
, M

fe
ne

sin
i, 

K
w

ar
ar

a,
 F

um
ba

, 
K

iji
ch

i )
 z

in
ae

nd
el

ea
 k

un
uf

ai
ka

 n
a 

M
am

la
ka

 y
a 

M
aj

i Z
an

zi
ba

r i
na

en
de

le
a 

ku
to

a 
hu

du
m

a 
ku

pi
tia

 m
ifu

m
o 

m
iw

ili
 m

ik
uu

.  

A
. 

U
su

ku
m

aj
i w

a 
m

oj
a 

kw
a 

m
oj

a 
(D

ire
ct

 P
um

pi
ng

); 
na

  
B.

 M
ifu

m
o 

ya
 k

uh
ifa

dh
i m

aj
i k

w
en

ye
 m

at
an

gi
 (S

to
ra

ge
 T

an
ks

). 
M

ifu
m

o 
hi

yo
 h

us
ai

di
a k

up
el

ek
a m

aj
i k

w
en

ye
 m

at
an

gi
 ju

m
la

 
ya

 m
at

an
gi

 1
3 

(D
ol

e-
2,

 K
w

ar
ar

a-
K

id
ut

an
i –

 3
, M

as
in

gi
ni

 –
 2

, D
im

an
i –

 2
, M

au
ng

an
i -

 2
 n

a 
M

fe
ne

sin
i –

 2
) y

am
ej

en
gw

a 
kw

a 
le

ng
o 

la
 k

us
am

ba
za

 h
ud

um
a 

ya
 m

aj
i k

w
a 

uf
an

isi
 z

ai
di

. 
   J

ad
w

el
i N

am
ba

ri
 3

2:
 Id

ad
i y

a 
M

ir
ad

i M
ip

ya
 y

a 
M

aj
i V

iji
jin

i (
20

20
-2

02
4)

 
M

ir
ad

i 
20

20
 

20
21

 
20

22
 

20
23

 
20

24
 

M
ae

nd
el

eo
 y

a 
m

iu
nd

o 
m

bi
nu

 y
a 

m
aj

i 
3 

9 
1 

2 
0 

U
ch

im
ba

ji 
w

a 
vi

sim
a 

1 
0 

28
 

0 
0 

U
sa

fis
ha

ji 
m

aj
i 

0 
0 

0 
0 

0 

Ju
m

la
 

4 
9 

29
 

2 
0 

Ch
an

zo
: M

am
la

ka
 y

a 
M

aj
i Z

an
zib

ar
, 2

02
5 

   
 



Mapitio ya Hali ya Uchumi 2024 na Utekelezaji wa Mpango wa  Maendeleo 2024 /2025

99

Serikali inaendelea na mikakati ya kuhakikisha upatikanaji wa maji safi na 
salama kwa wananchi wa Zanzibar kwa lengo la kuwaondolea usumbufu wanachi 
wake kupata huduma hiyo kwa wakati na uhakika kwa Serikali na washirika wa 
Maendeleo Exim Bank, India Dola za Kimarekani 92.18 milioni. Vilevile; jumla 
ya Shehia 36 zikiwemo (Dimani, Maungani, Masingini, Mfenesini, Kwarara, 
Fumba, Kijichi ) zinaendelea kunufaika na Mamlaka ya Maji Zanzibar inaendelea 
kutoa huduma kupitia mifumo miwili mikuu. 

A.	Usukumaji wa moja kwa moja (Direct Pumping); na 
B.	Mifumo ya kuhifadhi maji kwenye matangi (Storage Tanks). Mifumo 

hiyo husaidia kupeleka maji kwenye matangi jumla ya matangi 13 (Dole-
2, Kwarara-Kidutani – 3, Masingini – 2, Dimani – 2, Maungani - 2 na 
Mfenesini – 2) yamejengwa kwa lengo la kusambaza huduma ya maji 
kwa ufanisi zaidi.

 

  Vile vile kwa mwaka 2024, Mamlaka ya Maji Zanzibar imeweza kuzalisha na 
kusambaza maji jumla ya Cubic Meter 223.7 milioni na kukusanya TZS 3,317 
bilioni kwa mikoa yote ya Unguja na Pemba. Uzalishaji huo wa maji ni upungufu 
wa asilimia 18.9 ya mahitaji yote ya maji ya Cubic Meter 276 milioni.
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3.  Mchanganuo/mfumo 
wa usambazaji maji 
Mjini 

Mamlaka ya Maji Zanzibar inaendelea kutoa huduma kupitia mifumo miwili mikuu.  

• Usukumaji wa moja kwa moja (Direct Pumping) na  
• Mifumo ya kuhifadhi maji kwenye matangi (Storage Tanks). 

Kwa mwaka 2024 Mkoa wa Mjini Magharibi, jumla ya matangi 13 (Dole-2, Kwarara-Kidutani – 3, 
Masingini – 2, Dimani – 2, Maungani - 2 na Mfenesini – 2) yamejengwa kwa lengo la kusambaza huduma 
ya maji kwa ufanisi zaidi badala ya kutumia mfumo wa usukumaji wa moja kwa moja (Direct Pumping) 
kunakopelekea kuharibika kwa pampu mara kwa mara. 

 Chanzo: Mamlaka ya maji Zanzibar (Land Water) 2025 
  
Serikali inaendelea na mikakati ya kuhakikisha upatikanaji wa maji safi na salama kwa wananchi wa Zanzibar kwa lengo la kuwaondolea 
usumbufu wanachi wake kupata huduma hiyo kwa wakati na uhakika kwa Serikali na washirika wa Maendeleo Exim Bank, India Dola 
za Kimarekani 92.18 milioni. Vilevile; jumla ya Shehia 36 zikiwemo (Dimani, Maungani, Masingini, Mfenesini, Kwarara, Fumba, 
Kijichi ) zinaendelea kunufaika na Mamlaka ya Maji Zanzibar inaendelea kutoa huduma kupitia mifumo miwili mikuu.  

A. Usukumaji wa moja kwa moja (Direct Pumping); na  
B. Mifumo ya kuhifadhi maji kwenye matangi (Storage Tanks). Mifumo hiyo husaidia kupeleka maji kwenye matangi jumla 

ya matangi 13 (Dole-2, Kwarara-Kidutani – 3, Masingini – 2, Dimani – 2, Maungani - 2 na Mfenesini – 2) yamejengwa 
kwa lengo la kusambaza huduma ya maji kwa ufanisi zaidi. 

  
 Jadweli Nambari 32: Idadi ya Miradi Mipya ya Maji Vijijini (2020-2024) 
Miradi 2020 2021 2022 2023 2024 

Maendeleo ya miundo mbinu ya maji 3 9 1 2 0 

Uchimbaji wa visima 1 0 28 0 0 

Usafishaji maji 0 0 0 0 0 

Jumla 4 9 29 2 0 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2025     
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Vile vile kwa mwaka 2024, Mamlaka ya Maji Zanzibar imeweza kuzalisha na kusambaza maji 
jumla ya Cubic Meter 223.7 milioni na kukusanya TZS 3,317 bilioni kwa mikoa yote ya Unguja 
na Pemba. Uzalishaji huo wa maji ni upungufu wa asilimia 18.9 ya mahitaji yote ya maji ya Cubic 
Meter 276 milioni.     
  
Jadweli Nambari 33: Ukusanyaji Mapato, Uzalishaji na Usambazaji Maji (2024) 
Mwaka Jumla ya uzalishaji 

wa maji (Milion 
Cubic meter) 

Makadirio ya 
mahitaji ya maji 
Milioni (Cubic 
meter) 

Upungufu katika 
mahitaji ya maji 
(percent) 

Ukusanyaji 
wa mapato 

2020 42.3 60.7 30.40 2,407 

2021 131.8 240.7 45.20 2,613 

2022 108.5 188.6 42.4 2,271 

2023    192      276          30 2,127 

2024 223.7 276 18.9 3,317 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2025  
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SURA YA SITA

6.0    SEKTA YA ELIMU
6.1   Elimu na Mafunzo ya Amali

Uwekezaji katika rasilimali watu ni jambo muhimu linaloendelea kutiliwa mkazo 
kitaifa na kimataifa. Elimu inaanza tokea elimu ya msingi na kuendelea na elimu 
ni haki ya msingi ya binaadamu katika kukuza na kuendeleza maendeleo ya 
uchumi wa nchi. Serikali inaendelea kuwekeza katika sekta ya elimu kwa ujenzi 
wa skuli mpya zenye vifaa vya kisasa vya maabara na kushajihisha wanafunzi kwa 
kuendelea kuwapa hamasa pale wanapofaulu kwa madaraja ya juu na kuondoa 
michango ya wanafunzi. Kuwekeza katika sekta ya elimu kunalihakikishia Taifa 
kuwa na wataalamu na kuweza kutatua changamoto za maendeleo za sasa na 
baadae.

Kwa mwaka 2024 idadi ya Skuli za Maandalizi zimepungua kufikia skuli 349 
kutoka skuli 599 mwaka 2023, (kati ya Skuli hizo, Serikali ina jumla ya skuli 67 
mwaka 2024 kutoka skuli 56 mwaka 2023 na skuli Binafsi ni 282 mwaka 2024 
kutoka skuli 543 mwaka 2023 sawa na upungufu wa asilimia 41.7. Hii inatokana 
na baadhi ya skuli kupandishwa daraja na baadhi ya skuli binafsi kufutiwa usajili 
kutokana na kutokufikiwa kwa vigezo. 

Skuli za Msingi mwaka 2024 zimefikia 627 kutoka skuli 576 mwaka 2023, 
ambapo (mwaka 2024 skuli za Serikali zimefikia 328 kutoka skuli 326 mwaka 
2023) na skuli Binafsi mwaka 2024 zimefikia skuli 299 kutoka skuli 250 mwaka 
2023. 

Skuli za Sekondari mwaka 2024 zimepungua na kufikia skuli 236 kutoka skuli 
245 mwaka 2023 (jumla ya skuli za Serikali ni 217 kwa mwaka 2024 kutoka 
skuli 216 mwaka 2023 na skuli Binafsi ni 19 mwaka 2024 kutoka skuli 29 
mwaka 2023). Vyuo vya Amali (13), Taasisi nne (4) na Vyuo Vikuu ni vitatu (3). 
Idadi ya wanafunzi waliopata fursa ya kujiunga na elimu ya Maandalizi mwaka 
2024 imeongezeka na kufikia wanafunzi 103,581 kutoka wanafunzi 102,908 
mwaka 2023. Hii inatokana na wazazi wengi kuwapeleka watoto wao kuanza 
skuli za msingi moja kwa moja. Hata hivyo, idadi ya wanafunzi wanaoendelea 
na masomo katika skuli za Msingi za Serikali na Binafsi kwa mwaka 2024 
imeongezeka na kufikia wanafunzi 391,388 kutoka wanafunzi 380,638 sawa na 
ongezeko la asilimia 3. Hii inatokana na uhamasishaji uliopelekea mwamko kwa 
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wazazi uliosabaibishwa na utoaji wa elimu kupitia Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali.

6.1.1 Idadi ya Wanafunzi: Maandalizi, Msingi, Kati na Sekondari kwa Skuli 
        za  Serikali   
Kwa mwaka 2024 jumla ya wanafunzi 111,273 wameandikishwa katika skuli za 
Maandalizi na Msingi za Serikali kutoka wanafunzi 109,046 walioandikishwa 
kwa mwaka 2023, sawa na ongezeko la asilimia 2.0. Kwa upande wa skuli za 
Maandalizi za Serikali kwa mwaka 2024 zimepungua na kufikia 62,974 kutoka 
wanafunzi 63,732 mwaka 2023 sawa na upungufu wa asilimia 1.1. Kati ya hao, 
wanafunzi wa kiume kwa mwaka 2024 ni 31,573 kutoka wanafunzi 31,596 
mwaka 2023, sawa na upungufu wa asilimia 0 na wanafunzi wa kike kwa mwaka 
2024 ni 31,401 kutoka wanafunzi 32,136 mwaka 2023 sawa na upungufu wa 
asilimia 2.2.

Idadi ya wanafunzi wapya walioandikishwa darasa la kwanza katika skuli 
za Msingi za Serikali na Binafsi kwa mwaka 2024 imeongezeka na kufikia 
wanafunzi 48,299 ikilinganishwa na wanafunzi 45,314 waliondikishwa mwaka 
2023, sawa na ongezeko la asilimia 6.5. Kati ya hao wanafunzi wa kiume ni 
24,795 kutoka wanafunzi 23,436 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 5.7, 
na wanafunzi wa kike ni 23,504 kutoka wanafunzi 21,878 mwaka 2023, sawa 
na ongezeko la asilimia 7.4.  Hii ni kutokana na kuongezeka kwa uhamasishaji 
unaofanywa na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali pamoja na ukaribu wa 
skuli hizo kwa jamii.

Jumla ya wanafunzi katika skuli za Msingi za Serikali kwa mwaka 2020 -2024 
imeongezeka na kufikia 391,388 kutoka wanafunzi 324,457 kwa mwaka 2019-
2023 sawa na ongezeko la asilimia 20.6. Aidha, wanafunzi wa kiume wamefikia 
197,294 kutoka wanafunzi 164,088 sawa na ongezeko la asilimia 20.2, wanafunzi 
wa kike wamefikia 194,094 kutoka wanafunzi 160,369 sawa na ongezeko la 
asilimia 21. 

Idadi ya wanafunzi katika skuli za Sekondari (kuanzia Kidato cha Kwanza hadi 
cha Nne) kwa mwaka 2024 imeongezeka na kufikia wanafunzi 104,987 kutoka 
wanafunzi 92,510 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 13.4. Ambapo 
idadi ya wanafunzi wa kike imeongezeka na kufikia 57,124 kutoka wanafunzi 
50,936 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 12.1 na idadi ya wanafunzi 



Mapitio ya Hali ya Uchumi 2024 na Utekelezaji wa Mpango wa  Maendeleo 2024 /2025

102

wa kiume pia imeongezeka na kufikia 47,863 kutoka wanafunzi 41,574 mwaka 
2023 sawa na ongezeko la asilimia 15.1.

Idadi ya wanafunzi waliofaulu Kidato cha Pili kwa mwaka 2024 imepungua 
na kufikia wanafunzi 18,934 kutoka wanafunzi 27,571 mwaka 2023, sawa na 
upungufu wa asilimia 31, ambapo wanafunzi wa kiume ni 8,905 mwaka 2024 
kutoka wanafunzi 11, 806 mwaka 2023, sawa na upungufu wa asilimia 24.5, 
na wanafunzi wa kike ni 10,029 mwaka 2024 kutoka wanafunzi 15,765 mwaka 
2023, sawa na upungufu wa asilimia 36. 
Kwa upande wa Kidato cha nne mwaka 2024, idadi ya wanafunzi waliofaulu 
imeongezeka na kufikia 21,338 kutoka wanafunzi 20,800 mwaka 2023 sawa 
na ongezeko la asilimia 2.5, kati ya hao wanafunzi wa kiume ni 8,680 kutoka 
wanafunzi 8,469 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 2.4, na wanafunzi 
wakike ni 12,658 kutoka wanafunzi 12,331 mwaka 2023, sawa na ongezeko la 
asilimia 2.6.  Hii ni kutokana na mikakati na juhudi zinazoendelea kuchukuliwa 
na Serikali pamoja na Wizara katika kuhakikisha elimu inakua nchini, pamoja 
kuweka mazingira mazuri ya kujifunzia ikiwemo mitandao ya kijamii (Jadweli 
nambari 34).  
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Jadweli Nambari 34: Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari za Serikali Kidato cha I-IV 
(2020-2024) 

 
Mwaka 

 Kidato  Jumla 

Jinsia I II III IV 
2020 Wanaume 15,385 14,958 11,021 8,796 50,159 

Wanawake 16,636 16,965 15,039 12,817 61,457 
Jumla 32,021 31,923 26,059 21,613 111,616 

2021 Wanaume 15,445 14,964 10,688 8,897 49,994 
Wanawake 16,710 16,260 15,051 12,693 60,714 
Jumla 32,155 31,224 25,739 21,590 110,708 

2022 Wanaume 7,610 13,670 8,922 9,206 39,408 
Wanawake 11,075 14,960 12,261 12,902 51,198 
Jumla 18,685 28,630 21,183 22,108 90,606 

2023 Wanaume 12,841 9,138 10,658 8,937 41,574 

 Wanawake 11,547 12,068 14,292 13,029 50,936 

 Jumla 24,388 21,206 24,950 21,966 92,510 

2024 Wanaume 18,739 11,571 7,747 9,806 47,863 

 Wanawake 20,962 11,134 11,506 13,522 57,124 

 Jumla 39,701 22,705 19,253 23,328 104,987 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2025 

 

6.1.2 Idadi ya Wanafunzi: Maandalizi, Msingi, Kati na Sekondari kwa Skuli za Binafsi 
  
Kwa mwaka 2024 idadi ya wanafunzi walioandikishwa katika skuli za Maandalizi kwa skuli 
binafsi imeongezeka na kufikia 40,607 kutoka wanafunzi 39,176 kwa mwaka 2022 sawa na 
ongezeko la asilimia 3.6 ambapo wanafunzi wa kiume wamefikia 20,422 kutoka wanafunzi 19,492 
kwa mwaka 2023, wanafunzi wa kike wamefikia 20,185 kutoka wanafunzi 19,684 kwa mwaka 
2023. 
  
Kwa mwaka 2024 Idadi ya wanafunzi kwa skuli za Msingi imeongezeka na kufikia 63,888 kutoka 
wanafunzi 56,181 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 13.7. Kati ya hao wanafunzi wa 
kiume wamefikia 31,702 mwaka 2024 kutoka 27,886 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 
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6.1.2 Idadi ya Wanafunzi: Maandalizi, Msingi, Kati na Sekondari kwa Skuli 
         za Binafsi
 Kwa mwaka 2024 idadi ya wanafunzi walioandikishwa katika skuli za Maandalizi 
kwa skuli binafsi imeongezeka na kufikia 40,607 kutoka wanafunzi 39,176 kwa 
mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 3.6 ambapo wanafunzi wa kiume 
wamefikia 20,422 kutoka wanafunzi 19,492 kwa mwaka 2023, wanafunzi wa 
kike wamefikia 20,185 kutoka wanafunzi 19,684 kwa mwaka 2023.
 Kwa mwaka 2024 Idadi ya wanafunzi kwa skuli za Msingi imeongezeka na 
kufikia 63,888 kutoka wanafunzi 56,181 mwaka 2023 sawa na ongezeko la 
asilimia 13.7. Kati ya hao wanafunzi wa kiume wamefikia 31,702 mwaka 2024 
kutoka 27,886 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 13.6 na wanafunzi 
wa kike wamefikia 32,186 mwaka 2024 kutoka 28,295 mwaka 2023 sawa na 
ongezeko la asilimia 13.7.
Idadi ya wanafunzi katika skuli za Sekondari (Kidato cha Kwanza hadi cha 
Nne) kwa mwaka 2024 imeongezeka na kufikia wanafunzi 11,647 kutoka 
wanafunzi 11,030 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 5.5. Ambapo idadi 
ya wanafunzi wa kike imeongezeka na kufikia 6,174 kutoka wanafunzi 5,811 
mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 6.2 na idadi ya wanafunzi wa kiume 
pia imeongezeka na kufikia 5,473 kutoka wanafunzi 5,212 mwaka 2023 sawa na 
ongezeko la asilimia 5. (Jadweli namba 35).
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Jadweli Nambari 34: Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari za Serikali Kidato cha I-IV 
(2020-2024) 

 
Mwaka 

 Kidato  Jumla 

Jinsia I II III IV 
2020 Wanaume 15,385 14,958 11,021 8,796 50,159 

Wanawake 16,636 16,965 15,039 12,817 61,457 
Jumla 32,021 31,923 26,059 21,613 111,616 

2021 Wanaume 15,445 14,964 10,688 8,897 49,994 
Wanawake 16,710 16,260 15,051 12,693 60,714 
Jumla 32,155 31,224 25,739 21,590 110,708 

2022 Wanaume 7,610 13,670 8,922 9,206 39,408 
Wanawake 11,075 14,960 12,261 12,902 51,198 
Jumla 18,685 28,630 21,183 22,108 90,606 

2023 Wanaume 12,841 9,138 10,658 8,937 41,574 

 Wanawake 11,547 12,068 14,292 13,029 50,936 

 Jumla 24,388 21,206 24,950 21,966 92,510 

2024 Wanaume 18,739 11,571 7,747 9,806 47,863 

 Wanawake 20,962 11,134 11,506 13,522 57,124 

 Jumla 39,701 22,705 19,253 23,328 104,987 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2025 

 

6.1.2 Idadi ya Wanafunzi: Maandalizi, Msingi, Kati na Sekondari kwa Skuli za Binafsi 
  
Kwa mwaka 2024 idadi ya wanafunzi walioandikishwa katika skuli za Maandalizi kwa skuli 
binafsi imeongezeka na kufikia 40,607 kutoka wanafunzi 39,176 kwa mwaka 2022 sawa na 
ongezeko la asilimia 3.6 ambapo wanafunzi wa kiume wamefikia 20,422 kutoka wanafunzi 19,492 
kwa mwaka 2023, wanafunzi wa kike wamefikia 20,185 kutoka wanafunzi 19,684 kwa mwaka 
2023. 
  
Kwa mwaka 2024 Idadi ya wanafunzi kwa skuli za Msingi imeongezeka na kufikia 63,888 kutoka 
wanafunzi 56,181 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 13.7. Kati ya hao wanafunzi wa 
kiume wamefikia 31,702 mwaka 2024 kutoka 27,886 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 
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6.1.3 Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari kwa Jinsia kwa Skuli za 
Serikali na Binafsi.
Idadi ya wanafunzi wa Kidato cha Kwanza kwa mwaka 2024 imeongezeka 
na kufikia wanafunzi 43,316 kutoka wanafunzi 25,468 mwaka 2023 sawa na 
ongezeko la asilimia 70, ambapo skuli za Serikali ni wanafunzi 39,701 kutoka 
wanafunzi 24,388 na skuli Binafsi ni wanafunzi 3,615 kutoka wanafunzi 1,080. 
Wanafunzi wa kidato cha Pili kwa mwaka 2024 imepungua na kufikia wanafunzi 
23,779 kutoka wanafunzi 24,489 mwaka 2023 kati ya hao wakiume ni 12,128 
mwaka 2024 kutoka wanafunzi 10,655 mwaka 2023 na wanafunzi wa kike ni 
11,651 mwaka 2024 kutoka wanafunzi 13,834 mwaka 2023 sawa na upungufu 
wa asilimia 15.7. 
Aidha, wanafunzi wa Kidato cha Nne kwa mwaka 2024 imeongezeka na kufikia 
26,775 kutoka wanafunzi 25,056 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 
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13.6 na wanafunzi wa kike wamefikia 32,186 mwaka 2024 kutoka 28,295 mwaka 2023 sawa na 
ongezeko la asilimia 13.7. 

Idadi ya wanafunzi katika skuli za Sekondari (Kidato cha Kwanza hadi cha Nne) kwa mwaka 2024 
imeongezeka na kufikia wanafunzi 11,647 kutoka wanafunzi 11,030 mwaka 2023 sawa na 
ongezeko la asilimia 5.5. Ambapo idadi ya wanafunzi wa kike imeongezeka na kufikia 6,174 
kutoka wanafunzi 5,811 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 6.2 na idadi ya wanafunzi wa 
kiume pia imeongezeka na kufikia 5,473 kutoka wanafunzi 5,212 mwaka 2023 sawa na ongezeko 
la asilimia 5. (Jadweli namba 35). 
Jadweli Nambari 35: Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari za Binafsi Kidato I-IV 
(2020-2024) 

Mwaka   Kidato   Jumla 

Jinsia I II III IV 
2020 Wanaume 1,609 1,402 1,553 1,359 5,923 

Wanawake 1,748 1,617 1,823 1,766 6,954 
Jumla 3,357 3,019 3,376 3,125 12,877 

2021 Wanaume 1,608 1,501 1,403 1,282 5,794 
Wanawake 1,665 1,527 1,837 1,602 6,631 
Jumla 3,273 3,028 3,240 2,884 12,425 

2022 Wanaume 1,590 1,522 1,586 1,227 5,925 

 Wanawake 1,742 1,613 1,769 1,634 6,758 

 Jumla 3,332 3,135 3,355 2,861 12,683 

2023 Wanaume 605 1,517 1,672 1,418 5,212 

 Wanawake 475 1,766 1,898 1,672 5,811 

 Jumla 1,080 3,283 3,570 3,090 11,023 

2024 Wanaume 1,696 557 1,620 1,600 5,473 

 Wanawake 1,919 517 1,891 1,847 6,174 

 Jumla 3,615 1,074 3,511 3,447 11,647 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2025 

6.1.3 Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari kwa Jinsia kwa Skuli za Serikali na Binafsi. 
Idadi ya wanafunzi wa Kidato cha Kwanza kwa mwaka 2024 imeongezeka na kufikia wanafunzi 
43,316 kutoka wanafunzi 25,468 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 70, ambapo skuli za 
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7, ambapo kwa mwaka 2024 wanafunzi wakiume wamefikia 11,406 kutoka 
wanafunzi 10,355 mwaka 2023 na wa kike ni 15,369 kutoka wanafunzi 14,701 
mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 4.5.
Kwa upande wa Kidato cha Tano mwaka 2024, idadi imeongezeka na kufikia 
wanafunzi 5,530 kutoka wanafunzi 3,831 mwaka 2023 sawa na ongezeko la 
asilimia 44, kati ya hao wanafunzi wakiume kwa mwaka 2024 ni 2,483 kutoka 
wanafunzi 1,898 mwaka 2023, na wakike kwa mwaka 2024 ni 3,047 kutoka 
wanafunzi 1,933 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 57. Kwa upande wa 
Kitado cha Sita kwa mwaka 2024 idadi ya wanafunzi imeongezeka na kufikia 
3,476 kutoka wanafunzi 2,681 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 29.6, 
Kati ya hao wanaume ni 1,710 kutoka 1,317 mwaka 2023 na wanawake ni 1,766 
kutoka wanafunzi 1,364 mwaka 2023. Hii inatokana na uwepo wa mazingira 
mazuri ya kujisomea ikiwemo vifaa vya kisasa, walimu wenye sifa na matumizi 
mazuri ya mitandao ya kijamii. (Jadweli nambari 36).    
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Jadweli Nambari 36: Idadi ya Wanafunzi wa Shule za Sekondari kwa Jinsia na Kiwango: 
Kidato I-VI (2020-2024) 

Mwaka Jinsia 
Kidato   

Jumla 
I II III IV V VI 

2020 
 
 

Wanaume 16,994 16,358 12,573 10,155 1,557 1,267 58,904 
Wanawake 18,384 18,584 16,862 14,583 1,578 1,277 71,268 
Jumla 35,378 34,942 29,435 24,738 3,135 2,544 130,172 

2021 
 
 

Wanaume 17,053 16,465 12,091 10,179 1,953 1,250 58,991 
Wanawake 18,375 17,787 16,888 14,295 2,090 1,403 70,838 
Jumla 35,428 34,252 28,979 24,474 4,043 2,653 129,809 

2022 Wanaume 9,200 15,192 10,508 10,433 1,511 1,715 38,051 

Wanawake 12,817 16,573 14,030 14,536 1,467 1,891 61,314 

Jumla 22,017 31,765 24,538 24,969 2,978 3,606 109,873 

2023 Wanaume 13,446 10,655 12,330 10,355 1,898 1,317 38,480 

 Wanawake 12,022 13,834 16,190 14,701 1,933 1,364 60,613 

 Jumla 25,468 24,489 28,520 25,056 3,831 2,681 110,045 

2024 Wanaume 20,435 12,128 9,367 11,406 2,483 1,710 57,529 

 Wanawake 22,881 11,651 13,397 15,369 3,047 1,766 68,111 

 Jumla 43,316 23,779 22,764 26,775 5,530 3,476 125,640 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2025 

 

6.2 Idadi ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
Zanzibar ina jumla ya Vyuo Vikuu 3, kati ya hivyo kimoja ni cha Serikali na Vyuo Vikuu 2 ni vya 
Binafsi. Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa katika Vyuo Vikuu vya Serikali na Binafsi imeongezeka 
na kufikia wanafunzi 13,038 kwa mwaka wa masomo 2024/25 kutoka wanafunzi 11,277 kwa 
mwaka wa masomo 2023/2024 sawa na ongezeko la asilimia 15.6, ambapo wanaume ni 5,061 
kutoka wanafunzi 4,545, na wanawake ni 7,977 kutoka 6,732, hii inatokana na miundombinu ya 
kujifunzia ikiwemo majengo ya kisasa yenye vifaa vya kisasa vya kujifundishia pamoja na juhudi 
za Serikali kutoa mikopo kwa wahitaji. 
 
Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa katika Chuo Kikuu cha Taifa (SUZA) imepungua na kufikia 
6,714 kwa mwaka wa masomo 2024/25 kutoka 6,807 kwa mwaka wa masomo 2023/2024 sawa 
na upungufu wa asilimia 1.3. Idadi ya wanafunzi wanawake imefikia 4,127 mwaka 2024/25 kutoka 
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6.2 Idadi ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu

Zanzibar ina jumla ya Vyuo Vikuu 3, kati ya hivyo kimoja ni cha Serikali na Vyuo 
Vikuu 2 ni vya Binafsi. Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa katika Vyuo Vikuu vya 
Serikali na Binafsi imeongezeka na kufikia wanafunzi 13,038 kwa mwaka wa 
masomo 2024/25 kutoka wanafunzi 11,277 kwa mwaka wa masomo 2023/2024 
sawa na ongezeko la asilimia 15.6, ambapo wanaume ni 5,061 kutoka wanafunzi 
4,545, na wanawake ni 7,977 kutoka 6,732, hii inatokana na miundombinu ya 
kujifunzia ikiwemo majengo ya kisasa yenye vifaa vya kisasa vya kujifundishia 
pamoja na juhudi za Serikali kutoa mikopo kwa wahitaji.

Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa katika Chuo Kikuu cha Taifa (SUZA) 
imepungua na kufikia 6,714 kwa mwaka wa masomo 2024/25 kutoka 6,807 
kwa mwaka wa masomo 2023/2024 sawa na upungufu wa asilimia 1.3. Idadi ya 
wanafunzi wanawake imefikia 4,127 mwaka 2024/25 kutoka wanafunzi 4,074 
mwaka 2023/2024 na wanaume imefikia 2,587 kutoka wanafunzi 1,335 mwaka 
2023/2024.
Kwa upande wa Vyuo Vikuu Binafsi, idadi ya wanafunzi waliodahiliwa 
imeongezeka na kufikia wanafunzi 6,324 mwaka 2024/25 kutoka wanafunzi 
4,470 kwa mwaka 2023/2024 sawa na ongezeko la asilimia 41.4. Kati ya hao 
wanawake ni 3,850 kwa mwaka 2024/25 kutoka 2,658 kwa mwaka 2023/2024 
sawa na ongezeko la asilimia 45, na wanaume ni 2,474 kwa mwaka 2024/25 
kutoka 1,812 kwa mwaka 2023/2024 sawa na ongezeko la asilimia 36.5

6.2.1 Idadi ya Mikopo iliyotolewa
Kwa mwaka wa masomo 2024/2025 jumla ya wanafunzi waliiomba mkopo 
kupitia Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu Zanzibar ni 7,183 kutoka wanafunzi 
4,526 kwa mwaka wa masomo 2023/24, kati ya hao wanaume ni 3,216 kutoka 
wanafunzi 1,848, na wanawake ni 3,967 kutoka wanafunzi 2,678, 
Aidha, kwa mwaka wa masomo 2024/25, Bodi ya Mikopo Zanzibar ilifanikiwa 
kutoa mikopo kwa wanufaika 4,629 kutoka wanufaika 2,502 kwa mwaka wa 
masomo 2023/2024 kati ya hao wanaume ni 1,839 kutoka 1,127 na wanawake 
ni 2,790 kutoka 1,375. Hali hii imesababishwa na kuongezeka kwa ufaulu wa 
wanafunzi na Bodi kuanza kuwapa mikopo wanafunzi wa elimu ya ngazi ya 
diploma. (Jadweli nambari 37).
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6.2.2  Mwenendo wa Utoaji wa Mikopo na Utaratibu wa Kurejesha Mikopo
Utoaji wa mikopo ya elimu ya juu Zanzibar ulianza mwaka wa fedha 2006/2007 
na hadi kufikia Machi mwaka wa fedha 2024/25 jumla ya TZS 147.4 bilioni 
zilishatumika kwa utoaji wa mikopo hiyo kwa wanafunzi 25,652 ikilinganishwa 
na   mwaka wa fedha 2023/2024 jumla ya TZS 115.4 bilioni zilitumika kwa utoaji 
wa mikopo kwa wanufaika 18,454. Bajeti ya utoaji mikopo kwa mwaka wa 
fedha 2024/25 ni TZS 30.5 bilioni kwa wanafunzi 7,367 (3,070 wapya na 4,297 
wanaondelea) ukilinganisha na mwaka wa fedha 2023/24 kwa bajeti ya TZS 
29.05 bilioni kwa wanafunzi 6,060 (wapya 2,425 na wanaoendelea ni 3,635).  
 Aidha, katika utaratibu wa urejeshaji wa mikopo mnufaika hutakiwa kuanza 
kulipa mkopo wake miaka miwili tangu kumaliza masomo yake na kupata ajira. 
Mkopo huo hulipwa kwa kiwango maalum cha malipo kwa mwezi na mnufaika 
hulipa deni hilo bila ya nyongeza yoyote (Riba).

6.2.3 Ukusanyaji wa marejesho ya mikopo
Urejeshaji wa mikopo ya elimu ya Juu Zanzibar ulianza mwaka wa fedha 
2011/12 (mwezi Februari 2012) kwa kipindi cha miaka (6) tangu kuanza utoaji 
wa mikopo; na hadi mwezi Machi 2023 wadaiwa 5,453 walikuwa wameanza 
kurejesha mikopo yao na jumla ya deni lao ni TZS 37.3 bilioni. Aidha, hadi 
Machi 2025 jumla ya TZS 27.9 bilioni zimekusanywa kutoka wa wanufaika 
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wanafunzi 4,074 mwaka 2023/2024 na wanaume imefikia 2,587 kutoka wanafunzi 1,335 mwaka 
2023/2024. 
Kwa upande wa Vyuo Vikuu Binafsi, idadi ya wanafunzi waliodahiliwa imeongezeka na kufikia 
wanafunzi 6,324 mwaka 2024/25 kutoka wanafunzi 4,470 kwa mwaka 2023/2024 sawa na 
ongezeko la asilimia 41.4. Kati ya hao wanawake ni 3,850 kwa mwaka 2024/25 kutoka 2,658 kwa 
mwaka 2023/2024 sawa na ongezeko la asilimia 45, na wanaume ni 2,474 kwa mwaka 2024/25 
kutoka 1,812 kwa mwaka 2023/2024 sawa na ongezeko la asilimia 36.5 

6.2.1 Idadi ya Mikopo iliyotolewa 
Kwa mwaka wa masomo 2024/2025 jumla ya wanafunzi waliiomba mkopo kupitia Bodi ya 
Mikopo ya Elimu ya Juu Zanzibar ni 7,183 kutoka wanafunzi 4,526 kwa mwaka wa masomo 
2023/24, kati ya hao wanaume ni 3,216 kutoka wanafunzi 1,848, na wanawake ni 3,967 kutoka 
wanafunzi 2,678,  

Aidha, kwa mwaka wa masomo 2024/25, Bodi ya Mikopo Zanzibar ilifanikiwa kutoa mikopo kwa 
wanufaika 4,629 kutoka wanufaika 2,502 kwa mwaka wa masomo 2023/2024 kati ya hao 
wanaume ni 1,839 kutoka 1,127 na wanawake ni 2,790 kutoka 1,375. Hali hii imesababishwa na 
kuongezeka kwa ufaulu wa wanafunzi na Bodi kuanza kuwapa mikopo wanafunzi wa elimu ya 
ngazi ya diploma. (Jadweli nambari 37). 

  

Jadweli Nambari 37: Idadi ya Wanafunzi wa Vyuo Vikuu Walioomba na Waliopata Mkopo 
Kutoka Bodi ya Mikopo Mwaka 2023/24 na 2024/25 

Walioomba Mkopo    

2023/24  2024/25  

Wanaume Wanawake Jumla Wanaume Wanawake Jumla 
1,848 2,678 4,526 3,216 3,967 7,183 
Waliopata Mkopo    

2023/24  2024/25  

Wanaume Wanawake Jumla Wanaume Wanawake Jumla 
1,127 1,375 2,502 1,839 2,790 4,629 
Wanaoendelea na kunufaika na Mkopo    

2023/24  2024/25  

Wanaume Wanawake Jumla Wanaume Wanawake Jumla 
1,795 1,840 3,635 3,627 5,299 8,926 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2025 
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hao 5,453 na kati yao wanufaika 1,813 wamemaliza kulipa mikopo yao. Aidha, 
kwa kipindi cha miezi tisa ya mwaka wa fedha 2024/2025 (Julai 2024 – Machi 
2025) jumla ya TZS 3.3 bilioni za marejesho ya mikopo zimekusanywa sawa na 
asilimia 82 ya lengo la mwaka.
 
6.2.4  Urejeshaji wa Mikopo ya Elimu ya Juu
Changamoto katika urejeshaji wa mikopo ya elimu ya juu, miongoni mwa hizo 
ni;

a)	 Kutokua tayari kwa wanafunzi walionufaika na mikopo kurejesha 
mikopo yao kwa hiari pale muda wa kurejesha mkopo unapofikia;

b)	 Kwa vile mnufaika hukopeshwa kiwango kikubwa kwa muda mfupi na 
kulipa deni lake kwa kipindi kirefu, kasi ya makusanyo ya marejesho 
hailingani na ongezeko la fedha zinazohitajika kukopeshwa kila mwaka. 
Kwa mfano muhitimu aliyekopeshwa TZS 8,000,000 kwa kipindi cha 
masomo ya miaka mitatu hulipa deni lake hilo kidogo kidogo baada ya 
kumaliza masomo kwa kipindi cha miaka minane (8);

c)	 Kuwepo kwa wanufaika wenye madeni makubwa ambao imekuwa 
vigumu kulipa madeni kupitia mishahara yao na kuweza kumaliza kwa 
wakati. 

d)	 Kuwepo kwa wadaiwa wanaostaafu kazi kabla ya kumaliza kulipa 
madeni yao ya mkopo wa elimu ya juu. Kwa sasa utaratibu hauruhusu 
kukata kiinua mgongo cha mstaafu aliyekopea mafao yake kutoka Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar kulipa deni la mkopo wa elimu ya juu;

e)	 Kuwepo wanufaika wanaochukuwa likizo bila malipo kabla ya kumaliza 
kulipa madeni yao na kupelekea marejesho ya mikopo yao ya kila mwezi 
kusita;

f)	 Ugumu wa kuwatambua na kupata marejesho ya mkopo kutoka kwa 
wanufaika wanaofanya kazi katika baadhi ya Taasisi za SMT; 

g)	 Ugumu wa kupata orodha za waajiriwa wapya wa Taasisi za Serikali ya 
Muungano wa Tanzania kwa ajili ya kuhakiki majina ya wanufaika wa 
mikopo; na

h)	 Ugumu wa kupata marejesho ya mikopo kutoka kwa wafanyakazi wa 
Sekta Binafsi. Mara nyingi waajiri wao huwa hawako tayari kutoa 
mashirikiano.
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6.2.5  Mapendekezo ya Kutatua Changamoto za Urejeshaji Mkopo wa 
          Elimu ya Juu;

a)	 Elimu iendelee kutolewa kwa jamii juu ya umuhimu na wajibu wa 
kurejesha mikopo ya Elimu ya Juu;

b)	 Waajiri wote (Serikalini na Taasisi Binafsi) waendelee kupewa elimu 
juu ya wajibu wa kutekeleza Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Elimu ya 
Juu Zanzibar (BMEJZ) na Sheria ya Utumishi wa Umma inayowataka 
kuwasilisha BMEJZ orodha za wafanyakazi wapya wanaowaajiri;

c)	 Kuwepo na ufuatiliaji wa kutosha wa makubaliano kati ya BMEJZ 
ya HESLB ya kubadilishana taarifa za waajiriwa katika Taasisi za 
Muungano na Taasisi za SMZ ili kuwatambua wanufaika wa mkopo wa 
BMEJZ wanaofanya kazi katika Taasisi za Muungano;

d)	 Makubaliano ya hiari ya kupokea mikato ya mikopo ya wafanyakazi wa 
Taasisi za SMT kupitia Hazina-SMT yafikiwe ili kuondoa changamoto 
ya kuchelewa kupokea mikato ya taasisi kwa wakati;

e)	 Ziwepo njia mbadala za kubadilishana taarifa na Taasisi nyengine ili 
kuwapata wanufaika wa mkopo kama vile uhakiki wa wanufaika wa 
mikopo wakati wa kutoa leseni za aina mbalimbali, kuomba mikopo 
katika Taasisi za Fedha na wakati wa kuomba hati ya kusafiria; na

f)	 Mkopo wa elimu ya juu uwe ni mkato wa lazima (compulsory deduction) 
kama ilivyo mikato ya kodi ya mapato na mifuko ya hifadhi ya jamii ili 
kusiwe na kikwazo cha thuluthi moja.

6.2.6 Mikakati ya Bodi Juu ya Urejeshajiwa Mikopo kwa Wanufaika
i.	 Kuunganisha mfumo wa (ZOLAS) na mifumo mengine ya Serikali ili 

kuwabaini walipo wanufaika ambao hawajaanza kulipa mikopo yao. 
Katika mwaka wa fedha 2023/2024 BMWEJZ itakamilisha uunganishaji 
wa mfumo wa ZOLAS na Mfumo wa Rasilimali Watu na Mishahara wa 
SMZ unaosimamiwa na Ofisi ya Rais - Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala 
Bora. Aidha,  katika mwaka wa fedha 2024/2025, bajeti imetengwa kwa 
ajili ya kuunganisha mifumo ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar 
(ZSSF), Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA) na Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu Tanzania (HESLB);

 ii.	 Sheria Namba 2/2024 ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya 
Juu Zanzibar imeweka mazingira ya kuwafuatilia kwa karibu wanufaika 
wanaohitimu;
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 iii.	Sheria Namba 2/2024 ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
Zanzibar imeweka mazingira ya kuwashajihisha wanufaika kulipa mikopo 
yao kwa kuweka punguzo maalum kwa watakaolipa vizuri mikopo yao;

 
iv.	Kupeleka barua za kuomba majina ya wahitimu wa elimu ya juu katika 

Taasisi mbalimbali za Serikali na Binafsi;
 v.	 Kuendelea na ziara za uhakiki kwa kuwatafuta wafanyakazi waliokopa 

katika Taasisi mbalimbali kwa kushirikiana na waajiri;
 
vi.	Kuwatumia wadhamini wa wadaiwa katika kuwatafuta waliowadhamini 

na kuwataka waanze kurejesha mikopo yao;
 
vii.	Kuwashajiisha wahitimu kuwa Wazalendo kwa kurejesha mikopo yao 

kwa hiyari kupitia vyombo vya habari na makongamano; na
 viii.	Kufanya kazi kwa mashirikiano na Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 

Tanzania (HESLB) kwa kubadilishana taarifa za wajiriwa katika Taasisi 
za Serikali na Binafsi na kufanya ziara za pamoja kwenye Taasisi.
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SURA YA SABA

7.0 SEKTA YA  AFYA
Serikali ya Zanzibar inaendelea kuboresha sekta ya afya, na kutoa fursa kwa 
wawekezaji  kutoka nje na ndani kwa lengo la kuhakikisha sekta hii inaimarika 
na inakuwa na rasilimali za kutosha kwa ajili ya maendeleo endelevu ya 
kiafya nchini. Sekta inaendelea na jitihada ya kuboresha huduma kwa lengo la 
kuimarisha utoaji wa huduma bora za Afya nchini  uboreshaji huo umetokana 
na Wizara kuendelea na ujenzi, uboreshaji  wa vituo vya afya na hospitali kote 
nchini kwa lengo la kuhakikisha kuwa huduma bora za afya zinapatikana karibu 
na wakazi wa vijijini na mijini. 

Mikakati ya kufanya utanuzi na marekebisho kwa  hospitali kuu ya Mnazi Mmoja 
inaendelea ili kuhudumia wagonjwa wengi  na kuboresha ubora wa huduma. 
Serikali ina mipango endelevu ya kuwajengea uwezo na kuwaajiri wataalamu 
wenye fani na ujuzi maalumu, ikiwemo madaktari, wauguzi, na wataalamu 
wa afya ya akili. Lengo ni kukabiliana na uhaba wa wafanyakazi ili kuwa na 
nguvu kazi ya kutosha na kupunguza magonjwa mbali mbali kwa kushirikiana 
na Washirika wa Maendeleo.

Wizara inaendelea na kampeni za uhamasishaji wa afya ya umma pamoja na 
kuimarisha Teknolojia ya Afya (e-Health) ili kupunguza magonjwa nchini. Hii 
ni pamoja na kuanzisha mifumo ya kielektroniki kwa ajili ya kuhifadhi taarifa za 
wagonjwa na kurahisisha upatikanaji wa huduma za afya.

7.1 Wataalamu wa afya
Mwaka 2024, idadi ya madaktari bingwa wamefikia 83 kutoka 81 mwaka 2023, 
sawa na ongezeko la asilimia 2.4, madaktari hawa wanaendelea kujitolea na 
kutoa huduma stahiki kwa wananchi ili kujenga jamii yenye afya bora kwa 
maendeleo Taifa.  Ongezeko hilo limetokana na madaktari kurudi masomoni na 
kupata shahada za juu hadi kufikia ngazi ya kuwa madaktari bingwa (specialist). 
Kwa upande wa madaktari bingwa kutoka nje ya nchi wamefikia Madaktari 36 
mwaka 2024 kutoka 12 mwaka 2023. Hii imetokana na mazingira salama na 
rafiki ya kufanyia kazi kwa madaktari wa kigeni nchini.

Mwaka 2024, Madaktari wa kawaida wameongezeka na kufikia   498 kutoka 
478 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 4.1. Jumla ya Wauguzi 1,486 
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wanatoa huduma kwenye hospitali na vituo mbali mbali vya Afya nchini mwaka 
2024 wameongezeka kutoka wauguzi 1,424 mwaka 2023, sawa na ongezeko la 
asilimia 4.3. Mabwana na Mabibi afya wamepungua hadi kufikia 2024 mwaka 
2024 ikilinganishwa na 227 mwaka 2023 sawa na upungufu wa asilimia hasi 1.3. 
Hii imetokana na baadhi ya watumishi kubadilisha kada. Jadweli nambari 38.
 

7.1.2 Idadi ya Vituo vya Afya na Wagonjwa
Wizara ya Afya hupokea muongozo kutoka Shirika la Afya Duniani juu ya 
mwenendo wa Afya na kuhakikisha Afya za Wananchi zipo salama ili kujenga 
jamii yenye Afya bora kwa maendeleo endelevu, huduma hizo hutolewa kupitia 
ngazi za vituo mbali mbali vya Afya msingi na sekondari (PHCUs na PHCU+), 
hospitali za Wilaya na Mikoa na rufaa.

Vituo vya afya vimefikia 342 mwaka 2024 kutoka 365 mwaka 2023 (bila 
kujumuisha kliniki zinazotoa huduma moja), sawa na upungufu wa asilimia hasi 
6.3. Upungufu huu ulitokana na kutowekwa katika mgawanyo au kubatilishwa 
kwa vituo 36 vya PHCU ili kurahisisha huduma na kuboresha ugawaji wa 
rasilimali. Vituo vya afya vya Sekondari na vya Elimu ya Juu viliendelea 
kuimarika, vikiwa na hospitali 10 za wilaya, hospitali 2 za mikoa, na vituo 3 vya 
elimu ya juu, ambapo vituo vya afya binafsi viliongezeka kwa asilimia 6.2.
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Jadweli Nambari 38. Idadi ya Watumishi wa Afya ya Umma 2020 – 2024 
Watumishi wa Afya na Kada zao  2020 2021 2022 2023 2024 
Madaktari Bingwa.  64 64 71 81 83 
Madaktari (Medical Doctors)  270 310 343 478 498 
Madaktari wasaidizi (Assistance Medical 
Officers) 

49 35 45 38 28 

Madaktari wa meno (Dentist) 77 76 82 86 91 
Klinik Afisa  327 371 375 359 401 
Wauguzi 1,342 1,521 1,384 1,424 1,486 
Wataalamu wa Maabara  372 437 398 366 390 
Fundi madawa  186 337 327 269 274 
Mabwana Afya  341 444 171 227 224 
Radiographic/Medical Image  41 28 31 24 27 
Matibabu ya mifupa 8 4 5 6 6 
Matibabu ya macho 10 6 13 5 7 
Kazi 0 0 0 3 5 
Anesthesiologist 29 25 15 19 20 
Tiba ya kimwili 33 32 32 48 55 
Total 3,179 3,690 3,256 3,433 3,595 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24 
 

7.1.2 Idadi ya Vituo vya Afya na Wagonjwa 
Wizara ya Afya hupokea muongozo kutoka Shirika la Afya Duniani juu ya mwenendo wa Afya na 
kuhakikisha Afya ya Wananchi ipo salama ili kujenga jamii yenye Afya bora kwa maendeleo 
endelevu, huduma hizo hutolewa kupitia ngazi za vituo mbali mbali vya Afya msingi na sekondari 
(PHCUs na PHCU+), hospitali za Wilaya na Mikoa na rufaa. 
 
Vituo vya afya vimefikia 342 mwaka 2024 kutoka 365 mwaka 2023 (bila kujumuisha kliniki 
zinazotoa huduma moja), sawa na upungufu wa asilimia hasi 6.3. Upungufu huu ulitokana na 
kutowekwa katika mgawanyo au kubatilishwa kwa vituo 36 vya PHCU ili kurahisisha huduma na 
kuboresha ugawaji wa rasilimali. Vituo vya afya vya Sekondari na vya Elimu ya Juu viliendelea 
kuimarika, vikiwa na hospitali 10 za wilaya, hospitali 2 za mikoa, na vituo 3 vya elimu ya juu, 
ambapo vituo vya afya binafsi viliongezeka kwa asilimia 6.2. 

Idadi ya wagonjwa waliotibiwa na kurudi majumbani mwaka 2024 imefikia 3,329,878 kutoka 
wagonjwa 1,921,043 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 73.3. Kati ya wagonjwa hao, 
wagonjwa 2,604,210 mwaka 2024 walisajiliwa vituo vya umma kutoka 1,445 mwaka 2023 na 
wagonjwa 535,860 walisajiliwa katika vituo binafsi mwaka 2024 kutoka 404,845 mwaka 2023. 
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Idadi ya wagonjwa waliotibiwa na kurudi majumbani mwaka 2024 imefikia 
3,329,878 kutoka wagonjwa 1,921,043 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 
73.3. Kati ya wagonjwa hao, wagonjwa 2,604,210 mwaka 2024 walisajiliwa 
vituo vya umma kutoka 1,445 mwaka 2023 na wagonjwa 535,860 walisajiliwa 
katika vituo binafsi mwaka 2024 kutoka 404,845 mwaka 2023. Kwa upande 
wa vituo vya mashirika vimesajili wagonjwa 167,801 mwaka 2024 kutoka 
wagonjwa 150,389 mwaka 2023.  Idadi ya wagonjwa waliolazwa imepungua na 
kufikia 49,788 mwaka 2024 kutoka 54,623 mwaka 2023 sawa na asilimia hasi 
8.8. Kwa hospitali za umma, idadi imepungua na kufikia 43,522 mwaka 2024 
kutoka 47,125 mwaka 2023.

7.2 Huduma kwa Kinamama Wajawazito na Vizazi Hai   
Idadi ya watoto waliozaliwa hai katika vituo vya afya Zanzibar imepungua na 
kufikia 53,540 mwaka 2024, kutoka 56,918 mwaka 2023 ikiwa sawa na upungufu 
wa asilimia hasi 5.9. Upungufu huo ni matokeo ya elimu ya uzazi wa mpango 
kwa wanajamii ambao imepelekea watu kupata uwelewa juu ya muda sahihi ya 
ubebaji wa mimba na umri sahihi wa wenza kupata watoto.

7.2.1 Wilaya na Idadi ya Vizazi hai 
Wilaya ya Mjini, imekuwa na idadi ndogo ya vizazi hai na kufikia 14,812 mwaka 
2024 kutoka 22,777 mwaka 2023 sawa na upungufu wa  asilimia 35.0. Upungufu 
huo umetokana na kinamama na kinababa kuhamasika kutumia uzazi wa mpango 
kwa Wilaya ya Mjini na Wazazi wengi kujifungulia kwenye vituo vya Afya vya 
Wilaya na Mikoa na kupunguza idadi ya vizazi hai vinavyorikodiwa Hospitali 
ya Mnazi mmoja. Wilaya ya Wete imefikia idadi ya vizazi hai 3,782 mwaka 
2024 kutoka vizazi hai 4,227 mwaka 2023 sawa upungufu wa asilimia hasi 10.5 
na Wilaya ya  Chake Chake idadi ya vizazi hai imefikia  5,338 mwaka 2024 
kutoka vizazi hai  5,513 mwaka 2023 sawa na upungufu wa asilimia hasi 3.2. 
Wilay ya Magharibi ‘A’ imefikia idadi ya vizazi hai 4,309 mwaka 2024 kutoka 
idadi ya vizazi  2,805 mwaka 2023, sawa na ongezeko la asilimia 53.7 na Wilay 
ya Magharibi ‘B’ idadi ya vizazi hai imefikia 7,149 mwaka 2024 kutoka idadi 
3,939 mwaka 2023 zilirekodi ongezeko la aslimia 81.5.  
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7.2.2 Idadi ya Kinamama Wajawazito Waliojifungua Kwa Njia ya Upasuaji, 
         Kawaida na Mimba Zilizoharibika.
Kwa mwaka 2024, jumla ya wazazi waliojifungua hospitalini wamefikia 60,248, 
kati ya hao 7,329 waliojifungua Kwa njia upasuaji na 52,919 kwa njia ya kawaida 
ikilinganisha na 49,680 walio jifungua mwaka 2023, sawa na ongezeko la 
asilimia 18.3. Mimba zilizoharibika zimepungua na kufikia 3,516, mwaka 2024 
kutoka mimba 3,942 mwaka 2023, sawa na upungufu wa asilima 10.8. Wizara 
ya Afya inaendelea na tafiti ili kuangalia sababu za kuongezeka kwa idadi ya 
kina mama wanaojifungua kwa njia ya upasuaji, sababu za kiujumla ni: kubeba 
mimba katika umri mdogo au umri mkubwa, watoto kuwa wakubwa tumboni, 
kuchelewa au kutokwenda kliniki mapema kwa kinamama wajawazito, wazazi 
kushindwa kujifungua kwa njia ya kawaida na watoto kufia matumboni mwa 
mama zao kabla ya kuzaliwa.
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7.2.2 Idadi ya Kinamama Wajawazito Waliojifungua Kwa Njia ya Upasuaji, Kawaida na 
Mimba Zilizoharibika. 
Kwa mwaka 2024, jumla ya wazazi waliojifungua hospitalini wamefikia 60,248, kati ya hao 7,329 
waliojifungua Kwa njia upasuaji na 52,919 kwa njia ya kawaida ikilinganisha na 49,680 walio 
jifungua mwaka 2023, sawa na ongezeko la asilimia 18.3. Mimba zilizoharibika zimepungua na 
kufikia 3,516, mwaka 2024 kutoka mimba 3,942 mwaka 2023, sawa na upungufu wa asilima 10.8. 
Wizara ya Afya inaendelea na tafiti ili kuangalia sababu za kuongezeka kwa idadi ya kina mama 
wanaojifungua kwa njia ya upasuaji, sababu za kiujumla ni: kubeba mimba katika umri mdogo au 
umri mkubwa, watoto kuwa wakubwa tumboni, kuchelewa au kutokwenda kliniki mapema kwa 
kinamama wajawazito, wazazi kushindwa kujifungua kwa njia ya kawaida na watoto kufia 
matumboni mwa mama zao kabla ya kuzaliwa. 

  
Jadweli Nambari 40: Kinamama Wajawazito Waliojifungua kwa njia ya Upasuaji na 
Walioharibu Mimba (2020 – 2024)  
 2020 2021 2022 2023 2024 

Idadi ya kina mama 
waliojifungua kwa njia ya upasuaji 

4,482 6,028 6,684 7,285 7,329 

Idadi ya mimba zilizoharibika 1,481 2,913 5,611 3,942 3,516 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24 

 

7.2.3 Lishe ya Mama na Mtoto 
  
Hali ya lishe ya mama na mtoto Zanzibar katika mwaka 2023/2024 imeendelea kuimarika, hii 
imetokana na jitihada za Wizara kuhamasisha wanajamii kula mlo bora kwa wakati.  Juhudi za 
serikali na mashirika yasiyo ya Serikali (UNICEF, WFP, na WHO) kuendelea kuhakikisha 
kinamama wajawazito na watoto wanapata lishe bora. Mipango ya Zero Stunting Campaign 
inaendelezwa ili kupunguza athari za ukosefu wa lishe kwa watoto. Upatikanaji wa vyakula vya 
kutosha na virutubisho muhimu kama vile protini, vitamini, na madini, ni kipaumbele cha wizara 
na kuendelea kutoa madini ya folic acid na chumvi za iodini ni muhimu kwa maendeleo ya makuzi 
ya watoto na kinamama. 
 
Mwaka 2024, jumla ya watoto 379,491, wamepatiwa matone ya Vitamini A na madini chuma 
kwenye vituo vya Afya kutoka 218,468 mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 73.7.  
Katika kuimarisha huduma za lishe kwa mama na watoto nchini. Serikali kupitia Wizara ya Afya 
inaendelea na kampeni maalumu ya ulishaji wa matone ya Vitamin “A” kwa watoto chini ya 
miezi 5 hadi 6 ili kuimarisha afya za watoto nchini. Mafanikio haya yamechangiwa na 
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Kwa upande wa vituo vya mashirika vimesajili wagonjwa 167,801 mwaka 2024 kutoka wagonjwa 
150,389 mwaka 2023.  Idadi ya wagonjwa waliolazwa imepungua na kufikia 49,788 mwaka 2024 
kutoka 54,623 mwaka 2023 sawa na asilimia hasi 8.8. Kwa hospitali za umma, idadi imepungua 
na kufikia 43,522 mwaka 2024 kutoka 47,125 mwaka 2023. 

7.2 Huduma kwa Kinamama Wajawazito na Vizazi Hai    

Idadi ya watoto waliozaliwa hai katika vituo vya afya Zanzibar imepungua na kufikia 53,540 
mwaka 2024, kutoka 56,918 mwaka 2023 ikiwa sawa na upungufu wa asilimia hasi 5.9. Upungufu 
huo ni matokeo ya elimu ya uzazi wa mpango kwa wanajamii ambao imepelekea watu kupata 
uwelewa juu ya muda sahihi ya ubebaji wa mimba na umri sahihi wa wenza kupata watoto. 

7.2.1 Wilaya na Idadi ya Vizazi hai  

Wilaya ya Mjini, imekuwa na idadi ndogo ya vizazi hai na kufikia 14,812 mwaka 2024 kutoka 
22,777 mwaka 2023 sawa na upungufu wa  asilimia 35.0. Upungufu huo umetokana na kinamama 
na kinababa kuhamasika kutumia uzazi wa mpango kwa Wilaya ya Mjini na Wazazi wengi 
kujifungulia kwenye vituo vya Afya vya Wilaya na Mikoa na kupunguza idadi ya vizazi hai 
vinavyorikodiwa Hospitali ya Mnazi mmoja. Wilaya ya Wete imefikia idadi ya vizazi hai 3,782 
mwaka 2024 kutoka vizazi hai 4,227 mwaka 2023 sawa upungufu wa asilimia hasi 10.5 na Wilaya 
ya  Chake Chake idadi ya vizazi hai imefikia  5,338 mwaka 2024 kutoka vizazi hai  5,513 mwaka 
2023 sawa na upungufu wa asilimia hasi 3.2. Wilay ya Magharibi ‘A’ imefikia idadi ya vizazi hai 
4,309 mwaka 2024 kutoka idadi ya vizazi  2,805 mwaka 2023, sawa na ongezeko la asilimia 53.7 
na Wilay ya Magharibi ‘B’ idadi ya vizazi hai imefikia 7,149 mwaka 2024 kutoka idadi 3,939 
mwaka 2023 zilirekodi ongezeko la aslimia 81.5.   

Jadweli Nambari 39. Idadi ya Vizazi Hai kwa Wilaya za Zanzibar, 2020-2024 
Wilaya 2020 2021 2022 2023  2024 
Kaskazini “A” 4,432 4,590 5,112 5,600 5,171 
Kaskazini “B” 576 532 512 648 761 
Kati 1,104 1,010 1,154 1,830 3,118 
Kusini 1,349 1,578 1,619 1,849 1,864 
Magharibi “A” 928 1,580 1,819 2,805 4,309 
Magharibi “B” 2,633 2,490 2,484 3,939 7,149 
Mjini 19,551 23,013 23,669 22,777 14,812 
Chake chake 4,994 5,673 5,381 5,513 5,338 
Micheweni 3,786 4,140 3,900 4,359 4,102 
Mkoani 2,915 3,298 3,027 3,371 3,134 
Wete 4,439 4,188 3,961 4,227 3,782 
Jumla  46,707 52,092 52,638 56,918 53,540 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24.  
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7.2.3 Lishe ya Mama na Mtoto
 Hali ya lishe ya mama na mtoto Zanzibar katika mwaka 2023/2024 imeendelea 
kuimarika, hii imetokana na jitihada za Wizara kuhamasisha wanajamii kula 
mlo bora kwa wakati.  Juhudi za serikali na mashirika yasiyo ya Serikali 
(UNICEF, WFP, na WHO) kuendelea kuhakikisha kinamama wajawazito na 
watoto wanapata lishe bora. Mipango ya Zero Stunting Campaign inaendelezwa 
ili kupunguza athari za ukosefu wa lishe kwa watoto. Upatikanaji wa vyakula 
vya kutosha na virutubisho muhimu kama vile protini, vitamini, na madini, ni 
kipaumbele cha wizara na kuendelea kutoa madini ya folic acid na chumvi za 
iodini ni muhimu kwa maendeleo ya makuzi ya watoto na kinamama.

Mwaka 2024, jumla ya watoto 379,491, wamepatiwa matone ya Vitamini A na 
madini chuma kwenye vituo vya Afya kutoka 218,468 mwaka 2023 sawa na 
ongezeko la asilimia 73.7. 
Katika kuimarisha huduma za lishe kwa mama na watoto nchini. Serikali kupitia 
Wizara ya Afya inaendelea na kampeni maalumu ya ulishaji wa matone ya 
Vitamin “A” kwa watoto chini ya miezi 5 hadi 6 ili kuimarisha afya za watoto 
nchini. Mafanikio haya yamechangiwa na mashirikiano makubwa kutoka sekta 
za Serikali na jamii hususani Masheha na wahudumu wa afya wa kujitolea 
(CHVs). Kampeni hii imefanikiwa kuwapa watoto wengi matone hayo na kwa 
wakati Sawa na ongezeko la asilimia 62.8 kwa mwaka 2024 kutoka asilimia 
38.3 kwa mwaka 2023, watoto wa Mikoa na Wilaya zote za Unguja na Pemba 
wamepatiwa matone hayo kwa wakati.
 Wizara ya Afya pamoja na Shirika la Afya Duniani inaendelea kusimamia 
miongozo yake juu ya lishe ya mama na mtoto na kutoa maelekezo ya utekelezaji 
kwa kupitia na kukamilisha mkakati shirikishi wa lishe ambao unahusisha 
utekelezaji wa majukumu ya sekta zote. Mkakati huo una shajihisha mambo 
yafuatayo:

a) 	 Lishe kwa wajawazito na watoto wadogo kwa wakati;
b) 	 Kutoa elimu shirikishi kwa vikundi ambavyo vitahusika kwenye lishe 

ya mama na mtoto pamoja na elimu ya uzazi;
c) 	 Kupunguza tatizo la lishe kwa watoto wa skuli; 
d)	  Kupambana na tatizo la utapiamlo kwa watoto walioathirika; na
e) 	 Kutoa elimu ya kupunguza matatizo ya lishe yanayotokana na taratibu 

za ulaji usiofaa na mitindo ya maisha, uzito uliozidi na kiribatumbo 
(Utapiamlo) kwa wanawake na wanaume.
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7.4  Mpango wa Damu Salama
Damu ni rasilimali ya uhai kwenye maisha ya kila binaadamu. Bila ya damu 
salama hakuna uhai. Hivyo, upatikanaji wa damu salama kwa wahitaji ni 
sehemu ya jitihada za kuokoa maisha ya binaadamu. Benki ya damu inaendelea 
kukusanya, kuchunguza, kuhifadhi na kusambaza damu salama katika hospitali 
nchini. Wananchi wengi wamehamasika kuchangia damu kwa hiari kwa ajili ya 
kuokoa maisha yao na wananchi wenzao. 

Mwaka 2024, kupitia Mpango wa Damu Salama, Wizara ya Afya imekusanya 
jumla ya chupa za damu 16,224, kutoka chupa 15,313 zilizokusanywa mwaka 
2023, sawa na ongezeko la asilimia 6.0. Hii imetokana na jitihada ya Benki 
kuimarisha utoaji wa elimu na uhamasishaji kwa wananchi juu ya kuchangia 
damu kwa hiyari ili kuokoa maisha ya watu kupitia mabonanza, mikutano ya 
kidini na mikusanyiko mikubwa ya watu kwa lengo kuu la kuhakikisha uwepo wa 
damu ndani ya nchi. Licha ya mafanikio hayo, benki ya damu salama imekuwa 
na changamoto ambazo zinarudisha nyuma shughuli za ukusanyaji damu kwa 
wakati kulingana na mahitaji halisi kwa muda sahihi ili kuendana na mahitaji ya 
damu salama. (Jadweli nambari 41.).

7.5 Vifaa Tiba na Magonjwa Kumi Yaliyoripotiwa Mara kwa Mara 
       2023/2024
Mwaka 2024, Vifaa tiba vya msingi vilirikodiwa kupanda kwa 22,007, sawa 
na asilimia 9.1 kutoka 20,165 mwaka 2023. Ugonjwa wa Upumuwaji wa Juu 
(Upper Respiratory Tract Infections) umeongezeka kwa kesi 304,571, sawa na 
asilimia 13.1 ikifuatiwa na homa ya baridi na kikohozi kwa asilimia 10.7 na 
Magonjwa Mengine ya Ngozi kwa asilimia 9, ikilinganishwa na kesi kama hizo 
kwa Mwaka 2023, Hali hii imetokana na mifumo mibaya ya ulaji kwa wananchi 
walio wengi pasipokufata taratibu za kiafya katika ulaji wa vyakula.
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Jadweli Nambari 41. Ukusanyaji wa Damu Kupitia Benki ya Damu2020-2024 
Mwaka Idadi ya Chupa 

2020 14,482 
2021 15,206 
2022 14,552 
2023 15,313 
2024 16,224 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24 
 

7.5 Vifaa Tiba na Magonjwa Kumi Yaliyoripotiwa Mara kwa Mara 2023/2024 
Mwaka 2024, Vifaa tiba vya msingi vilirikodiwa kupanda kwa 22,007, sawa na asilimia 9.1 kutoka 
20,165 mwaka 2023. Ugonjwa wa Upumuwaji wa Juu (Upper Respiratory Tract Infections) 
umeongezeka kwa kesi 304,571, sawa na asilimia 13.1 ikifuatiwa na homa ya baridi na kikohozi 
kwa asilimia 10.7 na Magonjwa Mengine ya Ngozi kwa asilimia 9, ikilinganishwa na kesi kama 
hizo kwa Mwaka 2023, Hali hii imetokana na mifumo mibaya ya ulaji kwa wananchi walio wengi 
pasipokufata taratibu za kiafya katika ulaji wa vyakula. 
  

7.6 Huduma za Upasuaji Mkubwa 
Serikali inaendelea kuchukua Jitihada za makusudi kuhakikisha huduma ya upasuaji mkubwa 
inapatikana nchini kwa lengo la kuboresha Afya za wananchi na kupunguza gharama kubwa ya 
upatikanaji wa huduma hii. Upasuaji wa uti wa mgongo na ubongo (Neurosurgery) kupitia 
kambi maalumu ya wataalamu wazawa na wakigeni kutoka nchini Hispania na Israel 
wanaendelea na kutoa matibabu ya upasuaji. Mwaka 2024, kitengo kimefanikiwa kuwapatia 
matibabu wagonjwa 73 Kutoka wagonjwa 252, mwaka 2023 sawa na upungufu wa asilimia hasi 
71.0 Serikali kupitia Wizara ya Afya inaendelea na mikakati ya kuongeza juhudi za kitaalamu 
na kuongeza idadi ya wataalamu wa fani husika ili kudhibiti magonjwa hayo nchini. 
  

 7.7 Idadi ya Vifo kwa Wagonjwa  

Mwaka 2024, idadi ya vifo kwa wagonjwa imeongezeka hadi kufikia vifo 2,262 kutoka 2,242 
mwaka 2023, sawa na ongezeko la asilimia 0.9. Ajali ya mishipa ya damu ya ubongo 
(Cerebrovascular; CVA), ni miongoni mwa sababu kuu ya vifo. Ugonjwa wa upungufu wa osijini 
(Asphyxia) ya kuzaliwa ilipanda hadi nafasi ya pili, kufikia 159 mwaka 2024 kutoka 127 mwaka 
2023 sawa na ongezeko la asilimia 25.1. Aidha, idadi ya vifo vitokanavyo na ugonjwa wa homa 
ya Nimonia vilipungua na kufikia vifo 86 mwaka 2024 kutoka 198 mwaka 2023, sawa na upungufu 
wa asilimia hasi 56.5. Vifo vilivyotokana na upungufu mkubwa wa damu viliongezeka na kufikia 
2,262 kati ya wagonjwa 49,788 waliolazwa mwaka 2024 kutoka 2,242 kati ya wagonjwa 54,623 
waliolazwa mwaka 2023.  
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kutoka 2,242 mwaka 2023, sawa na ongezeko la asilimia 0.9. Ajali ya mishipa ya 
damu ya ubongo (Cerebrovascular; CVA), ni miongoni mwa sababu kuu ya vifo. 
Ugonjwa wa upungufu wa osijini (Asphyxia) ya kuzaliwa ilipanda hadi nafasi 
ya pili, kufikia 159 mwaka 2024 kutoka 127 mwaka 2023 sawa na ongezeko la 
asilimia 25.1. Aidha, idadi ya vifo vitokanavyo na ugonjwa wa homa ya Nimonia 
vilipungua na kufikia vifo 86 mwaka 2024 kutoka 198 mwaka 2023, sawa na 
upungufu wa asilimia hasi 56.5. Vifo vilivyotokana na upungufu mkubwa wa 
damu viliongezeka na kufikia 2,262 kati ya wagonjwa 49,788 waliolazwa mwaka 
2024 kutoka 2,242 kati ya wagonjwa 54,623 waliolazwa mwaka 2023.
 7.8 Mpango wa Kumaliza Malaria Nchini.
Zanzibar ikiwa ni sehemu ya dunia, inaendelea na mikakati ya kupambana na 
kudhibiti ugonjwa wa Malaria kwa kushirikiana na Mashirika ya Kimataifa, ili 
kuendelea na kampeni ya kuwafahamisha wananchi juu ya njia za kuzuia na 
kujikinga juu ya ugonjwa huo. Wakati Serikali ikiendelea na utoaji wa huduma 
za matibabu stahiki, hali ya ugonjwa imepungua kwa kiasi kikubwa, licha ya 
changamoto ambazo hupelekea kuzorotesha jitihada za kuondosha maradhi 
hayo,   program (Zero Malaria Inaanza na Mimi na Wewe ), inaendelea na 
mikakati mbalimabali    ili kufikia azimio la kumaliza malaria nchini. 
Jumla ya wagonjwa 22,375 mwaka 2024 kutoka wagonjwa 18,283 mwaka 
2023 walichunguzwa na kugunduliwa na vimelea vya malaria ikiwa sawa na 
ongezeko la asilimia 22.3. Aidha matokeo ya vifo vitokanavyo na malaria nchini 
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vimepungua kufikia 18 mwaka 2024 vikilinganishwa na vifo 29 mwaka 2023. 
Upungufu huo umetokana na jitihada za Wizara Afya kuelimisha Wananchi juu 
ya kujikinga na ugonjwa huo. (Jadweli nambari 42).

Vituo Vinavyotumia MRDT na Darumini
Kwa mwaka 2024, vituo vinavyotumia darubini (MRDT) vimefikia 305 
ikilinganishwa na vituo 169   mwaka 2023 sawa na ongezeko la asilimia 80.5. 
Vipimo hivi vinatumika kwa ajili ya uchunguzi wa vimelea vya Malaria. 
Wizara kupitia Mpango wa Kudhibiti Malaria inafuatilia kujua maeneo gani 
yanayoripotiwa kuwa na wagonjwa wengi na kuchukua hatua za kutoa tiba na 
kinga kwa maeneo husika. Jadweli nambari 43. 

7.8.1 Dawa Zinazotumika Kutibu Malaria Nchini 
Kwa sasa dawa zilizothibitishwa na kupewa nafasi ya kwanza kutumika kwa 
kutibu ugonjwa wa malaria ni dawa zile zile ambazo zinaendelea kutumika 
nchini kama vile mchanganyiko wa “Artemisinin Based Combination Therapy 
(ACTs)’’kiwango cha 0.25mg/kg na “Primaquinephosphate, Artemether 
Lumefantrine” na “primaquine” inatumika kama njia ya pili ya tiba ya kutibu 
ugonjwa wa malaria sugu, dawa hizi ziko katika mfumo wa vidonge nchi nzima.
Kwa upande wa watoto kuanzia miezi 0-5 wanapatiwa dawa yenye viwango 
vya kitoto “Pediatric formular” hii ni kwa mujibu wa ushauri wa Shirika la Afya 
Duniani (WHO) kupitia Madaktari Bingwa wa watoto waliopendekeza utumiaji 
wa dawa hiyo. Serikali imepiga hatua kubwa katika kupambana na malaria hadi 
kufikia lengo la kiwango cha chini ya asilimia zero, Wizara inaendeleza mikakati 
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Jadweli Nambari 42. Hali ya Malaria nchini na idadi ya vifo 2020-2024 
 Hali ya Malaria nchini 2020 2021 2022 2023 2024 
1 Idadi ya wagonjwa wa malaria 14,188 6,616 4,557 18,283 22,375 
2 Vifo vya malaria  20 9 4 29 18 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24 
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Jadweli Nambari 43. Upimaji wa Malaria na Vituo Vinavyotumia MRDT na Darumini 
(Microscope) 2023/2024 
Zanzibar  Aina ya kipimo Vinavyo tumika Kupimia Malaria Nchini  

MRDT Darumini    (Microscope) 
Unguja 205 124 
Pemba 100 36 
JUMLA 305 160 

Chanzo : Wizara ya Afya Zanzibar ,2025 
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mbali mbali ya kudhibiti malaria, Zanzibar bila malaria inawezekana kupitia 
programu ya Zero Malaria na utoaji wa vyandarua kwa kaya mbali mbali nchini.
 7.8.2 Madaraja ya Dawa za Kutibia Malaria Nchini 
Wizra ya Afya imeweka muongozo wa kutibu Malaria nchini ili kutoa tathmini 
halisi ya kitabibu juu ya matumizi sahihi ya utumiaji dawa kwa Hospitali za 
Serikali na Binafsi ili kuepuka kutumia madawa yasiyofaa kwa kutibia ugonjwa 
huo kama ifuatavyo:-

i	 Daraja la kwanza ni Artesunate +Amodiaqune (ASAQ)
ii	 Daraja la pili ni Dihydroartemisin+Piperaquine (DHAP), Artemether+ 

Lumefantrine (ALU)
iii	 Daraja la tatu ni Sindano ya Artesunate au Sindano ya Artemether

7.8.3 Mikakati ya Kupambana na Malaria Zanzibar 2020-2024
Utumiaji wa dawa za (Artesunate+Amodiaqune (ASAQ)
Dihydroartemisin+Piperaquine (DHAP), Artemether+ Lumefantrine (ALU) na 
kwa homa kali ni Sindano ya Artesunate au Sindano ya Artemether.

a.	 Upulizaji wa dawa (viatilifu) ya kuuwa mbu wa malaria majumbani
b.	 Utumiaji wa vyandarua vyenye dawa ya Muda mrefu kwa ajili ya kuua 

na kufukuza mbu waenezao ugonjwa wa malaria
c.	 Ufuatiliaji wa wagonjwa majumbani waliogundulika kuwa na ugonjwa 

wa malaria kwa lengo la kukata maambukizi ya malaria
d.	 Utiaji wa viatilifu (dawa) katika mazalio ya mbu 
e.	 Utoaji wa elimu ya afya kwa jamii juu ya kujingika na ugonjwa wa 

malari.

7.8.4 Kazi Kuu Zilizofanywa na Programu katika Kupambana na Malaria 
          Zanzibar mwaka   2020-2024

i.	 Kuhakikisha wananchi wanapata elimu ya kutosha kwenye umuhimu 
wa utumiaji wa vyandarua vyenye dawa ya Muda mrefu kwa ajili ya 
kuua na kufukuza mbu waenezao ugonjwa wa malaria;

ii.	  Uchunguzi wa vinasaba vya mbu waenezao Malaria;
iii.	 Upulizaji wa dawa (viatilifu) ya kuuwa mbu wa malaria majumbani;
iv.	 Ufuatiliaji wa wagonjwa majumbani waliogundulika kuwa na ugonjwa 

wa malaria kwa lengo la kukata maambukizi ya malaria;
v.	 Utiaji wa Viatilifu (Dawa) katika mazalio ya mbu; na 
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vi.	 Kuwepo kwa kikosi kazi cha kukamata na kuchunguza mbu 
wanaosambaza malaria.

7.8.5  Idadi ya Nyumba Zilizopuliziwa Dawa
Wizara inaendelea na mikakati maalumu ya kupambana na kumaliza Malaria 
Zanzibar. Wananchi wanapewa elimu na kupata muamko mkubwa ili wakubali 
kupigiwa dawa kwa hiari baada ya kuelewa athari za ugonjwa huo. Kwa mwaka 
2024 jumla ya nyumba zilizopuliziwa dawa zimepungua na kufikia 16,718 
ikinganishwa na nyumba 54,004 mwaka 2023 sawa na upungufu wa asilimia 
69.0. (Jadweli Nambari 44) 
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2024 Lengo 3,803 454 10,581 1,987 972 17,797 

Nyumba 3,658 450 9,762 1,928 920 16,718 

Asilimia 96.2 99.1 92.3 97.3 94.6 93.7 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24 
 
 

7.9 Maradhi ya Kuambukiza   
Wizara ya Afya inaendelea kuelimisha na kuhamasisha jamii juu ya kutunza afya zao dhidi ya 
maradhi ya kuambukiza, ikiwemo kufanya uchunguzi wa afya mara kwa mara na kujenga tabia 
inayozingatia kanuni za afya. Wananchi wanaendelea kupata mwamko mkubwa wa kujua afya 
zao na kujikinga na maradhi yanayoambukiza, ikiwemo Ukimwi, Gonoria, Kaswende na Ukoma. 
Wananchi wengi hufika hospitalini na kujua afya zao kwa kufanya vipimo, kupatiwa dawa na 
ushauri pale wanapogundulika wamepata maambukizi ya magojwa hayo.    Mwaka 2024, hali ya 
maambukizi mapya ya magonjwa ya virusi vya ukimwi imefikia 1,150 kutoka maambukizi 1,050 
mwaka 2023 sawa na upungufu wa asilimia 9.5. Utoaji wa elimu ya kujitambua hasa kwa vijana 
wadogo kati ya umri wa miaka 18 hadi 35 umesaidia kupunguza maabukizi mapya ya maradhi 
ya kujamiyana. 
 
Mwaka 2024, wagonjwa 1279, wamegundulika na ugonjwa wa Kifua kikuu kutoka 1,135 mwaka 
2023.  Sawa na ongezeko la asilimia 12.6. Hii imetokana na muingiliano wa shughuli mbali mbali 
za kijamii. Juhudi za kuwaelimisha wananchi zinaendelea kutolewa kupitia Maafisa wa Afya nchi 
nzima kwa kuwapa wanajamii muamko juu ya kupunguza zaidi maambukizi ya magonjwa hayo 
nchini.  (Jadweli nambari 45). 
 
 
Jadweli nambari 45. Magonjwa ya kuambukiza 2023/2024 
Mwaka  2023  2024 
Chlamydia  104 54 
Gonorria  217 162 
Kaswende  280 134 
Ukimwi 1298 1180 
Kifua kikuu 1,135 1279 

Chanzo: Wizara ya Afya Zanzibar 2023/2024 
  

7.10 Hali ya Madawa ya kulevya Zanzibar  
Madawa ya kulevya ni janga la ulimwengu na huleta athari kwa maendeleo endelevu ya nchi na 
ulimwengu kwa ujumla. Zanzibar ikiwa ni sehemu ya Dunia nayo pia inakumbwa na janga hili 
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7.8.5 Idadi ya Nyumba Zilizopuliziwa Dawa 
Wizara inaendelea na mikakati maalumu ya kupambana na kumaliza Malaria Zanzibar. Wananchi 
wanapewa elimu na kupata muamko mkubwa ili wakubali kupigiwa dawa kwa hiari baada ya 
kuelewa athari za ugonjwa huo. Kwa mwaka 2024 jumla ya nyumba zilizopuliziwa dawa 
zimepungua na kufikia 16,718 ikinganishwa na nyumba 54,004 mwaka 2023 sawa na upungufu 
wa asilimia 69.0. (Jadweli Nambari 44)  
 
Jadweli Nambari 44. Idadi ya Nyumba Zilizopuliziwa Dawa 2024-2020 

Mwaka 
Lengo, Idadi 
ya Nyumba 
na Asilimia 

Kaskazini 
Unguja 

Kusini 
Unguja 

Mjini 
Magharibi 

Kaskazini 
Pemba 

Kusini 
Pemba Jumla 

2020 Lengo 7,970 13,206 14,021 5,043 610 41,231 

Nyumba 8,204 14,021 15,673 5,911 723 44,532 

Asilimia 102.9 106.2 108.8 117.2 118.5 108.5 

2021 Lengo 6,126 13,969 17,300 7,528 1,042 45,965 

Nyumba 6,561 13,958 17,008 7,695 1,094 46,316 

Asilimia 107.1 99.9 98.3 102.2 105 100.8 

2022 Lengo 14 2,172 10,799 4,470 4,797 22,252 

Nyumba 14 2,117 10,291 4,356 4,692 21,470 

Asilimia 100 97.5 95.3 97.4 98 96.5 

2023 Lengo 948 18,560 34,212 2,372 995 57,087 

Nyumba 923 17,494 32,262 2,344 981 54,004 

Asilimia 97.4 94.3 94 98.8 98.5 95 
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7.9 Maradhi ya Kuambukiza  
Wizara ya Afya inaendelea kuelimisha na kuhamasisha jamii juu ya kutunza 
afya zao dhidi ya maradhi ya kuambukiza, ikiwemo kufanya uchunguzi wa 
afya mara kwa mara na kujenga tabia inayozingatia kanuni za afya. Wananchi 
wanaendelea kupata mwamko mkubwa wa kujua afya zao na kujikinga na maradhi 
yanayoambukiza, ikiwemo Ukimwi, Gonoria, Kaswende na Ukoma. Wananchi 
wengi hufika hospitalini na kujua afya zao kwa kufanya vipimo, kupatiwa dawa 
na ushauri pale wanapogundulika wamepata maambukizi ya magojwa hayo.
Mwaka 2024, hali ya maambukizi mapya ya magonjwa ya virusi vya ukimwi 
imefikia 1,150 kutoka maambukizi 1,050 mwaka 2023 sawa na upungufu wa 
asilimia 9.5. Utoaji wa elimu ya kujitambua hasa kwa vijana wadogo kati ya 
umri wa miaka 18 hadi 35 umesaidia kupunguza maabukizi mapya ya maradhi 
ya kujamiyana.

Mwaka 2024, wagonjwa 1279, wamegundulika na ugonjwa wa Kifua kikuu 
kutoka 1,135 mwaka 2023.  Sawa na ongezeko la asilimia 12.6. Hii imetokana 
na muingiliano wa shughuli mbali mbali za kijamii. Juhudi za kuwaelimisha 
wananchi zinaendelea kutolewa kupitia Maafisa wa Afya nchi nzima kwa 
kuwapa wanajamii muamko juu ya kupunguza zaidi maambukizi ya magonjwa 
hayo nchini.  (Jadweli nambari 45).

 7.10  Hali ya Madawa ya kulevya Zanzibar 
Madawa ya kulevya ni janga la ulimwengu na huleta athari kwa maendeleo 
endelevu ya nchi na ulimwengu kwa ujumla. Zanzibar ikiwa ni sehemu ya 
Dunia nayo pia inakumbwa na janga hili ambalo huathiri nguvu kazi ya Taifa 
na kudhoofisha maendeleo nchini. Serikali inaendelea na mapambano dhidi ya 
madawa ya kulevya ili kuiweka jamii yenye afya njema kwa maslahi mapana ya 
maendeleo endelevu ya nchi yetu. 
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ushauri pale wanapogundulika wamepata maambukizi ya magojwa hayo.    Mwaka 2024, hali ya 
maambukizi mapya ya magonjwa ya virusi vya ukimwi imefikia 1,150 kutoka maambukizi 1,050 
mwaka 2023 sawa na upungufu wa asilimia 9.5. Utoaji wa elimu ya kujitambua hasa kwa vijana 
wadogo kati ya umri wa miaka 18 hadi 35 umesaidia kupunguza maabukizi mapya ya maradhi 
ya kujamiyana. 
 
Mwaka 2024, wagonjwa 1279, wamegundulika na ugonjwa wa Kifua kikuu kutoka 1,135 mwaka 
2023.  Sawa na ongezeko la asilimia 12.6. Hii imetokana na muingiliano wa shughuli mbali mbali 
za kijamii. Juhudi za kuwaelimisha wananchi zinaendelea kutolewa kupitia Maafisa wa Afya nchi 
nzima kwa kuwapa wanajamii muamko juu ya kupunguza zaidi maambukizi ya magonjwa hayo 
nchini.  (Jadweli nambari 45). 
 
 
Jadweli nambari 45. Magonjwa ya kuambukiza 2023/2024 
Mwaka  2023  2024 
Chlamydia  104 54 
Gonorria  217 162 
Kaswende  280 134 
Ukimwi 1298 1180 
Kifua kikuu 1,135 1279 

Chanzo: Wizara ya Afya Zanzibar 2023/2024 
  

7.10 Hali ya Madawa ya kulevya Zanzibar  
Madawa ya kulevya ni janga la ulimwengu na huleta athari kwa maendeleo endelevu ya nchi na 
ulimwengu kwa ujumla. Zanzibar ikiwa ni sehemu ya Dunia nayo pia inakumbwa na janga hili 



Mapitio ya Hali ya Uchumi 2024 na Utekelezaji wa Mpango wa  Maendeleo 2024 /2025

122

7.10.1 Idadi ya Nyumba na Wakaazi Walioathirika na Uraibu wa Madawa 
           ya Kulevya (Sober Houses)

 Mwaka 2024, jumla ya nyumba nne (4) za waathiriwa wa madawa ya kulevya 
za wanaume pekee ziliripotiwa. Hii ni sawa na nyumba za mwaka 2023. Jumla 
ya watumiaji 203 wa dawa za kulevya waliripotiwa mwaka 2024 ikilinganishwa 
na watumiaji 275 mwaka 2023 sawa na upungufu wa asilimia 26.2. Kati ya hao, 
makundi ya umri wa miaka 26-45, ndio waathirika wakubwa wa madawa ya 
kulevya.

Upungufu huo umetokana na jitihada za Serikali na Taasisi za kiraiya kupambana 
kikamilifu dhidi ya uingiaji na utumiaji wa dawa za kulevya sambamba na utoaji 
wa elimu juu ya athari za madawa ya kulevya kuanzia ngazi za chini za familia 
hadi ngazi ya Taifa. (Jadweli nambari 46).
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ambalo huathiri nguvu kazi ya Taifa na kudhoofisha maendeleo nchini. Serikali inaendelea na 
mapambano dhidi ya madawa ya kulevya ili kuiweka jamii yenye afya njema kwa maslahi mapana 
ya maendeleo endelevu ya nchi yetu.  
 

7.10.1 Idadi ya Nyumba na Wakaazi Walioathirika na Uraibu wa Madawa ya Kulevya 
(Sober Houses) 
  
Mwaka 2024, jumla ya nyumba nne (4) za waathiriwa wa madawa ya kulevya za wanaume pekee 
ziliripotiwa. Hii ni sawa na nyumba za mwaka 2023. Jumla ya watumiaji 203 wa dawa za kulevya 
waliripotiwa mwaka 2024 ikilinganishwa na watumiaji 275 mwaka 2023 sawa na upungufu wa 
asilimia 26.2. Kati ya hao, makundi ya umri wa miaka 26-45, ndio waathirika wakubwa wa 
madawa ya kulevya. 
 
Upungufu huo umetokana na jitihada za Serikali na Taasisi za kiraiya kupambana kikamilifu dhidi 
ya vita uingiaji na matumizi ya dawa za kulevya sambamba na utoaji wa elimu juu ya athari za 
madawa ya kulevya kuanzia ngazi za chini za familia hadi ngazi ya Taifa. (Jadweli nambari 46). 
 
Jadweli Nambari 46. Nyumba za Kurekebisha Tabia   (Sober Houses by Location), 2020 – 
2024 

Mwaka Sehemu Zilizopo 
Nyumba 

Nyumba za 
wanawake 

Nyumba za 
wanawake 

Jumla ya 
Nyumba 

2020 Unguja 4 0 4 

Pemba 2 0 2 

Jumla  6 0 6 

2021 Unguja 4 0 4 

Pemba 1 0 1 

Jumla 5 0 5 

2022 Unguja 4 0 4 

Pemba 1 0 1 

    

Jumla 5 0 5 

2023 Unguja 3 0 3 

Pemba 1 0 1 
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Jumla 4 0 4 

2024 Unguja 3 0 3 

Pemba 1 0 1 

Jumla 4 0 4 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24.  
  

7.10.2 Idadi ya Wakaazi Kwenye Nyumba za Kurekebishia Tabia  

Idadi ya wakaazi kwenye nyumba za kurekebisha tabia imefikia wakaazi 203 Mwaka 2024 
kutoka 275 Mwaka 2023 sawa upungufu wa asilimia 26.2, upungufu huo umesababishwa na 
ongezeko la elimu kwa jamii juu ya athari ya madawa ya kulevya na mikakati thabiti ya Serikali 
kupambana na waingizaji, wauzaji na watumiaji wa madawa, kwa kushirikiana na vitengo mbali 
mbali na asasi za kiraia.  Jadweli Nambari 47. 

Jadweli Nambari 47. Idadi ya Wakaazi Katika Nyumba za Waathirika wa Madawa ya 
Kulevya Zanzibar (2024- 2020)  

kwa Umri  

Miaka /Umri makundi 
husika 15–25 26–35 36–45 46 + Jumla 

2020 M/me 53 148 95 53 349 

M/ke 0 0 0 0 0 

Jumla 53 148 95 53 349 

2021 

 

M/me 91 147 42 29 309 

M/ke 0 0 0 0 0 

Jumla 91 147 42 29 309 

2022 M/me 33 73 32 28 166 

 M/ke 0 0 0 0 0 

Jumla 33 73 32 28 166 

2023 

 

M/me 58 99 75 43 275 

m/ke 0 0 0 0 0 

Jumla 58 99 75 43 275 
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7.10.2 Idadi ya Wakaazi Kwenye Nyumba za Kurekebishia Tabia 
Idadi ya wakaazi kwenye nyumba za kurekebisha tabia imefikia wakaazi 
203 Mwaka 2024 kutoka 275 Mwaka 2023 sawa upungufu wa asilimia 26.2, 
upungufu huo umesababishwa na ongezeko la elimu kwa jamii juu ya athari ya 
madawa ya kulevya na mikakati thabiti ya Serikali kupambana na waingizaji, 
wauzaji na watumiaji wa madawa, kwa kushirikiana na vitengo mbali mbali na 
asasi za kiraia.  (Jadweli Nambari 47).
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Jumla 4 0 4 

2024 Unguja 3 0 3 

Pemba 1 0 1 

Jumla 4 0 4 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24.  
  

7.10.2 Idadi ya Wakaazi Kwenye Nyumba za Kurekebishia Tabia  

Idadi ya wakaazi kwenye nyumba za kurekebisha tabia imefikia wakaazi 203 Mwaka 2024 
kutoka 275 Mwaka 2023 sawa upungufu wa asilimia 26.2, upungufu huo umesababishwa na 
ongezeko la elimu kwa jamii juu ya athari ya madawa ya kulevya na mikakati thabiti ya Serikali 
kupambana na waingizaji, wauzaji na watumiaji wa madawa, kwa kushirikiana na vitengo mbali 
mbali na asasi za kiraia.  Jadweli Nambari 47. 

Jadweli Nambari 47. Idadi ya Wakaazi Katika Nyumba za Waathirika wa Madawa ya 
Kulevya Zanzibar (2024- 2020)  

kwa Umri  

Miaka /Umri makundi 
husika 15–25 26–35 36–45 46 + Jumla 

2020 M/me 53 148 95 53 349 

M/ke 0 0 0 0 0 

Jumla 53 148 95 53 349 

2021 

 

M/me 91 147 42 29 309 

M/ke 0 0 0 0 0 

Jumla 91 147 42 29 309 

2022 M/me 33 73 32 28 166 

 M/ke 0 0 0 0 0 

Jumla 33 73 32 28 166 

2023 

 

M/me 58 99 75 43 275 

m/ke 0 0 0 0 0 

Jumla 58 99 75 43 275 
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Jumla 4 0 4 

2024 Unguja 3 0 3 

Pemba 1 0 1 

Jumla 4 0 4 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24.  
  

7.10.2 Idadi ya Wakaazi Kwenye Nyumba za Kurekebishia Tabia  

Idadi ya wakaazi kwenye nyumba za kurekebisha tabia imefikia wakaazi 203 Mwaka 2024 
kutoka 275 Mwaka 2023 sawa upungufu wa asilimia 26.2, upungufu huo umesababishwa na 
ongezeko la elimu kwa jamii juu ya athari ya madawa ya kulevya na mikakati thabiti ya Serikali 
kupambana na waingizaji, wauzaji na watumiaji wa madawa, kwa kushirikiana na vitengo mbali 
mbali na asasi za kiraia.  Jadweli Nambari 47. 

Jadweli Nambari 47. Idadi ya Wakaazi Katika Nyumba za Waathirika wa Madawa ya 
Kulevya Zanzibar (2024- 2020)  

kwa Umri  

Miaka /Umri makundi 
husika 15–25 26–35 36–45 46 + Jumla 

2020 M/me 53 148 95 53 349 

M/ke 0 0 0 0 0 

Jumla 53 148 95 53 349 

2021 

 

M/me 91 147 42 29 309 

M/ke 0 0 0 0 0 

Jumla 91 147 42 29 309 

2022 M/me 33 73 32 28 166 

 M/ke 0 0 0 0 0 

Jumla 33 73 32 28 166 

2023 

 

M/me 58 99 75 43 275 

m/ke 0 0 0 0 0 

Jumla 58 99 75 43 275 
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7.11 Sekta ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Hii ni sekta inayo gusa jamii moja kwa moja, kwa lengo la kuhakikisha ustawi 
na usawa katika jamii pamoja na kupiga vita juu ya udhalilishaji dhidi ya 
wanawake, watoto na wazee. 
Kwa mwaka 2023/2024 Sekta hii imetekeleza mambo yafuatayo: -

i	 Kuimarisha uratibu wa ufikiwaji wa usawa wa kijinsia na kupambana na 
vitendo vya ukatili na udhalilishaji wa kijinsia;

ii	 Kuweka mazingira bora ya Ustawi wa Jamii, Watoto, Wazee na 
kusimamia malipo ya Pencheni Jamii.

iii	 Kufuatilia mchakato wa kuwapatia Bima ya Afya kwa wazee wote 
nchini;

iv	 |Kuimarisha hifadhi ya wazee, utoaji wa misaada ya kiustawi kwa 
wananchi wanaoishi katika mazingira magumu zaidi;

v	 Kutoa elimu juu ya matumizi bora ya vinua mgongo kwa wazee wanao 
karibia kustaafu kazi;

vi	 Kuimarisha mfumo wa hifadhi ya mtoto na kusimamia haki na wajibu 
wao.  

7.11.1 Idadi ya Wazee na Watoto Yatima Kwenye Nyumba za Hifadhi 
Mwaka 2024. Vituo vya Watoto Yatima vimeongezeka na kufikia 563, 
ikilinganishwa na 384 mwaka 2023. Kati ya hao, Wavulana 302. na wasichana 
26.  Hali hii inaonesha kuongezeka kwa idadi ya watoto waliokosa   uangalizi 
wa familia. Aidha, idadi ya wazee walioandikishwa katika nyumba za hifadhi 
wamefikia 60 mwaka 2024 ikilinganishwa na 67 mwaka 2023. (Jadweli nambari 
48)
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2024 M/me 75 64 40 24 203 

M/ke 0 0 0 0 0 

Jumla 75 64 40 24 203 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24 
  

7.11 Sekta ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Hii ni sekta inayo gusa jamii moja kwa moja, kwa lengo la kuhakikisha ustawi na usawa katika 
jamii pamoja na kupiga vita juu ya udhalilishaji dhidi ya wanawake, watoto na wazee.  
Kwa mwaka 2023/2024 Sekta hii imetekeleza mambo yafuatayo: - 

i Kuimarisha uratibu wa ufikiwaji wa usawa wa kijinsia na kupambana na vitendo vya ukatili 
na udhalilishaji wa kijinsia; 

ii Kuweka mazingira bora ya Ustawi wa Jamii, Watoto, Wazee na kusimamia malipo ya 
Pencheni Jamii. 

iii Kufuatilia mchakato wa kuwapatia Bima ya Afya kwa wazee wote nchini; 
iv |Kuimarisha hifadhi ya wazee, utoaji wa misaada ya kiustawi kwa wananchi wanaoishi 

katika mazingira magumu zaidi; 
v Kutoa elimu juu ya matumizi bora ya vinua mgongo kwa wazee wanao karibia kustaafu 

kazi; 
vi Kuimarisha mfumo wa hifadhi ya mtoto na kusimamia haki na wajibu wao.   

 

7.11.1 Idadi ya Wazee na Watoto Yatima Kwenye Nyumba za Hifadhi  
Mwaka 2024. Vituo vya Watoto Yatima vimeongezeka na kufikia 563, ikilinganishwa na 384 
mwaka 2023. Kati ya hao, Wavulana 302. na wasichana 26.  Hali hii inaonesha kuongezeka kwa 
idadi ya watoto waliokosa   uangalizi wa familia. Aidha, idadi ya wazee walioandikishwa katika 
nyumba za hifadhi wamefikia 60 mwaka 2024 ikilinganishwa na 67 mwaka 2023. (Jadweli 
nambari 48) 
  
Jadweli Nambari 48. Idadi ya Wazee na Watoto Yatima Kwenye Nyumba za Hifadhi 2020-
2024. 

Vituo Jinsia 2020 2021 2022 2023 2024 

Vituo vya mayatima  Watoto wa kiume 160 205 264 196 302 

Watoto wa kike 98 132 173 188 261 

Jumla  258 337 437 384 563 
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7.12 Hali ya Watu wenye Mahitaji Maalumu Zanzibar 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inaendelea na mikakati ya kuhakisha ustawi 
na ushirikishwaji wa makundi yote katika shughuli za uzalishaji na fursa 
mbalimbali za maendeleo ya kiuchumi na kijamii nchini. Takwimu zinaonyesha 
kuwa mwaka 2024, Zanzibar ina jumla ya watu 8,100, wenye mahitaji maalumu 
kati ya hao, Wanawake 3,838 na Wanaume 4,262. Kati ya watu wenye umri wa 
miaka 15 hadi 34 ndio umri unao ongoza kwa watu wenye mahitaji maalumu. 
(Jadweli Nambari 49.)

7.12.1 Mikakati ya Wizara Kuwawezesha Watu Wenye Mahitaji Maalum
i	 Kuwafadhili watu wenye Mahitaji Maalumu kupata fursa ya elimu, 

kuanzia ngazi za cheti na Diploma;
ii	 Kuwasaidia matibabu ndani na nje ya nchi; 
iii	 Kuwapatia watu wenye Mahitaji Maalumu Vifaa saidizi kama vigari vya 

kutembelea, stiki, miwani nk; na
iv	 Kuwasaidia kupata mikopo ya kifedha kupitia Mamlaka ya Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi (ZEEA).
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Vituo Vya kutunzia Wazee 

 

 

Wazee wa kike 74 42 22 40 35 

Wazee wa kiume 60 29 37 27 25 

Jumla 134 71 59 67 60 

 Chanzo: Wizara ya Maendeleo, Jinsia, Wanawake na Watoto 2020-2024.  
 

7.12 Hali ya Watu wenye Mahitaji Maalumu Zanzibar  
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inaendelea na mikakati ya kuhakisha ustawi na ushirikishwaji 
wa makundi yote katika shughuli za uzalishaji na fursa mbalimbali za maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii nchini. Takwimu zinaonyesha kuwa mwaka 2024, Zanzibar ina jumla ya watu 8,100, 
wenye mahitaji maalumu kati ya hao, Wanawake 3,838 na Wanaume 4,262. Kati ya watu wenye 
umri wa miaka 15 hadi 34 ndio umri unao ongoza kwa watu wenye mahitaji maalumu. (Jadweli 
Nambari 49.) 
 

7.12.1 Mikakati ya Wizara Kuwawezesha Watu Wenye Mahitaji Maalum 

i Kuwafadhili watu wenye Mahitaji Maalumu kupata fursa ya elimu, kuanzia ngazi za cheti 
na Diploma; 

ii Kuwasaidia matibabu ndani na nje ya nchi;  
iii Kuwapatia watu wenye Mahitaji Maalumu Vifaa saidizi kama vigari vya kutembelea, stiki, 

miwani nk; na 
iv Kuwasaidia kupata mikopo ya kifedha kupitia Mamlaka ya Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi (ZEEA). 
  
Jadweli Nambari 49. Watu Wenye Ulemavu na Mahitaji Maalumu 2023/2024 
Aina za ulemavu W/ume W/Mke Jumla 
Ulemavu wa kimwili  1,711 1,290 3,001 
Ulemavu wa macho 539 451 990 
Ulemavu wa maskio 617 745 1,362 
Ulemavu wa akili 586 489 1,075 
Ulemavu wa Ngozi  45 59 104 
Ulemavu jumuishi 722 768 1,490 
Ulemavu Mwengineo 42 36 78 
Jumla kuu 4,262 3,838 8,100 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24.  
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2024 M/me 75 64 40 24 203 

M/ke 0 0 0 0 0 

Jumla 75 64 40 24 203 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24 
  

7.11 Sekta ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Hii ni sekta inayo gusa jamii moja kwa moja, kwa lengo la kuhakikisha ustawi na usawa katika 
jamii pamoja na kupiga vita juu ya udhalilishaji dhidi ya wanawake, watoto na wazee.  
Kwa mwaka 2023/2024 Sekta hii imetekeleza mambo yafuatayo: - 

i Kuimarisha uratibu wa ufikiwaji wa usawa wa kijinsia na kupambana na vitendo vya ukatili 
na udhalilishaji wa kijinsia; 

ii Kuweka mazingira bora ya Ustawi wa Jamii, Watoto, Wazee na kusimamia malipo ya 
Pencheni Jamii. 

iii Kufuatilia mchakato wa kuwapatia Bima ya Afya kwa wazee wote nchini; 
iv |Kuimarisha hifadhi ya wazee, utoaji wa misaada ya kiustawi kwa wananchi wanaoishi 

katika mazingira magumu zaidi; 
v Kutoa elimu juu ya matumizi bora ya vinua mgongo kwa wazee wanao karibia kustaafu 

kazi; 
vi Kuimarisha mfumo wa hifadhi ya mtoto na kusimamia haki na wajibu wao.   

 

7.11.1 Idadi ya Wazee na Watoto Yatima Kwenye Nyumba za Hifadhi  
Mwaka 2024. Vituo vya Watoto Yatima vimeongezeka na kufikia 563, ikilinganishwa na 384 
mwaka 2023. Kati ya hao, Wavulana 302. na wasichana 26.  Hali hii inaonesha kuongezeka kwa 
idadi ya watoto waliokosa   uangalizi wa familia. Aidha, idadi ya wazee walioandikishwa katika 
nyumba za hifadhi wamefikia 60 mwaka 2024 ikilinganishwa na 67 mwaka 2023. (Jadweli 
nambari 48) 
  
Jadweli Nambari 48. Idadi ya Wazee na Watoto Yatima Kwenye Nyumba za Hifadhi 2020-
2024. 

Vituo Jinsia 2020 2021 2022 2023 2024 

Vituo vya mayatima  Watoto wa kiume 160 205 264 196 302 

Watoto wa kike 98 132 173 188 261 

Jumla  258 337 437 384 563 
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7.13 Hali ya Wanawake na Watoto. 
Ukatili dhidi ya wanawake na watoto ni ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. 
Athari zake ni kati ya matokeo ya papo hapo hadi ya muda mrefu ya kimwili, 
kingono, kiakili na hata kupelekea kifo kwa wahanga. 

Kwa mwaka 2024, matukio ya ukatili wa kijinsia yalipungua hadi kufikia 
1,809 kutoka 1,954 mwaka 2023 sawa na upungufu wa asilimia 7.4. Ubakaji 
ulipungua asilimia 9.8, kulawiti asilimia 36.2, na kuingiliwa kwa asili kwa 
asilimia 21.1. Utekaji nyara asilimia 27.5, matukio ya kushambuliwa asilimia 
32.9. Hii imetokana na jitihada kubwa ya Serikali kupambana na hali ya ukatili 
wa kijinsia ikiwemo kuanzishwa kwa madawati ya kijinsia nchi nzima. Jadweli 
nambari 50.

128 
 

7.13 Hali ya Wanawake na Watoto.  
Ukatili dhidi ya wanawake na watoto ni ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Athari zake ni 
kati ya matokeo ya papo hapo hadi ya muda mrefu ya kimwili, kingono, kiakili na hata kupelekea 
kifo kwa wahanga.  
 
Kwa mwaka 2024, matukio ya ukatili wa kijinsia yalipungua hadi kufikia 1,809 kutoka 1,954 
mwaka 2023 sawa na upungufu wa asilimia 7.4. Ubakaji ulipungua asilimia 9.8, kulawiti asilimia 
36.2, na kuingiliwa kwa asili kwa asilimia 21.1. Utekaji nyara asilimia 27.5, matukio ya 
kushambuliwa asilimia 32.9. Hii imetokana na jitihada kubwa ya Serikali kupambana na hali ya 
ukatili wa kijinsia ikiwemo kuanzishwa kwa madawati ya kijinsia nchi nzima. Jadweli nambari 
50. 
 
Jadweli Nambari 50. Idadi ya Matukio ya Ukatili wa Kijinsia Yaliyoripotiwa kwa Aina ya 
Ukatili; 2020 - 2024 
Aina za Ukatili wa kijinsia /Mwaka 2020 2021 2022 2023 2024 

Ubakaji 571 621 651 923 833 

Ulawiti 102 177 200 246 157 

Udhihaki dhidi ya asili  46 83 88 90 71 

Utekaji nyara 150 95 84 109 139 

 Shambulio la Matusi 74 114 125 210 279 

Shambulio  420 132 212 376 330 

Makossa kwa ujumla 1,363 1,222 1,360 1,954 1,809 

Chanzo: Wizara ya wanawake na watoto-Zanzibar 2024/23.  
 

7.13.1 Wilaya Zilizoongonza kwa Visa vya Unyanyasaji wa Kijinsia 2024 
 Kaskazini “A” visa vilipungua kwa asilimia 39.8, ikifuatiwa na Kaskazini 'B' asilimia 33.6, Mjini 
asilimia 16.0, Magharibi 'B' asilimia 3.4, Chake Chake asilimia 4.6, na Micheweni asilimia 9.5.  
Zaidi ya waathirika wa ukatili huo ni umri wa miaka 15 hadi 17 ambapo jumla ya matukio 722 ni 
wasichana sawa na asilimia 57.5 na Wavulana 73 sawa na asilimia 27.0. Aidha, kati ya visa 298 ni 
Wasichana na 91 Wavulana wenye umri wa miaka 11 hadi 14. Vile vile kati ya visa 166 ni 
Wasichana na 86 ni Wavulana wenye umri wa miaka 6 hadi 10 na kati ya visa 69 ni Wasichana na 
20 ni Wavulana wenye umri wa miaka 0 hadi 5. (Jadweli Nambari 51). 
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Vituo Vya kutunzia Wazee 

 

 

Wazee wa kike 74 42 22 40 35 

Wazee wa kiume 60 29 37 27 25 

Jumla 134 71 59 67 60 

 Chanzo: Wizara ya Maendeleo, Jinsia, Wanawake na Watoto 2020-2024.  
 

7.12 Hali ya Watu wenye Mahitaji Maalumu Zanzibar  
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inaendelea na mikakati ya kuhakisha ustawi na ushirikishwaji 
wa makundi yote katika shughuli za uzalishaji na fursa mbalimbali za maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii nchini. Takwimu zinaonyesha kuwa mwaka 2024, Zanzibar ina jumla ya watu 8,100, 
wenye mahitaji maalumu kati ya hao, Wanawake 3,838 na Wanaume 4,262. Kati ya watu wenye 
umri wa miaka 15 hadi 34 ndio umri unao ongoza kwa watu wenye mahitaji maalumu. (Jadweli 
Nambari 49.) 
 

7.12.1 Mikakati ya Wizara Kuwawezesha Watu Wenye Mahitaji Maalum 

i Kuwafadhili watu wenye Mahitaji Maalumu kupata fursa ya elimu, kuanzia ngazi za cheti 
na Diploma; 

ii Kuwasaidia matibabu ndani na nje ya nchi;  
iii Kuwapatia watu wenye Mahitaji Maalumu Vifaa saidizi kama vigari vya kutembelea, stiki, 

miwani nk; na 
iv Kuwasaidia kupata mikopo ya kifedha kupitia Mamlaka ya Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi (ZEEA). 
  
Jadweli Nambari 49. Watu Wenye Ulemavu na Mahitaji Maalumu 2023/2024 
Aina za ulemavu W/ume W/Mke Jumla 
Ulemavu wa kimwili  1,711 1,290 3,001 
Ulemavu wa macho 539 451 990 
Ulemavu wa maskio 617 745 1,362 
Ulemavu wa akili 586 489 1,075 
Ulemavu wa Ngozi  45 59 104 
Ulemavu jumuishi 722 768 1,490 
Ulemavu Mwengineo 42 36 78 
Jumla kuu 4,262 3,838 8,100 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24.  
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7.13.1   Wilaya Zilizoongonza kwa Visa vya Unyanyasaji wa Kijinsia 2024
Kaskazini “A” visa vilipungua kwa asilimia 39.8, ikifuatiwa na Kaskazini ‘B’ 
asilimia 33.6, Mjini asilimia 16.0, Magharibi ‘B’ asilimia 3.4, Chake Chake 
asilimia 4.6, na Micheweni asilimia 9.5.  Zaidi ya waathirika wa ukatili huo ni 
umri wa miaka 15 hadi 17 ambapo jumla ya matukio 722 ni wasichana sawa na 
asilimia 57.5 na Wavulana 73 sawa na asilimia 27.0. Aidha, kati ya visa 298 ni 
Wasichana na 91 Wavulana wenye umri wa miaka 11 hadi 14. Vile vile kati ya 
visa 166 ni Wasichana na 86 ni Wavulana wenye umri wa miaka 6 hadi 10 na 
kati ya visa 69 ni Wasichana na 20 ni Wavulana wenye umri wa miaka 0 hadi 5. 
(Jadweli Nambari 51).

 

7.13.2  Matokeo/Visa ya Unyanyasaji wa Kijinsia Vilivyoripotiwa 

Mwaka 2024, kumetokea jumla ya matokeo 1,809 vya unyanyasaji wa kijinsia. 
Kati ya matokeo hayo Wanawake ni 1,458 sawa na asilimia 80.7, Wanaume ni 
351 sawa na asilimia 19.3. Mahali ambapo ubakaji ulifanyika mara kwa mara ni 
nyumbani kwa mbakaji, ambapo matukio ya ulawiti ni 157 sawa na asilimia 36.2, 
udhalilishaji ni 60 sawa na asilimia 38.2, Mashambulizi 330 sawa na asilimia 
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Jadweli Nambari 51. Idadi ya Matukio ya Ukatili wa Kijinsia Yaliyoripotiwa kwa Wilaya, 
2020-2024 
Wilaya 2020 2021 2022 2023 2024 

Kaskazini 'A' 60 60 52 98 59 

Kaskazini 'B' 73 80 59 113 75 

Kati 97 101 110 94 97 

Kusini 51 35 47 45 46 

Mjini 297 169 279 457 384 

Magharibi 'A' 199 290 253 433 429 

Magharibi 'B' 273 182 288 417 431 

Wete 80 111 115 93 77 

Micheweni 41 53 39 42 46 

Chake Chake 115 88 76 108 113 

Mkoani 77 53 42 54 52 

Jumla 1,363 1,222 1,360 1,954 1,809 

Chanzo: Zanzibar Toleo la Ukatili wa Kijinsia, 2024 
 

7.13.2 Matokeo/Visa ya Unyanyasaji wa Kijinsia Vilivyoripotiwa  

Mwaka 2024, kumetokea jumla ya matokeo 1,809 vya unyanyasaji wa kijinsia. Kati ya matokeo 
hayo Wanawake ni 1,458 sawa na asilimia 80.7, Wanaume ni 351 sawa na asilimia 19.3. Mahali 
ambapo ubakaji ulifanyika mara kwa mara ni nyumbani kwa mbakaji, ambapo matukio ya ulawiti 
ni 157 sawa na asilimia 36.2, udhalilishaji ni 60 sawa na asilimia 38.2, Mashambulizi 330 sawa na 
asilimia 33.3 na utekaji-nyara110. Aidha, kati ya matokeo 290 vilikutwa na hatia, sawa na asilimia 
16.0, huku kesi 352 zikiwa mahakamani ni sawa na asilimia 19.5. Idadi kubwa ya visa 882 ikiwa 
sawa na asilimia 48.8, vilikuwa chini ya uchunguzi wa polisi, matokeo 147 sawa na asilimia 8.1, 
yalifungwa na polisi, na visa 56 sawa na asilimia 3.1, yalipelekwa kwa Mkurugenzi wa Mashtaka 
ya Umma.  
 

7.13.3 Uhalifu Dhidi ya Watu na Mali  
Mwaka 2024, makosa ya uhalifu dhidi ya mtu yamefikia jumla ya 202, yakionekana kupungua 
kutoka 208 mwaka 2023. Uhalifu dhidi ya mali umepungua kutoka kesi 9,345 mwaka 2023 kufikia 
kesi 2,313 mwaka 2024. Kesi za wizi zimepungua kutoka 7,075 mwaka 2023 hadi kesi 245 mwaka 
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33.3 na utekaji-nyara110. Aidha, kati ya matokeo 290 vilikutwa na hatia, sawa na 
asilimia 16.0, huku kesi 352 zikiwa mahakamani ni sawa na asilimia 19.5. Idadi 
kubwa ya visa 882 ikiwa sawa na asilimia 48.8, vilikuwa chini ya uchunguzi wa 
polisi, matokeo 147 sawa na asilimia 8.1, yalifungwa na polisi, na visa 56 sawa 
na asilimia 3.1, yalipelekwa kwa Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma. 

7.13.3 Uhalifu Dhidi ya Watu na Mali 
Mwaka 2024, makosa ya uhalifu dhidi ya mtu yamefikia jumla ya 202, yakionekana 
kupungua kutoka 208 mwaka 2023. Uhalifu dhidi ya mali umepungua kutoka 
kesi 9,345 mwaka 2023 kufikia kesi 2,313 mwaka 2024. Kesi za wizi zimepungua 
kutoka 7,075 mwaka 2023 hadi kesi 245 mwaka 2024. na visa vya ubakaji kwa 
wasichana (chini ya umri wa miaka 18) vilipungua kufikia visa 758, kutoka visa 
824 mwaka 2023. Kesi za mauaji ziliongezeka kutoka 44 mwaka 2023 hadi 
kufikia 66 mwaka 2024. Hii ni kutokana na wananchi kuchukua Sheria mikononi 
mwao na kesi kutopelekwa kwenye vyombo vya Sheria. 

7.13.4 Makosa ya Jinai 
Makosa ya Jinai mwaka 2024, yamepungua hadi kufikia 1,736 kutoka 2,049 
mwaka 2023, sawa na upungufu wa asilimia 15.2. Hii imetokana na jitihada za 
Serikali kupambana na makosa ya uhalifu nchini. (Jadweli Nambari 52)
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2024. na visa vya ubakaji kwa wasichana (chini ya umri wa miaka 18) vilipungua kufikia visa 758, 
kutoka visa 824 mwaka 2023. Kesi za mauaji ziliongezeka kutoka 44 mwaka 2023 hadi kufikia 66 
mwaka 2024. Hii ni kutokana na wananchi kuchukua Sheria mikononi mwao na kesi kutopelekwa 
kwenye vyombo vya Sheria.  
 

7.13.4 Makosa ya Jinai  
Makosa ya Jinai mwaka 2024, yamepungua hadi kufikia 1,736 kutoka 2,049 mwaka 2023, sawa 
na upungufu wa asilimia 15.2. Hii imetokana na jitihada za Serikali kupambana na makosa ya 
uhalifu nchini. (Jadweli Nambari 52) 
 
Jadweli Nambari 52: Makosa ya Jinai yaliyoripotiwa mwaka 2019-2023 
Makossa ya jinai  2020 2021 2022 2023 2024 
Mauwaji 33 41 34 44 66 

Jaribio la kutaka kujiuwa 0 4 22 40 0 
Ubakaji kwa umri wa miaka 18 na zaidi 64 58 62 95 75 
Ubakaji kwa msichana (chini ya miaka 
18) 

507 563 585 824 758 

Ubakaji kwa kikundi  0 0 4 4 0 

Jaribio la Kubaka 0 4 2 9 0 

Uliwati 103 177 200 246 157 
Kuingilia kati dhidi ya Asili 46 83 88 90 71 

Kuachwa kwa Mtoto 0 1 3 2 0 

Kuiba mtoto 3 0 0 0 0 

Utekaji nyara 150 95 84 109 0 

Mashambulizi 458 939 125 376 330 

Shambulio la Aibu 74 114 212 210 279 

Jumla 1,438 2,079 1,421 2,049 1,736 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24 
  
 

7.13.5 Ajali za Barabarani 
Mwaka 2024, idadi ya ajali za barabarani zilifikia 222, kutoka ajali 193 mwaka 2023, sawa na 
ongezeko la asilimia 15.0. Idadi kubwa zaidi ya ajali zilitokea Kaskazini 'A' ajali 38, ikifuatiwa na 
Magharibi 'A' ajali 33 na Magharibi 'B' ajali 32, na Mkoani ajali 7. (Jadweli nambari 53.) 
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7.13.5 Ajali za Barabarani
Mwaka 2024, idadi ya ajali za barabarani zilifikia 222, kutoka ajali 193 mwaka 
2023, sawa na ongezeko la asilimia 15.0. Idadi kubwa zaidi ya ajali zilitokea 
Kaskazini ‘A’ ajali 38, ikifuatiwa na Magharibi ‘A’ ajali 33 na Magharibi ‘B’ 
ajali 32, na Mkoani ajali 7. (Jadweli nambari 53.)

Makosa ya barabarani yaliyoripotiwa mwaka 2023 -2024
Mwaka 2024, jumla ya makosa ya usalama barabarani yalifikia 53,934 kutoka 
38,791 mwaka 2023, sawa na ongezeko la asilimia 39.2. Kati ya jumla ya 
makosa hayo, 53,722 yalikuwa ni makosa madogo sawa na asilimia 99.5 na 212 
yalikuwa makosa makubwa sawa na asilimia 0.5. Kwa mwaka 2024, Wilaya ya 
Magharibi “A” na “B” ilikuwa na asilimia 20.9 ambayo ni idadi kubwa zaidi 
ikilinganishwa na Wilaya nyingine. 

Waathirika wa ajali za barabarani  
Mwaka 2024, jumla ya waathirika wa ajali za barabarani ilifikia 413 kutoka 
385 mwaka 2023, sawa na asilimia 7.3. Kati ya ajali hizo watu 189 walifariki 
(Wanaume 170 na Wanawake 19) ikilinganishwa na 224 (Wanaume 190 na 
Wanawake 34) mwaka 2023. 

7.13.6 Kesi Zilizofikishwa Mahakama ya Vijana (watoto)
Jumla ya Kesi za Uhalifu zilizowasilishwa katika Mahakama za watoto zilikuwa 
98, kati ya hizo 60 sawa na asilimia 61.2 zilikuwa zimeamuliwa na kesi 38 
zilikuwa zikiwasilishwa mbele ya Mahakama. Idadi ya kesi zilizowasilishwa 
ilipungua kwa asilimia 19.0 kutoka 121 mwaka 2023 hadi 98 mwaka 2024. Idadi 
ya kesi zilizosuluhishwa ilipungua kwa asilimia 61.2 mwaka 2024 ikilinganishwa 
na asilimia 66.1 mwaka 2023. (Jadweli nambari 54). 
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Jadweli Nambari 53:  Ajali Zilizorekodiwa za Trafiki, 2020 – 2024 
Mwaka 2020 2021 2022 2023 2024 
Unguja 256 165 137 143 178 
Pemba 50 44 35 50 44 
Jumla  306 209 172 193 222 

 Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24 
 
 
Makosa ya barabarani yaliyoripotiwa mwaka 2023 -2024 
Mwaka 2024, jumla ya makosa ya usalama barabarani yalifikia 53,934 kutoka 38,791 mwaka 
2023, sawa na ongezeko la asilimia 39.2. Kati ya jumla ya makosa hayo, 53,722 yalikuwa ni 
makosa madogo sawa na asilimia 99.5 na 212 yalikuwa makosa makubwa sawa na asilimia 0.5. 
Kwa mwaka 2024, Wilaya ya Magharibi “A” na “B” ilikuwa na asilimia 20.9 ambayo ni idadi 
kubwa zaidi ikilinganishwa na Wilaya nyingine.  
 
Waathirika wa ajali za barabarani   
Mwaka 2024, jumla ya waathirika wa ajali za barabarani ilifikia 413 kutoka 385 mwaka 2023, 
sawa na asilimia 7.3. Kati ya ajali hizo watu 189 walifariki (Wanaume 170 na Wanawake 19) 
ikilinganishwa na 224 (Wanaume 190 na Wanawake 34) mwaka 2023.  
 

7.13.6 Kesi Zilizofikishwa Mahakama ya Vijana (watoto) 
Jumla ya Kesi za Uhalifu zilizowasilishwa katika Mahakama za watoto zilikuwa 98, kati ya hizo 
60 sawa na asilimia 61.2 zilikuwa zimeamuliwa na kesi 38 zilikuwa zikiwasilishwa mbele ya 
Mahakama. Idadi ya kesi zilizowasilishwa ilipungua kwa asilimia 19.0 kutoka 121 mwaka 2023 
hadi 98 mwaka 2024. Idadi ya kesi zilizosuluhishwa ilipungua kwa asilimia 61.2 mwaka 2024 
ikilinganishwa na asilimia 66.1 mwaka 2023. (Jadweli nambari 54).  
 
Jadweli nambari 54. Jumla ya Kesi Zilizopelekwa Mahakamani na Kutolewa Mashauri.  
Mwaka  Kesi 

Zilizowasilishwa 
Kesi Zilizoamuliwa Kesi Zinazosubiri 

mbele ya Mahakama  

2020 68 16 52 

2021 154 60 94 

2022 106 49 57 

2023 121 80 41 

2024 98 60 38 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24. 
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2024. na visa vya ubakaji kwa wasichana (chini ya umri wa miaka 18) vilipungua kufikia visa 758, 
kutoka visa 824 mwaka 2023. Kesi za mauaji ziliongezeka kutoka 44 mwaka 2023 hadi kufikia 66 
mwaka 2024. Hii ni kutokana na wananchi kuchukua Sheria mikononi mwao na kesi kutopelekwa 
kwenye vyombo vya Sheria.  
 

7.13.4 Makosa ya Jinai  
Makosa ya Jinai mwaka 2024, yamepungua hadi kufikia 1,736 kutoka 2,049 mwaka 2023, sawa 
na upungufu wa asilimia 15.2. Hii imetokana na jitihada za Serikali kupambana na makosa ya 
uhalifu nchini. (Jadweli Nambari 52) 
 
Jadweli Nambari 52: Makosa ya Jinai yaliyoripotiwa mwaka 2019-2023 
Makossa ya jinai  2020 2021 2022 2023 2024 
Mauwaji 33 41 34 44 66 

Jaribio la kutaka kujiuwa 0 4 22 40 0 
Ubakaji kwa umri wa miaka 18 na zaidi 64 58 62 95 75 
Ubakaji kwa msichana (chini ya miaka 
18) 

507 563 585 824 758 

Ubakaji kwa kikundi  0 0 4 4 0 

Jaribio la Kubaka 0 4 2 9 0 

Uliwati 103 177 200 246 157 
Kuingilia kati dhidi ya Asili 46 83 88 90 71 

Kuachwa kwa Mtoto 0 1 3 2 0 

Kuiba mtoto 3 0 0 0 0 

Utekaji nyara 150 95 84 109 0 

Mashambulizi 458 939 125 376 330 

Shambulio la Aibu 74 114 212 210 279 

Jumla 1,438 2,079 1,421 2,049 1,736 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24 
  
 

7.13.5 Ajali za Barabarani 
Mwaka 2024, idadi ya ajali za barabarani zilifikia 222, kutoka ajali 193 mwaka 2023, sawa na 
ongezeko la asilimia 15.0. Idadi kubwa zaidi ya ajali zilitokea Kaskazini 'A' ajali 38, ikifuatiwa na 
Magharibi 'A' ajali 33 na Magharibi 'B' ajali 32, na Mkoani ajali 7. (Jadweli nambari 53.) 
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Jadweli Nambari 53:  Ajali Zilizorekodiwa za Trafiki, 2020 – 2024 
Mwaka 2020 2021 2022 2023 2024 
Unguja 256 165 137 143 178 
Pemba 50 44 35 50 44 
Jumla  306 209 172 193 222 

 Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24 
 
 
Makosa ya barabarani yaliyoripotiwa mwaka 2023 -2024 
Mwaka 2024, jumla ya makosa ya usalama barabarani yalifikia 53,934 kutoka 38,791 mwaka 
2023, sawa na ongezeko la asilimia 39.2. Kati ya jumla ya makosa hayo, 53,722 yalikuwa ni 
makosa madogo sawa na asilimia 99.5 na 212 yalikuwa makosa makubwa sawa na asilimia 0.5. 
Kwa mwaka 2024, Wilaya ya Magharibi “A” na “B” ilikuwa na asilimia 20.9 ambayo ni idadi 
kubwa zaidi ikilinganishwa na Wilaya nyingine.  
 
Waathirika wa ajali za barabarani   
Mwaka 2024, jumla ya waathirika wa ajali za barabarani ilifikia 413 kutoka 385 mwaka 2023, 
sawa na asilimia 7.3. Kati ya ajali hizo watu 189 walifariki (Wanaume 170 na Wanawake 19) 
ikilinganishwa na 224 (Wanaume 190 na Wanawake 34) mwaka 2023.  
 

7.13.6 Kesi Zilizofikishwa Mahakama ya Vijana (watoto) 
Jumla ya Kesi za Uhalifu zilizowasilishwa katika Mahakama za watoto zilikuwa 98, kati ya hizo 
60 sawa na asilimia 61.2 zilikuwa zimeamuliwa na kesi 38 zilikuwa zikiwasilishwa mbele ya 
Mahakama. Idadi ya kesi zilizowasilishwa ilipungua kwa asilimia 19.0 kutoka 121 mwaka 2023 
hadi 98 mwaka 2024. Idadi ya kesi zilizosuluhishwa ilipungua kwa asilimia 61.2 mwaka 2024 
ikilinganishwa na asilimia 66.1 mwaka 2023. (Jadweli nambari 54).  
 
Jadweli nambari 54. Jumla ya Kesi Zilizopelekwa Mahakamani na Kutolewa Mashauri.  
Mwaka  Kesi 

Zilizowasilishwa 
Kesi Zilizoamuliwa Kesi Zinazosubiri 

mbele ya Mahakama  

2020 68 16 52 

2021 154 60 94 

2022 106 49 57 

2023 121 80 41 

2024 98 60 38 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24. 
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SURA YA NANE

8.0 MAENDELEO YA KIUCHUMI NA KIJAMII ZANZIBAR MWAKA    
      2024
Uchumi wa Zanzibar umekuwa kwa wastani wa asilimia 7.1 mwaka 2024, ukuaji 
huo umekwenda sambamba na maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Juhudi na 
weledi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar katika kubuni sera na mikakati 
ya kuimarisha uchumi, zimeendelea kuwa kichecho cha kubadili changamoto 
za ukuaji wa uchumi kuwa fursa za maendeleo. Mwaka 2024, miongoni mwa 
viashiria vya moja kwa moja vya maendeleo ya kiuchumi na kijamii ni kama 
ifuatavyo:
 i.	 Kuongezeka kwa idadi ya miradi ya uwekezaji kwa asilimia 15, kutoka 

miradi 114 mwaka 2023, kufikia miradi 131 yenye jumla ya thamani ya 
TZS 1,877.7 bilioni mwaka 2024; 

 ii.	 Kuongezeka kwa ajira mpya zilizosajiliwa kutoka Serikalini, Mashirika 
ya Serikali na Sekta Binafsi kwa asilimia 1.4 kutoka jumla ya ajira 
82,225 (Wanaume 43,643 na Wanawake 38,582) mwaka 2022/2023, 
kufikia jumla ya ajira 83,430 (Wanaume 43,629 na Wanawake 39,801) 
mwaka 2023/2024;

 
iii.	 Kuimarika kwa sekta ndogo ya Mazao kwa asilimia 6.4 mwaka 2024 

kutoka asilimia 2.8 mwaka 2023. Ukuaji huo umetokana na kuimarika 
kwa uhakika wa chakula kutokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa 
mpunga kwa njia ya umwagiliaji maji kufikia tani 11,634.5 zenye 
thamani ya TZS 15,653.8 milioni mwaka 2024, ikilinganishwa na tani 
7,296.5 zenye thamani ya TZS 9,830.8 milioni mwaka 2023;

 iv.	 Kuongezeka kwa kiwango cha usambazaji umeme kwa asilimia 16.5. 
kutoka kWh 560,702 mwaka 2023 kufikia kWh 671,732 mwaka 2024. 
Ongezeko hilo limekwenda sambamba na kuongezeka kwa mapato 
yatokanayo na mauzo ya umeme kwa asilimia 23.3; kutoka TZS 158,448 
bilioni mwaka 2023 hadi kufikia TZS 195,517 bilioni mwaka 2024;  

 
v.	 Kuongezeka kwa shughuli za Uchumi wa Buluu na matumzi bora ya 

rasilimali za bahari, kumepelekea kuimarika kwa sekta ndogo ya Uvuvi 
kufikia asilimia 14.2 kutoka asilimia 8.1 mwaka 2023; 
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 vi.	 Kuongezeka kwa idadi ya watalii wa kimataifa waliotembelea Zanzibar 
kwa asilimia 15.2 kutoka watalii 638,498 mwaka 2023, hadi kufikia 
watalii 736,755 mwaka 2024. Ongezeko hilo limepelekea kuongezeka 
kwa thamani ya mauzo yatokanayo na uhaulishaji wa huduma (Receipts 
from Service Account) kwa asilimia 15.4 kutoka jumla ya thamani 
ya Dola za Kimarekani 906.6 millioni kwa mwaka ulioishia Disemba 
2023, hadi kufikia thamani ya Dola za Kimarekani 1,046.5 milioni kwa 
mwaka ulioishia Disemba 2024;

 vii.	 Kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi waliofaulu kidato cha nne (4) kwa 
asilimia 2.6 kutoka wanafunzi 20,800 mwaka 2023 kufikia wanafunzi 
21,338 mwaka 2024. Kati ya hao, Wanafunzi wa kiume ni 8,680 kutoka 
Wanafunzi 8,469 mwaka 2023, sawa na ongezeko la asilimia 2.4 na 
wanafunzi wakike ni 12,658 kutoka Wanafunzi 12,331 mwaka 2023 
sawa na ongezeko la asilimia 2.6;

 
viii.	 Kuimarika kwa viwango vya miundombinu ya mawasiliano ya barabara 

(Stardard Road Networks) kwa kiwango cha lami zenye jumla ya urefu 
wa kilomita 1,023.42 kati ya kilomita 599.55 zisizo na lami;

 
ix.	 Kuongezeka kwa mapato ya ndani kufikia TZS 1,279.0 bilioni mwaka 

2024/2025 sawa na ongezeko la asilimia 97.1 ya makadirio ukilinganisha 
na jumla ya TZS 1,075.1 bilioni zilizokusanywa katika kipindi kama 
hicho mwaka 2023/2024. Aidha, kumejitokeza ukuaji wa mapato wa 
TZS 203. bilioni sawa na asilimia 18.9; na 

x.	 Kuimarika kwa hali ya amani na utulivu hapa nchini. 
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SURA YA TISA

9.0 UTEKELEZAJI WA BAJETI KWA MWAKA 2024/2025
9.1 Mapato ya Serikali
9.1.1 Ukusanyaji wa Mapato ya Ndani

Katika mwaka wa fedha 2024/2025 Serikali ilikadiriwa kukusanya mapato 
kutokana na vyanzo vya ndani jumla ya TZS 1,719.0 bilioni sawa na asilimia 
26.2 ya Pato la Taifa. Kati ya fedha hizo, jumla ya TZS 1,466.7 bilioni zilitarajiwa 
kukusanywa kutoka vyanzo vya kodi na TZS 252.3 bilioni kutokana na vyanzo 
visivyo vya kodi. Kati ya TZS 1,466.3 bilioni zitokanazo na kodi, Mamlaka ya 
Mapato Zanzibar ilitarajiwa kukusanya kiasi cha TZS 845.9 bilioni, Mamlaka 
ya Mapato Tanzania ilikadiriwa kukusanya TZS 600.1 bilioni na TZS 21 bilioni 
zilipangwa kukusanywa na Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali kutokana na 
Kodi ya Mapato kwa wafanyakazi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania waliopo Zanzibar.

Katika kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 2025 mapato ya ndani yalifikia TZS 
1,279.0 bilioni sawa na asilimia 97.1 ya makadirio ya kipindi hicho ukilinganisha 
na jumla ya TZS 1,075.9 bilioni zilizokusanywa katika kipindi kama hicho 
mwaka 2023/2024, kumejitokeza ukuaji wa mapato wa TZS 203.1 bilioni sawa 
na asilimia 18.9. Kati ya makusanyo hayo, mapato kutokana na kodi yalifikia 
TZS 1,142.3 bilioni ambazo ni sawa na asilimia 102.3 ya makadirio. Mapato 
yasiyokuwa ya kodi yalifikia TZS 136.7 bilioni sawa na asilimia 54.2 ya 
makadirio.

9.1.2  Ukusanyaji wa Mapato Kitaasisi
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ilikusanya jumla ya TZS 471.0 bilioni 
sawa na asilimia 106 ya makadirio ya TZS 442.9 bilioni ikilinganishwa na 
ukusanyaji wa kipindi kama hicho kwa mwaka 2023/2024 ambapo jumla ya TZS 
373.2 bilioni zilikusanywa, sawa na ongezeko la asilimia 26 . Aidha, Mamlaka 
ya Mapato Zanzibar (ZRA) ilikusanya jumla ya TZS 655.5 bilioni sawa na 
asilimia 99.6 ya makadirio ya TZS 657.9 bilioni. Mapato ya ZRA kwa mwaka 
2024/2025 yameongezeka kwa asilimia 17.2 ikilinganishwa na makusanyo ya 
mwaka 2023/2024 ambapo jumla ya TZS 559.3 bilioni zilikusanywa. Mapato 
yasiyokuwa ya kodi yamefikia TZS 136.7 bilioni sawa na asilimia 68.2. ya 
makadirio ya TZS 200.4 bilioni. 
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9.1.3 Mapato kutoka kwa Washirika wa Maendeleo
Katika mwaka wa fedha 2024/2025, Julai 2024 hadi Machi 2025 Serikali ya 
Mapinduziya Zanzibar imepokea misaada ya kibajeti (GBS 4.5%) yenye thamani 
ya TZS 76.6 bilioni. Aidha, Ruzuku na Mikopo iliyopokelewa kwa ajili ya Miradi 
na Programu za Maendeleo imefikia TZS 353.0 bilioni sawa na asilimia 223.8 ya 
makadirio ya kipindi hicho ya TZS 157.8 bilioni. 
 
9.2 Matumizi ya Serikali 2024/2025.
Katika mwaka wa fedha 2024/2025 Serikali ilikadiriwa kufanya matumizi ya 
jumla ya TZS 4,961.4   bilioni sawa na asilimia 75.5 ya Pato la Taifa. Kati ya 
fedha hizo, jumla ya TZS 1,698.3 bilioni ni matumizi ya kazi za kawaida na 
jumla ya TZS 2,951.1 bilioni ni matumizi ya kazi za Maendeleo. Katika kipindi 
cha Julai 2024 hadi Machi 2025 mwaka wa fedha 2024/2025 jumla ya TZS 
2,186.3 bilioni zimekadiriwa kutumika. Kati ya matumizi hayo yaliyokadiriwa, 
TZS 1,159.9 bilioni ni kwa kazi za Kawaida na TZS 785,297 milioni ni kwa 
Kazi za Maendeleo. Hadi kufikia Machi 2025, matumizi halisi yalifikia TZS 
2,255.1 bilioni. Kati ya matumizi hayo TZS 1,081.9 bilioni sawa na asilimia 
93.2 zilitumika kwa kazi za kawaida na TZS 1,010.3 bilioni sawa na asilimia 
128.7 zilitumika kwa Kazi za Maendeleo.

9.2.1 Matumizi ya Kazi za Kawaida
Matumizi ya Kazi za Kawaida kwa kipindi cha (Julai, 2024 hadi Machi, 2025) 
mwaka wa Fedha 2024/2025 yalifikia jumla ya TZS 1,081.9 bilioni sawa na 
ongezeko la asilimia 18.2 ikilinganishwa na matumizi ya kawaida ya kipindi 
kama hicho mwaka 2023/2024, ambapo jumla ya TZS 915.4 bilioni zilitumika.

9.2.2 Mishahara 
Kati ya matumizi ya kazi za kawaida, matumizi ya Mishahara yalifikia TZS 
489.1 bilioni katika kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 2025 mwaka wa fedha 
2024/2025 sawa na asilimia 100.3 ya makadirio ya kipindi hicho. Matumizi 
hayo ni sawa na ongezeko la asilimia 13.7 ikilinganishwa na kipindi cha mwaka 
wa fedha 2023/2024, ambapo jumla ya TZS 430.2 bilioni zililipwa.
 
9.2.3 Matumizi Mengineyo
Matumizi mengineyo ukitoa Mfuko Mkuu wa Serikali yamefikia TZS 214.1 
bilioni sawa na asilimia 94.8 ya makadirio ya kipindi hicho, matumizi hayo ni 
sawa na ongezeko la asilimia 14.3 ikilinganishwa na matumizi mengineyo ya 
mwaka wa fedha 2023/2024 ya jumla ya TZS 187. 3 bilioni.
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 9.2.4 Matumizi ya Mfuko Mkuu wa Serikali
Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2024/2025 matumizi ya Mfuko Mkuu wa 
Serikali yalifikia TZS 284.6 bilioni sawa na asilimia 87.9 ya makadirio ya kipindi 
hicho. Matumizi hayo ni sawa na ongezezko la   asilimia 32.4 ikilinganishwa na 
matumizi kama hayo katika mwaka wa fedha 2023/24, ambapo jumla ya TZS 
214.9 bilioni zilitumika

9.2.5 Matumizi ya Kazi za Maendeleo. 
Katika kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 2025 mwaka wa fedha 2024/2025, 
jumla ya matumizi ya Maendeleo yalikuwa TZS 1,010.3 sawa na asilimia 128.7 
ya lengo la TZS 785.3 bilioni. Kati ya fedha hizo, fedha za ndani zilikuwa TZS 
858.4 bilioni, sawa na asilimia 136.8 ya makadirio, na fedha za nje zilikuwa ni 
TZS 151.9 bilioni sawa na asilimia 96.3 ya makadirio ya TZS 157.8 bilioni na 
TZS 162.8 ni Mfuko wa kulipia Madeni, sawa na asilimia 67.5 ya makadirio ya 
TZS 241.1 bilioni. 

9.3 Deni la Taifa 
Hadi Machi 2025, deni la Taifa la Zanzibar limefikia TZS 1,334.6 bilioni 
ikilinganishwa na TZS 934 bilioni katika kipindi kama hicho mwaka 2024, 
ikiwa ni ongezeko la asilimia 42.9.  Mikopo hii ilitumika kugharamia miradi 
mbali mbali ya maendeleo. Aidha, kati ya jumla ya deni la TZS 1,334.6 bilioni 
la Serikali, TZS 1,319.4 ni deni la ndani na TZS 15.2 bilioni ni deni la nje. 
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SURA YA KUMI

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MAENDELEO KWA 
MIRADI YA KIMKAKATI KWA KIPINDI CHA JULAI 2024 HADI 
MACHI 2025

10.1 UTANGULIZI

Kwa mujibu wa Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2024/25, Serikali imegharamia 
utekelezaji wa miradi ya kimkakati katika maeneo mahsusi, Kuimarisha Uchumi 
wa Buluu; Miundombinu; Mageuzi ya kiuchumi; Huduma za Kijamii; pamoja na 
Utawala Bora na Uhimilivu kama yalivyoainishwa katika Mpango wa Maendeleo 
(ZADEP) 2020/21-2025/26. Maeneo haya yameainishwa kuwa utekelezaji 
wake utaleta matokeo chanya na kwa haraka zaidi, kwa kuongeza ukusanyaji 
wa mapato ya Serikali, upatikanaji wa ajira kwa wananchi, uwekezaji, ubora 
wa mazingira ya kufanyia kazi pamoja na kuimarisha hali za wananchi. Kupitia 
utekelezaji wa maeneo hayo, programu na miradi 23 imepangwa kutekelezwa 
kwa mwaka wa fedha 2024/25.

Kwa mwaka 2024/2025 jumla ya TZS 2,086.72 bilioni zilipangwa kutumika ili 
kutekeleza programu na miradi ya kimkakati. Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia 
Julai 2024 hadi Machi 2025, Programu na Miradi ya Kimkakati imepangiwa 
kutumia jumla ya TZS 1,130.1 bilioni (TZS 577.3 bilioni kutoka Serikalini na 
TZS 552.8 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 

Kwa kipindi cha miezi tisa Julai 2024 hadi Machi 2025, jumla ya programu 
na miradi 20 imetekelezwa sawa na ongezeko la asilimia 43 ikilinganishwa na 
miradi 14 iliotekelezwa katika kipindi kama hiki 2023. Hadi kufikia Machi 2025, 
jumla ya TZS 691.62 bilioni sawa na asilimia 61 ya lengo la 1,130.1 bilioni 
zimepatikana (TZS 508.7 bilioni kutoka Serikalini sawa na asilimia 88 ya lengo 
na TZS 182.9 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo sawa na asilimia 33 
ya lengo). Utekelezaji wa Programu na Miradi hiyo kwa maeneo mahsusi ni 
kama ifuatavyo:-

 i.   Kutumia Fursa za Uchumi wa Buluu
Kwa mwaka 2024/2025 eneo hili lilipangiwa kutekeleza programu moja (1) na 
miradi minne (4) ya maendeleo ambayo imepangiwa kugharimu kiasi cha TZS 
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453 bilioni kwa Uimarishaji wa Maeneo ya Kihistoria katika maeneo ya fukwe; 
Ujenzi wa bandari Jumuishi ya Mangapwani, Ujenzi wa Madiko na Masoko ya 
Kisasa ya Samaki, Ujenzi wa Bandari ya Maruhubi na Ununuzi wa Boti mbili 
za Serikali. Kwa kipindi cha miezi tisa Julai 2024 hadi Machi 2025, programu 
na miradi hiyo ilipangiwa kiasi cha TZS 256.5 bilioni. Hadi kufikia Machi 2025, 
TZS 163.2 bilioni sawa na asilimia 64 ya lengo la TZS 256.5 bilioni zimepatikana. 
Utekelezaji wa eneo hili ni kama ifuatavyo: 

a.Programu ya Uimarishaji wa Maeneo ya Kihistoria katika maeneo ya fukwe

 Programu ina lengo la kuendeleza Sekta ya Utalii kwa kuimarisha na kuyahifadhi 
maeneo ya kihistoria na kukuza utalii ambao utaongeza fursa za ajira, vivutio 
vya utalii na kuongeza Pato la Taifa. Programu hii imeanza mwaka wa fedha 
2017/18 na inatarajiwa kukamilika mwaka 2024/25 kwa Awamu ya Kwanza.

Kwa mwaka 2024/2025, programu imepangiwa kiasi cha TZS 15.00 bilioni 
kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2024 hadi Machi 2025, 
Programu ilipangiwa kutumia TZS 8.3 bilioni kwa ajili ya kufanya Uimarishaji 
katika maeneo ya Mtoni Palace Unguja na kufanya Uimarishaji katika Bandari 
ya Majahazi Chake-Chake Pemba.  Hadi kufikia Machi, 2025 TZS 889.4 milioni 
sawa na asilimia 11 ya lengo zimetumika kwa kazi ya kujenga ukuta wa kuzuia 
athari za bahari katika eneo la Mangapwani pamoja na kuweka ardhi sawa kwa 
maeneo ya Mangapwani. Vile vile, katika eneo la Mji Mkongwe katika jengo 
la Ngome kongwe, kazi zinazoendelea ni kufanya matengenezo ya theatre, 
matengenezo ya vibaraza, bustani na kusafisha kuta za ndani na utekelezaji 
umefikia asilimia 77 ya kazi yote. Katika Uimarishaji wa maeneo ya kihistoria 
kwenye Kasri la Mtoni na Pango la Pete upo katika hatua ya manunuzi. Vile vile, 
Rasi Mkumbuu, shughuli zilizotekelezwa ni umaliziaji wa tarazo, kufanya fitting 
ya maji na umeme, kuweka madirisha, milango na kujenga jengo la kujisaidia 
(Toilet building), ujenzi wa hodhi na mnara umekamilika kwa asilimia 100. 
Aidha, ukarabati wa maeneo ya makaburi, kisima na msikiti umefikia asilimia 
90, utengenezaji wa njia za kupita na sehemu ya maegesho ya vyombo vya moto 
pamoja na upandaji wa bustani umefikia asilimia 90. Katika kuimarisha maeneo 
ya kihistoria Fufuni na Kichokochwe pamoja na kufanya marekebisho katika 
eneo la bandari ya Majahazi liliopo Chake Chake Pemba, shughuli hizi zipo 
katika hatua za manunuzi.
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Kukamilika kwa programu hii kutasaidia kuyahifadhi na kuyalinda maeneo 
ya kihistoria ya Zanzibar, kuongeza Pato la Taifa kwa kupitia ukusanyaji wa 
mapato katika maeneo hayo na kukuza sekta ya Utalii kwa kuongezeka vivutio 
vya utalii nchini. 

b. Mradi wa Ujenzi wa Madiko na Masoko ya Kisasa ya Samaki 
Mradi huu una lengo la kuwawezesha wavuvi kupata huduma za msingi za 
bandari na masoko kwa kuwajengea madiko na masoko ya kuhifadhia na kuuzia 
samaki yenye hadhi ya kisasa katika maeneo mbali mbali ya Unguja na Pemba. 
Mradi huu umeanza mwaka wa fedha 2023/24 na unatarajiwa kukamilika 
mwaka 2025/2026. Kwa mwaka 2024/25 Mradi umekusudia kujenga madiko na 
masoko mawili ya kisasa ya samaki ambapo soko moja linajengwa katika eneo 
la Fungurefu Mkokotoni Unguja na jengine katika eneo la Mkoani Pemba. 
Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 27.00 
bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2024 hadi 
Machi 2025, Mradi ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 14.9 bilioni. Hadi kufikia 
Machi 2025, TZS 12.7 bilioni sawa na asilimia 86 ya lengo zimepatikana. Fedha 
hizo zimetumika kwa utekelezaji wa kazi za ujenzi wa ukuta wa kuzungusha 
eneo la mradi lisiathiriwe na maji chumvi, ujenzi wa daraja kwa ajili ya kupita 
wananchi na kingo za maji umekamilika kwa Mkoani Pemba, kazi zinazoendelea 
ni Ujenzi wa jengo la biashara na ofisi ambapo upo katika hatua ya kuweka 
zege kwa ajili ya ghorofa ya pili. Aidha, ujenzi wa maeneo ya maduka, vyoo 
na ujenzi wa miundombinu ya barabara za ndani unaendelea. Kwa upande wa 
Unguja kazi inayoendelea ni kuanza kwa hatua za maandalizi ya ujenzi wa soko 
la kisasa la Samaki katika eneo la Fungurefu ambapo hatua za matayarisho ya 
ujenzi yamekamilika ikiwemo; michoro, BoQ na Mkandarasi ameshapatikana 
na ameshakabidhiwa eneo kwa ajili ya ujenzi.

Kukamilika kwa mradi huu kutawezesha wananchi kupata eneo lenye hadhi ya 
kisasa kwa ajili ya kuhifadhia na kuuzia samaki ambalo litahudumia wastani 
wa watu 20,000 kwa siku, litatoa ajira kwa wananchi, litaongeza thamani kwa 
samaki na kuwa kivutio cha watalii. Serikali itaongeza mapato yake ya ndani na 
kukuza kipato cha wananchi
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c. Mradi wa Ujenzi wa Bandari Jumuishi – Mangapwani;
Dhamira ya Mradi huu ni kujenga bandari jumuishi (Multipurpose Port) ambayo 
inajumuisha ujenzi wa gati ya mizigo eneo la ushushaji na upakiaji wa mafuta 
na chelezo cha kukarabati meli. Serikali inatarajia kushirikiana na sekta binafsi 
katika ujenzi wa bandari hii. Mradi huu ulianza mwaka wa fedha 2022/2023 
ambapo kwa sasa Upembuzi Yakinifu (feasibility study) umekamilika ikiwa ni 
sehemu ya utekelezaji wa Mradi kwa hatua za maandalizi.
Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 257.54 bilioni (TZS 
157.54 bilioni kutoka Serikalini na TZS 100.00 bilioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo).  Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2024 hadi Machi 2025, 
Mradi huu ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 141.6 bilioni (TZS 86.6 bilioni 
kutoka Serikalini na TZS 55.0 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 
Hadi kufikia Machi, 2025 TZS 155.7 bilioni sawa na asilimia 110 kutoka 
Serikalini zimepatikana. Fedha hizo zimetumika kwa kazi ya ujenzi wa nyumba 
za fidia, ujenzi wa miundombinu ya barabara na kufikisha huduma ya Umeme 
na Maji kwa ajili ya uwekezaji wa Bandari hiyo. Ujenzi wa Barabara za ndani 
katika Bandari jumuishi yenye urefu wa kilomita 12 unaendelea. Jumla ya 
kilomita 5.8 zimeshawekwa lami na kilomita 6.2 zinasubiria malipo ya fidia ya 
mazao na nyumba ili kupisha ujenzi huo. Kazi zinazoendelea katika ujenzi wa 
Barabara hiyo ni pamoja na ujenzi wa misingi, kujenga eneo la kupita kwa miguu 
(Pedestrian walk) pamoja na uwekaji taa na kwa upande wa ujenzi wa bandari 
Awamu ya Kwanza, Mkandarasi wa Kampuni ya CHECC ya nchini CHINA 
amekabidhiwa eneo la ujenzi na kazi za utafiti wa udongo na bahari zinaendelea. 
Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kuinua uchumi wa Zanzibar pamoja na 
kutoa ajira kwa wananchi. Vile vile, kutasaidia kukuza na kuimarisha kibiashara 
baina ya Zanzibar na Tanzania Bara pamoja na Nchi za jirani ikiwemo Mombasa- 
Kenya na Ukanda wa Bahari ya Afrika Mashariki. Vile vile, kurahisisha 
usafirishaji wa mizigo kutoka lango kuu la bandari kuelekea maeneo mengine 
Zanzibar. 

d. Mradi wa Ujenzi wa Bandari ya Abiria Maruhubi;
Mradi huu una lengo la kuimarisha huduma ya usafirishaji wa abiria na mizigo 
katika visiwa vya Unguja na Pemba na Maeneo mengine. Mradi unahusisha ujenzi 
wa gati ya abiria na gati ya mizigo (roro) katika eneo hilo. Mradi unatarajiwa 
kutekelezwa baina ya Serikali na Mwekezaji Binafsi Kampuni ya ZF DEVCO 
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kutoka Uholanzi na unatarajiwa kutekelezwa kwa muda wa miaka mitatu (3). 
Mradi umeanza mwaka wa fedha 2024/25 na umepangiwa kutumia kiasi cha 
TZS 127.50 bilioni kutoka kwa Mwekezaji Binafsi. Kwa kipindi cha miezi tisa 
kuanzia Julai 2024 hadi Machi 2025, Mradi umepangiwa kutumia kiasi cha TZS 
70.1 bilioni. Hadi kufikia Machi 2025, kazi ya upimaji wa udongo imekamilika 
na Mkandarasi ameanza kuleta vifaa kwa ajili ya kuanza kazi. Aidha, kazi ya 
ufukiaji wa eneo la juu la bahari imeanza ili kuweka usawa (level).

Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kuimarisha usafirishaji wa abiria na mizigo 
ndani na nje ya nchi, kuongeza ajira na ustawi wa maisha kwa wananchi. Vile 
vile, kutasaidia kuondoa msongamano wa mizigo katika bandari ya Malindi, 
kuwa kivutio kwa wawekezaji, kukuza utalii wa Zanzibar na kuongezeka kwa 
Mapato ya Serikali. Mradi huu unatarajiwa kuimarisha maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii Zanzibar.

e. Mradi wa Ununuzi wa Boti mbili za Serikali
Mradi huu una lengo la kuimarisha usafirishaji wa abiria na mizigo kwa 
wananchi wa visiwa vya Unguja na Pemba kwa kupunguza changamoto za 
usafiri zinazoikabili Zanzibar.  Mradi huu ulianza mwaka wa fedha 2024/2025 
na umepangiwa kiasi cha TZS 26.00 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha 
miezi tisa kuanzia Julai 2024 hadi Machi 2025, Mradi huu ulipangiwa kutumia 
kiasi cha TZS 14.3 bilioni. Hadi kufikia Machi 2025, jumla ya TZS 2.9 bilioni 
zimepatikana sawa na asilimia 20. Kazi ya Michoro imeandaliwa na tayari 
imewasilishwa kwa Kampuni ya RINA- Classification Society ya nchini Italy 
kwa ajili ya kuthibitishwa (Approval). Aidha, Mradi unatekelezwa na Shirika 
la Meli kwa mkopo wa Benki uliodhaminiwa na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar. Mkopo huo umegharimu jumla ya USD milioni 27. Malipo ya Awali 
yameshafanyika kwa Kampuni ya Synergy Shipbuilder ya India kwa ajili ya 
kazi ya ujenzi.

Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kuondosha changamoto za usafiri wa 
abiria na mizigo kwa wananchi wa visiwa vya Unguja na Pemba, kuongeza 
mapato ajira kwa vijana na Serikali. 

ii.    Mazingira Wezeshi na Kuimarisha Miundombinu
Kwa mwaka 2024/2025 eneo hili limepangiwa kutekeleza programu tatu na 
miradi mitatu ya maendeleo ambayo itagharimu jumla ya TZS 778.10 bilioni kwa 
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ujenzi wa barabara kuu, barabara za ndani, matengenezo ya barabara za mjini, 
ujenzi wa uwanja wa ndege wa Pemba, kufanya mabadiliko sekta ya nishati 
na ujenzi wa Kituo na Maegesho ya vyombo vya Usafiri kuhudumia Soko la 
Mwanakwerekwe. Kwa kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 2025, jumla ya TZS 
428.0 bilioni zimepangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2025, jumla ya TZS 
250.0 bilioni sawa na asilimia 58 ya lengo la TZS 428.0 bilioni zimepatikana. 
Utekelezaji wa eneo hili ni kama ifuatavyo:-

a. Programu ya Ujenzi wa Barabara Kuu
Programu hii ni endelevu imeanza mwaka 2022/23 na ina lengo la kujenga 
barabara kwa kiwango cha lami, ujenzi wa mitaro pamoja na uwekaji wa taa na 
alama za barabarani Unguja na Pemba ambapo imejumuisha ujenzi wa barabara 
ya Tunguu-Makunduchi km 53; ujenzi kwa barabara ya Chake Chake-Mkoani 
km 43.5 na ujenzi wa barabara ya Fumba - Kisauni kilomita 12, ukamilishaji wa 
ujenzi wa barabara ya Wete –Chake Chake km 22.1, ukamilishaji wa barabara 
kwa kiwango cha lami km 42.95 ambazo ni barabara ya Jozani-Charawe-
Ukongoroni km 23.3, Fuoni-Tunguu km 5.8, barabara ya Bungi km 0.5 na 
barabara za Nungwi km 13.35. 
Kukamilika kwa programu hii itasaidia kuunganisha miji ya Zanzibar na maeneo 
mengine ya kiuchumi ikiwemo viwanja vya ndege na bandari na kuhuisha 
uchumi na uwekezaji. 
Kwa mwaka 2024/2025, programu imepangiwa kiasi cha TZS 311.77 bilioni (TZS 
115.54 bilioni kutoka Serikalini na TZS 196.23 bilioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo). Kwa kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 2025, Programu hii 
imepangiwa kutumia TZS 171.5 bilioni (TZS 63.5 bilioni kutoka Serikalini na 
TZS 107.9 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo).  Hadi kufikia Machi 2025, 
jumla ya TZS 12.0 bilioni sawa na asilimia 7 zimepatikana (TZS 3.0 bilioni 
kutoka Serikalini na TZS 8.9 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 
Fedha hizo zimetumika kwa ajili ya kumlipa Mkandarasi MECCO katika Ujenzi 
wa Barabara ya Wete – Chake Chake (22.1km) urefu wa km 16 kuanzia Melitano 
mpaka Machengwe zimeshawekwa lami na  km 3.6 zimeshawekwa kifusi katika 
matabaka mbali mbali kutoka Mzambarauni hadi Weni na baada ya ulipaji wa 
fidia kwa wananchi waliopisha mradi watakamilisha eneo lililobakia. Kwa 
barabara za Jozani-Charawe, Ukongoroni –Bwejuu km 23.3, Fuoni Tunguu km 
5.8, barabara za Nungwi km 13.35 na barabara ya Bungi km 0.5 zimekamilika 
kwa asilimia 100.
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Kukamilika kwa programu hii kutasaidia kuunganisha miji mikubwa na maeneo 
ya usafirishaji ikiwemo viwanja vya ndege na bandari pamoja na maeneo 
mengine ya Zanzibar ambayo itarahisisha na kushajihisha shughuli za uchumi 
na uwekezaji. Vile vile, kukamilika kwa barabara hizi kutapunguza ajali za 
barabarani, misongamano ya magari, uharibifu wa vyombo vya usafiri na 
kutuwama kwa maji. 

b. Programu ya Ujenzi wa Barabara za Ndani
Programu hii ni endelevu imeanza mwaka 2022/2023 ina lengo la kuunganisha 
mitaa na maeneo mbalimbali na barabara kuu ili kuweza kupunguza msongamano 
katika barabara kuu pamoja na kuongeza haiba ya kupendezesha miji katika 
maeneo ya Zanzibar. Programu itahusisha ujenzi wa barabara za ndani zenye 
urefu wa kilomita 275.9 katika maeneo ya mijini na vijijini Unguja na Pemba. 
Kwa mwaka 2024/2025, Programu imepangiwa kutumia kiasi cha TZS 45.60 
bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 2025, Programu 
imepangiwa kutumia jumla ya TZS 25.1 bilioni. Hadi kufikia Machi 2025, Jumla 
ya TZS 102.6 bilioni zimepatikana kutoka Serikalini sawa na asilimia 409 ya 
lengo la TZS 25.1 bilioni.

Kwa Unguja kazi za uwekaji wa kifusi kwa tabaka mbali mbali zimefanyika kwa 
barabara za Kilindini -Kilimajuu (1.44km) na Kilimajuu-Kigomani (4.0 km). Vile 
vile, barabara za Kichakani (Ghana)-Kichaka Mabundi (0.5 km), Ussi Kombo-
Daniel Ali-Mnarani (2.52km), Mto wa Pwani-Fungurefu (2.0 km), Bwekunduni-
Soko la Samaki (2.66km), Kitaruni - Kichaka - Mabundi - Mkarafuu Pakacha 
(2.14km), Mfurumatonga-Mlilile Skuli (2.84 km), Mfurumatonga-Mbuyu 
Popo (3.35km), Donge Mbiji-Chechele (2.0km), Masingini-Kijichi (8.0km) na 
Mwakaje-Mwachealale-Bumbwisudi (5.13km) zimeshawekwa lami.

Kwa upande wa barabara za Pemba, barabara ya Mgagadu – Kwautao km 5.6, 
Mzambarau Takao-Mchangamdogo km 6.13, Konde-Msuka km 4.1, Pembeni-
Pandani km 3.34, Kengeja-Shamiani-Kiimbini Spar km 4.85 na Wawi Mesi-
Mzambaraumboko km 6.4 hizi zote zimewekwa kifusi tabaka tofauti. Vile vile, 
barabara ya Chanjamjawiri – Pujini (Matale) km 4.65, Finyakicha km 8.93, 
Micheweni-Shumba Mjini-Bandarini km 2.99, Ukutini-Mtangani-Bandarini 
km 4.65 na Micheweni-Kiuyu-Maziwa Ng’ombe km 7.57 zimekamilika 
kwa kuwekwa lami na alama za barabarani kwa baadhi ya barabara za ndani 
umefanyika kwa asilimia 30.
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Kukamilika kwa programu hii kutasaidia kuunganisha mitaa na vijiji 62 vya 
Unguja na Pemba, kupunguza msongamano katika barabara kuu, kuongeza 
haiba na kupendezesha miji, mitaa  na vijiji. Pia, Programu itasaidia kurahisisha 
usafirishaji wa mizigo na kuimarisha ukuaji wa uchumi, kuongeza kipato 
cha mwananchi mmoja mmoja pamoja na kuimairika kwa sekta nyengine za 
kiuchumi zikiwemo sekta ya kilimo na biashara. Vile vile, barabara zinatarajiwa 
kupunguza ajali za barabarani, misongamano ya magari kwenye barabara kuu, 
uharibikaji wa vyombo vya usafiri na kutuwama kwa maji.

c. Programu ya Matengenezo ya Barabara za Mjini
Programu imeanza mwaka 2022/2023 na inatarajiwa kukamilika mwaka 
2025/2026. Programu hii ina lengo la kuimarisha haiba ya mji wa Zanzibar 
kwa ujenzi wa barabara katika maeneo ya mjini. Programu inajumuisha ujenzi 
wa barabara kilomita 100.9 za mjini na uimarishaji wa barabara katika maeneo 
ya Mkoa wa Mjini Magharibi. Ujenzi wa barabara hizi utaongeza haiba na 
kupendezesha Mji wa Zanzibar na kusaidia kuimarika kwa sekta nyengine 
ikiwemo sekta ya usafirishaji, utalii na biashara. Kwa mwaka 2024/2025, 
programu imepangiwa kiasi cha TZS 112.09 bilioni kutoka Serikalini. Kwa 
kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2024 hadi Machi 2025, Programu imepangiwa 
kutumia kiasi cha 61.7 bilioni. Hadi kufikia Machi 2025, kiasi cha TZS 42.9 
bilioni sawa na asilimia 70 ya lengo zimetumika. Fedha hizo zimetumika kwa 
kazi ya ujenzi wa barabara na kuweka mitaro, alama na taa kwa barabara za 
Kiembesamaki Junction Amani – Mtoni, Uwanja wa ndege, Mpendae Planned 
area. Aidha, barabara za Mazizini –ZRB- Mombasa km 0.6 na kituo cha Polisi 
Ng’ambo – Mfereji wa Wima km 0.33, Mazizini kituo cha Polisi - Chukwani 
Jeshini km 4.61 zinaendelea kujengwa kwa kiwango cha lami. Kwa ujumla 
utekelezaji wa programu hii, jumla ya kilomita 31.63 zimejengwa kwa kiwango 
cha lami na jumla ya kilomita 29.42 zimejengwa kwa kiwango cha zege kwa 
barabara za njia moja na kwa barabara za njia mbili jumla ya kilomita 15.12 
zimekamilika kwa kiwango cha lami.
Kwa upande wa barabara ya juu (Flyover) ya Mwanakwerekwe kazi inayoendelea 
kwa sasa ni ujenzi wa chelezo kwa pande zote mbili za daraja na ujenzi umefikia 
asilimia 90 na ujenzi wa flyover ya Amani hatua iliofikia ni kunyanyua nguzo 
zitakazobeba flyover. Aidha, ujenzi wa nguzo zilizobaki na chelezo kwa pande 
zote mbili utaendelea baada ya kuondoshwa kwa bomba la maji na malipo ya 
fidia kukamilika kwa wananchi.
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Kukamilika kwa programu hii kutaongeza haiba na kupendezesha miji yetu na 
kusaidia kuimarika kwa sekta nyengine ikiwemo sekta ya usafirishaji, utalii, 
biashara na kuondoa msongamano pamoja na kupunguza ajali katika maeneo 
hayo.

d. Mradi wa ujenzi wa Kiwanja cha Ndege- Pemba.
Mradi huu una lengo la kuimarisha miundombinu ya usafirishaji wa abiria na 
mizigo kwa njia ya anga ili iweze kuwa katika viwango vya Kimataifa. Programu 
inahusisha ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Pemba, ujenzi wa maegesho ya 
ndege, njia za kupitia ndege pamoja na sehemu za kukaa abiria. 
Mradi huu ulianza mwaka 2023/2024 unatarajiwa kukamilika kwa Awamu ya 
kwanza mwaka 2027/28. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa jumla 
ya TZS 101.4 bilioni (TZS 9.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS 91.89 bilioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia 
Julai 2024 hadi Machi 2025, Mradi huu umepangiwa kutumia kiasi cha TZS 
55.8 bilioni. (TZS 5.2 bilioni kutoka Serikalini na TZS 50.5 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2025, jumla ya TZS 13.2 bilioni 
sawa na asilimia 24 zimepatikana (TZS 2.5 bilioni kutoka Serikalini na TZS 10.7 
bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Fedha hizo zimetumika kwa ajili 
ya kulipa fidia kwa wananchi 727 kupisha eneo la ujenzi wa Uwanja wa Ndege. 
Mkandarasi ameshaanza kufikisha vifaa na wataalam na kuendelea na hatua za 
manunuzi ya vifaa husika vya ujenzi na maabara. Pia, mkandarasi anaendelea 
na kazi za usanifu wa michoro ambapo tayari ameshawasilisha rasimu ya awali 
(inception report) kwa Wizara ya Mawasiliano na Uchukuzi. 
Kukamilika kwa programu hii kutasaidia kuifungua Pemba kiuchumi kwa 
kukaribisha mashirika ya ndege za Kimataifa, kukuza kibiashara na kiuwekezaji 
kwa kuongezeka kwa uingiaji wa watalii watakaotembelea Pemba na kupatikana 
kwa ajira rasmi. 

e)  Mradi wa Kuifanyia Mabadiliko sekta ya Nishati (ZESTA)
Mradi una lengo la kuimarisha miundombinu ya umeme na kuzijengea uwezo 
Taasisi zinazoshughulikia masuala ya nishati ili ziweze kuimarisha utoaji wa 
huduma za usambazaji wa umeme katika maeneo tofauti ya visiwa vya Unguja na 
Pemba. Mradi unatekelezwa kwa mashirikiano baina ya Serikali na Washirika wa 
Maendeleo. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 178.26 
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bilioni (TZS 4.0 bilioni kutoka Serikalini na TZS 174.26 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2024 hadi 
Machi 2025, Mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 98.0 bilioni. Hadi kufikia 
Machi 2025, jumla ya TZS 79.5 bilioni sawa na asilimia 81 zimepatikana. Fedha 
hizo zimetumika kwa ujenzi wa ukuta na usafishaji wa eneo kwa ajili ya solar 
PV, Mkandarasi amekamilisha kupima njia ya umeme, maeneo yote ya ujenzi wa 
vibanda vya umeme yameshasafishwa na Mafunzo kwa wataalamu wa ZECO 
kwa ajili ya masuali ya malipo yameshafanyika.

f) Mradi wa Ujenzi wa Kituo na Maegesho ya Vyombo vya Usafiri Soko la
    Mwanakwerekwe
Mradi huu una lengo la kuimarisha upatikanaji wa huduma kwa wananchi na 
wafanyabiashara kwa kujenga kituo cha maegesho ya vyombo vya usafiri na 
huduma nyengine za usafiri katika Soko la Mwanakwerekwe ili kuongeza ufanisi 
wa upatikanaji wa huduma kwa jamii, kupunguza msongamano wa vyombo na 
kuongeza Pato la Taifa. Aidha, mradi utatunza mazingira katika eneo la Bwawa 
la Mwanakwerekwe na kuleta mandhari nzuri zaidi. Kwa mwaka 2024/2025, 
mradi umepangiwa jumla ya TZS 29.00 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi 
cha miezi tisa kuanzia Julai 2024 hadi Machi 2025, Mradi umepangiwa kutumia 
jumla ya TZS 16.0 bilioni. Hadi kufikia Machi 2025, Mradi upo katika hatua 
za awali za kufanya Upembuzi Yakinifu ikiwemo utafiti wa Mazingira na 
kuangalia sanyansi ya udongo na umbile la eneo husika (geotechnic survey and 
topographic).

iii. Kuimarisha Mageuzi ya Kiuchumi
Kwa mwaka 2024/2025 eneo hili lilipangiwa kutekeleza programu moja na 
miradi miwili ya maendeleo ambayo imegharimu jumla ya TZS 65.3 bilioni 
kwa Uimarishaji wa maeneo huru ya Uwekezaji, Uanzishaji na Uendelezaji wa 
Maeneo Maalum ya Viwanda na Uendelezaji wa Vituo vya Biashara na Maonesho 
Zanzibar. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2024 – Machi 2025) jumla ya TZS 
35.9 bilioni zimepangwa. Hadi kufikia Machi 2025, TZS 4.1 bilioni sawa na 
asilimia 11 ya lengo la TZS 35.9 bilioni zimepatikana. Utekelezaji wa eneo hili 
ni kama ifuatavyo: -
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a. Programu ya Uimarishaji wa Maeneo Huru ya Uwekezaji.
Programu hii ina lengo la kukuza maeneo huru ya uwekezaji yaliyoainishwa 
kwa uwekezaji ili kuwavutia Wawekezaji wa ndani na nje ya nchi kwa kufikisha 
miundombinu muhimu kwa uwekezaji na biashara ikiwemo barabara, maji, 
umeme na mawasiliano. Programu hii ilianza mwaka wa fedha 2021/2022 na 
inatarajiwa kukamilika mwaka 2025/2026. Kwa mwaka 2024/2025, programu 
imepangiwa jumla ya TZS 15.00 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha 
miezi tisa kuanzia Julai 2024 hadi Machi 2025, Programu imepangiwa kutumia 
jumla ya TZS 8.3 bilioni. Hadi kufikia Machi 2025, kazi inayoendelea ni 
ukamilishaji wa tathmini ya ulipaji fidia. Mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara ameshapatikana na Mikataba tayari imeshasainiwa baina ya ZIPA kwa 
upande wa Serikali na Kampuni ya CRJE ltd kwa ujenzi wa km 35 za barabara 
za Zone B Micheweni, kwa Bara bara nyengine Zabuni tayari imeshatangazwa. 
Kukamilika kwa Programu hii kutasaidia kuwa na maeneo ya uwekezaji ambayo 
yatavutia wawekezaji kuja kuwekeza katika Nchi yetu na kupelekea kuongezeka 
kwa ajira na Pato la Taifa.

b. Mradi wa Kuanzisha na Kuendeleza Maeneo Maalum ya Viwanda 
     (Indurstrial Parks); 
Mradi una lengo la kuimarisha maeneo tengefu ya viwanda ili kurahisisha 
viwanda vidogo vidogo na vya kati viweze kuwa katika maeneo maalum 
yatakayosaidia kukuza uchumi na kutoa ajira. Mradi huu ulianza mwaka 
2019/2020 na kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa jumla ya TZS 40.32 
bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2024 hadi 
Machi 2025, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 22.2 bilioni. Hadi kufikia 
Machi 2025, jumla ya TZS 4.0 bilioni sawa na asilimia 17 ya lengo zimetumika. 
Fedha hizo zimetumika kwa kazi ya kufanya malipo kwa Kampuni ya China 
Civil Engineering Construction Corporation (CCECC), ambae ni Mkandarasi 
wa ujenzi wa barabara za ndani katika eneo la Viwanda Dunga; Kufanya malipo 
kwa Kampuni ya Simba Developer, ambae ni Mkandarasi wa Ujenzi wa tangi 
la Maji katika eneo la Viwanda Dunga na Kufanya malipo kwa Kampuni ya 
MS/Nimeta, ambae ni Mshauri Elekezi wa kazi ya ujenzi wa miundombinu ya 
barabara na maji katika eneo la Viwanda Dunga.  Ujenzi wa miundombinu ya 
barabara umefikia asilimia 100 na ujenzi wa tangi la maji umefikia asilimia 100. 
Vile vile, ujenzi wa ukuta katika eneo lilipojengwa tangi la maji umekamilika 
pamoja na kujenga uzio wa kisima na usambazaji wa mtandao wa bomba 
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(Construction of water network) umekamilika, na chumba cha mlinzi, Ujenzi 
wa ukuta wa waya katika visima unaendelea.
Kukamilika kwa Mradi huu kutasaidia kuimarisha uchumi wa Zanzibar kwa 
kuchochea uwekezaji wa ndani na nje. Maeneo haya yatatoa fursa ya kuanzisha 
viwanda vipya, kutoa ajira kwa wananchi, na kuongeza thamani ya bidhaa 
zinazozalishwa nchini. Pia, yatasaidia kupunguza utegemezi wa uagizaji wa 
bidhaa kutoka nje, hivyo kuongeza kukuza biashara za ndani na ushirikiano 
wa kiuchumi. Vile vile, ujenzi wa miundombinu ya kisasa katika maeneo haya 
kutafungua milango kwa ukuaji wa sekta nyengine, na kuweza kuinua kiwango 
cha maendeleo hapa Zanzibar.

c. Mradi wa Kuendeleza Vituo vya Biashara na Maonesho Zanzibar
Mradi una lengo la kutoa huduma za kuimarisha sekta ya biashara na viwanda na 
kukuza wafanyabiashara wadogo wadogo na wa kati. Mradi huu ulianza mwaka 
wa fedha 2020/2021. Kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa jumla ya 
TZS 10 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2024 
hadi Machi 2025, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 5.5 bilioni. Hadi 
kufikia Machi 2025, jumla ya TZS 349.0 milioni sawa na asilimia 6 ya lengo 
zimetumika. Fedha hizo zimetumika kwa kazi ya kufanya malipo kwa Jeshi la 
Kujenga Uchumi – JKU ikiwa ni malipo ya ujenzi wa miundombinu kwa jengo la 
utawala katika Kituo cha Maonesho Nyamanzi. Kazi ya uwekaji wa vioo katika 
ukumbi wa Dkt. Hussein Mwinyi imekamilika, kazi ya ufungaji wa kamera za 
CCTV imefanyika kwa baadhi ya maeneo pamoja na uwekaji wa mfumo wa 
mawasiliano ya mtandao wa internet katika eneo la ukumbi wa mikutano.
Kukamilika kwa Mradi huu kutasaidia kuimarisha biashara na kuvutia uwekezaji. 
Mradi huu utatoa fursa za masoko kwa wajasiriamali na wafanyabiashara wa 
ndani na wa kimataifa kuonesha bidhaa na huduma zao, hivyo kupanua masoko 
na kuongeza nafasi za ushirikiano wa kibiashara. Kituo hiki kitakuwa kiungo 
muhimu katika kuhamasisha maendeleo ya sekta ya biashara kwa kuwaweka 
pamoja wajasiriamali, wawekezaji na wadau wengine. Vile vile, mradi huu 
utasaidia kukuza utalii wa kibiashara na kuinua uchumi wa Zanzibar kwa ujumla 
kupitia mikutano, maonesho, na mawasiliano ya kibiashara ya Kimataifa.

iv.  Kukuza Uwezo wa Watu na Maendeleo ya Jamii
Kwa mwaka 2024/2025 eneo hili limepangiwa kutekeleza programu nne 
na miradi miwili ya maendeleo ambayo imegharimu TZS 674.6 bilioni kwa 
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Uimarishaji wa Miundombinu ya Elimu, Ukarabati na Ujenzi wa Vituo vya Afya 
ya Msingi, Ujenzi wa Nyumba za Wafanyakazi katika Hospitali za Wilaya na 
Mikoa, Uimarishaji wa Huduma za Usambazaji Maji Safi na Salama Zanzibar, 
Ukarabati na Utanuzi wa Hospitali ya Mnazi Mmoja, pamoja na Ujenzi wa 
Nyumba za Maendeleo. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2024 hadi Machi 
2025) jumla ya TZS 371.0 bilioni zimepangwa na hadi kufikia Machi 2025, TZS 
226.3 bilioni sawa na asilimia 61 ya lengo la TZS 371.0 bilioni zimepatikana. 
Utekelezaji wa eneo hili ni kama ifuatavyo:-

a. Programu ya Uimarishaji wa Miundombinu ya Elimu.
Programu hii ina lengo la kuinua ubora wa elimu kwa kuimarisha mazingira 
ya kufundishia na kujifunza kwa kuimarisha miundombinu ya sekta ya elimu 
kiujumla ili kuwawezesha wananchi kupata elimu bora na viwango vya ufanisi. 
Kwa mwaka 2024/2025, programu hii imepangiwa jumla ya TZS 417.5 bilioni 
(TZS 234.39 bilioni kutoka Serikalini na TZS 183.13 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo).
Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2024 hadi Machi 2025, Programu 
hii imepangiwa kutumia jumla ya TZS 230.0 bilioni (TZS 129 bilioni kutoka 
Serikalini na TZS 101 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi 
kufikia Machi 2025, jumla ya TZS 148 bilioni ya lengo la TZS 230.0 bilioni 
zimepatikana sawa na asilimia 64 (TZS 94.4 bilioni kutoka Serikalini na TZS 
53.4 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 
Fedha hizo zimetumika kwa kazi ya kujenga madarasa 420, (Sekondari 120 na 
Msingi 300), Ujenzi wa madarasa ni kwa skuli za Kiuyu, Zawiyani, Kipangani, 
Makongeni na Mjini Wingwi, ujenzi upo katika hatua ya uezekaji na Skuli za 
Kibuyuni, Kibeni, Mgambo, Kisiwa panza, Chambani, Kiwani, Msuka, Ghana, 
Mjimbini, Kangani, Simai, Jojo, Maziwa ngombe, Mtemani, Micheweni, 
Shumba, Tumbe B, Kangani, na Chokocho ujenzi umefikia hatua ya umaliziaji 
kwa kuweka plasta, rangi na sakafu. Aidha, Skuli ya Kinyasini, Gamba na Kidoti 
ujenzi wa madarasa umekamilika. Kwa ujumla utekelezaji umefikia asilimia 50.
Vile vile, kukamilisha madarasa 170 yalioanzishwa na wananchi (madarasa 100 
Msingi na 70 Sekondari), Ujenzi wa madarasa upo katika hatua mbali mbali 
kwa kupiga plasta, sakafu, kuezeka na kupaka rangi, baadhi ya skuli hizo ni 
Mfenesini, Dimani, Ubago Uzini, Unguja Ukuu, Kibele, Koani, Uchukuni, 
Kiboje, Ndijani Msingi, Ndijani sekondari, Binguni, Kitogani, Miza wa Miza, 
Muungoni. Kwa ujumla utekelezaji wake umefikia asilimia 45.
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Ujenzi wa uzio kwa Skuli ya Sekondari ya Hasnuu Makame upo hatua ya 
mwisho kupiga plasta na Skuli ya Mohammed Juma Pindua upo katika hatua ya 
ukamilishaji na utekelezaji wake umefikia asilimia 80. 
Ujenzi wa Dakhalia katika skuli 11 utekelezaji wake unaendelea katika hatua 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kujenga misingi, kuta, kuezeka mapaa, kutia 
plasta kuweka marumaru na tarazo. Shughuli hizi zinaendelea katika skuli za 
Lumumba, Misufini, Kiwani, Paje Mtule, Fidel Castro, Maziwa Ng’ombe, 
Mikindani na Chwaka Tumbe, ujenzi kwa ujumla umefikia asilimia 60, Ujenzi 
wa Ofisi Kuu Pemba umefikia asilimia 60 na kazi zinazoendelea ni ujenzi wa 
tofali katika ghorofa ya mwisho na ukarabati wa majengo ya Ofisi za Wizara ya 
Elimu na Mfunzo ya Amali kwa Unguja utekelezaji wake umefikia asilimia 25 
na kwa Pemba bado haujaanza. 
Ukarabati wa skuli 100 (msingi 70 na sekondari 30) unaendelea katika 
hatua mbali mbali ziko ambazo zinazoendelea na zilizokamilika. Kwa skuli 
ambazo ukarabati wake umekamilika ni skuli za Kiembe Samaki, Chukwani, 
Kijito Upele, Regeza Mwendo, Nyerere, Kilima Hewa, Kidongo Chekundu, 
Chuini, Mfenesini na Mbuzini. Ukarabati wa skuli ambazo unaendelea kwa 
hatua ya kuezua mapaa na kuongeza urefu na kuezeka baadhi ya skuli hizo ni 
Mwanakwerekwe C, Uroa, Bambi, Uzini, Mwera, Charawe, Ukongoroni, Jendele, 
Chwaka, Ndijani, Kikungwi, Kiboje, Dunga, Kajengwa, Bwejuu, Kijigoni, Paje, 
Michamvi, Jambiani, Kikadini, Kitogani, Kiongoni, Fukuchani, Kijini, Gamba, 
Nungwi,  Potoa, Chaani, Kinowe, Kiuyu, Konde “A”, Konde “B”, Makangale, 
Maziwang’ombe, Micheweni “A”, Micheweni “B”, Mkiang’ombe, Mnarani, 
Mtemani, Shumba,  Wingwi, Msuka na   utekelezaji wake kwa ujumla  umefikia 
asilimia 65. 
Uendelezaji wa vyuo vitano vya Amali utekelezaji wake upo katika hatua ya 
zabuni ya kumpata Mkandarasi kwa ajili ya kuanza ujenzi, Utanuzi wa Chuo cha 
Karume (KIST) utekelezaji upo katika hatua za kuandaa michoro ya kina (Details 
drawing) na Mshauri Elekezi yupo katika hatua za mwisho za kukamilisha kazi 
hiyo. Ujenzi wa skuli tatu (Skuli ya Gamba na Mfenesini kwa Unguja na Kifundi 
kwa Pemba) zenye Dakhalia kwa mashirikiano na BADEA upo katika hatua ya 
kukamilisha kwa kupaka rangi na kuweka land scape na utekelezaji wake kwa 
ujumla umefikia asilimia 90.  
Kukamilika kwa programu hii kutasaidia kuingiza Idadi kubwa ya wanafunzi 
katika vyuo vya amali kwa kujenga ujuzi na kuwaandaa katika ajira, kupunguza 



Mapitio ya Hali ya Uchumi 2024 na Utekelezaji wa Mpango wa  Maendeleo 2024 /2025

150

idadi ya wanafunzi darasani, kuongezeka kwa kiwango cha ufaulu, kuwa na 
Mazingira bora ya kusomea na kufundishia, kuongezeka kwa ajira za walimu 
pamoja na kuwa na mkondo mmoja tu wa masomo kwa siku.
b. Programu ya Ukarabati na Ujenzi wa Vituo vya Afya ya Msingi;
Programu hii ina lengo la kuimarisha afya kwa kuimarisha miundombinu ya 
vituo vya afya vya msingi ili viweze kutoa huduma za afya zenye viwango na 
kuimarisha afya ya jamii. Programu hii ilianza mwaka wa fedha 2023/24.  Kwa 
mwaka 2024/2025, programu imepangiwa jumla ya TZS 35.00 bilioni kutoka 
Serikalini kwa kujenga vituo 10 vya Afya ya Msingi. Kwa kipindi cha miezi tisa 
kuanzia Julai 2024 hadi Machi 2025, Programu imepangiwa kutumia kiasi cha 
TZS 19.3 bilioni. 
Hadi kufikia Machi 2025, jumla ya TZS 17.8 bilioni kutoka Serikalini sawa 
na asilimia 92 ya lengo zimetumika. Fedha hizo zimetumika kwa kujenga 
vituo 10 ambavyo ni:- Kituo cha Afya Nungwi kipo katika hatua ya ujenzi wa 
kuta za ndani na kimefikia  asilimia 26, Kituo cha Afya Mahonda ujenzi upo 
katika hatua ya ukamilishaji wa kuezeka na kupiga plasta kwa upande wa nje  
na umefikia asilimia 50, Kituo cha Afya Sebleni ujenzi upo katika hatua ya 
kumalizia na umefikia asilimia 55, Kituo cha Afya Tunguu ujenzi upo katika 
hatua ya kukamilisha na umefikia asilimia 55, Kituo cha Afya Magomeni 
Wakandarasi  wapo katika hatua ya kukamilisha na umefikia asilimia 80 na kwa 
upande wa Pemba ni Kituo cha Afya Konde ujenzi upo katika hatua ya kuweka 
jamvi kwa ajili ya ghorofa ya kwanza na ujenzi umefikia asilimia 25, Kituo cha 
Afya Jadida ujenzi upo katika hatua ya kukamilisha kwa jengo moja na jengo 
la pili lipo katika kuweka nguzo kwa ajili ya ghorofa ya kwanza kwa ujumla 
ujenzi umefikia asilimia 63,  Kituo cha Afya Mtambile ujenzi upo katika hatua 
ya msingi na umefikia asilimia 10, Kituo cha Afya Kiuyu Minungwini ujenzi 
upo katika hatua ya msingi na umefikia asilimia 20, Kituo cha Afya Vitongoji 
ujenzi upo katika hatua ya  kuezeka na kazi zinazoendelea ni ujenzi wa uzio 
na kibanda cha jenereta na kwa ujumla umefikia asilimia 55 na Kituo cha Afya 
Chonga kipo katika hatua ya kupiga plasta na kuweka madirisha ghorofa ya 
chini  na ujenzi umefikia asilimia 35. 
Kukamilika kwa programu hii kutasaidia kuwa na vituo vyenye viwango 
ambavyo vitatoa huduma sahihi za matibabu kwa wananchi na kupelekea kuwa 
na nguvu kazi yenye afya bora na kuongezeka kwa ajira kwa madaktari na 
wataalamu wa afya.
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c. Programu ya Ujenzi wa Nyumba za Wafanyakazi katika Hospitali za
    Wilaya na Mkoa.
Programu hii ina lengo la kuimarisha makaazi kwa madaktari ili waweze 
kufanya kazi katika mazingira mazuri yenye utulivu zaidi kwa kuongeza ufanisi 
na kuweza kupatikana katika Mazingira ya kazi muda wote hasa wakati wa 
dharura. Programu hii imeaanza mwaka wa fedha 2022/2023. Kwa mwaka 
2024/2025, programu imepangiwa jumla ya TZS 6.48 bilioni kutoka Serikalini. 
Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2024 hadi Machi 2025, Programu hii 
imepangiwa kutumia jumla ya TZS 3.6 bilioni. Hadi kufikia Machi 2025, jumla 
ya TZS 8.3 bilioni kutoka Serikalini sawa na asilimia 234 ya lengo la kipindi 
hicho zimepatikana. Fedha hizo zimetumika kwa kazi ya ujenzi wa Nyumba za 
Wafanyakazi Katika Hospitali za Wilaya kwa Unguja na Pemba. Utekelezaji ni 
kama ifuatavyo:-
Nyumba za wafanyakazi Mwera Pongwe ujenzi upo katika hatua ya kukamilisha 
mfumo wa maji na umeme na kumalizia kazi za nje na umefikia asilimia 95, 
Kitogani  ujenzi umekamilika kazi inayoendelea ni  ufungaji wa lifti na umefikia 
asilimia 96, Pangatupu ujenzi upo katika hatua kukamilisha mfumo wa maji 
na umeme na umefikia asilimia 91 na kwa upande wa Pemba, nyumba za 
wafanyakazi Kinyasini ujenzi upo katika hatua ya ukamilishaji kwa kupiga rangi 
na kumalizia kazi za nje na umefikia asilimia 97 na Vitongoji ujenzi upo katika 
hatua ya kumwaga zege kwa ajili ya ghorofa ya kwanza na umefikia asilimia 52.
Kukamilika kwa programu hii kutasaidia kuongezeka kwa huduma za afya, 
kupunguza msongamano wa wagonjwa katika hospitali kuu na kupatikana kwa 
madaktari wakati wa dharura.

d. Programu ya Kuimarisha Huduma za Usambazaji Maji Safi na Salama
    Zanzibar.  
Programu hii ina lengo la kusimamia na kuhakikisha huduma za usambazaji 
maji safi na salama zinapatikana katika maeneo yote ya mijini na vijijini ili 
kuwawezesha wananchi kunufaika na huduma hiyo muhimu katika jamii. 
Programu ina miradi kama ifuatavyo: -

i. Mradi wa Uhuishaji na Uimarishaji wa Mfumo wa Usambazaji Maji 
    Zanzibar  (INDIA)
Mradi una lengo la kuimarisha miundombinu ya usambazaji maji safi na salama 
katika maeneo ya Wilaya ya Magharibi “A”, (Mfenesini, Masingini na Kizimbani) 
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Magharibi “B” (Dimani na Kidutani) na Wilaya ya Kati (Jumbi- Mkorogo) 
pamoja na ujenzi wa jengo jipya la Ofisi ya Mamlaka ya Maji Zanzibar.  Mradi 
huu ulianza mwaka wa fedha 2017/2018 na kukamilika 2023/24. Kwa mwaka 
2024/2025, mradi umepangiwa jumla ya TZS 33.20 bilioni (TZS 10.15 bilioni 
kutoka Serikalini na TZS 23.05 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa 
kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2024 hadi Machi 2025, mradi umepangiwa 
kutumia jumla ya TZS 18.3 bilioni (TZS 5.6 bilioni kutoka Serikalini na TZS 
12.7 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia Machi 2025, 
jumla ya TZS 21.5 bilioni sawa na asilimia 118 zimepatikana (TZS 3.3 bilioni 
kutoka Serikalini na TZS 18.1 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). 
Fedha hizo ni kwa ajili ya malipo ya Wakandarasi na Mshauri Elekezi kwa 
uangalizi wa mradi. 
Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kuondoa tatizo la maji  na wananchi 
kupata maji safi na salama.

ii. Mradi wa Kuimarisha Miundombinu ya Maji Mkoa wa Mjini Magharibi
    (ZUWDIFP)
Mradi huu una lengo la kuongeza uzalishaji wa maji katika maeneo ya Mkoa 
wa Mjini Magharibi ili kupunguza changamoto za upatikanaji wa huduma 
hiyo. Mradi utatekelezwa katika maeneo ya Welezo juu, Welezo Magharibi 
na Migombani. Mradi umeanza mwaka wa 2023/24. Kwa mwaka 2024/2025, 
mradi huu umepangiwa jumla ya TZS 3.37 bilioni kutoka Washirika wa 
Maendeleo. Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2024 hadi Machi 2025, 
mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 1.9 bilioni. Hadi kufikia Machi 2025, 
jumla ya TZS 1.38 bilioni sawa na asilimia 74 ya lengo zimepatikana. Fedha 
hizo zimetumika kwa malipo ya Mshauri Elekezi na maandalizi ya zabuni kwa 
ajili ya kumpata Mkandarasi yanaendelea.

e. Mradi wa Ukarabati na Utanuzi wa Hospitali ya Mnazi Mmoja
Mradi una lengo la kuimarisha huduma katika hospitali ya Mnazi Mmoja kwa 
kuweka miundombinu ya utoaji wa huduma za afya na ununuzi wa vifaa tiba 
vya kisasa. Serikali imepanga kufanya ukarabati mkubwa katika hospitali ya 
Mnazi Mmoja ili kuiwezesha kutoa huduma nzuri na zenye kukidhi viwango vya 
Kimataifa. Mradi ulianza mwaka wa fedha 2023/24. Kwa mwaka 2024/2025, 
Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 21 bilioni kutoka kwa Washirika wa 
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Maendeleo. Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2024 hadi Machi 2025, 
Mradi huu umepangiwa kutumia jumla ya TZS 11.6 bilioni. Hadi kufikia Machi 
2025, jumla ya TZS 90.2 milioni kutoka kwa Washirika wa Maendelo sawa 
na asilimia 1 ya lengo zimepatikana. Fedha hizo zimetumika kwa gharama 
za uendeshaji wa ofisi (Mishahara ya watendaji wa kitengo cha Uratibu na 
uendeshaji wa mradi).

f. Mradi wa Ujenzi wa Nyumba za Maendeleo.
Mradi huu una lengo la kuweka mazingira mazuri ya makaazi kwa wananchi 
pamoja na kuweka haiba nzuri katika mandhari ya mji wa Zanzibar pamoja na 
kuwapatia wananchi wa Zanzibar makaazi yaliyo bora na kwa gharama nafuu. 
Mradi ulianza mwaka wa fedha 2024/25, na umepangiwa kutumia jumla ya TZS 
40 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2024 hadi 
Machi 2025, Mradi ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 22.0 bilioni. Hadi kufikia 
Machi 2025, jumla ya TZS 23 bilioni sawa na asilimia 103 ya lengo zimepatikana. 
Kazi zilizofanyika ni kufanya upembuzi yakinifu katika eneo linalotekelezwa 
mradi, kusafisha eneo la mradi, kukodi na kununua baadhi ya vifaa vya ujenzi, 
kujenga Ofisi kwa ajili ya kuwekea vifaa vya ujenzi na kuendelea na ujenzi wa 
uzio na utekelezaji umefikia asilimia 70. 
Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kupunguza changamoto ya nyumba za 
makaazi na kukua kwa miji pamoja na kuongezeka kwa mapato ya Serikali.
v. Kuimarisha Utawala Bora na Uhimili
Kwa mwaka 2024/2025 eneo hili limepangiwa kutekeleza miradi mitatu ya 
maendeleo ambayo imegharimu jumla ya TZS 83.62 bilioni kwa Ujenzi wa Mji 
wa Serikali; Kuweka Zanzibar Salama na Ujenzi wa Mahakama za Wilaya na 
Mikoa. Kwa kipindi cha miezi tisa Julai 2024 hadi Machi 2025 jumla ya TZS 
46 bilioni zimepangwa kutumika. Hadi kufikia Machi 2025, TZS 27.3 bilioni 
sawa na asilimia 59 ya lengo zimepatikana. Utekelezaji wa eneo hili ni kama 
ifuatavyo: -

a. Mradi wa kuimarisha ulinzi na usalama.
Mradi una lengo la kuimarisha ulinzi na usalama ili kuweka mazingira salama 
kwa wananchi na wageni katika maeneo mbali mbali ya Zanzibar. Vile vile, 
kuwa na miundombinu imara ya ulinzi na usalama. Zanzibar ni nchi inayopokea 
watalii kutoka katika mataifa mengi duniani, hivyo, usalama ni jambo muhimu 
kwa uchumi wa Zanzibar. 
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Kwa mwaka 2024/2025 mradi umepangiwa kiasi cha TZS 25 bilioni kutoka 
Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2024 hadi Machi 2025, Mradi 
ulipangiwa kutumia kiasi cha TZS 13.8 bilioni. Hadi kufikia Machi 2025, jumla 
ya TZS 17.4 bilioni sawa na asilimia 126 ya lengo zimepatikana. Fedha hizo 
zimetumika kwa kununua vitendea kazi kwa ajili matumizi ya Idara Maalum za 
SMZ ikiwemo sare za maafisa na wapiganaji, magari ya vikosi, vifaa vya ulinzi 
na usalama na Wizara tayari imeingia Mkataba na Mkandarasi wa Kampuni ya 
ROM SOLUTION kwa ajili ya mategenezo ya Kamera mradi wa Mji salama.
Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kuimarisha utawala bora, ulinzi na 
usalama, kuongezeka kwa amani na utulivu uliopo nchini, kuongezeka kwa 
mapato ya Serikali kwa kuongezeka kwa Watalii watakaotembelea nchini, 
kuongeza ajira na kipato kwa wananchi.

b.  Mradi wa Ujenzi wa Mahakama za Wilaya na Mikoa

Mradi una lengo la kujenga majengo mapya ya Mahakama ambayo yatasaidia 
kuweka mazingira mazuri zaidi na kuongeza ufanisi katika utoaji wa huduma za 
kisheria na upatikanaji wa haki. Mradi huu ulianza mwaka wa fedha 2023/24 na 
kwa mwaka 2024/2025, mradi umepangiwa jumla ya TZS 24.90 bilioni kutoka 
Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2024 hadi Machi 2025, 
Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 13.7 bilioni. Hadi kufikia Machi 
2025, jumla ya TZS 8.7 bilioni sawa na asilimia 63 ya lengo zimepatikana. Kazi 
zinaendelea kwa hatua za kukamilisha ujenzi kwa upande wa Unguja Mahakama 
ya Mkoa wa Mjini Magharibi upo katika hatua ya kufanya majaribio ya mifumo 
ya umeme na Tehama na kumalizia sehemu za milango ya kuingilia na kutokea, 
utekelezaji umefikia asilimia 94. Ujenzi wa Mahakama ya Mkoa wa Kaskazini 
katika eneo la Pale Kiongele upo katika hatua ya kufanya majaribio ya mifumo 
ya Tehama na umeme na kumalizia vibanda vya walinzi na kibanda cha kufua 
umeme pamoja na kumalizia sehemu ya nje, umefikia asilimia 93.  Ujenzi wa 
Mahakama ya Mkoa wa Kusini katika eneo la Tunguu/Binguni upo katika hatua 
za kukamilisha kwa kufanya majaribio ya miundombinu ya umeme na Tehama 
pamoja na umaliziaji wa sehemu za kuingia na kutokea na ujenzi umefikia 
asilimia 96 na ujenzi wa Mahakama ya Wilaya ya Magharibi B katika eneo la 
Kisakasaka upo katika hatua ya kukamilisha kwa kufanya majaribio ya mifumo 
ya umeme na Tehama na kumalizia sehemu za kuingilia na umefikia asilimia 93.
Kwa upande wa Pemba Ujenzi unaendelea katika Mahakama ya Mkoa wa 
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Kaskazini eneo la Kinyasini upo hatua ya kukamilisha kwa vibanda vya walinzi, 
kibanda cha jenereta, mashimo ya vyoo na kuweka milango na umefikia asilimia 
77,  Mahakama ya Wilaya ya Micheweni katika eneo la Konde ujenzi upo katika 
hatua ya kuweka madirisha, kuweka poda, miundombinu ya maji na umeme 
pamoja na kuweka marumaru na ujenzi umefikia asilimia 70, Mahakama 
ya Wilaya ya Kusini katika eneo la Changaweni unaendelea katika hatua ya 
kuweka sawa nje, uwekaji wa marumaru, kumalizia ukuta kwa kupaka poda 
ndani na kumalizia plasta kwa nje pamoja na chumba cha kufulia umeme na 
ujenzi umefikia asilimia 62

Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kuwa na ufanisi zaidi katika utoaji huduma 
za kisheria pamoja na upatikanaji wa haki kwa wananchi.

c. Ujenzi wa Mji wa Serikali 
Mradi una lengo la kujenga Ofisi za Serikali katika eneo la Kisakasaka. Kwa 
mwaka 2024/25, mradi umepangiwa jumla ya TZS 33.7 bilioni kutoka Serikalini. 
Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2024 hadi Machi 2025) jumla ya TZS 18.5 
bilioni zimepangwa, hadi kufikia machi 2025, TZS 1.2 bilioni sawa na asilimia 7 
zimeingizwa kutoka Serikalini.  Jumla ya Kampuni saba tayari zimeshajitokeza 
kuingia ubia na Serikali kati ya hizo Kampuni tano zimeshafanya mazungumzo 
ya kina na Serikali na Kampuni mbili zinaendelea na mazungumzo. Aidha, 
Michoro ya Awali imeandaliwa pamoja na usafishaji wa eneo.
Kukamilika kwa mradi huu kutasaidia kuwa na mazingira mazuri ya kazi kwa 
watumishi wa Umma kwa matarajio ya kutoa huduma zenye viwango, ufanisi na 
kuongeza haiba ya mji wa Zanzibar. 
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SURA YA KUMI NA MOJA

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MAENDELEO KWA 
WIZARA KWA KIPINDI CHA JULAI 2024 HADI MACHI 2025

11.1 UTANGULIZI 
Mpango wa Maendeleo kwa mwaka 2024/25 ni mpango wa nne wa utekelezaji 
wa Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP 2021-2026) pamoja na Dira ya 
Maendeleo ya Zanzibar ya 2050. Mpango huo ulipanga kutekeleza programu na 
miradi ya maendeleo 97.  Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Serikali imepanga 
kutumia jumla ya TZS 3,271.11 bilioni kwa kutekeleza shughuli za maendeleo 
ambapo TZS 3,263.07 bilioni kwa ajili ya Serikali Kuu na TZS 8.03 bilioni kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ikiwa ni ongezeko la TZS 1749.12 bilioni sawa na 
asilimia 115 ikilinganishwa na Bajeti ya Maendeleo ya mwaka 2023/24 ya TZS 
1,521.99 bilioni. Kati ya fedha hizo (TZS 3,263.07 bilioni), Serikali ilielekeza 
kutumia TZS 1,862.00 bilioni sawa na asilimia 57.06 ya Bajeti ya Maendeleo 
kutoka Serikalini na TZS 1401.07 bilioni (TZS 307.76 bilioni ni Ruzuku na TZS 
1,093.31 ni Mkopo) sawa na asilimia 42.94 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. 
Aidha, jumla ya TZS 2,086.72 bilioni sawa na asilimia 64 zimepangwa kutumika 
kwa Programu na Miradi ya Maendeleo ya Kimkakati na TZS 1,175.35 bilioni 
sawa na asilimia 36 ni kwa miradi mengineyo inayojumuisha miradi inayoendelea 
na ambayo Serikali ina dhima kwa Washirika wa Maendeleo.
Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2024 – Machi 2025), Serikali imepanga 
kutumia jumla ya TZS 1,794.96 bilioni ya fedha iliyopangwa kutumika kwa ajili 
ya Serikali kuu kwa kutekelezwa Programu na Miradi ya Maendeleo ambayo ni 
ongezeko la asilimia 44 ukilinganisha na mpango wa mwaka 2023/2024. Kati 
ya fedha hizo, Serikali ilipanga kutumia TZS 1,024.38 bilioni sawa na asilimia 
57.07 ya bajeti ya Maendeleo kutoka fedha za ndani na TZS 770.59 bilioni sawa 
na asilimia 42.93 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kati ya fedha hizo 
(TZS 1,794.96 bilioni), TZS 1,130.09 bilioni zilipangwa kugharamia Programu 
na Miradi ya Kimkakati na yenye dhima na TZS 664.87 bilioni zilipangwa 
kutumika kwa Programu na Miradi mengineyo. Aidha, Jumla ya TZS 4.42 
bilioni zilipangwa kutumika kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Programu 
na Miradi ya Maendeleo. Sura hii inaeleza Utekelezaji wa Programu na Miradi 
ya Maendeleo kwa kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 2025 kwa kila Wizara.
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11.2  UTEKELEZAJI WA PROGRAMU NA MIRADI YA MAENDELEO 
         KWA KIPINDI CHA JULAI 2024 HADI MACHI 2025 KWA KILA    
        WIZARA 

Katika kutekeleza Mpango wa Maendeleo, jumla ya Programu na Miradi 72 
sawa na asilimia 74 kati ya programu na miradi 97 iliyopangwa iliingiziwa fedha 
kwa kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 2025. Kwa kipindi cha Julai 2024 hadi 
Machi 2025, matumizi ya utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo yamefikia jumla 
ya TZS 934.54 bilioni sawa na asilimia 52 ya lengo la TZS 1,794.96 bilioni. 
Kati ya Fedha hizo TZS 657.17 bilioni sawa na asilimia 64 ya lengo la TZS 
1,024.375 bilioni ni kutoka Serikalini na TZS 277.37 bilioni sawa na asilimia 36 
ya lengo la TZS 770.59 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Sehemu 
hii inaeleza Utekelezaji wa Programu na Miradi ya Maendeleo kwa kipindi cha 
Julai 2024 hadi Machi 2025 kwa kila Wizara kama ifuatavyo;  
      
11.2.1  Ofisi ya Rais Ikulu

Ofisi ya Rais Ikulu ina jukumu la kusimamia majukumu ya kikatiba na kisheria 
ya Baraza la Mapinduzi ili kuhakikisha jamii inapata uelewa juu ya utekelezaji 
wa Mipango ya Maendeleo na sera zinazotekelezwa na Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. Kwa kipindi cha Julai 2024 hadi Machi 
2025, Ofisi ya Rais Ikulu imetekeleza miradi mitatu kama ifuatavyo:-

    a.	 Mradi wa Uimarishaji wa Majengo ya Ikulu 
Mradi una lengo la kuimarisha majengo ya Ikulu ili kuwa na mazingira mazuri 
ya makaazi na mandhari za kupendeza kwa viongozi wa Serikali. Kwa mwaka 
2024/2025, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 2.50 bilioni kutoka 
Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2024 hadi Machi 2025), mradi 
ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 1.38 bilioni. Hadi kufikia Machi 2025, hakuna 
kiasi cha fedha kilichotumika.

   b.Mradi wa Uimarishaji wa Mfumo wa Ulinzi na Usalama katika Makaazi    
     ya Mheshimiwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
     Mapinduzi 
Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha mifumo ya ulinzi na usalama 
katika majengo ya Ikulu na makaazi ya Mheshimiwa Raisi wa Zanzibar kwa 
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kuweka miundombinu ya mifumo iliyo imara katika makaazi hayo. Kwa mwaka 
2024/2025, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 1.60 bilioni kutoka 
Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2024 hadi Machi 2025), mradi huu 
ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 880 milioni. Hadi kufikia Machi 2025, hakuna 
kiasi cha fedha kilichotolewa.

     c.	 Mradi wa Kuimarisha Mfumo wa Sema na Rais (SNR) 
Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha mawasiliano baina ya wananchi 
na Mheshimiwa Rais katika mfumo wa Sema na Rais ili kuhakikisha wananchi 
wanapata fursa ya kuwasilisha changamoto zao kwa kupatiwa ufumbuzi. Kwa 
mwaka 2024/2025, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 400 milioni 
kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2024 hadi Machi 2025), 
mradi huu ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 220 milioni. Hadi kufikia Machi 
2025, hakuna kiasi cha fedha iliyotumika.

11.2.2 Ofisi ya Rais - Kazi, Uchumi na Uwekezaji 
Ofisi hii ina jukumu la kuimarisha hali ya kijamii na kiuchumi ya wananchi 
wa Zanzibar kwa kutoa na kutumia fursa za kiuchumi zilizopo na zitakazokuja, 
kushajihisha utamaduni na uwezo wa ujasiriamali, kukuza uwekezaji wa ndani 
na nje, upatikanaji wa kazi za staha zenye kuzingatia Sheria na viwango vya 
kazi. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Ofisi imepanga kutekeleza programu 
moja ya maendeleo.

    i.Programu ya Uimarishaji wa Maeneo Huru ya Uwekezaji
Programu hii imeanzishwa mwaka 2021/2022 na inatarajiwa kukamilika 
mwaka 2025/2026 Programu ina lengo la kukuza maeneo huru ya uwekezaji 
kwa kuimarisha miundombinu ya barabara, maji, umeme na mawasiliano katika 
maeneo yote yaliyoainishwa kwa uwekezaji ili kuwavutia wawekezaji wa ndani 
na nje ya nchi. Kwa mwaka 2024/2025, Programu imepangiwa kutumia jumla 
ya TZS 15.00 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2024 
hadi Machi 2025), mradi huu ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 8.25 bilioni. 
Hadi kufikia Machi 2025, hakuna kiasi cha fedha zilizotolewa lakini maandalizi 
ya mradi yameendelea kwa kutekeleza shughuli zifuatazo: - 
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11.2.2.1. Wakala wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Zanzibar 
Taasisi hii imeanzishwa kwa lengo la kuimarisha mazingira wezeshi ya uwezeshaji 
wananchi kiuchumi ili kuongeza ajira kwa vijana na wajasiriamali, kuongeza 
tija katika uzalishaji na ufanisi wa masoko ya bidhaa za wafanyabiashara nchini. 
Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Taasisi imepanga kutekeleza miradi mitatu 
(3) ya maendeleo.

     a.	 Mradi wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
Mradi umeanzishwa mwaka 2024/2025 na una lengo la kuinua kipato cha 
wajasiriamali, wazalishaji na wafanyabiashara kwa kuwapatia mikopo yenye 
masharti nafuu ili kutoa ajira za staha, kukuza Pato la Taifa na kupunguza 
umasikini kwa jamii. Kwa mwaka 2024/2025, Mradi umepangiwa kutumia 
jumla ya TZS 32.0 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 
2024 hadi Machi 2025), mradi ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 17.6 bilioni. 
Hadi kufikia Machi 2025, hakuna kiasi cha fedha iliyotolewa.

     b.	 Kukuza Usawa wa Kijinsia Tanzania (Pamoja)
Mradi huu umeanzishwa mwaka 2024/2025 na unatarajiwa kukamilika 
mwaka 2028/2029. Mradi una lengo la kukuza fursa za kiuchumi pamoja na 
kushughulikia masuala ya udhalilishaji wa wanawake na watoto. Kwa mwaka 
2024/2025, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 2.00 bilioni kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2024 hadi Machi 
2025), mradi huu ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 1.1 bilioni. Hadi kufikia 
Machi 2025, hakuna fedha iliyotolewa.

      c.	 Mradi wa Kuwasaidia Wajasiriamali Wadogo Wadogo, Wakati na
           Wakubwa. 

Mradi huu umeanzishwa mwaka 2021/2022 na unatarajiwa kukamilika mwaka 
2025/2026 Mradi una lengo la kuwasaidia wajasiriamali (wadogo, wakati na 
wakubwa) waweze kuinua mitaji, kukuza vipato vyao na kuwasaidia waweze 
kujitegemea wakiwemo wanawake, vijana na watu wenye mahitaji maalum. 
Mradi huu unatekelezwa kwa mashirikiano baina ya Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar na Serikali ya Abu dhabi kupitia Mfuko wa Khalifa (Khalifa Fund). 
Kwa mwaka 2024/2025, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 9.60 bilioni 
(TZS 4.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS 5.10 bilioni kutoka kwa Washirika 
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wa Maendeleo). Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2024 hadi Machi 2025), mradi 
huu ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 5.28 bilioni (TZS 2.48 bilioni kutoka 
Serikalini na TZS 2.81 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Hadi kufikia 
Machi 2025, hakuna fedha iliyopatikana lakini shughuli zifuatazo zilitekelezwa 
kupitia fedha zilizoingizwa mwaka 2022/2023 za mfuko wa Khalifa.  



Mapitio ya Hali ya Uchumi 2024 na Utekelezaji wa Mpango wa  Maendeleo 2024 /2025

162

15
8 

 Sh
ug

hu
li 

Ili
yo

pa
ng

w
a 

K
ia

sh
iri

a 
Sh

ab
ah

a 
 

U
te

ke
lez

aj
i 

H
al

isi
 

A
sil

im
ia

 
ya

 
U

te
ke

lez
aj

i 
M

ae
lez

o 

K
ut

oa
 

m
ik

op
o 

ye
ny

e 
m

as
ha

rt
i 

na
fu

u 
kw

a 
w

aj
as

ir
ia

m
al

i, 
w

az
al

is
ha

ji 
na

 
w

af
an

ya
 

bi
as

ha
ra

 

Id
ad

i 
ya

 
w

an
uf

ai
ka

 
w

al
io

pa
tiw

a 
m

ik
op

o 

 

88
5 

 

51
 

6 
H

ad
i 

ku
fi

ki
a 

M
ac

hi
 

20
25

, 
ki

as
i 

ch
a 

T
Z

S 
1.

07
 b

ili
on

i 
ili

to
le

w
a,

 s
aw

a 
na

 a
si

lim
ia

 1
5 

ya
 m

ik
op

o 
ili

yo
pa

ng
w

a 
(T

Z
S 

6.
99

 
bi

lio
ni

). 
M

ik
op

o 
hi

yo
 

im
ew

an
uf

ai
sh

a 
w

an
aw

ak
e 

26
 n

a 
w

an
au

m
e 

25
 

K
ur

at
ib

u 
na

 
ku

si
m

am
ia

 
ut

oa
ji 

na
 u

re
je

sh
w

aj
i 

w
a 

m
ik

op
o 

Id
ad

i y
a 

m
ik

op
o 

ili
yo

to
le

w
a 

 

  

18
9 

 

11
 

6 
H

ad
i 

ku
fi

ki
a 

M
ac

hi
, 

20
25

 
m

ik
op

o 
hi

i i
m

et
ol

ew
a 

ku
pi

tia
 

fe
dh

a 
zi

liz
oi

ng
iz

w
a 

m
w

ak
a 

20
22

/2
02

3 
za

 
m

fu
ko

 
w

a 
K

ha
lif

a 

T
ha

m
an

i 
ya

 
M

ik
op

o 
ili

yo
re

je
sh

w
a 

16
2 

m
il 

41
8 

m
il 

25
8 

M
ar

ej
es

ho
 

ha
yo

 
ya

liy
ok

us
an

yw
a 

ni
 

ku
to

ka
 

m
ik

op
o 

ili
yo

to
le

w
a 

ku
an

zi
a 

m
w

ak
a 

20
22

/2
02

3 
ya

 
pr

og
ra

m
u 

hi
yo

. 

  



Mapitio ya Hali ya Uchumi 2024 na Utekelezaji wa Mpango wa  Maendeleo 2024 /2025

163

11.2.3  Ofisi ya Rais – Fedha na Mipango 

Ofisi ina majukumu ya kusimamia shughuli zote zinazohusiana na Mapato na 
Matumizi ya Serikali pamoja na kusimamia maendeleo ya Taasisi za kifedha 
zikiwemo benki. Ofisi hii pia ina wajibu wa kuishauri Serikali kuhusu masuala 
yanayohusu Mapato ya nchi ikiwemo ukusanyaji wa kodi, tozo na mapato 
yatokanayo na Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2024 
hadi Machi 2025), Ofisi imetekeleza programu tatu (3) na mradi mmoja (1) wa 
maendeleo kama ifuatavyo: -

     i.	 Programu ya Ujenzi wa Ofisi za Serikali Zanzibar 
Programu hii imeanzishwa kwa lengo la kujenga na kukarabati Ofisi za Serikali 
katika maeneo yaliyopendekezwa. Programu itasaidia kutekeleza Mpango wa 
matumizi bora ya ardhi kwa kuupanga mji wa Zanzibar na kuwa na mazingira 
mazuri kwa wafanyakazi ili kutoa huduma bora kwa wananchi na kuongeza 
haiba ya mji wa Zanzibar. Kwa mwaka 2024/2025, Programu imepangiwa 
kutumia jumla ya TZS 113.98 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi 
tisa (Julai 2024 hadi Machi 2025), mradi huu ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 
62.69 bilioni. Hadi kufikia Machi 2025, kiasi cha TZS 11.47 bilioni sawa na 
asilimia 30 ya fedha iliyopangwa kwa kipindi hicho imeingizwa na kutekeleza 
shughuli zifuatazo: -
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11.2.3.1 Tume ya Mipango Zanzibar
Tume ya Mipango ni Taasisi inayoratibu Mipango ya Maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii ikijumuisha kuandaa mipango ya muda mrefu, muda wa kati na muda 
mfupi, ufuatiliaji na tathmini, kuratibu uandaaji wa tafiti pamoja na masuala ya 
idadi ya watu na usimamizi wa Uchumi wa Zanzibar. Aidha, Tume inaratibu 
na kupanga Vipaumbele vya nchi na kutoa Miongozo ya kuimarisha uchumi 
na ustawi wa wananchi. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Tume ya Mipango 
imepanga kutekeleza programu moja na mradi mmoja wa maendeleo.

   i.Uratibu wa Programu ya Urasimishaji Ardhi na Biashara Zanzibar 
Programu hii imeanzishwa kwa lengo la kukuza mitaji kupitia urasimishaji wa 
ardhi na biashara ili ziweze kutumika kama dhamana. Kwa mwaka 2024/2025, 
Programu imepangiwa kutumia jumla ya TZS 3.00 bilioni kutoka Serikalini. 
Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2024 hadi Machi 2025), mradi huu ulipangiwa 
kutumia jumla ya TZS 1.65 bilioni. Hadi kufikia Machi 2025, kiasi cha TZS 1.67 
bilioni sawa na asilimia 101 ya fedha iliyopangwa kwa kipindi hicho imeingizwa 
na kutekeleza shughuli zifuatazo: - 
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2.11.3.2 Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali 
Ofisi ina jukumu la kutoa, kukusanya, kuchambua, kuchapisha, kuhifadhi na 
kusambaza taarifa na takwimu zilizo rasmi, kutoa takwimu na taarifa zenye ubora 
na kuhamasisha matumizi ya takwimu katika mipango ya maendeleo, kufanya 
maamuzi katika masuala ya utawala na uendeshaji pamoja na ufuatiliaji na 
tathmini kwa shughuli za kiuchumi na kijamii. Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, 
Ofisi imepanga kutekeleza Programu moja na mradi mmoja wa maendeleo.

i. Programu ya Uimarishaji Takwimu Tanzania Awamu ya Pili (TSMP II) 
Programu hii imeanzishwa kwa lengo la kuimarisha shughuli za kitakwimu 
Zanzibar kwa kuwezesha ukusanyaji, upatikanaji na utoaji wa takwimu za 
kawaida (routine data) kwa wakati, kuweka mazingira mazuri ya kuratibu 
upatikanaji wa takwimu za Kiuchumi na Kijamii kupitia takwimu za kawaida, 
sensa na tafiti. Aidha, inalenga kuwezesha uzalishaji na usimamizi wa takwimu 
na uimarishaji wa mifumo ya kitakwimu na miundombinu, maendeleo ya 
rasilimali watu kwa Taasisi za Serikali kupitia Mfumo wa Takwimu Zanzibar ili 
kusaidia uimarishaji na upatikanaji wa takwimu rasmi.  Kwa mwaka 2024/2025, 
Programu imepangiwa kutumia jumla ya TZS 8.32 bilioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2024 hadi Machi 2025), 
programu ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 4.58 bilioni. Hadi kufikia Machi 
2025, kiasi cha TZS 3.45 bilioni sawa na asilimia 75 ya fedha iliyopangwa kwa 
kipindi hicho imeingizwa na kutekeleza shughuli zifuatazo: - 
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      a.Mradi wa Uimarishaji Takwimu za Jinsia 
Mradi huu umeanzishwa kwa lengo la kuimarisha uzalishaji na matumizi ya 
takwimu za jinsia ambazo husaidia katika kubuni sera na mipango ya kijamii, 
kiuchumi, na kisiasa ambayo inazingatia mahitaji na haki za kila jinsia hasa 
katika masuala ya elimu, afya, ajira na haki za kijamii. Vile vile, kutoa elimu 
ya dhana ya za udhalilishaji wa kijinsia na aina zake, kutambua makundi au 
maeneo ambayo yako katika hatari kubwa ya udhalilishaji wa kijinsia. Kwa 
mwaka 2024/2025, Mradi umepangiwa kutumia jumla ya TZS 343.24 milioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2024 
hadi Machi 2025), mradi ulipangiwa kutumia jumla ya TZS 189 milioni. Hadi 
kufikia Machi 2025, hakuna fedha iliyotumika.

2.11.4 Ofisi ya Rais Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora 
Ofisi ina lengo la kuwa na Utumishi wa Umma wenye ujuzi utakaotoa huduma 
nzuri kwa jamii zenye kuzingatia misingi ya haki, Sheria na demokrasia, 
ili kuhakikisha wananchi wanapata huduma zinazofuata misingi ya haki za 
kibinadamu. Aidha, Ofisi inasimamia utekelezaji wa Sera, Sheria na miongozo 
ya masuala ya misingi yanayotokana na utawala bora kwa jamii ya Zanzibar. 
Kwa mwaka wa fedha 2024/2025, Ofisi imepanga kutekeleza Program mbili na 
mradi mmoja wa maendeleo. 

   i.	 Programu ya Mageuzi ya Utumishi wa Umma Awamu ya II 
Programu hii imeanzishwa kwa lengo la kuimarisha utendaji wa watumishi 
wa umma Zanzibar katika utoaji wa huduma stahiki kwa jamii. Kwa mwaka 
2024/2025, Programu imepangiwa kutumia jumla ya TZS 1.00 bilioni kutoka 
Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2024 hadi Machi 2025), programu 
ilipangiwa kutumia jumla ya TZS 550 milioni. Hadi kufikia Machi 2025, Jumla 
ya TZS 215 milioni sawa na asilimia 39 (TZS 106 milioni kutoka Serikalini na 
TZS 109 milioni kutoka Washirika wa Maendeleo) ya fedha iliyopangwa kwa 
kipindi hicho imeingizwa na kutekeleza shughuli zifuatazo: - 
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