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UTANGULIZI

Katika juhudi za kuinua uchumi na kuleta maendeleo kwa mwaka 2022/23, 
Serikali iliendelea kutekeleza miradi ya Maendeleo kwa lengo la  kuimarisha 
ustawi wa nchi na wananchi pamoja kuwa na utawala bora kama ilvyoelezwa 
na Dira ya Maendeleo ya Zanzibar (ZDV 2050)  iliyotafsiriwa na Mpango wa 
Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP 2021-2026 )  na  Mipango mengine ya Kitaifa 
ikiwemo Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya Mwaka 2020 - 2025 na 
Hotuba ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mheshimiwa 
Dkt. Hussein Ali Mwinyi wakati akizindua Baraza la kumi mwezi wa Novemba 
2020. Mpango huu umezingatia pia Sera na Mikakati ya Kisekta; Kikanda na 
Kimataifa zikiwemo Dira ya Maendeleo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) 
ya mwaka 2050; Dira ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) ya 
mwaka 2050; Ajenda ya Maendeleo ya Afrika ya mwaka 2063; na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu (SDGs) ya mwaka 2030.

Kwa mwaka 2023 uchumi wa Dunia umekuwa kwa kasi ndogo ya wastani wa 
asilimia 3.2 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.4 mwaka 2022. Uchumi 
wa nchi Zilizoendelea umefikia ukuaji wa wastani wa asilimia 1.6 mwaka 2023 
ikilinganishwa na asilimia 2.7 kwa mwaka 2022. Uchumi wa Nchi Zinazoendelea 
na Zinazoibukia kiuchumi umefikia ukuaji wa wastani wa asilimia 4.3 mwaka 
2023, ikilinganishwa na ukuaji wa wastani wa asilimia 4.1 mwaka 2022.

Aidha, Uchumi wa Zanzibar umeendelea kuimarika kwa kukuwa kwa kasi ya 
asilimia 7.4 mwaka 2023 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 6.8 mwaka 2022. 
Ukuaji huu umetokana na juhudi za Serikali za kuimarisha sekta za kiuchumi 
na kijamii na kuendelea kuwa na hali ya Amani na utulivu. Pato halisi la Taifa 
(GDP at constant price) limeongezeka na kufikia thamani ya TZS 3,758.8 bilioni 
mwaka 2023 kutoka thamani ya TZS 3,499.0 bilioni mwaka 2022. Aidha, Pato 
la Taifa kwa bei ya soko (GDP at current price) limeongezeka na kufikia thamani 
ya TZS 6,041.3 bilioni mwaka 2023 kutoka thamani ya TZS 5,400.3 bilioni 
mwaka 2022.

Kwa upande wa mwenendo wa mfumko wa bei kwa mwaka 2023 , Kasi ya 
mfumuko wa bei imeongezeka na kufikia wastani wa asilimia 6.9 kutoka 
wastani wa asilimia 5.1 Mwaka 2022. Kuongezeka kwa kasi ya mfumko wa bei 
kumetokana na ongezeko la bei za bidhaa za chakula na zisizo za chakula katika 
soko la dunia. Kwa mwaka 2023, bidhaa za chakula zimeongezeka na kufikia 
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wastani wa asilimia 11.1 kutoka wastani wa asilimia 6.0 mwaka 2022, na bidhaa 
zisizo za chakula zimefikia wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2023 kutoka wastani 
wa asilimia 4.5 mwaka 2022.

Hata hivyo, Kasi ya mfumuko wa bei ingeweza kuwa ya juu zaidi kama Serikali 
isingechukua juhudi za kupunguza na kusamehe ushuru kwa baadhi ya bidhaa 
muhimu ili wananchi waweze kumudu kununua bidhaa hizo muhimu.

Kwa upande wa Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2023/2024, Serikali 
ilitekeleza  na inaendelea kutekeleza  miradi ya maendeleo ikiwemo miradi ya  
kimkakati pamoja na maeneo saidizi kwa lengo la kukuza uchumi na kuimarisha 
hali za wananchi.
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SURA YA KWANZA
1.0 HALI YA UCHUMI
1.1 Uchumi wa Dunia

Kwa nchi Zilizoendelea, Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi zikiwemo 
na nchi zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara ambazo hujumuishwa kwenye 
uchumi wa Dunia kwa kawaida mwenendo wa kasi ya ukuaji wa uchumi wa 
nchi hizo unatafautiana kulingana na maeneo husika.  Kwa mujibu wa Ripoti ya 
Mtazamo wa Uchumi Duniani (World Economic Outlook) ya mwezi wa April 
mwaka 2024 inaonesha kwamba kwa mwaka 2023 kasi ya ukuaji wa uchumi wa 
Dunia imefikia wastani wa asilimia 3.2 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 
3.4 mwaka 2022. Kasi ndogo ya  ukuaji huo imetokana na kupungua kwa 
uzalishaji kwa baadhi ya nchi zilizoendelea, mabadiliko ya sera za kifedha kwa 
nchi zilizoendelea ili kupunguza athari za kupanda kwa bei na kuongezeka kwa 
gharama za mikopo. 

Ukuaji wa uchumi kwa Nchi Zilizoendelea umefikia wastani wa asilimia 1.6 
mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 2.7 kwa mwaka 2022. Ukuaji huo 
umetokana na mabadiliko ya sera za kifedha ambayo yameanza kuleta athari 
kwa nchi hizo. 

Uchumi wa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia kiuchumi umefikia wastani 
wa asilimia 4.3 mwaka 2023, ikilinganishwa na ukuaji wa wastani wa asilimia 
4.1 mwaka 2022. Hii ni kutokana na kuongezeka kwa uwekezaji viwandani, 
kuimarika kwa miundombinu ya umma na biashara ya silaha za kijeshi kwa 
nchi ya Urusi. Kwa Nchi za Afrika kasi ya ukuaji imefikia wastani wa asilimia 
3.5 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 3.8 mwaka 2022. Hii ni  kutokana 
na kupungua kwa usafirishaji wa mazao ya kilimo, Biashara na kupungua kwa 
uzalishaji na uuzaji wa mafuta ghafi na madini kwa baadhi ya nchi za Afrika.

Kwa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara kasi ya ukuaji uchumi kwa 
mwaka 2023 imefikia wastani wa asilimia 3.4 kutoka wastani wa asilimia 4.0 
mwaka 2022 ukuaji huo umechangiwa na kupungua kwa misaada ya Washirika 
wa Maendeleo kwa nchi nyingi za ukanda huo na kupelekea Serikali za nchi hizo 
kuendelea kukabiliana na uhaba wa fedha, gharama kubwa za ukopaji na ulipaji 
mdogo wa madeni. Kwa Nchi za Afrika Mashariki kasi ya ukuaji uchumi 
imefikia wastani wa asilimia 5.0 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 5.2 
mwaka 2022. Hii imetokana na kuongezeka kwa uwekezaji wa miundombinu 
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kupitia sekta binafsi pamoja na kuimarika kwa shughuli za kitalii kwa baadhi ya 
nchi hizi ikiwemo Kenya na Tanzania.

1.2 Uchumi wa Nchi Zilizoendelea
Nchi Zilizoendelea ni pamoja na Marekani, Japani, Uingereza pamoja na baadhi 
ya nchi za Jumuia ya Ulaya. Mwaka 2023, uchumi wa nchi zilizoendelea umefikia 
wastani wa asilimia 1.6 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 2.6 mwaka 2022. 
Kupungua kwa kasi ya Ukuaji kwa nchi hizi kumetokana na mabadiliko ya sera 
za kifedha ambayo yameanza kuleta athari kwa nchi hizo. 

Mwenendo wa Uchumi kwa nchi zenye uchumi mkubwa kama vile Marekani, kasi 
ya ukuaji uchumi imefikia wastani wa asilimia 2.5 mwaka 2023 ikilinganishwa 
na wastani wa asilimia 1.9 mwaka 2022. Nchi ya Japani, kasi ya ukuaji ilifikia 
wastani wa asilimia 1.9 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 1.0 mwaka 2022. 
Jumuia ya Ulaya, kasi ya ukuaji uchumi ilifikia wastani wa asilimia 0.4 mwaka 
2023 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.4 mwaka 2022. Uingereza, kasi 
ya ukuaji uchumi ilifikia wastani wa asilimia 0.1 kutoka wastani wa asilimia 4.3 
mwaka 2022.

1.3 Uchumi wa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi
Miongoni mwa nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia kiuchumi ni Brazil, Urusi, 
India, China na Afrika ya Kusini. Ukuaji wa uchumi kwa nchi hizi ni kichocheo 
cha maendeleo ya ukuaji wa uchumi wa nchi nyingi duniani, kutokana na 
mgawanyiko wa uzalishaji wa malighafi, uwekezaji na rasilimali watu. Kwa 
mwaka 2023, ukuaji wa uchumi kwa nchi hizi umefikia wastani wa asilimia 4.3 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 4.1 mwaka 2022.

Kwa upande wa nchi ya India, kasi ya ukuaji wa uchumi imefikia wastani wa 
asilimia 7.8 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 7.2 mwaka 2022. Ukuaji 
huo umetokana na kuongezeka kwa viwango vya mtaji ya uwekezaji wa umma. 
Nchi ya China, mwaka 2023 kasi ya ukuaji uchumi ilifikia wastani wa asilimia 
5.2 kutoka wastani wa asilimia 3.0 mwaka 2022. Hii imetokana na kuimarika 
kwa shughuli za kiuchumi na kupelekea kuongezeka kwa uwekezaji viwandani 
na kuimarika kwa miundombinu.

Kwa upande wa nchi ya Urusi, kasi ya ukuaji wa uchumi imeongezeka na 
kufikia wastani wa asilimia 3.6 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia hasi ya 
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1.2 mwaka 2022. Ukuaji huo unatokana na kuimarika kwa biashara ya ununuzi 
wa silaha za kijeshi. Nchi ya Brazil kasi ya ukuaji wa uchumi imeongezeka na 
kufikia wastani wa asilimia 2.9 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 3.0 
mwaka 2022. Ukuaji huo umechochewa na kuongezeka kwa mahitaji ya ndani 
yaliyopelekea kuongezeka kwa upatikanaji wa ajira na uwekezaji, (Mchoro 
Namba 1)

Mchoro Nam 1: Ukuaji wa Uchumi wa Dunia, nchi Zilizoendelea na Nchi 
Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi 2022-2023

Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia, 2024
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Kwa upande wa nchi ya India, kasi ya ukuaji wa uchumi imefikia wastani 
wa asilimia 7.8 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 7.2 mwaka 2022. 
Ukuaji huo umetokana na kuongezeka kwa viwango vya mtaji ya uwekezaji 
wa umma. Nchi ya China, mwaka 2023 kasi ya ukuaji uchumi ilifikia 
wastani wa asilimia 5.2 kutoka wastani wa asilimia 3.0 mwaka 2022. Hii 
imetokana na kuimarika kwa shughuli za kiuchumi na kupelekea 
kuongezeka kwa uwekezaji viwandani na kuimarika kwa miundombinu. 

Kwa upande wa nchi ya Urusi, kasi ya ukuaji wa uchumi imeongezeka na 
kufikia wastani wa asilimia 3.6 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 
hasi ya 1.2 mwaka 2022. Ukuaji huo unatokana na kuimarika kwa biashara 
ya ununuzi wa silaha za kijeshi. Nchi ya Brazil kasi ya ukuaji wa uchumi 
imeongezeka na kufikia wastani wa asilimia 2.9 mwaka 2023 kutoka 
wastani wa asilimia 3.0 mwaka 2022. Ukuaji huo umechochewa na 
kuongezeka kwa mahitaji ya ndani yaliyopelekea kuongezeka kwa 
upatikanaji wa ajira na uwekezaji, (Mchoro Namba 1) 

Mchoro Nam 1: Ukuaji wa Uchumi wa Dunia, nchi Zilizoendelea na 
Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi 2022-2023 
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1.4 Hali ya Uchumi wa Bara la Afrika 

1.4.1 Uchumi wa Afrika
Uchumi wa Bara la Afrika umekuwa kwa kasi ya wastani wa asilimia 3.5 mwaka 
2023 kutoka wastani wa asilimia 3.8 mwaka 2022. Kwa Kanda ya Kaskazini 
mwa Bara la Afrika, uchumi umefikia wastani wa asilimia 3.9 mwaka 2023 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 4.6 mwaka 2022; Kanda ya Kusini imefikia 
wastani wa asilimia 1.6 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 2.8 mwaka 
2022; Kanda ya Afrika Mashariki umefikia wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2023 
kutoka wastani wa asilimia 5.0 mwaka 2022. Kanda ya Afrika ya Kati imefikia 
wastani wa asilimia 3.8 kutoka wastani wa asilimia 5.0 na kwa nchi za Kusini 
mwa Jangwa la Sahara ukuaji wa uchumi umefikia wastani wa asilimia 3.4 
mwaka 2023 kutoka ukuaji wa wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2022. Kwa nchi 
za Afrika ya Kati kasi ya ukuaji imefikia wastani wa asilimia 3.8 mwaka 2023 
kutoka wastani wa asilimia 5.2 mwaka 2022. Kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi 
katika bara hili, imetokana na kuongezeka kwa gharama za uagiziaji wa bidhaa 
kutoka nje ya nchi na kuyumba kwa sekta za kifedha pamoja na kupunguwa 
kwa usafirishaji wa mazao ya kilimo, Biashara na uzalishaji na uuzaji wa mafuta 
ghafi na madini, (Jadweli namba 1).

Jadweli Nam 1: Ukuaji Halisi wa Uchumi kwa Kanda za Afrika

Chanzo: Hali Halisi na Mwelekeo wa Uchumi wa Afrika, (AfDB) 2024

14 

 

 

 
Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia, 2024 

 
1.4 Hali ya Uchumi wa Bara la Afrika  

1.4.1 Uchumi wa Afrika 
Uchumi wa Bara la Afrika umekuwa kwa kasi ya wastani wa asilimia 3.5 
mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 3.8 mwaka 2022. Kwa Kanda ya 
Kaskazini mwa Bara la Afrika, uchumi umefikia wastani wa asilimia 3.9 
mwaka 2023 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 4.6 mwaka 2022; 
Kanda ya Kusini imefikia wastani wa asilimia 1.6 mwaka 2023 kutoka 
wastani wa asilimia 2.8 mwaka 2022; Kanda ya Afrika Mashariki umefikia 
wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 5.0 
mwaka 2022. Kanda ya Afrika ya Kati imefikia wastani wa asilimia 3.8 
kutoka wastani wa asilimia 5.0 na kwa nchi za Kusini mwa Jangwa la 
Sahara ukuaji wa uchumi umefikia wastani wa asilimia 3.4 mwaka 2023 
kutoka ukuaji wa wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2022. Kwa nchi za Afrika 
ya Kati kasi ya ukuaji imefikia wastani wa asilimia 3.8 mwaka 2023 kutoka 
wastani wa asilimia 5.2 mwaka 2022. Kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi 
katika bara hili, imetokana na kuongezeka kwa gharama za uagiziaji wa 
bidhaa kutoka nje ya nchi na kuyumba kwa sekta za kifedha pamoja na 
kupunguwa kwa usafirishaji wa mazao ya kilimo, Biashara na uzalishaji na 
uuzaji wa mafuta ghafi na madini, (Jadweli namba 1). 

Jadweli Nam 1: Ukuaji Halisi wa Uchumi kwa Kanda za Afrika 

KANDA ZA AFRIKA                     UKUAJI HALISI (ASILIMIA) 
            2022 2023 

Afrika 3.8                3.5 

Kanda ya Kaskazini 4.6 3.9 

Kanda ya Kusini 2.8 1.6 

Kanda ya Magharibi 3.9 3.2 

Kanda ya Mashariki 5.0 5.1 
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Kanda ya Kati 5.2 3.8 

Chanzo: Hali Halisi na Mwelekeo wa Uchumi wa Afrika, (AfDB) 2024 
 
Kwa mwaka 2023, miongoni mwa nchi za Afrika ambazo uchumi wake 
ulikuwa kwa Kasi Kubwa ni;  

(a) Mozambique 

Kwa mwaka 2023, kasi ya ukuaji uchumi wa nchi hii umekua kwa wastani 
wa asilimia 7.0 kutoka wastani wa asilimia 4.2 mwaka 2022. Hali hii 
imetokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa gesi asilia (Liquefied natural 
gas (LNG)) katika mradi wa Coral South pamoja na kuboreshwa kwa 
usalama katika maeneo ya Kaskazini mwa nchi hiyo. 

(b) Djibouti 

Mwaka 2023, kasi ya ukuaji uchumi wa nchi hii, imefikia wastani wa 
asilimia 5.0 kutoka wastani wa asilimia 3.2 mwaka 2022. Hii imetokana na 
kukua kwa biashara kupitia Bandari ya kisasa iliyojengwa  nchini humo. 

(c) Guinea 

Ukuaji wa uchumi wa nchi hii ulifikia wastani wa asilimia 5.9 mwaka 2023 
kutoka wastani wa asilimia 4.3 mwaka 2022. Kasi hii ya ukuaji imetokana 
na kuchochewa na uzalishaji wa madini, upatikanaji wa nishati, na 
uwekezaji wa miundombinu. 

Kwa mwaka 2023, miongoni mwa nchi za Afrika zilizokuwa na Kasi 
Ndogo ya Ukuaji wa Uchumi ni: 

(a) Niger  

Kasi ya ukuaji wa uchumi wa nchi hii imepungua na kufikia wastani wa 
asilimia 1.4 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 11.9 mwaka 2022.  
Kutokana na athari za migogoro ya kisiasa, pamoja na vikwanzo vya 
kibiashara vya ECOWAS na kufungwa kwa mipaka iliyopelekea kupungua 
kwa mauzo ya nje na kuchelewesha usafirishaji wa mafuta kupitia bomba 
jipya. 
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Kwa mwaka 2023, miongoni mwa nchi za Afrika ambazo uchumi wake 
ulikuwa kwa Kasi Kubwa ni; 

(a) Mozambique

Kwa mwaka 2023, kasi ya ukuaji uchumi wa nchi hii umekua kwa wastani wa 
asilimia 7.0 kutoka wastani wa asilimia 4.2 mwaka 2022. Hali hii imetokana na 
kuongezeka kwa uzalishaji wa gesi asilia (Liquefied natural gas (LNG)) katika 
mradi wa Coral South pamoja na kuboreshwa kwa usalama katika maeneo ya 
Kaskazini mwa nchi hiyo.

(b) Djibouti

Mwaka 2023, kasi ya ukuaji uchumi wa nchi hii, imefikia wastani wa asilimia 
5.0 kutoka wastani wa asilimia 3.2 mwaka 2022. Hii imetokana na kukua kwa 
biashara kupitia Bandari ya kisasa iliyojengwa  nchini humo.

(c) Guinea

Ukuaji wa uchumi wa nchi hii ulifikia wastani wa asilimia 5.9 mwaka 2023 
kutoka wastani wa asilimia 4.3 mwaka 2022. Kasi hii ya ukuaji imetokana na 
kuchochewa na uzalishaji wa madini, upatikanaji wa nishati, na uwekezaji wa 
miundombinu.

Kwa mwaka 2023, miongoni mwa nchi za Afrika zilizokuwa na Kasi Ndogo 
ya Ukuaji wa Uchumi ni:

(a) Niger 

Kasi ya ukuaji wa uchumi wa nchi hii imepungua na kufikia wastani wa asilimia 
1.4 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 11.9 mwaka 2022.  Kutokana 
na athari za migogoro ya kisiasa, pamoja na vikwanzo vya kibiashara vya 
ECOWAS na kufungwa kwa mipaka iliyopelekea kupungua kwa mauzo ya nje 
na kuchelewesha usafirishaji wa mafuta kupitia bomba jipya.

(b) Sudani

Uchumi wa nchi ya Sudani umekua kwa kasi ndogo ya wastani wa asilimia hasi 
ya 0.1 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia hasi ya 5.2 mwaka 2022. Hali hii 
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imetokana na kukosekana kwa utulivu wa kisiasa ambao umepelekea mdororo 
wa kiuchumi (economic recession) na ukosefu wa akiba za fedha za kigeni.

(c) Namibia

Uchumi wa nchi hii umefikia wastani wa asilimia 3.5 mwaka 2023 kutoka 
wastani wa asilimia 4.6 mwaka 2022. Hii imetokana na kupungua kwa shughuli 
za usindikaji na mauzo ya almasi, na kupungua kwa  biashara ya jumla na rejareja 
na shughuli za utalii, (Mchoro namba 2)

Mchoro Nam 2: Wastani wa Kasi ya Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi za Afrika 
mwaka (2019-2023)

Chanzo: Uchumi wa Afrika, (AfDB) 2024

1.4.2 Uchumi wa Nchi za Visiwa Vilivyo Barani Afrika
Uchumi wa nchi za Visiwa Barani Afrika umefikia wastani wa asilimia 4.1 mwaka 
2023 kutoka wastani wa asilimia 6.0 mwaka 2022. Hii inatokana na kuyumba 
kwa sekta za huduma, kuongezeka kwa gharama za maisha, na kuzorota kwa 
sekta ya utalii na kupunguwa kwa mauzo ya nje. Miongoni mwa visiwa hivyo 
ni:

16 

 

 

(b) Sudani 

Uchumi wa nchi ya Sudani umekua kwa kasi ndogo ya wastani wa asilimia 
hasi ya 0.1 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia hasi ya 5.2 mwaka 
2022. Hali hii imetokana na kukosekana kwa utulivu wa kisiasa ambao 
umepelekea mdororo wa kiuchumi (economic recession) na ukosefu wa 
akiba za fedha za kigeni. 

(c) Namibia 

Uchumi wa nchi hii umefikia wastani wa asilimia 3.5 mwaka 2023 kutoka 
wastani wa asilimia 4.6 mwaka 2022. Hii imetokana na kupungua kwa 
shughuli za usindikaji na mauzo ya almasi, na kupungua kwa  biashara ya 
jumla na rejareja na shughuli za utalii, (Mchoro namba 2) 

Mchoro Nam 2: Wastani wa Kasi ya Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi za 
Afrika mwaka (2019-2023) 

Chanzo: Uchumi wa Afrika, (AfDB) 2024 
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a.  Visiwa vya Seychelles 
Kwa mwaka 2023, kasi ya ukuaji uchumi wa visiwa vya Seychelles imepungua 
kufikia wastani wa asilimia 4.2 kutoka wastani wa asilimia 8.9 mwaka 2022. 
Upungufu huu umetokana na kuyumba kwa sekta za huduma ikiwemo uingiaji 
wa watalii, sekta ya uchumi wa Buluu na kupelekea kupungua kwa upatikanaji 
wa fedha za kigeni.

b. Visiwa vya Mauritius 

Kasi ya ukuaji wa uchumi kwa nchi ya Mauritius imepungua kufikia wastani wa 
asilimia 5.1 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 8.7 mwaka 2022. Kushuka 
kwa kasi ya ukuaji wa uchumi kumesababisha  kuongezeka kwa gharama za 
maisha katika visiwa hivi. 

c. Visiwa vya Comoro 
Mwaka 2023, uchumi wa visiwa vya Comoro umekua na kufikia wastani wa 
asilimia 3.0 kutoka wastani wa asilimia 2.6 mwaka 2022. Hii imetokana na 
kuimarika kwa shughuli za huduma na kilimo na kuongezeka kwa usambazaji 
wa mahitaji ya matumizi ya Kaya.

d. Madagascar 
Kasi ya ukuaji uchumi kwa nchi ya Madagascar imekua kwa kasi ndogo ya 
wastani wa asilimia 3.8 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 4.0 mwaka 
2022. Hii imechangiwa na kudorora kwa uchimbaji madini, mawe na kupungua 
sekta ya utalii pamoja na usafirishaji.

1.4.3 Uchumi wa baadhi ya Nchi Zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara 
Mwaka 2023, kasi ya ukuaji uchumi katika ukanda wa Kusini mwa Jangwa la 
Sahara imepungua kufikia wastani wa asilimia 3.4 kutoka wastani wa asilimia 
4.0 mwaka 2022. Upungufu huu umetokana na uhaba wa fedha za kigeni na 
kuongezeka kwa gharama za kukopa pamoja na kupungua kwa uwezo wa kulipa 
madeni. 

(a) Nchi ya Zimbambwe 
Kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi kwa nchi ya Zimbabwe imefikia wastani wa 
asilimia 5.3 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 6.5 mwaka 2022. Hii ni 
kutokana na kupungua kwa uzalishaji katika sekta ya kilimo na usafirishaji wa 
madini.
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b) Nchi ya Burkina Faso
Kwa nchi ya Burkina Faso, kasi ya ukuaji wa uchumi imekua na kufikia wastani 
wa asilimia 3.6 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 1.5 mwaka 2022. 
Kutokana na kuongezeka kwa uzalishaji na kuimarika kwa  hali ya usalama. 

(c) Nchi ya Sierra Leone 
Kwa mwaka 2023, ukuaji wa uchumi wa Sierra Leone umefikia wastani wa 
asilimia 3.4 kutoka wastani wa asilimia 3.5 mwaka 2022. Kutokana na kupungua 
uzalishaji kwa sekta ya madini, kilimo, viwanda, ujenzi na utalii, (Jadweli 
Namba 2).
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Jadweli Nam 2: Mwenendo wa Uchumi kwa Nchi Zilizo Kusini mwa 
Jangwa la Sahara kwa kipindi cha miaka miwili (2022 na 2023), 
(asilimia) 

Nchi zilizo kusini mwa Jangwa la Sahara 
 

2022 2023 

Nchi zinazozalisha Mafuta 
   Angola 3.0 0.5 
   Cameroon 3.6 4.0 
   Chad 3.1 4.4 
   Gabon 3.0 2.3 
Nchi zenye kipato cha kati 
   Jamhuri ya watu wa kongo   
   Kenya  4.8 5.0 
   Nigeria  3.3 2.9 
   Tanzania  4.7 5.2 
   Namibia  4.6 3.2 
   Rwanda  8.2 6.9 
Nchi zenye kipato cha chini 
   Ethiopia  6.4 7.2 
   Zambia  5.2 4.3 
   Burundi  1.8 2.7 
   Malawi  0.8 1.6 
   Uganda  6.3 4.8 
   Bukina Faso  1.8 3.6 

Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia, 2024 

1.4.4 Uchumi wa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki  
Kwa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kasi ya ukuaji wa uchumi 
imefikia wastani wa asilimia 5.3 mwaka 2023, kutoka wastani wa asilimia 
5.2 mwaka 2022. Ukuaji huo umetokana na kuongezeka kwa uwekezaji wa 
miundombinu kupitia sekta binafsi pamoja na kuimarika kwa shughuli za 
kitalii kwa baadhi ya nchi za ukanda huo zikiwemo Kenya na Tanzania. 
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1.4.4 Uchumi wa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
Kwa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kasi ya ukuaji wa uchumi imefikia 
wastani wa asilimia 5.3 mwaka 2023, kutoka wastani wa asilimia 5.2 mwaka 
2022. Ukuaji huo umetokana na kuongezeka kwa uwekezaji wa miundombinu 
kupitia sekta binafsi pamoja na kuimarika kwa shughuli za kitalii kwa baadhi ya 
nchi za ukanda huo zikiwemo Kenya na Tanzania.

(a) Tanzania 
Uchumi wa Tanzania umekua kwa kasi ya wastani wa asilimia 5.2 mwaka 2023 
kutoka wastani wa asilimia 4.7 mwaka 2022. Ukuaji huo umetokana na hatua 
zinazochukuliwa na Serikali ikiwemo utekelezaji wa mikakati ya kukabiliana 
na athari za vita; utoaji wa ruzuku ya mbolea na mafuta ya petrol pamoja na 
uwekezaji wa kimkakati wa Serikali katika miundombinu ya nishati, huduma 
za kijamii na usafirishaji. Vile vile, kuongezeka kwa uzalishaji wa madini na 
kuimarika kwa sekta ya utalii.

 (b) Kenya 
Ukuaji wa uchumi wa nchi hii umefikia wastani wa asilimia 5.5 mwaka 2023 
kutoka wastani wa asilimia 4.8 mwaka 2022. Ukuaji huo umetokana na kuimarika 
kwa sekta ya Kilimo na sekta ya Huduma, kuimarika kwa sekta ya Utalii pamoja 
na kuongezeka kwa mikopo kwa sekta binafsi na kuimarika kwa shughuli za 
uzalishaji na usindikaji wa mazao ya Kilimo.

(c) Uganda 
Kasi ya ukuaji uchumi kwa nchi ya Uganda imepungua na kufikia wastani wa 
asilimia 4.8 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 6.4 mwaka 2022. Kutokana 
na kupungua kwa uzalishaji na usafirishaji wa mazao ya biashara kwa baadhi 
ya Mikoa na kupungua kwa misaada na mikopo kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo.

(d) Rwanda
Kwa mwaka 2023, uchumi wa Rwanda umefikia wastani wa asilimia 6.9 kutoka 
wastani wa asilimia 8.2 mwaka 2022. Kasi hii ndogo ya uchumi imetokana na 
changamoto ya mafuriko yaliyoharibu mazao ya kilimo na miundombinu.
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(e) Burundi 
Uchumi wa Burundi umefikia wastani wa asilimia 2.7 mwaka 2023 kutoka 
wastani wa asilimia 1.8 mwaka 2022. Ukuaji huo umechangiwa na hali ya hewa 
nzuri na kuimarika kwa uwekezaji umma na binafsi.

(f) Sudani ya Kusini 
Uchumi wa nchi ya Sudani ya Kusini umeendelea kukuwa kwa asilimia hasi ya 
0.1 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia hasi ya 0.5 mwaka 2022. Hali hii 
imetokana na kuongezeka kwa sekta ya uzalishaji wa mafuta ghafi na kupunguwa 
kwa migogoro ya ndani ya kisiasa kwa nchi hii.

(g) Jamhuri ya Demokrasia ya Congo
Kwa mwaka 2023, uchumi wa nchi hii umekuwa kufikia wastani wa asilimia 
6.1 kutoka wastani wa asilimia 8.8 mwaka 2022. Ukuaji huo umetokana na 
kupunguwa kwa uzalishaji kupitia sekta ya kilimo na kupungua kwa uwekezaji 
binafsi na mauzo ya nje, (Mchoro Namba 3).

Mchoro Nam 3: Kasi ya Ukuaji wa Uchumi kwa nchi za Afrika Mashariki 
2022 na 2023, (asilimia) 

 
Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia, 2024.
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(f) Sudani ya Kusini  

Uchumi wa nchi ya Sudani ya Kusini umeendelea kukuwa kwa asilimia 
hasi ya 0.1 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 0.5 mwaka 2022. Hali 
hii imetokana na kuongezeka kwa sekta ya uzalishaji wa mafuta ghafi na 
kupunguwa kwa migogoro ya ndani ya kisiasa kwa nchi hii. 

 (g) Jamhuri ya Demokrasia ya Congo 

Kwa mwaka 2023, uchumi wa nchi hii umekuwa kufikia wastani wa 
asilimia 6.1 kutoka wastani wa asilimia 8.8 mwaka 2022. Ukuaji huo 
umetokana na kupunguwa kwa uzalishaji kupitia sekta ya kilimo na 
kupungua kwa uwekezaji binafsi na mauzo ya nje, (Mchoro Namba 3). 

 

Mchoro Nam 3: Kasi ya Ukuaji wa Uchumi kwa nchi za Afrika 
Mashariki 2022 na 2023, (asilimia)  
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1.4.5 Nchi zenye uhusiano wa kibiashara na Zanzibar (Zanzibar Trading Partners)
 
Zanzibar ina mahusiano ya karibu zaidi ya kibiashara na nchi za Umoja wa Falme 
za Kiarabu (UAE), India na China. Hii ni kutokana na historia ya uhusiano wa 
muda mrefu na eneo la Zanzibar kijiografia. Kukua na kupungua kwa uchumi wa 
nchi hizo kunapelekea athari kwa maendeleo ya ukuaji wa uchumi wa Zanzibar. 
Kwa mwaka 2023 kasi ya ukuaji wa uchumi kwa nchi hizi imepanda na kufikia 
wastani wa asilimia 5.2 kutoka ukuaji wasilimia 4.5 mwaka 2022.

a) India, 
Kasi ya ukuaji wa uchumi imefikia wastani wa asilimia 7.8 mwaka 2023 kutoka 
wastani wa asilimia 7.0 mwaka 2022. Ukuaji huo umetokana na kuendelea 
kuongezeka kwa Mauzo ya huduma pamoja na kuongezeka kwa uwekezaji wa 
umma. 

b) China 
Kwa mwaka 2023 kasi ya ukuaji wa uchumi ilifikia wastani wa asilimia 5.2 
kutoka wastani wa asilimia 3.0 mwaka 2022. Hii imetokana na kuimarika kwa 
uwekezaji viwandani na kuimarika kwa miundombinu.

c) Jumuiya ya Nchi za Falme za Kiarabu (U.A.E)
Kwa upande wa nchi za Umoja wa Falme za Kiarabu kasi ya ukuaji uchumi 
imefikia wastani wa asilimia 3.4 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 7.9 
mwaka 2022. Kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi imetokana  na kupungua kwa 
uzalishaji wa mafuta kwa wanachama wa OPEC na  kushuka kwa bei ya mafuta 
ghafi katika soko la dunia. 
 
1.5 Hali ya Mfumko wa Bei 

1.5.1 Mfumko wa Bei wa Dunia 
Kasi ya mfumko wa bei duniani kwa mwaka 2023 imefikia wastani wa asilimia 
6.8 kutoka wastani wa asilimia 8.7 mwaka 2022. Upungufu huo umetokana na 
kuimarishwa kwa sera za kifedha na kupungua kwa bei za bidhaa na huduma 
katika soko la Dunia.

Kasi ya mfumko wa bei kwa Nchi Zilizoendelea imepunguwa kwa wastani wa 
asilimia 4.6 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 7.3 mwaka 2022. Nchi 
Zinazoendelea na Zinazoibukia kiuchumi imefikia wastani wa asilimia 8.3 
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mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 9.8 mwaka 2022. Kupungua kwa 
mfumuko wa bei kumetokana na kupunguwa kwa bei za chakula na bidhaa za 
viwandani hasa kwa nchi ya China. (Mchoro namba 4) 

Mchoro Nam 4: Mfumko wa Bei wa Dunia mwaka (2019-2023), (Asilimia) 

1.5.2 Mfumko wa Bei kwa Nchi Zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara
Kasi ya mfumko wa bei katika ukanda wa nchi zilizo Kusini mwa Jangwa la 
Sahara imeongezeka na kufikia wastani wa asilimia 16.2 mwaka 2023 kutoka 
wastani wa asilimia 13.8 mwaka 2022. Ongezeko hili limesababishwa na kupanda 
kwa bei za bidhaa zinazoagizwa kutoka nje na kuongezeka kwa mikopo yenye 
riba kubwa. (mchoro namba 5).
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1.5 Hali ya Mfumko wa Bei  

1.5.1 Mfumko wa Bei wa Dunia  
Kasi ya mfumko wa bei duniani kwa mwaka 2023 imefikia wastani wa asilimia 6.8 
kutoka wastani wa asilimia 8.7 mwaka 2022. Upungufu huo umetokana na 
kuimarishwa kwa sera za kifedha na kupungua kwa bei za bidhaa na huduma 
katika soko la Dunia. 

Kasi ya mfumko wa bei kwa Nchi Zilizoendelea imepunguwa kwa wastani wa 
asilimia 4.6 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 7.3 mwaka 2022. Nchi 
Zinazoendelea na Zinazoibukia kiuchumi imefikia wastani wa asilimia 8.3 
mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 9.8 mwaka 2022. Kupungua kwa 
mfumuko wa bei kumetokana na kupunguwa kwa bei za chakula na bidhaa za 
viwandani hasa kwa nchi ya China. (Mchoro namba 4)  

Mchoro Nam 4: Mfumko wa Bei wa Dunia mwaka (2019-2023), 
(Asilimia)

 
Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia, 2024 
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Sahara imeongezeka na kufikia wastani wa asilimia 16.2 mwaka 2023 kutoka 
wastani wa asilimia 13.8 mwaka 2022. Ongezeko hili limesababishwa na kupanda 
kwa bei za bidhaa zinazoagizwa kutoka nje na kuongezeka kwa mikopo yenye riba 
kubwa. (mchoro namba 5). 
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Mchoro Nam 5: Kasi ya mfumko wa bei katika Nchi Zilizo Kusini mwa 
Jangwa la Sahara kwa kipindi cha miaka mitano (2019-2023)

 
1.5.3 Mfumko wa bei wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
Kasi ya mfumko wa bei kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki imeongezeka 
na kufikia wastani wa asilimia 11.6 mwaka 2023, kutoka wastani wa asilimia 
10.4 mwaka 2022. Hii imesababishwa na kupanda kwa bei za bidhaa za chakula 
na zisizo za chakula, vipindi vidogo vya mvua na ukame kwa baadhi ya maeneo 
ya nchi za Afrika Mashariki. (Mchoro namba 6).
 
(a) Tanzania 
Kasi ya mfumko wa bei kwa nchi ya Tanzania mwaka 2023 umefikia wastani wa 
asilimia 4.0 ukilinganishwa na wastani wa asilimia 4.4 mwaka 2022. Kupunguwa 
kwa mfumko wa bei kumesababishwa na kupunguwa kwa bei kwa baadhi ya 
bidhaa za vyakula kama vile mchele, samaki, Dagaa na matunda.

(b) Kenya 
Mwaka 2023, mfumko wa bei kwa nchi ya Kenya umefikia wastani wa asilimia 
7.7 kutoka wastani wa asilimia 7.6 mwaka 2022. Kupanda kwa mfumko wa 
bei kumetokana na athari ya migogoro ya kisiasa kulikopelekea upungufu wa 
bidhaa kutokana na kuongezeka kwa gharama za uzalishaji. 
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Mchoro Nam 5: Kasi ya mfumko wa bei katika Nchi Zilizo Kusini mwa 
Jangwa la Sahara kwa kipindi cha miaka mitano (2019-2023) 

 
Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia, 2024. 
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(c) Uganda 
Mfumko wa bei umefikia wastani wa asilimia 5.4 mwaka 2023 kutoka wastani 
wa asilimia 7.2 mwaka 2022. Upungufu huo umetokana na kupunguwa kwa bei 
za huduma za usafirishaji wa abiria kwa asilimia hasi 7.0, pamoja na kuongezeka 
kwa uzalishaji wa mazao ya ndizi ambazo ndio chakula kikuu nchini humo. 

(d) Rwanda 
Mwaka 2023, mfumko wa bei wa nchi hii umeongezeka kidogo kufikia wastani 
wa asilimia 14.0 kutoka wastani wa asilimia 13.9 mwaka 2022. Mfumko huo 
umechangiwa na kuongezeka kwa bei za vyakula kutokana na uzalishaji mdogo 
wa ndani uliosababishwa na hali mbaya ya hewa, pamoja na kuongezeka kwa 
bei ya nishati ya mafuta na mbolea.
 
(e) Burundi 
Kwa nchi ya ya Burundi kasi ya mfumko wa bei imeongezeka kwa wastani wa 
asilimia 27.0 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 18.9 mwaka 2022. Hii 
ni kutokana na kupanda kwa bei za bidhaa za vyakula ikiwemo mafuta ya kula. 

(e) Sudani ya Kusini
Mfumko wa bei umefikia wastani wa asilimia 40.2 mwaka 2023 kutoka wastani 
wa asilimia -3.2 mwaka 2022. Hii imetokana na kushuka kwa thamani ya Pauni 
ya Sudani na kuongezeka kwa gharama za bidhaa kutoka nje.
 
(f)  Jamhuri ya Demokrasia ya Congo 
Mwaka 2023, mfumko wa bei wa Jamhuri ya Demokrasia ya Congo umeongezeka 
na kufikia wastani wa asilimia 19.9 kutoka wastani wa asilimia 9.3 mwaka 
2022. Hali hii imetokana na kupunguwa kwa uzalishaji katika sekta ya kilimo,  
kuongezeka kwa bei za bidhaa zinazoagizwa nje ya nchi  na kushuka kwa 
viwango vya ubadilishaji wa fedha.  (Mchoro namba 6)
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Mchoro Nam 6: Kasi ya Mfumko wa Bei kwa Nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (2022-2023) , (%)

1.5.4 Mfumko wa bei kwa Nchi zenye uhusiano wa kibiashara na Zanzibar 
(Zanzibar Trading Partners) 

Zanzibar ina mashirikiano zaidi ya kibiashara na nchi za India, China na Umoja wa 
Falme za Kiarabu (U.A.E), ambapo bidhaa zinazotumika Zanzibar zinapatikana 
katika masoko ya nchi hizi. Kupanda na kushuka kwa kasi ya mfumko wa bei 
una athari ya moja kwa moja na mfumko wa bei wa Zanzibar. Kwa mwaka 2023 
hali ya mfumko wa bei imekuwa kama ifuatavyo:

(a) India 
Kwa mwaka 2023, kasi ya mfumko wa bei wa India imepungua na kufikia 
wastani wa asilimia 5.4 kutoka wastani wa asilimia 6.7 mwaka 2022. Upungufu 
huo umetokana na kupungua kwa viwango vya riba katika sekta za uzalishaji na 
kupelekea kushuka kwa mfumko wa bei.

(b) Jumuiya ya Nchi za Falme za Kiarabu (U.A.E) 
Kasi ya mfumko wa bei kwa nchi za UAE imeshuka na kufikia wastani wa 
asilimia 1.6 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia hasi 4.8 mwaka 2022. Hii   
imetokana na kupunguwa kwa bei za bidhaa za chakula na zisizo za chakula 
zinazoagizwa kutoka nje ya Jumuia hii.
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kuongezeka kwa bei za bidhaa zinazoagizwa nje ya nchi  na kushuka kwa viwango 
vya ubadilishaji wa fedha.  (Mchoro namba 6) 

Mchoro Nam 6: Kasi ya Mfumko wa Bei kwa Nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (2022-2023) , (%) 

Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia, 2024 

 

1.5.4 Mfumko wa bei kwa Nchi zenye uhusiano wa kibiashara na Zanzibar 
(Zanzibar Trading Partners)  
Zanzibar ina mashirikiano zaidi ya kibiashara na nchi za India, China na Umoja wa 
Falme za Kiarabu (U.A.E), ambapo bidhaa zinazotumika Zanzibar zinapatikana 
katika masoko ya nchi hizi. Kupanda na kushuka kwa kasi ya mfumko wa bei una 
athari ya moja kwa moja na mfumko wa bei wa Zanzibar. Kwa mwaka 2023 hali 
ya mfumko wa bei imekuwa kama ifuatavyo: 

(a) India  

Kwa mwaka 2023, kasi ya mfumko wa bei wa India imepungua na kufikia wastani 
wa asilimia 5.4 kutoka wastani wa asilimia 6.7 mwaka 2022. Upungufu huo 
umetokana na kupungua kwa viwango vya riba katika sekta za uzalishaji na 
kupelekea kushuka kwa mfumko wa bei. 
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(c) China 
Kasi ya mfumko wa bei imeshuka na kufikia wastani wa asilimia 0.2 mwaka 
2023 kutoka wastani wa asilimia 2.0 mwaka 2022. Hii ni kutokana na kushuka 
kwa usafirishaji kwa bidhaa nje na  kupunguwa kwa bei za bidhaa katika maeneo 
ya utalii na burudani. (Mchoro namba 7)

Mchoro Nam 7: Mfumko wa Bei kwa Nchi zenye Uhusiano wa karibu wa 
Kibiashara na Zanzibar (Trading Partners) 2022-2023, (asilimia)

1.5.5 Mwenendo wa Bei kwa baadhi ya bidhaa katika Soko la Dunia
Changamoto mbalimbali zinazojitokeza Duniani zikiwemo Migogoro ya kisiasa 
na vita vinavyooendelea baina ya Urusi na Ukraine na Israel na Palesitina 
vinapelekea kuathiri usambazaji wa bidhaa za vyakula na visizo za vyakula 
katika soko la duniani na kupelekea kupanda kwa bei za bidhaa muhimu. Kwa 
mwaka 2023 bei za bidhaa zenye matumizi makubwa na zinazouzwa zaidi  katika 
soko la dunia ni kama ifuatavyo:

i. Nishati ya Mafuta 
Bei ya nishati za mafuta kwa mwaka 2023 ilifikia wastani wa Dola za Kimarekani 
97.1 kwa pipa kutoka Dola za Kimarekani 80.8 kwa pipa mwaka 2022. Sawa na 
ongezeko la asilimia 17.6. Kutokana na kuongezeka kwa gharama za usafishaji 
na usambazaji wa mali ghafi na mafuta.

 

28 
 

 
Mchoro Nam 7: Mfumko wa Bei kwa Nchi zenye Uhusiano wa karibu wa 
Kibiashara na Zanzibar (Trading Partners) 2022-2023, (asilimia 

Chanzo: Ripoti ya Mtazamo wa Uchumi wa Dunia, 2024 

1.5.5 Mwenendo wa Bei kwa baadhi ya bidhaa katika Soko la Dunia 
Changamoto mbalimbali zinazojitokeza Duniani zikiwemo Migogoro ya kisiasa na 
vita vinavyooendelea baina ya Urusi na Ukraine na Israel na Palesitina vinapelekea 
kuathiri usambazaji wa bidhaa za vyakula na visizo za vyakula katika soko la 
duniani na kupelekea kupanda kwa bei za bidhaa muhimu. Kwa mwaka 2023 bei 
za bidhaa zenye matumizi makubwa na zinazouzwa zaidi  katika soko la dunia ni 
kama ifuatavyo: 

i. Nishati ya Mafuta  

Bei ya nishati za mafuta kwa mwaka 2023 ilifikia wastani wa Dola za Kimarekani 
97.1 kwa pipa kutoka Dola za Kimarekani 80.8 kwa pipa mwaka 2022. Sawa na 
ongezeko la asilimia 17.6. Kutokana na kuongezeka kwa gharama za usafishaji na 
usambazaji wa mali ghafi na mafuta. 

ii. Mchele 
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ii. Mchele
Bei ya mchele kwa mwaka 2023 imepanda na kufikia Dola za Kimarekani 553.7 
kwa tani ikilinganishwa na Dola za Kimarekani 436.8 kwa tani mwaka 2022.  
Sawa na ongezeko la asilimia 26.7. Hii ni kutokana kuongezeka kwa mahitaji ya 
bidhaa hiyo pamoja na athari za El Niño zilizotokea nchini india.

iii. Unga wa Ngano 
Katika mwaka 2023, bei ya unga wa ngano katika soko la dunia ilishuka na kufikia 
wastani wa Dola za Kimarekani 257.7 kwa tani ikilinganishwa na wastani wa 
Dola za Kimarekani 381.9 kwa tani mwaka 2022.  Sawa na upungufu wa asilimia 
32.5. Hii ni kutokana kuongezeka kwa gharama za uzalishaji na usambazaji  wa 
ngano kutokana na kupungua kwa mapigano kwa nchi za Urusi na Ukraine.

iv. Sukari
Katika mwaka 2023, bei ya sukari katika soko la dunia imeongezeka na kufikia 
wastani wa Dola za kimarekani 520.0 kwa tani ikilinganishwa na wastani wa 
Dola za Kimarekani 410.0 kwa tani mwaka 2022, sawa na ongezeko la asilimia 
26.8. Ongezeko hilo limetokana na mabadiliko ya hali ya hewa na motokeo 
ya El Nino yalitokea barani Asia yaliyopelekea uharibifu wa zao la miwa. Vile 
vile, wazalishaji wengine kama vile India walitumia bidhaa ya miwa katika 
kuzalisha “biofuel’’gesi mbadala wa nishati ya mafuta baada ya uhitaji wa gesi 
kuongezeka. (Jadweli namba 3).

Jadweli Nam 3: Mwenendo wa Bei kwa baadhi ya Bidhaa katika Soko la Dunia
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Bei ya mchele kwa mwaka 2023 imepanda na kufikia Dola za Kimarekani 553.7 
kwa tani ikilinganishwa na Dola za Kimarekani 436.8 kwa tani mwaka 2022.  
Sawa na ongezeko la asilimia 26.7. Hii ni kutokana kuongezeka kwa mahitaji ya 
bidhaa hiyo pamoja na athari za El Niño zilizotokea nchini india. 

iii. Unga wa Ngano  

Katika mwaka 2023, bei ya unga wa ngano katika soko la dunia ilishuka na kufikia 
wastani wa Dola za Kimarekani 257.7 kwa tani ikilinganishwa na wastani wa Dola 
za Kimarekani 381.9 kwa tani mwaka 2022.  Sawa na upungufu wa asilimia 32.5. 
Hii ni kutokana kuongezeka kwa gharama za uzalishaji na usambazaji  wa ngano 
kutokana na kupungua kwa mapigano kwa nchi za Urusi na Ukraine. 

 iv. Sukari 

Katika mwaka 2023, bei ya sukari katika soko la dunia imeongezeka na kufikia 
wastani wa Dola za kimarekani 520.0 kwa tani ikilinganishwa na wastani wa Dola 
za Kimarekani 410.0 kwa tani mwaka 2022, sawa na ongezeko la asilimia 26.8. 
Ongezeko hilo limetokana na mabadiliko ya hali ya hewa na motokeo ya El Nino 
yalitokea barani Asia yaliyopelekea uharibifu wa zao la miwa. Vile vile, 
wazalishaji wengine kama vile India walitumia bidhaa ya miwa katika kuzalisha 
“biofuel’’gesi mbadala wa nishati ya mafuta baada ya uhitaji wa gesi kuongezeka. 
(Jadweli namba 3). 

Jadweli Nam 3: Mwenendo wa Bei kwa baadhi ya Bidhaa katika Soko la 
Dunia 

BIDHAA KIPIMO 2022 (usd) 2023 (usd) Tofauti 
(usd) 

Mchele  Tani  436.8 553.7 26.7 
Unga wa ngano Tani  381.9 257.7 32.5 
Sukari  Tani  410.0 520.0 26.8 

Nishati ya 
Mafuta 

Pipa  80.8 97.1 17.6 

Chanzo: Takwimu za Bidhaa za Dunia 2024 
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SURA YA PILI

2.0 HALI YA UCHUMI WA ZANZIBAR

2.1 Pato la Taifa na Ukuaji wa Uchumi
Kuimarika kwa shughuli za kiuchumi kumepelekea kuongezeka kwa Pato halisi 
la Taifa (GDP at constant price) kufikia thamani ya TZS 3,758.8 bilioni mwaka 
2023 kutoka thamani ya TZS 3,499.0 bilioni mwaka 2022. Aidha, Pato la Taifa 
kwa bei ya soko (GDP at current price) imeongezeka na kufikia thamani ya 
TZS 6,041.3 bilioni mwaka 2023 kutoka thamani ya TZS 5,400.3 bilioni mwaka 
2022. Kwa mujibu wa takwimu hizo uchumi wa Zanzibar umeendelea kuwa 
imarika na kufikia ukuaji wa wastani wa asilimia 7.4 mwaka 2023 ukilinganisha 
na wastani wa asilimia 6.8 mwaka 2022, (Mchoro namba 8)

Mchoro Nam 8: Kasi ya Ukuaji wa Uchumi mwaka (2019-2023)

Kuongezeka kwa Pato la Taifa na kasi ya ukuaji wa uchumi kumetokana na 
mambo yafuatayo:- 

i.	 Kuimarika kwa Sekta ya Huduma, kufikia ukuaji wa wastani wa asilimia 
9.9 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 7.7 mwaka 2022. Ukuaji 
huu umetokana na ukuaji wa Sekta ndogo ya Biashara  kwa asilimia 
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2.1 Pato la Taifa na Ukuaji wa Uchumi 
Kuimarika kwa shughuli za kiuchumi kumepelekea kuongezeka kwa Pato halisi la 
Taifa (GDP at constant price) kufikia thamani ya TZS 3,758.8 bilioni mwaka 2023 
kutoka thamani ya TZS 3,499.0 bilioni mwaka 2022. Aidha, Pato la Taifa kwa bei 
ya soko (GDP at current price) imeongezeka na kufikia thamani ya TZS 6,041.3 
bilioni mwaka 2023 kutoka thamani ya TZS 5,400.3 bilioni mwaka 2022. Kwa 
mujibu wa takwimu hizo uchumi wa Zanzibar umeendelea kuwa imarika na 
kufikia ukuaji wa wastani wa asilimia 7.4 mwaka 2023 ukilinganisha na wastani 
wa asilimia 6.8 mwaka 2022, (Mchoro namba 8) 

Mchoro Nam 8: Kasi ya Ukuaji wa Uchumi mwaka (2019-2023) 

 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na kijamii Zanzibar, 
2024. 

Kuongezeka kwa Pato la Taifa na kasi ya ukuaji wa uchumi kumetokana na 
mambo yafuatayo:-  
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12.6, shughuli za Fedha na Bima  kufikia asilimia 54.6, Huduma za 
Utawala na usaidizi kufikia asilimia 17.0, Sanaa, Burudani na Ubunifu 
kufikia asilimia 33.8 na Usafiri na uhifadhi kwa asilimia 9.2;

ii.	 Kuongezeka kwa watalii waliotembelea Zanzibar kufikia watalii 
638,498 mwaka 2023 kutoka watalii 548,503 mwaka 2022 sawa na 
ongezeko la asilimia 16.4. Kati ya mwezi wa Julai 2022 mpaka Juni 
2023, Mapato yatokanayo na utalii yaliyorikodiwa katika mifumo ya 
Serikali yamefikia TZS 59.74 bilioni  ukilinganisha na TZS 51.32 bilioni 
katika kipindi kama hicho mwaka 2021/2022; 

iii.	 Kuongezeka kwa thamani ya mazao ya biashara yaliyosafirishwa nje 
ya nchi. Mwani wenye thamani ya TZS 19,233.2 milioni mwaka 2023 
kutoka TZS 16,010.2 milioni mwaka 2022 ulisafirishwa na Mauzo ya 
Karafuu zenye thamani TZS 47,081.1 milioni mwaka 2023; 

iv.	 Kuongezeka kwa miradi ya uwekezaji kufikia miradi 114 yenye thamani 
ya TZS 4,646 milioni mwaka 2023 kutoka miradi 93 yenye thamani ya 
TZS 4,550 milioni mwaka 2022;

v.	 Kuimarika kwa miundombinu ya barabara, kiasi cha kilomita 946.85 za 
barabara zimejengwa kwa kiwango cha lami nchini;

vi.	 Kuongezeka kwa mapato ya ndani kufikia TZS 1,075.9  bilioni mwaka 
2023/2024 sawa na asilimia 98 ya makadirio ukilinganisha na jumla ya 
TZS 801.4 bilioni zilizokusanywa katika kipindi kama hicho mwaka 
2022/2023.

2.2  Pato la Mwananchi 
Kufikia mwaka 2023 Zanzibar inakadiriwa kuwa na watu wapatao 1.94 milioni. 
Pato la mwananchi ni kiwango kinachokadiriwa kukipata mwananchi kwa 
mwaka. Kiwango hicho hukisiwa kwa kugawanywa Pato la Taifa na idadi ya 
watu. Kuongezeka kwa Pato la Taifa Zanzibar kumepelekea kuongezeka kwa 
kipato cha Mwananchi. Kwa mwaka 2023 Pato la Mwananchi limeongezeka 
kufikia TZS 3.1 milioni sawa na Dola za Kimarekani 1,241 kutoka TZS 2.8 
milioni sawa na Dola za Kimarekani 1,235 mwaka 2022. (Mchoro namba 9).
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Mchoro Nam 9: Idadi ya Watu Pamoja na Pato la Mwananchi kwa Thamani 
ya (TZS) na (USD) (2019 - 2023)

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na kijamii 
Zanzibar, 2024.

2.3 Mwenendo wa Mfumko wa Bei Zanzibar 
Kasi ya mfumko wa bei kwa mwaka 2023 imeongezeka na kufikia wastani wa 
asilimia 6.9 kutoka wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2022. Kuongezeka kwa 
kasi ya mfumko wa bei kumetokana na ongezeko la bei za bidhaa za chakula 
zikiwemo mchele, sukari na unga wa ngano kufikia wastani wa asilimia 11.1 
mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 6.0 mwaka 2022, na bidhaa zisizo za 
chakula zikiwemo bidhaa za nishati ya mafuta kufikia wastani wa asilimia 4.0 
mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 4.5 mwaka 2022. (Mchoro namba 10).
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Mchoro Nam 9: Idadi ya Watu Pamoja na Pato la Mwananchi kwa Thamani 
ya (TZS) na (USD) (2019 - 2023) 

 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na kijamii Zanzibar, 
2024. 

2.3 Mwenendo wa Mfumko wa Bei Zanzibar  
Kasi ya mfumko wa bei kwa mwaka 2023 imeongezeka na kufikia wastani wa 
asilimia 6.9 kutoka wastani wa asilimia 5.1 mwaka 2022. Kuongezeka kwa kasi ya 
mfumko wa bei kumetokana na ongezeko la bei za bidhaa za chakula zikiwemo 
mchele, sukari na unga wa ngano kufikia wastani wa asilimia 11.1 mwaka 2023 
kutoka wastani wa asilimia 6.0 mwaka 2022, na bidhaa zisizo za chakula zikiwemo 
bidhaa za nishati ya mafuta kufikia wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2023 kutoka 
wastani wa asilimia 4.5 mwaka 2022. (Mchoro namba 10). 

2019 2020 2021 2022 2023
Pato la mwananchi ('000

TZS) 2,551 2,526 2,704 2,859 3,111

Pato la mwananchi (USD) 1,115 1,099 1,171 1,235 1,241
Idadi ya watu(Milioni) 1,621 1,666 1,713 1,889 1,941
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Mchoro Nam 10: Kasi ya mfumko wa Bei wa Zanzibar (2019-2023)

Serikali imechukua na inaendelea kuchukua hatua za kupunguza na kudhibiti kasi 
ya mfumko wa bei na kuhakikisha upatikanaji wa huduma na bidhaa muhimu 
kwa wananchi. Hatua zilizochukuliwa ni kama ifuatavyo:-

i.	 Kuendelea kutoa bei elekezi na kusimamia bidhaa zinazoingia nchini 
zikiwemo bidhaa za chakula na vifaa vya ujenzi; 

ii.	 Kupitia Benki Kuu ya Tanzania (BoT) inaendelea kufuatilia na kuchukua 
hatua za kudhibiti, kushuka kwa thamani kwa sarafu ya Tanzania dhidi 
ya sarafu nyengine duniani; 

iii.	 Kuimarisha ufanisi wa Bandari ya Malindi kwa ununuzi wa vifaa vya 
kisasa kwa ajili ya kupunguza muda wa kutoa mizigo bandarini; na 

iv.	 Serikali kuimarisha maghala na mifumo ya uhifadhi wa chakula ili 
kuwa na uhakika wa chakula nchini sambamba na kuendelea kutoa na 
kusimamia utoaji wa ruzuku.

 
 2.4 Mwenendo wa Thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola ya Kimarekani
Thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola ya Kimarekani imepunguwa 
thamani kwa wastani wa asilimia 8.2 kufikia wastani wa  TZS 2,506.0 kwa 
dola moja  mwaka 2023 ikilinganishwa na TZS 2,315 kwa dola moja  mwaka 
2022. Hii ni kutokana na kuendelea kupanda kwa uhitaji wa dola na kupunguwa 
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Mchoro Nam 10: Kasi ya mfumko wa Bei wa Zanzibar (2019-2023) 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 
2024 

Serikali imechukua na inaendelea kuchukua hatua za kupunguza na kudhibiti kasi 
ya mfumko wa bei na kuhakikisha upatikanaji wa huduma na bidhaa muhimu kwa 
wananchi. Hatua zilizochukuliwa ni kama ifuatavyo:- 

i. Kuendelea kutoa bei elekezi na kusimamia bidhaa zinazoingia nchini 
zikiwemo bidhaa za chakula na vifaa vya ujenzi;  

ii. Kupitia Benki Kuu ya Tanzania (BoT) inaendelea kufuatilia na kuchukua 
hatua za kudhibiti, kushuka kwa thamani kwa sarafu ya Tanzania dhidi ya 
sarafu nyengine duniani;  

iii. Kuimarisha ufanisi wa Bandari ya Malindi kwa ununuzi wa vifaa vya kisasa 
kwa ajili ya kupunguza muda wa kutoa mizigo bandarini; na  

iv. Serikali kuimarisha maghala na mifumo ya uhifadhi wa chakula ili kuwa na 
uhakika wa chakula nchini sambamba na kuendelea kutoa na kusimamia 
utoaji wa ruzuku. 
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kwa mzunguko wa fedha za kigeni ndani na nje ya nchi.  Hata hivyo, hali ya 
upatikanaji wa fedha za kigeni nchini imeendelea kuwa himilivu. Uhimilivu huo 
unatokana na kuendelea kuwepo kwa akiba ya fedha za kigeni, ambapo hadi 
kufikia mwezi Disemba 2023, akiba ya fedha za kigeni ilikuwa dola za Marekani 
TZS 5.5 bilioni, ambayo inatosheleza miezi minne na nusu ya uagizaji wa bidhaa 
na huduma kutoka nje.

2. 5 Mwenendo wa Uingiaji wa Watalii Zanzibar 
Utalii ni sekta kiongozi kwa uchumi wa Zanzibar ambayo inasababisha ukuaji 
wa sekta nyengine na kuongeza fedha za kigeni. Inakadiriwa kuchangia asilimia 
zaidi ya 29.4 ya Pato la Taifa. Kwa mwaka 2022, idadi ya watalii waliongia 
kupitia kiwanja cha ndege na bandari ya Zanzibar imeongezeka kwa asilimia 
16.4 wamefikia watalii 638,489 kutoka watalii 548,503 mwaka 2022. (Mchoro 
namba 12).  
Ongezeko hilo limesababishwa na: 

i.	 Juhudi zinazochukuliwa na Serikali za kuitangaza Zanzibar Kimataifa; 
ii.	 Kuongezeka kwa mawakala wa usafirishaji watalii pamoja na kuitangaza 

Zanzibar kiutalii kupitia maonesho ya nje na ndani ya nchi; 
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2.4 Mwenendo wa Thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola ya 
Kimarekani 

Thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola ya Kimarekani imepunguwa 
thamani kwa wastani wa asilimia 8.2 kufikia wastani wa  TZS 2,506.0 kwa dola 
moja  mwaka 2023 ikilinganishwa na TZS 2,315 kwa dola moja  mwaka 2022. Hii 
ni kutokana na kuendelea kupanda kwa uhitaji wa dola na kupunguwa kwa 
mzunguko wa fedha za kigeni ndani na nje ya nchi.  Hata hivyo, hali ya upatikanaji 
wa fedha za kigeni nchini imeendelea kuwa himilivu. Uhimilivu huo unatokana na 
kuendelea kuwepo kwa akiba ya fedha za kigeni, ambapo hadi kufikia mwezi 
Disemba 2023, akiba ya fedha za kigeni ilikuwa dola za Marekani TZS 5.5 bilioni, 
ambayo inatosheleza miezi minne na nusu ya uagizaji wa bidhaa na huduma 
kutoka nje. 

Mchoro Nam 11: Thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola moja ya 
Kimarekani 2019-2023 

 
Chanzo: Bank Kuu ya Tanzania, 2024 
 
 



23

iii.	 Kushiriki katika makongamano ya kibiashara na uwekezaji katika 
Mataifa mbali mbali duniani; 

iv.	 Mabalozi wa Tanzania nje ya nchi kuendelea kuutangaza utalii;
v.	 Kufunguliwa kwa hoteli za nyota tano zenye uwezo wa kutoa huduma 

kwa watalii wa kipato cha juu;
vi.	 Kuendelea kuwa na Mashirika ya ndege yanayofanya safari za moja 

kwa moja Zanzibar yakiwemo Polish Airline, Azur Airline, Inter Airline, 
Eurowings Discover Airline, Airfrance Airline na Edelweiss Airline; 

vii.	 Kuendelea kuimarika kwa hali ya amani na utulivu nchini. 

Nchi ambazo zimeongoza kwa kuleta watalii wengi mwaka 2023 ni Ulaya  
watalii 87,419 sawa na ongezeko la asilimia 13.7 ikifuatiwa na Ufaransa watalii 
68,079 sawa na ongezeko la wastani wa asilimia 10.7; Itali watalii 67,584 sawa 
na ongezeko la asilimia 10.6; Ujerumani watalii 57,178 sawa na ongezeko la 
asilimia 8.9; Poland watalii 46,289 sawa na ongezeko la asilimia 7.2;  Uingereza 
watalii 38,628 sawa na ongezeko la asilimia 6.0 na Afrika watalii 38,039 sawa 
na ongezeko la asilimia 5.9.
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Mchoro Nam 12: Mwenendo wa Uingiaji wa Watalii Zanzibar (2019-2023) 

 
Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na kijamii Zanzibar, 
2024. 
 

Nchi ambazo zimeongoza kwa kuleta watalii wengi mwaka 2023 ni Ulaya  watalii 
87,419 sawa na ongezeko la asilimia 13.7 ikifuatiwa na Ufaransa watalii 68,079 
sawa na ongezeko la wastani wa asilimia 10.7; Itali watalii 67,584 sawa na 
ongezeko la asilimia 10.6; Ujerumani watalii 57,178 sawa na ongezeko la asilimia 
8.9; Poland watalii 46,289 sawa na ongezeko la asilimia 7.2;  Uingereza watalii 
38,628 sawa na ongezeko la asilimia 6.0 na Afrika watalii 38,039 sawa na 
ongezeko la asilimia 5.9. 

2.7 Ukuaji wa Sekta katika Pato la Taifa 

2.7.1  Sekta ya Huduma 
Sekta ya huduma inajumuisha sekta ndogo za Elimu, Chakula na Vinywaji, Afya, 
Mawasiliano, Malazi, Sanaa, Burudani na Ubunifu, na nyenginezo. Sekta hii ni 
sekta mhimili katika kuimarisha uchumi wa Zanzibar. Sekta ya huduma imekua na 
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2.6 Ukuaji wa Sekta katika Pato la Taifa

2.6.1  Sekta ya Huduma
Sekta ya huduma inajumuisha sekta ndogo za Elimu, Chakula na Vinywaji, Afya, 
Mawasiliano, Malazi, Sanaa, Burudani na Ubunifu, na nyenginezo. Sekta hii ni 
sekta mhimili katika kuimarisha uchumi wa Zanzibar. Sekta ya huduma imekua 
na kufikia wastani wa asilimia 9.9 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 7.7 
mwaka 2022. Ukuaji huo umesababishwa na kukuwa kwa:

i.	 Sekta ndogo ya Fedha na Bima kufikia wastani wa asilimia 54.6 mwaka 
2023 kutoka wastani wa asilimia 3.7 mwaka 2022 hali hii imesababishwa 
na kuboreshwa kwa sera ya fedha, mifumo ya kisheria na udhibiti na 
kuimarisha huduma za kifedha. 

ii.	 Sekta ndogo ya Sanaa, Burudani na Ubunifu imekua na kufikia wastani 
wa asilimia 33.8 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 1.9 mwaka 
2022 ukuaji huo umesababishwa na kuwepo kwa programu ya elimu kwa 
wasanii na wadau wa Sanaa kuhusiana na nafasi ya Sanaa katika jamii, 
kuwahamasisha na kuwashajihisha wasanii kupitia  mikutano ya wadau 
wa Sanaa juu ya namana bora ya kuwatumia wasanii, kufanya kaguzi za 
mara kwa mara kwa ajili ya kushajihisha jamii juu ya utekelezaji mzuri 
wa Sheria na Kanuni za Sanaa, kuimarisha mahusiano kati ya baraza na 
wamiliki wa maeneo yanayofanya shughuli za Sanaa ili kuendeleza na 
kukuza Sanaa zetu pamoja na  ushiriki wa baraza la Sanaa katika warsha, 
matamasha  na mikutano ya kimataifa kumesaidia kuongeza  wigo katika 
namna  bora ya kusimamia na kuendesha shughuli za Sanaa nchini. 

iii.	 Sekta ndogo ya Huduma za Utawala imekua kwa wastani wa asilimia 
17.0 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia hasi 1.5 mwaka 2022. 
Sekta ndogo ya  Ustawi wa afya ya jamii imekuwa na kufikia wastani wa 
asilimia  15.8 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 8.9 mwaka 2022 
,ukuaji huo umesababishwa na jitihada za makusudi za Serikali katika 
kuboresha miundo mbinu ya afya na vifaa tiba . 

iv.	 Sekta ndogo ya Biashara na Ukarabati imekua na kufikia wastani wa 
asilimia 12.6 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 4.2 mwaka 2022 
hali hii imetokana na juhudi za Serikali kuimarisha fursa za biashara 
nchini na uwekezaji kupitia sekta zake kama vile: Wizara ya Biashara, 
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ZIPA kwa kupitia kupitia programu ya kituo cha pamoja cha utoaji wa 
huduma.(One stop centre) .

vi.	 Sekta ndogo ya huduma ya  chakula na vinywaji kwa mwaka 2023 imekua 
na kufikia wastani waasilimia 9.8 kutoka wastani wa asilimia 9.0 mwaka 
2022 ukuaji huo umesababishwa na kuimarika kwa shughuli za kitalii 
na biashara  nchini . sekta ndogo ya Usafirishaji na Uhifadhi imekua na  
kufikia wastani wa asilimia 9.2 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 
3.8 mwaka 2022, sekta ndogo ya Taaluma ya Sayansi na Ufundi kwa 
mwaka 2023 imekua na kufikia wastani wa asilimia 3.5 kutoka wastani 
wa asilimia 1.4 mwaka 2022, (Mchoro Namba 13)

Mchoro Nam 13: Ukuaji wa Sekta ya Huduma katika Pato la Taifa (%) 
(2019 -2023)

2.6.2 Sekta ya Viwanda
Sekta ya Viwanda imejumuisha sekta ndogo ya Uzalishaji Viwandani, Ujenzi, 
Uchimbaji Mawe na Mchanga, Umeme na Gesi, na nyenginezo. Mwaka 2023, 
sekta ya viwanda imekua kwa kasi ndogo na kufikia wastani wa asilimia 6.6 
kutoka wastani wa asilimia 9.3 mwaka 2022. Upungufu huu umesababishwa 
na kupunguwa kwa sekta ndogo ya umeme na gesi kwa mwaka 2023 kufikia 
ukuaji wa wastani wa asilimia 12.4 kutoka wastani wa asilimia 22.3 mwaka 
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Mchoro Nam 13: Ukuaji wa Sekta ya Huduma katika Pato la Taifa (%) (2019 
-2023) 

 
Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na kijamii Zanzibar, 
2024. 
 

2.7.2 Sekta ya Viwanda 
Sekta ya Viwanda imejumuisha sekta ndogo ya Uzalishaji Viwandani, Ujenzi, 
Uchimbaji Mawe na Mchanga, Umeme na Gesi, na nyenginezo. Mwaka 2023, 
sekta ya viwanda imekua kwa kasi ndogo na kufikia wastani wa asilimia 6.6 
kutoka wastani wa asilimia 9.3 mwaka 2022. Upungufu huu umesababishwa na 
kupunguwa kwa sekta ndogo ya umeme na gesi kwa mwaka 2023 kufikia ukuaji 
wa wastani wa asilimia 12.4 kutoka wastani wa asilimia 22.3 mwaka 2022. Sekta 
ndogo ya Ujenzi imepungua kasi ya ukuaji na kufikia wastani wa asilimia 5.5 
mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 10.2 mwaka 2022. Hali hii imetokana na 
kukamilika kwa baadhi ya miradi ikiwemo, skuli, hospitali, masoko na barabara. 
Sekta ndogo ya Uzalishaji Viwandani kwa mwaka 2023 imefikia ukuaji wa 
wastani wa asilimia 6.9 kutoka wastani wa asilimia 8.1 mwaka 2022, hali hii 
imesababishwa kwa kupungua kwa uzalishaji kutokana na kufungwa kwa baadhi 
ya viwanda ikiwemo viwanda vya maji. Sekta ndogo ya Usambazaji maji safi na 
maji taka kasi ya ukuaji imepungua kufikia wastani wa asilimia 4.6 mwaka 2023 

2019 2020 2021 2022 2023

Fedha na Bima 2.8 2.2 9.9 3.7 54.6

Sanaa ,burudani na Ubunifu 3.3 -4.9 1.1 1.9 33.8

Huduma za Utawala 6.9 -4.6 6.6 -1.5 17

Ustawi wa afya ya jamii 2.5 1.4 2.4 8.9 15.8

Biashara na Ukarabati 9.2 7.4 14.9 4.2 12.6
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2022. Sekta ndogo ya Ujenzi imepungua kasi ya ukuaji na kufikia wastani wa 
asilimia 5.5 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 10.2 mwaka 2022. Hali 
hii imetokana na kukamilika kwa baadhi ya miradi ikiwemo, skuli, hospitali, 
masoko na barabara. Sekta ndogo ya Uzalishaji Viwandani kwa mwaka 2023 
imefikia ukuaji wa wastani wa asilimia 6.9 kutoka wastani wa asilimia 8.1 
mwaka 2022, hali hii imesababishwa kwa kupungua kwa uzalishaji kutokana 
na kufungwa kwa baadhi ya viwanda ikiwemo viwanda vya maji. Sekta ndogo 
ya Usambazaji maji safi na maji taka kasi ya ukuaji imepungua kufikia wastani 
wa asilimia 4.6 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 7.0 mwaka 2022. Hata 
hivyo, sekta ndogo ya Uchimbaji mawe na Mchanga kwa mwaka 2023 imekua 
na kufikia wastani wa asilimia 10.4 kutoka wastani wa asilimia 9.1 mwaka 2022 
kutokana na kuongezeka kwa shughuli za ujenzi na uwekezaji.(Mchoro Namba 
14).          

2.6.3 Sekta ya Kilimo
Sekta ya Kilimo inajumuisha sekta ndogo za Misitu, Ufugaji, Uvuvi na Mazao. 
Sekta hii ni muhimu ikiwa  ni chanzo cha upatikanaji wa chakula nchini. Kwa 
mwaka 2023, sekta ya kilimo imekua kwa kasi ndogo na kufikia wastani wa 
asilimia 2.3 kutoka wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2022. Hali hii imetokana 
na  kupungua kwa ukuaji wa sekta ndogo ya Ufugaji na sekta ndogo ya Mazao, 
ambapo  kwa mwaka 2023 sekta ndogo ya Ufugaji  imekua kwa wastani wa 
asilimia hasi 4.3 kutoka wastani wa asilimia 2.3 mwaka 2022. Upungufu huo 
umesababishwa na  kuzorota kwa shuguli za uzalishaji wa ndani ikiwemo kuku, 
mayai na maziwa kulikochangiwa na  kukosekana kwa malighafi ikiwemo 
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kutoka wastani wa asilimia 7.0 mwaka 2022. Hata hivyo, sekta ndogo ya 
Uchimbaji mawe na Mchanga kwa mwaka 2023 imekua na kufikia wastani wa 
asilimia 10.4 kutoka wastani wa asilimia 9.1 mwaka 2022 kutokana na kuongezeka 
kwa shughuli za ujenzi na uwekezaji.(Mchoro Namba 14).           
Mchoro Nam 14: Ukuaji wa Sekta ya Viwanda katika Pato la Taifa (2019-2023)  

  
Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 2024. 

2.7.3 Sekta ya Kilimo 

Sekta ya Kilimo inajumuisha sekta ndogo za Misitu, Ufugaji, Uvuvi na Mazao. 
Sekta hii ni muhimu ikiwa  ni chanzo cha upatikanaji wa chakula nchini. Kwa 
mwaka 2023, sekta ya kilimo imekua kwa kasi ndogo na kufikia wastani wa 
asilimia 2.3 kutoka wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2022. Hali hii imetokana na  
kupungua kwa ukuaji wa sekta ndogo ya Ufugaji na sekta ndogo ya Mazao, 
ambapo  kwa mwaka 2023 sekta ndogo ya Ufugaji  imekua kwa wastani wa 
asilimia hasi 4.3 kutoka wastani wa asilimia 2.3 mwaka 2022. Upungufu huo 
umesababishwa na  kuzorota kwa shuguli za uzalishaji wa ndani ikiwemo kuku, 
mayai na maziwa kulikochangiwa na  kukosekana kwa malighafi ikiwemo 
vifaranga na chakula cha kuku. Aidha, sekta ndogo imefikia ukuaji wa wastani wa 
asilimia 2.8 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 6.1 mwaka 2022, upungufu 
huo umesababishwa na kupungua  kwa uzalishaji wa zao la karafuu kutoka tani 
4,734.1 za mwaka 2022 hadi kufikia tani 2,654.7  mwaka 2023 ikiwa ni sawa na 
upungufu wa asilimia 44. Zao la Karafuu ni la msimu, hali hii imetokana na 
kuwepo kwa msimu mdogo wa uzalishaji na kuzeeka kwa mikarafuu.  

Umeme na gesi Ujenzi
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vifaranga na chakula cha kuku. Aidha, sekta ndogo imefikia ukuaji wa wastani wa 
asilimia 2.8 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 6.1 mwaka 2022, upungufu 
huo umesababishwa na kupungua  kwa uzalishaji wa zao la karafuu kutoka tani 
4,734.1 za mwaka 2022 hadi kufikia tani 2,654.7  mwaka 2023 ikiwa ni sawa 
na upungufu wa asilimia 44. Zao la Karafuu ni la msimu, hali hii imetokana na 
kuwepo kwa msimu mdogo wa uzalishaji na kuzeeka kwa mikarafuu. 

Sekta ndogo ya Uvuvi kwa mwaka 2023 imekua na kufikia wastani wa asilimia 
8.1 kutoka wastani wa asilimia 3.0 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilima 
170, kutokana na wananchi hususan vijana kushajihika katika kujishughulisha 
na shughuli za uvuvi, ukulima wa mwani, na ufugaji wa mazao mengine ya 
baharini katika kujipatia ajira na kipato. Sekta ndogo ya Misitu kwa mwaka 
2023 imekua na kufikia wastani wa asilimia 6.4 kutoka wastani wa asilimia 
2.9 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 120. Hali hii imesababishwa na 
kuongezeka kwa  uvunaji wa bidhaa za misitu kutokana na kukatwa kwa miti 
kwa ujenzi na kuni pamoja na kupisha miundombinu ya barabara. 

2.7 Mchango wa Sekta katika Pato la Taifa
2.7.1 Sekta ya huduma
Sekta ya huduma ina mchango mkubwa zaidi katika kukuza Uchumi wa Zanzibar. 
Mchango wa sekta ya huduma katika Pato la Taifa umeongezeka na  kufikia 
wastani wa asilimia 46.6 mwaka 2023 kutoka asilimia 46.3 mwaka 2022. Kwa 
mwaka 2023 sekta ndogo ya Bima na Fedha imechangia kwa wastani wa asilimia 
6.2 kutoka wastani wa asilimia 2.8 mwaka 2022, na sekta ndogo ya Ustawi wa 
Afya ya jamii kwa mwaka 2023 imechangia wastani wa asilimia 0.9 kutoka 
0.7 mwaka 2022. Sekta ambazo mchango wake umepungua kidogo ni ni sekta 
ndogo ya huduma ya chakula na malazi kwa mwaka 2023 imechangia wastani 
wa asilimia 15.3 kutoka wastani wa asilimia 15.9 mwaka 2022, sekta ndogo ya 
Malazi imechangia wastani wa asilimia 12.8 mwaka 2023 kutoka wastani wa 
asilimia 13.3 mwaka 2022,   sekta ndogo ya Ukodishwaji wa  Majengo kwa 
mwaka 2023 imechangia wastani wa asilimia 7.2 kutoka wastani wa asilimia 
7.5 mwaka 2022,  sekta ndogo ya biashara na ukarabati imechangia na kufikia 
wastani wa asilimia 5.6 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 6.5 mwaka 
2022, sekta ndogo ya Utawala kwa mwaka 2023 imechangia wastani wa asilimia 
4.5 kutoka wastani wa asilimia 5.0 mwaka 2022, sekta ndogo ya Usafirishaji na 
Uhifadhi nayo imechangia wastani wa asilimia 2.6 mwaka 2023 kutoka wastani 
wa asilimia 2.8  mwaka 2022,  sekta ndogo ya Elimu imechangia wastani wa 
asilimia 2.2 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 2.4 mwaka 2022. 
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2.7.2 Sekta ya Viwanda
Kwa mwaka 2023 mchango wa sekta ya Viwanda katika Pato la Taifa umefikia 
wastani wa asilimia 20.8 kutoka wastani wa asilimia 19.4 mwaka 2022. Ongezeko 
hilo limechangiwa zaidi na mchango wa sekta ndogo ya Ujenzi ,ambapo kwa 
mwaka 2023 sekta hiyo imechangia kwa wastani wa asilimia 10.4 kutoka 
wastani wa asilimia 8.8 mwaka 2022, sawa na ongezeko la asilimia 1.6, hali 
hii imetokana na ujenzi wa  kazi za maendeleo. Kwa sekta ndogo ya uzalishaji 
viwandani, mwaka 2023 imechangia kwa wastani wa asilimia 8.0 kutoka wastani 
wa asilimia 8.1 mwaka 2022, sawa na upungufu wa wastani wa asilimia 0.1. 
(Mchoro nambari 15)
 

2.7.3 Sekta ya Kilimo
Kwa mwaka 2023 mchango wa sekta ya kilimo umepungua na kufikia wastani 
wa asilimia 24.9 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 25.9 mwaka 2022.  
Mchango sekta ya kilimo umepungua kidogo kutokana na kupungua kwa sekta 
ndogo ya Ufugaji ambayo ilichangia wastani wa asilimia 12.8 mwaka 2023 
ikilinganishwa na asilimia 12.9 mwaka 2022. Sekta ndogo ya mazao imechangia   
wastani wa asilimia 6.9 mwaka 2023 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 7.3 
mwaka 2022, sekta ndogo ya Uvuvi imechangia wastani wa asilimia 4.1 mwaka 
2023 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 4.5 mwaka 2022 na sekta ndogo 
ya Misitu imechangia wastani wa asilimia 1.0 mwaka 2023 ikilinganishwa na 
wastani wa asilimia 1.1 mwaka 2022.
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Mchoro Nam 15: Mchango wa Sekta katika Pato la Taifa (2019-2023)  

 
Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 
2024. 

2.8.3 Sekta ya Kilimo 
Kwa mwaka 2023 mchango wa sekta ya kilimo umepungua na kufikia wastani wa 
asilimia 24.9 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 25.9 mwaka 2022.  Mchango 
sekta ya kilimo umepungua kidogo kutokana na kupungua kwa sekta ndogo ya 
Ufugaji ambayo ilichangia wastani wa asilimia 12.8 mwaka 2023 ikilinganishwa 
na asilimia 12.9 mwaka 2022. Sekta ndogo ya mazao imechangia   wastani wa 
asilimia 6.9 mwaka 2023 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 7.3 mwaka 2022, 
sekta ndogo ya Uvuvi imechangia wastani wa asilimia 4.1 mwaka 2023 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 4.5 mwaka 2022 na sekta ndogo ya Misitu 
imechangia wastani wa asilimia 1.0 mwaka 2023 ikilinganishwa na wastani wa 
asilimia 1.1 mwaka 2022. 
 

2.8.3.1 Sekta ndogo ya Mazao 
Sekta hii imejumuisha Uzalishaji wa mazao ya Chakula na mazao ya Biashara. 
Kwa upande wa uzalishaji wa mazao ya chakula kwa mwaka 2023 ni kama 
ifuatavyo:- 
a) Zao la Mpunga.  
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2.7.4.1 Sekta ndogo ya Mazao
Sekta hii imejumuisha Uzalishaji wa mazao ya Chakula na mazao ya Biashara. 
Kwa upande wa uzalishaji wa mazao ya chakula kwa mwaka 2023 ni kama 
ifuatavyo:-

a) Zao la Mpunga. 
Zanzibar inalima na kuvuna mpunga wa umwagiliaji maji na mpunga wa 
kutegemea maji ya mvua. Kwa mwaka 2023 kilimo cha mpunga kwa njia ya 
kutegemea mvua uzalishaji wake umeongezeka na kufikia tani 29,992.5 zenye 
thamani ya TZS 32,707.0 milioni kutoka tani 23,683.0 zenye thamani ya TZS 
24,069.4 milioni mwaka 2022. Hata hivyo, eneo la uzalishaji wa  mpunga wa 
kutegemea mvua  limepungua  na kufikia ekari 25,591.3 mwaka 2023 kutoka ekari  
26,243.0 mwaka 2022. Hali hii imetokana na baadhi ya maeneo kuendelezwa 
miundombinu ya umwagiliaji na baadhi ya maeneo ya kutegemea mvua kuwa 
ya umwagiliaji kwa njia mbadala za uvunaji maji ya mvua.

Kwa upande wa zao la mpunga kwa njia ya umwagiliaji maji, uzalishaji 
umeongezeka   na kufikia tani 7,279.4 zenye thamani ya TZS 9,793.4 milioni 
mwaka  2023  ikilinganishwa na tani 4,264.5  zenye thamani ya TZS5,347.1  
milioni mwaka 2022. Aidha, eneo la uzalishaji limeongezeka  na kufikia ekari 
3,928.2 mwaka 2023 kutoka ekari 2,843  mwaka 2022 sawa na ongezeko la 
asimilia 38.17. Kwa ujumla, mavuno ya mpunga yameongezeka kutoaka na 
kuimarika kwa shughuli za umwagiliaji, utoaji wa mbegu himilivu dhidi ya 
mabadiliko ya tabianchi pamoja na kuimarika kwa taaluma ya ugani.

(b) Zao la Muhogo
Kwa mwaka 2023 uzalishaji wa zao la muhogo umeongezeka na kufikia tani 
220,411.8 zenye thamani ya TZS 167,920.0 milioni ikilinganishwa na tani 
202,519.5 zenye thamani ya TZS TZS 143,792 milioni kwa mwaka 2022. Hii 
imetokana na kuongezeka kwa eneo la uzalishaji na kufikia ekari 37,548.9 
mwaka 2023 kutoka ekari 34,500.8 mwaka 2022. Ongezeko hili limetokana na 
kushajihika kwa wakulima kutumia mbegu himilivu zinazostahamili mabadiliko 
ya tabianchi zilizo fanyiwa utafiti  na Wizara kupitia Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Zanzibar (ZARI) kwa kushirikiana na Taasisi ya Kimataifa ya Kilimo cha 
Tropical (IITA).
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 (C)  Zao la Ndizi
Kwa mwaka 2023 uzalishaji wa ndizi umeongezeka na kufikia tani 96,975.8 
zenye thamani ya TZS 139,509 milioni kutoka tani 52,337.3 zenye thamani ya 
TZS 70,169.8 milioni mwaka 2022, hii ni  kulikotokana na kuongezeka kwa 
muamko kwa wakulima juu ya namna bora ya kuongeza maeneo ya uzalishaji 
wa zao hili kwa kuchanganya na vipando vyengine bila kuathiri mazao hayo. 
Vile vile, eneo la uzalishaji wa zao la ndizi limeongezeka na kufikia ekari 8,664.4 
mwaka 2022 kutoka ekari 6,085.7  mwaka 2022. 

(d) Zao la Viazi Vikuu
Kwa mwaka 2023 mavuno ya zao la viazi vikuu yameongezeka na kufikia tani 
9,241.3 zenye thamani ya TZS  11,003.3  milioni  kutoka  tani  6,692  zenye 
kufikia ekari 1,848.3 mwaka 2023 kutoka ekari 1,338.4 mwaka 2022. Hali hii  
imesababishwa  na kuongezeka kwa uhitaji wa zao hilo katika masoko ya ndani 
na ya Utalii pamoja na kuimarika kwa taaluma ya kilimobiashara kwa wakulima. 

(e) Zao la Njugu Nyasa
Kwa mwaka 2023 uzalishaji wa zao la njugu nyasa umeongezeka na kufikia tani 
698 zenye thamani ya TZS 1,500.2 milioni kutoka tani  624.2  zenye thamani 
ya TZS 1,250.2   milioni mwaka 2022. Eneo la uzalishaji limeongezeka na 
kufikia ekari 1,454.3 mwaka 2023 ikilinganishwa na ekari 1,300.5 mwaka 2022.  
Ongezeko hilo  limetokana na  kuwepo kwa fursa za kimasoko kwa zao hilo na 
kukua kwa taaluma ya lishe bora nchini.

(e) Mboga mboga za Majani
Mboga za Majani hujumuisha kilimo cha mazao ya mboga mboga na matunda 
kama vile matikiti, tungule, matango, mabilingani, bamia, pili pili na nyenginezo 
za aina hiyo. Mwaka 2023, uzalishaji wa mazao hayo umeongezeka na kufikia 
tani 87,970.69  kutoka tani 66,303.8  mwaka 2022. Jumla ya ekari 21,379.6 
zimetumika katika ulimaji wa mazao hayo mwaka 2023, ikilinganishwa na 
ekari 17,691.6 mwaka 2022. Ongezeko hilo limetokana na juhudi za Wizara za 
kuimarisha mbinu za uzalishaji wenye tija zaidi kama vile TANSHEP, zinazo 
muwezesha mkulima kutumia matokeo ya tafiti katika uzalishaji na kuongezeka 
kwa  masoko ya matunda na mboga mboga. (Jadweli Namba 4.)
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Jadweli Nam 4: Eneo la Uzalishaji kwa ekari kwa mazao ya chakula (2019-2023)
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Jadweli Nam 4: Eneo la Uzalishaji kwa ekari kwa mazao ya chakula (2019-
2023) 
Zao Ekari 

2019 2020 2021 2022 2023 
Mpunga 27,375.0 30,412.6 25,383.6 26,243.0 25,591.3 
Muhogo 30,204.3 26,995.7 30,948.6 34,500.8 37,548.9 
Ndizi 7,595.5 7,772.1 7,104.0 6,085.7 8,664.4 
Njugu nyasa 902.3 642.3 775.0 1,300.5 1,454.3 
Viazi vikuu 613.0 582.4 1,549.3 1,338.4 1,848.3 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na kijamii Zanzibar, 
2024. 
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2.7.5.2 Hatua Zinazoendelea Kuendeleza Kilimo 

Serikali kupitia Wizara ya Kilimo imechukua hatua za kuendeleza na kukuza 
kilimo ili kuongeza uzalishaji na kuongeza upatikanaji wa chakula, hatua 
zilizochukuliwa ni pamoja na:-

a)	 Ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji maji: Ujenzi wa misingi ya 
kumwagilia maji kwa kiwango cha saruji (lining of tertiary canals) yenye 
jumla ya urefu wa kilomita 35.3 katika mabonde yafuatayo: Chaani, 
Kibokwa, Cheju A, Kilombero na Mlemele; ujenzi wa eneo la Cheju 
B sambamba na kazi za uchimbaji wa misingi mikubwa na midogo ya 
kutolea maji ya ziada (Primary and Tertiary Drainage Canals); Ujenzi 
wa uzio (fence) katika bwawa la Kinyasini (mita 400) na Chaani (mita 
1300). Kufanya tathmini na ukarabati wa vibanda vya pampu katika 
visima vya Cheju na Kibokwa zimefanyika; na Kufanya mikutano  na 
majadiliano mara 136 (mikutano 71 na wakulima viongozi, mikutano 65 
na kulima wa kawaida) kupanga na kujadili maendeleo ya kilimo cha 
mpunga katika mabonde yote ya Umwagiliaji maji. Aidha kazi ya kutoa 
mafunzo kwa wakulima 500 (wanaume 218 na wanawake 282) kati ya 
hao wakiwemo vijana 78 na watu wazima 422 imefanyika. Aidha,  malipo 
ya fidia kwa wananchi 31 katika bonde la Chaani, Kilombero na Mlemele 
walioathirika wakati wa utekelezaji wa kazi za ujenzi wa miundombinu 
yamefanyika.

b)	 Mfuko wa Pembejeo na Utafiti wa Mbegu kuimarishwa :  Jumla 
ya mbegu kumi (10) za muhogo zimechaguliwa kati ya hizo mbegu 
nane (8) mpya,  moja iliyoboreshwa (improved) na moja ya kienyeji. 
Mbegu hizi zilichaguliwa kwa kigezo cha uwezo wa kustahamili mradhi 
ya michirizi kahawia (Cassava Brown Streak Desease) na Bato Bato, 
pia   mbegu hizo zimetoa mavuno mazuri. Jumla ya aina 66 za mbegu 
za mpunga kutoka IRRI zilipandwa katika bonde la Kinyasini kwa ajili 
ya kuzitafiti ubora wake katika ukuaji na uzazi. Jaribio hili limevunwa 
na kuanza kufanyiwa uchambuzi wa kitaalamu kwa kutumia takwimu 
zilizokusanywa ili kugundua aina bora za mbegu kati ya hizo 66. Aina 
15 za mbegu za kienyeji za mpunga zilipandwa ili kuendeleza kizazi cha 
mbegu hizo kisipotee kwa ajili ya matumizi ya baadae. Mbegu hizo tayari 
zimeshavunwa na kuhifadhiwa. Jaribio la njugu nyasa  limekamilika na 
aina 10 kati ya 35 zimechaguliwa kuendelea na uchunguzi mashambani 
badala ya kituoni; pamoja na Utafiti wa afya ya udongo na kuimarisha 
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mnyororo wa thamani; ambapo wakulima 198 (Unguja 94, Pemba 104) 
walipata mafunzo ya uzalishaji wa mbegu bora za mboga mboga (Quality 
Declared Seeds). Sampuli za udongo 150 zilikusanywa kwa kufanyiwa 
uchunguzi nje ya nchi kwa lengo la kutengeneza ramani ya udongo ya 
Zanzibar na sampuli 500 za udongo kutoka kwa mkulima mmoja mmoja 
ndani ya Wilaya kumi (10) zilikusanywa na kufanyiwa uchunguzi wa 
virutubisho.

c)	 Kuendelezwa Huduma za Kilimo na Uhakika wa Chakula: Kupanda 
mbegu ya mpunga katika eneo lenye ukubwa wa ekari mbili (2) katika 
bonde la   Mwera na Kibonde mzungu. Jumla ya kilogramu 840 za 
mbegu mama zimezalishwa. Kwa kushirikiana na ofisi ya e-government 
mahitaji ya msingi Wizara inaandaa Mfumo wa Kidijitali wa kutambua 
mahitaji ya pembejeo kwa wakulima wa mpunga na Kufanya tathmini ya 
uzalishaji wa mpunga ekari 33,800 Unguja na Pemba. Kazi zinazoendelea 
ni kuotesha miche 49,050 ya minazi (Pemba 10,050 na Unguja 39,300) 
na miche 353,540 ya miti ya matunda na viungo (Unguja 244,233 na 
Pemba 109,307)

d)	 Kilimo cha Mazao ya Biashara kuendelezwa: Mazao makuu ya 
biashara kwa uchumi wa  Zanzibar ni karafuu na mwani. Kwa mwaka 
2023, mavuno ya zao la karafuu yamepungua na kufikia tani 2,654.7 
zenye thamani ya TZS 37,980.7 milioni ikilinganishwa na tani 4,734.1 
zenye thamani ya TZS 63,145.8 milioni mwaka 2022.  Wizara imefanya 
jitihada ya kuotesha miche 134,777 ya mikarafuu (Pemba 97,777 na 
Unguja 37,000) na kuisambaza kwa wakulima ili kuimarisha uwepo wa 
zao hilo nchini, kutoa elimu na kufanya utafiti wa kuweza kuimarisha 
zao la karafuu.  Kwa upande wa mavuno ya zao la mwani mwaka 
2023 uzalishaji umeongezeka na kufikia tani 16,652.8 zenye thamani 
ya TZS 16,514.8 milioni kutoka tani 11,048.8   zenye thamani ya TZS 
8,563.9 milioni mwaka 2022. Hali hii imesababishwa na Wizara kuweza 
kuwapatia wakulima 350 vifaa vya kilimo cha mwani ikiwemo kamba, 
taitai na boti kwa ajili ya kuongeza uzalishaji wa mwani pamoja na 
kushajihisha wanaume katika ukulima wa zao la mwani. 
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2.7.6.3 Sekta Ndogo ya Mifugo
Kwa mwaka 2023 idadi ya ng’ombe waliochinjwa imeongezeka na kufikia 
29,851 ikilinganishwa na ng’ombe 27,326 mwaka 2022 sawa na ongezeko la 
asilimia 9.2. Kwa mwaka 2023, idadi ya kuku waliochinjwa wamefikia jumla ya 
kuku 1,161,238 ikilinganisha na idadi ya kuku 1,130,891 waliochinjwa mwaka 
2022 sawa na ongezeko la asilimia 2.7.  Kwa mwaka 2023  idadi ya mbuzi 
waliochinjwa imeongezeka na kufikia mbuzi 13,704 ikilinganishwa na mbuzi 
4,416 waliochinjwa mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia  210. Idadi ya 
kondoo waliochinjwa mwaka 2023 imeongezeka na kufikia  273 Ongezeko hilo 
ni kutokanana , kuimarika kwa vyanzo vya ukusanyaji wa takwimu. 

2.7.7.4 Sekta Ndogo ya Uvuvi.
Mwaka 2023 upatikaji wa samaki umeongezeka na kufikia tani 80,085 zenye 
thamani ya TZS 569,080 milioni kutoka tani 61,794 zenye thamani ya TZS 
391,370 milioni mwaka 2022, sawa na ongezeko la asilimia 29.5. Hali hii 
imesababishwa na kuimarisha usimamizi wa maeneo ya hifadhi ya bahari kwa 
kutoa elimu ya uhifadhi wa mazingira ya bahari kwa jamii na kuzijengea uwezo 
Kamati za uvuvi 102 Unguja na Pemba ili kuongeza ufanisi katika shughuli za 
uvuvi na kuanzisha maeneo mapya ya ufugaji wa pweza na samaki wa miambani, 
pia  kuimarika kwa sekta ya uvuvi kwa kuwapatia wavuvi nyenzo za kisasa za 
uvuvi ambapo kwa mwaka 2023 jumla ya boti 449 zimetolewa kwa wananchi  
Unguja na Pemba  .
 
2.7.8.5 Sekta ndogo ya Misitu
Misitu ni rasilimali muhimu kwa utunzaji wa mazingira. Serikali inaendelea na 
mikakati ya kutunza na kuhifadhi misitu ya asili ili kupunguza athari za tabianchi. 
Bidhaa za misitu zilizouzwa kwa mwaka 2023 ni kama ifuatavyo:-
Boriti 2,053.5  zenye thamani ya TZS 225.9 milioni zimeuzwa mwaka 2023  
ikilinganishwa na boriti 1,741.1   zenye thamani ya TZS 195.6   milioni   mwaka 
2022;   Nguzo 1,091.7 zenye thamani ya TZS 54.6 milioni zimeuzwa  mwaka 2023 
ikilinganishwa na nguzo 2,947.9 zenye thamani ya TZS 98.3 milioni zilizouzwa  
mwaka 2022; Mapau 2,084.8 yenye thamani ya TZS 225.9 milioni yameuzwa  
mwaka 2023 ikilinganishwa na mapau 2,970.0  yenye thamani ya TZS 237.6 
milioni  mwaka 2022; Mizigo ya kuni 25,909.7 yenye thamani ya TZS 113.2 
milioni  yameuzwa  mwaka 2023 ikilinganishwa na mizigo ya kuni 26,236.6 
yenye thamani ya TZS 1836.6 milioni yaliyouzwa mwaka 2022; Fito 1,091.7 
zenye thamani ya TZS 5.5 milioni zimeuzwa kwa mwaka 2023 ikilinganishwa 
na fito 1.878.0 zenye thamani ya TZS 939.0 milioni zilizouzwa mwaka 2022 
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na kwa upande wa makaa tani 2,128.2 zenye thamani ya TZS 1,702.6 milioni  
zimeuzwa mwaka 2023 ikilinganishwa na tani 1,943.6  zenye thamani ya TZS 
1,360.6 milioni mwaka 2022.

2.8 Ukuzaji Rasilimali
Ukuzaji rasilimali ni kichocheo kikubwa cha maendeleo ya nchi kiuchumi na 
kijamii kupitia upatikanaji wa ajira, fedha za kigeni, uimarishaji wa sekta za 
kiuchumi na kijamii zinazochangia katika ukuaji wa Pato la Taifa. Mamlaka 
ya Kukuza Uwekezaji Zanzibar (ZIPA) inaendelea kutoa huduma bora na 
kuhamasisha wawekezaji wa Mataifa mbali mbali kwa kuhamasika kuja 
kuwekeza Zanzibar. Kwa mwaka 2023, ZIPA imeidhinisha jumla ya miradi 114 
yenye thamani ya TZS 4.6 trilioni kutoka miradi 93 yenye thamani ya TZS 4.5 
trilioni mwaka 2022, sawa na ongezeko la thamani ya asilimia 2.1.  Miradi ya 
hoteli na migahawa imechukua nafasi kubwa ya miradi ya uwekezaji na kufikia   
idadi ya miradi 44 sawa na wastani wa asilimia 39 ya miradi yote 114 kwa 
mwaka 2023, miradi ya uwekezaji wa nyumba za biashara (real estate) imefikia 
idadi ya miradi 33 sawa na wastani wa asilimia 29 na miradi mengine iliyobakia 
imefikia idadi ya miradi 37 sawa na wastani wa asilimia 32 ya miradi yote 114 
mwaka 2023, (Jadweli namba 7 na 8).
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Jadweli Nam 7: Idadi na Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa na ZIPA (2019-2023) 
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Jadweli Nam 7: Idadi na Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa na ZIPA (2019-
2023)   

MIRADI  2019  2020  2021  2022  2023 
Kilimo, Misitu na Uvuvi         5 2  8  7  3 
Uzalishaji Viwandani  9  3  19  8  7 
Umeme na Gesi  0  1  1  3  5 
Shughuli za Usimamizi wa Taka Taka  0  0  1  0  0 
Shughuli za Ujenzi  0  0  2  7  1 
Biashara za (jumla na reja reja),  
pamoja na Vyombo vya Moto  

3  2  2  3  
4 

Usafirishaji na Uhifadhi  1  1  2  1  1 
Huduma za Malazi na Migahawa  17  19  40  27  44 
Huduma za Fedha na Bima  0  0  0  3  1 
Taarifa na Mawasiliano  0  1  2  1  0 
Huduma za Ukodishaji wa Nyumba za 
Biashara  

3  1  7  25  33 

Shughuli za Kiutawala  0  0  1  0  0 
Elimu  0  2  3  1  0 
Huduma za Afya na Kazi za Kijamii  1  0  3  2  2 
Sanaa na Michezo  2  2  5  3  11 
Huduma Nyenginezo  0  0  1  2  2 
Jumla  41  34  97  93  114 
Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 
2024  
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56 
 

 
Jadweli Nam 8: Mwenendo wa Mitaji ya Uwekezaji iliyoidhinishwa na ZIPA 
2019-2023 (TZS Milioni)     

MIRADI  2019  2020  2021  2022  2023 
Kilimo , Misitu na 
Uvuvi 

9,962 35,175 42,575 44,021 139,512 

Uzalishaji Viwandani  134,731  5,986  115,474  34,907  1,030,080 
Umeme na Gesi  0  2,758  237,121  1,827,227  1,495,920 
Usimamizi wa Taka 
Taka  

0  0  165,985  0  0 

Shughuli za Ujenzi  6,180  0  88,920  91,644  24,480 
Biashara na Vyombo 
vya Moto  1,145  138,225  3,912  8,774  

13,968 

Usafirishaji na Uhifadhi  45,780  5,478  27,269  17,087  9,600 
Huduma za Malazi na 
Migahawa  

803,634  252,522  1,704,153  525,482  1,248,666 

Huduma za Fedha na 
Bima  

0  0  0  1,738,677  4,800 

Taarifa na Mawasiliano  0  45,960  1,423  46,180  0 
Huduma za Ukodishaji 
 wa  
Nyumba za Biashara  

25,408  20,470  77,064  193,363  286,909 

Shughuli za Kiutawala  0  0  4,742  0  0 
Elimu  0  4,826  12,662  693  0 
Huduma za Afya na 
Kazi za  
Kijamii  

1,602  0  121,083  12,700  6,840 

Sanaa na Michezo  1,860  1,953  9,722  5,195  380,475 
Huduma Nyenginezo  0  0  1,541  4,119  4,800 
Jumla  1,030,302  513,353  2,613,646  4,550,069  4,646,050 
Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 
2024  
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2.8.1 Sekta Binafsi Kupitia Mamlaka ya Uwekezaji Zanzibar (ZIPA)  
Sekta binafsi ina mchango mkubwa katika kuimarisha uzalishaji wa ndani, 
upatikanaji wa ajira na kukuza hali ya uchumi nchini. Kwa mwaka 2023, jumla 
ya ajira mpya 6,146 kutoka ajira 3,970 zilizopatikana mwaka 2022 sawa na 
ongezeko la wastani wa asilimia 55, ambapo miradi ya mahoteli na migahawa 
imechangia jumla ya ajira mpya 4,442 sawa na wastani wa asilimia 72, ikifuatiwa 
na miradi ya uwekezaji wa nyumba za biashara (real estate) imetoa ajira mpya 
1,019 sawa na asilimia 17 na miradi mengineyo imechangia jumla ya ajira mpya 
685 sawa na wastani wa asilimia 11 mwaka 2023, (Jadweli namba 9).
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2.9.1 Sekta Binafsi Kupitia Mamlaka ya Uwekezaji Zanzibar (ZIPA)   
Sekta binafsi ina mchango mkubwa katika kuimarisha uzalishaji wa ndani, 
upatikanaji wa ajira na kukuza hali ya uchumi nchini. Kwa mwaka 2023, jumla ya 
ajira mpya 6,146 kutoka ajira 3,970 zilizopatikana mwaka 2022 sawa na ongezeko 
la wastani wa asilimia 55, ambapo miradi ya mahoteli na migahawa imechangia 
jumla ya ajira mpya 4,442 sawa na wastani wa asilimia 72, ikifuatiwa na miradi ya 
uwekezaji wa nyumba za biashara (real estate) imetoa ajira mpya 1,019 sawa na 
asilimia 17 na miradi mengineyo imechangia jumla ya ajira mpya 685 sawa na 
wastani wa asilimia 11 mwaka 2023, (Jadweli namba 9). 

Jadweli Nam 9: Idadi ya Ajira Zilizopatikana Kupitia Miradi ya Sekta 
Binafsi, iliyoidhinishwa na ZIPA Mwaka 2019-2023     
MIRADI  2019  2020  2021  2022  2023 
Kilimo , Misitu na Uvuvi 117 24  496  446  65 
Uzalishaji Viwandani  3,199  179  2,779  206  100 
Umeme na Gesi  0  12  0  100  120 
Usimamizi wa Taka Taka  0  0  30  0  0 
Shughuli za Ujenzi  0  0  520  383  70 
Biashara na Vyombo vya Moto  39  23  40  127  39 
Usafirishaji na Uhifadhi  36  35  266  400  15 
Huduma za Malazi na 
Migahawa  

1,337  809  2,043  1,240  
4,442 

Huduma za Fedha na Bima  0  0  0  0  20 
Taarifa na Mawasiliano  0  20  19  30  0 
Huduma za Ukodishaji wa 
Nyumba za  
Biashara  

80  50  234  903  1,019 

Shughuli za Kiutawala  0  0  20  0  0 
Elimu  0  80  215  20  0 
Huduma za Afya na Kazi za 
Kijamii  

47  0  900  20  
25 

Sanaa na Michezo  29  24  190  95  204 
Huduma Nyenginezo  0  0  39  0  27 
Jumla  4,884  1,256  7,791  3,970  6,146 
Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 
2024  
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2.8.2 Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa na ZIPA kwa Sekta na Umiliki 
          2022/2023.
Mgawanyo wa miradi iliyosajiliwa na kuidhinishwa na ZIPA kwa Wageni na 
Wazawa mwaka 2023 ni miradi 114 yenye thamani ya TZS 4.6 trilioni, kati ya 
hiyo miradi 86 sawa na wastani wa asilimia 75 ya miradi yote yenye thamani 
ya TZS 4.4 trilioni inamilikiwa na Wageni, na miradi 28 sawa na wastani wa 
asilimia 25 ya miradi yote yenye thamani ya TZS 226.0 bilioni inamilikiwa na 
Wazawa, (Jadweli namba 10 na 11).

Jadweli Nam 10: Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa na ZIPA kwa Wazawa 
na Wageni (2019-2023)

Chanzo:Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 2024 

Jadweli Nam 11: Mgawanyo wa Thamani ya Miradi iliyoidhinishwa na 
ZIPA kwa Wazawa na Wageni (2019-2023) (TZS Milioni) 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 
2024     

2.8.3 Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa na ZIPA kwa Mabara mwaka 2023

Kwa mwaka 2023, kati ya miradi 114 iliyoidhinishwa na ZIPA, miradi 44 ni 
kutoka Bara la Ulaya, miradi 38 kutoka Bara la Afrika, miradi 25 kutoka Bara 
la Asia na miradi 7 kutoka Bara la Amerika. Mamlaka ya Ukuzaji Uwekezaji 
Zanzibar inaendelea na kukuza, kuimarisha huduma na kuitangaza Zanzibar 
Kitaifa na Kimataifa kuwekeza nchini. (Jadweli namba 12).          
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2.9.2 Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa na ZIPA kwa Sekta na Umiliki 
2022/2023. 
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25 ya miradi yote yenye thamani ya TZS 226.0 bilioni inamilikiwa na Wazawa, 
(Jadweli namba 10 na 11). 

Jadweli Nam 10: Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa na ZIPA kwa Wazawa na 
Wageni (2019-2023) 

Umiliki/Mwaka  2019  2020  2021  2022  2023 
Wazawa  16  15  28  35  28 

Wageni  25  19  69  58  86 

Jumla  41  34  97  93  114 
Chanzo:Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 
2024  
Jadweli Nam 11: Mgawanyo wa Thamani ya Miradi iliyoidhinishwa na ZIPA 
kwa Wazawa na Wageni (2019-2023) (TZS Milioni)  

Umiliki/  
Mwaka  

2019  2020  2021  2022  2023 

Wazawa  86,547  229,223  200,584  216,512  226,075 

Wageni  943,754  284,131  2,413,064  4,333,557  4,419,975 

Jumla  1,030,301  513,354  2,613,648  4,550,069  4,646,050 
Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 
2024      
 

2.9.3 Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa na ZIPA kwa Mabara mwaka 2023 
Kwa mwaka 2023, kati ya miradi 114 iliyoidhinishwa na ZIPA, miradi 44 ni 
kutoka Bara la Ulaya, miradi 38 kutoka Bara la Afrika, miradi 25 kutoka Bara la 

 

58 
 

 

2.9.2 Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa na ZIPA kwa Sekta na Umiliki 
2022/2023. 
Mgawanyo wa miradi iliyosajiliwa na kuidhinishwa na ZIPA kwa Wageni na 
Wazawa mwaka 2023 ni miradi 114 yenye thamani ya TZS 4.6 trilioni, kati ya 
hiyo miradi 86 sawa na wastani wa asilimia 75 ya miradi yote yenye thamani ya 
TZS 4.4 trilioni inamilikiwa na Wageni, na miradi 28 sawa na wastani wa asilimia 
25 ya miradi yote yenye thamani ya TZS 226.0 bilioni inamilikiwa na Wazawa, 
(Jadweli namba 10 na 11). 

Jadweli Nam 10: Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa na ZIPA kwa Wazawa na 
Wageni (2019-2023) 

Umiliki/Mwaka  2019  2020  2021  2022  2023 
Wazawa  16  15  28  35  28 

Wageni  25  19  69  58  86 

Jumla  41  34  97  93  114 
Chanzo:Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 
2024  
Jadweli Nam 11: Mgawanyo wa Thamani ya Miradi iliyoidhinishwa na ZIPA 
kwa Wazawa na Wageni (2019-2023) (TZS Milioni)  

Umiliki/  
Mwaka  

2019  2020  2021  2022  2023 

Wazawa  86,547  229,223  200,584  216,512  226,075 

Wageni  943,754  284,131  2,413,064  4,333,557  4,419,975 

Jumla  1,030,301  513,354  2,613,648  4,550,069  4,646,050 
Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 
2024      
 

2.9.3 Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa na ZIPA kwa Mabara mwaka 2023 
Kwa mwaka 2023, kati ya miradi 114 iliyoidhinishwa na ZIPA, miradi 44 ni 
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Jadweli Nam 12: Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa kwa Mujibu wa
Mabara (2019-2023) 

   

2.8.4 Faida za Kiuchumi na Kijamii kutoka katika Miradi ya Uwekezaji 
Miongoni mwa faida zinazopatikana kutoka katika Miradi ya Uwekezaji ni 
pamoja na:-

i	 Kuongeza fursa za upatikanaji wa ajira nchini hali inayosaidia kupunguza 
ukosefu wa ajira kwa vijana na utegemezi wa ajira kutoka Serikalini;

ii	 Kuongeza mapato ya Serikali yanayosaidia katika ufanikishaji wa miradi 
ya maendeleo;

iii	 Kuimarisha huduma za kijamii ikiwemo huduma za elimu, afya, huduma 
za makaazi na miundombinu;

iv	 Kuendeleza uhusiano mwema wa kiurafiki baina ya Zanzibar na Mataifa 
mengine yanayokuja kuwekeza Zanzibar;

v	 Kuimarisha taaluma ya uongozi na masoko katika sekta za mbali mbali 
za miradi inayoekezwa ndani ya nchi;

vi	 Upatikanaji wa teknolojia za kisasa pamoja na ujuzi kutoka kwa 
wawekezaji wageni.

2.8.5 Hali ya Upatikanaji wa Ajira 

Upatikanaji wa Ajira una mchango mkubwa katika kuongeza uzalishaji wa 
ndani pamoja na kuimarisha uchumi wa Zanzibar. Kwa Mwaka 2022/2023, ajira 
mpya zilizosajiliwa zimefikia 82,225 ikilinganishwa na ajira 68,632 mwaka 
2021/2022 sawa na ongezeko la asilimia 20, kati ya hizo ajira kutoka Serikalini 
zimefikia jumla ya 37,867 (wanaume ni 15,603 na wanawake ni 22,264) mwaka 
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Asia na miradi 7 kutoka Bara la Amerika. Mamlaka ya Ukuzaji Uwekezaji 
Zanzibar inaendelea na kukuza, kuimarisha huduma na kuitangaza Zanzibar 
Kitaifa na Kimataifa kuwekeza nchini. (Jadweli namba 12).           
Jadweli Nam 12: Mgawanyo wa Miradi iliyosajiliwa kwa Mujibu wa Mabara 
(2019-2023)  

Orodha ya 
Mabara 

2019  2020  2021  2022  2023 

Europe  11  11  36  33  44 

Afrika  20  13  38  37  38 

Asia  7  3  13  17  25 

Amerika  3  3  9  4  7 

Australia  0  0  1  2  0 

Jumla 41  30  97  93  114 
 Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 
2024      
    

2.9.4 Faida za Kiuchumi na Kijamii kutoka katika Miradi ya Uwekezaji  
Miongoni mwa faida zinazopatikana kutoka katika Miradi ya Uwekezaji ni 
pamoja na:- 
i Kuongeza fursa za upatikanaji wa ajira nchini hali inayosaidia kupunguza 

ukosefu wa ajira kwa vijana na utegemezi wa ajira kutoka Serikalini; 

ii Kuongeza mapato ya Serikali yanayosaidia katika ufanikishaji wa miradi ya 
maendeleo; 

iii Kuimarisha huduma za kijamii ikiwemo huduma za elimu, afya, huduma za 
makaazi na miundombinu; 

iv Kuendeleza uhusiano mwema wa kiurafiki baina ya Zanzibar na Mataifa 
mengine yanayokuja kuwekeza Zanzibar; 

v Kuimarisha taaluma ya uongozi na masoko katika sekta za mbali mbali za 
miradi inayoekezwa ndani ya nchi; 
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2022/2023. Ajira kutoka Mashirika ya Serikali zimefikia 6,853 (wanaume ni 
4,442 na wanawake ni 2,411) mwaka 2022/2023, na ajira Binafsi zimefikia 
37,505 (wanaume ni 23,598 na wanawake ni 13,907) mwaka 2022/2023. 

Kuongezeka kwa ajira mpya kumechangiwa zaidi na kuongezeka kwa uhitaji 
wa wafanyakazi katika Sekta ya Elimu imeajiri wafanyakazi wapya 22,060, 
ikifuatiwa na ajira katika Huduma za Malazi na Chakula kufikia ajira 15,786 
na ajira za Utawala wa Umma kufikia ajira 15,501 mwaka 2022/2023, (Jadweli 
namba 13).
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Jadweli Nam 13: Mchanganuo wa Ajira Mpya kwa Sekta na Jinsia kwa 
mwaka (2018/19 – 2022/23). 

  
Sekta  

 
Jinsia  

 
2018/2019  

 
2019/2020  

 
2020/2021  

 
2021/2022  

 
2022/2023 

  
Serikali  

Wanaume  14,562  15,545  16,190  15,541  15,603 

Wanawake  17,753  19,888  22,556  21,648  22,264 

Jumla 
ndogo  

32,315  35,433  38,746  37,189  37,867 

  
Mashirika 
ya 
Serikali  

Wanaume  4,395  4,306  4,526  4,522  4,442 

Wanawake  2,085  2,153  2,476  2,365  2,411 

Jumla 
ndogo  

6,480  6,459  7,002  6,887  6,853 

  
Binafsi  

Wanaume  16,031  17,102  14,141  15,947  23,598 

Wanawake  7,978  8,101  6,767  8,609  13,907 

Jumla 
ndogo  

24,009  25,203  20,908  24,556  37,505 

Serikali, 
Mashirika 
ya 
Serikali 
na Binafsi  
 

Wanaume  34,988  36,953  34,857  36,010  43,643 

Wanawake  27,816  30,142  31,799  32,622  38,582 

 Jumla 
Kuu 

62,804  67,095  66,656  68,632  82,225 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 
2024 
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SURA YA TATU

3.0 SEKTA YA NJE
Sekta ya nje ni sekta ya uagiziaji, usafirishaji na uhaulishaji wa bidhaa za ndani 
ya nchi na nje ya nchi. Sekta hii ni muhimu sana katika ukuaji wa uchumi wa nchi 
kupitia fursa mbali mbali za ajira, upatikanaji wa fedha za kigeni na kuongezeka 
kwa mapato ya Serikali. Zanzibar ni miongoni mwa nchi za visiwa yenye fursa 
nzuri ya ushindani wa kibiashara katika upande wa usafirishaji na uagiziaji 
wa bidhaa. Aidha, historia ya Zanzibar inaonesha kuwa, Zanzibar ilikuwa ni 
kitovu cha biashara kwa ukanda wa Afrika Mashariki. Hivyo ni dhahiri kwamba 
iwapo fursa zilizopo zitatumika vizuri, sekta hii itachangia ukuaji wa uchumi wa 
Zanzibar.

3.1 Usafirishaji wa Bidhaa Nje ya Nchi
Kwa mwaka 2023, usafirishaji wa bidhaa kwenda nje ya nchi umefikia thamani 
ya TZS 109.2 bilioni kutoka thamani ya TZS 180.3 bilioni mwaka 2022 sawa na 
upungufu wa asilimia 39. Kupungua kwa thamani ya usafirishaji mwaka 2023 
kumechangiwa na kupungua kwa thamani ya usafirishaji wa zao kuu la Karafuu 
kufikia thamani ya TZS 47.0 bilioni mwaka 2023 ikilinganishwa na thamani 
ya TZS 118.2 bilioni mwaka 2022, hali hii imesababishwa na mabadiliko ya 
msimu wa zao hilo nchini. Miongoni mwa nchi zilizopokea mazao ya biashara 
yaliyosafirishwa kutoka Zanzibar mwaka 2023 ni nchi ya Singapore kwa thamani 
ya TZS 27.7 bilioni, nchi ya India kwa thamani ya TZS 20.4 bilioni na nchi ya  
Denmark kwa thamani ya TZS 8.4 bilioni. Mazao ya biashara yaliyosafirishwa 
ni pamoja na karafuu na  mwani.

3.1.1 Usafirishaji wa Mazao ya Biashara (Karafuu na Mwani)
Mazao makuu ya biashara kwa Zanzibar ni zao la Karafuu na Mwani. Mazao 
haya yana historia kubwa ya kulimwa nchini na ni kichocheo kikubwa cha 
kukuza uchumi wa Zanzibar kupitia upatikanaji wa ajira, kuongeza thamani ya 
usafirishaji ambayo itasaidia kupunguza nakisi ya biashara nchini pamoja na 
kukuza upatikanaji wa fedha za kigeni. Aidha, mazao haya yanauzwa katika 
nchi mbali mbali ikiwa ni pamoja na Singapore, Indonesia, U.A.E, India na  
Denmark.

Usafirishaji wa zao la Karafuu kwenda nje ya nchi mwaka 2023, umefikia jumla 
ya tani 3,197.3 zenye thamani ya TZS 47.0 bilioni kutoka tani 6,452.8 zenye 
thamani ya TZS 118.2 bilioni zilizosafirishwa mwaka 2022, sawa na upungufu 
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wa thamani kwa asilimia 60 mwaka 2023. Hali hii imesababishwa na mabadiliko 
ya msimu wa zao hili na mvua nyingi zilizoathiri mavuno ya karafuu kwa  mwaka 
2023, (Mchoro namba 16).

Kwa mwaka 2023,  usafirishaji wa zao la Mwani, umefikia tani 11,737.3 zenye 
thamani ya TZS 19.2 bilioni kutoka tani 13,972.5 zenye thamani ya TZS 16.0 
bilioni zilizosafirishwa nje ya nchi mwaka 2022, sawa na ongezeko la thamani ya 
wastani wa asilimia 20.1 mwaka 2023. Kuongezeka kwa thamani ya usafirishaji 
wa zao la Mwani mwaka 2023 kumetokana na kuongezeka kwa bei ya uuzaji 
wa Mwani mwaka 2023 kutoka thamani ya TZS 600 kwa kilo moja ya mwani 
(wa Spinosum) hadi kufikia bei ya TZS 1,000 kwa kilo moja ya mwani mwaka 
2023. Aidha,  sababu iliyopelekea kuongezwa kwa bei hiyo ni kuzingatiwa kwa 
maslahi bora ya wakulima wa mwani nchini. Hii  imechochea uzalishaji wa 
mwani. (Mchoro namba 17).   
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Usafirishaji wa zao la Karafuu kwenda nje ya nchi mwaka 2023, umefikia jumla ya 
tani 3,197.3 zenye thamani ya TZS 47.0 bilioni kutoka tani 6,452.8 zenye thamani 
ya TZS 118.2 bilioni zilizosafirishwa mwaka 2022, sawa na upungufu wa thamani 
kwa asilimia 60 mwaka 2023. Hali hii imesababishwa na mabadiliko ya msimu wa 
zao hili na mvua nyingi zilizoathiri mavuno ya karafuu kwa  mwaka 2023, 
(Mchoro namba 16). 
 

Mchoro Nam 16: Tani na Thamani ya Usafirishaji wa Zao la Karafuu 2019-
2023, TZS Milioni 

 
Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 
2024 
 
Kwa mwaka 2023,  usafirishaji wa zao la Mwani, umefikia tani 11,737.3 zenye 
thamani ya TZS 19.2 bilioni kutoka tani 13,972.5 zenye thamani ya TZS 16.0 
bilioni zilizosafirishwa nje ya nchi mwaka 2022, sawa na ongezeko la thamani ya 
wastani wa asilimia 20.1 mwaka 2023. Kuongezeka kwa thamani ya usafirishaji 
wa zao la Mwani mwaka 2023 kumetokana na kuongezeka kwa bei ya uuzaji wa 
Mwani mwaka 2022 kutoka thamani ya TZS 600 kwa kilo moja ya mwani (wa 
Spinosum) hadi kufikia bei ya TZS 1,000 kwa kilo moja ya mwani mwaka 2023. 
Aidha,  sababu iliyopelekea kuongezwa kwa bei hiyo ni kuzingatiwa kwa maslahi 
bora ya wakulima wa mwani nchini. Hii  imechochea uzalishaji wa mwani. 
(Mchoro namba 17).  

2019 2020 2021 2022 2023
Thamani TZS Mil 19,844.60 38,370.90 115,358.70 118,287.30 47,081.10
Tani 1,744.90 3,506.80 6,775.50 6,452.80 3,197.30
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3.2 Uagiziaji wa Bidhaa kutoka Nje ya Nchi
Kwa mwaka 2023, thamani ya Uagiziaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi 
imeongezeka na kufikia TZS 1.5 trilioni mwaka 2023 kutoka thamani ya TZS 
1.2 trilioni mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 19.2. Aidha, Uagiziaji 
mkubwa wa bidhaa mwaka 2023 umefanyika kutoka nchi za Falme za Kiarabu 
(U.A.E) kwa thamani ya uagiziaji wa TZS 704.6 bilioni ikifuatiwa na China 
kwa thamani ya TZS 161.9 bilioni, India kwa thamani ya TZS 157.8 bilioni.  
Kwa upande wa bidhaa zilizoingizwa nchini, asilimia 23 ni bidhaa za mashine, 
asilimia 51 ni bidhaa za nishati ya mafuta pamoja na malighafi za viwandani, na 
asilimia 26 ni bidhaa za vyakula. 

Uagiziaji wa bidhaa za chakula kama vile Mchele na Sukari umeongezeka kwa 
mwaka 2023 ikilinganishwa na mwaka 2022. Bidhaa ya mchele imefikia tani 
133,727 mwaka 2023 kutoka tani 81,460 mwaka 2022 sawa na ongezeko la 
asilimia 64; na kwa upande wa bidhaa ya sukari imeongezeka kufikia tani 36,910 
mwaka 2023 kutoka tani 32,122 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 15. 
Ongezeko hili limetokana na kuwepo kwa uhitaji mkubwa wa bidhaa hizo nchini. 
Aidha, uagiziaji wa bidhaa ya unga wa ngano umepungua kufikia tani 4,070 
mwaka 2023 kutoka tani 38,885 mwaka 2022 sawa na upungufu wa asilimia 90, 
hali hii imetokana na kuwepo kwa uzalishaji mkubwa wa bidhaa ya unga wa 
ngano hapa nchini ambao unatosheleza kwa wananchi wake.  Kwa  sasa kampuni 
ya Azam inauwezo wa kuzalisha unga wa ngano kilo 5,000 kwa kila mwezi hapa 
nchini ambapo wananchi wanatumia si zaidi ya kilo 3,000 kwa mwezi mzima, 
hali hii imepelekea kwa wafanyabiashara kutokuagizia unga wa ngano kutoka 
nje ya nchi na kupelekea kupungua uagiziaji wa bidhaa hiyo mwaka 2023. 
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Mchoro Nam 17: Tani na Thamani ya Usafirishaji wa Zao la Mwani 2019-
2023 TZS Milioni 

 
Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 
2024 

3.2 Uagiziaji wa Bidhaa kutoka Nje ya Nchi 
Kwa mwaka 2023, thamani ya Uagiziaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi 
imeongezeka na kufikia TZS 1.5 trilioni mwaka 2023 kutoka thamani ya TZS 1.2 
trilioni mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 19.2. Aidha, Uagiziaji mkubwa 
wa bidhaa mwaka 2023 umefanyika kutoka nchi za Falme za Kiarabu (U.A.E) kwa 
thamani ya uagiziaji wa TZS 704.6 bilioni ikifuatiwa na China kwa thamani ya 
TZS 161.9 bilioni, India kwa thamani ya TZS 157.8 bilioni.  Kwa upande wa 
bidhaa zilizoingizwa nchini, asilimia 23 ni bidhaa za mashine, asilimia 51 ni 
bidhaa za nishati ya mafuta pamoja na malighafi za viwandani, na asilimia 26 ni 
bidhaa za vyakula.  
Uagiziaji wa bidhaa za chakula kama vile Mchele na Sukari umeongezeka kwa 
mwaka 2023 ikilinganishwa na mwaka 2022. Bidhaa ya mchele imefikia tani 
133,727 mwaka 2023 kutoka tani 81,460 mwaka 2022 sawa na ongezeko la 
asilimia 64; na kwa upande wa bidhaa ya sukari imeongezeka kufikia tani 36,910 
mwaka 2023 kutoka tani 32,122 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 15. 
Ongezeko hili limetokana na kuwepo kwa uhitaji mkubwa wa bidhaa hizo nchini. 
Aidha, uagiziaji wa bidhaa ya unga wa ngano umepungua kufikia tani 4,070 
mwaka 2023 kutoka tani 38,885 mwaka 2022 sawa na upungufu wa asilimia 90, 
hali hii imetokana na kuwepo kwa uzalishaji mkubwa wa bidhaa ya unga wa ngano 
hapa nchini ambao unatosheleza kwa wananchi wake.  Kwa  sasa kampuni ya 

2019 2020 2021 2022 2023
Thamani TZS Mil 10,382.50 11,700.10 11,960.70 16,010.20 19,233.20
Tani 11,203.70 11,382.60 12,611.10 13,972.50 11,737.30
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Uagiziaji wa bidhaa za nishati ya mafuta ya Petroli na Dizeli umeongezeka kwa 
mwaka 2023 ikilinganishwa na uagiziaji wa mwaka 2022; mafuta ya petroli 
yamefikia lita 110,852,126 mwaka 2023 kutoka lita 97,391,360 mwaka 2022, 
sawa na ongezeko la asilimia 13.8 na mafuta ya dizeli yamefikia lita 71,759,929 
mwaka 2023 kutoka lita 62,079,332  sawa na ongezeko la asilimia 15.6 mwaka 
2022. Uagiziaji huu umechangiwa na uwepo wa uhitaji mkubwa wa bidhaa hizo 
nchini. Aidha, uagiziaji wa nishati ya mafuta ya taa umeendelea kupungua nchini 
kwa asilimia 91,  kufikia lita 2,876,641 mwaka 2023 kutoka lita 31,568,615 
mwaka 2022 kutokana na uhamasishaji mkubwa wa matumizi ya nishati ya gesi 
na umeme, badala ya utumiaji wa majiko ya mkaa na kuni yanayohitaji mafuta 
ya taa, hali inayopelekea uharibifu wa mazingira kutokana na moshi pamoja na 
ukataji wa miti. (Jadweli namba 14). 
  

  

3.3 Urari wa Biashara
Nakisi ya biashara mwaka 2023 imefikia thamani ya TZS 1.39 trilioni kutoka 
thamani ya TZS 1.07 trilioni mwaka 2022, sawa na ongezeko la asilimia 29 
kutokana na kuongezeka kwa uagiziaji mkubwa wa bidhaa zikiwemo za nishati 
ya mafuta na malighafi za viwandani, bidhaa za mashine na bidhaa za chakula. 
Licha ya kuongezeka kwa nakisi ya biashara mwaka 2023, usafirishaji wa mazao 
makuu ya biashara yamesaidia kupunguza nakisi hii ambayo ingeweza kuwa 
kubwa zaidi endapo hakukuwa na usafirishaji wa mazao hayo kwenda nje ya 
nchi, (Mchoro namba 18).
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Azam inauwezo wa kuzalisha unga wa ngano kilo 5,000 kwa kila mwezi hapa 
nchini ambapo wananchi wanatumia si zaidi ya kilo 3,000 kwa mwezi mzima, hali 
hii imepelekea kwa wafanyabiashara kutokuagizia unga wa ngano kutoka nje ya 
nchi na kupelekea kupungua uagiziaji wa bidhaa hiyo mwaka 2023.  
 
Uagiziaji wa bidhaa za nishati ya mafuta ya Petroli na Dizeli umeongezeka kwa 
mwaka 2023 ikilinganishwa na uagiziaji wa mwaka 2022; mafuta ya petroli 
yamefikia lita 110,852,126 mwaka 2023 kutoka lita 97,391,360 mwaka 2022, sawa 
na ongezeko la asilimia 13.8 na mafuta ya dizeli yamefikia lita 71,759,929 mwaka 
2023 kutoka lita 62,079,332  sawa na ongezeko la asilimia 15.6 mwaka 2022. 
Uagiziaji huu umechangiwa na uwepo wa uhitaji mkubwa wa bidhaa hizo nchini. 
Aidha, uagiziaji wa nishati ya mafuta ya taa umeendelea kupungua nchini kwa 
asilimia 91,  kufikia lita 2,876,641 mwaka 2023 kutoka lita 31,568,615 mwaka 
2022 kutokana na uhamasishaji mkubwa wa matumizi ya nishati ya gesi na 
umeme, badala ya utumiaji wa majiko ya mkaa na kuni yanayohitaji mafuta ya taa, 
hali inayopelekea uharibifu wa mazingira kutokana na moshi pamoja na ukataji wa 
miti. (Jadweli namba 14).    
Jadweli Nam 14: Uagiziaji wa Bidhaa Kuu za Chakula na Nishati ya Mafuta 
Nchini Mwaka 2019 – 2023    

              Tani      Lita  

Mwaka  Mchele    Sukari Unga wa 
Ngano 

Petroli Diseli Mafuta ya 
Taa 

2019  106,518 24,462 12,812 77,733,376 54,028,523 5,940,403 

2020  104,804 34,299 7,967 75,112,831 48,449,368 5,883,706 

2021  36,161 26,630 5,424.4 92,326,260 47,817,251 5,990,116 

2022  81,460 32,122 38,884.7 97,391,360 62,079,332 31,568,615 

2023 133,727 36,910 4,069.6 110,852,126 71,759,929 2,876,641 

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 
2024   

3.3 Urari wa Biashara 
Nakisi ya biashara mwaka 2023 imefikia thamani ya TZS 1.39 trilioni kutoka 
thamani ya TZS 1.07 trilioni mwaka 2022, sawa na ongezeko la asilimia 29 
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3.4 Uhaulishaji wa Bidhaa baina ya Zanzibar na Tanzania Bara  

Historia inaonyesha kuwa Zanzibar na Tanzania Bara zimekuwa na desturi ya 
uhaulishaji wa bidhaa zao kwa muda mrefu hali iliyopelekea kuimarisha umoja 
na udugu wao ulioasisiwa na Raisi wa kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mwalimu Julius Kambarage Nyarere pamoja na Raisi wa kwanza wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar Sheikh Abeid Amani Karume mwaka 1964.   
Uhaulishaji huu umejenga uhusiano wa karibu wa kibiashara, kuleta ushindani 
wa kibiashara na hivyo kuimarisha soko la bidhaa zinazopatikana pande zote 
mbili. 

Uhaulishaji huu wa bidhaa baina ya Zanzibar na Tanzania Bara umekuwa na tabia 
ya kupanda na kushuka kulingana na uhitaji wa bidhaa katika soko na msimu 
wa bidhaa husika. Kwa mwaka 2023, uhaulishaji wa bidhaa kutoka Zanzibar 
kwenda Tanzania Bara umeongezeka na kufikia thamani ya TZS 159.7 bilioni 
kutoka thamani ya TZS 37.6 bilioni mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 
324.2 kwa mwaka 2023. Bidhaa zilizohaulishwa zaidi ni chuma chakavu na 
mafuta ya kula. Kwa upande wa uhaulishaji wa bidhaa kutoka Tanzania Bara 
kuja Zanzibar umeongezeka na kufikia thamani ya TZS 431.5 bilioni mwaka 
2023 kutoka thamani ya TZS 375.8 bilioni mwaka 2022 sawa na ongezeko la 
asilimia 15 mwaka 2023. Bidhaa zilizohaulishwa zaidi ni mchele wa mbeya na 
unga wa ngano (Azania), (Mchoro namba 19).
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kutokana na kuongezeka kwa uagiziaji mkubwa wa bidhaa zikiwemo za nishati ya 
mafuta na malighafi za viwandani, bidhaa za mashine na bidhaa za chakula. Licha 
ya kuongezeka kwa nakisi ya biashara mwaka 2023, usafirishaji wa mazao makuu 
ya biashara yamesaidia kupunguza nakisi hii ambayo ingeweza kuwa kubwa zaidi 
endapo hakukuwa na usafirishaji wa mazao hayo kwenda nje ya nchi, (Mchoro 
namba 18). 

Mchoro Nam 18: Thamani ya Usafirishaji na Uagiziaji wa Bidhaa Nje ya Nchi 
(2019-2023)    

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 
2024   
 
3.4 Uhaulishaji wa Bidhaa baina ya Zanzibar na Tanzania Bara   
Historia inaonyesha kuwa Zanzibar na Tanzania Bara zimekuwa na desturi ya 
uhaulishaji wa bidhaa zao kwa muda mrefu hali iliyopelekea kuimarisha umoja na 
udugu wao ulioasisiwa na Raisi wa kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mwalimu Julius Kambarage Nyarere pamoja na Raisi wa kwanza wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar Sheikh Abeid Amani Karume mwaka 1964.   Uhaulishaji huu 
umejenga uhusiano wa karibu wa kibiashara, kuleta ushindani wa kibiashara na 
hivyo kuimarisha soko la bidhaa zinazopatikana pande zote mbili.  

Uhaulishaji huu wa bidhaa baina ya Zanzibar na Tanzania Bara umekuwa na tabia 
ya kupanda na kushuka kulingana na uhitaji wa bidhaa katika soko na msimu wa 
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bidhaa husika. Kwa mwaka 2023, uhaulishaji wa bidhaa kutoka Zanzibar kwenda 
Tanzania Bara umeongezeka na kufikia thamani ya TZS 159.7 bilioni kutoka 
thamani ya TZS 37.6 bilioni mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 324.2 kwa 
mwaka 2023. Bidhaa zilizohaulishwa zaidi ni chuma chakavu na mafuta ya kula. 
Kwa upande wa uhaulishaji wa bidhaa kutoka Tanzania Bara kuja Zanzibar 
umeongezeka na kufikia thamani ya TZS 431.5 bilioni mwaka 2023 kutoka 
thamani ya TZS 375.8 bilioni mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 15 
mwaka 2023. Bidhaa zilizohaulishwa zaidi ni mchele wa mbeya na unga wa ngano 
(Azania), (Mchoro namba 19). 

Mchoro Nam 19: Mchanganuo wa Uhaulishaji wa bidhaa baina ya Zanzibar 
na Tanzania Bara (2019-2023) TZS Milioni    

Chanzo: Ripoti ya Muhtasari wa Takwimu za Kiuchumi na Kijamii Zanzibar, 
2024   
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SURA YA NNE

4.0 SEKTA YA FEDHA 
Sekta ya Fedha inajumuisha huduma za Mabenki, Bima, Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii, Soko la Mitaji na Dhamana, Mifumo ya malipo na huduma ndogo 
ndogo za fedha (Microfinance). Sekta hii ni muhimu katika ukuaji wa uchumi 
wa nchi na kupunguza umaskini. Ofisi ya Rais - Fedha na Mipang kupitia Idara 
ya Sera za Kodi na Fedha ina jukumu la kusimamia maendeleo ya Sekta ya 
Fedha Zanzibar na kuhakikisha Sekta hii inakuwa imara, endelevu na yenye 
kusaidia katika kukuza uchumi wa nchi na kupunguza umasikini wa kipato kwa 
wananchi. Kwa kipindi cha Julai hadi Machi, 2023/2024 Utekelezaji wa Sekta 
ya Fedha ulikuwa kama ifuatavyo:

4.1 Sekta Ndogo ya Benki
Sekta ndogo ya benki ni moja kati ya sekta muhimu katika ukuaji wa uchumi wa 
nchi. Sekta inajumusha Benki Kuu ya Tanzania (BoT) ikiwa ndiyo msimamizi 
mkuu wa shughuli za fedha nchini; benki za biashara; mawakala wa huduma 
za kibenki na mitandao ya simu. Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2023/2024, 
Julai 2023 - Machi 2024, sekta hii iliendelea kuimarika na hivyo kuchangia 
katika ukuaji wa Pato la Taifa la Zanzibar kwa wastani wa asilimia 2.3.

4.1.1 Benki Kuu ya Tanzania (BoT)
Jukumu la msingi la Benki Kuu ni kuandaa, kusimamia na kutathmini utekelezaji 
wa sera ya fedha inayolenga kudhibiti mfumko wa bei na kujenga mfumo 
imara wa sekta ya fedha unaozingatia ukuaji endelevu wa uchumi.  Benki pia, 
husimamia mabenki na taasisi za fedha, kutoa ushauri kwa Serikali zote mbili, 
Serikali ya Jamhuri wa Muungano wa Tanzania (SMT) na Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar (SMZ) katika masuala ya uchumi na fedha, kusimamia na kudhibiti 
mifumo ya malipo nchini, kutengeneza na kusambaza noti na sarafu, kuhifadhi 
akiba ya fedha za kigeni na kutoa huduma za kibenki kwa Serikali na benki za 
biashara. Katika kipindi cha Julai 2023 - Machi 2024 Benki Kuu imeendelea 
kutekeleza majukumu yaliyoanishwa hapo juu kama ifuatavyo:-

1. Kuandaa na Kutekeleza Sera ya Fedha
Utekelezaji wa sera ya fedha kwa mwaka 2023/24 umekuwa wa mafanikio 
makubwa kwani katika nusu ya pili ya mwaka wa fedha Benki Kuu ilianza 
Akutekeleza Sera ya Fedha kwa kutumia Mfumo wa Riba. Mabadiliko ya 
utekelezaji wa Sera ya Fedha kwa kutumia mfumo wa riba badala ya ujazi wa fedha 



51

unalenga kuimarisha sekta ya fedha na uchumi. Mafanikio katika utekelezaji wa 
sera ya fedha yanajidhihirisha katika ukuaji wa uchumi wa Zanzibar unaoendelea 
kukua  na kufikia  asilimia 7.4 kwa mwaka 2023 kutoka  ukuaji wa asilimia 6.8 
kwa mwaka 2022. Mafanikio haya yanatarajiwa kuongezeka zaidi katika kipindi 
cha mwaka 2024 kwa kadiri ya uchumi wa Zanzibar unavyotarajia kuimarika. 
Pamoja na changamato za migogoro inayoendelea mashariki ya kati, utekelezaji 
wa sera ya fedha katika kipindi cha mwaka 2023/24, ulikuwa wa mafanikio. 
Katika kipindi hicho, mfumuko wa bei ulipungua na kufikia wastani wa asilimia 
5.5 mwaka 2023/2024 kutoka wastani wa asilimia 8.1 katika kipindi kama 
hicho  mwaka 2022/2023 . Kupungua huku kwa mfumuko wa bei kulitokana na 
kupungua kwa mfumuko wa bei za vyakula na zisizo za vyakula. 

Mfumuko wa bei za vyakula ulipungua hadi kufikia asilimia 8.4 kutoka asilimia 
12.7 katika kipindi cha mwaka 2022/23. Bidhaa za vyakula zilizochangia 
kupungua ni pamoja na  mafuta ya kula, unga wa mahindi, ndizi za kupika za 
kijani na njano na mchele wa mbeya. Mfumuko wa bei kwa bidhaa zisizo za 
vyakula zilipungua kufikia asilimia 3.2 kutoka asilimia 4.9 mwaka 2022/23. 
Mfumuko wa bei umeendelea kuwa tulivu kwani umekuwa ndani ya viwango 
vya ukuaji wa jumuia ya Afrika Mashariki ambayo ni asilimia 8 na ndani ya 
viwango vya SADC ambavyo ni kati ya asilimia 3-7.  
  
Ili kudhibiti kasi ya ongezeko la mfumuko wa bei nchini, Benki Kuu ilipunguza 
kiwango cha ongezeko la ukwasi kwenye uchumi, hali ambayo iliendelea 
kuimarisha ukuaji wa shughuli za kiuchumi. Sera hii ilitekelezwa kwa kutumia 
nyenzo mbalimbali kama vile Riba ya Benki Kuu (Central Bank Rate) dhamana 
za Serikali na kwa kuuza dhamana maalum za Serikali kwa lengo la kupunguza 
ukwasi kwenye uchumi (liquidity papers). Mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki 
ndani ya lengo katika miezi ijayo kutokana na kuimarika kwa hali ya ugavi wa 
chakula na kupungua kwa bei za bidhaa duniani. 
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Kufuatia utekelezaji wa sera ya fedha, riba ya siku moja katika soko la fedha baina 
ya mabenki iliongezeka hadi wastani wa asilimia 4.4 katika kipindi cha mwaka 
2023/24, kutoka asilimia 3.6 katika mwaka 2022/23. Wastani wa ongezeko 
la ujazi wa fedha kwa tafsiri pana ulikua kwa asilimia 13.8 ukilinginisha na 
asilimia 13.1 kwa mwezi uliopita na ukipungua ukilinginisha na asilimia 15.9 
kwa mwezi kama huo kwa mwaka wa fedha uliopita 2022/2023. Ukuaji wa fedha 
taslimu (reserve money) na mikopo kwa sekta binafsi kwa Zanzibar iliongezeka 
kwa wastani wa asilimia 13.1 na asilimia 16.6, mtawalia. Kiwango cha ukuaji 
wa mikopo kwa sekta binafsi kilikuwa juu ya lengo lililowekwa la asilimia 
10.7 kwa mwaka 2022/23. Ukuaji huo ulitokana na kuimarika kwa uhitaji 
wa mikopo kwa sekta binafsi, kufuatia uwekezaji unaotekelezwa na Serikali 
kwenye miundombinu, uboreshwaji wa mazingira ya kufanya biashara, na sera 
wezeshi za kibajeti zinazoendelea kuchochea kuongezeka kwa shughuli binafsi 
za kiuchumi nchini.

2 .Kusambaza Noti na Sarafu

Benki Kuu imeendelea kutimiza jukumu lake la kusambaza fedha (noti na 
sarafu) ili kutosheleza mahitaji ya uchumi bila kusababisha mabadiliko ya kasi 
ya upandaji wa bei ya bidhaa na huduma (yaani mfumko wa bei). Katika kipindi 
cha Julai 2023 hadi Machi 2024, Benki Kuu ilisambaza jumla ya TZS 1,590.36 
bilioni, kati ya hizo TZS 1.545.48 bilioni zilisambazwa kupitia Ofisi ya Unguja 
na TZS 44.88 bilioni kupitia Kituo cha Pemba, (Jadweli namba 15). 
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Mchoro Nam 20: Mwenendo wa Mfumuko wa bei, Zanzibar 

 
 
Kufuatia utekelezaji wa sera ya fedha, riba ya siku moja katika soko la fedha 
baina ya mabenki iliongezeka hadi wastani wa asilimia 4.4 katika kipindi cha 
mwaka 2023/24, kutoka asilimia 3.6 katika mwaka 2022/23. Wastani wa 
ongezeko la ujazi wa fedha kwa tafsiri pana ulikua kwa asilimia 13.8 
ukilinginisha na asilimia 13.1 kwa mwezi uliopita na ukipungua ukilinginisha na 
asilimia 15.9 kwa mwezi kama huo kwa mwaka wa fedha uliopita 2022/2023. 
Ukuaji wa fedha taslimu (reserve money) na mikopo kwa sekta binafsi kwa 
Zanzibar iliongezeka kwa wastani wa asilimia 13.1 na asilimia 16.6, mtawalia. 
Kiwango cha ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi kilikuwa juu ya lengo 
lililowekwa la asilimia 10.7 kwa mwaka 2022/23. Ukuaji huo ulitokana na 
kuimarika kwa uhitaji wa mikopo kwa sekta binafsi, kufuatia uwekezaji 
unaotekelezwa na Serikali kwenye miundombinu, uboreshwaji wa mazingira ya 
kufanya biashara, na sera wezeshi za kibajeti zinazoendelea kuchochea 
kuongezeka kwa shughuli binafsi za kiuchumi nchini. 
 

  4.1.1.2    Kusambaza Noti na Sarafu 
Benki Kuu imeendelea kutimiza jukumu lake la kusambaza fedha (noti na 
sarafu) ili kutosheleza mahitaji ya uchumi bila kusababisha mabadiliko ya kasi 
ya upandaji wa bei ya bidhaa na huduma (yaani mfumko wa bei). Katika kipindi 
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.3. Kuhifadhi Akiba ya Nchi
Fedha za Kigeni za Nchi 
Benki Kuu ni mtunzaji wa hazina ya fedha za kigeni kwa kuzingatia malengo 
ya usalama, ukwasi, faida na usimamizi wa madeni ya nje. Hadi kufikia Machi 
2024, akiba ya fedha za kigeni iliongezeka hadi kufikia dola milioni 5,327.1, 
ikilinganishwa na dola milioni 5,012.5 katika kipindi kama hicho mwaka 
2023. Hifadhi hii itatosheleza kuagiza bidhaa kutoka nje ya nchi kwa kipindi 
kisichopungua miezi 4.4 ikilinganishwa na makadirio ya miezi 4.0 kwa nchi ya 
Tanzania na makadirio ya miezi 4.5 kwa nchi za Afrika Mashariki.

4. Utoaji wa Huduma za Kibenki kwa Serikali na Mabenki
Miongoni mwa huduma za kibenki zinazotolewa ni kutunza fedha za Serikali na 
taasisi zake pamoja na kufanya malipo kwa Serikali, na kutoa mikopo ya muda 
mfupi kwa Serikali kwa kutumia huduma yake ya overdraft.  Velevile BOT, 
hutunza amana za benki za biashara hapa nchini zikiwemo amana za kisheria 
(statutory minimum reserve requirement) zinazotakiwa kuwekwa Benki Kuu 
pamoja na kiasi cha amana kinachohitajika kwa ajili ya malipo au matumizi ya 
kila siku (Clearing balances).  Benki Kuu inaendelea kuwa mhifadhi na mlipaji 
mkuu wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na Taasisi za Jamhuri ya Muungano 
zilizopo Zanzibar pamoja na kutoa huduma za kibenki kwa Benki za Biashara 
zilizopo Zanzibar. 

4.1.2 Huduma za Kibenki 
Huduma za kibenki hapa Zanzibar zinaendelea kuimarika kila siku zikichagizwa 
zaidi na kukua kwa teknolojia, utumiaji wa njia mbadala wa kufikisha huduma 
kwa wateja ikiwa ni pamoja na mawakala wa benki (agent banking). Hadi kufikia 
Machi 2024, idadi ya benki zilizokuwa zikitoa huduma zilikuwa 14, huku idadi 
ya matawi ya benki yakiwa 36, ambapo Pemba ilikuwa na matawi 9 na Unguja 
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cha Julai 2023 hadi Machi 2024, Benki Kuu ilisambaza jumla ya TZS 1,590.36 
bilioni, kati ya hizo TZS 1.545.48 bilioni zilisambazwa kupitia Ofisi ya Unguja 
na TZS 44.88 bilioni kupitia Kituo cha Pemba, (Jadweli namba 15).  
 
Jadweli 15: Fedha (Shilingi) Zilizosambazwa Zanzibar:  Julai 2023 - Machi 
2024 , TZS 

 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 
4.1.1.3 Kuhifadhi Akiba ya Nchi 
Fedha za Kigeni za Nchi  
Benki Kuu ni mtunzaji wa hazina ya fedha za kigeni kwa kuzingatia malengo ya 
usalama, ukwasi, faida na usimamizi wa madeni ya nje. Hadi kufikia Machi 2024, 
akiba ya fedha za kigeni iliongezeka hadi kufikia dola milioni 5,327.1, 
ikilinganishwa na dola milioni 5,012.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2023. 
Hifadhi hii itatosheleza kuagiza bidhaa kutoka nje ya nchi kwa kipindi 
kisichopungua miezi 4.4 ikilinganishwa na makadirio ya miezi 4.0 kwa nchi ya 
Tanzania na makadirio ya miezi 4.5 kwa nchi za Afrika Mashariki. 
 

4.1.1.4 Utoaji wa Huduma za Kibenki kwa Serikali na Mabenki 
Miongoni mwa huduma za kibenki zinazotolewa ni kutunza fedha za Serikali na 
taasisi zake pamoja na kufanya malipo kwa Serikali, na kutoa mikopo ya muda 
mfupi kwa Serikali kwa kutumia huduma yake ya overdraft.  Velevile BOT, 
hutunza amana za benki za biashara hapa nchini zikiwemo amana za kisheria 
(statutory minimum reserve requirement) zinazotakiwa kuwekwa Benki Kuu 
pamoja na kiasi cha amana kinachohitajika kwa ajili ya malipo au matumizi ya 
kila siku (Clearing balances).  Benki Kuu inaendelea kuwa mhifadhi na mlipaji 
mkuu wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na Taasisi za Jamhuri ya Muungano 
zilizopo Zanzibar pamoja na kutoa huduma za kibenki kwa Benki za Biashara 
zilizopo Zanzibar.  

Kituo cha Unguja Kituo cha Pemba Jumla

Noti 1,545,477,500,000 44,877,000,000 1,590,354,500,000
Sarafu 5,221,300 9,800,000 15,021,300

Jumla 1,545,482,721,300 44,886,800,000 1,590,369,521,300
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ikiwa na matawi 27 (Kiambatanisho A). Idadi ya ATM zikiwa 94. Idadi ya 
mawakala wa benki wakiwa 1,555 wakijumuisha mawakala 290 waliokuwa 
Pemba na mawakala 1,265 waliopo Unguja. Maduka ya kubadili fedha za kigeni 
(Bureau de Change) yalikuwa 4, hata hivyo benki zote za biashara pia zilitoa 
huduma ya kubadili fedha. 

4.1.3 Amana
Hadi kufikia Machi, 2024 katika mwaka wa fedha 2023/24, amana katika benki 
zilizopo ziliongezeka hadi kufikia shilingi 2,859.7 bilioni kutoka shilingi 1,738.4 
bilioni zilizokuwepo kipindi kama hicho kwa mwaka uliotangulia 2022/2023. 
PBZ ilikuwa na asilimia 55.8 ya amana zote; ikifuatiwa na benki za NMB, 
NBC, CRDB na Amana Bank ambazo kwa pamoja zilizochangia asilimia 30.2 
ya amana zote. 
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Jadweli Nam 16: Amana katika benki       
TZS Bilioni 

          
Chanzo: Benki za Biashara 
 

4.1.4   Mikopo 
Mikopo ni sehemu kubwa ya rasilimali za benki na chanzo chake kikubwa ni 
amana za wateja.  Uchambuzi wa mikopo unaonyesha kuwa kwa kipindi cha Julai 
2023- Machi 2024 thamani ya mikopo iliyotolewa ilifikia shilingi 2,393.35 
bilioni, ambayo ni ongezeko ya asilimia 55 ikilinganishwa na mwaka uliotangulia 
2022/2023. 
Mikopo binafsi (ambayo zaidi inalenga wafanyakazi wa muda mrefu au wenye 
mikataba) ilichukua asilimia 37.9 ya mikopo yote iliyotolea katika kipindi cha 
mwaka 2023/24. Hii ilifuatiwa na sekta za kilimo, biashara na utalii ambazo kwa 
pamoja zilipata asilimi 29.6. Mikopo iliyoelekezwa kwenye sekta ya utalii 
iliongezeka kwa asilimia 28 hadi kufikia Shillingi 147.4 billioni ikilinganishwa na 
kipindi kama hicho mwaka 2022/23.   
 
Jadweli Nam 17: Sekta zilizonufaika na mikopo kutoka 

 Muda

Amana 

Zinazohita

jika Muda 

wowote 

(Demand 

Deposits)

Amana za 

Muda 

Maalum 

(Time 

Deposit)

Amana za 

Akiba 

(Savings)

Amana Nyinginezo 

(Others)

Jumla ya 

Amana zote

21-Jun 547.52 216.88 306.03 28.25 1,098.68

21-Sep 501.14 220.53 330.83 38.79 1,091.28

21-Dec 652.29 174.48 334.24 47.42 1,208.44

22-Mar 836.55 248.13 428.7 51.42 1,564.80

22-Jun 756.16 268.85 354.36 53.27 1,432.65

22-Sep 267.61 337.89 338 85.47 1,028.97

22-Dec 306.17 270.41 375.58 643.8 1,595.96

23-Mar 973.36 327.52 396 41.53 1,738.41

23-Jun 491.2 265.32 380.74 842.79 1,980.06

23-Sep 1,233.39 484.59 390.48 75.52 2,183.98

23-Dec 765.57 597.13 534.69 1,099.70 2,997.10

24-Mar 1,256.17 780.76 652.01 170.77 2,859.72
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4.1.4   Mikopo

Mikopo ni sehemu kubwa ya rasilimali za benki na chanzo chake kikubwa ni 
amana za wateja.  Uchambuzi wa mikopo unaonyesha kuwa kwa kipindi cha 
Julai 2023- Machi 2024 thamani ya mikopo iliyotolewa ilifikia shilingi 2,393.35 
bilioni, ambayo ni ongezeko la asilimia 55 ikilinganishwa na mwaka uliotangulia 
2022/2023.

Mikopo binafsi (ambayo zaidi inalenga wafanyakazi wa muda mrefu au wenye 
mikataba) ilichukua asilimia 37.9 ya mikopo yote iliyotolewa katika kipindi cha 
mwaka 2023/24. Hii ilifuatiwa na sekta za kilimo, biashara na utalii ambazo 
kwa pamoja zilipata asilimi 29.6. Mikopo iliyoelekezwa kwenye sekta ya utalii 
iliongezeka kwa asilimia 28 hadi kufikia Shillingi 147.4 billioni ikilinganishwa 
na kipindi kama hicho mwaka 2022/23.  
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TZS (Milioni) 
Sekta  2022/2023 2023/2024 % Mgawanyo 

2023/2024  Shilingi Milioni 
Kilimo 519,812.38 333,894.98 13.95 

Biashara 510,979.63 227,657.75 9.51 

Utalii 400,801.66 147,387.15 6.16 

Mawasiliano 48,214.69 63,338.17 2.65 

Ujenzi 202,382.80 31,656.59 1.32 

Uzalishaji 
Viwandani 

133,587.76 47,268.24 1.97 

Mikopo 
Binafsi 

2,528,237.78 887,579.80 37.09 

Taasisi za 
Fedha 

1,937.07 525.15 0.02 

Nyinginezo 330,317.65 654,043.73 27.33 

Jumla 4,676,271.42 2,393,351.56  

Chanzo: Benki za Biashara 
 

4.1.5 Mwenendo wa riba za benki 
Viwango vya riba za mikopo inayotolewa na benki havikuwa na mabadiliko 
makubwa katika mwaka 2023/24. Wastani wa riba za jumla za mikopo ulikuwa 
asilimia 15.50, ukilinganishwa na asilimia 16.07 katika kipindi kama hicho 
mwaka 2022/23. Aidha, wastani wa riba za amana uliongezeka na kufikia asilimia 
2.12 kutoka asilimia 1.77 kipindi kama hicho mwaka 2022/23.  
 
Jedweli Nam 18: Mwenendo wa Riba za Benki kwa mwezi, July 2023 – 
Machi 2024 
Asilimia 
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4.1.5 Mwenendo wa riba za benki

Viwango vya riba za mikopo inayotolewa na benki havikuwa na mabadiliko 
makubwa katika mwaka 2023/24. Wastani wa riba za jumla za mikopo ulikuwa 
asilimia 15.50, ukilinganishwa na asilimia 16.07 katika kipindi kama hicho 
mwaka 2022/23. Aidha, wastani wa riba za amana uliongezeka na kufikia 
asilimia 2.12 kutoka asilimia 1.77 kipindi kama hicho mwaka 2022/23. 

Jedweli Nam 18: Mwenendo wa Riba za Benki kwa mwezi, July 
2023 – Machi 2024
Asilimia
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Chanzo: Benki za Biashara 

 

23-Jul 23-Aug 23-Sep 23-Oct 23-Nov 23-Dec 24-Jan 24-Feb 24-Mar
Riba ya Amana( Savings 
deposit rate)

1.68 1.68 1.69 2.45 2.56 2.6 2.69 2.54 2.7

Riba ya Jumla ya amana ya 
Muda Maalum( Overall time 
deposit)

6.85 6.91 6.85 7.05 7.64 7.45 7.4 7.39 7.55

Riba ya amana ya mwaka (I 
Year deposit rate)

8.7 8.93 8.98 9 9.16 8.92 9.15 9.06 8.94

Riba ya amana ya maelewano( 
Negotiated deposit  rate) 9.08 9.04 9.29 9.24 9.15 9.19 9.56 9.52 9.59

Riba ya Jumla ya 
Mikopo(Overall lending rate) 15.56 15.73 15.53 15.49 15.38 15.44 15.39 15.44 15.51

Riba ya mikopo ya muda 
mfupi hadi mwaka 1 (Short 
term lending rate up to 1 year)

16.3 17.01 16.07 15.93 15.63 15.94 15.82 16.1 16.17

Riba ya miko[o ya maelewano 
(Negotiated lendig rate) 13.19 13.31 13.37 13.26 13.29 13.38 13.44 13.4 13.46

Riba ya dhamana za serikali 
za siku 364 (364 T Bills yield) 7.02 7.03 7.72 8.73 9.49 10.51 11.81 12.25 11.82

Riba za dhamana za serikali 
kwa ujumla(Overall treasure 
bills)

6.56 6.92 7.44 8.43 9.34 10.48 11.76 12.21 11.65

Riba ya siku moja baina ya 
mabenki (Overnight interbank 
rates)

3.94 4.35 4.64 5.36 5.7 6.56 6.75 6.35 6.2
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4.1.6 Wakala wa Huduma za Kibenki 
Hadi kufikia mwezi Machi 2024, idadi ya mawakala wa benki (agent banking) 
ilikuwa 2,376 ambao ni asilimia 2.8 ya mawakala wote nchini Tanzania. Pemba 
kulikwa na mawakala 418 na Unguja mawakala 1,958. Thamani ya miamala pia 
iliongezeka maradufu kwenye kuweka na kutoa. Kwa upande wa kuweka thamani 
ya miamala iliongezeka hadi kufikia TZS1,872,798 milioni ukilinganisha na 
TZS 1,628,522.3 million mwaka 2022/23. Na kwa upande wa kutoa thamani ya 
miamala iliongezeka hadi kufikia TZS 699,780milioni kutoka TZS 608,504.9 
milioni mwaka 2022/23. (Jadweli namba 19).

Jadweli Nam 19: Wakala wa benki, Zanzibar
 

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania
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Mchoro Nam 21: Wastani wa riba za Benki kwa mwezi, Julai 2023 - Machi 
2024 
Asilimia  

 
Chanzo: Benki za Biashara 
 

4.1.6 Wakala wa Huduma za Kibenki  
Hadi kufikia mwezi Machi 2024, idadi ya mawakala wa benki (agent banking) 
ilikuwa 2,376 ambao ni asilimia 2.8 ya mawakala wote nchini Tanzania. Pemba 
kulikwa na mawakala 418 na Unguja mawakala 1,958. Thamani ya miamala pia 
iliongezeka maradufu kwenye kuweka na kutoa. Kwa upande wa kuweka thamani 
ya miamala iliongezeka hadi kufikia TZS1,872,798 milioni ukilinganisha na TZS 
1,628,522.3 million mwaka 2022/23. Na kwa upande wa kutoa thamani ya 
miamala iliongezeka hadi kufikia TZS 699,780milioni kutoka TZS 608,504.9 
milioni mwaka 2022/23. (Jadweli namba 19). 
 
Jadweli Nam 19: Wakala wa benki, Zanzibar 

 

0.00

5.00

10.00

15.00

20.00

Jul/23 Aug/23 Sep/23 Oct/23 Nov/23 Dec/23 Jan/24 Feb/24 Mar/24

Dhamana  za siku 364 Mikopo ya mwaka mmoja Amana ya mwaka Mmoja

Idadi ya 
Miamala

Thamani ya 
Miamala  (Milion 

TZS)

Idadi ya 
Miamalap

Thamani ya 
Miamala  (Milion 

TZS)
Pemba 927,602 671,608 1,066,742 772,349
Unguja 1,358,388 956,913 1,562,146 1,100,449
Jumla 2,285,990 1,628,521  2,628,888  1,872,798

Idadi ya 
Miamala

Thamani ya 
Miamala  (Milion 

TZS)

Idadi ya 
Miamalap

Thamani ya 
Miamala  (Milion 

TZS)
Pemba 666,807.00 202,260.90 766,828 232,600
Unguja 1,339,241.00 406,244.00 1,540,127 467,180
Jumla 2,006,048.00 608,504.90 2,306,955  699,780

KUWEKA
2022/2023 2023/2024

KUTOA 
2022/2023 2023/2024
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Mchoro Nam 21: Wastani wa riba za Benki kwa mwezi, Julai 2023 - Machi 
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4.1.6 Wakala wa Huduma za Kibenki  
Hadi kufikia mwezi Machi 2024, idadi ya mawakala wa benki (agent banking) 
ilikuwa 2,376 ambao ni asilimia 2.8 ya mawakala wote nchini Tanzania. Pemba 
kulikwa na mawakala 418 na Unguja mawakala 1,958. Thamani ya miamala pia 
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ya miamala iliongezeka hadi kufikia TZS1,872,798 milioni ukilinganisha na TZS 
1,628,522.3 million mwaka 2022/23. Na kwa upande wa kutoa thamani ya 
miamala iliongezeka hadi kufikia TZS 699,780milioni kutoka TZS 608,504.9 
milioni mwaka 2022/23. (Jadweli namba 19). 
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4.1.7 Mwenendo wa Viwango vya Ubadilishaji wa Fedha za Kigeni 
(Exchange Rate Movement) 

Katika kipindi cha mwaka 2023/24, hadi kufikia Machi, 2024 shilingi ya Tanzania 
iliendelea kuwa tulivu dhidi ya dola ya Marekani, ikibadilishwa kwa wastani 
wa shilingi 2,546.1 kwa dola ya Marekani, ikilinganishwa na shilingi 2,527.5 
kwa dola ya Marekani kwa mwezi uliopita na Shilingi 2,310.65 katika kipindi 
kama hicho mwaka 2022/23. Hii ilikuwa ni sawa na kupungua kwa thamani 
kwa asilimia 10.2 kwa shilingi ya Tanzania ikilinginishwa na dola ya Marekani. 
Aidha Shilingi inaendelea kuimarika hali iliyochangiwa kwa kiasi kikubwa na 
uwepo wa akiba ya kutosha ya fedha za kigeni, mfumuko mdogo wa bei nchini 
ukilinganishwa na nchi washirika wa kibiashara, na nakisi ndogo ya urari wa 
bidhaa, huduma na uhamisho wa mali nchi za nje. Hali hii pia ilichangiwa na 
hatua zilizochukuliwa katika kuongeza utulivu katika soko la fedha za kigeni 
nchini.

4.2 Benki ya Watu wa Zanzibar

4.2.1 Utekelezaji wa kibajeti Julai 2023 hadi Machi 2024
Kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 PBZ imeendelea kukuza mapato 
yake halisi na kufikiaTZS. 131,615 milioni ikiwa ni ongezeko la asilimia  6  
ukilinganisha na mapato yaliokadiriwa ya TZS. 124,011 milioni. Halikadhalika 
mapato hayo yaliongezeka kwa asilimiaishirini na nne (24) ukilinganisha na 
mapato ya TZS 105,753 milioni katika kipindi kama hicho cha Julai 2022- hadi 
Machi 2023. Ongezeko la Mapato kwa kiwango kikubwa kumesababishwa na 
kuongezeka kwa utoaji wa mikopo ambayo iliongeza mapato kwa kipindi hicho. 
Katika kipindi kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 benki imeweza kufanya 
matumizi ya TZS. 53,947-milioni ukilinganisha na makadirio ya bajeti ya TZS 
78,633 milioni ikiwa ni pungufu kwa asilimia 31, wakati katika kipindi kama 
hicho cha Julai 2022 hadi Machi 2023 matumizi yalikuwa ni TZS.61,031 milioni 
ikiwa ni pungufu kwa asilimia 12. Matumizi pungufu ya PBZ kwa kiasi kikubwa 
ilisababishwa na umakini katika usimamizi wa matumizi yasio ya msingi na 
kutoongezeka kwa mishahara kama ilivyokadiriwa. Benki imeweza kuvuka 
lengo la kupata faida kwa asilimia 71 katika kipindi cha Julai 2023 mpaka Machi 
2024 kutoka kiwango kilichokadiriwa cha TZS. 45,377 milioni na kufikia TZS 
77,667 milioni.  Kiwango hiki cha faida ni sawa na ongezeko la asilimia 74 
ukilinganisha na faida iliyopatikana katika kipindi cha Julai 2022 mpaka Machi 
2023 ya TZS 44,722 milioni. Hadi kufikia Machi 2024 benki ilikuwa na jumla 
ya rasilimali zenye thamani ya  za TZS. 2,210,281 Milioni ikiwa ni ongezeko 
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la asilimia tano (5) kutoka katika makisio ya bajeti ya TZS.2,098,702 milion. 
sawa na ongezeko la asilimia 43 ukilinganisha na raslimali zilizokuweko hadi 
Machi 2023 za TZS. 1,546, 77 milioni. Ukuwaji huo wa rasilimali kumeifanya 
PBZ kuwa katika kundi la mabenki makubwa Tanzania. Amana za wateja 
zilikadiriwa kufika TZS.1,767,643 milioni hadi Machi 2024, kiwango hicho 
kihalisia kiliongezeka kwa asilimia tatu (3) na kufikia TZS.1,827,877 milioni, 
wakati raslimali hizo  ziliongezeka kwa asilimia 65  ukilinganisha na  kiwango 
cha amana kilichokuweko hadi Machi 2023 cha TZS 1,111,053 milioni. 

Hadi Machi 2024, mikopo kutoka katika sekta tofauti imekuwa kwa asilimia 
24 na kufikia TZS. 964,255 ukilinganisha na Machi 2023,  kwa TZS 780,670 
milioni.  Mtaji wa benki uliongezeka kwa asilimia 14 hadi Machi 2024 na kufikia 
TZS. 181,394 milioni ukilinganisha na mtaji uliokuweko hadi Machi 2023 wa 
TZS 159,320 millioni. Katika kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 PBZ 
imefanikiwa kufungua tawi la Amani, vituo vya kutolea huduma vya Uwanja 
wa ndege wa Abeid Amani Karume  Zanzibar (Terminal 3) ambacho kinachotoa 
huduma kwa masaa 24,  Paje, Tunguu na Nungwi, hivyo  kurahisisha utoaji wa 
huduma kwa kuwafikia wateja wake katika maeneo muhimu na katika makazi 
yao. Pia PBZ imefanikiwa kufanya ukarabati mkubwa katika majengo ya matawi 
ya Malindi na Mlandege na kuleta haiba nzuri na mazingira rafiki kwa wateja.

Matawi haya tayari yanaendelea kutoa huduma. Hadi Machi 2024 mawakala 
wa PBZ wamefikia   1,237  ukilinganisha na mawakala  807 waliokuwepo hadi  
Machi 2023 ikiwa ni sawa na ongezeko la asilimia 53. Hadi kufikia Machi 2024 
PBZ ilikuwa na mashine za kutolea fedha (ATM) 45  ukilinganisha na ATM 42 
zilizokuweko hadi Machi 2023. PBZ ni miongoni mwa walipakodi wakubwa 
kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kupitia Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) pamoja Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA), Katika kipindi cha miezi 
tisa Julai 2023 mpaka Machi 2024, PBZ imelipa jumla ya kodi ya TZS 30,317 
millioni ikiwa ongezeko la ulipaji wa asilimia 16 ukilinganisha na kiwango cha 
TZS 26,212 millioni iliyolipwa katika kipindi cha Julai 2022 mpaka Machi 2023.
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4.2.2 Malengo ya PBZ kwa mwaka 2024
Katika kutekeleza bajeti yake ya mwaka 2024, PBZ inakadiria kufikia viwango 
vifuatavyo:

a)	 Mapato ya benki kuongezeka kwa asilimia 38 kutoka TZS. 154,784 
milioni na kufikia TZS. 214,079 milioni.

b)	 Matumizi yanakadiriwa kuongezeka kutoka TZS. 80,721 milioni na 
kufikia TZS. 118,141 milioni, ikiwa ni ongezeko la asilimia 46.

c)	 PBZ imekadiriakupata faida ya TZS 95,938 milioni, ikiwa ni ongezeko 
asilimia 30 ukilinganisha na faida halisi ilioipata ya TZS 74,063 milioni 
katika mwaka 2023.

d)	 Raslimali za benki zinakadiriwa kuongezeka kwa aslimia 27 na kufikia 
TZS. 2,605,242 milioni ukilinganisha na rasilimali za TZS 2,051,804 
milioni zilizorekodiwa mwaka 2023.

e)	 Amana za wateja  zinatarajiwa kuongezeka kwa asilimia 35 na kufikia 
TZS 2,162,724 milioni ukilinganisha na amana za TZS 1,607,253 
milioni zilizopatikana mwishoni mwa bajeti ya mwaka 2023.

f)	  Jumla ya mikopo ya kawaida na inayofuata sharia ya kiislam imekadiriwa 
kukuwa kwa asilimia 27 kutoka TZS 1,038,921 milioni iliyofikiwa 
mwaka 2023 na kufikia TZS 1,318,735 milioni kwa mwaka 2024.

g)	 Mtaji wa benki umekadiriwa kufikia TZS 226,805 milioni kwa mwaka  
2024 ikiwa ni ongezeko la asilimia 28 ukilinganisha na mtaji uliofikiwa 
mwaka  2023 wa TZS  176,855 milioni .

4.2.3 Miradi ya PBZ kwa mwaka 2024
i.	 Ufunguzi wa matawi mapya katika mikoa ya Mbeya na Morogoro. 
ii.	 Kuanza ujenzi wa matawi katika mikoa ya Mwanza, Arusha na Tanga.
iii.	  Ujenzi  wa vituo vya kutolea huduma  (service centres) katika maeneo ya  

Pemba (ZSTC Madungu na Konde),  Unguja (Kiwengwa na Kinyasini), 
na Dar-es-salaam (Ubungo, Bandarini Dar es salaam (TPA) na Mbagala)

iv.	 PBZ kwa mwaka 2024 imepanga kuweka mashine za kutolea fedha 
ATM katika maeneo ya Machomane, Jumbi, Mwera,  Fumba, Kombeni, 
Kwa nyanya kituo cha mabasi na Mkokotoni

v.	 PBZ inatarajia kuboresha miundombinu ya tehama kwa kununua 
switchi yake (Financial Switch) ambayo itarahisisha na kuiongezea 
mapato benki kwenye huduma za mashine za kutolea fedha (ATM), vile 
vile inategemea kuzindua mfumo wa kisasa wa benki kiganjani (mobile 
application). 
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4.3   Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA)
      Kwa mujibu wa Sheria ya Bima Sura 394, shughuli za Mamlaka hufanyika 
Tanzania Bara na Visiwani. TIRA inaongozwa na Kamishna wa Bima ambaye 
ndie Mtendaji Mkuu wa Mamlaka chini ya uongozi wa Bodi ya Bima ya Taifa 
(National Insurance Board). Kamishna wa Bima anasaidiwa na Naibu Kamishna 
wa Bima ambaye anaongoza shughuli za Mamlaka kwa upande wa Zanzibar.
Majukumu mahsusi ya Mamlaka ni; kusajili na kutoa leseni kwa watoa huduma 
za bima; kusimamia mwenendo,ustahimilivu, uendelevu na ukwasi kwa watoa 
huduma za Bima; kulinda maslahi ya wateja na wanufaika wa huduma na bidhaa 
za bima; kuendeleza soko la bima; kutoa elimu kwa umma na kuishauri Serikali 
kuhusu masuala ya Bima.
4.3.1 Usajili wa watoa huduma za Bima
Mamlaka imekuwa ikifanya usajili kwa watoa huduma za bima mbalimbali 
nchini ikiwemo kampuni za bima mtawanyo za ndani na nje, Wataalamu wa 
Ushauri wa Bima Mtawanyo (Re Insurance Brokers) wa ndani na nje, wauza 
Bima Kidijitali (Insurance Digital Platform),Watathmini Bima (Insurance 
Actuaries firms), Wachunguzi Binafsi na Maafisa wauza Bima. Watoa huduma 
za bima hawa hawana matawi/ofisi hapa Zanzibar. 

Kati ya kampuni za bima 38 zilizosajiliwa, kampuni 16 ndio zina matawi/ofisi 
zao hapa Zanzibar sawa na 42% ya kampuni zote za bima nchini. Aidha kampuni 
ya kwanza yenye kutoa huduma za bima kwa misingi ya sharia imesajiliwa 
Zanzibar (ZIC Takaful) ambayo makao makuu yapo Zanzibar. (Jedwali namba 
21.)
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Jedwali Nam 21:Ulingano wa watoa huduma za bima Tanzania. 

Nam Watoa huduma za Bima 
Idadi % ya 

Jumla Tanzania Zanzibar 
1 Kampuni za Bima 38 17 42% 
2 Washauri wa bima 116 5 4% 
3 Mawakala wa bima  1,096 80 7% 
4 Benkiwakala 30 7 23% 
5 Wakadiria hasara 56 1 2% 
6 Kampuni ya TAKAFUL 2 1 50% 

7 Watoa huduma  za Afya 
(Health services providers) 8 2 25% 

Jumla 1,346 112 8% 
 
 

4.3.2  Mfumo wa Kusimamia na Kudhibiti Soko la Bima 
Katika kuhakikisha soko la bima linakua imara, thabiti na kutoa huduma kwa 
mujibu wa Sheria, Mamlaka ina mfumo unaojulikana kama TIRA RBS 
unatumika kusajili watendaji wote wa bima zikiwemo kampuni na madalali wa 
bima, kuwasilisha hesabu, kuchambua na kutoa taarifa mbalimbali zinazohusu 
utendaji wa soko la bima nchini. Pia ipo mifumo mengine ya TEHAMA 
inayotumika na Mamlaka kama; TIRA-ORS, TIRA-MIS, mifumo ambayo 
inasomana na baadhi ya mifumo mengine ya Serikali kama; NIDA, TRA, 
BRELA, ZRA, BPRA, Polisi n.k. Mifumo hii pia imeunganishwa na mifumo ya 
kampuni zote za bima nchini. Lengo na madhumuni ya mifumo hii ni; kupokea na 
kuchakata taarifa za mwenendo na bishara ya bima ikiwemo; usajili wa watoa 
huduma za bima, uwasilishaji wa taarifa za biashara ya bima, upokeaji wa 
malalamiko kuhusu bima, uhakiki na uhalali wa bidhaa za bima na uchakataji wa 
taarifa za bima.  
 

4.3.3 Msuluhishi wa migogoro ya bima (Ombudsman) 
Ofisi ya Msuluhishi wa Migogoro ya Bima ni Taasisi inayojitegemea 
iliyoanzishwa chini ya sheria ya Bima ya Mwaka 2009 Sura ya 394.  Lengo la 
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4.3.2  Mfumo wa Kusimamia na Kudhibiti Soko la Bima
Katika kuhakikisha soko la bima linakua imara, thabiti na kutoa huduma kwa 
mujibu wa Sheria, Mamlaka ina mfumo unaojulikana kama TIRA RBS unatumika 
kusajili watendaji wote wa bima zikiwemo kampuni na madalali wa bima, 
kuwasilisha hesabu, kuchambua na kutoa taarifa mbalimbali zinazohusu utendaji 
wa soko la bima nchini. Pia ipo mifumo mengine ya TEHAMA inayotumika na 
Mamlaka kama; TIRA-ORS, TIRA-MIS, mifumo ambayo inasomana na baadhi 
ya mifumo mengine ya Serikali kama; NIDA, TRA, BRELA, ZRA, BPRA, 
Polisi n.k. Mifumo hii pia imeunganishwa na mifumo ya kampuni zote za bima 
nchini. Lengo na madhumuni ya mifumo hii ni; kupokea na kuchakata taarifa 
za mwenendo na bishara ya bima ikiwemo; usajili wa watoa huduma za bima, 
uwasilishaji wa taarifa za biashara ya bima, upokeaji wa malalamiko kuhusu 
bima, uhakiki na uhalali wa bidhaa za bima na uchakataji wa taarifa za bima. 

4.3.3 Msuluhishi wa migogoro ya bima (Ombudsman)
Ofisi ya Msuluhishi wa Migogoro ya Bima ni Taasisi inayojitegemea iliyoanzishwa 
chini ya sheria ya Bima ya Mwaka 2009 Sura ya 394.  Lengo la kuanzisha ofisi 
hii ni kutatua migogoro baina ya wateja wa Bima na kampuni za Bima kupitia 
njia za usuluhishi nje ya utaratibu wa kawaida wa kimahakama.  Shughuli za 
usuluhishi kwa upande wa Zanzibar hufanywa na Mamlaka ya Usimamizi wa 
bima ofisi ya Zanzibar. Maafisa kutoka ofisi ya Msuluhishi wa Migogoro ya 
Bima wanafika Zanzibar iwapo kuna haja ya kufanya hivyo ili kushirikiana 
na watendaji wa Mamlaka waliopo Zanzibar. Malalamiko yote yatakayofikia 
kuwa migogoro hupelekwa kwenye Kamati ya Utekelezaji wa Sheria(LEC) na 
itakaposhindikana hupelekwa katika ofisi ya Msuluhishi wa Migogoro ya bima. 

4.3.4 Hali ya soko la huduma za Bima Zanzibar.
Hali ya soko la Bima kwa upande wa Zanzibar kwa kipindi cha Julai 2023 hadi 
Machi 2024 imeimarika. Biashara ya bima imekua na kufikia asilimia 3 na 
kuwepo na ongezeko la watoa huduma ya bima kufikia kampuni kumi na saba 
(17) hapa Zanzibar, hivyo kuandikisha bima zenye thamani ya TZS 20.4 bilioni  
kwa mikataba ya bima 38,266 ambapo Jumla ya TZS 5.8 bilioni zililipwa kama 
fidia kwa wahanga 3,364 .
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4.3.5 	 Mafanikio

1.	 Tasnia ya Bima kushiriki katika uchumi wa Gesi na Mafuta kwa Kuanzishwa 
kwa Muungano wa Kampuni za Bima za Utoaji wa Bima za Mafuta na Gesi 
(Oil and Gas Consortium);

2. 	 Kuanzishwa kwa muungano wa kampuni za utoaji wa bima za Kilimo 
(Agriculture Insurance consortium); 

3. 	 Taasisi kuendelea kufanya marekebisho katika Sheria ya Bima Sura Na. 394 
na Kanuni zake, pamoja na kuandaa Kanuni Mpya za Bima kwa lengo la 
kuboresha mfumo wa usimamizi na uendelezaji wa bima nchini; 

4. Kulinda haki ya mteja wa bima kwa kuwepo na mkakati kabambe wa 
kushughulikia kero na malalamiko kwa wananchi, kwa kuandaa semina kwa 
ofisi za  kanda na Zanzibar katika ulipaji wa madai;

5. 	 Kuanzishwa kwa aina mpya za bidhaa za bima ambapo jumla ya bidhaa 17 
zimeanzishwa kwenye soko la bima kukidhi mahitaji ya wananchi hususan 
wa kipato cha chini. Bidhaa hizi ni pamoja na huduma za bima kwa ajili ya 
wafanyabiashara wadogo na wa kati na bidhaa za kilimo na uvuvi;

6. Uunganishwaji wa mifumo ya TEHAMA ya usimamizi wa bima kati ya TIRA 
na Mamlaka zingine za Serikali Mfumo wa TEHAMA wa bima ulioundwa 
na TIRA - TIRAMIS umeunganishwa na mifumo ya Mamlaka ya Kodi 
Tanzania (TRA), Jeshi la Polisi Tanzania (TPF), na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Usafiri Ardhini (LATRA); 

7. Kuongezeka kwa wigo wa Bima za lazima ili kujumuisha masoko ya umma, 
majengo ya biashara, vyombo vya kusafiria majini na uagizaji wa bidhaa 
kutoka nje ya nchi;

8. 	 Jumla ya miongozo mitatu (3) katika kuimarisha soko la bima la Tanzania 
imeandaliwa ikiwa ni pamoja na: Miongozo ya usimamizi na ubakizaji 
wa bima na bima mtawanyo (Guidelines on Rentation and Reinsurance 
Management); Miongozo ya bima ya afya na usajili wa watoa huduma za 
afya (Guidelines for Medical Insurance and Registration of health service 
providers (HSPs)) na Miongozo ya utoaji ithibati kwa warekebishaji na 
watengenezaji wa  vyombo vya moto (Guidelines on Accreditation of 
Automobile repairs and Maintainers (ARMs)) na
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9. Kufunguliwa kwa ofisi mbili za Kanda ambazo ni Kanda ya Unguja Kusini 
itahudumia mikoa mitatu Unguja kati, Mjini Magharibi na Kaskazini, kwa 
upande wa Pemba itahudumia  Mkoa wa Kaskazini na Kusini.

4.3.6  Matarajio
1.	 Kukamilishwa kwa Sera ya Bima ya Taifa (National Insurance Policy - NIP);
2.	 Kuendelea na uunganishwaji wa mifumo ya TEHAMA ya usimamizi wa 

bima kati ya TIRA na Taasisi zingine za Serikali (kama vile TASAC, TPA, 
NIDA, ZRA, Idara ya Usafirishaji na Mawasiliano Zanzibar, NSSF, ZSSF, 
NHIF, CHF, na WCF) ili kuongeza tija na ufanisi ndani ya sekta ndogo ya 
bima na pia kupunguza gharama za usimamizi;

3.	 Kuanzishwa kwa Bodi ya Wataalam kwenye Tasnia za Bima, bodi hiyo 
itaitwa Insurance, Social Protection, and Actuarial Board – ISPAB. Lengo la 
bodi ni kuongeza fursa za kutambulika na tija kwa wanataaluma husika.

4.	 Kukamilisha kwa Kanuni za Bima za Lazima. TIRA kama msimamizi wa 
Bima inaendelea kukamilisha kanuni za Bima za lazima katika maeneo ya; 
Majengo ya Biashara, Masoko ya Umma, Bidhaa zinazotoka nje, Vyombo 
vya Usafiri wa Majini kama vile Meli, Boti na Feri au Vivuko.

Aidha, Mamlaka kwa kushirikiana na wadau mbalimbali itaendelea na 
utekelezaji wa matakwa ya Mpango Mkuu wa Serikali wa Kuendeleza Sekta 
ya Fedha (FSDMP) ikiwemo, kutekeleza mkakati wa kitaifa wa elimu ya Bima; 
kutekeleza mkakati wa kitaifa wa Bima jumuishi na kuweka na kutekeleza 
mfumo madhubuti wa kushughulikia madai, malipo na malalamiko ya wateja.
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ZRA, Idara ya Usafirishaji na Mawasiliano Zanzibar, NSSF, ZSSF, NHIF, 
CHF, na WCF) ili kuongeza tija na ufanisi ndani ya sekta ndogo ya bima na 
pia kupunguza gharama za usimamizi; 

3. Kuanzishwa kwa Bodi ya Wataalam kwenye Tasnia za Bima, bodi hiyo itaitwa 
Insurance, Social Protection, and Actuarial Board – ISPAB. Lengo la bodi ni 
kuongeza fursa za kutambulika na tija kwa wanataaluma husika. 

4. Kukamilisha kwa Kanuni za Bima za Lazima. TIRA kama msimamizi wa 
Bima inaendelea kukamilisha kanuni za Bima za lazima katika maeneo ya; 
Majengo ya Biashara, Masoko ya Umma, Bidhaa zinazotoka nje, Vyombo vya 
Usafiri wa Majini kama vile Meli, Boti na Feri au Vivuko. 

 
Aidha, Mamlaka kwa kushirikiana na wadau mbalimbali itaendelea na 
utekelezaji wa matakwa ya Mpango Mkuu wa Serikali wa Kuendeleza Sekta ya 
Fedha (FSDMP) ikiwemo, kutekeleza mkakati wa kitaifa wa elimu ya Bima; 
kutekeleza mkakati wa kitaifa wa Bima jumuishi na kuweka na kutekeleza 
mfumo madhubuti wa kushughulikia madai, malipo na malalamiko ya wateja. 
 

Jadweli Nam 22: Hali ya soko la huduma za Bima Zanzibar kwa bidhaa za 
Bima Julai 2023 – Machi 2024 
Na
m. 

Bidhaa 
Jumla ya ada za Bima  Ziada/ 

Pungufu 2024 2023 
1 Moto 7,386,350,736     8,156,385,526.38  -9% 
2 Ufundi 1,550,245,214        533,591,398.45  191% 
3 Majini 2,320,611,686     1,232,375,952.87  88% 

4 
Vyombo 
vya Moto 4,482,731,375     5,501,933,079.80  -19% 

5 
Mchangany
iko 1,972,629,851     1,116,309,827.65  77% 

6 Anga 804,041,867        120,159,652.55  569% 
7 Afya 3,400,000                              -    0% 
8 Nyenginezo 1,777,503,743     3,116,766,964.53  -43% 
9 Maisha 155,531,446          54,229,332.00  187% 
  Jumla 20,453,045,918   19,831,751,734.24  3% 
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4.4 Shirika la Bima la Zanzibar
Shirika la Bima la Zanzibar katika kufanikisha Maendeleo ya Sekta ya Bima 
na Sekta ya Fedha Zanzibar na Tanzania kwa ujumla linaendelea kutoa huduma 
zake kwa Wananchi kupitia ofisi zake mbili ziliopo Zanzibar (Unguja na Pemba) 
na ofisi za matawi yake zilizopo Tanzania Bara Pamoja na maeneo mbalimbali 
kupitia kwa ofisi za mawakala na madalali.

Shirika linazidi kuonyesha muelekeo mzuri wa mabadiliko kwa kuongeza 
mapato yake, kupunguza gharama za uwendeshaji na kufanya uwekezaji wenye 
tija.

4.4.1 Majukumu Makuu ya Shirika la Bima Zanzibar
Majukumu makuu ya Shirika la Bima la Zanzibar ni kama ifuatavyo: -

a)	 Kusimamia mapato ya Shirika kutokana na vyanzo mbalimbali. Mapato 
hayo yanajumuisha mapato ya bima za magari, bima za moto, bima za 
meli, pamoja na mapato yatokanayo na uwekezaji;

b)	 Kusimamia Mali za Shirika kupitia usimamizi wa ununuzi, utunzaji na 
uondoaji wa mali za Shirika kwa mujibu wa Sheria za Ununuzi;

c)	 Kusimamia fedha za Shirika. Katika jukumu hili Shirika linasimamia 
utekelezaji wa Bajeti yake kwa kila mwaka wa fedha, huduma za Uhasibu 
na ukaguzi wa ndani na ukaguzi wa nje;

d)	 Shirika linasimamia maendeleo ya Sekta ya Bima Tanzania kwa 
kushirikiana na wadau wote, na

e)	 Kusimamia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) kupitia 
mifumo inayohusisha kudhibiti mapato na matumizi ya Shirika.

4.4.2 Ofisi Za Shirika
Shirika lina jumla ya wafanyakazi 118 ,  Mawakala na Madalali 151 na linafanya 
kazi zake kwa kupitia ofisi ya Makao Makuu Mpirani Zanzibar, ofisi ya Tawi 
Amani Unguja, Kanda Pwani Dar es salaam, Kanda ya Ziwa Mwanza, Kanda 
ya kati Dodoma, Kanda ya Nyanda za Juu Kusini Mbeya, Kanda ya Kaskazini 
Arusha, Kanda ya Kusini Mtwara, Ofisi ya Pemba, Ofisi ya mauzo Tanga, Ofisi 
ya mauzo Kahama na Ofisi ya mauzo Posta Dar es salaam.

4.4.3 Huduma Zinazotolewa na Shirika la Bima Zanzibar
Lengo kubwa la taasisi hii ni kutoa huduma bora za Bima kwa Wananchi na 
Idara za Kiserikali ili kuboresha maisha yao na kuwakinga dhidi ya majanga 
yasiyotabirika. Shirika la Bima la Zanzibar linasimamiwa na Sheria ya Bima 
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namba 10 ya mwaka 2009 katika utekelezaji wa utoaji wa huduma zake chini ya 
usimamizi wa Kamishna wa Bima Tanzania (TIRA). Vilevile Shirika linafanya 
kazi zake chini ya Sheria ya Msajili wa Hazina namba 6 ya mwaka 2021.

4.4.4   Utekelezaji Halisi wa Kazi za Shirika kwa Kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024

a. Mapato
Mapato ya Shirika yanatokana na vianzio vyake vya mauzo ya Bima pamoja na 
faida zinazotokana na Uwekezaji, katika kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 
Shirika limefanikiwa kukusanya jumla ya TZS 35.1bilioni ya mauzo ya Bima 
ambayo ni sawa na asilimia 87% ya makadirio ya kukusanya TZS 40.5 bilioni 
katika kipindi cha tathmini.Vile vile Shirika limefanikiwa kupata jumla ya TZS 
620 milioni ya mapato yanayotokana na Uwekezaji.

b. Matumizi
Matumizi ya Shirika  katika kipindi cha Julai hadi Machi 2023/2024, , yamegawika 
kama ifuatavyo: -

i.	 TZS 6.9 bilioni zilitumika kwa ajili ya gharama za uwendeshaji wa ofisi 
(Management Expenses) sawa na asilimia 71% ya makadirio ya matumizi 
katika kipindi cha tathmini ambayo ni TZS 9.7bilioni; 

ii.	 TZS 9.6 bilioni zimetumika  kakulipa madai mbalimbali ya wateja wake 
waliopata ajali na kutimiza matakwa ya Sheria za bima Nchini, na

iii.	 TZS 3.1bilioni zimetumika kulipa ujira kwa Mawakala na Madalali 
wanaofanya biashara ya bima kwa niaba ya Shirika Nchini.

4.4.5  Mafanikio Yaliyopatikana kwa Shirika katika Sekta ya Fedha
Chini ya usimamizi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Shirika limeendelea 
kufanya kazi zake kwa kutoa huduma bora kwa Wananchi Tanzania nzima na 
limepata mafanikio mbali mbali kama ifuatavyo: -

i.	 Uwezo wa Shirika katika maeneneo mbalimbali umekuwa ukiongezeka 
mwaka hadi mwaka kwa kutoa huduma bora kwa Wananchi kwa lengo la 
kujiongezea mapato;

ii.	 Shirika limeweza kufikia malengo yake kwa asilimia kubwa yaliyopangwa 
katika Bajeti;

iii.	 Shirika kwa kupitia ofisi zake linandelea kupunguza gharama za uendeshaji, 
kuongeza wigo wa biashara pamoja na Uwekezaji wenye tija kwa Serikali.
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iv.	 Shirika limeweza kulipa madai ya aina mbalimbali ya halali na 
yaliyohakikiwa kwa wateja wake kwa wakati;

v.	 Wafanyakazi wameendelea kupatiwa mafunzo mbalimbali ya kuwajengea 
uwezo na kuboresha utendaji kazi wao;

vi.	 Shirika kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi Zanzibar na Tanzania Bara 
limeweza kutoa taaluma kuhusiana na masuala ya usalama barabarani kwa 
kuandaa makongamano mbalimbali lengo likiwa ni kupunguza majanga 
mbalimbali ya ajali;

vii.	Shirika limefanikiwa kuongeza wigo wa Biashara ya Bima kwa 
mashirikiano ya kimkakati na Makampuni na Mabenki mbalimbali katika 
mfumo wa (Banc assurance) kama vile (VodaBima, Tigo Zantel Bima, 
Shirika la Posta Tanzania, NMB Bank, CRDB Bank, EXIM Bank, TCB 
Bank, DCB Bank, NBC Bank, BOA Bank, Mwalimu Commercial Bank, 
MUKOBA Bankna PBZ Bank). Lengo ni kuongeza mapato ya Shirika;

viii.	Shirika linaendelea kutoa huduma bora na za kisasa kwa haraka na ufanisi 
kwa Wananchi kwa kupitia mifumo ya TEHAMA, na

ix.	 Shirika limefanikiwa kuzindua huduma mpya za kinga ya bima kwa 
Wananchi kama ifuatavyo: -

•	 ‘’Queen Motor Insurance’’ Aina ya kinga ya bima mpya na maalumu 
kwa Wanawake ambao wanakatia bima kubwa “Comprehensive” 
magari yao;

•	 ‘’ZIC Bima Mobile App” vilevile ni aina mpya ya bidhaa ya huduma 
katika soko la bima Tanzania ambapo Shirika limeweza kushirikiana na 
makampuni ya Simu katika kufanikisha utoaji wa huduma bora za bima 
kwa Wananchi kwa haraka, usahihi na wakati. Kwa sasa Shirika linatoa 
huduma hiyo kwa kushirikiana na Kampuni za Tigo Zantel Bima na 
Voda Bima ambapo wateja wa makampuni hayo ya simu wanaweza 
kupata huduma za bima za Shirika kwa kupitia simu zao;

•	 ‘’Inbound Travel Insurance”. Aina mpya ya huduma ya bima inayotolewa 
na Shirika kwa wageni hususani watali wanaofika Zanzibar na Tanzania 
kwa ujumla kwa kupatiwa kinga hiyo kwa ajili ya mali na afya zao, na

•	 “Tour Operator Liability Insurance” ni aina mpya ya kinga ya huduma 
ya bima iliyobuniwa na inayotolewa na Shirika kwa watembeza wageni 
kwa kuwakinga na majanga yoyote ambayo yanaweza kuwatokea pindi 
wanapokuwa katika kazi zao za kuwatembeza watalii Nchini
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4.5    Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar (ZSSF), umeanzishwa chini ya sheria 
nambari 2 ya mwaka 1998 ambayo ilifanyiwa mapitio makubwa na kuundwa 
upya na sheria nambari 2 ya mwaka 2005 na kufanyiwa tena marekebisho kwa 
sheria nambari 10 ya mwaka 2016. Lengo kuu ni kutoa hifadhi ya jamii kwa 
njia ya kulipa mafao kwa wanachama wachangiaji katika sekta za Serikali na 
Binafsi.

Malengo mengine madogo ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii ni haya yafuatayo:
1.	 Kusajili wanachama waajiri, waajiriwa na wanaojiajiri;
2.	 Kukusanya michango ya wanachama;
3.	 Kuweka taarifa za wanachama kwa usahihi, na  
4.	 Kuwekeza fedha zinazokusanywa ili kuwezesha kuwalipa wanachama
	  mafao yao.

Utekelezaji wa shughuli za Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar na Maendeleo 
yake kwa kipindi cha   Januari 2023 hadi Machi 2024 ni kama ifuatavyo:

4.5.1 Utekelezaji kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024

Kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 Mfuko umeendelea na utekelezaji 
wa majukumu yake kwa mujibu wa Mpango Kazi wa Mwaka wa fedha 2023/2024 
kama ifuatavyo: -

1. Usajili
Idadi ya waajiri wa Mfuko
Kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 Mfuko umesajili waajiri 237 sawa 
na asilimia 98 ya makisio ya kuwasajili waajiri 243. Hadi Machi 2024  Mfuko 
umewasajili   Waajiri   3,029,  ukilinganisha na mwaka uliopita kipindi cha Julai 
2022 - Machi 2023 Mfuko ulitarajia kusajili waajiri 230,  ambapo waajiri 269 
walisajiliwa,  sawa na asilimia 117. Idadi ya waajiri waliosajiliwa  katika Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii hadi kufikia mwezi Machi 2023 ni 2,731.

Idadi ya wanachama kwa Mfuko wa lazima
Kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 Mfuko umesajili waajiriwa 8,827 
sawa na asilimia 63 ya makisio ya kuwasajili waajiriwa 13,988, hadi Machi 2024  
waajiriwa waliosajiliwa  katika Mfuko wamefikia  128,995,   ukilinganisha na 
mwaka uliopita katika kipindi cha Julai 2022 - Machi 2023 Mfuko ulitarajia 
kusajili waajiriwa 10,411 na kufanikiwa kusajili waajiriwa 8,557, sawa na 
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asilimia 82 na idadi ya wanachama wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii hadi kufikia 
mwezi Machi 2023 ni 119,277 kwa Mfuko wa lazima.

Idadi ya wanachama kwa Mfuko wa kujichangia kwa hiari

Kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 Mfuko wa Hiari umesajili 
wanachama 326 sawa na asilimia 23 ya makisio ya kuwasajili wanachama 
1,400. Hadi Machi 2024 idadi ya wanachama wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
waliosajiliwa  wamefikia 12,618 kwa Mfuko wa kujichangia kwa Hiari.   
ukilinganisha na kipindi cha Julai 2022 - Machi 2023 Mfuko wa Hiari ulitarajia 
kusajili wanachama 1,125, ambapo  Mfuko uliweza kusajili  Wanachama 459 
ikiwa ni sawa na asilimia 41. Idadi ya wanachama wa Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii hadi kufikia mwezi Machi 2023 ni 11,986 kwa Mfuko wa kujichangia kwa 
Hiari.

Kwa kulinganisha utekelezaji wa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 na 
Julai 2022 hadi Machi 2023, Mfuko wa lazima ulifanya jitihada za kuendelea 
kwa kufanikiwa kuwasajili waajiri wapya ambao walifuatiliwa kwa karibu 
pamoja na mashirikiano makubwa yaliyopatikana katika ofisi zetu za Mikoa na 
Ofisi ya Pemba, malengo ya kusajili wafanyakazi wa Serikali yamefikiwa kiasi 
kikubwa kutokana na ajira mpya za wafanyakazi hao ambao wamesajiliwa kwa 
kipindi hiki.   Ofisi   ya Pemba imefanikiwa kusajili waajiriwa wengi kutokana 
na ongezeko la ajira za Serikali na pia waajiri binafsi wamepatikana na kwa 
jumla kufikia asilimia 98 ya lengo lililopangwa kwa kipindi  cha Julai 2023 – 
Marchi 2024.  Sababu ya kutofikia malengo ya usajili  kwa upande wa Mfuko 
wa Hiari,   ni  mwamko   mdogo wa jamii katika kujiwekea akiba ya baadae .

2 .Mapato ya Mfuko
Kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 Mfuko ulikadiria kupata mapato 
ya TZS 174.34 bilioni. Mapato hayo yalitegemewa kutoka katika vyanzo vikuu 
viwili, ambapo jumla ya TZS 110.25 bilioni ni michango ya wanachama na TZS 
64.09 bilioni mapato ya uwekezaji.

Mchanganuo wa mapato kama ufuatavyo: -
Michango ya mwanachama
Kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 Mfuko ulipanga kukusanya TZS 
110.25 bilioni kutoka kwa michango ya wanachama na zilikusanywa TZS 111.45 
bilioni sawa na asilimia 101 ya ufanisi. Na ukilinganisha na mwaka uliopita 
kuanzia Julai 2022 hadi Machi 2023 Mfuko ulikusanya TZS 97.28 bilioni sawa 
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na ongezeko la asilimia 14.57. Mchanganuo wa michango ya wanachama kama 
ufuatavyo: -

i.	 Kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 Mfuko ulikusanya michango 
kutokana na Mfuko wa lazima ulikusanya jumla ya TZS 106.0 bilioni 
sawa na asilimia 101ya makadirio ya TZS 105.2 bilioni na ukilinganisha 
na mwaka uliopitakuanzia Julai 2022 - Machi 2023 Mfuko ulikusanya 
TZS 97.28 bilioni sawa na ongezeko la asilimia 8.9;

ii.	 Kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 Mfuko ulikusanya 
michango kutokana na Adhabu, ya  jumla ya TZS 34.8 milioni sawa 
na asilimia 72.8 ya makadirio ya TZS 47.8 milioni na ukilinganisha na 
mwaka uliopitakuanzia Julai 2022 hadi Machi 2023 Mfuko ulikusanya 
TZS 100 milioni kutokana na Adhabu ya michango sawa na anguko la 
asilimia 65;

iii.	 Kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 Mfuko ulikusanya michango 
kutokana na Mfuko wa Hiari TZS 192.1 milioni sawa na asilimia 48.5 ya 
makadirio ya TZS 396 milioni ya kipindi cha tathmini. Na ukilinganisha 
na mwaka uliopita  Julai 2022 hadi Machi 2023, Mfuko ulikusanya TZS 
62 milioni kutokana na Mfuko wa Hiari sawa na ongezeko la asilimia 
209, na

iv.	 Kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 Mfuko ulikusanya michango 
kutokana na Skimu ya Fidia TZS 5.1 bilioni sawa na asilimia 110 ya 
makadirio ya TZS 4.63 bilioni. Na ukilinganisha na mwaka uliopita  
Julai 2022 hadi Machi 2023 michango ya skimu ya Fidia haikuanza 
kukusanywa.

Mapato ya uwekezaji 
Kwa kipindi cha Julai 20203 hadi Machi 2024 Mfuko umepata mapato ya 
uwekezaji TZS 66.15 bilioni dhidi ya lengo la kupata TZS 64.09 bilioni sawa na 
asilimia 103 na ukilinganisha na kipindi kama hiki mwaka uliopita tulipata TZS 
46.19 bilioni ikiwa ni ongezeko la asilimia 43.3. 

Thamani ya uwekezaji hadi kufikia Machi 2024
Uwekezaji wa Mfuko unajumuisha uwekezaji wa mabenki, hati fungani za 
Serikali na makampuni, hisa, uwekezaji wa majengo na mikopo. Hadi kufikia   
March 2024, thamani ya uwekezaji wa Mfuko iliongezeka kwa asilimia 22.6 
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na kufikia TZS 958.8 bilioni ulikinganisha na uwekezaji kipindi kama hicho  
mwaka 2022/23 kwa kiasi  cha TZS 782.2 bilioni. Ongezeko hilo linachangiwa 
na uwekezaji wa ziada uliofanywa katika kipindi hicho kutokana na ongezeko la 
michango na mapato ya uwekezaji.

3. Matumizi Ya Mfuko
Katika kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 Mfuko ulipanga kutumia jumla 
ya TZS 267.5 bilioni ambapo, TZS 59.2 bilioni kwa ajili ya kulipia mafao, TZS 
197.5 bilioni kwa ajili ya uwekezaji, TZS 1.04 bilioni kwa ajili ya kusimamia 
miradi na TZS 9.8 bilioni kwa ajili ya kugharamia shughuli za uendeshaji. Jumla 
ya TZS 246 bilioni zilitumika sawa na asilimia 92, ikiwa TZS 56.72 bilioni 
kwa ajili ya kulipia mafao, TZS 180.95 bilioni kwa ajili ya uwekezaji, TZS 
1.15 bilioni kwa ajili ya kusimamia miradi na TZS 7.17 bilioni kwa ajili ya 
kugharamia shughuli za uendeshaji.
Mchanganuo wa matumizi kama ufuatavyo: -

Gharama za uendeshaji
Kwa kipindi cha   Julai 2023 hadi Machi 2024 Mfuko ulipanga kutumia TZS 9.8 
bilioni gharama za uendeshaji lakini umetumia TZS 7.17 bilioni sawa na asilimia 
73 ya makadirio,  ukilinganisha na kipindi kama hiki cha Julai 2022 hadi Machi 
2023 Mfuko ulitumia TZS 4.9 bilioni sawa na ongezeko la asilimia 47 ambapo 
ongezeko hilo linatokana na kuongezeka kwa gharama za uendeshaji.

Malipo ya Mafao kwa wanachama
Kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 Mfuko ulipanga kutumia TZS 59.2 
bilioni kulipia mafao ya wanachama lakini umelipa TZS 56.72 bilioni sawa na 
asilimia 95.8 ya makadirio. Ukilinganisha na kipindi cha  kama hicho cha  Julai 
2022 – Machi 2023 Mfuko ulitumia TZS 42.8 bilioni kwa ajili ya kulipa mafao 
sawa na ongezeka la asilimia 32.52. Hii inatokana na kuongezeka kwa kima cha 
chini cha pencheni ambapo kinaathiri utekelezaji wa bajeti pamoja ongezeko la 
idadi ya wastaafu waliostaafu pamoja na marejesho kwa wageni wanaoondoka 
katika kipindi hicho.

Mchanganuo wa mafao kwa wanachama kama ufuatavyo: -
i.	 Katika kipindi cha Julai 2023 - Machi 2024 Mfuko ulitarajia kulipa mafao 

ya uzeeni (kiinua mgongo) kwa wanachama 1,589 kwa TZS 20.35 bilioni  
Jumla ya wanachama 986 wamelipwa mafao na jumla ya TZS. 20.900 
bilioni zimetumika.  Ukilinganisha na kipindi kama hiki cha Julai 2022 
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- Machi 2023 Mfuko ulilenga    kulipa mafao ya uzeeni (kiinua mgongo) 
kwa wanachama 1,440 kwa TZS 19,59 bilioni na jumla ya wanachama 
866 walilipwa na jumla ya TZS 17,75 bilioni zimetumika;

ii.	 Katika kipindi cha Julai 2023 - Machi 2024 Mfuko ulitarajia kulipa 
mafao ya uzazi kwa wanachama 922 kwa TZS  210 milioni. Jumla ya 
wanachama 1,266 wamelipwa mafao ambapo  jumla ya TZS 254 milioni 
zimetumika.  Ukilinganisha na kipindi kama hiki cha Julai 2022 - Machi 
2023 kulikuwa na lengo la kulipa mafao ya uzazi kwa wanachama 1,159 
kwa TZS 215 milioni waliolipwa ni wanachama 984 na jumla ya TZS 
211 milioni zilitumika;

iii.	 Katika kipindi cha Julai 2023 - Machi 2024 Penchenia 12,450 
walitarajiwa kulipwa pencheni zao kwa TZS 31.08 bilioni. Wastaafu 
18,507 wamelipwa pencheni zao na jumla TZS 27.93 bilioni zilitumika. 
Ukilinganisha na kipindi kama hiki cha Julai 2022 - Machi 2023 kulikuwa 
na lengo la kulipa Penchenia 10,790 kwa TZS 13.72 bilioni na  Wastaafu 
11,620 wamelipwa pencheni zao na jumla TZS  17.16 bilioni zilitumika;

iv.	 Kwa kipindi cha Julai 2023 - Machi 2024 Mfuko ulitaraji kulipa marejesho 
ya TZS 1.89 bilioni kwa wanachama 304. Wanachama 549 walifanyiwa 
marejesho hayo na jumla ya TZS 3.38 bilioni zilitumika. Ukilinganisha 
na kipindi kama hiki cha Julai 2022 - Machi 2023 kulikuwa na lengo la 
kulipa marejesho kwa wanachama 241 kwa TZS 2 bilioni. Wanachama 
161 walifanyiwa marejesho hayo na Jumla ya TZS 3.57 bilioni zilitumika,  
na

v.	 Kwa kipindi cha   Julai 2023 hadi Machi 2024 Mfuko umewalipa 
wanachama 44 mafao ya kuumia kazini (Fidia) jumla ya TZS 93 milioni 
kwa makisio ya kuwalipa wanachama 92 kwa jumla ya TZS 810 milioni. 
Na ukilinganisha na mwaka jana kipindi cha Julai 2023hadi Machi 2023 
Mfuko haukufanya malipo kwa mafao ya kuumia kazini (Fidia).

Gharama za uwekezaji na usimamizi wa miradi
Kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 Mfuko ulipanga kuwekeza TZS 
197.5 bilioni na Mfuko ulitumia TZS 180.95 bilioni sawa na asilimia 91.6 
ya makadirio,  ukilinganisha na kipindi kama hiki cha Julai 2022 hadi Machi 
2023, Mfuko ulitumia TZS 159 bilioni sawa na ongezeko la asilimia 14 ambapo 
ongezeko hilo linatokana na kuongezeka kwa uwekezaji.
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Aidha, kwa upande wa gharama za usimamizi wa miradi na uwekezaji Mfuko 
ulipanga kutumia TZS 1 bilioni na umetumia TZS 1.15 bilioni sawa na asilimia 
110 ya makadirio.  Ukilinganisha na kipindi kama hiki kwa mwaka 2022/2023 
Mfuko umetumia TZS 1.14 bilioni kutokana na gharama za usimamizi wa miradi 
sawa na ongezeko la asilimia 1. Hii ni kutokana na kuongezeka kwa gharama za 
usimamizi wa miradi.

Kwa kulinganisha utekelezaji wa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 
na Julai 2022 hadi Machi 2023, Wastaafu wengi walilipwa ndani ya robo ya 
kwanza na robo ya pili na kupelekea kupungua kwa malipo katika robo ya tatu 
ya mwaka wa fedha 2023/2024. Kwa upande wa mafao ya uzazi ni kwamba 
malipo yamelipwa kwa mujibu wa maombi yaliyopokelewa na kina mama 
waliojifungua au kutarajiwa kujifungua. Kiwango cha malipo ya Pencheni 
kimeongezeka kutokana na kuongezeka kwa muda wa uchangiaji na viwango 
vya mshahara kwa wanaostaafu. Kwa upande wa marejesho ukubwa wa 
mishahara kwa wastaafu wengi wa Sekta Binafsi ambao hawajatimiza sifa za 
kupata mafao kumeongeza idadi ya malipo yaliyowekwa ukilinganisha na idadi 
ya waliorejeshewa. Kwa upande wa mafao ya kuumia kazini (Fidia) limeanza 
kutekelezwa rasmi kuanzia mwaka wa fedha wa 2023/2024.

4 .Ukaguzi
Kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 Waajiri 1,388 walitarajiwa kufanyiwa 
ukaguzi. Waajiri 1,767 wamekaguliwa, kati ya hao waajiri 946 walikaguliwa 
kwa ufuatiliaji (Follow-up), waajiri 508 walikaguliwa kwa ukaguzi wa kawaida 
(Routine) na waajiri 313 walikaguliwa katika zoezi la ukaguzi la waajiri wapya 
(Survey Inspection). Na ukilinganisha na mwaka uliopita kipindi cha Julai 2022 
- Machi 2023 waajiri 1,853 walitarajiwa kufanyiwa ukaguzi. Waajiri 2,183 
walikaguliwa, kati ya hao waajiri 1,102 walikaguliwa kwa ufuatiliaji (Follow-
up), waajiri 739 walikaguliwa kwa ukaguzi wa kawaida (Routine) na waajiri 342 
walikaguliwa katika zoezi la ukaguzi la waajiri wapya (Survey Inspection).

Kwa kulinganisha utekelezaji wa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 na Julai 
2022 hadi Machi 2023, kutokana na kuwepo kwa masuala mengi yaliyohitaji 
kufuatiliwa Mfuko ulifanya maamuzi na jitihada za ziada na waajiri wengi 
walifuatiliwa. Hasa katika suala la uwasilishaji wa michango kwa kutumia 
“Employers Portal” pamoja na kuwafuatilia waajiri wapya. Aidha kuanzishwa 
kwa Ofisi za mikoa zimendelea kuongeza Ufanisi wa Utendaji wa Ukaguzi 
ingawa mafanikio makubwa yanaonekana kwa kipindi cha robo tatu kwa mwaka 
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fedha 2022/2023 ukilinganisha na kipindi cha robo ya tatu kwa mwaka wa 
fedha 2023/2024, Mfuko uliweza kufuatilia taasisi mpya nyingi za biashara na 
utajitahidi kuendelea kuengeza juhudi ili kuweza kufikia malengo yake.

4.5.2 Mafanikio
4.5.2.1 Utekelezaji wa Ilani 2020 - 2025
Katika ibara ya 220 ilani ya uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi 2020 – 2025 
Mfuko umeweza kutekeleza Ilani kwa asilimia 95. Mfuko umetekeleza maeneo 
yafuatayo: -

i.	 Kusimamia utekelezaji wa Sera na Sheria ya Hifadhi ya Jamii kwa 
manufaa ya wananchi wote na taifa kwa ujumla.Mfuko wa Hifadhi ya 
jamii Zanzibar unaendelea kusimamia utekelezaji wa Sera ambapo mnamo 
mwaka 2022 Mfuko uliendelea kusimamia Sera na Sheria ya Hifadhi 
ya Jamii ya mwaka 2014 ambayo ilipelekea kufanyika marekebisho ya 
Sheria ili kuongeza ufanisi wa utendaji kazi na kuongeza Mafao mawili 
(Fao la upotevu wa ajira na Fao la kuumia kazini). Sambamba na hayo, 
Mfuko unaendelea kutoa elimu kwa wananchi wote kupitia vyombo 
mbali mbali vya habari juu ya utekelezaji wa Sera na Sheria za Mfuko;

ii.	 Kujenga Majengo ya Makaazi na Biashara katika eneo la Mombasa 
Unguja. SMfuko unaendelea na ujenzi wa Mradi wa Majengo ya makazi 
na Biashara katika eneo la Mombasa Unguja, Mradi huo utakua na 
nyumba 276 za gharama nafuu na Maduka ya biashara 42 na utekelezaji 
umefikia asilimia 85; 

iii.	 Kuongeza kiwango cha usajili wanachama hadi kufikia asilimia 50 ya 
wanachama wanaoweza kufanya kazi.Katika kipindi cha Julai 2023 hadi 
Machi 2024 Mfuko ulitarajia kusajili waajiriwa 13,988 na kufanikiwa 
kusajili waajiriwa 8,827 ikiwa ni sawa na asilimia 63 ya malengo ya 
kusajili wafanyakazi wote wenye uwezo wa kufanya kazi. Hadi kufikia 
Machi 2024 Idadi ya wanachama wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar 
kwa Mfuko wa lazima ni 128,995. Kwa kipindi cha kuanzia Julai 2023 
hadi Machi 2024 Mfuko umesajili waajiri 237 sawa na asilimia 98 ya 
makisio ya kuwasajili waajiri 243. Hadi sasa Mfuko umekuwa na Waajiri 
waliosajiliwa kufikia 3,029 na idadi ya wanachama wa Mfuko wa Hiari 
imefikia wanachama 12,618;
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iv.	 Kufungua Ofisi za Mfuko wa Hifadhi ya Jamii katika Mikoa ya Zanzibar 
	 Mfuko tayari umeshafungua Ofisi za Mikoa, ambapo kwa Mkoa 

wa Kusini Ofisi  ipo katika Jengo la Halmashauri Wilaya ya Kusini 
(Kitogani) na kwa upande wa kaskazini Ofisi  ipo Kinduni katika Jengo 
la Halmashauri ya Wilaya ya Kaskazini B Mkoa wa Kaskazini Unguja, 
Mfuko unakamilisha taratibu za kufungua Ofisi Mkoa wa Kaskazini 
Pemba-Wete, na

v.	 Kuanzisha Mafao mapya kama vile Mafao ya Matibabu na kupunguza 
muda wa kulipa Mafao kufikia wiki mbili Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii Zanzibar umefanikiwa kuongeza mafao mawili mapya kama 
ilivyoelekezwa kwenye ilani ikiwemo Fao la kuumia kazini na Fao 
la upotevu wa ajira. Kwa upande wa Fao la Matibabu tayari Serikali 
imeandaa utaratibu maalum wa kutoa Fao hilo.

Kwa kushirikiana na Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali 
Zanzibar (CAG), Mfuko umetengeneza Mfumo maalum wa kielektroniki 
wa mchakato wa upitiaji wa Mafaili ya wastaafu. Mafaniko ya Mfumo huo  
umepelekea upunguzwaji wa taratibu za ulipaji wa Mafao kutoka muda wa awali 
ambao ni zaidi ya siku 30 hadi ndani ya siku 14, ambapo kwa sasa mafao yote 
yanalipwa ndani ya siku 14 za kazi.

Mafanikio kwa ujumla

i.	 Utekelezaji wa ahadi ya Mh. Rais ya Ongezeko la kima cha chini cha 
Pencheni

	 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar umefanya malipo kwa ongezeko la 
pensheni kutoka TZS 90,000 hadi kufikia TZS 180,000 kuanzia mwezi 
Julai 2023.  Hii ikiwa ni kutekeleza ahadi ya Mh. Rais aliyoitoa katika 
Sherehe za Mei Mosi 2023 huko Nungwi.

ii.	 Uimarishaji Utendaji kazi
	 Mfuko umeweza kuboresha, kuimarisha utendaji kazi na kuongeza ufanisi 

kwa watendaji kwa kuwapatia mafunzo ya kazi na pia kubadilisha na 
kurekebisha baadhi ya miongozo na kanuni zinazoongoza utendaji kazi 
za kila siku za mfuko ili ziendane na hali halisi ya sasa. Miongozo hiyo 
imesaidia na kuupatia mfuko mafanikio makubwa kwenye utekelezaji 
wa majukumu yake.
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iii.	 Uwekezaji
	 Kutokana na Uwekezaji  unaoendelea kufanyika na  pia kuongezeka kwa 

Mapato ya uwekezaji na Ukusanyaji wa Michango, Mfuko umeendelea 
kuimarika uhimilivu wake na kuongezeka uwezo wa kulipa Mafao kwa 
miaka 25 ijayo bila ya kutetereka.

iv.	 Mifumo ya Tehama
	 Kuanzishwa kwa mifumo mipya ya mawasiliano na TEHAMA kwa lengo 

la kuboresha utendaji kazi na kurahisisha huduma kwa wanachama wetu, 
mifumo  imesaidia wafanyakazi  kujipima utendaji kazi na ufanisi wa 
huduma wanazozitoa. Pia mifumo  imesaidia wanachama wetu kupata 
taarifa fupi kupitia simu zao za mkononi ikiwemo kujua mienendo ya 
michango yao na  kupata taarifa  mbali mbali zinazohusiana na Mfuko.

v.	 Mafao Mapya
	 Mfuko umeweza kutoa mafao mapya kwa wanachama wake mafao ambayo 

yalianzishwa mwaka 2023 ikiwemo Fao la kuumia kazini (Workers 
Compensation Benefit) na Fao la upotevu wa ajira (Unemployment 
Benefit), Mafao ambayo yameongeza imani kwa wanachama dhidi ya 
Serikali na Mfuko.

vi.	 Ushirikiano kwa Taasisi za Kikanda na Kimataifa
	 Mfuko umeweza kuimarisha ushirikiano na Taasisi za fedha na Taasisi 

zinazojishughulisha na  masuala ya hifadhi ya jamii za kikanda na za nje 
ya nchi.  Pia Mfuko unatarajia kusaini Mkataba wa mafahamiano (MoU) 
na Mfuko wa Fidia kwa wafanyakazi Tanzania (WCF) na Mfuko wa 
Pensheni kwa watumishi wa Umma Tanzania (PSSSF).

vii.	Kuogezeka Ukwasi wa Mfuko.
	 Kutokana na utofauti baina ya dhima, mapato ya uwekezaji na rasilimali 

unazozimiliki, Mfuko umeendelea kuongeza ukwasi wake na unaweza 
kumudu kulipa mafao kwa wanachama wake bila ya wasiwasi wowote. 
Aidha Mfuko unalipa pencheni kwa wastaafu kila ifikapo tarehe 15 ya 
kila mwezi ili kuwapunguzia wazee msongamano katika Mabenki.

Miradi inayotekelezwa 
Pamoja na kuwekeza kwenye masoko ya fedha na maeneo mengine yenye fursa 
nzuri za uwekezaji, mfuko tayari ulishapanga na kuanza kutekeleza miradi mbali 
mbali ya kijamii yenye tija na maslahi kwa Taifa kama ifuatavyo:



85

i.	 Kwa upande wa mradi wa ujenzi wa nyumba za gharama nafuu Majengo 
14 yanaendelea kujengwa na utekelezaji umefikia asilimia 85 na mradi 
huo tayari umeshawekewa jiwe la msingi na Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt. Hussein Ali Mwinyi tarehe 
24, Oktoba 2023 na unategemewa kukamilika ifikapo Julai 2024; 

ii.	 Kwa upande wa mradi wa ujenzi wa maegesho ya gari Malindi, kwa 
sasa mradi huo unaendelea na ujenzi na utekelezaji umefikia asilimia 75. 
Mradi huo tayari umeshawekewa jiwe la msingi na Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt. Hussein Ali Mwinyi tarehe 
21, Disemba 2023 na unategemewa kukamilika ifikapo Juni 2024;

iii.	 Kwa upande wa mradi wa kituo cha mabasi Kijangwani, Mfuko ulitumia 
Utaratibu wa Usanifu na ujenzi na kwa sasa Mkandarasi wa mradi huo 
anaendelea na ujenzi na utekelezaji umefikia asilimia 60. Mradi huo tayari 
umeshawekewa jiwe la msingi na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Dkt. Hussein Ali Mwinyi tarehe 31, Disemba 2023 
na unategemewa kukamilika ifikapo Juni 2024;

iv.	 Ujenzi wa mradi wa Michezo na Biashara Mbweni, mradi unaendelea na 
hatua iliyofikia uwekaji “interlock” katika eneo la kuegeshea gari, sehemu 
ya “swimming pool” inaendelea na baadhi ya sehemu zimekamilika 
zikiwemo maduka, msikiti na uzio wa eneo;

v.	 Ujenzi wa Kituo cha kisasa cha Mabasi Malindi, Mfuko umeshapatiwa 
ruhusa kutoka Serikalini kwa sasa hatua za kusaini mkataba na Mshauri 
elekezi zimekamilika na unatarajiwa kuanza  ndani ya robo ya nne ya 
mwaka 2023/24, na 

vi.	 Kuendelea na ujenzi wa Soko la Mombasa ambapo mjenzi tayari 
ameshaanza kazi ya ujenzi wa soko kwa hatua za awali ambazo ni 
uchimbaji wa msingi na hatua ndogo ndogo ndani ya kipindi cha 
maandalizi ya ujenzi.
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4.5.3 Changamoto

Mfuko  unakabiliwa na changamoto zifuatazo:

1.	 Uelewa mdogo wa umuhimu wa hifadhi ya jamii kwa baadhi ya waajiri na 
waajiriwa hali inayopelekea kutokuwajibika ipasavyo katika uchangiaji 
na usajili wa michago ya waajiriwa wao.

2.	 Kushuka kwa viwango vya faida katika uwekezaji wa Soko la fedha 
duniani hivyo wakati mwengine kuathiri malengo tunayojiwekea.

3.	 Kutokusomana kwa Mifumo  ya utendaji kazi baina ya ZSSF, TRA, 
ZRA, Idara ya vitambulisho, ZIPA, Idara ya Uhamiaji na Kamisheni ya 
Utalii kunapelekea kukosekana kwa taarifa sahihi za waajiri, waajiriwa 
na wageni wanaoingia kufanya kazi na kuondoka.

Hatua zanazochukuliwa  kuondoa changamoto  hizo ni pamoja na: 

1.	 Mfuko unaendelea kutoa elimu kwa ajili ya kuelewesha waajiri, waajiriwa 
pamoja na wachangiaji kwa hiari umuhimu wa kujisajili na kuchangia 
katika Mfuko.

2.	 Kuongeza juhudi katika utafutaji wa fursa za uwekezaji wenye tija ndani 
na nje ya nchi kwa mustakabali mpana wa uhimilivu wa Mfuko.

3.	 Kuanzishwa mahusiano ya karibu na taasisi za TRA, ZRA, Idara 
ya vitambulisho, BPRA, ZIPA, Idara ya Uhamiaji na Kamisheni ya 
Utalii kwa aajili kupata taarifa sahihi za waajiri, waajiriwa na wageni 
wanaoingia kufanya kazi na kuondoka.

4.6  Idara ya Maendeleo ya Ushirika
Idara ya Maendeleo ya Ushirika Zanzibar ipo chini ya Afisi ya Rais Kazi, Uchumi 
na Uwekezaji - Zanzibar. Idara hii ina dhamana ya kusimamia maendeleo na 
shughuli za Vyama vya Ushirika Zanzibar. 

Idara imeanzishwa rasmi mwaka 1980, kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya 
Ushirika Zanzibar Nambari 3 ya mwaka 1979. Hivi sasa Idara ya Maendeleo ya 
Ushirika inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Nambari 15 
ya mwaka 2018, Sera ya Maendeleo ya Ushirika 2014 na kanuni mbili (Kanuni 
ya SACCOS na kanuni ya Vyama vya Uzalishaji) za mwaka 2019. 
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4.6.1 Maendeleo ya Ushirika Zanzibar

Katika kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024, Idara ya Maendeleo ya Ushirika, 
pamoja na mambo mengine imefanikiwa kutekeleza yafuatayo: -

•	 Imesajili vyama vya ushirika 1,645 (Unguja 791; Pemba  854), kati ya 
hivyo SACCOS 3 na vyama vya uzalishaji na utoaji huduma 1,642. 
Vyama vya uzalishaji vinajumuisha kilimo mchanganyiko, huduma za 
maduka na Biashara ndogo ndogo, Ufugaji, uvuvi na kazi za mikono 
kama vile kupamba, uchoraji, uchongaji, kudarizi, fundi gereji nk. Zoezi 
hili limeongeza idadi ya vyama vilivyosajiliwa kufikia jumla ya  5,713  
Zanzibar (Unguja 2,805; Pemba 2,926);  

•	 Imekagua hesabu za Vyama vya Ushirika 354 (Unguja 116 na Pemba 
238). Matokeo yameonesha kwamba, kuna uhaba wa elimu juu ya 
uendeshaji na usimamizi wa vyama. Baadhi ya vyama vinaendeshwa 
bila ya bajeti, mpango kazi na utunzaji usioridhisha wa kumbukumbu za 
hesabu na vikao. Idara inaendelea kutoa elimu, mafunzo na ushauri juu 
ya mapungufu yanayojichomoza. Aidha jumla ya SACCOS 4 zimekata 
leseni ambazo ni BoT SACCOS, Bandari Taxi SACCOS, Mamlaka 
SACCOS na Amani SACCOS;

•	 Imefanya ukaguzi wa kawaida na ufuatiliaji kwa vyama 376 (Pemba 285; 
Unguja 91). Lengo ni kujiridhisha juu ya uendeshaji wa shughuli za vyama 
kwa ujumla, ikiwemo utunzaji wa vitabu vya hesabu, kumbukumbu na  
uendeshaji vikao    kama zinaendeshwa kwa mujibu wa sheria Nam 15 
ya mwaka 2018, kanuni na sheria ndogondogo, pamoja na kutoa ushauri 
wa kitaalamu kwa changamoto zinazoonekana;  

•	 Imetoa mafunzo mbali mbali ikiwemo ya Dhana ya Ushirika,  misingi 
na kanuni zake, Majukumu ya Viongozi, Uhamasishaji wa mitaji kupitia 
SACCOS na ujazaji wa fomu za maombi ya mikopo. Jumla ya washiriki 
9,706 (wanawake 6,566; wanaume 3,140) kutoka vyama 1,387 (Unguja 
483 na Pemba 904) walipatiwa mafunzo hayo; 

•	 Kwa kushirikiana na wadau, imeadhimisha siku ya ushirika Duniani 
ambapo kilele cha maadhimisho hayo kilifanyika tarehe 8/7/2023 Ukumbi 
wa Polisi Ziwani na kuhudhuriwa na washiriki  414 (wanawake 224; 
wanaume 190). Maadhimisho hayo yaliambatana na shughuli za kufanya 
usafi, uchangiaji damu salama pamoja na Kongamano lililowashirikisha 
wataalamu waliobobea kutoka Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi, 
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Shirikisho la SACCOS Afrika (ACOSCCA) na Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania (TCDC). Kauli mbiu ilikua “Ushirika ni Wadau wa 
Kuharakisha Maendeleo Endelevu”; 

•	 Imeviunganisha vyama vya ushirika 269 (Unguja 252 na Pemba 17) 
kwenye taasisi za fedha ambazo ni CRDB 165, PBZ 60, Azania 29 na 
Equity 15 na kuwawezesha kufungua Hesabu zao katika Benki hizo.  
Lengo ni kurahisisha upatikanaji wa mikopo pia kuwa na usalama wa 
kuhifadhi fedha za wanachama; 

•	 Idara imesimamia Mikutano Mikuu ya vyama vikubwa 27 vilifanya 
Mikutano ambayo iliyoambatana na chaguzi za viongozi. Lengo la 
mikutano hiyo ni kutoa Haki kwa wanachama kujadili shughuli za vyama 
vyao ikiwemo mafanikio na changamoto. Pia kuidhinisha Mipango 
kazi na Bajeti, kujadili utekelezaji wa shughuli za ushirika, kuthibitisha 
wanachama wapya na kuwatoa wanachama waliokosa sifa za kuwa 
wanachama na kuchagua Viongozi wapya wa vyama ya ushirika. Jumla 
ya washiriki katika mikutano hiyo ni 1,574 wakiwemo (wanawake 907: 
wanaume 667);

•	 Imeshiriki kutatua migogoro 6 kutoka vyama 6 vya ushirika, iliyojitokeza 
kwa kipindi hicho, vyama vyenyewe ni Bandari Taxi SACCOS, Twitange 
Cooperative, Jiti jeupe coop, Jitihada Njema, Fadhila Cooperative na 
Vinamba Cooperative;  

•	 Imeshiriki kufanikisha maonesho ya Wajasiriamali katika Sherehe za 
Kizimkazi Day. Jumla ya vyama 12 vilishiriki Maonesho hayo wakiwa na 
bidhaa mbali mbali zikiwemo, Usarifu wa Tungule, Usarifu wa mwani, 
bidhaa za usumba, mikoba na vipochi, mkaa wa makaratasi, sabuni za 
maji, majani ya chai na ushoni. lengo ni kutafuta masoko kwa bidhaa za 
wajasiriamali hao;

•	 Imeshiriki zoezi la ukusanyaji wa Takwimu za ajira lililoanza tarehe 
2/11/2023 hadi 22/12/2023. Jumla ya vyama 254 vilifikiwa na kufanya 
mahojiano na viongozi wao. Matokeo ya takwimu hizi yatatolewa na 
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Zanzibar (OCGS), na

•	 Kwa upande wa SACCOS hadi kufikia mwezi Disemba 2023 
Vyama vilivyokuwepo ni 217 vyenye jumla ya michango TZS 
24,031,135,057(Hisa, Akiba, Amana), aidha Mikopo iliyotolewa 
imefikia TZS 35,763,298,847 kwa Jumla ya  wanachama 27,486 (	
wanawake 14,332, wanaume12,607 na vikundi 547) Jedwali na. 25 . 



89

4.6.2 Mafanikio
Mafanikio yaliyopatikana kwa SACCOS ni pamoja na: -

■	 Kukua kwa Demokrasia katika SACCOS; kwa sasa SACCOS 
zinaendesha Mikutano yao na wanachama wanapata fursa ya kuhoji na 
kupata maelezo ya kutosha juu ya shughuli zinazoandaliwa na SACCOS 
zao kupitia Mikutano Mikuu. Hii ni kutokana na kufuatwa kwa sheria 
na kanuni za ushirika na pia taaluma za Ushirika kwa wanachama na 
viongozi wa SACCOS;

■	 Kuajiri: Baadhi ya SACCOS zimepata fursa ya kuajiri ili kuziimarisha 
katika utendaji, nafasi za uajiri ni Meneja, Afisa Mikopo, Madereva, 
Mshika fedha na Walinzi ili  kuongeza ufanisi wa kiutendaji katika 
SACCOS na vyama vya ushirika, na

■ 	 Kuwekeza: Baadhi ya SACCOS zimepata kuwekeza katika vitega uchumi 
mbali mbali kwa lengo la  kutanua fursa za maendeleo na kujiongezea 
kipato, aidha baadhi ya maeneo ambayo SACCOS zimewekeza ni 
Maduka, Mashamba, Gari, Nyumba, kumbi za mikutano ).

6.6.3 Changamoto
Changamoto zinazo zikabili SACCOS za Zanzibar ni kama zifuatazo: -

■	 Baadhi ya SACCOAS hawatekelezi sheria hivyo kupelekea migogoro 
kwenye vyama vyao na ukiukwaji wa utkelezaji wa majukumu yao. 
Katika kulitatua hili Idara inaendelea kutoa taaluma ya Sheria na kanuni 
za ushirika ili kupunguza migogoro kwenye vyama vyetu;

■	 Ujuzi wa utumiaji wa vitabu vya Hesabu; SACCOS nyingi za Vijijini 
hazina ujuzi wa kutosha katika kutumia vitabu vya hesabu, hali hii 
inapelekea vyama hivyo kukosa kumbukumbu za hesabu. Katika 
kulitatua hili Idara tayari imeanzisha programu za mafunzo ambazo 
zimejumuisha somo la uwekaji wa kumbukumbu na namna ya kurikodi 
taarifa za fedha kwenye vyama vya ushirika;
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■	 Kuibua mbinu za uwekezaji (taaluma ya Ujasiriamali); baadhi ya 
vyama vya ushirika havina taaluma ya ujasiriamali hali hii inapelekea 
kukosa kuwa na vyanzo ambavyo vitawasaidia wanachama na ushirika 
kwa ujumla. Katika kulitatua hili Idara tayari imeanzisha programu za 
mafunzo ambazo zimejumuisha somo la Wajasiriamali katika vyama 
vya ushirika;

■	 Ucheleweshaji wa taarifa za SACCOS; Baadhi ya SACCOS 
zinachelewesha taarifa za mwenendo wa Ushirika wao hii hupelekea 
kutokupatikana kwa taarifa za Portfolio ndani ya wakati, na

■	 Matumizi ya mfumo; SACCOS nyingi zilizopo nchini hazitumii Mifumo,  
ambayo ingaliweza kuwasaidia kurahisisha shughuli zao mbali mbali na 
kupatikana kwa urahisi ripoti mbali mbali.

4.6.4 Matarajio na Muelekeo kwa Sekta ya fedha Machi 2025.

•	 Vyama vya SACCOS kupata usimamizi wa karibu kutoka BoT kupitia 
Sheria ya Microfinance ya mwaka 2024;

•	 Kuwa na SACCOS zilizo imara kupitia Uhakiki maalum kwa Vyama vya 
SACCOS Zanzibar, na

•	 Kutoa Mafunzo kwa Wanachama, Viongozi na Watendaji wa SACCOS.

.
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4.7 Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA)
Masoko ya mitaji ni sehemu ya mfumo wa sekta ya fedha inayowezesha 
upatikanaji wa fedha za muda mrefu, yaani zaidi ya mwaka mmoja, kwa ajili 
ya kugharamia shughuli za maendeleo. Fedha za kugharamia shughuli za 
maendeleo huweza kupatikana kwa kuuza hisa za kampuni (shares), hatifungani 
za kampuni (corporate bonds), hatifungani za Serikali (Government bonds) au 
vipande katika uwekezaji wa pamoja (collective investment schemes). Fedha 
hupatikana kutoka kwa watu binafsi, taasisi na kampuni na hatimaye huwekezwa 
katika sekta ya uzalishaji na hivyo kuchochea maendeleo ya uchumi. 

Hapa nchini, masoko ya mitaji yanaendelezwa na kusimamiwa na Mamlaka 
ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) ambayo imeanzishwa chini ya 
Sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana Sura ya 79 ya Sheria za Tanzania. 
Pamoja na Sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana kuna kanuni na taratibu 19 
zinazoongoza masuala mahsusi kuhusu masoko ya mitaji.  

4.7.1 Majukumu makuu ya Mamlaka (CMSA)

Fungu la 10 la Sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana linabainisha malengo na 
majukumu ya Mamlaka kama ifuatavyo:

a)	 Kuendeleza na kusimamia biashara katika masoko ya mitaji ili 
kuhakikisha kwamba biashara inafanyika kwa kufuata sheria, taratibu na 
miongozo ili kuleta usawa na haki kwa washiriki;

b)	 Kusajili na kutoa leseni kwa masoko ya dhamana, watendaji na washauri 
wa uwekezaji;

c)	 Kuandaa kanuni na miongozo katika sekta hii ili kulinda maslahi ya 
wawekezaji, kusimamia uadilifu na usalama wa masoko dhidi ya vitendo 
viovu; na

d)	 Kutoa ushauri kwa Serikali kuhusu masuala yanayohusu biashara ya 
masoko ya mitaji.

4.7.2   Maendeleo Ya Masoko Ya Mitaji Kwa Kipindi Cha Julai 2023 Hadi Machi 2024
Katika kipindi cha miezi tisa, kuanzia Julai 2023 hadi Machi 2024, Mamlaka ya 
Masoko ya Mitaji na Dhamana ilipanga kufanya yafuatayo:

i.	 Kuongeza idadi ya bidhaa na huduma katika masoko ya mitaji; 
ii.	 Kusimamia Soko la Hisa ili kulinda maslahi ya wawekezaji;
iii.	Kuongeza idadi ya wataalamu wa masoko ya mitaji wanaokidhi viwango 

vya kimataifa; na
iv.	Kutoa elimu kwa umma.
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Katika kipindi cha miezi tisa,  Julai 2023 hadi Machi 2024, Mamlaka ya Masoko 
ya Mitaji na Dhamana imefanya yafuatayo:

i.	 Imewezesha kuongezeka kwa bidhaa na huduma katika masoko ya 
mitaji;

ii.	 Imesimamia Soko la Hisa na kuhakikisha kuwa shughuli katika soko 
zinafanyika kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu;

iii.	Imeendesha mafunzo yaliyowezesha kuongezeka kwa idadi ya wataalamu 
wa masoko ya mitaji wanaokidhi viwango vya kimataifa; na

iv.	 Imetoa elimu kwa umma ambayo imeongeza uelewa na ushiriki wa 
wananchi katika masoko ya mitaji.

Masoko ya mitaji yamegawanyika katika ngazi mbili ambazo ni masoko ya awali 
na masoko ya upili. Katika masoko ya awali, dhamana hutolewa kwa umma kwa 
mara ya kwanza ambapo kampuni au Serikali huweza kupata fedha kwa ajili 
ya miradi ya uwekezaji wa muda mrefu. Kwa upande mwingine, masoko ya 
upili yanawezesha wawekezaji kuuza na kununua dhamana ambazo zilizotolewa 
katika masoko ya awali.

4.7.2.1 Masoko ya Awali
Shughuli zilizotekelezwa katika masoko ya awali zilikuwa ni pamoja na 
kuongeza idadi ya bidhaa na huduma katika masoko ya mitaji.
Kuongeza idadi ya bidhaa katika masoko ya mitaji
Katika kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024, Mamlaka ilichambua na 
kuidhinisha bidhaa mpya sita (6), ikilinganishwa na bidhaa tatu (3) zilizopangwa 
kuidhinishwa, sawa na mafanikio ya asilimia 200. Bidhaa zilizoidhinishwa ni 
kama ifuatavyo: -

1)	 Hatifungani kwa ajili ya kutekeleza miradi ya kuhifadhi mazingira na 
yenye mguso na matokeo chanya kwa jamii yaani NMBMulticurrency 
Green, Social and Sustainability Bond yenye thamani ya TZS 1 trilioni 
, ambapo Benki ya NMB imepata idhini kutoa hatifungani hii katika 
awamu 10. Mauzo ya awamu ya kwanza iliyoitwa NMB Jamii Bond 
yamefanyika, ambapo kiasi cha TZS 212.94 bilioni kimepatikana, sawa 
na mafanikio ya asilimia 284. CMSA pia, ilitoa idhini kwa benki ya NMB 
kuuza hatifungani hii katika fedha za kigeni, ambapo kiasi cha Dola za 
Marekani  73 milion zimepatikana, ikilinganishwa na Dola za Marekani 
10 milioni zilizotarajiwa kupatikana, sawa na mafanikio ya asilimia 730;
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2)	 Hatifungani kwa ajili ya kutekeleza miradi ya kutunza na kuhifadhi 
mazingira na yenye mguso na matokeo chanya kwa jamii yaani 
CRDBMulticurrency Green, Social and Sustainability Bond yenye 
thamani ya TZS 780 bilioni, sawa na dola za Marekani milioni   300, 
ambapo benki ya CRDB imepata idhini ya kutoa hatifungani hii katika 
awamu tano. Mauzo ya awamu ya kwanza iliyoitwa CRDB Kijani Bond 
yamefanyika, ambapo kiasi cha TZS 171.83 bilioni kimepatikana, sawa 
na mafanikio ya asilimia 430;

3)	 Hatifungani ya Miaka 10 ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
ya Jiji la Tanga (Tanga-UWASA) yenye thamani ya TZS 53.1 bilioni. 
Hatifungani hii ina ubunifu unaojumuisha vipengele vinavyogusa taasisi 
ya umma, ujenzi wa miundombinu ya huduma endelevu za maji, utunzaji 
wa mazingira na miradi yenye uwezo wa kujiendesha kibiashara. 
Hatifungani hii imeweka historia ya kuwa hatifungani ya kwanza ya 
kijani kutolewa na taasisi ya umma katika Ukanda wa Kusini mwa 
Jangwa la Sahara inayowezesha kupata fedha za kutekeleza shughuli za 
kuboresha miundombinu ya maji na utunzaji wa mazingira. Mauzo ya 
hatifungani hii yalizinduliwa rasmi tarehe 22 Februari 2024 na Mh. Dkt 
Philip Isidor Mpango, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na kufungwa tarehe 4 Aprili 2024, ambapo kiasi cha TZS 54.72 
bilioni zimepatikana, sawa na mafanikio ya asilimia 103.

4)	 Hatifungani aina ya Sukuk iliyotolewa na Taasisi ya Fedha iTrust, ambapo 
kiasi cha TZS 11.32 bilioni zimepatikana sawa na mafanikio ya asilimia 
226.4. Fedha zilizopatikana zinatumika kuwekeza katika biashara ndogo 
na za kati zinazokidhi misingi ya Shariah.

5)	 Hatifungani aina ya Sukuk iliyotolewa na shule ya Sekondari ya 
Wasichana Premier (Premier Girls Secondary School), ambapo kiasi cha 
shilingi bilioni 1.2 kimepatikana, sawa na mafanikio ya asilimia 100. 
Hatifungani hii imeweka historia ya kuwa hatifungani ya kwanza katika 
Sekta ya Elimu iliyotolewa na Shule ya Sekondari na ambayo inakidhi 
misingi ya Shariah. Fedha zilizopatikana zinatumika kutekeleza shughuli 
za kuboresha miundombinu ya Kituo cha Afya cha Shule ya Sekondari 
Premier, ambacho kinatoa huduma kwa wanafunzi wa shule, walimu, 
wafanyakazi na wananchi wanaoishi karibu na eneo la shule.

6)	 Mauzo ya hisa stahiki 72,957,660 za kampuni ya TCCIA Investment Plc 
kwa wanahisa wake kwa bei ya Shilingi 145 kwa kila hisa katika uwiano 
wa hisa moja mpya kwa kila hisa moja aliyokuwanayo mwekezaji, 
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ambapo kiasi cha TZS 10.58 bilioni kimepatikana, sawa na mafanikio 
ya asilimia 100. Fedha zilizopatikana kupitia mauzo haya zimeiwezesha 
TCCIA Investment Plc kukuza uwekezaji wake katika dhamana 
mbalimbali za masoko ya mitaji, ikiwa ni pamoja na kuwekeza katika 
hisa za kampuni, hatifungani na vipande katika mifuko ya uwekezaji 
wa pamoja hapa nchini na katika ukanda wa Afrika Mashariki (EAC) na 
Kusini mwa Jangwa la Sahara.

4.7.2.2   Soko la Upili
Shughuli zilizotekelezwa katika soko la upili zilikuwa ni pamoja na utoaji leseni 
kwa watendaji wa Soko na usimamizi wa biashara katika soko.

Utoaji Leseni
Mamlaka ilipanga kutoa leseni 170 za utendaji katika masoko ya mitaji. 
Katika kipindi kilichoishia Machi 2024, jumla ya leseni 184 zilitolewa 
ikilinganishwa na leseni 170 zilizopangwa kutolewa, sawa na mafanikio ya 
asilimia 108.2. Leseni hutolewa baada ya Mamlaka kuchambua na kujiridhisha 
kuwa waombaji wanakidhi matakwa ya sheria. Leseni zilizotolewa zilikuwa 
katika makundi yafuatayo: Soko la Hisa (1); Soko la Bidhaa (1); Hifadhi Kuu 
ya Dhamana (1); kampuni za utendaji katika Soko la Hisa (18); Watendaji 
katika Soko la Bidhaa (5);Watendaji katika Soko la Hatifungani (8);Washauri  
Wateule (6); Washauri wa Uwekezaji (23); Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja 
(10); Mameneja wa Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja (12); Watunza Dhamana 
(7); na Wawakilishi wa Taasisi zinazotoa huduma katika masoko ya mitaji (92).

Usimamizi wa Soko
Mamlaka ilipanga kusimamia masoko ya mitaji kwa kutumia mfumo wa 
vihatarishi (Risk Based Supervision) na kuhakikisha kuwa shughuli katika 
masoko zinafanyika kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu.

a)	 Katika kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024, Mamlaka ilisimamia 
masoko ya mitaji kwa kutumia mfumo unaozingatia vihatarishi yaani Risk 
Based Supervision (RBS) ambapo mfumo huu umewezesha kuchambua 
na kubaini mapema vihatarishi ambavyo vinaweza kuathiri utendaji 
wa Soko la Hisa, kampuni za watendaji wa Soko la Hisa, washauri wa 
uwekezaji, mifuko ya uwekezaji wa pamoja, kampuni zilizoorodheshwa 
kwenye soko la hisa, na watendaji wengine katika masoko ya mitaji. 
Uchambuzi uliofanywa umewezesha kubaini vihatarishi na kuchukua 
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hatua stahiki, hivyo kuwezesha masoko ya mitaji kuwa salama, himilivu 
na imara. Mfumo wa RBS unatumika kimataifa na umesaidia watendaji 
wa soko kubaini viashiria hatarishi na kudhibiti mapema athari ambazo 
zingeweza kujitokeza. Kwa ujumla, utendaji katika masoko ya mitaji 
ulikuwa salama na uliendeshwa kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu 
husika.

b)	 Hadi kufikia Machi 2024, Mamlaka ilisimamia kampuni za watendaji wa 
soko la hisa, washauri wa uwekezaji, mifuko ya uwekezaji wa pamoja, 
kampuni zilizoorodheshwa kwenye soko la hisa, na watendaji wengine 
katika masoko ya mitaji kwa kufanya yafuatayo: -

i.	 Kukagua kampuni za watendaji wa soko la hisa (on-site inspections) 
na kuchambua taarifa za mahesabu (Off-site surveillance);

ii.	 Kuchambua taarifa kuhusu mipango ya uwekezaji wa pamoja na 
uzingatiaji wa sharia na taratibu;

iii.	 Kuchambua taarifa za hesabu za kampuni zilizoorodhesha hisa zao 
sokoni (DSE) ili kuhakikisha kuwa zinatoa taarifa kwa wanahisa na 
umma kwa ujumla kulingana na kanuni za kimataifa za utoaji taarifa 
za fedha (IFRS) na Sheria ya Kampuni ya mwaka 2002; na

iv.	 Kufuatilia kwa wakati shughuli za kibiashara kupitia mfumo wa 
kufanyia biashara wa kielektroniki (ATS) wa DSE pamoja na Mfumo 
Mkuu wa Hifadhi (Central Securities Depository and Registry - 
CSDR).

Kwa ujumla utendaji katika masoko ya mitaji uliendeshwa kwa mujibu wa 
sheria, kanuni na taratibu husika.

4.7.3 Biashara Katika Soko La Hisa La Dar Es Salaam
Mwenendo wa biashara katika soko la hisa hupimwa kwa kuangalia viashiria 
ambavyo huonyesha mwelekeo wa ufanisi wa soko. Viashiria hivyo ni pamoja 
na:

i.	 Mauzo katika Soko la Hisa;
ii.	 Mtaji wa Soko (Market Capitalisation); 
iii.	 Fahirisi za Soko (Share Index); na 
iv.	 Idadi ya wawekezaji.
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4.7.3.1 Mtaji wa Soko
Mtaji wa Soko la Hisa kwa kampuni za ndani yaani Domestic Market 
Capitalisation katika kipindi kilichoishia Machi 2024 uliongezeka kwa asilimia 
9.2 na kufikia TZS 11.82 trilioni ikilinganishwa na TZS 10.82 trilioni katika 
kipindi kilichoishia Machi 2023. Kuongezeka kwa mtaji wa Soko la Hisa 
kwa kampuni za ndani kulitokana na kuongezeka kwa bei ya hisa za baadhi 
ya kampuni zilizoorodheshwa katika Soko la Hisa. Kampuni hizo ni pamoja 
na CRDB Bank Plc, NMB Bank Plc, DSE Plc, National Investment Company 
Limited (NICO), Swissport Tanzania Plc, Twiga Cement Plc, Tanga Cement Plc, 
Tanzania Breweries Plc na Tanzania Cigarette Plc.

Mtaji wa Jumla wa Soko la Hisa yaani Total Market Capitalisation katika kipindi 
kilichoishia Machi 2024 ulipungua kwa asilimia 5.08 na kufikia TZS 14.94 
trilioni ikilinganishwa na TZS 15.74 trilioni katika kipindi kilichoishia Machi 
2023. Kupungua kwa Mtaji wa Jumla wa Soko la Hisa kumetokana na kupungua 
kwa bei ya hisa za baadhi ya kampuni zilizoorodheshwa DSE kutoka Soko la 
Hisa la Nairobi (Cross Listed Companies). Kampuni hizo ni pamoja na National 
Media Group, Jubilee Holding Limited, Kenya Airways na KCB Group Plc.

4.7.3.2   Fahirisi ya Soko (Market Index)
Fahirisi ya soko kwa hisa za kampuni za ndani yaani Tanzania Share Index (TSI) 
katika kipindi kilichoishia Machi 2024, iliongezeka kwa asilimia 9.1 na kufikia 
alama 4,462.29 ikilinganishwa na alama 4,091.56 zilizorekodiwa katika kipindi 
kilichoishia Machi 2023. Kuongezeka kwa Tanzania Share Index kunaashiria 
ufanisi wa soko la hisa kwa kampuni za ndani hususan kuongezeka kwa bei 
ya hisa za baadhi ya kampuni zilizoorodheshwa DSE, ambazo zinatoa huduma 
katika sekta za viwanda na fedha.
Fahirisi ya soko kwa hisa za kampuni zote yaani All Share Index katika kipindi 
kilichoishia Machi 2024, ilipungua kwa asilimia 5.2 na kufikia alama 1,790.24 
ikilinganishwa na alama 1,888.79 zilizorekodiwa katika kipindi kilichoishia 
Machi 2023. Kupungua kwa All Share Index kumetokana na kupungua kwa bei 
ya hisa za baadhi ya kampuni zilizoorodheshwa DSE kutoka Soko la Hisa la 
Nairobi
4.7.3.3   Mauzo ya Hatifungani za Serikali
Mauzo ya hatifungani za Serikali zilizoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar 
es Salaam katika kipindi kilichoishia Machi 2024 yaliongezeka kwa asilimia 35 
na kufikia TZS 3.95 trilioni, ikilinganishwa na TZS 2.93 trilioni zilizorekodiwa 
katika kipindi kilichoishia Machi 2023. Kuongezeka kwa mauzo ya hatifungani 
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za Serikali kumetokana na kuongezeka kwa ushiriki wa wawekezaji kutokana 
na elimu inayotolewa na Serikali kupitia Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana kwa kushirikiana na wadau wengine.

4.7.3.4 Mauzo ya Hatifungani za kampuni (Corporate Bonds)
Mauzo ya hatifungani za kampuni zilizoorodheshwa kwenye Soko la Hisa 
la Dar es Salaam katika kipindi kilichoishia Machi 2024 yaliongezeka kwa 
asilimia 278.7 na kufikia TZS 3.54 bilioni, ikilinganishwa na TZS 850.25 
milioni zilizorekodiwa katika kipindi kilichoishia Machi 2023. Kuongezeka 
kwa mauzo ya hatifungani za Kampuni kumetokana na kuongezeka kwa ushiriki 
wa wawekezaji kutokana na elimu inayotolewa na Serikali kupitia Mamlaka ya 
Masoko ya Mitaji na Dhamana kwa kushirikiana na wadau wengine.

4.7.3.5 Mauzo ya Hisa (Equity Market Turnover)
Mauzo ya hisa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam katika kipindi kilichoishia 
Machi 2024 yaliongezeka kwa asilimia 106.31 na kufikia TZS 245.98 bilioni, 
ikilinganishwa na TZS 119.23 bilioni zilizorekodiwa katika kipindi kilichoishia 
Machi 2023. Kuongezeka kwa mauzo ya hisa kumetokana na kuongezeka kwa 
ushiriki wa wawekezaji kutokana na elimu inayotolewa na Serikali kupitia 
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana kwa kushirikiana na wadau wengine.
4.7.4 Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja
Mwenendo wa uwekezaji katika Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja ulikuwa 
mzuri. Thamani ya uwekezaji katika mifuko ya uwekezaji wa pamoja iliongezeka 
kwa asilimia 40.63 na kufikia TZS 2.0 trilioni katika kipindi kilichoishia Machi 
2024, ikilinganishwa na TZS 1.4 trilioni katika kipindi kilichoishia Machi 
2023. Ongezeko hili limetokana na kuongezeka kwa ushiriki wa wawekezaji 
kutokana na elimu inayotolewa na Serikali kupitia Mamlaka ya Masoko ya 
Mitaji na Dhamana kwa kushirikiana na wadau wengine, pamoja na matumizi 
ya teknolojia katika utoaji wa huduma kwa wawekezaji. Jadweli namba 26.
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4.7.5 Jitihada Za Mamlaka Katika Kukuza Masoko Ya Mitaji   
Katika kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024, Mamlaka ilifanya jitihada 
mbalimbali zilizolenga kukuza masoko ya mitaji hapa nchini. Jitihada hizo 
ni pamoja na kutoa elimu ya masoko ya mitaji kwa umma; kuongeza idadi 
ya wataalamu wanaokidhi viwango vya kimataifa; kuboresha na kuimarisha 
huduma za masoko ya mitaji.

4.7.5.1 Utoaji Elimu kwa Umma 
Katika jitihada za kuongeza idadi ya wawekezaji katika masoko ya mitaji, 
Mamlaka imeendelea kubuni, kuboresha na kutekeleza mikakati mbalimbali ya 
utoaji wa elimu kwa umma ili kuongeza uelewa juu ya masoko ya mitaji na 
dhamana. Mikakati hiyo ni pamoja na:

a)	 Kutoa mada mbalimbali kuhusu fursa zinazopatikana kwenye masoko 
ya mitaji kwa njia ya machapisho magazeti na mahojiano kwenye 
vipindi vya redio na runinga;

b)	 Kutengeneza na kusambaza shajara na vipeperushi vyenye elimu ya 
masoko ya mitaji na dhamana;

c)	 Kuchapisha na kusambaza kwa wadau mbalimbali Ripoti ya Mwaka ya 
Mamlaka ili kutoa elimu na taarifa ya utendaji kazi wa sekta ya masoko 
ya mitaji;

d)	 Kutoa mada na semina zinazohusu masoko ya mitaji kwa makundi 
maalumu kama vile wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania; Taasisi za elimu ya juu zilizo chini ya Wizara ya Fedha na 
Mipango, Chuo cha Taifa cha Jeshi la Ulinzi; na wananfunzi wa vyuo 
na shule za sekondari; na

e)	 Kushiriki katika maonyesho ya kitaifa na kimataifa yenye lengo la 
kutoa elimu kuhusu fursa na faida za kutumia masoko ya mitaji, ikiwa 
ni pamoja na Wiki ya Wawekezaji Duniani (world Investor Week); 
Wiki ya Huduma za Fedha (Financial Services Week); na maonyesho 
ya Kimataifa ya Biashara (Sabasaba).

Utoji wa elimu kwa umma umewezesha kuongezeka ushiriki wa wawekezaji 
katika masoko ya mitaji, ambapo thamani ya uwekezaji katika masoko ya mitaji 
imeongezeka kwa asilimia 10.8 na kufikia TZS 38.36 trilioni katika kipindi 
kilichoishia Machi 2024, ikilinganishwa na TZS 34.61 trilioni katika kipindi 
kilichoishia Machi 2023.
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4.7.5.2 Kuongeza idadi ya wataalamu wanaokidhi viwango vya kimataifa

Katika jitihada za kuongeza wataalamu wenye weledi na ujuzi kwa ngazi ya 
kimataifa kwenye masoko ya mitaji, Mamlaka kwa kushirikiana na Taasisi 
ya Uwekezaji na Dhamana ya nchini Uingereza yaani Chartered Institute for 
Securities and Investment iliendesha mafunzo yanayotambulika kimataifa kwa 
watendaji wa masoko ya mitaji hapa nchini. Mafunzo haya yamewezesha kujenga 
uwezo na ufanisi kwa watendaji wa masoko ya mitaji hapa nchini, ambapo idadi 
ya washiriki imeongezeka kutoka 737 katika kipindi kilichoishia Machi 2023 na 
kufikia 798 katika kipindi kilichoishia Machi 2024, ikiwa ni ongezeko la asilimia 
8.3. Aidha, mafunzo haya yamewapatia wataalamu wa masoko ya mitaji fursa 
ya kupata leseni za kutoa huduma katika masoko ya Kitaifa, Afrika Mashariki 
na kimataifa.

4.7.5.3   Kampuni Zinazotoa Huduma Katika Masoko ya Mitaji
Mamlaka iliendelea na usimamizi wa sekta ya masoko ya mitaji ikiwa ni pamoja 
na utoaji leseni na usimamizi wa kampuni zinazotoa huduma katika sekta hiyo. 
Katika kipindi kilichoishia Machi 2024, Kampuni ya Zan Securities Limited 
ni miogoni mwa kampuni zilizopewa leseni ya kutoa huduma ya ushauri 
katika uwekezaji katika masoko ya mitaji. Kampuni hii makao yake makuu 
yako Zanzibar, ambapo imeongeza wigo wa upatikanaji wa bidhaa na huduma 
za masoko ya mitaji kwa wananchi wengi zaidi. Aidha, Mamlaka iliiwezesha 
Kampuni ya Usimamizi katika Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja (UTT-AMIS) 
inayosimamia mifuko sita (6) ya Uwekezaji wa Pamoja, ambayo ni Mfuko wa 
Umoja (Umoja Fund), Mfuko wa Wekeza Maisha (Invest Life Fund), Mfuko 
wa Jikimu (Jikimu Fund), Mfuko wa Watoto (Watoto Fund), Mfuko wa Ukwasi 
(Liquid Fund) na Mfuko wa Hatifungani (Bond Fund) kuendesha shughuli zake 
katika ofisi yake mpya mjini Unguja, Zanzibar kwa mujibu wa sheria. Hii inatoa 
fursa kwa wananchi walioko Zanzibar kuwekeza katika mifuko ya uwekezaji wa 
pamoja yaani collective investment schemes.

4.7.5.4   Kuanzisha Mpango wa Mafunzo Endelevu kwa Wataalamu wa Masoko ya Mitaji

Mamlaka imezindua mpango wa mafunzo endelevu kwa wataalamu wa masoko 
ya mitaji yaani Continuous Professional Development Program (CPD) wenye 
lengo la kuhuisha uelewa na kujenga uwezo wa watalamu hawa kuhusu 
mabadiliko, changamoto za maendeleo na masuala yanayoibuka siku hadi siku 
katika nyanja za masoko ya mitaji nchini na ulimwenguni kote. Mafunzo endelevu 
kwa wataalamu wa masoko ya mitaji ni muhimu katika kuimarisha udhibiti na 
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kulinda maslahi ya wawekezaji katika masoko ya mitaji kwani yanawajengea 
watendaji ujuzi wa kudhibiti viashiria vya hatari vinavyoweza kujitokeza katika 
masoko ya mitaji. Hatua hii ni muhimu katika kutekeleza Mpango Mkuu wa 
Maendeleo ya Sekta ya Fedha wenye lengo la kujenga uwezo wa rasilimali watu 
katika Sekta ya Fedha.

4.7.6   Changamoto Zinazokabili Masoko ya Mitaji Nchini
Masoko ya mitaji na dhamana yanakabiliwa na changamoto zifuatazo:

(a)	Ushiriki wa mifuko ya hifadhi ya jamii: Kumekuwa na upungufu wa 
ushiriki wa wanunuzi wakuu ambao ni mifuko ya hifadhi ya jamii ambao 
umetokana na maboresho yaliyofanywa katika sekta ya hifadhi ya jamii 
kwa kuunganisha mifuko ya jamii iliyokuwa ikihudumia sekta ya umma 
kutoka minne (LAPF, GEPF, PPF, PSPF) kuwa mmoja (PSSSF). Ushiriki 
wa mifuko ya hifadhi ya jamii baada ya kuundwa kwa PSSSF, haujawa 
mkamilifu kama ilivyokuwa hapo awali na hivyo kupunguza ukwasi 
kwenye soko la hisa.

(b)	Elimu ya Masoko ya Mitaji kwa Umma: Elimu juu ya fursa na faida za 
kutumia masoko ya mitaji bado haijawafikia wadau wote.

(c)	Utandawazi na matumizi ya teknolojia: Uwekezaji katika masoko ya hisa 
unahusisha utumiaji wa teknolojia ya mawasiliano na mitandao ambayo 
ina uwezekano wa kudukuliwa na kuhusishwa na vitendo vya jinai 
ambavyo vinaweza kuathiri mfumo wa sekta ya fedha.

4.7.7 Mapendekezo ya Namna ya Kupata Ufumbuzi wa Changamoto
Katika kukabiliana na changamoto zilizoainishwa hapo juu Mamlaka inafanya 
yafuatayo:

(a)	 Kujadiliana na mifuko ya hifadhi ya jamii ili kuongeza ushiriki wao 
kwenye masoko ya mitaji kwa lengo la kuongeza idadi ya wanunuzi 
wa ndani wa hisa na hivyo kuleta uwiano kati ya ugavi na mahitaji ya 
dhamana na kuogeza ukwasi katika Soko la Hisa;

	
(b)	 Kutoa elimu kwa umma juu ya fursa na faida za kutumia masoko ya 

mitaji kwa kutumia njia za kisasa, ikiwa ni pamoja na teknolojia ya 
habari na mawasiliano;
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(c)	 Kufuatilia kwa karibu maendeleo katika masoko ya kimataifa kwa lengo 
la kujenga utayari wa kuchukua hatua stahiki pindi kunapotokea viashiria 
vya hatari kwenye masoko ya mitaji hapa nchini kwa kushirikiana na 
taasisi zinazosimamia sekta ya fedha na mawasiliano hapa nchini kwa 
kupitia ‘Tanzania Financial Stability Forum’ ambayo inahusisha Wizara 
ya Fedha na Mipango Tanzania;  Ofisi ya Rais Fedha na Mipango ya 
Zanzibar; Benki Kuu ya Tanzania; Mamlaka ya Usimamizi wa Bima; 
na Tume ya Maendeleo ya Vyama Ushirika Tanzania. Aidha, Mamlaka 
inashirikiana na mamlaka za usimamizi wa masoko ya mitaji katika 
ukanda wa Afrika Mashariki (EAC); Ukanda wa Kusini mwa Afrika 
(SADC) na Taasisi ya Kimataifa ya Usimamizi wa Masoko ya Mitaji 
(IOSCO) katika kubadilishana taarifa za kiusimamizi na kiudhibiti kwa 
lengo la kuchukua hatua stahiki kunapotokea viashiria vya hatari.
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SURA YA TANO

5.0 SEKTA YA MIUNDOMBINU   
Sekta ya miundombinu nikiunganishi muhimu ambacho kinachochea maendeleo 
endelevu nchini na kutoa mchango mkubwa katika ukuaji wa uchumi wa Taifa. 
Sekta hii inasaidia kukuza na kuimarisha sekta nyenginezo kama vile biashara, 
utalii na viwanda. Serikali kupitia Sekta ya miundombinu inachukua jitihada 
mbalimbali kuhakikisha huduma za miundombinu zinapatikana kikamilifu 
nchini.

5.1 Wakala wa Barabara

Wakala wa barabara ni taasisi ya Serikali inayojitegemea ambayo imeundwa kwa 
Sheria Namba 11 kifungu Namba 3 (1) ya mwaka 2019. Taasisi hii imetokana na 
mageuzi yaliyofanywa ya muundo wa Idara ya Ujenzi na Utunzaji wa Barabara 
(UUB) kwa lengo la kuimarisha huduma zinazotolewa na taasisi hiyo. Aidha, 
Serikali ilinunua vifaa vipya kwa kuiwezesha kuingia katika soko la ushindani 
na mapato yanayopatikana katika biashara na shughuli zinazofanywa na wakala 
ziwezekuendesha kazi zao za kila siku. 

Hadi kufikia mwaka 2023, Zanzibar ina barabara zenye urefu wa kilomita 
1,530.27  ukilinganisha na urefu wa kilomita 1,334.74 mwaka 2022 sawa na 
ongezeko la asilimia 14.6,  kati ya hizo zenye lami ni kilomita 946.85 mwaka 
2023 ukilinganisha  kilomita 865.50 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 
9.3 na zisizo na lami ni kilomita 583.42 mwaka 2023 ukilinganisha na kilomita 
469.23 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia  24.3, Barabara kuu ni kilomita 
358.31 mwaka 2023 sawa na kilomita 358.31 kwa mwaka 2022, barabara za 
vijijini kilomita  544.79 kwa mwaka 2023 ukilinganisha na kilomita 537.88 
sawa na ongezeko la asilimia 1.2, barabara za mijini ni kilomita  125.33 kwa 
mwaka 2023 ukilinganisha na kilomita 69.2 mwaka 2022 sawa na ongezeko la  
asilimia  81.1 na barabara za ndani ni kilomita  501.84 mwaka 2023 ukilinganisha 
na kilomita 379.34 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 32.2.  (Jadweli 
namba 27)
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5.2 Kitengo cha Mfuko wa Barabara
Mfuko wa Barabara ni mfuko ulioundwa kwa Sheria Namba 2 ya mwaka 
2001 iitwayo “Zanzibar Roads Fund Act, 2001” pia kwasasa ni kitengo cha   
Serikali chenye kujitegemea. Sheria hiyo ilifanyiwa marekebisho Disemba 
2008. Majukumu ya msingi ya Mfuko wa Barabara ni kuhakikisha kuwa 
fedha za matengenezo ya barabara zinakusanywa na vyombo vilivyowekwa 
na kuwasilishwa katika mfuko huo. Aidha, mfuko wa barabara una jukumu la 
kuhakikisha matumizi mazuri ya fedha hizo kwa kuwepo usimamiaji, ufuatiliaji 
na ukaguzi wa mara kwa mara kwa kuweka mpango maalum kila mwaka. Aidha, 
Mfuko  hautengenezi barabara bali hutunza fedha na kufanya malipo kwa lengo 
la kukarabati barabara. na kuweka udhibiti sahihi wa fedha ili kusimamia ujenzi 
kwa kupita wakala wa utekelezaji na kuhakikisha malengo ya mwaka yanafikiwa 
kulingana na  vipaumbele na viwango vya utendaji.

5.2.1 Mapato ya Mfuko wa Barabara
Kwa kipindi cha Julai 2023 mpaka Machi 2024 Mfuko wa Barabara umekusanya 
jumla ya TZS 14.98 Bilioni ikilinganishwa na makusanyo ya TZS 10.57 Bilioni 
kwa kipindi kama hicho 2023 sawa na ongezeko la asilimia 29.43. Kwa mujibu 
wa sheria ya Mfuko wa Barabara kifungu Namba 4, mapato ya mfuko wa 
barabara yanapatikana kutokana  na tozo ya nishati ya mafuta ( Fuel levy) na 
ada ya magari yanayoingia nchini (motor vehicle levy). Kwa kipindi cha Julai 
2023 mpaka Machi 2024, Mfuko wa Barabara umewapatia Wakala wa barabara 
jumla ya TZS 8.0 Bilioni sawa na asilimia 46.6 ya makusanyo ya Julai, 2023 
hadi machi 2024 kwa ajili ya kufanya ukarabati katika maeneo mbali mbali kwa 
Matengenezo ya Muda Maalum kama vile Kipapo- Mgelema (4km), Kuyuni 
– Kilani (2.5km), Mauani -  Kisimani –Kajirambeni ( 1.3km), Minazini – 
Shikazako (0.5km), Mshelishelini – Bandamaji (1.2 km), (Jadweli namba 28). 



109

Jadweli Nam 28: Mchanganuo wa Barabara, Zilizofanyiwa Ukarabati kwa 
kiwango cha Lami Unguja na Pemba, (2022 – 2023)

Chanzo: Mfuko wa Barabara, 2024
  
5.2.2 Hatua Zinazochukuliwa
Kitengo cha Mfuko wa Barabara kimechukua hatua ya kushauri na kuainisha 
vyanzo vyengine vya mapato ikiwemo:-

i.	  Uwekaji wa mezani za kupimia uzito wa magari (overloading fine).
ii.	  Kupatiwa tozo kutoka katika upasishwaji wa vyombo vya moto 
iii.	  Aidha kufanya ufuatiliaji wa kina (Monitoring) kwa collecting agent 	

(TRA na ZRA) juu ya vyanzo viliopo sasa.

5.3 Nishati ya Umeme
Umeme ni nyenzo muhimu katika kufikia maendeleo ya kiuchumi na kijamii. 
Nishati ya umeme hutumika kwa shughuli mbali mbali zikiwemo miradi ya 
uwekezaji, viwandani, majumbani na kuendeshea biashara. Sekta hio inaubora 
mkubwa katika maisha ya mwanadamu na kukuza maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii katika nchi. Kawaida shughuli za usambazaji na uunganishaji wa nishati 
ya umeme kwa Zanzibar inatekelezwa na shirika la Umeme (ZECO) ambalo 
linamilikiwa na Serikali kwa asilimia 100.
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Jadweli Nam 28: Mchanganuo wa Barabara, Zilizofanyiwa Ukarabati 
kwa kiwango cha Lami Unguja na Pemba, (2022 – 2023) 

AINA YA KAZI  Km FEDHA 
(milioni) 

Matengenezo ya Muda Maalum: 
Kipapo- Mgelema (4km), Kuyuni – Kilani 
(2.5km), Mauani -  Kisimani –Kajirambeni ( 
1.3km), Minazini – Shikazalo (0.5km), 
Mshelishelini – Bandamaji (1.2km)  

9.5 
 
 
 

1,255.8 

Ujenzi wa mitaro na Kalvati 4.5 2,155.6 

Matengenezo ya dharura: 5.57 80.0 

Matengenezo ya kawaida ya usafi wa 
barabara   
( Routine maintenance) 

546.75 812.71 

Matengenezo ya kawaida Uzibaji wa viraka 
(patchwork) 

6,109 m2 160.0 

 

Chanzo: Mfuko wa Barabara, 2024   

5.2.2 Hatua Zinazochukuliwa 
Kitengo cha Mfuko wa Barabara kimechukua hatua ya kushauri na 
kuainisha vyanzo vyengine vya mapato ikiwemo:- 

i.  Uwekaji wa mezani za kupimia uzito wa magari (overloading fine). 
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Kwa mwaka 2023 idadi ya wateja waliounganishwa na huduma ya umeme katika 
Gridi ya Taifa imeongezeka na kufikia wateja 32,099  ikilinganishwa na wateja 
28,020 mwaka 2022 sawa na ongezeko la  asilimia  15 . Ongezeko hilo kwa 
kiasi kikubwa limetokana na agizo la Mh. Raisi wa Zanzibar la kushusha bei ya 
uungaji wa  umeme kwa wateja wapya kwa asilimia 50 kutoka thamani ya TZS 
400,000  hadi TZS 200,000 na kuongezeka kwa mahitaji ya umeme majumbani, 
shughuli za kiuchumi pamoja na uwekezaji. (Jadweli namba 29)

Kiwango cha umeme kilichosambazwa kimeongezeka kwa asilimia 0.45 kufikia 
505,736 kWh mwaka 2023 kutoka  503,460 kWh mwaka 2022. Thamani ya 
mauzo ya umeme katika kipindi hicho imepungua na kufikia TZS 139,703 
bilioni mwaka 2023 kutoka TZS  141,835 bilioni mwaka 2022  (Jadweli namba 
30 na 31)
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Jadweli Nam 29: Idadi ya Wateja Wapya Waliounganishwa na Gridi 
ya Taifa  Zanzibar (2019 – 2023) 

Eneo 2019 2020 2021 2022 2023 Asilimia (%) 
ya ukuaji 
kwa mwaka 
2023 

Kaskazini 
Unguja 

4,945 4,479 8,110 7,605 11,838 55 

Kusini Unguja 3,532 3,199 7,604 7,144 6,124 -14 

Mjini Unguja 5,652 5,118 9,632 8,297 9,591 15 

Kaskazini 
Pemba 

1,321 1,105 3,235 1,989 2,264 13 

Kusini Pemba 1,825 1,525 4,468 2,985 2,282 -23 

Jumla 17,275 15,426 33,049 28,020 32,099 15 

 

Chanzo: Shirika la Umeme Zanzibar, 2024 

Kiwango cha umeme kilichosambazwa kimeongezeka kwa asilimia 0.45 
kufikia 505,736 kWh mwaka 2023 kutoka  503,460 kWh mwaka 2022. 
Thamani ya mauzo ya umeme katika kipindi hicho imepungua na kufikia 
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Jadweli Nam 30: Kiwango cha Umeme kilichosambazwa (2019-2023) 
(KWH “000”) 

MAELEZO 2019 2020 2021 2022 2023 

Majumbani (Z 0) 1,484 205 13 25 502 

Majumbani na 
Biashara (Z1) 

18,090 4,763 2,494 1,710 1,782 

ViwandaVidogovidogo 

(Z 2) 

8,206 9,713 8,914 14,163 20,098 

Viwanda vya Kati na  
Vikubwa (Z3) 

150,982 109,447 142,154 163,800 170,484 

Taa za Barabarani (Z4) 0 0 0 0 0 

TUKUZA 243,338 269,384 286,136 323,762 313,371 

Jumla 422,100 393,512 439,711 503,460 505,736 

Chanzo: Shirika la Umeme Zanzibar, 2024 

 

 
 



112

 

140 
 

Jadweli Nam 31: Thamani ya Umeme Uliosambazwa (2019 – 2023) 
(TZS Milioni) 

MAELEZO 

 

2019 2020 2021 2022 2023 

Majumbani (Z 0) 324 43 2.9 7.7 0.042 

Majumbani na 
Biashara (Z1) 

5,745 2,124 698.1 479 499 

ViwandaVidogo 
vidogo 

(Z 2) 

2,056 2,198 2,037.80 2,773 4,140 

Viwanda vya Kati na  
Vikubwa (Z3) 

29,095 20,348 24,263 28,284 28,811 

Taa za Barabarani 
(Z4) 

0 0 0 0 0 

TUKUZA 83,633 95,182 97,997 110,291 106,251 

Jumla 

 

120,852 119,895 124,999 141,835 139,703 

Chanzo: Shirika la Umeme Zanzibar, 2024 
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5.4 Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA)
Nishati ya maji ni muhimu kwa maisha ya mwanadamu na bila ya maji hakuna 
maisha. Serikali imekuwa ikihakikisha upatikanaji wa maji safi na salama 
kwa wananchi wa Zanzibar na kuendelea kuvitunza na kuhifadhi vyanzo vya 
asili vya maji. Hili ni moja ya lengo la Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ya 
kuwaondolea wananchi usumbufu wa upatikanaji wa huduma muhimu ya maji 
safi na salama. Kwa mwaka 2023 visima vinavyozalisha mji vimeongezeka kwa 
asilimia 2.66 kufikia jumla ya visima 309 kutoka visima 301 mwaka 2022. Hii 
imetokana na kuongezeka kwa mahitaji ya maji safi na salama inayotokana na 
kuongezeka kwa idadi ya watu na matumizi ya maji ikiwemo umwagiliajimaji 
katika shughuli za kilimo na viwandani, (Jadweli namba 32)
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5.4 Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) 
Nishati ya maji ni muhimu kwa maisha ya mwanadamu na bila ya maji 
hakuna maisha. Serikali imekuwa ikihakikisha upatikanaji wa maji safi na 
salama kwa wananchi wa Zanzibar nakuendelea kuvitunza na kuhifadhi 
vyanzo vya asili vya maji. Hili ni moja ya lengo la Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar ya kuwaondolea wananchi usumbufu wa upatikanaji wa 
huduma muhimu ya maji safi na salama. Kwa mwaka 2023 visima 
vinavyozalisha mji vimeongezeka kwa asilimia 2.66 kufikia jumla ya 
visima 309 kutoka visima 301 mwaka 2022. Hii imetokana na kuongezeka 
kwa mahitaji ya maji safi na salama inayotokana na kuongezeka kwa idadi 
ya watu na matumizi ya maji ikiwemo umwagiliajimaji katika shughuli za 
kilimo na viwandani, (Jadweli namba 32) 

Jadweli Nam 32:  Visima Vinavyozalisha Maji na Kutoa Huduma 
(2019 – 2023) 

Mkoa 2019 2020 2021 2022 2023 

Kaskazini Unguja 50 49 46 46 47 

KusiniUnguja 46 53 48 44 44 

MjiniMaghribi 83 85 81 81 82 

Kaskazini Pemba 47 48 48 49 53 

Kusini Pemba 74 81 70 81 83 

Total 300 316 293 301 309 

 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2024  
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5.4.1 Usimamizi na Uendelezaji Rasilimali Maji na utatuzi wa changamoto 
za maji. 
Wananchi wanazidi kupata uelewa juu ya umuhimu wa kutunza vyanzo 
vya maji na kushirikiana na Serikali kuunga mkono hatua za Mamlaka ya 
Maji ya kuvitunza vyanzo hivyo. Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) 
inaendelea na kukabiliana na tatizo la kuondosha wavamizi katika maeneo 
ya vianzio vya maji kwa kufanya shughuli zisizostahiki katika maeneo 
hayo kama vile shughuli za kilimo na ujenzi wa nyumba za makaazi. Kwa 
mwaka 2023, ZAWA imeshuhulikia  migogoro (122) inayohusiana na 
maeneo ya uzalishaji wa maji, kati yake migogoro  (120) imetatuliwa na 
miwili (2) bado inaendelea. Chanzo cha migogoro hiyo nikuhusiana na 
maeneo yaliyochimbwa visimakupitia miradi mbalimbali kama vile mradi 
wa Bank ya Exim India, mradi wa fedha wa IMF Covid -19.  Aidha 
Mamlaka ya Maji Zanzibar inaendelea kuchukua juhudi za kutatua 
migogoro iliyobakia , (Jadweli namba 33). 

Jadweli Nam 33: Migogoro ya Watumiaji Maji Iliyopatiwa Ufumbuzi 
(2019-2023) 

Hali ya 
migogoro 

2019 2020 2021 2022 2023 

Migogoro 
iliyomalizika 

0 0 3 5 120 

Migogoro 
inayoendelea 

1 0 6 2 2 

Jumla 1 0 9 7 122 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2024 

5.4.1 Usimamizi na Uendelezaji Rasilimali Maji na utatuzi wa changamoto za maji.

Wananchi wanazidi kupata uelewa juu ya umuhimu wa kutunza vyanzo vya 
maji na kushirikiana na Serikali kuunga mkono hatua za Mamlaka ya Maji 
ya kuvitunza vyanzo hivyo. Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) inaendelea 
na kukabiliana na tatizo la kuondosha wavamizi katika maeneo ya vianzio 
vya maji kwa kufanya shughuli zisizostahiki katika maeneo hayo kama vile 
shughuli za kilimo na ujenzi wa nyumba za makaazi. Kwa mwaka 2023, ZAWA 
imeshuhulikia  migogoro (122) inayohusiana na maeneo ya uzalishaji wa maji, 
kati yake migogoro  (120) imetatuliwa na miwili (2) bado inaendelea. Chanzo 
cha migogoro hiyo nikuhusiana na maeneo yaliyochimbwa visimakupitia miradi 
mbalimbali kama vile mradi wa Bank ya Exim India, mradi wa fedha wa IMF 
Covid -19.  Aidha Mamlaka ya Maji Zanzibar inaendelea kuchukua juhudi za 
kutatua migogoro iliyobakia , (Jadweli namba 33).

5.4.2 Huduma ya Maji Vijijini
Mamlaka ya Maji Zanzibar  kwa mwaka 2023,  imeweza kusimamia na 
kuendeleza kusambaza huduma ya maji safi na salama ilikurahisisha shughuli za 
maendeleo   Unguja na Pemba. Hata hivyo miradi mitano (5) ya usambazaji maji 
imetekelezwa katika kipindi cha mwaka 2023 ikilinganishwa  na miradi miwili (2) 
iliyotekelezwa mwaka 2022. Katika miradi hiyo, mradi mmoja (1) umetekelezwa 
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na miradi minne (4) imetekelezwa chini 
ya ufadhili wa Washirika wa Maendeleo. Huu ni mwendelezo wa azma njema ya 
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Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ya kuhakikisha kila mwananchi anapata maji 
safi na salama, (Jadweli namba 34).

5.4.3 Huduma za Maji Mijini mwaka 2023
Uzalishaji Maji.

Miundombinu na uchimbaji wa visima mwaka 2019-2023.
Kwa mwaka 2019-2023, mikakati ya usambazaji maji safi na salama kwa Mkoa 
wa Mjini Magharibi bado inaendelea kuimarika kwa ulazaji wa miundo mbinu 
ya maji kiasi cha  11,732m,  uchimbaji wa visima  pamoja na usafishaji wa 
visima  81 kwa miaka hiyo, na  ulazaji wa miundombinu ya maji  unaendelea 
kupitia miradi ya   JICA, Japan, UNICEF, Exim Bank, India.  (Jadweli namba 
36).  
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5.4.2 Huduma ya Maji Vijijini 
Mamlaka ya Maji Zanzibar  kwa mwaka 2023,  imeweza kusimamia na 
kuendeleza kusambaza huduma ya maji safi na salama ilikurahisisha 
shughuli za maendeleo   Unguja na Pemba. Hata hivyo miradi mitano (5) ya 
usambazaji maji imetekelezwa katika kipindi cha mwaka 2023 
ikilinganishwa  na miradi miwili (2) iliyotekelezwa mwaka 2022. Katika 
miradi hiyo, mradi mmoja (1) umetekelezwa na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar na miradi minne (4) imetekelezwa chini ya ufadhili wa Washirika 
wa Maendeleo. Huu ni mwendelezo wa azma njema ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar ya kuhakikisha kila mwananchi anapata maji safi na 
salama, (Jadweli namba 34). 

Jadweli Nam 34: Idadi ya miradi ya maji na wafadhili (2019-2023) 

Aina ya Ufadhili 2019 2020 2021 2022 2023 

Serikali ya Mapinduzi 
ya 

Zanzibar 

1 1 1 1 1 

Washirika wa 
Maendeleo 

4 2 1 1 4 

Jumla 5 3 2 2 5 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2024 

5.4.3 Huduma za Maji Mijini mwaka 2023 
Uzalishaji Maji. 
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5.4.2 Huduma ya Maji Vijijini 
Mamlaka ya Maji Zanzibar  kwa mwaka 2023,  imeweza kusimamia na 
kuendeleza kusambaza huduma ya maji safi na salama ilikurahisisha 
shughuli za maendeleo   Unguja na Pemba. Hata hivyo miradi mitano (5) ya 
usambazaji maji imetekelezwa katika kipindi cha mwaka 2023 
ikilinganishwa  na miradi miwili (2) iliyotekelezwa mwaka 2022. Katika 
miradi hiyo, mradi mmoja (1) umetekelezwa na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar na miradi minne (4) imetekelezwa chini ya ufadhili wa Washirika 
wa Maendeleo. Huu ni mwendelezo wa azma njema ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar ya kuhakikisha kila mwananchi anapata maji safi na 
salama, (Jadweli namba 34). 

Jadweli Nam 34: Idadi ya miradi ya maji na wafadhili (2019-2023) 

Aina ya Ufadhili 2019 2020 2021 2022 2023 

Serikali ya Mapinduzi 
ya 

Zanzibar 

1 1 1 1 1 

Washirika wa 
Maendeleo 

4 2 1 1 4 

Jumla 5 3 2 2 5 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2024 

5.4.3 Huduma za Maji Mijini mwaka 2023 
Uzalishaji Maji. 
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Jadweli Nam 35: Uzalishaji Maji. 

WILAYA 
UZALISHAJI 
2019-2023 
(Cubic Meter) 

MAHITAJI 
KWA 
SENSA 
2022 

UZALISHAJI 
(%) 

MAPUNGUFU 
YA 
MAHITAJI 
KWA SENSA 
2022 

MAPUNGUFU 
(%) 

MJINI 
MAGHARIBI 55,614,880 125,043,660 44% 69,428,780 56% 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2024 
 
Miundombinu na uchimbaji wa visima mwaka 2019-2023. 

Kwa mwaka 2019-2023, mikakati ya usambazaji maji safi na salama kwa 
Mkoa wa Mjini Magharibi bado inaendelea kuimarika kwa ulazaji wa 
miundo mbinu ya maji kiasi cha  11,732m,  uchimbaji wa visima  pamoja 
na usafishaji wa visima  81 kwa miaka hiyo.  Pia kwa mwaka 2019-2023 
ulazaji wa miundombinu ya maji  unaendelea kupitia miradi ya   JICA, 
Japan, UNICEF, Exim Bank, India.  (Jadweli namba 36).   
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Jadweli Nam 36: Mchanganuo wa Usambazaji Maji Mijini, 2019-2023. 

 

Kazi 

 

Mwaka  2019/2023 

Ulazaji wa miundo 
mbinu ya maji (m) 

11,732 

 

Kazi ya ulazaji wa miundombinu na 
uchimbaji wa visima vya maji 
unaendelea kwa miradi kama vilee 
JICA, Japan, UNICEF, Exim Bank 
India. 

Uchimbaji na 
Usafishaji visima 

81 

 

Kama vile mradi wa ukarabati na 
uboreshaji wa huduma za maji (Ahueni 
ya Uviko 19), mfumo wa usambazaji 
maji Zanzibar (Mradiwa Exim Bank 
India.)  

 

   

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2024 

Kwa uwazi kabisa Serikali inaendelea na mikakati ya kuhakikisha 
upatikanaji wa maji safi na salama kwa wananchi wa Zanzibar kwa lengo 
la kuwaondolea usumbufu wanachi wake kupata huduma hiyo kwa wakati 
na uhakika. Serikali  na washirika wa Maendeleo JICA, Japan, UNICEF, 
Exim Bank, India. wanaendelea kusimamia  lengo la kutoa huduma za maji 
safi na salama katika maeneo yote ya mijini na vijijini na  kuwawezesha 
wananchi wote kunufaika na huduma hiyo muhimu.  

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2024
Kwa uwazi kabisa Serikali inaendelea na mikakati ya kuhakikisha upatikanaji 
wa maji safi na salama kwa wananchi wa Zanzibar kwa lengo la kuwaondolea 
usumbufu wanachi wake kupata huduma hiyo kwa wakati na uhakika. Serikali  na 
washirika wa Maendeleo JICA, Japan, UNICEF, Exim Bank, India. wanaendelea 
kusimamia  lengo la kutoa huduma za maji safi na salama katika maeneo yote 
ya mijini na vijijini na  kuwawezesha wananchi wote kunufaika na huduma hiyo 
muhimu. 
Jumla ya Visima 81 vimechimbwa na kuanza kutoa huduma   kwa wananchi 
wa maeneo husika  kama vile  Bint Amrani – 2, Sebleni Kwa Wazee, Sebleni-
Semuso,  Chumbuni M’bunge, Chumbuni TASAF Chumbuni – 1, Chumbuni -1. 
(Jadweli namba 37).  
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Vile vile kwa mwaka 2023, Mamlaka ya Maji Zanzibar imeweza kuzalisha na 
kusambaza maji jumla ya (Cubic Meter )191.9 milioni na kukusanya TZS 2.1 
bilioni kwa mikoa yote ya Unguja na Pemba. Sawa na asilimia 6.3  ya mahitaji 
yote ya maji ya Cubic Meter 275.9 milioni.  
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Jumla ya Visima 81 vimechimbwa na kuanza kutoa huduma   kwa 
wananchi wa maeneo husika  kama vile  Bint Amrani – 2, Sebleni Kwa 
Wazee, Sebleni-Semuso,  Chumbuni M’bunge, Chumbuni TASAF 
Chumbuni – 1, Chumbuni -1. (Jadweli namba 37).   

Jadweli Nam 37: Idadi ya Miradi Mipya ya Maji Vijijini (2019-2023)  

Miradi 2019 202
0 

2021 2022 2023 

Maendeleo ya miundo mbinu 
ya maji 

1 3 9 1 2 

Uchimbaji wa visima 2 1 0 28 0 

Usafishaji maji 0 0 0 0 0 

Jumla 3 4 9 29 2 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2024 

Vile vile kwa mwaka 2023, Mamlaka ya Maji Zanzibar imeweza kuzalisha 
na kusambaza maji jumla ya (Cubic Meter )191.9 milioni na kukusanya 
TZS 2.1 bilioni kwa mikoa yote ya Unguja na Pemba. Sawa na asilimia 6.3  
ya mahitaji yote ya maji ya Cubic Meter 275.9 milioni.    
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Jadweli Namba 38: Ukusanyaji Mapato, Uzalishaji na Usambazaji 
Maji (2022) 

Mwaka Jumla ya 
uzalishaji wa 
maji (Cubic 
meter) 

Makadirio ya 
mahitaji ya 
maji (Cubic 
meter) 

Upungufu 
katika mahitaji 
ya maji 
(percent) 

Ukusanyaji 
wa mapato 

2019 56,447,478 83,295,998 32.20 4,412 

2020 42,263,672 60,744,856 30.40 2,407 

2021 131,812,147 240,465,120 45.20 2,613 

2022 108,540,710 188,556,661 42.44 2,271 

2023 191,959,675 275,980,481 30.0 2,127 

Chanzo: Mamlaka ya Maji Zanzibar, 2024 
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SURA YA SITA

6.0  SEKTA YA ELIMU

6.1 Elimu na Mafunzo ya Amali

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inaendelea kuwekeza katika sekta ya elimu 
kwa ujenzi wa skuli mpya zenye vifaa vya kisasa vya maabara na kushajihisha 
wanafunzi kwa kuendelea kuwapa hamasa pale wanapofaulu kwa madaraja 
ya juu na kuondoa michango ya wanafunzi. Kuwekeza katika sekta ya elimu 
kunalihakikishia taifa kuwa na wataalamu na kuweza kutatua changamoto za 
maendeleo za sasa na baadae.

Kwa mwaka 2023 jumla ya skuli za Maandalizi zimeongezeka na kufikia 599 
ikilinganishwa na skuli 498 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 20, 
kati ya Skuli hizo, Skuli za Serikali kwa mwaka 2023 zimefikia 56 kutoka 
skuli 42 mwaka 2022 na skuli Binafsi ni 543 mwaka 2023 kutoka skuli  456 
kwa mwaka 2022. Hii inatokana na baadhi ya skuli binafsi kutokidhi vigezo 
na wakati mwengine kukosa wanafunzi kwa baadhi ya skuli. Skuli za Msingi 
mwaka 2023 zimefikia 576 kutoka skuli 488 kwa mwaka 2022, ambapo skuli 
za Serikali zimefikia 326 mwaka 2023 kutoka skuli 310 mwaka 2022 na skuli 
Binafsi, zimefikia 250 mwaka 2023 kutoka skuli 178 mwaka 2022. Aidha, Skuli 
za Sekondari mwaka 2023 zimeongezeka kufikia skuli 245 kutoka skuli 229 
mwaka 2022, skuli za Serikali ni  216 mwaka 2023 kutoka skuli 217 mwaka 
2022 na skuli Binafsi ni 29 mwaka 2023 kutoka skuli 12 mwaka 2022.
 
6.1.1  Idadi ya Wanafunzi: Maandalizi, Msingi, Kati na Sekondari kwa 
Skuli za Serikali
Jumla ya wanafunzi 109,046 wameandikishwa katika skuli za Maandalizi na 
Msingi kwa mwaka 2023 kutoka wanafunzi  88,162 walioandikishwa kwa mwaka 
2022 sawa na ongezeko la asilimia 24. Kwa upande wa skuli za Maandalizi 
za Serikali, kwa mwaka 2023, idadi imeongezeka na kufikia wanafunzi 63,732 
kutoka wanafunzi 61,765 mwaka 2022  sawa na ongezeko la asilimia 3.1. Kati 
ya hao, wanafunzi wa kiume ni 31,596 mwaka 2023, kutoka wanafunzi 30,859 
mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 2.3 na wanafunzi wa kike ni 32,136 
mwaka 2023 kutoka wanafunzi  30,906 mwaka 2022 sawa na ongezeko la 
asilimia 4.
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Idadi ya wanafunzi walioandikishwa katika skuli za Msingi za Serikali imepungua 
kufikia wanafunzi 45,314 mwaka 2023 kutoka wanafunzi 46,769 mwaka 2022 
sawa na upungufu wa asilimia 3.1, kati ya hao wanafunzi wa kiume ni 23,436 
mwaka 2023 kutoka wanafunzi 24,364 mwaka 2022 sawa na upungufu wa 
asilimia 4 na wanafunzi wa kike ni 21,878 mwaka 2023 kutoka wanafunzi 22,405 
mwaka 2022 sawa na upungufu wa asilimia 2.3. Hii ni kutokana na kuongezeka 
kwa skuli binafsi pamoja na ukaribu wa skuli hizo kwa jamii.

Jumla ya wanafunzi katika skuli za Msingi za Serikali kwa mwaka 2023 imefikia 
324,457 kutoka wanafunzi 311,413 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 
4.1. Aidha, wanafunzi wa kiume wamefikia 164,088 mwaka 2023 kutoka 
wanafunzi 158,932 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 3.2, wanafunzi 
wa kike wamefikia 160,369 mwaka 2023 kutoka wanafunzi 152,481 mwaka 
2022 sawa na ongezeko la asilimia 5.1. Hata hivyo, idadi ya wanafunzi katika 
skuli za Msingi za Serikali na Binafsi kwa mwaka 2023 imefika 380,638 kutoka 
wanafunzi 357,071 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 7.

Idadi ya wanafunzi waliofaulu Kidato cha Pili imepungua na kufikia 27,571 
mwaka 2023 kutoka wanafunzi 27,588 mwaka 2022 ambapo wanafunzi wa 
kiume ni 11,806 mwaka 2023 kutoka wanafunzi 11,818 mwaka 2022 sawa na 
upungufu wa asilimia 0.1 na wanafunzi wa kike ni 15,765 mwaka 2023 kutoka 
wanafunzi 15,770  mwaka 2022 , (Jadweli namba 39). 
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Jadweli Nam 39: Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari za Serikali 
Kidato cha I-IV (2019-2023)   
 
Mwaka 

 Kidato  Jumla 
Jinsia I II III IV 

2019 Wanaume 16,198 14,932 11,398 9,861 52,389 
Wanawake 17,903 17,181 14,831 16,198 66,113 
Jumla 34,301 32,113 26,229 26,059 118,502 

2020 Wanaume 15,385 14,958 11,021 8,796 50,159 
Wanawake 16,636 16,965 15,039 12,817 61,457 
Jumla 32,021 31,923 26,059 21,613 111,616 

2021 Wanaume 15,445 14,964 10,688 8,897 49,994 
Wanawake 16,710 16,260 15,051 12,693 60,714 
Jumla 32,155 31,224 25,739 21,590 110,708 

2022 Wanaume 7,610 13,670 8,922 9,206 39,408 
Wanawake 11,075 14,960 12,261 12,902 51,198 
Jumla 18,685 28,630 21,183 22,108 90,606 

2023 Wanaume 12,841 9,138 10,658 8,937 41,574 
 Wanawake 11,547 12,068 14,292 13,029 50,936 
 Jumla 24,388 21,206 24,950 21,966 92,510 

 Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2024    

6.1.2 Idadi ya Wanafunzi: Maandalizi, Msingi, Kati na Sekondari kwa Skuli 
za Binafsi 
Kwa mwaka 2023 idadi ya wanafunzi walioandikishwa katika skuli za 
Maandalizi kwa skuli binafsi imeongezeka na kufikia 39,176 ukilinganisha 
na wanafunzi 33,511 kwa mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 17, 
ambapo wanafunzi wa kiume wamefikia 19,492 kwa mwaka 2023 
ukinganisha na wanafunzi 16,649 kwa mwaka 2022, wanafunzi wa kike 
wamefikia 19,684 kwa mwaka 2023 ukilinganisha na wanafunzi 16,862 
kwa mwaka 2022. 
Kwa mwaka 2023 Idadi ya wanafunzi kwa skuli za Msingi imeongezeka na 
kufikia 56,181 kutoka wanafunzi 45,658 sawa na ongezeko la asilimia 23. 

6.1.2 Idadi ya Wanafunzi: Maandalizi, Msingi, Kati na Sekondari kwa Skuli 
za Binafsi

Kwa mwaka 2023 idadi ya wanafunzi walioandikishwa katika skuli za Maandalizi 
kwa skuli binafsi imeongezeka na kufikia 39,176 ukilinganisha na wanafunzi 
33,511 kwa mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 17, ambapo wanafunzi 
wa kiume wamefikia 19,492 kwa mwaka 2023 ukinganisha na wanafunzi 16,649 
kwa mwaka 2022, wanafunzi wa kike wamefikia 19,684 kwa mwaka 2023 
ukilinganisha na wanafunzi 16,862 kwa mwaka 2022.

Kwa mwaka 2023 Idadi ya wanafunzi kwa skuli za Msingi imeongezeka na 
kufikia 56,181 kutoka wanafunzi 45,658 sawa na ongezeko la asilimia 23. Kati 
ya hao wanafunzi wa kiume wamefikia 27,886 mwaka 2023 kutoka wanafunzi 
22,844 mwaka 2022  sawa na ongezeko la asilimia 22 na wanafunzi wa kike 
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wamefikia 28,295 mwaka 2023 kutoka wanafunzi  22,814 mwaka 2022 sawa na 
ongezeko la asilimia 24.

Idadi ya wanafunzi katika skuli za Sekondari (Kidato cha Kwanza hadi cha 
Nne) imeshuka na kufikia  wanafunzi 11,023 mwaka 2023 kutoka wanafunzi 
12,683 mwaka 2022, sawa na upungufu wa asilimia 13. Idadi ya wanafunzi wa 
kike imepungua na kufikia 5,811 mwaka 2023 kutoka wanafunzi  6,758 mwaka 
2022  sawa na upungufu wa  asilimia 14 na idadi ya wanafunzi wa kiume pia 
imepungua na kufikia 5,212 mwaka 2023 kutoka wanafunzi 5,925 mwaka 2022  
sawa na upungufu wa  asilimia 12. (Jadweli namba 40).
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Jadweli Nam 40: Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari za Binafsi 
Kidato I-IV (2019-2023) 

Mwaka   Kidato   Jumla 
Jinsia I II III IV 

2019 Wanaume 1,485 1,247 1,508 1,328 5,568 
Wanawake 1,639 1,534 1,865 1,603 6,641 
Jumla 3,124 2,781 3,373 2,931 12,209 

2020 Wanaume 1,609 1,402 1,553 1,359 5,923 
Wanawake 1,748 1,617 1,823 1,766 6,954 
Jumla 3,357 3,019 3,376 3,125 12,877 

2021 Wanaume 1,608 1,501 1,403 1,282 5,794 
Wanawake 1,665 1,527 1,837 1,602 6,631 
Jumla 3,273 3,028 3,240 2,884 12,425 

2022 Wanaume 1,590 1,522 1,586 1,227 5,925 
 Wanawake 1,742 1,613 1,769 1,634 6,758 
 Jumla 3,332 3,135 3,355 2,861 12,683 
2023 Wanaume 605 1,517 1,672 1,418 5,212 
 Wanawake 475 1,766 1,898 1,672 5,811 
 Jumla 1,080 3,283 3,570 3,090 11,023 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2024. 

6.1.3 Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari kwa Jinsia kwa skuli za 
Serikali na Binafsi. 
Idadi ya wanafunzi wa Kidato cha Kwanza imeongezeka na kufikia 
wanafunzi 25,468 mwaka 2023 kutoka wanafunzi 22,017 mwaka 2022 
sawa na ongezeko la asilimia 16, ambapo skuli za Serikali ni wanafunzi 
24,388 na skuli Binafsi ni wanafunzi 1,080. Wanafunzi wa kidato cha Pili 
kwa mwaka 2023 wamepungua kufikia wanafunzi  24,489 kutoka 
wanafunzi 31,765 kwa mwaka 2022  kati ya hao wakiume ni 10,655 mwaka 
2023 kutoka wanafunzi 15,192 mwaka 2022  na wanafunzi wa kike ni 
13,834 mwaka 2023 kutoka wanafunzi 16,573 mwaka 2022  sawa na 
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6.1.3 Idadi ya Wanafunzi wa Skuli za Sekondari kwa Jinsia kwa skuli za 
Serikali na Binafsi.

Idadi ya wanafunzi wa Kidato cha Kwanza imeongezeka na kufikia wanafunzi 
25,468 mwaka 2023 kutoka wanafunzi 22,017 mwaka 2022 sawa na ongezeko 
la asilimia 16, ambapo skuli za Serikali ni wanafunzi 24,388 na skuli Binafsi ni 
wanafunzi 1,080. Wanafunzi wa kidato cha Pili kwa mwaka 2023 wamepungua 
kufikia wanafunzi  24,489 kutoka wanafunzi 31,765 kwa mwaka 2022  kati ya 
hao wakiume ni 10,655 mwaka 2023 kutoka wanafunzi 15,192 mwaka 2022  
na wanafunzi wa kike ni 13,834 mwaka 2023 kutoka wanafunzi 16,573 mwaka 
2022  sawa na upungufu wa asilimia 16.5. Kwa upande wa kidato cha Tatu, kwa 
mwaka 2023 idadi imeongezeka na kufikia wanafunzi 28,520 kutoka wanafunzi  
24,538 mwaka 2022  sawa na ongezeko la asilimia 16.2, wanafunzi wa kiume 
ni 12,330 mwaka 2023 kutoka wanafunzi 10,508 mwaka 2022  na wakike ni 
16,190 mwaka 2023 kutika wanafunzi  14,030 mwaka 2022  sawa na ongezeko 
la  asilimia 15.3. Hii inatokana na baadhi ya wanafunzi kushindwa kuendelea na 
masomo na wengine kurejea mwaka.

Aidha, wanafunzi wa Kidato cha Nne kwa mwaka 2023 imeongezeka na kufikia 
25,056 kutoka wanafunzi  24,969 mwaka 2022 sawa na ongezeko la  asilimia 
0.1 ambapo kwa mwaka 2023 wanafunzi wakiume wamefikia 10,355 kutoka 
wanafunzi 10,433 mwaka 2022 kutoka  na wakike ni 14,701 mwaka 2023 kutoka 
wanafunzi 14,536 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 1.1.
Kwa upande wa Kidato cha nne, idadi ya wanafunzi waliofaulu imeongezeka 
na kufikia 20,800 mwaka 2023 kutoka wanafunzi 18,774 mwaka 2022 sawa 
na ongezeko la asilimia 10.8, jumla ya wanafunzi wa kiume ni 8,469 mwaka 
2023 kutoka wanafunzi 7,437 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 14, 
na wanafunzi wakike ni 12,331 mwaka 2023 kutoka wanafunzi 11,337 mwaka 
2022 sawa na ongezeko la asilimia 9. Hii ni kutokana na mikakati na juhudi 
zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali pamoja na Wizara katika kuhakikisha 
elimu inakua nchini.

Kwa upande wa Kidato cha Tano kwa mwaka 2023, idadi imeongezeka na kufikia 
wanafunzi 3,831 kutoka wanafunzi 2,978 mwaka 2022 sawa na ongezeko la 
asilimia 29, kati ya hao wanafunzi wakiume kwa mwaka 2023 ni 1,898 kutoka 
wanafunzi 1,511 mwaka 2022 na wakike kwa mwaka 2023 ni 1,933 kutoka 
wanafunzi 1,467 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 32. Hii inatokana 
na baadhi ya wanafunzi kujiunga moja kwa moja katika vyuo vya kati kwa ajili 
ya kuendelea na fani mbalimbali. 
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Kwa upande wa Kidato cha Sita idadi ya wanafunzi imeongezeka kwa mwaka 
2023 na kufikia wanafunzi 6,512 kutoka wanafunzi 3,606 mwaka 2022 sawa na 
ongezeko la asilimia 80.5, kati ya hao wanafunzi wa kiume ni 3,215 mwaka 2023 
kutoka wanafunzi 1,715 mwaka 2022 na wanafunzi wakike ni 3,297 mwaka 
2023 kutoka wanafunzi 1,891 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 74.3, 
(Jadweli namba 41).    
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Jadweli Nam 41: Idadi ya Wanafunzi wa Shule za Sekondari kwa 
Jinsia na Kiwango: Kidato I-VI (2019-2023) 

Mwaka Jinsia 
Kidato   

Jumla 
I II III IV V VI 

2019 
 
 

Wanaume 17,683 16,179 12,906 11,189 1,405 1,036 60,398 
Wanawake 19,542 18,715 16,698 17,601 1,340 1,027 75,121 

Jumla 37,225 34,894 29,602 28,990 2,745 2,063 135,519 

2020 
 
 

Wanaume 16,994 16,358 12,573 10,155 1,557 1,267 58,904 
Wanawake 18,384 18,584 16,862 14,583 1,578 1,277 71,268 
Jumla 35,378 34,942 29,435 24,738 3,135 2,544 130,172 

2021 
 
 

Wanaume 17,053 16,465 12,091 10,179 1,953 1,250 58,991 
Wanawake 18,375 17,787 16,888 14,295 2,090 1,403 70,838 
Jumla 35,428 34,252 28,979 24,474 4,043 2,653 129,809 

2022 Wanaume 9,200 15,192 10,508 10,433 1,511 1,715 38,051 

Wanawake 12,817 16,573 14,030 14,536 1,467 1,891 61,314 

Jumla 22,017 31,765 24,538 24,969 2,978 3,606 109,873 

2023 Wanaume 13,446 10,655 12,330 10,355 1,898 3,215 39,797 

 Wanawake 12,022 13,834 16,190 14,701 1,933 3,297 61,977 

 Jumla 25,468 24,489 28,520 25,056 3,831 6,512 113,876 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2024. 
 
6.2 Idadi ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

Zanzibar ina jumla ya Vyuo Vikuu vitatu, kati ya hivyo kimoja ni cha 
Serikali na Vyuo Vikuu Viwili ni vya Binafsi. Idadi ya wanafunzi 
waliodahiliwa katika Vyuo Vikuu vya Serikali na Binafsi imepungua na 
kufikia wanafnzi 11,277 kwa mwaka wa masomo 2023/2024 kutoka 
wanafunzi 12,917 kwa mwaka wa masomo 2022/2023 sawa na upungufu 
wa   asilimia 13 ambapo wanaume ni 4,545 kutoka 5,489 na wanawake ni 
6,732 kutoka 7,428 upungufu huo unatokana na kuongezeka kwa idadi 
vyuo  na programu  mpya Tanzania   bara ambazo hazipo katika vyuo vyetu 
hapa Zanzibar.. Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa katika Chuo Kikuu cha 
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6.2 Idadi ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu
Zanzibar ina jumla ya Vyuo Vikuu vitatu, kati ya hivyo kimoja ni cha Serikali 
na Vyuo Vikuu Viwili ni vya Binafsi. Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa katika 
Vyuo Vikuu vya Serikali na Binafsi imepungua na kufikia wanafnzi 11,277 
kwa mwaka wa masomo 2023/2024 kutoka wanafunzi 12,917 kwa mwaka wa 
masomo 2022/2023 sawa na upungufu wa   asilimia 13 ambapo wanaume ni 
4,545 kutoka 5,489 na wanawake ni 6,732 kutoka 7,428 upungufu huo unatokana 
na kuongezeka kwa idadi vyuo  na programu  mpya Tanzania   bara ambazo 
hazipo katika vyuo vyetu hapa Zanzibar.. Idadi ya wanafunzi waliodahiliwa 
katika Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar (SUZA) imepungua na kufikia 6,807 
kwa mwaka wa masomo 2023/2024 kutoka wanafunzi 7,279 mwaka 2022/2023 
sawa na upungufu wa asilimia 6.4. Idadi ya wanafunzi wanawake imefikia 
4,074 mwaka 2023/2024 kutoka wanafunzi  4,436 kwa mwaka 2022/2023 
na wanaume imefikia 1,335 mwaka 2023/2024 kutoka wanafunzi 2,843 kwa 
mwaka 2022/2023.

Kwa upande wa Vyuo Vikuu Binafsi, idadi ya wanafunzi waliodahiliwa 
imepungua na kufikia wanafunzi 4,470 kwa mwaka 2023/2024 kutoka wanafunzi 
5,638 kwa mwaka 2022/2023 sawa na upungufu wa asilimia 20.3. Kati ya hao 
wanawake ni 2,658 kwa mwaka 2023/2024 kutoka wanafunzi 2,992 kwa mwaka 
2022/2023 sawa na upungufu wa  asilimia 11.1 na wanaume ni 1,812 kwa mwaka 
2023/2024 kutoka wanafunzi  2,646 kwa mwaka 2022/2023 sawa na upungufu 
wa  asilimia 31.5

6.2.1 Idadi ya Mikopo Iliyopangwa kutolewa
Kwa mwaka wa masomo 2023/24 jumla ya wanafunzi waliyo omba mkopo 
kupitia Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu Zanzibar ni 4,526  mwaka 2023/2024 
kutoka wanafunzi 4,812 kwa mwaka wa masomo 2022/23 , kati ya hao, kwa 
mwaka 2023/24 wanaume ni 1,848 na wanawake ni 2,678 . Aidha, Bodi ya 
Mikopo ya Elimu ya Juu Zanzibar imefanikiwa kutoa mikopo kwa wanafunzi 
2,502 kwa mwaka wa masomo 2023/24 kutoka wanafunzi 1,815 mwaka 
2022/2023, sawa na ongezeko la asilimia 37.9 kwa mwaka wa masomo 2022/23, 
kati ya hao kwa mwaka wa masomo 2023/24 wanaume ni 1,127 na wanawake ni 
1,375.Hii mimetokana na Serikali kuongezeka  kiwango cha Bajeti ya mikopo 
ya Elimu ya juu kwa wanafunzi wa Zanzibar,  (Jadweli namba 42).
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6.2.2 Mwenendo wa utoaji wa mikopo na Utaratibu wa kurejesha mikopo
Utoaji wa mikopo wa elimu ya juu Zanzibar ulianza mwaka wa fedha 2006/2007 
na hadi kufikia mwaka wa fedha 2023/2024 jumla ya TZS 115,432,484,435 
zimetumika kwa utoaji wa mikopo kwa wanufaika 18,454 ikilinganishwa na  
TZS 93,920,367,420 zilizotumika kwa utoaji wa mikopo kwa mwaka wa fedha 
2022/2023  kwa wanufaika 15,952. Bajeti ya utoaji mikopo kwa mwaka wa 
fedha 2023/24 ni TZS 29,052,900,000 kwa wanafunzi 6,060 (wapya 2,425 na 
wanaoendelea ni 3,635) ikilinganishwa na  TZS 17,660,151,300 zilizotolewa 
kwa mwaka wa fedha 2022/23. Hadi mwaka wa fedha 2022/2023 wanufaika 
9,931 walikopeshwa kiasi cha TZS 69,815,844,724 ambazo ni mikopo iliyoiva 
kati ya TZS 93,920,367,420 zilizotumika kwa utoaji mikopo hadi mwaka 2023 
na muda wa urejeshaji mikopo yao ulikuwa umefika kwa mujibu wa Sheria na 
Kanuni za BMEJZ.

Aidha, katika utaratibu wa urejeshaji wa mikopo mnufaika hutakiwa kuanza 
kulipa mkopo wake miaka miwili tangu kumaliza masomo yake na kupata ajira. 
Mkopo huo hulipwa kwa kiwango maalum cha malipo kwa mwezi na mnufaika 
hulipa deni hilo bila ya nyongeza yoyote (Riba).
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Taifa Zanzibar (SUZA) imepungua na kufikia 6,807 kwa mwaka wa 
masomo 2023/2024 kutoka wanafunzi 7,279 mwaka 2022/2023 sawa na 
upungufu wa asilimia 6.4. Idadi ya wanafunzi wanawake imefikia 4,074 
mwaka 2023/2024 kutoka wanafunzi  4,436 kwa mwaka 2022/2023 na 
wanaume imefikia 1,335 mwaka 2023/2024 kutoka wanafunzi 2,843 kwa 
mwaka 2022/2023. 
Kwa upande wa Vyuo Vikuu Binafsi, idadi ya wanafunzi waliodahiliwa 
imepungua na kufikia wanafunzi 4,470 kwa mwaka 2023/2024 kutoka 
wanafunzi 5,638 kwa mwaka 2022/2023 sawa na upungufu wa asilimia 
20.3. Kati ya hao wanawake ni 2,658 kwa mwaka 2023/2024 kutoka 
wanafunzi 2,992 kwa mwaka 2022/2023 sawa na upungufu wa  asilimia 
11.1 na wanaume ni 1,812 kwa mwaka 2023/2024 kutoka wanafunzi  2,646 
kwa mwaka 2022/2023 sawa na upungufu wa  asilimia 31.5 

6.2.1 Idadi ya Mikopo Iliyopangwa kutolewa 
Kwa mwaka wa masomo 2023/24 jumla ya wanafunzi waliyo omba mkopo 
kupitia Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu Zanzibar ni 4,526  mwaka 
2023/2024 kutoka wanafunzi 4,812 kwa mwaka wa masomo 2022/23 , kati 
ya hao, kwa mwaka 2023/24 wanaume ni 1,848 na wanawake ni 2,678 . 
Aidha, Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu Zanzibar imefanikiwa kutoa 
mikopo kwa wanafunzi 2,502 kwa mwaka wa masomo 2023/24 kutoka 
wanafunzi 1,815 mwaka 2022/2023, sawa na ongezeko la asilimia 37.9 kwa 
mwaka wa masomo 2022/23, kati ya hao kwa mwaka wa masomo 2023/24 
wanaume ni 1,127 na wanawake ni 1,375.Hii mimetokana na Serikali 
kuongezeka  kiwango cha Bajeti ya mikopo ya Elimu ya juu kwa wanafunzi 
wa Zanzibar,  (Jadweli namba 42). 
 
Jadweli Nam 42: Idadi ya Wanafunzi wa Vyuo Vikuu Walioomba na 
Waliopata Mkopo Kutoka Bodi ya Mikopo Mwaka 2022/23 na 2023/24 
Walioomba Mkopo    

2022/23  2023/24  

Wanaume Wanawake Jumla Wanaume Wanawake Jumla 
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2,358 2,454 4,812 1,848 2,678 4,526 

Waliopata Mkopo    

2022/23  2023/24  

Wanaume Wanawake Jumla Wanaume Wanawake Jumla 

889 926 1,815 1,127 1,375 2,502 

Wanaoendelea na kunufaika 
naMkopo 

   

2022/23  2023/24  

Wanaume Wanawake Jumla Wanaume Wanawake Jumla 

1,447 1,505 2,952 1,795 1,840 2,635 

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, 2024 

 

6.2.2 Mwenendo wa utoaji wa mikopo na Utaratibu wa kurejesha mikopo 
Utoaji wa mikopo wa elimu ya juu Zanzibar ulianza mwaka wa fedha 
2006/2007 na hadi kufikia mwaka wa fedha 2023/2024 jumla ya TZS 
115,432,484,435 zimetumika kwa utoaji wa mikopo kwa wanufaika 18,454 
ikilinganishwa na  TZS 93,920,367,420 zilizotumika kwa utoaji wa mikopo 
kwa mwaka wa fedha 2022/2023  kwa wanufaika 15,952. Bajeti ya utoaji 
mikopo kwa mwaka wa fedha 2023/24 ni TZS 29,052,900,000 kwa 
wanafunzi 6,060 (wapya 2,425 na wanaoendelea ni 3,635) ikilinganishwa 
na  TZS 17,660,151,300 zilizotolewa kwa mwaka wa fedha 2022/23. Hadi 
mwaka wa fedha 2022/2023 wanufaika 9,931 walikopeshwa kiasi cha TZS 
69,815,844,724 ambazo ni mikopo iliyoiva kati ya TZS 93,920,367,420 
zilizotumika kwa utoaji mikopo hadi mwaka 2023 na muda wa urejeshaji 
mikopo yao ulikuwa umefika kwa mujibu wa Sheria na Kanuni za BMEJZ. 
Aidha, katika utaratibu wa urejeshaji wa mikopo mnufaika hutakiwa kuanza 
kulipa mkopo wake miaka miwili tangu kumaliza masomo yake na kupata 
ajira. Mkopo huo hulipwa kwa kiwango maalum cha malipo kwa mwezi na 
mnufaika hulipa deni hilo bila ya nyongeza yoyote (Riba). 
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6.2.3 Ukusanyaji wa marejesho ya mikopo

Urejeshaji wa mikopo ya elimu ya juu Zanzibar ulianza mwaka wa fedha 2011/12 
mwezi wa Februari takribani miaka sita (6) tangu kuanza utoaji wa mikopo na 
hadi kufikia mwezi Machi 2023 jumla ya wadaiwa 5,453 walikuwa wameanza 
kurejesha mikopo yao na jumla ya deni lao lilikuwa ni TZS 37,388,539,162. 
Aidha, hadi kufikia Machi mwaka 2023 jumla ya TZS 19,437,085,206.19 
zimekusanywa kutoka kwa wanufaika hao (5,453) na kati ya hao wanufaika 
1,813 wamemaliza kulipa mikopo yao.

Kwa kipindi cha miezi tisa ya mwanzo ya mwaka wa fedha 2022/2023 (Julai 
2022- Machi 2023) jumla ya TZS 3,011,944,311.60 za marejesho ya mikopo 
zimekusanywa ikiwa ni wastani wa TZS 334,660,479 kwa mwezi.

Aidha, kwa kipindi Julai 2023-Machi 2024 jumla ya TZS 3,138,092,211 za 
marejesho ya mikopo zimekusanywa sawa na asilimia 84 ya lengo la mwaka.

6.2.4 Changamoto za Urejeshaji wa Mikopo ya Elimu ya Juu
Kuna changamoto nyingi katika urejeshaji wa mikopo ya elimu ya juu, miongoni 
mwa hizo ni;

1.	 Kutokua tayari kwa wanafunzi walionufaika na mikopo kurejesha 
mikopo yao kwa hiari pale muda wa kurejesha mkopo unapofikia; baadhi 
ya wanufaika wa elimu ya juu wamekopa mikopo zaidi ya mmoja hivyo 
kutowezekana kulipa kiwango kinachotakiwa cha mkopo wa elimu ya 
juu kutokana kwa kuwepo kwa muongozo unaokataza zaidi ya thuluthi 
ya mshahara wa mfanyakazi.  Kwa vile mnufaika hukopeshwa kiwango 
kikubwa kwa muda mfupi na kulipa deni lake kwa kipindi kirefu, kasi ya 
makusanyo ya marejesho hailingani na ongezeko la fedha zinazohitajika 
kukopeshwa kila mwaka. Kwa mfano muhitimu aliyekopeshwa TZS 
8,000,000 kwa kipindi cha masomo ya miaka mitatu hulipa deni lake hilo 
kidogo kidogo baada ya kumaliza masomo kwa kipindi cha miaka mitano 
(5)..

2.	 Kuwepo kwa wadaiwa wanaostaafu kazi kabla ya kumaliza kulipa madeni 
yao ya mkopo wa elimu ya juu. Kwa sasa utaratibu hauruhusu kukata 
kiinua mgongo  cha mstaafu aliyekopea mafao yake kutoka Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii Zanzibar kulipa deni la mkopo wa elimu ya juu;
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3.	 Kuwepo wanufaika wanaochukuwa likizo bila malipo kabla ya kumaliza 
kulipa madeni yao na kupelekea marejesho ya mikopo yao ya kila mwezi 
kusita;

4.	 Ugumu wa kuwatambua na kupata marejesho ya mkopo kutoka kwa 
wanufaika wanaofanya kazi katika baadhi ya Taasisi za SMT; Ugumu wa 
kupata orodha za waajiriwa wapya wa Taasisi za Serikali ya Muungano 
yaTanzania kwa ajili ya kuhakiki majina ya wanufaika wa mikopo; na

5.	 Ugumu wa kupata marejesho ya mikopo kutoka kwa wafanyakazi 
wa Sekta Binafsi. Mara nyingi waajiri wao huwa hawako tayari kutoa 
mashirikiano.

6.2.5  Mapendekezo ya Kutatua Changamoto za Urejeshaji Mkopo wa Elimu ya Juu;

a.	 Elimu iendelee kutolewa kwa jamii juu ya umuhimu na wajibu wa 
kurejesha mikopo ya Elimu ya Juu;

b.	 Waajiri wote (Serikalini na Taasisi Binafsi) waendelee kupewa elimu juu ya 
wajibu wa kutekeleza Sheria Namba 3, 2011 ya Bodi ya Mikopo ya Elimu 
ya Juu Zanzibar (BMEJZ) na Sheria ya Utumishi wa Umma inayowataka 
kuwasilisha BMEJZ orodha za wafanyakazi wapya wanaowaajiri;

c.	 Kuwepo na ufuatiliaji wa kutosha wa makubaliano kati ya BMEJZ ya 
HESLB ya kubadilishana taarifa za waajiriwa katika Taasisi za Muungano 
na Taasisi za SMZ ili kuwatambua wanufaika wa mkopo wa BMEJZ 
wanaofanya kazi katika Taasisi za Muungano;

d.	 Makubaliano ya hiari ya kupokea mikato ya mikopo ya wafanyakazi wa 
Taasisi za SMT kupitia Hazina-SMT yafikiwe ili kuondoa changamoto ya 
kuchelewa kupokea mikato ya taasisi kwa wakati;

e. 	 Ziwepo njia mbadala za kubadilishana taarifa na Taasisi nyengine ili 
kuwapata wanufaika wa mkopo kama vile uhakiki wa wanufaika wa 
mikopo wakati wa kutoa leseni za aina mbalimbali, kuomba mikopo 
katika Taasisi za Fedha na wakati wa kuomba hati ya kusafiria; na

f.	 Mkopo wa elimu ya juu uwe ni mkato wa lazima (compulsory deduction) 
kama ilivyo mikato ya kodi ya mapato na mifuko ya hifadhi ya jamii ili 
kusiwe na kikwazo cha thuluthi moja.
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6.2.6 Mikakati ya Bodi Juu ya Urejeshajiwa Mikopo kwa Wanufaika

a.	 Kuunganisha mfumo wa (ZOLAS) na mifumo mengine ya Serikali ili 
kuwabaini walipo wanufaika ambao hawajaanza kulipa mikopo yao. 
Katika mwaka wa fedha 2023/2024 BMWEJZ itakamilisha uunganishaji 
wa mfumo wa ZOLAS na Mfumo wa Rasilimali Watu na Mishahara 
wa SMZ unaosimamiwa na (OR)-Katiba, Sheria, Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora. Aidha katika mwaka wa fedha 2024/2025, bajeti 
imetengwa kwa ajili ya kuunganisha mifumo ya Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii Zanzibar (ZSSF), Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA) na Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu Tanzania (HESLB);

b.	 Sheria Namba 2/2024 imeweka mazingira ya kuwafuatilia kwa karibu 
wanufaika wanaohitimu;

c.	 Sheria Namba 2/2024 imeweka mazingira ya kuwashajiisha wanufaika 
kulipa mikopo yao kwa kuweka punguzo maalum kwa watakaolipa vizuri 
mikopo yao;

d.	 Kupeleka barua za kuomba majina ya wahitimu wa elimu ya juu katika 
Taasisi mbalimbali za Serikali na Binafsi;

e.	 Kuendelea na ziara za uhakiki kwa kuwatafuta wafanyakazi waliokopa 
katika Taasisi mbalimbali kwa kushirikiana na waajiri;

f.	 Kuwatumia wadhamini wa wadaiwa katika kuwatafuta waliowadhamini 
na kuwataka waanze kurejesha mikopo yao;

g.	 Kuwashajiisha wahitimu kuwa Wazalendo kwa kurejesha mikopo yao 
kwa hiayari kupitia vyombo vya habari na makongamano;

h.	 Kufanya kazi kwa mashirikiano na Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Tanzania (HESLB) kwa kubadilishana taarifa za wajiriwa katika Taasisi 
za Serikali na Binafsi na kufanya ziara za pamoja kwenye
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SURA YA SABA

7.0   SEKTA YA AFYA

Uchumi wa Zanzibar kama ilivyo kwa Mataifa yote Duniani unategemea nguvu 
kazi yenye afya na huo ndio umuhimu na msingi mkubwa  wa sekta ya afya. 
Wananchi wenye afya njema ndio wazalishaji na watoa huduma katika sekta 
zote za kiuchumi na kijamii.

Huduma za afya zinaendelea kuimarika hapa Zanzibar, kupitia mageuzi 
yanayoendana na ujenzi wa miundombinu, uwekaji wa vifaa tiba vya kisasa, 
upatikanaji wa Madawa na rasilimali watu kwa lengo la kuimarisha na kusimamia 
utoaji wa huduma bora  za afya nchini na kuendelea kutoa ushauri, elimu  na 
matibabu   kwa wananchi. Huduma za afya zinaendelea kutolewa bila malipo 
kwa matakwa ya Kikatiba na kisera  na hutolewa katika Hospitali na vituo mbali 
mbali vya afya nchini.

7.1 Wataalamu wa afya

Mwaka 2023, idadi ya madaktari bingwa wamefikia 81 kutoka 71 mwaka 2022, 
sawa na ongezeko la asilimia 14.0, ongezeko hilo limetokana na madaktari 
wengi wa kawaida kurejea masomoni na kupata shahada  za juu hadi kufikia 
ngazi ya kuwa madaktari bingwa (specialist). Aidha madaktari bingwa kutoka 
nje ya nchi wamefikia Madaktari 12.  Kwa Mwaka 2023  Madaktari wa kawaida 
wameongezeka na kufikia  478  kutoka 343 mwaka 2022 sawa na ongezeko la 
asilimia 39.3. Wauguzi walioajiriwa Serikalini wameongezeka na kufikia 1,424 
mwaka 2023 kutoka wauguzi 1,384 mwaka 2022 sawa na ongezeko la  asilimia 
2.8. Mabwana na Mabibi afya wameongezeka hadi kufikia 227 mwaka 2023 
ikilinganishwa na 171 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 32.7. Hii 
imetokana na watumishi wengi kubadilisha kada zao na kuongezeka kwa uwajiri 
wa Serikali kwa kipindi cha mwaka 2023.

7.2 Idadi ya Vituo vya Afya na Wagonjwa

Wizara ya Afya  inajukumu la kuhakikisha Afya ya Wananchi ipo salama ili 
kujenga jamii yenye Afya njema kwa maendeleo endelevu ya jamii na Taifa 
kwa ujumla na kutoa huduma za afya kupitia ngazi  mbali mbali za kitabibu 
kutokana na  miongozo iliyopo ambayo inaenda sambamba na  Shirika la Afya 
Ulimwenguni, huduma hizo hutolewa kupitia ngazi za vituo mbali mbali vya 
ya Afya  msingi  na sekondari (PHCUs na PHCU+) na hospitali za Wilaya na 
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Mkoa.   Katika ngazi ya juu huduma za Afya Zanzibar  zinapatikana katika 
hospitali za rufaa.

Zanzibar ina jumla ya vituo vya afya 339 mwaka 2023 kutoka 129 mwaka 2022, 
sawa na ongezeko la asilimia 163. Idadi ya vituo vya (PHCUs na PHCU+)  
iliongezeka kwa asilimia 3.8 kutoka vituo 129 mnamo 2022 hadi vituo 134 
mwaka 2023. Ongezeko hili limetokana na jitihada za makusudi za Serikali  
kuimarisha  na kuboresha miundombinu ya  Afya ili kutoa huduma stahiki kwa 
wananchi na kuimarisha maendeleo ya kijamii, kisiasa na kiuchumi.

Mwaka 2023 hospitali binafsi zimeongezeka kufikia 151 kutoka 137 mwaka 
2022 sawa na asilimia 10.2.

7.3   Vizazi hai na wagonjwa walio tibiwa na kurudi majumbani

Jumla ya vizazi hai 57,162 vilirekodiwa katika vituo vyote vya afya mwaka 
2023 ambapo Wilaya ya Mjini ina idadi kubwa ya watoto wanaozaliwa wakiwa 
hai ikilinganishwa na Wilaya nyengine. kwa kipindi cha miaka mitano idadi ya 
watoto wanaozaliwa wakiwa hai katika vituo vya afya imekuwa ikiongezeka 
kutoka mwaka 2019 hadi 2023 (Jedwali 43)
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Jadweli Nam. 43 Idadi ya Vizazi hai kwa Wilaya za Zanzibar, 2019-2023

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24

Idadi ya wagonjwa waliotibiwa na kurudi majumbani kwa mwaka 2023 
imeongezeka  na  kufikia wagonjwa 1,941,919 ikilingaishwa na idadi ya  
wagonjwa 1,923,0,16 mwaka 2022. Sawa na ongezeko la    asilimia 1.0. Hii ni 
kutokana kuongezeka kwa idadi ya watu nchini.
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Jadweli Nam 43: Idadi ya Vizazi hai kwa wilaya za Zanzibar, 2019-
2023         
Wilaya  2019 2020 2021 2022 2023 
Kaskazini A‘  
 

3,657 4,432 4,590 5,112 5,600 

Kaskazini 
‘B’      
 

655 576 532 512 648 

Kati 924 1,104 1,010 1,154 1,830 
Kusini 1,148  

 
1,349 1,578 1,619 1,849 

Magharibi 
‘A’ 

754  
 

928 1,580 1,819 2,805 

Magharibi 
‘B’ 

2,136  
 

2,633   2,490   2,484   3,939   

Mjini 22,248 19,551   
 

23,013   23,669   22,777    

Chake chake 5,296 4,994 5,673 5,381  
 

5,513 

Micheweni 3,691  
 

3,786    4,140   3,900   4,359   

Mkoani 3,389  
 

2,915 3,298 3,027 3,371 

Wete 4,202  
 

4,439 4,188 3,961 4,227 

Jumla kuu  48,100 46,707     52,092     52,638      56,918    

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii 
Zanzibar 2023/24 
 
Idadi ya wagonjwa waliotibiwa na kurudi majumbani kwa mwaka 2023 
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7.4 Huduma kwa Kinamama Wajawazito

Mwaka 2023, idadi ya vizazi hai waliozaliwa imeongezeka kufikia watoto 
56,918   ukilinganisha na watoto 52,638 mwaka 2022, sawa na ongezeko la 
asilimia 8.5. Hali hii imetokana na kuimarika kwa huduma za afya na jitihada 
za mabibi na mabwana afya kuwapatia wajawazito  elimu   kwa muda sahihi, na 
kutoa muongozo  wa upatikanaji  huduma bora wakati wa ujauzito kumepekea 
muamko mkubwa kwa kina mam na kina baba kuhusika kwenye elimu ya uzazi 
salama na mifumo ya lishe sahihi kwa kinamama kipindi cha ujauzito. Hali hii 
imepelekea kuongezeka kwa vizazi hai ambavyo ni nguvu kazi ya baadae ya 
taifa.  

7.5  Idadi ya Kinamama Wajawazito Waliojifungua kwa Njia ya Upasuaji 
na Mimba Zilizoharibika

Kwa mwaka 2023,Jumla ya kinamama  waliojifungua hospital wamefikia 
56,965 ambao 49,680 wamejifungua kwa njia ya kawaida na  kinamama 7,285 
wamejifungua  kwa njia ya  upasuaji ambapo hali hii   imeongezeka kwa mwaka 
2023 ukilinganisha na  kinamama 6,684, mwaka 2022, sawa na ongezeko la 
asilimia 9.0  (Jadweli Nam 44). Wizara  ya     afya inaendelea  na  tafiti ili  
kuangalia  sababu za kuongezeka kwa idadi ya kina mama wanaojifungua kwa 
njia ya upasuaji, pamoja na zile zilizozoeleka za kubeba mimba katika umri 
mdogo au umri mkubwa,  watoto kuwa wakubwa tumboni, kuchelewa au 
kutokwenda kliniki mapema kwa kina mama wajawazito na wazazi kushindwa 
kujifungua kwa njia ya kawaida.  Vile vile watoto kufia matumboni mwa mama 
zao kabla ya kuzaliwa.

Kwa upande mwengine, idadi ya kinamama walioharibu ujauzito imepungua  
kufikia mimba 3,942  mwaka 2023   kutoka mimba 5,214 mwaka 2022 sawa na 
upungufu asilimia 24.3. Hali hii imesababishwa na jitihada ya Wizara kutoa elimu 
ya uzazi kwa mama, mijini hadi vijijini juu ya  ubebaji mimba kwenye muda na 
umri  sahihi ili kuepuka, mimba kutunga nje ya mji wa uzazi, wajawazito kupata 
vifafa vya mimba, kushuka mafuko ya uzazi  kwa kinamama wakati wa ubebaji 
mimba matumizi mabaya ya dawa Elimu hiyo imetolewa kupitia wataalamu wa 
Afya ya mama na mtoto. 
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kutunga nje ya mji wa uzazi, wajawazito kupata vifafa vya mimba, 
kushuka mafuko ya uzazi  kwa kinamama wakati wa ubebaji mimba 
matumizi mabaya ya dawa Elimu hiyo imetolewa kupitia wataalamu wa 
Afya ya mama na mtoto.  
 

Jadweli Nam 44: Kinamama Wajawazito Waliojifungua kwa njia ya 
Upasuaji na Walioharibu Mimba (2019 – 2023)  

 2019 2020 2021 2022 2023 

Idadi ya kina mama 
waliojifungua kwa njia 
ya upasuaji 

4,409 4,482 6,028 6,684 7,285 

Idadi ya mimba 
zilizoharibika 

3,741 1,481 2,913 5,611 3,942 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii 
Zanzibar 2023/24 
 

7.6 Mpango wa Kumaliza Malaria Nchini. 
Zanzibar  inaendelea na  mikakati ya kukupambana kudhibiti ugonjwa wa 
Malaria na kwa kiasi  kikubwa  imefanikiwa   kupunguza licha ya 
changamoto ambazo zinainaibuka na kupelekea kuzorotesha jitihada za 
kuondosha maradhi  haya  chini ya program  (Zero Malaria inaanza na 
mimi na wewe ), mikakati mbalimbali imeandaliwa ili kufikia azimio hilo. 
Kwa mwaka 2023 jumla ya wagonjwa 18,283 walichunguzwa vimelea na 
kugundulikana na malaria ikilinganisha na wagonjwa 4,557 kwa mwaka 
2022 sawa na ongezeko la asilimia 301.0. Aidha matokeo ya vifo 
vitokanvyo na malaria nchini vimeongezeka kufikia 29 mwaka 2023  
vikilinganishwa na vifo 4  kwa mwaka 2022. Kwa mujibu wa uchunguzi wa 
kitabibu umeonesha ongezeko la vifo hivyo limetokana na mripuko wa 
ghafla wa ugonjwa huo na wananchi wengi kuchelewa kuwahishwa 
hospitalini kwa wakati  (Jadweli Nam 45). 

J

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24

7.6 Mpango wa Kumaliza Malaria Nchini.

Zanzibar  inaendelea na  mikakati ya kukupambana kudhibiti ugonjwa wa Malaria 
na kwa kiasi  kikubwa  imefanikiwa   kupunguza licha ya changamoto ambazo 
zinaibuka na kupelekea kuzorotesha jitihada za kuondosha maradhi  haya  chini 
ya program  (Zero Malaria inaanza na mimi na wewe ), mikakati mbalimbali 
imeandaliwa ili kufikia azimio hilo. Kwa mwaka 2023 jumla ya wagonjwa 18,283 
walichunguzwa vimelea na kugundulikana na malaria ikilinganisha na wagonjwa 
4,557 kwa mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 301.0. Aidha matokeo 
ya vifo vitokanavyo na malaria nchini vimeongezeka kufikia 29 mwaka 2023  
vikilinganishwa na vifo 4  kwa mwaka 2022. Kwa mujibu wa uchunguzi wa 
kitabibu umeonesha ongezeko la vifo hivyo limetokana na mripuko wa ghafla wa 
ugonjwa huo na wananchi wengi kuchelewa kuwahishwa hospitalini kwa wakati  
(Jadweli Nam 45).
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Jadweli Nam 45: Hali ya Malaria nchini na idadi ya vifo 2019-2023 
 Hali ya 

Malaria 
nchini 

2019 2020 2021 2022 2023 

1 Idadi ya 
wagonjwa 
wa malaria 

6,963 14,188 6,616 4,557 18,283 

2 Vifo vya  
malaria  

13 20 9 4 29 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii 
Zanzibar 2023/24 
 

7.6.1 Vituo vinavyotumia MRDT 
Kwa mwaka 2023, vituo vinavyotumia darubini (MRDT) vimefikia 169 
ikilinganishwa na vituo 141   mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 
19.8. Vipimo hivi vinatumika kwa ajili ya uchunguzi wa vimelea vya 
Malaria. Wizara kupitia Mpango wa kudhibiti Malaria inafuatilia kujua ni 
maeneo gani yanayoripotiwa kuwa na wagonjwa wengi wa malaria na 
kuchukua hatua za kutoa tiba na kinga kwa maeneo husika. 
 

7.6.2 Dawa Zinazotumika Kutibu Malaria Nchini  
Kwa sasa dawa zilizothibitishwa na kupewa nafasi ya kwanza kutumika 
kwa kutibu ugonjwa wa malaria ni dawa zile zile ambazo zinaendelea 
kutumika nchini ambazo ni mchanganyiko wa “Artemisinin Based 
Combination Therapy (ACTs)’’kiwango cha 0.25mg/kg na 
“Primaquinephosphate, Artemether Lumefantrine” na “primaquine” 
inatumika kama njia ya pili ya tiba ya kutibu ugonjwa wa malaria sugu, 
dawa hizi ziko katika mfumo wa vidonge nchi nzima. 
Kwa upande wa watoto kuanzia miezi 0-5 wanapatiwa dawa yenye 
viwango vya kitoto “Pediatric formular” hii ni kwa mujibu wa ushauri wa 
Shirika la Afya Duniani (WHO) kupitia Madaktari bingwa wa watoto 
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7.6.1 Vituo vinavyotumia MRDT

Kwa mwaka 2023, vituo vinavyotumia darubini (MRDT) vimefikia 169 
ikilinganishwa na vituo 141   mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 19.8. 
Vipimo hivi vinatumika kwa ajili ya uchunguzi wa vimelea vya Malaria. 
Wizara kupitia Mpango wa kudhibiti Malaria inafuatilia kujua ni maeneo gani 
yanayoripotiwa kuwa na wagonjwa wengi wa malaria na kuchukua hatua za 
kutoa tiba na kinga kwa maeneo husika.

7.6.2 Dawa Zinazotumika Kutibu Malaria Nchini 

Kwa sasa dawa zilizothibitishwa na kupewa nafasi ya kwanza kutumika kwa 
kutibu ugonjwa wa malaria ni dawa zile zile ambazo zinaendelea kutumika 
nchini ambazo ni mchanganyiko wa “Artemisinin Based Combination Therapy 
(ACTs)’’kiwango cha 0.25mg/kg na “Primaquinephosphate, Artemether 
Lumefantrine” na “primaquine” inatumika kama njia ya pili ya tiba ya kutibu 
ugonjwa wa malaria sugu, dawa hizi ziko katika mfumo wa vidonge nchi nzima.
Kwa upande wa watoto kuanzia miezi 0-5 wanapatiwa dawa yenye viwango 
vya kitoto “Pediatric formular” hii ni kwa mujibu wa ushauri wa Shirika la Afya 
Duniani (WHO) kupitia Madaktari bingwa wa watoto waliopendekeza utumiaji 
wa dawa hiyo kwa watoto. Serikali imepiga hatua kubwa katika kupambana 
na malaria kwa lengo la kufikia kiwango cha chini ya asilimia zero. Wizara 
inaendeleza mikakati mbali mbali ya kudhibiti malaria ikiwemo programu ya 
Zanzibar bila malaria inawezekana kupitia utoaji wa vyandarua kwa kaya mbali 
mbali nchini.

7.6.3.  Madaraja ya Dawa za Kutibia Malaria Nchini 

Wizra ya Afya imeweka muongozo wa kutibu Malaria nchini ili kutoa tathmini 
halisi ya kitabibu juu ya matumizi sahihi ya utumiaji dawa kwa Hospitali za 
Serikali na Binafsi ili kuepuka kutumia madawa yasiyofaa kwa kutibia ugonjwa 
huo 

i.	 Daraja la kwanza ni Artesunate +Amodiaqune (ASAQ)

ii.	 Daraja la pili ni Dihydroartemisin+Piperaquine (DHAP), Artemether+ 
Lumefantrine (ALU)

iii.	 Daraja la tatu ni Sindano ya Artesunate au Sindano ya Artemether7.6.4. 
Mikakati ya Kupambana na malaria Zanzibar 2019-2023
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7.6.4  Mikakati ya Kupambana na Malaria Zanzibar 2019-2023

i.	 Utumiaji wa dawa mchanganyiko kwa homa ambayo sio kali 
(Artesunate +Amodiaqune (ASAQ), Dihydroartemisin+Piperaquine 
(DHAP), Artemether+ Lumefantrine (ALU) na kwa homa kali ni 
Sindano ya Artesunate au Sindano ya Artemether;

ii.	 Upulizaji wa dawa (viatilifu) ya kuuwa mbu wa malaria majumbani;

iii.	 Utumiaji wa vyandarua vyenye dawa ya Muda mrefu kwa ajili ya 
kuua na kufukuza mbu waenezao ugonjwa wa malaria;

iv.	 Ufuatiliaji wa wagonjwa majumbani waliogundulika kuwa na 
ugonjwa wa malaria kwa lengo la kukata maambukizi ya malaria;

v.	 Utiaji wa viatilifu (dawa) katika mazalio ya mbu, na  

vi.	 Utoaji wa elimu ya afya kwa jamii juu ya kujikinga na ugonjwa wa 
malaria.

7.6.4.1  Kazi kuu zilizofanywa na Programu katika kupambana na malaria 
Zanzibar mwaka   2019-2023

i.	 Kuhakikisha upatikanaji, ufikiaji na utumiaji sahihi wa dawa za 
Malaria katika vituo vya afya vya Serikali na binafsi kwa Unguja na 
Pemba; 

ii.	 Upulizaji wa dawa (viatilifu) ya kuuwa mbu wa malaria majumbani;

iii.	 Kuhakikisha wananchi wanapata elimu ya kutosha kwenye umuhimu 
wa utumiaji wa vyandarua vyenye dawa ya Muda mrefu kwa ajili ya 
kuua na kufukuza mbu waenezao ugonjwa wa malaria;

iv.	 Ufuatiliaji wa wagonjwa majumbani waliogundulika kuwa na 
ugonjwa wa malaria kwa lengo la kukata maambukizi ya malaria;

v.	 Utiaji wa viatilifu (dawa) katika mazalio ya mbu; 

vi.	 Utoaji wa elimu ya afya kwa jamii juu ya kujikinga na ugonjwa wa 
malaria Pamoja na kushajihisha matumizi sahihi ya vyandarua;

vii.	 Uchunguzi wa vinasaba vya mbu waenezao Malaria, na
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Jadweli Nam 46: Idadi ya nyumba zilizopuliziwa dawa 2019-2023        

 
 
 
 
 

Mwaka Matarajio Nyumba 
zilizotambulika 

Nyumba 
zilizopigwa 
dawa 

Asilimia ya 
nyumba 
zilizopigwa 
dawa 

Wananchi 
waliokingwa 
na Malaria 

Watoto 
chini 
ya 
miaka 
5  

Wajawazito 
waliokingwa 

viii.	 Kuwepo kwa kikosi kazi cha kukamata na kuchunguza mbu 
wanaosambaza malaria,

7.6.4.2 Idadi ya Nyumba Zilizopuliziwa Dawa

Wizara inaendelea na mikakati maalum ya kupambana na kumaliza Malaria 
Zanzibar Wananchi wanapewa elimu na kupata muamko mkubwa ili wakubali 
kupigiwa dawa kwa hiari baada ya kuelewa athari za ugonjwa huo. Kwa mwaka 
2023 jumla ya nyumba zilizopuliziwa dawa zimeongezeka  na kufikia 47,963 
ikilinganishwa na nyumba 18,697 zilizopuliziwa mwaka 2022 sawa na ongezeko  
la asilimia  156.5. (Jadweli Namba 46). 

Jadweli Nam 46: Idadi ya nyumba zilizopuliziwa dawa 2019-2023       

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24. 
7.7  Huduma za Upasuaji Mkubwa

Serikali inaendelea kuchukua Jitihada za makusudi kuhakikisha huduma ya 
upasuaji mkubwa inapatikana Nchini kwa lengo la kuboresha Afya za wananchi 
na kupunguza gharama kubwa ya upatikanaji wa huduma hii. Upasuaji wa uti 
wa mgongo na ubongo (Neurosurgery) kupitia kambi maalumu ya wataalamu 
wazawa na wakigeni kutoka nchini Hispania na Israel. Huduma hii imeanzishwa 
kwa msaada wa Taasisi ya ‘NED Surgical Institute’ ya nchini Hispania na 
imepelekea kupunguza wimbi kubwa la wagonjwa kwenda nje ya nchi, haya 
ni mapinduzi makubwa ya kitabibu nchini ambayo yanaamsha ari na kujenga 
uwezo wa madaktari wetu. Mwaka 2023, kitengo kimefanikiwa kuwapatia 
matibabu wagonjwa 256. kutoka wagonjwa 322 mwaka 2022 sawa na upungufu 
wa asilimia 20.4 . Serikali kupitia Wizara inaendelea na mikakati ya kuongeza 
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Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24. 

 
2019 

      
  88,355  

        
99,126  

        
94,339  

 
95.2 

   
     477,243  

 
82,717 

 
12,892 

 
2020 

       
 41,231  

        
45,956  

        
44,534  

 
96.9 

       
 225,379  

 
37,079 

 
6,350 

 
2021 

       
 62,982  

        
65,288  

        
61,856  

 
94.7 

       
 322,489  

 
52,128 

 
8,224 

 
2022 

        
  8,435  

         
 8,187  

           
8,003  

 
97.8 

           
42,881  

 
7,247 

 
1,029 

2023 51,505 50,750 47,963 94.5 250,239 41,454 7,385 
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juhudi za kitaalamu na kuongeza idadi ya wataalamu wa fani husika ili kudhibiti 
magonjwa nchini.
7.8  Mpango wa Damu Salama

Damu ni uhai. Hivyo upatikanaji wa damu salama kwa wahitaji ni sehemu ya 
jitihada za kuokoa maisha ya binaadamu. Benki ya damu inaendelea kukusanya, 
kuchunguza, kuhifadhi na kusambaza damu salama katika hospitali nchini. 
Wananchi wengi wamehamasika kuchangia damu kwa hiari kwa ajili ya kuokoa 
maisha ya wananchi wenzao. 

Kwa mwaka 2023, kupitia Mpango wa damu salama, Wizara ya Afya imekusanya 
jumla ya chupa za damu 15,313, kutoka chupa 14,552, zilizokusanywa mwaka 
2022, sawa na ongezeko la asilimia 5.2. Hii imetokana na jitihada ya Benki 
kuimarisha uhamasishaji kwa wananchi juu ya kuchangia damu kwa hiyari ili 
kuokoa maisha ya watu kupitia mabonanza, mikutano ya kidini na mikusanyiko 
mikubwa  ya watu kwa kipindi cha 2023.
 
Licha mafanikio hayo Benki  ya damu salama imekuwa na  changamoto ambazo 
zinarudisha nyuma shughuli za ukusanyaji kwa wakati kulingana na mahitaji  
halisi ya damu kwa muda sahihi  na kuendana na mahitaji ya  damu salama. 
(Jadweli namba 47).

Jadweli Nam  47. Ukusanyaji wa damu kupitia Benki ya Damu

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24
 
7.9  Lishe ya Mama na Mtoto

Kwa mwaka 2023, jumla ya watoto 218,468 wamepatiwa matone ya Vitamini A 
kwenye vituo vya Afya kutoka 108,288 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 
101.7, na  hutolewa mara mbili kwa mwaka. Mafanikio haya yamechangiwa na 
mashirikiano makubwa kutoka sekta za Serikali na jamii hususani Masheha na 
wahudumu wa afya wa kujitolea (CHVs) ambapo  kampeni zao zimefanikiwa 

 

173 
 

damu salama. (Jadweli namba 47). 
Jadweli Nam  47. Ukusanyaji wa damu kupitia Benki ya Damu 

Mwaka Idadi ya Chupa 
2019 15,206 
2020 14,482 
2021 16,386 
2022 14,552 
2023 15,313 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii 
Zanzibar 2023/24 

  
7.9  Lishe ya Mama na Mtoto 

Kwa mwaka 2023, jumla ya watoto 218,468 wamepatiwa matone ya 
Vitamini A kwenye vituo vya Afya kutoka 108,288 mwaka 2022 sawa na 
ongezeko la asilimia 101.7, na  hutolewa mara mbili kwa mwaka. 
Mafanikio haya yamechangiwa na mashirikiano makubwa kutoka sekta za 
Serikali na jamii hususani Masheha na wahudumu wa afya wa kujitolea 
(CHVs) ambapo  kampeni zao zimefanikiwa kuwapa watoto 187,409 
matone ya vitamain A Mikoa na wilaya zote za Unguja na Pemba. 
Wizara ya Afya inaendelea kusimamia miongozo yake pamoja na Shirika 
la Afya Duniani juu ya lishe ya mama na mtoto na kutoa maelekezo ya 
utekelezaji kwa kuupitia na kuukamilisha mkakati shirikishi wa lishe 
ambao unahusisha utekelezaji wa majukumu ya sekta zote zinazohusika 
kwa namna moja au nyengine katika kuimarisha afya na lishe ya mama na 
mtoto. Mkakati wa kuimarisha lishe kwa mama na watoto una shajihisha 
mambo yafuatayo:: 

a)  Lishe kwa wajawazito na watoto wadogo kwa wakati; 
b) Kutoa elimu shirikishi kwa vikundi ambavyo vitahusika moja kwa 

moja na lishe ya mama na mtoto pamoja na elimu ya uzazi; 
c) Kupunguza tatizo la lishe kwa watoto wa skuli; 
d) Kupambana na tatizo la utapiamlo kwa watoto walioathirika; na 
e) Kutoa elimu ya kupunguza matatizo ya lishe yanayotokana na 
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kuwapa watoto 187,409 matone ya vitamain A Mikoa na Wilaya zote za Unguja 
na Pemba.

Wizara ya Afya inaendelea kusimamia miongozo yake pamoja na Shirika la 
Afya Duniani juu ya lishe ya mama na mtoto na kutoa maelekezo ya utekelezaji 
kwa kuupitia na kuukamilisha mkakati shirikishi wa lishe ambao unahusisha 
utekelezaji wa majukumu ya sekta zote zinazohusika kwa namna moja au 
nyengine katika kuimarisha afya na lishe ya mama na mtoto. Mkakati wa 
kuimarisha lishe kwa mama na watoto una shajihisha mambo yafuatayo:

a)	  Lishe kwa wajawazito na watoto wadogo kwa wakati;

b)	 Kutoa elimu shirikishi kwa vikundi ambavyo vitahusika moja kwa 
moja na lishe ya mama na mtoto pamoja na elimu ya uzazi;

c)	 Kupunguza tatizo la lishe kwa watoto wa skuli;

d)	 Kupambana na tatizo la utapiamlo kwa watoto walioathirika; na

e)	 Kutoa elimu ya kupunguza matatizo ya lishe yanayotokana na taratibu 
za ulaji usiofaa na mitindo ya maisha, uzito uliozidi na kiribatumbo 
(utapiamlo) kwa wanawake na wanaume.

7.10  Maradhi ya Kuambukiza

Wizara ya Afya inaendelea kuelimisha na kuhamasisha jamii juu ya kutunza 
afya zao dhidi ya maradhi ya kuambukiza, ikiwemo kufanya uchunguzi wa 
afya mara kwa mara na kujenga tabia inayozingatia kanuni za afya. Wananchi 
wanaendelea kupata mwamko mkubwa wa kujua afya zao na kujikinga na 
maradhi yanayoambukiza ikiwemo UKIMWI, Kifua Kikuu na Ukoma. Wananchi 
wengi hufika hospitali na kujua afya zao kwa kufanya vipimo, kupatiwa dawa na 
ushauri pale wanapogundulika wamepata maambukizi ya magojwa hayo. 
   
Kwa Mwaka 2023, hali ya maambukizi mapya ya magonjwa ya virusi vya ukimwi 
imepungua kwa asilimia 40 kufikia 1,050  ikilinganishwa na maambukizi 1,759 
mwaka 2022. Utoaji wa elimu ya kujitambua hasa kwa vijana wadogo kati ya 
umri wa miaka 18-35 umesaidia kupunguza maabukizi mapya ya UKIMWI. 
Mwaka 2023 wagonjwa 1,135 wamegundulika na ugonjwa wa Kifua kikuu 
kutoka 1,090 mwaka 2022.  Sawa na ongezeko la asilimia 4.1. Hii imetokana 
na muingiliano wa shughuli mbali mbali za kijamii. Juhudi za kuwaelimisha 
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wananchi zinaendelea na Wizara kupitia Maafisa wake wa Afya nchi nzima 
kuwapa wanajamii muamko juu ya kupunguza zaidi maambukizi ya magonjwa 
hayo nchini.  

7.11  Idadi ya nyumba na wakaazi walioathirika kwa madawa ya kulevya 
(sober houses)

Janga la madawa ya kulevya  ni  adui mkubwa kwa  maendeleo endelevu ya 
taifa lolote ulimwenguni ambalo linaathiri vijana wengi na kupoteza nguvu kazi 
ya taifa, tumaini kubwa la Serikali ni  vijana kwa ujenzi wa taifa na maendeleo 
endelevu  ya kiuchumi na kijamii.

Idadi  ya nyumba za kurekebisha tabia zimepungua na kufikia  nne (4)  mwaka 
2023 kutoka  tano (5) mwaka 2022 ambazo zote ni za wanaume. Upungufu 
huo umetokana na nyumba moja kubadilishwa matumizi kutokana na idadi 
ndogo ya wakaazi wake. Jumla ya wakaazi waliorekodiwa  kwenye nyumba 
za kurekebisha tabia ni  275 mwaka 2023 ukilinganish na 166 mwaka 2022. 
Ongezeko hili ni sawa na asilimia 66. Hii imesababishwa na kuongezeka kwa 
magendo ya usafirishaji wa madawa ya kulevya kupitia bandari zisizokuwa 
rasmin (bandari bubu) na kupelekea kuongezeka kwa watumiaji wa madawa ya 
kulevya nchini. Idadi kubwa ya  watumiaji wa madawa ya kulevya wako katika 
umri wa miaka 26-35 sawa na asilimia 36.0 huku kiwango cha chini zaidi ya 
watumiaji  wa dawa za kulevya, iliyoripotiwa ni kundi la umri wa miaka 46 
na kwenda juu ambao  ni asilimia 15.6. Kwa  ujumla  kwa kipindi cha miaka 
mitatu 2019-2023  idadi ya watumiaji  wa dawa za kulevya imekuwa ikipungua 
kutokana na jitihada kubwa zinazochukuliwa  na Serikali ya awamu ya nane.  
(Jadweli Namba 48 na Jadweli Namba 48 Jadweli Namba 49  ). 

Jadweli Nam 48: Idadi ya Nyumba za Kurekebisha Tabia kwa Waathirika wa Madawa 
ya Kulevya Zanzibari (2019-2023)

 
Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24  
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Jadweli Nam 48: Idadi ya Nyumba za Kurekebisha Tabia kwa 
Waathirika wa Madawa ya Kulevya Zanzibar (2019 – 2023) 

Jinsia 2019 2020 2021 2022 2023 
Wanaume 8 6 5 5 3 
Wanawake 0 0 0 0 1 
Jumla 8 6 6 5 4 

 Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii 
Zanzibar 2023/24   
 
 

Jadweli Nam 49: Idadi ya Wakaazi Katika Nyumba za Waathirika 
wa Madawa ya Kulevya Zanzibar (2019- 2023) 

Mwaka  2019 2020 2021 2022 2023 

Wanaume 401 349 309 166 275 

Wanawake 0 0 0 0 0 
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 Wakaazi  401 349 309 166 275 
     Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii 
Zanzibar 2023/24 
 

    7.12  Sekta ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Hii ni sekta inayo igusa jamii moja kwa moja, kijamii,   na kiuchumi 
kwa lengo la kufikia jamii yenye usawa na kuondosha udhalilishaji wa 
aina zote dhidi ya wanawake, watoto na wazee nchini ili kuhakikisha 
nchi yetu ni sehemu salama ya kuishi.  
Kwa mwaka 2023 Sekta hii imetekeleza mambo yafuatayo: - 
Ø Kuweka mazingira bora ya Ustawi wa Jamii, Watoto, Wazee na 

kusimamia malipo ya Pencheni Jamii;  
Ø Kuimarisha hifadhi ya wazee, utoaji wa misaada ya kiustawi kwa 

wananchi wanaoishi katika mazingira magumu zaidi; 
Ø Kuimarisha mfumo wa hifadhi ya mtoto na kusimamia haki na 

wajibu wao;   
Ø Kuimarisha uratibu wa ufikiwaji wa usawa wa kijinsia na kupambana 

na vitendo vya ukatili na udhalilishaji wa kijinsia;na 
Ø  Ajali za Barabarazni. 

 
7.13 Ustawi wa Jamii 

Ustawi wa Jamii ni kitengo muhimu kwa ajili ya kushughulikia ustawi wa 
wananchi hasa wale walio katika makundi maalum. Takwimu zinaonyesha 
kuwa kwa mwaka 2023 zanzibar ina jumla ya  watu 8,100 wenye ulemavu, 
4,262 ni wanaume na 3,838 ni wanawake.  
 
7.13.1 Watoto Yatima  
Idadi ya watoto yatima katika vituo vya kulelea watoto imepunguwa na 
kufikia  384 mwaka 2023 kutoka 437 mwaka 2022 sawa na upungufu wa 
asilimia 12.1. Idadi ya Wazee katika vituo vya Huduma  iliongezeka kwa 
asilimia 13.6 kutoka wazee 59 mwaka 2022 hadi 67 mwaka 2023, 
kuongezeka huko kumetokana na usajili wa wazee wapya kwenye vituo vya 

Jadweli Nam 49: Idadi ya Wakaazi Katika Nyumba za Waathirika wa 
Madawa ya Kulevya Zanzibar (2019- 2023)

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24  

7.12  Sekta ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,

Hii ni sekta inayo igusa jamii moja kwa moja, kijamii,   na kiuchumi kwa lengo 
la kufikia jamii yenye usawa na kuondosha udhalilishaji wa aina zote dhidi ya 
wanawake, watoto na wazee nchini ili kuhakikisha nchi yetu ni sehemu salama 
ya kuishi. 

Kwa mwaka 2023 Sekta hii imetekeleza mambo yafuatayo: -
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kuwa kwa mwaka 2023 zanzibar ina jumla ya  watu 8,100 wenye ulemavu, 
4,262 ni wanaume na 3,838 ni wanawake.  
 
7.13.1 Watoto Yatima  
Idadi ya watoto yatima katika vituo vya kulelea watoto imepunguwa na 
kufikia  384 mwaka 2023 kutoka 437 mwaka 2022 sawa na upungufu wa 
asilimia 12.1. Idadi ya Wazee katika vituo vya Huduma  iliongezeka kwa 
asilimia 13.6 kutoka wazee 59 mwaka 2022 hadi 67 mwaka 2023, 
kuongezeka huko kumetokana na usajili wa wazee wapya kwenye vituo vya 

	 Kuimarisha uratibu wa ufikiwaji wa usawa wa kijinsia na kupambana 
na vitendo vya ukatili na udhalilishaji wa kijinsia;na

 

176 
 

 Wakaazi  401 349 309 166 275 
     Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii 
Zanzibar 2023/24 
 

    7.12  Sekta ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Hii ni sekta inayo igusa jamii moja kwa moja, kijamii,   na kiuchumi 
kwa lengo la kufikia jamii yenye usawa na kuondosha udhalilishaji wa 
aina zote dhidi ya wanawake, watoto na wazee nchini ili kuhakikisha 
nchi yetu ni sehemu salama ya kuishi.  
Kwa mwaka 2023 Sekta hii imetekeleza mambo yafuatayo: - 
Ø Kuweka mazingira bora ya Ustawi wa Jamii, Watoto, Wazee na 

kusimamia malipo ya Pencheni Jamii;  
Ø Kuimarisha hifadhi ya wazee, utoaji wa misaada ya kiustawi kwa 

wananchi wanaoishi katika mazingira magumu zaidi; 
Ø Kuimarisha mfumo wa hifadhi ya mtoto na kusimamia haki na 

wajibu wao;   
Ø Kuimarisha uratibu wa ufikiwaji wa usawa wa kijinsia na kupambana 

na vitendo vya ukatili na udhalilishaji wa kijinsia;na 
Ø  Ajali za Barabarazni. 

 
7.13 Ustawi wa Jamii 

Ustawi wa Jamii ni kitengo muhimu kwa ajili ya kushughulikia ustawi wa 
wananchi hasa wale walio katika makundi maalum. Takwimu zinaonyesha 
kuwa kwa mwaka 2023 zanzibar ina jumla ya  watu 8,100 wenye ulemavu, 
4,262 ni wanaume na 3,838 ni wanawake.  
 
7.13.1 Watoto Yatima  
Idadi ya watoto yatima katika vituo vya kulelea watoto imepunguwa na 
kufikia  384 mwaka 2023 kutoka 437 mwaka 2022 sawa na upungufu wa 
asilimia 12.1. Idadi ya Wazee katika vituo vya Huduma  iliongezeka kwa 
asilimia 13.6 kutoka wazee 59 mwaka 2022 hadi 67 mwaka 2023, 
kuongezeka huko kumetokana na usajili wa wazee wapya kwenye vituo vya 

	 Ajali za Barabarani.

7.13 Ustawi wa Jamii

Ustawi wa Jamii ni kitengo muhimu kwa ajili ya kushughulikia ustawi wa 
wananchi hasa wale walio katika makundi maalum. Takwimu zinaonyesha kuwa 
kwa mwaka 2023 Zanzibar ina jumla ya  watu 8,100 wenye ulemavu, 4,262 ni 
wanaume na 3,838 ni wanawake. 
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7.13.1 Watoto Yatima 
Idadi ya watoto yatima katika vituo vya kulelea watoto imepunguwa na kufikia  
384 mwaka 2023 kutoka 437 mwaka 2022 sawa na upungufu wa asilimia 12.1. 
Idadi ya Wazee katika vituo vya Huduma  iliongezeka kwa asilimia 13.6 kutoka 
Wazee 59 mwaka 2022 hadi 67 mwaka 2023, kuongezeka huko kumetokana na 
usajili wa wazee wapya kwenye vituo vya kutunzia wazee.

Jadweli Namba 50: Watu wenye ulemavu na Mahitaji Maalumu

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24 

7.13.2 Ukatili dhidi ya Wanawake, Wanaume na Watoto

Ukatili dhidi ya wanawake, wanaume na watoto ni ukiukwaji mkubwa wa haki 
za binadamu na janga kwa mustakabali wa taifa na jamii kwa ujumla. 

Athari zake ni za muda mrefu kimwili na kiakili kwa wanawake, wanaume na 
watoto. Idadi ya matukio ya ukatili wa kijinsia yameongezeka kutoka matukio 
1,360 yaliyoripotiwa mwaka 2022 hadi 1,954 mwaka 2023, sawa na ongezeko 
la  asilimia 43.7. Hii imesababishwa na  jamii kuwa na muamko wa kutoa  tarifa 
za makosa ya udhalilishaji kwenye vyombo vya sharia. 

7.13.3 Ubakaji na Shambulio la Aibu 

Kwa Mwaka 2023, matukio ya ubakaji na shambulio la aibu Zanzibar  
yameongezeka na kufikia 923 kutoka 859 mwaka 2022 sawa  na ongezeko la 
asilimia 7.4. Ongezeko hili  limetokana na ukosefu wa elimu mtambuka juu 
ya masuali ya udhalilishaji wa  kijinsia, na jamii kutowa  taarifa yanapotokea 
makosa haya (Jadweli namba 51). 
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kutunzia wazee. 
 
Jadweli Namba 50: Watu wenye ulemavu na Mahitaji Maalumu 

Aina za ulemavu W/ume W/Mke Jumla 
Ulemavu wa kimwili  1,711 1,290 3,001 
Ulemavu wa macho 539 451 990 
Ulemavu wa maskio 617 745 1,362 
Ulemavu  akili 586 489 1,075 
Ulemavu  Ngozi  45 59 104 
Ulemavu jumuishi 722 768 1,490 
Ulemavu Mwengineo 42 36 78 
Jumla kuu 4,262 3,838 8,100 
Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii 
Zanzibar 2023/24  
 
7.13.2 Ukatili dhidi ya Wanawake, Wanaume na Watoto 
Ukatili dhidi ya wanawake, wanaume na watoto ni ukiukwaji mkubwa wa 
haki za binadamu na janga kwa mustakabali wa taifa na jamii kwa ujumla.  
Athari zake ni za muda mrefu kimwili na kiakili kwa wanawake, wanaume 
na watoto. Idadi ya matukio ya ukatili wa kijinsia yameongezeka kutoka 
matukio 1,360 yaliyoripotiwa mwaka 2022 hadi 1,954 mwaka 2023, sawa 
na ongezeko la  asilimia 43.7. Hii imesababishwa na  jamii kuwa na 
muamko wa kutoa  tarifa za makossa ya udhalilishaji kwenye vyombo vya 
sharia.  
 
7.13.3 Ubakaji na Shambulio la Aibu  
Kwa Mwaka 2023, matukio ya ubakaji na shambulio la aibu Zanzibar  
yameongezeka na kufikia 923 kutoka 859 mwaka 2022 sawa  na ongezeko 
la asilimia 7.4. Ongezeko hili  limetokana na ukosefu wa elimu mtambuka 
juu ya masuali ya udhalilishaji wa  kijinsia. Na jamii kutowa  taarifa 
yanapotokea makosa haya (Jadweli namba 51).  
Jadweli Nam 51: Makosa ya udhalilishaji  wa kijinsia  yaliyoripotiwa  
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mwaka ; 2019-2023   
Matukio/Mwaka  2019 2020 2021 2022 2023 
Ubakaji  651 571 621 651 923 
Ulawiti 157 102 177 200 246 
Child Desertion 8 46 83 88 90 
Wizi wa watoto 180 150 95 84 109 
Utekaji watoto 104 74 114 125 210 
Shambulio la 
Matusi  

269 420 132 212 376 

Jumla kuu 1,369 1,363 1,222 1,360 1,954 
Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na 
kijamii Zanzibar 2023/24 
 
7.13.4 Matukio ya Uhalifu  
Matukio ya uhalifu katika jamii yameongezeka na kupelekea jamaii kukosa 
utulivu katika shughuli zao za kuleta maendeleo nchini, makosa hayo 
yamegawika katika kesi kubwa na ndogo. Njia zinazotumika kukusanya 
takwimu za uhalifu ni kutoka kwenye rekodi za kaya, hospitali, bima na 
Polisi ya Zanzibar. 
Jumla ya kesi za uhalifu zilizoripotiwa Mwaka 2023 zimeongezeka kufikia  
38,791  sawa na ongezeko la asilimia 72.0 ikilinganishwa na kesi 22,547 
zilizoripotiwa  mwaka 2022, (kesi ndogo zilikuwa 38,598 sawa na asilimia 
99.5). Idadi ya wafungwa walioripotiwa mwaka 2023 imefikia 1,264, 
ambapo wanaume ni 1,241 sawa na asilimia 98.2 na wanawake 23 sawa na 
asilimia 1.8. wakiwa na umri kati ya miaka  18-30. 
Makosa dhidi ya Mtu yamefikia 2,049 mwaka 2023 sawa na asilimia 44.2 
ikilinganishwa na makosa 1,421 yaliyorekodiwa mwaka 2022. Makosa 
hayo yalihusishwa  na kesi 824 za ubakaji sawa na asilimia 40.2 ikifuatiwa 
na shambulio la aibu na kujamiiana kinyume na maumbile sawa na asilimia 
18.4.   

Jadweli Nam 51: Makosa ya udhalilishaji  wa kijinsia  yaliyoripotiwa  mwaka ; 2019-2023  

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24

7.13.4 Matukio ya Uhalifu 

Matukio ya uhalifu katika jamii yameongezeka na kupelekea jamii kukosa utulivu 
katika shughuli zao za kuleta maendeleo nchini, makosa hayo yamegawika 
katika kesi kubwa na ndogo. Njia zinazotumika kukusanya takwimu za uhalifu 
ni kutoka kwenye rekodi za kaya, hospitali, bima na Polisi ya Zanzibar.

Jumla ya kesi za uhalifu zilizoripotiwa Mwaka 2023 zimeongezeka kufikia  
38,791  sawa na ongezeko la asilimia 72.0 ikilinganishwa na kesi 22,547 
zilizoripotiwa  mwaka 2022, (kesi ndogo zilikuwa 38,598 sawa na asilimia 
99.5). Idadi ya wafungwa walioripotiwa mwaka 2023 imefikia 1,264, ambapo 
wanaume ni 1,241 sawa na asilimia 98.2 na wanawake 23 sawa na asilimia 1.8. 
wakiwa na umri kati ya miaka  18-30.

Makosa dhidi ya Mtu yamefikia 2,049 mwaka 2023 sawa na asilimia 44.2 
ikilinganishwa na makosa 1,421 yaliyorekodiwa mwaka 2022. Makosa hayo 
yalihusishwa  na kesi 824 za ubakaji sawa na asilimia 40.2 ikifuatiwa na 
shambulio la aibu na kujamiiana kinyume na maumbile sawa na asilimia 18.4.  
 
Makosa ya Jinai 

Makosa ya Jinai mwaka 2023 yamefikia 1,016, kutoka 709 mwaka 2022, sawa 
na ongezeko la asilimia 43.3.  
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Jadweli Nam 52: Makosa ya Jinai yaliyoripotiwa mwaka 2019-2023

Chanzo:Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24

Matokeo ya Ajali za Barabarani 

Jumla ya ajali za barabarani zilizorekodiwa mwaka 2023 zimeongeka kwa asilimia 
12.2 kufikia ajali 193 ikilinganishwa na ajali  172, mwaka 2022. Idadi kubwa ya 
ajali za barabarani zilitokea mwezi wa  Julai. Idadi ya waathirika walioripotiwa 
kutokana na ajali za barabarani ni 385 ambayo inaonyesha ongezeko la asilimia 
19.2 ikilinganishwa na waathirika 323 walioripotiwa mwaka 2022. Kati ya 
waathirika hao,  153 walifariki na 232 wamejeruhiwa. 

Makosa ya barabarani yaliyoripotiwa mwaka 2023 yalikuwa 38,598 ambayo 
yanaonyesha ongezeko la asilimia 72.5 ikilinganishwa na makosa 22,375 
yaliyoripotiwa mwaka 2022. Wanaume wameripotiwa kufanya makosa mengi 
na kufika 38,518 yakilinganishwa na makosa 80 yaliyoripotiwa kwa wanawake. 
(Jadweli namba 53).

Jadweli Nam 53: Ajali za Barabarani zilizo rikodiwa kwa mwaka 2019-2023

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na kijamii Zanzibar 2023/24
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Makosa ya Jinai  
Makosa ya Jinai mwaka 2023 yamefikia 1,016, kutoka 709 mwaka 2022, 
sawa na ongezeko la asilimia 43.3.   
 
Jadweli Nam 52: Makosa ya Jinai yaliyoripotiwa mwaka 2019-2023 
Mwaka  2019 2020 2021 2022 2023 
Mauwaji ya Kukusudia 34 33 41 34 44 
Waliojiuwa 6 0 4 22 40 
Ubakaji kuanzia miaka 18 ... 57 64 58 62 95 
Ubakaji kuanzia chini  miaka 18 594 507 563 585 824 
Ubakaji wa vikundi  1 0 0 4 4 
Jaribu la ubakaji 10 0 4 2 9 
Makosa kwa Jumla 702 604 670 709 1,016 
Chanzo:Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na 
kijamii Zanzibar 2023/24 
 
Matokeo ya Ajali za Barabarani  
Jumla ya ajali za barabarani zilizorekodiwa mwaka 2023 zimeongeka kwa 
asilimia 12.2 kufikia ajali 193 ikilinganishwa na ajali  172, mwaka 2022. 
Idadi kubwa ya ajali za barabarani zilitokea mwezi wa  Julai. Idadi ya 
waathirika walioripotiwa kutokana na ajali za barabarani ni 385 ambayo 
inaonyesha ongezeko la asilimia 19.2 ikilinganishwa na waathirika 323 
walioripotiwa mwaka 2022. Kati ya waathirika hao,  153 walifariki na 232 
wamejeruhiwa.  
Makosa ya barabarani yaliyoripotiwa mwaka 2023 yalikuwa 38,598 
ambayo yanaonyesha ongezeko la asilimia 72.5 ikilinganishwa na makosa 
22,375 yaliyoripotiwa mwaka 2022. Wanaume wameripotiwa kufanya 
makosa mengi nakufika 38,518 yakilinganishwa na makosa 80 
yaliyoripotiwa kwa wanawake. (Jadweli namba 53). 
 
Jadweli Nam 53: Ajali za Barabarani zilizo rikodiwa kwa 
mwaka 2019-2023 
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Sehemu 2019 2020 2021 2022 2023 

Zanzibar 301 306 209 172 193 

Unguja  256 256 165 137 143 

Pemba  52 50 44 35 50 

Chanzo: Repoti ya Muhtasari wa takwimu za kiuchumi na 
kijamii Zanzibar 2023/24 
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SURA YA NANE

8.0 MAENDELEO YA KIUCHUMI NA KIJAMII ZANZIBAR MWAKA 2023

Mwaka 2023 Uchumi wa Zanzibar umekua kwa kasi ya wastani wa asilimia 7.4 
kutoka wastani wa asilimia 6.8 mwaka 2022, ukuwaji huo umetokana na sababu 
zifuatazo;

i.	 Kuongezeka kwa miradi ya uwekezaji kufikia miradi 114 yenye 
thamani ya TZS 4,646 bilioni mwaka 2023 kutoka miradi 93 yenye 
thamani ya TZS 4,550 bilioni mwaka 2022. 

ii.	 Kuongezeka kwa thamani ya mazao ya biashara yaliyosafirishwa 
nje ya nchi. Mwani wenye thamani ya TZS 19,233.2 milioni mwaka 
2023 kutoka TZS 16,010.2 milioni mwaka 2022 ulisafirishwa na 
Karafuu zenye thamani TZS 47,081.1 milioni mwaka 2023 kutoka 
TZS 118,287.3 milioni mwaka 2022 zilisafirishwa; 

iii.	 Kuimarika kwa Sekta ya Huduma, kwa kukua na kufikia wastani 
wa asilimia 9.9 mwaka 2023 kutoka wastani wa asilimia 7.7 mwaka 
2022. Ukuaji huu umetokana na ukuaji wa Sekta ndogo ya Biashara 
na kwa asilimia 12.6, shughuli za Fedha na Bima  kufikia asilimia 
54.6, Huduma za Utawala na usaidizi kufikia asilimia 17.0, Sanaa, 
Burudani na Ubunifu kufikia asilimia 33.8 na Usafiri na uhifadhi kwa 
asilimia 9.2;

iv.	 Kuongezeka kwa watalii waliotembelea Zanzibar kufikia watalii 
638,498 mwaka 2023 kutoka watalii 548,503 mwaka 2022 sawa na 
ongezeko la asilimia 16.4; 

v.	 Kuongezeka kwa ajira mpya zilizosajiliwa kufikia 82,225 mwaka 
2022/2023 ikilinganishwa na ajira 68,632 mwaka 2021/2022 sawa 
na ongezeko la asilimia 20; 

vi.	 Kuimarika kwa miundombinu ya barabara jumla ya kilomita 946.85 
za barabara zimejengwa kwa kiwango cha lami nchini, na

vii.	 Kuongezeka kwa mapato ya ndani kufikia TZS 1,075.9  bilioni 
mwaka 2023/2024 sawa na asilimia 98 ya makadirio ukilinganisha 
na jumla ya TZS 801.4 bilioni zilizokusanywa katika kipindi kama 
hicho mwaka 2022/2023,
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 SURA YA TISA

9.0 UTEKELEZAJI WA BAJETI KWA MWAKA 2023/2024

9.1 Mapato ya Serikali

9.1.1 Ukusanyaji wa Mapato ya Ndani

Katika mwaka wa fedha 2023/2024 Serikali ilikadiriwa kukusanya mapato 
kutokana na vyanzo vya ndani jumla ya TZS 1,419.0  bilioni sawa na asilimia 
24 ya Pato la Taifa. Kati ya fedha hizo, jumla ya TZS 1,217.2 bilioni zilitarajiwa 
kukusanywa kutoka vyanzo vya kodi na TZS 201.8 bilioni kutokana na vyanzo 
visivyo vya kodi. Kati ya TZS 1,217.2 bilioni zitokanazo na kodi, Mamlaka ya 
Mapato Zanzibar ilitarajiwa kukusanya kiasi cha TZS 675.6 bilioni, Mamlaka 
ya Mapato Tanzania ilikadiriwa kukusanya TZS 520.6 bilioni na TZS 21 bilioni 
zilipangwa kukusanywa na Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali kutokana na 
Kodi ya Mapato kwa wafanyakazi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania waliopo Zanzibar.

Katika kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 mapato ya ndani yalifikia TZS 
1,075.9  bilioni sawa na asilimia 98 ya makadirio ya kipindi hicho ukilinganisha 
na jumla ya TZS 801.4 bilioni zilizokusanywa katika kipindi kama hicho mwaka 
2022/2023. Aidha kumejitokeza ukuaji wa mapato wa TZS 274.5 bilioni sawa 
na asilimia 34.3 kati ya makusanyo hayo, mapato kutokana na kodi yalifikia TZS 
948.3 bilioni ambazo ni sawa na asilimia 101.1 ya makadirio. Mapato yasiyokuwa 
ya kodi yalifikia TZS 127.6 bilioni sawa na asilimia 79 ya makadirio.

9.1.2 Ukusanyaji wa Mapato Kitaasisi

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ilikusanya jumla ya TZS 373.2 bilioni   
katika kipindi cha Julai – Machi 2023/2024 ikilinganishwa na TZS 337.0  
bilioni zilizokusanywa kwa  kipindi kama hicho   mwaka 2022/2023   sawa na 
ongezeko la asilimia 11. Aidha, Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA) ilikusanya 
jumla ya TZS  559.3  bilioni sawa na asilimia 104.4 ya makadirio ya TZS 535.7 
bilioni. Mapato ya ZRA kwa mwaka 2023/2024 yameongezeka kwa asilimia 
24.6 ikilinganishwa na makusanyo ya mwaka 2021/2022 ambapo jumla ya TZS 
448.7 bilioni zilikusanywa. Jumla ya TZS 127.6 bilioni sawa na asilimia 78.9. ya 
makadirio ya mapato ya ndani zimetokana na mapato ya mawizara.
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9.1.3 Mapato kutoka kwa Washirika wa Maendeleo

Katika mwaka wa fedha 2023/2024, Julai 2023 hadi Machi 2024 Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar imepokea misaada ya kibajeti (GBS 4.5%) yenye 
thamaniya TZS 72.9 bilioni. Aidha, Ruzuku na Mikopo iliyopokelewa kwa ajili 
ya Miradi na Programu za Maendeleo imefikia TZS 483 bilioni sawa na asilimia 
97 ya makadirio ya kipindi hicho ya TZS 498.1 bilioni. 

9.2  Matumizi ya Serikali 2023/2024

Katika mwaka wa fedha 2023/2024 Serikali ilikadiriwa kufanya matumizi ya 
jumla ya TZS 2,822.9  bilioni sawa na asilimia 47.7 ya Pato la Taifa. Kati ya 
fedha hizo, jumla ya TZS 1,308.1 bilioni  ni matumizi ya kazi za kawaida na 
jumla ya TZS 1,514.8  bilioni  ni matumizi ya kazi za Maendeleo. Katika kipindi 
cha Julai 2023 hadi Machi 2024 jumla ya  TZS 1,678.1 bilioni zimekadiriwa 
kutumika. Kati ya matumizi hayo yaliyokadiriwa, TZS 957.8 bilioni ni kwa Kazi 
za Kawaida na TZS 720.3 bilioni ni kwa Kazi za Maendeleo. Hadi kufikia Machi 
2024 matumizi halisi yalifikia TZS 1,783.8 bilioni. Kati ya matumizi hayo TZS 
915.4 bilioni sawa na asilimia 95.6 zilitumika kwa kazi za kawaida na TZS 868.4 
bilioni sawa na asilimia 120.6 zilitumika kwa Kazi za Maendeleo.

9.2.1  Matumizi ya Kazi za Kawaida

Matumizi ya Kazi za Kawaida kwa kipindi cha (Julai 2023hadi Machi 2024) 
mwaka wa Fedha 2023/2024 yalifikia jumla ya TZS 915.4 bilioni sawa na 
ongezeko la asilimia 25.2 ikilinganishwa na matumizi ya kawaida ya kipindi 
kama hicho mwaka 2022/2021, ambapo jumla ya TZS 731.2 bilioni zilitumika.

9.2.2  Mishahara 

Kati ya matumizi ya kazi za kawaida, matumizi ya Mishahara yalifikia TZS 
430.2  bilioni katika kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 mwaka wa fedha 
2023/2024 sawa na asilimia 99.7 ya makadirio ya kipindi hicho. Matumizi hayo 
ni sawa na ongezeko la asilimia 9.7 ikilinganishwa na  kipindi cha mwaka wa 
fedha 2022/2023, ambapo jumla ya TZS 392.1 bilioni zililipwa.

9.2.3  Matumizi Mengineyo

Matumizi mengineyo ukitoa Mfuko Mkuu wa Serikali yamefikia TZS 187.3 
bilioni sawa na asilimia  78.1  ya makadirio ya kipindi hicho, matumizi hayo ni 
sawa na ongezeko la asilimia   98.8 ikilinganishwa na matumizi mengineyo ya 
mwaka wa fedha 2022/2023 ya jumla ya TZS 94.2 bilioni.
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9.2.4  Matumizi ya Mfuko Mkuu wa Serikali

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2023/2024 matumizi ya Mfuko Mkuu wa 
Serikali yalifikia TZS 214.9 bilioni sawa na asilimia 106.4 ya makadirio ya 
kipindi hicho. Matumizi hayo ni sawa na ongozeko la   asilimia 68 ikilinganishwa 
na matumizi kama hayo katika mwaka wa fedha 2022/23, ambapo jumla ya TZS 
127.9   bilioni zilitumika.

9.2.5  Matumizi ya Kazi za Maendeleo

Katika kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 mwaka wa fedha 2023/2024, 
jumla ya matumizi ya Maendeleo yalikuwa TZS 868.4 bilioni sawa na asilimia 
120.6 ya lengo la TZS 720.3 bilioni. Kati ya fedha hizo, fedha za ndani zilikuwa 
TZS 494.4 bilioni, sawa na asilimia 147.2 ya makadiriona fedha za washirika wa 
Maendeleo   zilikuwa ni TZS 100.6 bilioni sawa na asilimia 37.6 ya  makadirio 
ya TZS 267.3 bilioni na TZS 273.4 ni Mfuko wa kulipia Madeni. 

9.2.6  Deni la Taifa

Hadi Machi 2024, deni la Taifa la Zanzibar limefikia TZS 934 bilioni 
ikilinganishwa na TZS 330.4 bilioni katika kipindi kama hicho mwaka 2023, 
ikiwa ni ongezeko la asilimia 182.7.  Mikopo hii ilitumika kugharamia miradi 
mbali mbali ya Maendeleo  nchini . Aidha, hadi kufikia Machi 2024, Mikopo 
iliyokopwa kupitia Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa miradi 
iliyotekelezwa Zanzibar imefikia TZS 2,550.9 bilioni ikilinganishwa na TZS 
2,381.7  bilioni kwa kipindi kama hicho mwaka 2023.
 



148

SURA YA KUMI

10.0 MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MAENDELEO 
KWA MIRADI YA KIMKAKATI KWA KIPINDI CHA JULAI 2023 
HADI MACHI 2024

10.1. UTANGULIZI

Mpango wa Maendeleo kwa mwaka 2023/24 ni Mpango wa tatu wa  Utekelezaji 
wa Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP) 2021-2026 pamoja na Dira ya 
Maendeleo ya Zanzibar ya 2050. Mpango una kaulimbiu isemayo ‘Uchumi wa 
Buluu kwa Ukuaji Jumuishi na Maendeleo Endelevu’. Mpango wa Maendeleo 
kwa mwaka 2023/2024 ulilenga kutekeleza programu na miradi 16  ya kimkakati 
ambapo jumla ya TZS 1,521.99 bilioni zimepangwa kutumika kwa kutekeleza 
shughuli za miradi ya maendeleo. Kati ya fedha hizo, jumla ya TZS 915.87 
bilioni sawa na asilimia 60.46 zimepangwa kutumika kwa Programu na Miradi 
ya Kimkakati.

Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2023 – Machi 2024), Serikali imepanga 
kutumia jumla ya TZS 1,244.09 bilioni kwa kutekeleza Programu na Miradi ya 
Maendeleo. Kati ya fedha hizo, Serikali ilipanga kutumia TZS 772.5 sawa na 
asilimia  62.09 ya bajeti ya Maendeleo kutoka fedha za ndani na TZS 471.59 
sawa na asilimia 41.5 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kati ya fedha hizo 
(TZS 1,244.09 bilioni), Serikali imepanga kutumia jumla ya TZS 686.90 bilioni 
sawa na asilimia 60.46 kwa Programu na Miradi ya Maendeleo ya Kimkakati.

Katika kuhakikisha Maendeleo makubwa yanafikiwa kwa mwaka 2023/24, 
Serikali imepanga kutekeleza miradi maalum ya kimkakati katika maeneo 
mahsusi yenye lengo la kuimarisha Utumiaji wa fursa za Uchumi wa buluu;  
Mazingira Wezeshi na Uimarishaji wa Miundombinu; Rasilimali Watu na 
Huduma za Kijamii; pamona na Utawala Bora na uhimilivu. 

10.2   UTEKELEZAJI WA PROGRAMU NA MIRADI YA KIMKAKATI 
KWA KIPINDI CHA JULAI 2023 - MACHI 2024

Katika kuhakikisha Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2023/24, 
Serikali ilisimamia utekelezaji wa miradi maalum ya kimkakati katika maeneo 
mahsusi kwa  kuimarisha Uchumi wa buluu,  Uimarishaji wa Miundombinu, 
Huduma za Kijamii,  pamoja na Utawala Bora na Uhimilivu. Maeneo haya ni 
yale ambayo yalitarajiwa kuleta matokeo makubwa na kwa haraka ikiwemo 
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upatikanaji wa ajira nyingi kwa wananchi, kuongeza uwekezaji, kuimarisha hali 
za wananchi pamoja na kuongeza mapato ya Serikali. Kwa kuzingatia maeneo 
hayo, programu na miradi ya  kimkakati kumi na nne (14) ilipewa kipaumbele 
na kutekelezwa kwa kipindi cha miezi tisa kuanzia Julai 2023 hadi Machi 2024. 
Katika kipindi hicho, jumla ya TZS 711.08 bilioni sawa na asilimia 104 ya bajeti 
iliyopangwa ya TZS 686.90 zilipatikana na kutumika katika utekelezaji wa  
Programu na Miradi ya Maendeleo (TZS 317.83 bilioni sawa na asilimia 91.26 
ya lengo la TZS 348.25 zilipatikana kutoka Serikalini  na TZS 393.24 bilioni 
sawa na asilimia 116 ya lengo la TZS 338.64  bilioni zilipatikana kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo). Utekelezaji wa Programu na Miradi hiyo ni kama 
ifuatavyo:-

i.    Kutumia Fursa za Uchumi wa Buluu

Kwa mwaka 2023/2024 eneo hili lilipangiwa kiasi cha TZS 43.50 bilioni ambapo 
kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2023-Machi 2024) jumla ya TZS 32.62 bilioni 
zilipangwa kutumika kwa programu na miradi mitatu (3). Hadi kufikia Machi 
2024, TZS 29.12 bilioni sawa na asilimia 89 ya lengo zimepatikana. Utekelezaji 
wa miradi ya eneo hili ni kama ifuatavyo:-

a)    Ujenzi wa Bandari Jumuishi ya Mangapwani 

Mradi huu una lengo la kujenga bandari kubwa na ya kisasa ambayo itahusisha 
gati ikiwemo ya mizigo, eneo la ushushaji na upakiaji wa mafuta, bandari ya 
uvuvi, pamoja na chelezo cha kukarabati meli, kukamilika kwa ujenzi wa bandari 
hii kutasaidia kuimarika kwa sekta nyengine za kiuchumi ikiwemo sekta ya 
uvuvi, biashara na viwanda. Mradi huu ulianza utekelezaji wake mwaka wa fedha 
2022/2023. Mradi unatekelezwa kwa pamoja baina ya Serikali na wawekezaji 
kutoka katika sekta binafsi. Kwa mwaka 2023/2024 mradi umepangiwa jumla 
ya TZS 20.0 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa, jumla ya TZS 
15.0 bilioni zimepangiwa utekelezaji wa mradi huu. Hadi kufikia Machi, 2024 
jumla ya TZS 29.12 bilioni sawa na asilimia 194 ya lengo zimetumika. Kazi 
ya tathmini ya fidia ya Barabara ya Mashariki na Kusini ambayo imehusisha 
maeneo ya Mangapwani, Kidanzini, Misufini na Makoba imekamilika na fidia 
kwa maeneo ya Kidanzini kwa Mbara, Bumbwini  imeshalipwa kwa Wananchi 
walioathirika na ujenzi na maombi ya fedha za fidia kwa maneo yaliobakia tayari 
yameshapelekwa Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango kwa kufanyiwa uhakiki ili 
malipo yafanyike. Aidha, ujenzi wa nyumba 370 za kuwalipa fidia wananchi 
unaendelea kwa nyumba 110 katika hatua mbalimbali na Kazi ya upelekaji 
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wa huduma za maji na umeme zimekamilika na ujenzi wa barabara za ndani 
katika eneo la bandari unaendelea, kwa upande wa eneo la Magharibi ujenzi upo 
asilimia 35 na hatua iliyofikiwa ni uwekaji wa lami.

ii.    Mazingira Wezeshi na Kuimarisha Miundombinu

Kwa  mwaka 2023/2024 lilipangiwa kutekeleza miradi mitano ya maendeleo 
ambayo inagharimu jumla ya TZS 549.62  bilioni ambapo kwa kipindi cha miezi 
tisa (Julai 2023- Machi 2024) jumla ya  TZS 412.16 bilioni zilipangwa kutumika. 
Hadi kufikia Machi 2024, TZS 479.18 sawa na asilimia 116.26  ya lengo la TZS 
412.16 bilioni zimepatikana. Utekelezaji wa program na miradi ya eneo hili ni 
kama ifuatavyo:-

a)    Programu ya Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege- Pemba.

Programu hii ina lengo la kuimarisha miundombinu ya usafirishaji wa abiria 
na mizigo kwa njia ya anga ili iweze kuwa katika viwango vya kimataifa. 
Kwa mwaka 2023/2024 programu inahusisha ujenzi wa uwanja wa ndege wa 
Pemba kwa hatua za awali za ujenzi, ujenzi wa maegesho, njia za kupitia ndege 
pamoja na sehemu za kukaa abiria. Programu ilipangiwa kugharimu jumla ya 
TZS 120.0 bilioni kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2023-Machi 2024) (TZS 
7.5 bilioni kutoka Serikalini na TZS 112.5 billioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo). Hadi kufikia Machi, 2024 jumla ya TZS 146.6 bilioni zimetolewa 
sawa na asilimia 122 ya lengo la TZS 120 bilioni kwa kipindi hicho. Kati ya 
fedha hizo TZS 12.65 bilioni sawa na asilimia 169 ya lengo kutoka Serikalini 
zimetumika kwa ajili ya malipo ya fidia na TZS 133.87 bilioni sawa na asilimia 
119 ya lengo kutoka kwa Washirika wa Maendeleo (United Kingdom Export 
Finance -UKEF) ambao ni mkopo ikiwa ni malipo ya awali (advance payment) 
kumlipa Mkandarasi ili aanze kazi (Mobilization works). Aidha, wananchi 649 
kati ya 719 sawa na asilimia 90.26 tayari wamelipwa fidia katika eneo la mradi 
na kazi ya kufanya uhakiki wa fidia hizo unaendelea ili kukamilisha ulipaji wa 
fidia na wananchi kuondoka katika eneo la mradi na mradi kuanza kutekelezwa.
Programu hii ikikamilika itasaidia kukua kwa uchumi, kuongezeka kwa ajira, 
kuja kwa mashirika ya ndege ya Kimataifa , kuongezeka kwa uingiaji wa watalii 
na kuifungua Pemba katika Nyanja za kibiashara na kiuchumi.

b)   Programu ya Ujenzi wa Barabara Kuu 

Programu ya ujenzi wa barabara kuu imeanza mwaka 2022/23 na inahusisha ujenzi 
wa barabara zenye urefu wa kilomita 407.6. Kwa mwaka 2023/2024 programu 
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imehusisha ujenzi wa barabara kuu ikiwemo barabara mpya na zinazoendelea 
na inatarajiwa kutekelezwa kwa pamoja baina ya Serikali, Sekta Binafsi na 
Washirika wa Maendeleo. Programu ina lengo la kujenga kwa kiwango cha lami, 
ujenzi wa mitaro pamoja na uwekaji wa taa na alama za barabarani Unguja na 
Pemba. Programu imejumuisha ujenzi wa barabara ya Tunguu-Makunduchi km 
53; ujenzi kwa barabara ya Chake Chake-Mkoani km 43.5; ujenzi wa barabara 
ya Fumba - Kisauni kilomita 12. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024 programu 
imepangiwa jumla ya 249 billioni. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2023-Machi 
2024) programu imepangiwa jumla ya TZS 187.04 bilioni (TZS 56.54 bilioni 
kutoka Serikalini na TZS 130.5 bilioni kutoka kwa United Kingdom Export 
Finance -UKEF). Hadi kufikia Machi, 2024 jumla ya TZS 245.8 bilioni sawa 
na asilimia 131 ya lengo la TZS 187.04 bilioni zimetolewa kwa kipindi hicho. 
Kati ya fedha hizo TZS 64.66 bilioni kutoka Serikalini sawa na asilimia 114 
ya lengo la TZS 56.54 bilioni na TZS 181.99 bilioni sawa 139 ya lengo la TZS 
130.5 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo (United Kingdom Export 
Finance –UKEF). 

Ujenzi wa barabara ya Wete -Chake Chake, hadi Machi 2024, jumla ya TZS 94.67 
milioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo (BADEA) zimeingizwa. Kazi 
zinazoendelea katika ujenzi wa barabara hii yenye urefu wa km 22 ni usafishaji 
wa barabara ambayo imekamilika kwa asilimia 100; Uwekaji wa tabaka la chini 
la mwanzo la kifusi (G7) asilimia 80; Uwekaji wa tabaka la juu la mwanzo la 
kifusi (G15) asilimia 25; Uwekaji wa tabaka la pili la kifusi (G45) asilimia 32; 
Ujenzi wa kalvati 2; Ujenzi wa Madaraja asilimia 30 na Ujenzi wa mabomba ya 
kupitishia miundombinu (Service duct) asilimia 80 kwa urefu wa km 10. Kwa 
ujumla kazi ipo asilimia 25.

Programu hii itasaidia kuunganisha miji mikubwa ya Zanzibar na kushajihisha 
uchumi na uwekezaji. Barabara hizi ni kiunganishi cha miji na maeneo ya 
usafirishaji ikiwemo viwanja vya ndege na bandari pamoja na maeneo mengine 
ya kibiashara na kiuchumi. Vilevile, Barabara hizi zitapunguza ajali za barabarani, 
misongamano ya magari, uharibikaji wa vyombo vya usafiri na mituwamo ya maji. 

c)	 Programu ya Ujenzi wa Barabara za Ndani

Programu hii imeanza mwaka 2022/2023 ambayo itahusisha ujenzi wa barabara 
za ndani zenye urefu wa kilomita 275.9 katika maeneo ya mijini na vijijini Unguja 
na Pemba. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024 programu imepangiwa jumla ya TZS 
44.0 billioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2023-Machi 
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2024), zimepangwa jumla ya TZS 33.0 bilioni. Hadi kufikia Machi 2024, jumla ya 
TZS 16.46 bilioni sawa na asilimia 50 zimetumika. Kazi zilizofanyika ni uwekaji 
wa lami km 32.25 sawa na asilimia 100 ya makadirio ya km 32.25 zilizopangwa 
kuwekwa lami.  Tathmini kwa ajili ya malipo ya fidia imefanyika kwa barabara 
nne (Mwakaje-Mwachealale-Bumbwisudi, Kidoti, Mfurumatonga-Mlilile skuli-
New Road na Dunga zuze). Maombi ya fedha yamewasilishwa Ofisi ya Rais, 
Fedha na Mipango kwa ajili ya kuwalipa wananchi fidia kwa upande wa Unguja 
baada kufanyiwa uhakiki. Kwa upande wa Pemba km 89.95 sawa na asilimia 100 
ya lengo la kusafisha barabara tayari zimesafishwa kwa kuanza ujenzi , jumla ya 
km 13.8 sawa na asilimia 100 ya lengo la km 13.8 tayari zimewekwa kifusi tabaka 
la kwanza katika barabara za Mapofu-Tumbe Kojifa-Bandarini zenye urefu wa 
12.7km, 12.6Km zimeshakamilika kwa tabaka la kwanza na Micheweni-Kiuyu 
–Maziwa Ng’ombe zenye urefu wa 7.5km, 1.2km zimeshakamilika kwa tabaka 
la kwanza na utekelezaji wa mradi huu umefikia asilimia 39.98.

Programu itasaidia kuunganisha mitaa na maeneo 62 ya Unguja na Pemba. 
Kukamilika kwa programu hii itasaidia kupunguza msongamano katika barabara 
kuu pamoja na kuongeza haiba ya kupendezesha mitaa na maeneo mengi ya 
miji na vijiji. Aidha, programu itasaidia kurahisisha usafirishaji wa mizigo na 
kuimarisha ukuaji wa uchumi, kuongeza kipato cha mwananchi mmoja mmoja 
pamoja na kuimairika kwa sekta nyengine za kiuchumi zikiwemo sekta ya 
kilimo na biashara. Vilevile, Barabara hizi zitapunguza ajali za barabarani, 
misongamano ya magari kwenye barabara kuu, uharibikaji wa vyombo vya 
usafiri na mituwamo ya maji. 

d)   Programu ya Matengenezo ya Barabara za Mjini 

Programu hii imeanza kutekelezwa mwaka 2022/2023 na imehusisha ujenzi 
wa kilomita 100.9 za barabara za mjini. Kwa mwaka 2023/2024 programu hii 
inahusisha uimarishaji wa barabara katika maeneo ya Mkoa wa Mjini Magharibi.  
Programu itahusisha ujenzi wa barabara; ujenzi wa njia za wapita kwa miguu; 
uwekaji wa taa pamoja na ujenzi wa mitaro ya maji katika barabara za mijini. Kwa 
mwaka wa fedha 2023/2024, programu imepangiwa kutumia kiasi cha TZS 80.1 
bilioni kutoka Serikalini na kwa kipindi cha miezi tisa, programu imepangiwa 
TZS 60.07 bilioni. Hadi kufikia Machi, 2024 jumla ya TZS 70.34 bilioni sawa 
na asilimia 117 zimetumika.  Kazi ya matengenezo makutano ya barabara ya 
Kiembe Samaki na Amani – Mtoni, barabara ya Mkapa km 8.5, uwekaji wa 
lami km 5.14 kwa baadhi ya maeneo yamekamilika na kufanya utekelezaji wa 
ujenzi wa barabara hio kufikia asilimia 60.47. Ujenzi wa barabara ya Uwanja wa 
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ndage ya Abeid Amani Karume – Kiinua Miguu – Mnazimmoja unaendelea kwa 
ujenzi wa Mitaro ya kupitishia maji kwenye kingo za Barabara pamoja na njia 
za kupitishia miundombinu ya mawasiliano.  Utekelezaji wa ujenzi wa barabara 
ya Uwanja wa ndage ya Abeid Amani Karume – Kiinua Miguu – Mnazimmoja 
km 6.5 unaendelea na umefikia asilimia 99 na barabara ya Mwanakwerekwe 
Gapco – Kwerekwe Skuli – kanisani kwa mchina imefikia asilimia 78. Vilevile, 
barabara  ya Mombasa Planned Area km 6.20 ujenzi unaendelea kwa hatua mbali 
mbali zikiwemo uwekaji wa lami na zege. Kwa barabara ya Mpendae Planned 
Area km 7.35 kazi zinazoendelea kwa uwekaji wa lami ambapo utekelezaji 
wake umefikia asilimia 44.08 na barabara ya Michenzani, Gongoni, Kisiwandui 
Msikiti Mabati - Hailesalasie  ujenzi unaendelea na umefikia asilimia 40. Aidha, 
ujenzi wa njia mbili za juu km 10.78 kwa upande wa mzunguko ‘round about’ 
ya Mwanakwerekwe, barabara ya juu (fly over) inaendelea kwa hatua ya ujenzi 
wa nguzo na umefikia asilimia 25.60. Kukamilika kwa programu hii kutaongeza 
haiba na kupendezesha miji yetu na kusaidia kuimarika kwa baadhi ya sekta 
ikiwemo sekta ya usafirishaji, utalii na biashara na kuondoa misongamano katika 
maeneo ya Mwanakwerekwe na Amani.

e.    Mradi wa Kuifanyia Mabadiliko Sekta ya Nishati (ZESTA) 

Mradi wa Kuifanyia Mabadiliko Sekta ya Nishati (ZESTA) unatarajiwa 
kutekelezwa kwa miaka sita (2022-2027) na unakadiriwa kutumia jumla ya 
TZS 372.48 bilioni kwa lengo la kuimarisha sekta ya nishati kwa kuimarisha 
miundombinu ya umeme na kuzijengea uwezo taasisi zinazoshughulikia 
masuala ya nishati. Mradi unatekelezwa kwa mashirikiano baina ya Serikali 
na Benki ya Dunia. Kwa mwaka 2023/2024, mradi umepangiwa kiasi cha TZS 
16.08 bilioni (TZS 7.20 bilioni kutoka Serikalini na TZS 8.88 bilioni kutoka 
kwa Washirika wa Maendeleo). Kwa kipindi cha miezi tisa TZS 12.06 bilioni 
zimepangwa. Hadi kufikia Machi 2024 jumla ya TZS 1.2 milioni ya fedha 
zilizopangwa zimepatikana kutoka kwa Benki ya Dunia. Kazi ya kuandaa 
michoro na kumtafuta mkandarasi wa ujenzi wa laini ya mkondo mkubwa wa 
umeme yenye uwezo wa kilovolti 132 kutoka Welezo hadi Ubago, Ubago hadi 
Matemwe na Ubago hadi Makunduchi pamoja na ujenzi wa kituo cha kutawanya 
umeme katika eneo la Welezo imefanyika na taratibu za zabuni zinaendelea 
kumpata mkadarasi wa umeme wa jua.  Eneo kwa ajili ya uzalishaji wa umeme 
wa jua limeshapatikana lenye ukubwa wa hekta 18 huko Makunduchi. Ripoti ya 
tathmini imeshaandaliwa na kuwasilishwa Benki ya Dunia kufanyiwa mapitio 
na kutoa idhini (no objection) ili kuendelea na hatua nyengine za utekelezaji. 
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Shehia zitakazoathirika ni 21 na watu 1,024 katika utekelezaji wa mradi huo na 
malipo ya fidia yameshawasilishwa Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango kwa hatua 
ya malipo na tayari Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango imeridhia waathirika wa 
ujenzi huo kuanza kulipwa fidia zao.

iii.   Kukuza Uwezo wa  Watu na Maendeleo ya Jamii

Kwa mwaka wa fedha 2023/2024, eneo hili lilipangiwa kutekeleza miradi 
mitano kwa jumla ya TZS 272.29  bilioni, katika kipindi cha miezi tisa (Julai 
2023-Machi 2024) jumla ya TZS 204.22 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi 
kufikia Machi 2024, TZS 193.81 sawa na asilimia 95 ya fedha zilizopangwaa 
zimepatikana na kutekeleza program na miradi ya eneo hili ni kama ifuatavyo:-

a.    Programu ya Kuendeleza Viwanja vya Michezo

Lengo la Programu hii ni kuiwezesha Sekta ya Michezo kwa kujenga na kuimarisha  
miundombinu ya michezo  Zanzibar  itakayokidhi viwango vya Kitaifa na  
Kimataifa pamoja na kuibua vipaji vya michezo Zanzibar. Programu hii imeanza 
mwaka 2021/22 hadi 2025/26. Kwa  mwaka 2023/2024 programu imepangiwa 
kutumia TZS 25.71 bilioni ambapo TZS 24.75 bilioni kutoka Serikalini na TZS. 
0.96 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo (GERMANY/GIZ). Kwa 
kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024, programu  imepangiwa kutumia jumla 
ya TZS 25.71 bilioni na hadi kufikia Machi 2024, jumla ya TZS 31.78 bilioni 
sawa na asilimia 124  zimeingizwa.  Kazi zilizofanyika ni  ukarabati wa uwanja 
wa Amani pamoja na ujenzi wa viwanja vya michezo viwili vilivyo  nje ya 
uwanja huo ambapo ujenzi wake umefikia asilimia 95. Kazi zinazoendelea ni 
pamoja na ukamilishaji wa milango ya maduka; hoteli na migahawa ili  kuweza 
kukabidhiwa kwa Serikali. Aidha, Wizara inakamilisha maandalizi ya ujenzi wa 
viwanja vya michezo vidogo vidogo (6-in-1 multi-sports Centre) vya Wilaya  
Unguja na Pemba  vyenye hadhi ya kimataifa vitakavyojengwa katika maeneo 
ya Mkokotoni na SUZA kwa Unguja na Mchangamdogo na Kangani kwa 
Pemba. Viwanja hivyo vitajumuisha michezo ya basketball, handball, baseball, 
vollyball, netball na tennis.

Hadi kufikia Machi 2023, kazi zilizofanyika ni upimaji wa Viwanja vya Wilaya 
pamoja na  kuandaa michoro na BoQ, tayari Wizara imefunga mkataba  na GIZ. 
Kwa upande mwengine, viwanja vya Matumbaku Sports Complex vimekamilika 
na tayari vimeshafunguliwa. Ukarabati wa Uwanja wa Gombani unaendelea 
umefikia asilimia 97 ya utekelezaji na kazi zinazoendelea ni kufanya marekebisho 
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katika kasoro ambazo zimejitokeza kabla ya kuukabidhi kwa Wizara ya Vijana, 
Utamaduni na Michezo kwa matumizi.

Kukamilika kwa viwanja hivyo kutaongeza vipaji vya michezo kwa vijana na 
kuweza kuvitumia  viwanja vyetu kwa mashindano ya Kitaifa na Kimataifa, 
kuongezeka kwa watalii, kuongeza mapato kwa Serikali pamoja na kuitangaza 
nchi yetu Kimataifa.

b.	 Programu ya Ujenzi wa Nyumba za Wafanyakazi Katika Hospitali za 
Wilaya na Mkoa 

Programu ina lengo la kuimarisha makaazi kwa wafanyakazi ili waweze 
kufanyakazi katika mazingira mazuri yenye utulivu kwa kuongeza ufanisi 
na kuweza kupatikana muda wote katika mazingira ya kazi hasa wakati wa 
dharura. Programu hii imeanza mwaka 2022/2023 na inatarajiwa kukamilika 
mwaka 2023/2024. Kwa mwaka wa fedha 2023/2024, jumla ya TZS 20.0 bilioni 
zimetengwa kutoka Serikalini kwa ajili ya utekelezaji wa programu hii. Kwa 
kipindi cha Julai 2023 hadi Machi , 2024 programu  imepangiwa kutumia jumla 
ya TZS 15 bilioni. Programu hii imejumuisha Ujenzi wa nyumba za wafanyakazi 
katika hospitali ya Mkoa Lumumba na hospitali  za  Wilaya – Pangatupu, Mwera 
Pongwe, Kitogani,Vitongoji na  Kinyasini. Hadi kufikia Machi, 2024 jumla ya TZS 
3.08 bilioni sawa na asilimia 21 zimetolewa. Kazi za ujenzi zinaendelea katika 
hatua tofauti  katika hospitali za Wilaya. – Pangatupu, Ujenzi unaendelea na hadi 
kufikia machi 2024 msingi (foundation) umekamilika, nguzo zimesimamishwa 
na matayarisho ya kuweka tofali yanaendelea.Mwera Pongwe,ujenzi unaendelea 
kwa kukamilisha kujenga msingi  ; Kitogani Mkandarasi amekamilisha kujenga 
msingi na kusimamisha nguzo;  Kinyasini Mkandarasi amekamilisha ujenzi wa 
msingi na tayari ameanza kusimamisha nguzo   Vitongoji  ipo katika  kukamilisha 
zabuni na kumpata Mkandarasi na kwa upande wa hospitali ya Mkoa –Lumumba, 
matayarisho ya awali ujenzi ya yameanza.

c.    Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa – Binguni 

Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa Binguni ni mradi unaotarajiwa kufadhiliwa na 
Serikali ya Jamuhuri ya Watu wa Korea, mradi huu umeanza mwaka 2023/24 
na kukamilika mwaka 2025/26 ikiwa ni mkopo nafuu kutoka katika Serikali ya 
Korea.Hadi kufikia Machi 2023, hatua zilizokamilika ni pamoja na upembuzi 
yakinifu na utiaji wa saini baina ya Serikali ya Jamuhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Serikali ya watu wa Korea tayari kwa kupata mkopo huo.
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d.	 Programu ya Mageuzi ya Sekta ya Elimu; 

Programu hii imeanzishwa kwa lengo la kuinua ubora wa elimu kwa kuimarisha 
mazingira ya kufundishia na kujifunza. Kwa mwaka 2023/2024 Programu 
imepangiwa kutumia jumla ya TZS 131.23 bilioni (TZS 59.04 bilioni kutoka 
Serikalini na TZS 72.19 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo (ADB/ 
AUSTRIA/ BADEA/DLI/ WB/ GPE/ KOICA/ SIDA/ UNICEF). Kwa kipindi 
cha Julai 2023- Machi, 2024, programu ilipangiwa jumla ya TZS 98.42 bilioni.  
Hadi kufikia Machi 2024 jumla ya TZS 105.59 bilioni sawa na asilimia 107 
zimeingizwa kwa ajili ya ujenzi wa skuli 31 za ghorofa zikiwemo 12 za msingi 
na 19 za Sekondari. Katika fedha hizo TZS 65.56 ni kutoka Serikalini na TZS 
49.09 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Ujenzi unaendelea katika 
Skuli 22, za msingi 9 na Sekondari 13 katika hatua mbali mbali na kufikia 
utekelezaji kwa asilimia 70. Aidha, ujenzi wa nyumba 20 za walimu umeanza. 
Kwa kuanzia nyumba 10 zimejengwa na kufikia asilimia 50 ya utekelezaji. 
Vile vile, kukamilisha ujenzi wa madarasa 12 mapya ya Msingi katika maeneo 
ya Kisakasaka (8) na Umbuji (4), ujenzi unaendelea na umefikia asilimia 85 
ya utekelezaji wa bajeti. Pamoja na  ujenzi wa Dakhalia katika Skuli za Paje 
Mtule na Chwaka Tumbe umekamilika kwa  asilimia 100 na ujenzi wa ofisi ya 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Pemba unaendelea na umefikia asilimia 
40. Katika programu hii Wizara imeweza kukarabati Skuli 23 za Maandalizi, 
Msingi na Sekondari zikiwemo Kidongo Chekundu, Chanjamjawiri, Muyuni 
Sekondari, Chumbuni Msingi, Faraja Sekondari, Kengeja-Dakhalia Sekondari, 
Kiuyu Minungwini, Chutama, Mikunguni, Fidel Castro Ukumbi, Dakhalia 
ya watoto wa Kiume Lumumba, Maungani, Uzini Msingi, Chaani Sekondari, 
Jang’ombe Maandalizi, Kizimbani Msingi, Mahonda, Ndagoni Msingi, Ole, 
Maziwa Ng’ombe na Mahonda, kwa ujumla utekelezaji umefikia asilimia 35.
Kwa upande mwingine ujenzi wa Majengo sita ya Ofisi za Walimu katika Wilaya 
ya Kaskazini A, Magharibi B, Kusini Unguja, Mkoani, Micheweni, Chake Chake 
umefanyika kwa Ofisi za Walimu zenye maktaba , Ofisi ya Mkaguzi wa elimu 
na Ofisa TEHAMA Unguja na Pemba pamoja na ununuzi wa vifaa, utekelezaji 
umefanyika kwa asilimia 100. Kwa sasa hatua za kumtafuta Mshauri Elekezi 
zinaendelea kwa ujenzi wa Ofisi ya Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali 
Unguja.

e.    Programu ya Ukuzaji Uchumi Jumuishi Zanzibar (BIG-Z) 

Programu ya Ukuzaji Uchumi Jumuishi Zanzibar ina dhamira ya kuimarisha 
miundombinu, huduma za msingi pamoja na kuimarisha haiba ya Miji ya 
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Zanzibar. Programu inatekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano (2021- 2026) 
kwa gharama za jumla ya TZS 346.5 bilioni ikiwa ni mkopo nafuu kutoka Benki 
ya Dunia. Kwa mwaka 2023/2024, programu imepangiwa kutumia kiasi cha TZS 
22.8 bilioni na kwa kipindi cha miezi tisa jumla ya TZS 17.1 bilioni zilipangwa 
kutumika. Hadi kufikia Machi, 2024 jumla ya TZS 16.7 bilioni sawa na asilimia 98 
zimeingizwa na kutumika kwa kazi ya ununuzi wa vifaa vya usafi ikiwa ni pamoja 
na magari ya taka; makontena ya kuwekea taka na gari la kusafishia barabara 
kwa matumizi ya Mabaraza ya Miji na Manispaa Unguja na Pemba.  Kampuni 
zilizoshinda zabuni zimeshajuilishwa kwa ajili ya kusambaza vifaa hivyo na 
Mikataba tayari imeshapitishwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali mwezi wa 
Disemba 2023. Jumla ya loti tatu (3) kati ya 5 zinategemewa kusambaziwa vifaa 
hivyo, na loti mbili (2) zilizobaki zitatangazwa tena kumpata Mzabuni kutokana 
na wazabuni wote waliowasilisha kutofikia vigezo vilivyowekwa. Taratibu za 
manunuzi kwa loti mbili (2) tayari zimeshaanza. Katika programu hii inahusisha 
upembuzi yakinifu wa uendelezaji wa urithi wa kihistoria Mji Mkongwe (Green 
Corridor) ambapo makubaliano yamefikiwa na Mzabuni aliyeshinda. Programu 
inaendelea kufanya tathmini ya zabuni ya mradi wa Maeneo yanayokuwa kwa 
kasi Zanzibar (Area Upgrading Unguja na Area Upgrading Pemba-AUP-Unguja) 
kwa ajili ya ujenzi ambao unategemea kuanza ifikapo Aprili 2024. Kampuni ya 
kujitegemea (Independent RAP Monitor) imepatikana kwa ajili ya kusimamia 
na kufuatilia mchakato wa ulipaji wa fidia. Kamati za kushughulikia malalamiko 
wakati wa ulipaji wa Fidia na wakati wa utekelezaji wa Mradi wa AUP-Unguja 
zimeandaliwa pamoja na kutoa mafunzo ya njia za kurikodi na kuwasilisha 
malalamiko kwa kamati zinazoshughulikia malalamiko hayo ikiwa ni sharti la 
msingi kwa miradi inayopata fedha za Benki ya Dunia.

f)	 Programu ya Kuimarisha Huduma za Usambazaji Maji Safi na Salama 
Zanzibar

Programu hii ina lengo la kusimamia na kuhakikisha huduma za usambazaji 
maji safi na salama zinapatikana katika maeneo yote ya mijini na vijijini ili 
kuwawezesha wananchi wote kunufaika na huduma hiyo muhimu katika jamii. 
Kwa mwaka 2023/2024, programu imepangiwa jumla ya TZS 77.54 bilioni 
(TZS 24.50 bilioni kutoka Serikalini na TZS 53.00 bilioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo (INDIA (EXIM BANK), KFW/ Germany na JICA).Kwa kipindi 
cha Julai 2023 - Machi 2024, jumla ya TZS 58 bilioni zilipangwa kugharamia 
programu hii (TZS 18.37 bilioni kutoka Serikalini na TZS 39.75 bilioni kutoka 
kwa Washirika wa maendeleo (INDIA (EXIM BANK), KFW/ Germany na 
JICA)). Hadi kufikia Machi 2024, jumla ya TZS 36.34 bilioni  (TZS 10.54 
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billioni kutoka Serikalini na TZS 25.89 bilioni kutoka kwa Washirika) ya fedha 
zilizopangwa zimepatikana na kutekeleza miradi kama ifuatavyo:-

i)	 Mradi wa Uhuishaji na Uimarishaji wa Mfumo wa Usambazaji Maji 
Zanzibar (INDIA) 

Mradi wa Uhuishaji na Uimarishaji wa Mfumo wa Usambazaji Maji Zanzibar 
(INDIA) una lengo la kuimarisha miundombinu ya usambazaji maji safi na salama 
katika maeneo ya Wilaya ya Magharibi A, (Mfenesini, Masingini na Kizimbani) 
Magharibi B (Dimani na Kidutani) na Wilaya ya Kati (Jumbi- Mkorogo) pamoja 
na ujenzi wa jengo jipya la Ofisi ya Mamlaka ya Maji Zanzibar. Lengo la mradi 
huu ni kuhakikisha kuwa tatizo la maji katika maeneo hayo linaondoka na 
wananchi kupata huduma ya maji safi na salama. Mradi huu unatekelezwa kwa 
mashirikiano baina ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Serikali ya India. 
Kwa mwaka 2023/2024 mradi umepangiwa jumla ya TZS 29.66 bilioni (TZS 
11.16 bilioni kutoka Serikalini na TZS 18.50 bilioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo (India Exim Bank). Kwa kipindi cha miezi tisa jumla ya TZS 22.24 
bilioni zilipangwa (TZS 8.36 bilioni kutoka Serikalini na TZS 13.87 bilioni 
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo (India Exim Bank) kuhgaramia utekelezaji 
wa mradi huu . Hadi kufikia Machi 2024 jumla ya TZS 29 bilioni  sawa na 
asilimia 131 zimepatikana. Kati ya fedha hizo TZS 6.7 bilioni kutoka Serikalini 
na TZS 22.38 bilioni kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kazi zilizofanyika 
ni uchimbaji wa visima 64 katika maeneo ya Dole (8), Kidutani (14), Dimani (5), 
Mfenesini (10), Maungani (9), Mkorogo (8) na Masingini (10), utekelezaji wake 
ni asilimia 100.  Vile vile, ujenzi wa matangi 15 ya maji kwa LOT 1 (Mfenesini 
na Dole) umefikia wastani wa asilimia 95 ya utekelezaji.  Kwa upande wa LOT 
2 (Mkorogo, Maungani, na Dimani) umefikia wastani wa asilimia 98, na LOT 
3 (Kidutani na Masingini) ujenzi wa matangi umefikia wastani wa asilimia 99. 
Kazi ya ukamilishaji wa matangi zinaendelea kwa baadhi ya matangi ambayo 
hayajakamilika. Kazi ya ulazaji wa mabomba umefikia kilomita 453.7 kati ya 
kilomita 466.9 sawa na asilimia 97 ya makadirio ambapo kwa LOT 1 (Mfenesini 
na Dole) zimefikia kilomita 176.57, na kwa LOT 2 (Mkorogo, Maungani, na 
Dimani) kilomita 151.34 na LOT 3 (Kidutani na Masingini) kilomita 122.9. 
Tayari majaribio yameanza kwa wananchi ambao  wameshaunganishwa, huduma 
ya maji imeanza kupatikana katika maeneo ya Fumba, Dimani na Masingini na 
kwa upande wa Dole tayari wameanza kufunga mita kwa wananchi. Kadhalika, 
ujenzi wa jengo la Ofisi za Makao Makuu ya Mamlaka ya Maji (MAJI HOUSE) 
umekamilika kwa asilimia 100 na tayari limeanza kutumika kwa kutoa huduma 
kwa wananchi.
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ii)    Uimarishaji wa Huduma za Usambazaji Maji Safi na Salama Zanzibar

Mradi huu una lengo la kuendeleza na kuimarisha huduma ya maji safi na 
salama Zanzibar kwa maeneo ya Kizimbani No. 2, Jendele- Chwaka, Banda 
Maji, Donge, Miwani, Ndijani -Muembe Punda, Ubago - Nyakurungwi, Dunga 
jumba la mawe, Mwera- Pongwe, Chaani -Kikobweni, Mkataleni – Msufini, 
Mchangani-Mkiwa, Pangeni, Machui kwa Bavuai, Upenja, Kitope- Skuli na 
Mkokotoni. Kwa mwaka 2023/2024, mradi huu umepangiwa kiasi cha TZS 
10.50 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2023- Machi 
2024) jumla ya TZS 7.88 billioni zilipangwa kugharamia mradi huu. Hadi 
kufikia Machi 2024 jumla ya TZS 3.43 bilioni sawa na asilimia 44 zimetolewa 
na Serikali. Kazi zilizofanyika ni uchimbaji wa misingi na ulazaji wa mabomba, 
jumla ya km 13 sawa na asilimia 50 zimelazwa mabomba ya maji kati ya kilomita 
26 zilizopangwa , zabuni kwa ajili ya viungio (Pipe Fittings) imekamilika na 
tayari mzabuni ameshapatikana (Yumuza na Peritus.). Ujenzi wa vibanda 13 
vya mashine za maji unaendelea kwa kuweka miundombinu ya umeme na 
maji, tarazo na dari pamoja rangi umefikia asilimia 70. Aidha  bajeti ya kazi ya 
kuweka umeme mkubwa katika visima imeshawasilishwa Ofisi ya Rais, Fedha 
na Mipango kwa ajili ya malipo.
	
iv.   Kuimarisha Utawala Bora na Uhimili

Kwa mwaka 2023/2024 katika eneo hili lilipangiwa kutekeleza miradi mitatu 
(3)  jumla ya TZS 75.08 bilioni zilipangwa, kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 
2023-Machi 2024) jumla ya TZS 56.31 bilioni zilipangwa kutumika. Hadi 
kufikia Machi 2024, jumla ya TZS 20.28 bilioni sawa na asilimia 36.01 ya TZS 
56.31 bilioni zimepatikana . Utekelezaji wa programu na miradi katika eneo hili 
ni kama ifuatavyo:- 

a.   Mradi wa kuimarisha Ulinzi na Usalama

Mradi una lengo la kuimarisha ulinzi na usalama kwa kufikia viwango vya 
kimataifa ili kuweka mazingira salama kwa wananchi na wageni katika maeneo 
mbali mbali ya Zanzibar ikiwa Zanzibar  ni nchi inayopokea Watalii kutoka 
katika mataifa mengi duniani ambao Watalii hao wanachangia asilimia 32 ya 
Pato la Taifa. Hivyo, usalama wa Wageni hao wa kuwepo Zanzibar ni muhimu. 
Mradi huu umeanza mwaka 2023/2024 na unatarajiwa kukamilika mwaka 
2025/26 na utagharimu jumla ya TZS 31.09 bilioni hadi kukamilika kwake. 
Kwa mwaka 2023/2024 mradi umepangiwa kiasi cha TZS 20.0 bilioni kutoka 
Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa mradi umepangiwa jumla ya TZS 15.0 
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bilioni. Hadi kufikia Machi, 2024 jumla ya TZS 13.057 bilioni sawa na asilimia 
87 zimetolewa kwa  kutekeleza shughuli za kuweka miundombinu mipya ya 
mawasiliano ya ulinzi na usalama; ununuzi wa vitendea kazi vya operesheni 
vya Idara Maalum za SMZ na kusimamia uendeshaji wa Mradi wa Mji Salama.  
Kazi zilizotekelezwa ni kuanza kwa usambazaji wa vifaa kutoka kwa wazabuni 
walioshinda kwa mujibu wa mkataba ulioidhinishwa kutoka katika Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu. 

Mradi huu utasaidia kuboresha utawala bora na ubora katika sekta ya Utalii 
pamoja na kuongeza mapato ya Serikali kutokana na uongezekaji wa Watalii 
nchini, kuongeza ajira na kipato kwa wananchi.

b.  Ujenzi wa Mji wa Serikali

Mradi una lengo la kuweka mazingira bora ya kazi kwa wafanyakazi ili waweze 
kutoa huduma bora na zenye ufanisi. Mradi umepanga kujenga Ofisi mpya katika 
eneo la Kisakasaka. Kwa mwaka 2023/2024, mradi  umepangiwa jumla ya TZS 
55.08 bilioni kutoka Serikalini. Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2023-Machi 
2024) jumla ya TZS 41.3 bilioni zilipangwa kugharamia ujenzi wa Mji wa 
Serikali. Hadi kufikia Machi 2024, kazi zilizofanyika ni kutayarisha michoro 
pamoja na usafishaji wa eneo kwa ajili ya kuanza ujenzi. 
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SURA YA KUMI NA MOJA

11.0 MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MAENDELEO 
KWA WIZARA KWA KIPINDI CHA JULAI 2023 HADI MACHI 2024 

11.1 UTANGULIZI 

Mpango wa Maendeleo kwa mwaka 2023/24 ni mpango wa tatu wa  Utekelezaji 
wa Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP 2021-2026) pamoja na Dira ya 
Maendeleo ya Zanzibar ya 2050. Mpango huo ulipanga kutekeleza programu 31 
na miradi ya maendeleo 58. Jumla ya Programu na Miradi 69 sawa na asilimia 
77.5 ya Programu na Miradi yote 89 ilipangiwa fedha za Serikali. Programu na 
Miradi 19 sawa na asilimia 21 ilipangiwa fedha za Serikali na Washirika wa 
Maendeleo kwa pamoja. Programu na Miradi 35 sawa na asilimia 39.2 ilipangiwa 
fedha kutoka kwa Washirika wa Maendeleo pekee na  jumla ya programu na 
miradi ya maendeleo 50 sawa na asilimia 56 ilipangiwa fedha na Serikali pekee . 

Kwa mwaka wa fedha 2023/2024, Serikali imepanga kutumia jumla ya TZS 
1,521.99 bilioni kwa kutekeleza shughuli za maendeleo ambapo TZS 1,514.79 
bilioni kwa ajili ya Serikali Kuu na TZS 7.2 bilioni kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ikiwa ni ongezeko la TZS 162.60 bilioni sawa na asilimia 12.0 
ikilinganishwa na Bajeti ya Maendeleo ya mwaka 2022/23 ya TZS 1,352.19 
bilioni. Kati ya fedha hizo (TZS 1,514.79 bilioni), Serikali ilielekeza kutumia 
TZS 886.0 bilioni sawa na asilimia 58.2 ya Bajeti ya Maendeleo kutoka 
Serikalini na TZS 628.79 bilioni (TZS 101.24 bilioni ni Ruzuku na TZS 527.55 
ni Mkopo) sawa na asilimia 41.3 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Kati ya 
fedha za Serikali (TZS 886.0 bilioni), TZS 144.0 bilioni sawa na asilimia 9.5 ni 
kwa ajili ya Mfuko wa Huduma ya Mikopo kwa Miradi ya Maendeleo – “Debt 
Service Fund”. Jumla ya TZS 915.87 bilioni sawa na asilimia 60.46 zimepangwa 
kutumika kwa Programu na Miradi ya Maendeleo ya Kimkakati na TZS 454.92 
bilioni sawa na asilimia 30.03 ni kwa Miradi Mengineyo inayojumuisha miradi 
inayoendelea na ambayo Serikali ina dhima kwa Washirika wa Maendeleo.
 
Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2023 – Machi 2024), Serikali imepanga 
kutumia jumla ya TZS 1,244.09 bilioni ya fedha iliyopangwa kutumika kwa ajili 
ya Serikali kuu kwa kutekelezwa Programu na Miradi ya Maendeleo ambayo 
ni ongezeko la asilimia 41.54 ukilinganisha na mpango wa mwaka 2022/2023 . 
Kati ya fedha hizo, Serikali ilipanga kutumia TZS 772.5 bilioni  sawa na asilimia  
62.09 ya bajeti ya Maendeleo kutoka fedha za ndani na TZS 471.59 sawa na 
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asilimia 37.09 kutoka kwa Washirika wa Maendeleo). Kati ya fedha hizo (TZS 
1,244.09 bilioni), TZS 686.90 bilioni zilipangwa kugharamia Programu na Miradi 
ya Kimkakati na yenye dhima na TZS 469.89 bilioni zilipangwa kutumika kwa 
Programu na Miradi mengineyo. Aidha, Jumla ya TZS. 5.4 bilioni zilipangwa 
kutumika kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Programu na Miradi ya 
Maendeleo na  TZS. 108.0 bilioni zilipangwa kwa ajili ya Mfuko wa Huduma 
ya Mikopo kwa Miradi ya Maendeleo - “Debit Service Fund”

Sura hii inaeleza Utekelezaji wa Programu na Miradi ya Maendeleo kwa kipindi 
cha Julai 2023 hadi Machi 2024 kwa kila Wizara.

11.2   UTEKELEZAJI WA PROGRAMU NA MIRADI YA MAENDELEO 
KWA KIPINDI CHA JULAI 2023 HADI MACHI 2024 KWA KILA 
WIZARA 

Katika kutekeleza Mpango wa Maendeleo, jumla ya Programu na Miradi 52 
sawa na asilimia 58 kati ya programu na miradi 89 iliyopangwa iliingiziwa 
fedha kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024. Kati ya Programu na Miradi 
iliyopangiwa fedha za Serikali pekee (50), Programu na Miradi 27 sawa na 
asilimia 54 iliingiziwa fedha katika kipindi cha miezi tisa  (Julai 2023 - Machi 
2024). Kati ya Programu na Miradi iliyopangiwa fedha na Washirika wa 
Maendeleo pekee (35), jumla ya Programu na Miradi 9 sawa na asilimia 25.7 
iliingiziwa fedha katika kipindi cha miezi tisa (Julai 2023 - Machi 2024). Jumla 
ya Programu na Miradi 14 kati ya 19 sawa na asilimia 74 iliingiziwa fedha kwa 
pamoja kati ya Serikali na Washirika wa Maendeleo.

Kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024, matumizi ya utekelezaji wa Miradi 
ya Maendeleo yamefikia jumla ya TZS 1,297.91 bilioni sawa na asilimia 104 ya 
lengo la TZS 1,244.09 bilioni. Kati ya Fedha hizo TZS 836.56 bilioni sawa na 
asilimia 108 ya lengo la TZS 772.5 bilioni ni kutoka Serikalini na TZS 461.52 
bilioni sawa na asilimia 97.8 ya lengo la TZS 471.59 bilioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo. Katika matumizi hayo, TZS 2.03 bilioni kutoka kwa Washirika 
wa Maendeleo zimetumika kwa kazi za kawaida ikiwemo kuimarisha takwimu, 
Sensa, vizazi na vifo kwa watoto chini ya umri wa miaka mitano pamoja na 
ushiriki wa vijana katika stadi za maisha.  Aidha, jumla ya TZS. 1.58 bilioni ya 
lengo la TZS 5.4 bilioni sawa na asilimia 29.25 zimeingizwa katika Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa kwa ajili ya utekelezaji wa Programu na Miradi ya Maendeleo 
na TZS 273.44 bilioni zimepatikana kwa ajili ya Mfuko wa Huduma ya Mikopo 
kwa Miradi ya Maendeleo - “Debit Service Fund”. Fedha hizo zitatumika kwa 
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ajili ya kulipia madeni ya Programu na Miradi ya Maendeleo   muda utakapofikia 
(Maturity Period). Sehemu hii inaeleza Utekelezaji wa Programu na Miradi ya 
Maendeleo kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 2024 kwa kila Wizara kama 
ifuatavyo;        

11.2.1  Ofisi ya Rais Ikulu

Ofisi ya Rais Ikulu ina jukumu la kusimamia majukumu ya kikatiba na kisheria 
ya Baraza la Mapinduzi ili kuhakikisha jamii inapata uelewa juu ya utekelezaji 
wa Mipango ya Maendeleo na sera zinazotekelezwa na Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. Kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi 
2024,Ofisi ya Rais Ikulu imetekeleza miradi miwili kama ifuatavyo:-



164

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uf

an
ya

 m
at

en
ge

ne
zo

 y
a 

Ik
ul

u 
ya

 M
na

zi
 M

m
oj

a.
 

A
si

lim
ia

 y
a 

m
at

en
ge

ne
zo

 
ili

yo
fa

ny
ik

a 
10

0 
10

0 
10

0 
M

at
en

ge
ne

zo
 

ya
m

ef
an

yi
ka

 
kw

a 
ku

zi
ba

 
ny

uf
a 

ka
tik

a 
je

ng
o,

 
ku

lip
ak

a 
ra

ng
i 

 
je

ng
o 

la
 

Ik
ul

u,
ku

ka
ra

ba
ti 

m
ila

ng
o 

na
 

m
ad

iri
sh

a,
 n

a 
ku

ba
di

lis
ha

 t
aa

 z
a 

m
ap

am
bo

 
ka

tik
a 

uk
um

bi
 

w
a 

ku
ap

is
hi

a 
vi

on
go

zi
 w

a 
ki

ta
ifa

. 
K

uj
en

ga
 u

py
a 

uk
ut

a 
w

a 
Ik

ul
u 

ya
 M

ig
om

ba
ni

. 
A

si
lim

ia
 

ya
 

uj
en

zi
 

ili
yo

fik
ia

 
10

0 
70

 
70

 
K

az
i 

zi
na

zo
en

de
le

a 
ni

 
ku

pi
ga

 
pl

as
ta

, 
ku

tia
 

ra
ng

i 
na

 
ku

w
ek

a 
m

iu
nd

om
bi

nu
 y

a 
um

em
e 

  b)
 M

ra
di

 w
a 

U
im

ar
is

ha
ji 

w
a 

M
fu

m
o 

w
a 

U
lin

zi
 n

a 
U

sa
la

m
a 

ka
tik

a 
M

aj
en

go
 y

a 
Ik

ul
u 

na
 M

ak
aa

zi
 y

a 
M

he
sh

im
iw

a 
R

ai
s  

M
ra

di
 h

uu
 u

na
 le

ng
o 

la
 k

ui
m

ar
is

ha
 u

lin
zi

 n
a 

us
al

am
a 

ka
tik

a 
m

aj
en

go
 y

a 
Ik

ul
u 

na
 m

ak
aa

zi
 y

a 
M

he
sh

im
iw

a 
R

ai
s 

w
a 

Za
nz

ib
ar

 n
a 

M
w

en
ye

ki
ti 

w
a 

B
ar

az
a 

la
 M

ap
in

du
zi

 k
w

a 
ku

ha
ki

ki
sh

a 
ku

na
pa

tik
an

a 
m

iu
nd

om
bi

nu
 il

iy
o 

im
ar

a 
ya

 m
ifu

m
o 

ya
 u

lin
zi

 n
a 

us
al

am
a 

ka
tik

a 
m

aj
en

go
 h

ay
o.

 M
ra

di
 

um
ea

nz
a m

w
ak

a 2
02

2/
20

23
 n

a u
na

ta
ra

jiw
a k

uk
am

ili
ka

 2
02

4/
20

25
 am

ba
po

 k
w

a m
w

ak
a 2

02
3/

20
24

, u
m

ep
an

gi
w

a k
ut

um
ia

 ju
m

la
 y

a T
ZS

 1
.0

 b
ili

on
i 

ku
to

ka
 S

er
ik

al
in

i. 
H

ad
i k

uf
ik

ia
 M

ac
hi

 2
02

4,
 J

um
la

 y
a 

TZ
S 

24
8.

07
 m

ill
io

ni
 s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 3

3 
ya

 T
ZS

 7
50

 m
ill

io
ni

 y
a 

fe
dh

a 
ili

yo
pa

ng
w

a 
kw

a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ar

ch
 2

02
4)

 im
ei

ng
iz

w
a 

na
 k

ut
ek

el
ez

a 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o:

- 

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

a)
	

M
ra

di
 w

a 
U

im
ar

is
ha

ji 
w

a 
N

yu
m

ba
 z

a 
V

io
ng

oz
i n

a 
N

yu
m

ba
 z

a 
Se

ri
ka

li

M
ra

di
 h

uu
 u

m
ea

nz
a 

m
w

ak
a 

20
19

/2
0 

na
 u

na
ta

ra
jiw

a 
ku

ka
m

ili
ka

 m
w

ak
a 

20
24

/2
02

5.
 M

ra
di

 u
na

 le
ng

o 
la

 k
ui

m
ar

is
ha

 
m

ak
aa

zi
 y

a 
vi

on
go

zi
 w

a 
nc

hi
 n

a 
ku

ya
w

ek
a 

m
ak

aa
zi

 h
ay

o 
ka

tik
a 

m
an

dh
ar

i n
a 

m
az

in
gi

ra
 m

az
ur

i i
li 

ku
zi

pa
 h

ad
hi

 n
a 

ku
im

ar
is

ha
 u

sa
la

m
a 

w
a 

ny
um

ba
 h

iz
o.

 K
w

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4,

 m
ra

di
 u

m
ep

an
gi

w
a 

ku
tu

m
ia

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
2.

4 
bi

lio
ni

 
ku

to
ka

 S
er

ik
al

in
i. 

H
ad

i k
ufi

ki
a 

M
ac

hi
 2

02
4,

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
60

0 
m

ill
io

ni
 s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 3

3 
ya

 T
ZS

 1
.8

0 
bi

lli
on

i y
a 

fe
dh

a 
ili

yo
pa

ng
w

a 
kw

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ac
hi

 2
02

4)
 im

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
- 



165

 K
uf

un
ga

 C
C

TV
 C

am
er

a 
ka

tik
a 

Ik
ul

u 
nd

og
o 

ya
 D

ar
 e

s 
Sa

la
am

, P
em

ba
 n

a 
D

od
om

a 

Id
ad

i 
ya

 C
C

TV
 k

am
er

a 
zi

liz
of

un
gw

a.
 

10
0 

25
 

25
 

K
am

er
a 

25
 

zi
liz

o 
nu

nu
liw

a 
zi

m
ef

un
gw

a 
ka

tik
a 

Ik
ul

u 
nd

og
o 

ya
 P

em
ba

. 

 11
.3

 O
fis

i y
a 

R
ai

s -
 K

az
i, 

U
ch

um
i n

a 
U

w
ek

ez
aj

i  
  

O
fis

i y
a 

R
ai

s –
 K

az
i, 

U
ch

um
i n

a 
U

w
ek

ez
aj

i i
na

si
m

am
ia

 Id
ar

a 
na

 T
aa

si
si

 a
m

ba
zo

 z
in

a 
ju

ku
m

u 
la

 k
ut

ek
el

ez
a 

m
al

en
go

 y
a 

W
iz

ar
a 

am
ba

yo
 n

i 
pa

m
oj

a 
na

 k
us

im
am

ia
 u

pa
tik

an
aj

i w
a 

ka
zi

 z
a 

st
ah

a 
na

 k
uz

in
ga

tia
 sh

er
ia

 n
a 

vi
w

an
go

 v
ya

 k
az

i, 
ku

im
ar

ia
sh

a 
ha

li 
ya

 k
ija

m
ii 

na
 k

iu
ch

um
i y

a 
w

an
an

ch
i w

a 
Za

nz
ib

ar
 p

am
oj

a 
na

 k
ui

m
ar

is
ha

 n
a 

ku
ku

za
 u

w
ez

es
ha

ji 
w

an
an

ch
i k

iu
ch

um
i. 

 K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 Ju
la

i 2
02

3 
ha

di
 M

ac
hi

 2
02

4,
 w

iz
ar

a 
im

et
ek

el
ez

a 
m

ra
di

 m
m

oj
a 

ka
m

a 
ifu

at
av

yo
:- 

 a)
 M

ra
di

 w
a 

U
im

ar
is

ha
ji 

w
a 

M
ae

ne
o 

H
ur

u 
ya

 U
w

ek
ez

aj
i  

M
ra

di
 h

uu
 u

m
ea

nz
a 

m
w

ak
a 

20
21

/2
2 

na
 u

na
ta

ra
jiw

a 
ku

ka
m

ili
ka

 m
w

ak
a 

20
25

/2
6 

M
ra

di
 u

na
 le

ng
o 

la
 k

uw
ek

a 
m

az
in

gi
ra

 b
or

a 
ya

 u
w

ek
ez

aj
i k

at
ik

a 
m

ae
ne

o 
yo

te
 y

al
io

ai
ni

sh
w

a 
kw

a 
uw

ek
ez

aj
i a

m
ba

po
 m

iu
nd

om
bi

nu
 m

uh
im

u 
ik

iw
em

o 
ba

ra
ba

ra
, m

aj
i n

a 
um

em
e 

ita
w

ek
w

a 
ku

w
av

ut
ia

 w
aw

ek
ez

aj
i 

w
a 

nd
an

i n
a 

nj
e 

ya
 n

ch
i. 

M
ra

di
 h

uu
 u

na
te

ke
le

zw
a 

na
 S

er
ik

al
i. 

K
w

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4,

 m
ra

di
 u

m
ep

an
gi

w
a 

ku
tu

m
ia

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
3.

5 
bi

lio
ni

 
ku

to
ka

 S
er

ik
al

in
i. 

H
ad

i k
uf

ik
ia

 M
ac

hi
 2

02
4,

 J
um

la
 y

a 
TZ

S 
9.

69
  b

ill
io

ni
 s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 3

69
 y

a 
TZ

S 
2.

62
 b

ill
io

ni
 y

a 
fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

kw
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ar

ch
 2

02
4)

 im
ei

ng
iz

w
a 

na
 k

ut
ek

el
ez

a 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o:

- 

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uf

an
ya

 m
at

en
ge

ne
zo

 y
a 

Ik
ul

u 
ya

 M
na

zi
 M

m
oj

a.
 

A
si

lim
ia

 y
a 

m
at

en
ge

ne
zo

 
ili

yo
fa

ny
ik

a 
10

0 
10

0 
10

0 
M

at
en

ge
ne

zo
 

ya
m

ef
an

yi
ka

 
kw

a 
ku

zi
ba

 
ny

uf
a 

ka
tik

a 
je

ng
o,

 
ku

lip
ak

a 
ra

ng
i 

 
je

ng
o 

la
 

Ik
ul

u,
ku

ka
ra

ba
ti 

m
ila

ng
o 

na
 

m
ad

iri
sh

a,
 n

a 
ku

ba
di

lis
ha

 t
aa

 z
a 

m
ap

am
bo

 
ka

tik
a 

uk
um

bi
 

w
a 

ku
ap

is
hi

a 
vi

on
go

zi
 w

a 
ki

ta
ifa

. 
K

uj
en

ga
 u

py
a 

uk
ut

a 
w

a 
Ik

ul
u 

ya
 M

ig
om

ba
ni

. 
A

si
lim

ia
 

ya
 

uj
en

zi
 

ili
yo

fik
ia

 
10

0 
70

 
70

 
K

az
i 

zi
na

zo
en

de
le

a 
ni

 
ku

pi
ga

 
pl

as
ta

, 
ku

tia
 

ra
ng

i 
na

 
ku

w
ek

a 
m

iu
nd

om
bi

nu
 y

a 
um

em
e 

  b)
 M

ra
di

 w
a 

U
im

ar
is

ha
ji 

w
a 

M
fu

m
o 

w
a 

U
lin

zi
 n

a 
U

sa
la

m
a 

ka
tik

a 
M

aj
en

go
 y

a 
Ik

ul
u 

na
 M

ak
aa

zi
 y

a 
M

he
sh

im
iw

a 
R

ai
s  

M
ra

di
 h

uu
 u

na
 le

ng
o 

la
 k

ui
m

ar
is

ha
 u

lin
zi

 n
a 

us
al

am
a 

ka
tik

a 
m

aj
en

go
 y

a 
Ik

ul
u 

na
 m

ak
aa

zi
 y

a 
M

he
sh

im
iw

a 
R

ai
s 

w
a 

Za
nz

ib
ar

 n
a 

M
w

en
ye

ki
ti 

w
a 

B
ar

az
a 

la
 M

ap
in

du
zi

 k
w

a 
ku

ha
ki

ki
sh

a 
ku

na
pa

tik
an

a 
m

iu
nd

om
bi

nu
 il

iy
o 

im
ar

a 
ya

 m
ifu

m
o 

ya
 u

lin
zi

 n
a 

us
al

am
a 

ka
tik

a 
m

aj
en

go
 h

ay
o.

 M
ra

di
 

um
ea

nz
a m

w
ak

a 2
02

2/
20

23
 n

a u
na

ta
ra

jiw
a k

uk
am

ili
ka

 2
02

4/
20

25
 am

ba
po

 k
w

a m
w

ak
a 2

02
3/

20
24

, u
m

ep
an

gi
w

a k
ut

um
ia

 ju
m

la
 y

a T
ZS

 1
.0

 b
ili

on
i 

ku
to

ka
 S

er
ik

al
in

i. 
H

ad
i k

uf
ik

ia
 M

ac
hi

 2
02

4,
 J

um
la

 y
a 

TZ
S 

24
8.

07
 m

ill
io

ni
 s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 3

3 
ya

 T
ZS

 7
50

 m
ill

io
ni

 y
a 

fe
dh

a 
ili

yo
pa

ng
w

a 
kw

a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ar

ch
 2

02
4)

 im
ei

ng
iz

w
a 

na
 k

ut
ek

el
ez

a 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o:

- 

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

b)
	

M
ra

di
 w

a U
im

ar
is

ha
ji 

 M
fu

m
o w

a U
lin

zi
 n

a U
sa

la
m

a k
at

ik
a M

aj
en

go
 ya

 Ik
ul

u 
na

 M
ak

aa
zi

 ya
 M

he
sh

im
iw

a 
R

ai
s 

M
ra

di
 h

uu
 u

na
 le

ng
o 

la
 k

ui
m

ar
is

ha
 u

lin
zi

 n
a 

us
al

am
a 

ka
tik

a 
m

aj
en

go
 y

a 
Ik

ul
u 

na
 m

ak
aa

zi
 y

a 
M

he
sh

im
iw

a 
R

ai
s 

w
a 

Za
nz

ib
ar

 n
a M

w
en

ye
ki

ti 
w

a B
ar

az
a l

a M
ap

in
du

zi
 k

w
a k

uh
ak

ik
is

ha
 k

un
ap

at
ik

an
a m

iu
nd

om
bi

nu
 il

iy
o 

im
ar

a y
a m

ifu
m

o 
ya

 u
lin

zi
 n

a 
us

al
am

a 
ka

tik
a 

m
aj

en
go

 h
ay

o.
 M

ra
di

 u
m

ea
nz

a 
m

w
ak

a 
20

22
/2

02
3 

na
 u

na
ta

ra
jiw

a 
ku

ka
m

ili
ka

 2
02

4/
20

25
 

am
ba

po
 k

w
a 

m
w

ak
a 

20
23

/2
02

4,
 u

m
ep

an
gi

w
a 

ku
tu

m
ia

 ju
m

la
 y

a T
ZS

 1
.0

 b
ili

on
i k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i. 

H
ad

i k
ufi

ki
a 

M
ac

hi
 

20
24

, j
um

la
 y

a 
TZ

S 
24

8.
07

 m
ill

io
ni

 s
aw

a 
na

 a
si

lim
ia

 3
3 

ya
 T

ZS
 7

50
 m

ill
io

ni
 y

a 
fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

kw
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 

m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ac
hi

  2
02

4)
 im

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
-



166

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

U
pe

le
ka

ji 
w

a 
m

iu
nd

om
bi

nu
 

ka
tik

a 
m

ae
ne

o 
ya

 u
w

ek
ez

aj
i 

M
ic

he
w

en
i 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

 

10
0 

98
 

98
 

U
te

ke
le

za
ji 

w
a 

M
ra

di
 

hu
u 

um
et

um
ia

 fe
dh

a 
za

 m
w

ak
a 

ul
io

pi
ta

 
(2

02
2/

20
23

) 
na

 
um

ej
um

ui
sh

a 
uj

en
zi

 w
a 

ba
ra

ba
ra

 k
m

 1
3.

5 
na

 
um

ek
am

ili
ka

 k
w

a 
as

ili
m

ia
 9

8,
 k

az
i 

zi
na

zo
en

de
le

a 
ni

 k
uw

ek
a 

al
am

a 
na

 
m

ita
ro

 
ya

 
m

aj
i 

m
ac

ha
fu

 
na

 
up

el
ek

aj
i w

a 
m

iu
nd

om
bi

nu
 y

a 
m

aj
i 

na
 

um
em

e 
im

ek
am

ili
ka

 
kw

a 
as

ili
m

ia
 9

8 

 11
.4

 O
fis

i y
a 

R
ai

s –
 F

ed
ha

 n
a 

M
ip

an
go

   
 

O
fis

i y
a 

R
ai

s -
 F

ed
ha

 n
a 

M
ip

an
go

 in
a 

m
aj

uk
um

u 
ya

 k
us

im
am

ia
 sh

ug
hu

li 
zo

te
 z

in
az

oh
us

ia
na

 n
a 

m
ap

at
o 

na
 m

at
um

iz
i y

a 
fe

dh
a 

za
 S

er
ik

al
i, 

K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 Ju
la

i 2
02

3 
ha

di
 M

ac
h 

20
24

 W
iz

ar
a 

im
et

ek
el

ez
a 

 P
ro

gr
am

u 
ta

tu
 n

a 
M

ra
di

 m
m

oj
a 

w
a 

m
ae

nd
el

eo
 k

am
a 

ifu
at

av
yo

. 

i) 
Pr

og
ra

m
u 

ya
 U

je
nz

i w
a 

O
fis

i z
a 

Se
ri

ka
li 

Z
an

zi
ba

r 

Pr
og

ra
m

u 
hi

i i
na

 le
ng

o 
la

 k
uw

ek
a 

m
az

in
gi

ra
 b

or
a 

ya
 k

az
i k

w
a 

w
af

an
ya

ka
zi

 il
i w

aw
ez

e 
ku

to
a 

hu
du

m
a 

bo
ra

 k
w

a 
w

an
an

ch
i. 

Pr
og

ra
m

u 
im

ep
an

ga
 

ku
je

ng
a 

O
fis

i m
py

a 
ka

tik
a 

m
ae

ne
o 

am
ba

yo
 y

am
ep

en
de

ke
zw

a 
na

 S
er

ik
al

i n
a 

ku
ka

ra
ba

ti 
m

aj
en

go
 a

m
ba

yo
 y

am
eo

ne
ka

na
 k

uc
ha

ka
a 

au
 k

up
un

gu
a 

na
fa

si
 k

at
ik

a 
O

fis
i h

iz
o.

 K
w

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4,

 p
ro

gr
am

u 
im

ep
an

gi
w

a 
ku

tu
m

ia
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

74
.1

2 
bi

lio
ni

 k
ut

ok
a 

Se
rik

al
in

i. 
K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 

m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
 M

ac
hi

 2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

55
.5

9 
zi

m
ep

an
gw

a.
  H

ad
i k

uf
ik

ia
 M

ac
hi

 2
02

4,
 Ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

5.
64

 b
ili

on
i s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 4

0 
ya

 fe
dh

a 
ili

yo
pa

ng
w

a 
im

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
- 

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

11
.2

.2
 O

fis
i y

a 
R

ai
s -

 K
az

i, 
U

ch
um

i n
a 

U
w

ek
ez

aj
i  

 O
fis

i y
a 

R
ai

s –
 K

az
i, 

U
ch

um
i n

a 
U

w
ek

ez
aj

i i
na

si
m

am
ia

 Id
ar

a 
na

 T
aa

si
si

 a
m

ba
zo

 z
in

a 
ju

ku
m

u 
la

 k
ut

ek
el

ez
a 

m
al

en
go

 
ya

 W
iz

ar
a 

am
ba

yo
 n

i p
am

oj
a 

na
 k

us
im

am
ia

 u
pa

tik
an

aj
i w

a 
ka

zi
 z

a 
st

ah
a 

na
 k

uz
in

ga
tia

 s
he

ria
 n

a 
vi

w
an

go
 v

ya
 k

az
i, 

ku
im

ar
ia

sh
a 

ha
li 

ya
 k

ija
m

ii 
na

 k
iu

ch
um

i 
ya

 w
an

an
ch

i 
w

a 
Za

nz
ib

ar
 p

am
oj

a 
na

 k
ui

m
ar

is
ha

 n
a 

ku
ku

za
 u

w
ez

es
ha

ji 
w

an
an

ch
i k

iu
ch

um
i. 

 K
w

a k
ip

in
di

 ch
a J

ul
ai

 2
02

3 
ha

di
 M

ac
hi

 2
02

4,
 w

iz
ar

a i
m

et
ek

el
ez

a m
ra

di
 m

m
oj

a k
am

a i
fu

at
av

yo
:-

a)
   

M
ra

di
 w

a 
U

im
ar

is
ha

ji 
w

a 
M

ae
ne

o 
H

ur
u 

ya
 U

w
ek

ez
aj

i 

M
ra

di
 h

uu
 u

m
ea

nz
a m

w
ak

a 2
02

1/
22

 n
a u

na
ta

ra
jiw

a k
uk

am
ili

ka
 m

w
ak

a 2
02

5/
26

 M
ra

di
 u

na
 le

ng
o 

la
 k

uw
ek

a m
az

in
gi

ra
 

bo
ra

 y
a u

w
ek

ez
aj

i k
at

ik
a m

ae
ne

o 
yo

te
 y

al
io

ai
ni

sh
w

a k
w

a u
w

ek
ez

aj
i a

m
ba

po
 m

iu
nd

om
bi

nu
 m

uh
im

u 
ik

iw
em

o 
ba

ra
ba

ra
, 

m
aj

i n
a 

um
em

e 
ita

w
ek

w
a 

ku
w

av
ut

ia
 w

aw
ek

ez
aj

i w
a 

nd
an

i n
a 

nj
e 

ya
 n

ch
i. 

M
ra

di
 h

uu
 u

na
te

ke
le

zw
a 

na
 S

er
ik

al
i. 

K
w

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4,

 m
ra

di
 u

m
ep

an
gi

w
a 

ku
tu

m
ia

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
3.

5 
bi

lio
ni

 k
ut

ok
a 

Se
rik

al
in

i. 
H

ad
i k

ufi
ki

a 
M

ac
hi

 2
02

4,
 

Ju
m

la
 y

a T
ZS

 9
.6

9 
 b

ill
io

ni
 sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 3

69
 y

a T
ZS

 2
.6

2 
bi

lli
on

i y
a 

fe
dh

a 
ili

yo
pa

ng
w

a 
kw

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 

(J
ul

ai
 2

02
3-

M
ac

hi
  2

02
4)

 im
ei

ng
iz

w
a 

na
 k

ut
ek

el
ez

a 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o:

- 



167

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

U
pe

le
ka

ji 
w

a 
m

iu
nd

om
bi

nu
 

ka
tik

a 
m

ae
ne

o 
ya

 u
w

ek
ez

aj
i 

M
ic

he
w

en
i 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

 

10
0 

98
 

98
 

U
te

ke
le

za
ji 

w
a 

M
ra

di
 

hu
u 

um
et

um
ia

 fe
dh

a 
za

 m
w

ak
a 

ul
io

pi
ta

 
(2

02
2/

20
23

) 
na

 
um

ej
um

ui
sh

a 
uj

en
zi

 w
a 

ba
ra

ba
ra

 k
m

 1
3.

5 
na

 
um

ek
am

ili
ka

 k
w

a 
as

ili
m

ia
 9

8,
 k

az
i 

zi
na

zo
en

de
le

a 
ni

 k
uw

ek
a 

al
am

a 
na

 
m

ita
ro

 
ya

 
m

aj
i 

m
ac

ha
fu

 
na

 
up

el
ek

aj
i w

a 
m

iu
nd

om
bi

nu
 y

a 
m

aj
i 

na
 

um
em

e 
im

ek
am

ili
ka

 
kw

a 
as

ili
m

ia
 9

8 

 11
.4

 O
fis

i y
a 

R
ai

s –
 F

ed
ha

 n
a 

M
ip

an
go

   
 

O
fis

i y
a 

R
ai

s -
 F

ed
ha

 n
a 

M
ip

an
go

 in
a 

m
aj

uk
um

u 
ya

 k
us

im
am

ia
 sh

ug
hu

li 
zo

te
 z

in
az

oh
us

ia
na

 n
a 

m
ap

at
o 

na
 m

at
um

iz
i y

a 
fe

dh
a 

za
 S

er
ik

al
i, 

K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 Ju
la

i 2
02

3 
ha

di
 M

ac
h 

20
24

 W
iz

ar
a 

im
et

ek
el

ez
a 

 P
ro

gr
am

u 
ta

tu
 n

a 
M

ra
di

 m
m

oj
a 

w
a 

m
ae

nd
el

eo
 k

am
a 

ifu
at

av
yo

. 

i) 
Pr

og
ra

m
u 

ya
 U

je
nz

i w
a 

O
fis

i z
a 

Se
ri

ka
li 

Z
an

zi
ba

r 

Pr
og

ra
m

u 
hi

i i
na

 le
ng

o 
la

 k
uw

ek
a 

m
az

in
gi

ra
 b

or
a 

ya
 k

az
i k

w
a 

w
af

an
ya

ka
zi

 il
i w

aw
ez

e 
ku

to
a 

hu
du

m
a 

bo
ra

 k
w

a 
w

an
an

ch
i. 

Pr
og

ra
m

u 
im

ep
an

ga
 

ku
je

ng
a 

O
fis

i m
py

a 
ka

tik
a 

m
ae

ne
o 

am
ba

yo
 y

am
ep

en
de

ke
zw

a 
na

 S
er

ik
al

i n
a 

ku
ka

ra
ba

ti 
m

aj
en

go
 a

m
ba

yo
 y

am
eo

ne
ka

na
 k

uc
ha

ka
a 

au
 k

up
un

gu
a 

na
fa

si
 k

at
ik

a 
O

fis
i h

iz
o.

 K
w

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4,

 p
ro

gr
am

u 
im

ep
an

gi
w

a 
ku

tu
m

ia
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

74
.1

2 
bi

lio
ni

 k
ut

ok
a 

Se
rik

al
in

i. 
K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 

m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
 M

ac
hi

 2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

55
.5

9 
zi

m
ep

an
gw

a.
  H

ad
i k

uf
ik

ia
 M

ac
hi

 2
02

4,
 Ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

5.
64

 b
ili

on
i s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 4

0 
ya

 fe
dh

a 
ili

yo
pa

ng
w

a 
im

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
- 

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

U
ka

m
ili

sh
aj

i w
a 

ka
zi

 y
a 

ut
an

uz
i n

a 
uj

en
zi

 w
a 

O
fis

i z
a 

Se
rik

al
i 

ik
iw

em
o:

 S
ku

li 
ya

 
Sh

er
ia

, O
fis

i y
a 

M
uf

ti,
 

N
yu

m
ba

 y
a 

M
ak

am
o 

w
a 

K
w

an
za

 w
a 

R
ai

s, 
N

yu
m

ba
 y

a 
M

ak
am

o 
w

a 
Pi

li 
w

a 
R

ai
s, 

O
fis

i y
a 

Sh
iri

ka
 la

 M
ag

az
et

i, 
O

fis
i y

a 
M

ku
ru

ge
nz

i w
a 

M
as

ht
ak

a,
 W

ak
al

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

 y
a 

V
iw

an
da

 
V

id
og

o 
V

id
og

o 
na

 v
ya

 
K

at
i (

SM
ID

A
), 

Tu
m

e 
ya

 
U

ta
ng

az
aj

i n
a 

Tu
m

e 
ya

 
U

ch
ag

uz
i; 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
yo

fik
iw

a 
ka

tik
a 

Sk
ul

i y
a 

Sh
er

ia
. 

10
0 

5 
5 

K
iw

an
ja

 c
ha

 u
je

nz
i k

im
es

ha
pa

tik
an

a,
 

ua
nd

aa
ji 

w
a 

m
ic

ho
ro

 u
m

es
ha

fa
ny

ik
a 

na
 

m
ch

ak
at

o 
w

a 
ku

m
ta

fu
ta

 

M
ka

nd
ar

as
i u

m
es

ha
an

za
. 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
yo

fik
iw

a 
ka

tik
a 

O
fis

i y
a 

M
uf

ti,
 

10
0 

90
 

90
 

K
az

i z
in

az
oe

nd
el

ea
 n

i k
uw

ek
a 

fr
em

u 
 

ya
 li

ft,
 k

uj
en

ga
 v

yo
o 

vi
ta

tu
 p

am
oj

a 
na

 

of
is

i m
py

a k
at

ik
a e

ne
o 

lil
io

ku
w

a w
az

i, 

ku
pi

ga
 r

an
gi

 o
fis

i 
za

 c
hi

ni
 n

je
 n

a 

nd
an

i. 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
yo

fik
iw

a 
ka

tik
a 

O
fis

i y
a 

Sh
iri

ka
 la

 
M

ag
az

et
i 

10
0 

20
 

20
 

U
je

nz
i 

um
ea

nz
a 

na
 u

po
 k

at
ik

a 
ha

tu
a 

ya
 a

w
al

i (
M

is
in

gi
) 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
yo

fik
iw

a 
ka

tik
a 

O
fis

i 
ya

 
M

ku
ru

ge
nz

i 
w

a 
M

as
ht

ak
a.

  

10
0 

   
 5

0 
  

50
 

K
az

i z
in

az
oe

nd
el

ea
 n

i  
uw

ez
ua

ji 
w

a 

pa
a 

kw
a 

aj
ili

 y
a 

ku
w

ek
a 

ze
ge

 g
ho

ro
fa

 

ya
 k

w
an

za
 il

i k
ua

nz
a 

uj
en

zi
 w

a 

gh
or

of
a 

ya
 p

ili
 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
yo

fik
iw

a 
ka

tik
a 

W
ak

al
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
 

ya
 

V
iw

an
da

 
V

id
og

o 
V

id
og

o 
na

 v
ya

 K
at

i 
(S

M
ID

A
). 

 

10
0 

80
 

80
 

U
je

nz
i 

up
o 

ka
tik

a 
ha

tu
a 

za
 m

w
is

ho
 

ku
ka

m
ili

ka
 

11
.2

.3
 O

fis
i y

a 
R

ai
s –

 F
ed

ha
 n

a 
M

ip
an

go
   O

fis
i y

a 
R

ai
s -

 F
ed

ha
 n

a 
M

ip
an

go
 in

a 
m

aj
uk

um
u 

ya
 k

us
im

am
ia

 sh
ug

hu
li 

zo
te

 z
in

az
oh

us
ia

na
 n

a 
m

ap
at

o 
na

 m
at

um
iz

i 
ya

 f
ed

ha
 z

a 
Se

rik
al

i. 
K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 J

ul
ai

 2
02

3 
ha

di
 M

ac
hi

 2
02

4,
 W

iz
ar

a 
im

et
ek

el
ez

a 
 P

ro
gr

am
u 

ta
tu

 n
a 

M
ra

di
 

m
m

oj
a 

w
a 

m
ae

nd
el

eo
 k

am
a 

ifu
at

av
yo

.

i) 
   

Pr
og

ra
m

u 
ya

 U
je

nz
i w

a 
O

fis
i z

a 
Se

ri
ka

li 
Z

an
zi

ba
r

Pr
og

ra
m

u 
hi

i i
na

 le
ng

o 
la

 k
uw

ek
a 

m
az

in
gi

ra
 b

or
a 

ya
 k

az
i k

w
a 

w
af

an
ya

ka
zi

 il
i w

aw
ez

e 
ku

to
a 

hu
du

m
a 

bo
ra

 k
w

a 
w

an
an

ch
i. 

Pr
og

ra
m

u 
im

ep
an

ga
 k

uj
en

ga
 O

fis
i m

py
a k

at
ik

a m
ae

ne
o 

am
ba

yo
 y

am
ep

en
de

ke
zw

a n
a S

er
ik

al
i n

a k
uk

ar
ab

at
i 

m
aj

en
go

 a
m

ba
yo

 y
am

eo
ne

ka
na

 k
uc

ha
ka

a 
au

 k
up

un
gu

a 
na

fa
si

 k
at

ik
a 

O
fis

i h
iz

o.
 K

w
a 

m
w

ak
a 

20
23

/2
02

4,
 p

ro
gr

am
u 

im
ep

an
gi

w
a 

ku
tu

m
ia

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
74

.1
2 

bi
lio

ni
 k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i. 

K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
 M

ac
hi

 
20

24
) j

um
la

 y
a T

ZS
 5

5.
59

 b
ili

on
i z

im
ep

an
gw

a.
  H

ad
i k

ufi
ki

a 
M

ac
hi

 2
02

4,
 Ju

m
la

 y
a T

ZS
 5

.6
4 

bi
lio

ni
 sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 

40
 y

a 
fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

im
ei

ng
iz

w
a 

na
 k

ut
ek

el
ez

a 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o:

-



168

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
yo

fik
iw

a 
ka

tik
a 

Tu
m

e 
ya

 U
ta

ng
az

aj
i  

10
0 

5 
5 

H
at

i 
ya

 k
iw

an
ja

 y
a 

en
eo

 l
a 

uj
en

zi
 

im
es

ha
pa

tik
an

a,
 u

sa
fis

ha
ji 

w
a 

en
eo

 n
a 

up
im

aj
i 

w
a 

ud
on

go
 u

m
ef

an
yi

ka
 n

a 

m
ic

ho
ro

 im
es

ha
an

da
liw

a.
   

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
yo

fik
iw

a 
ka

tik
a 

 
Tu

m
e 

ya
 U

ch
ag

uz
i; 

10
0 

   
   

30
 

30
 

K
az

i z
in

az
oe

nd
el

ea
 n

i u
si

m
am

is
ha

ji 

w
a 

ng
uz

o 
kw

a 
aj

ili
 y

a 
uj

en
zi

 w
a 

gh
or

of
a 

ya
 c

hi
ni

  

K
ua

nz
a 

uj
en

zi
 w

a 
M

ji 
w

a 
Se

rik
al

i k
at

ik
a 

en
eo

 la
 

K
is

ak
as

ak
a 

- U
ng

uj
a 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
of

ik
iw

a 

10
0 

5 
5 

En
eo

 la
 u

je
nz

i w
a 

m
ji 

hu
o 

lim
es

ha
pa

tik
an

a 
ka

tik
a 

en
eo

 la
 

K
is

ak
as

ak
a-

 U
ng

uj
a 

na
 A

nd
ik

o 
la

 

D
ha

na
 y

a 
uj

en
zi

 w
a 

m
ji 

hu
o 

lim
es

ha
an

da
liw

a.
  

U
je

nz
i w

a 
O

fis
i y

a 
Ik

ul
u 

 
Pe

m
ba

  
As

ili
m

ia
 y

a 
uj

en
zi 

ili
of

ik
iw

a 
of

isi
 y

a 

Ik
ul

u 
-P

em
ba

 

10
0 

5 
5 

Sh
ug

hu
li 

zil
izo

fa
ny

w
a 

ni
 u

lip
aj

i w
a 

fid
ia

 

kw
a 

ku
w

al
ip

a 
Fi

di
a 

W
an

an
ch

i w
a 

ki
jij

i 

ch
a 

Pa
ga

li 
am

ba
po

 u
ta

je
ng

w
a 

uk
ut

a 
w

a 

O
fis

i y
a 

Ik
ul

u 
ya

 P
em

ba
  

U
je

nz
i 

w
a 

ny
um

ba
 

za
 

Sh
iri

ka
 la

 N
yu

m
ba

 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
of

ik
iw

a.
 

 1
00

 
60

 
60

 
U

je
nz

i u
na

en
de

le
a 

ka
tik

a 
ha

tu
a 

to
fa

ut
i t

of
au

ti,
 m

aj
en

go
 m

aw
ili

 y
ap

o 

ka
tik

a 
ha

tu
a 

ya
  k

um
al

iz
ia

 (f
in

is
hi

ng
) 

na
 m

aj
en

go
 m

aw
ili

 y
an

ae
nd

el
ea

 

ka
tik

a 
ha

tu
a 

ya
 p

la
st

a 
ka

tik
a 

en
eo

 la
 

K
w

am
ch

in
a 

U
ka

m
ili

sh
aj

i w
a 

ka
zi

 y
a 

ut
an

uz
i n

a 
uj

en
zi

 w
a 

O
fis

i z
a 

Se
rik

al
i 

ik
iw

em
o:

 S
ku

li 
ya

 
Sh

er
ia

, O
fis

i y
a 

M
uf

ti,
 

N
yu

m
ba

 y
a 

M
ak

am
o 

w
a 

K
w

an
za

 w
a 

R
ai

s, 
N

yu
m

ba
 y

a 
M

ak
am

o 
w

a 
Pi

li 
w

a 
R

ai
s, 

O
fis

i y
a 

Sh
iri

ka
 la

 M
ag

az
et

i, 
O

fis
i y

a 
M

ku
ru

ge
nz

i w
a 

M
as

ht
ak

a,
 W

ak
al

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

 y
a 

V
iw

an
da

 
V

id
og

o 
V

id
og

o 
na

 v
ya

 
K

at
i (

SM
ID

A
), 

Tu
m

e 
ya

 
U

ta
ng

az
aj

i n
a 

Tu
m

e 
ya

 
U

ch
ag

uz
i; 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
yo

fik
iw

a 
ka

tik
a 

Sk
ul

i y
a 

Sh
er

ia
. 

10
0 

5 
5 

K
iw

an
ja

 c
ha

 u
je

nz
i k

im
es

ha
pa

tik
an

a,
 

ua
nd

aa
ji 

w
a 

m
ic

ho
ro

 u
m

es
ha

fa
ny

ik
a 

na
 

m
ch

ak
at

o 
w

a 
ku

m
ta

fu
ta

 

M
ka

nd
ar

as
i u

m
es

ha
an

za
. 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
yo

fik
iw

a 
ka

tik
a 

O
fis

i y
a 

M
uf

ti,
 

10
0 

90
 

90
 

K
az

i z
in

az
oe

nd
el

ea
 n

i k
uw

ek
a 

fr
em

u 
 

ya
 li

ft,
 k

uj
en

ga
 v

yo
o 

vi
ta

tu
 p

am
oj

a 
na

 

of
is

i m
py

a k
at

ik
a e

ne
o 

lil
io

ku
w

a w
az

i, 

ku
pi

ga
 r

an
gi

 o
fis

i 
za

 c
hi

ni
 n

je
 n

a 

nd
an

i. 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
yo

fik
iw

a 
ka

tik
a 

O
fis

i y
a 

Sh
iri

ka
 la

 
M

ag
az

et
i 

10
0 

20
 

20
 

U
je

nz
i 

um
ea

nz
a 

na
 u

po
 k

at
ik

a 
ha

tu
a 

ya
 a

w
al

i (
M

is
in

gi
) 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
yo

fik
iw

a 
ka

tik
a 

O
fis

i 
ya

 
M

ku
ru

ge
nz

i 
w

a 
M

as
ht

ak
a.

  

10
0 

   
 5

0 
  

50
 

K
az

i z
in

az
oe

nd
el

ea
 n

i  
uw

ez
ua

ji 
w

a 

pa
a 

kw
a 

aj
ili

 y
a 

ku
w

ek
a 

ze
ge

 g
ho

ro
fa

 

ya
 k

w
an

za
 il

i k
ua

nz
a 

uj
en

zi
 w

a 

gh
or

of
a 

ya
 p

ili
 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
yo

fik
iw

a 
ka

tik
a 

W
ak

al
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
 

ya
 

V
iw

an
da

 
V

id
og

o 
V

id
og

o 
na

 v
ya

 K
at

i 
(S

M
ID

A
). 

 

10
0 

80
 

80
 

U
je

nz
i 

up
o 

ka
tik

a 
ha

tu
a 

za
 m

w
is

ho
 

ku
ka

m
ili

ka
 



169

ii)
	

Pr
og

ra
m

u 
ya

 U
ku

za
ji 

U
ch

um
i J

um
ui

sh
i Z

an
zi

ba
r 

(B
IG

-Z
)

Pr
og

ra
m

u 
ya

 U
ku

za
ji 

U
ch

um
i J

um
ui

sh
i Z

an
zi

ba
r i

na
le

ng
a 

ku
im

ar
is

ha
 m

iu
nd

om
bi

nu
 n

a 
hu

du
m

a 
za

 m
si

ng
i p

am
oj

a 
na

 
ku

im
ar

is
ha

 h
ai

ba
 y

a 
M

iji
 y

a 
Za

nz
ib

ar
. P

ro
gr

am
u 

hi
i i

na
te

ke
le

zw
a 

kw
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ia
ka

 m
ita

no
 (2

02
1-

 2
02

6)
 k

w
a 

gh
ar

am
a z

a j
um

la
 y

a T
ZS

 3
46

.5
 b

ili
on

i. 
K

w
a m

w
ak

a 2
02

3/
20

24
, p

ro
gr

am
u 

hi
i i

m
ep

an
gi

w
a j

um
la

 y
a T

ZS
 2

2.
81

0 
bi

lio
ni

 
ku

to
ka

 k
w

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
 n

a 
kw

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (

Ju
la

i 2
02

3-
M

ac
hi

 2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

17
.1

0 
bi

lio
ni

 z
ili

pa
ng

w
a.

 H
ad

i k
ufi

ki
a 

M
ac

hi
 2

02
4,

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
16

.7
2 

bi
lio

ni
 s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 9

8 
ya

 fe
dh

a 
ili

yo
pa

ng
w

a 
im

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
-

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
yo

fik
iw

a 
ka

tik
a 

Tu
m

e 
ya

 U
ta

ng
az

aj
i  

10
0 

5 
5 

H
at

i 
ya

 k
iw

an
ja

 y
a 

en
eo

 l
a 

uj
en

zi
 

im
es

ha
pa

tik
an

a,
 u

sa
fis

ha
ji 

w
a 

en
eo

 n
a 

up
im

aj
i 

w
a 

ud
on

go
 u

m
ef

an
yi

ka
 n

a 

m
ic

ho
ro

 im
es

ha
an

da
liw

a.
   

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
yo

fik
iw

a 
ka

tik
a  

 
Tu

m
e 

ya
 U

ch
ag

uz
i; 

10
0 

   
   

30
 

30
 

K
az

i z
in

az
oe

nd
el

ea
 n

i u
si

m
am

is
ha

ji 

w
a 

ng
uz

o 
kw

a 
aj

ili
 y

a 
uj

en
zi

 w
a 

gh
or

of
a 

ya
 c

hi
ni

  

K
ua

nz
a 

uj
en

zi
 w

a 
M

ji 
w

a 
Se

rik
al

i k
at

ik
a 

en
eo

 la
 

K
is

ak
as

ak
a 

- U
ng

uj
a 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
of

ik
iw

a 

10
0 

5 
5 

En
eo

 la
 u

je
nz

i w
a 

m
ji 

hu
o 

lim
es

ha
pa

tik
an

a 
ka

tik
a 

en
eo

 la
 

K
is

ak
as

ak
a-

 U
ng

uj
a 

na
 A

nd
ik

o 
la

 

D
ha

na
 y

a 
uj

en
zi

 w
a 

m
ji 

hu
o 

lim
es

ha
an

da
liw

a.
  

U
je

nz
i w

a 
O

fis
i y

a 
Ik

ul
u 

 
Pe

m
ba

  
As

ili
m

ia
 y

a 
uj

en
zi 

ili
of

ik
iw

a 
of

isi
 y

a 

Ik
ul

u 
-P

em
ba

 

10
0 

5 
5 

Sh
ug

hu
li 

zil
izo

fa
ny

w
a 

ni
 u

lip
aj

i w
a 

fid
ia

 

kw
a 

ku
w

al
ip

a 
Fi

di
a 

W
an

an
ch

i w
a 

ki
jij

i 

ch
a 

Pa
ga

li 
am

ba
po

 u
ta

je
ng

w
a 

uk
ut

a 
w

a 

O
fis

i y
a 

Ik
ul

u 
ya

 P
em

ba
  

U
je

nz
i 

w
a 

ny
um

ba
 

za
 

Sh
iri

ka
 la

 N
yu

m
ba

 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 

ili
of

ik
iw

a.
 

 1
00

 
60

 
60

 
U

je
nz

i u
na

en
de

le
a 

ka
tik

a 
ha

tu
a 

to
fa

ut
i t

of
au

ti,
 m

aj
en

go
 m

aw
ili

 y
ap

o 

ka
tik

a 
ha

tu
a 

ya
  k

um
al

iz
ia

 (f
in

is
hi

ng
) 

na
 m

aj
en

go
 m

aw
ili

 y
an

ae
nd

el
ea

 

ka
tik

a 
ha

tu
a 

ya
 p

la
st

a 
ka

tik
a 

en
eo

 la
 

K
w

am
ch

in
a 



170

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

U
nu

nu
zi

 w
a 

vi
fa

a 
vy

a 
us

af
i 

(m
ag

ar
i y

a 
ta

ka
, m

ak
on

te
na

 
ya

 k
uw

ek
ea

 ta
ka

 n
a 

ga
ri 

la
 

ku
sa

fis
hi

a 
ba

ra
ba

ra
) k

w
a 

M
ab

ar
az

a 
ya

 M
iji

 n
a 

M
an

is
pa

a 
za

 U
ng

uj
a 

na
 

Pe
m

ba
  

A
si

lim
ia

 
ya

 
m

an
un

uz
i 

ili
yo

fik
iw

a.
  

 

10
0 

60
 

60
 

M
ka

ta
ba

 u
m

es
ai

ni
w

a 
ta

re
he

 0
7 

Fe
br

ua
ri 

20
24

 
na

 
w

an
un

uz
i 

am
ba

o 
ni

 
(U

ni
t 

Ex
po

rt 
Li

m
ite

d 
ku

to
ka

 
nc

hi
ni

 
U

en
ge

re
za

, 
Er

is
tic

 
(T

) 
In

ve
st

m
en

t 
Li

m
ite

d 
ku

to
ka

 T
an

za
ni

a 
B

ar
a)

  
 n

a 
in

at
ar

aj
iw

a 
 k

up
ok

ea
 v

ifa
a 

m
ie

zi
 m

in
ne

 
ba

ad
a 

ya
 k

us
ai

ni
w

a 
kw

a 
m

ka
ta

ba
 

 K
uf

an
ya

 m
ap

iti
o 

ya
 u

sa
rif

u 
w

a 
m

ic
ho

ro
 n

a 
ku

an
za

 
m

at
ay

ar
is

ho
 y

a 
ku

m
pa

ta
 

M
ka

nd
ar

as
i w

a 
uj

en
zi

 w
a 

m
ra

di
 w

a 
ku

en
de

le
za

 e
ne

o 
la

 
M

ic
he

nz
an

i n
a 

m
ra

di
 sa

la
m

a 
w

a 
w

at
em

be
a 

kw
a 

m
ig

uu
 

M
ji 

M
ko

ng
w

e;
 

A
si

lim
ia

 
ya

 
ka

zi
 

ya
 

m
ap

iti
o 

ya
 

us
ar

ifu
 

w
a 

m
ic

ho
ro

 il
iy

of
ik

iw
a.

 

10
0 

20
 

20
 

M
ka

ta
ba

 b
ai

na
 y

a 
O

fis
i y

a 
R

ai
s-

Fe
dh

a 
na

 M
ip

an
go

 n
a 

m
sh

au
ri 

el
ek

ez
i (

D
a 

A
lh

an
da

s)
 u

m
es

ai
ni

w
a 

ta
re

he
 0

6 
Fe

br
ua

ry
 2

02
4 

 

 

U
nu

nu
zi

 w
a 

vi
fa

a 
vy

a 
uc

hu
ng

uz
i v

ya
 m

aa
ba

ra
 y

a 
Ta

as
is

i y
a 

V
iw

an
go

 Z
an

zi
ba

r 
(Z

B
S)

; 

A
si

lim
ia

 
ya

 
m

an
un

uz
i 

ili
yo

fik
iw

a 
10

0 
10

0 
10

0 
V

ifa
a 

vi
m

en
un

ul
iw

a 
na

 v
is

ha
ka

bi
dh

iw
a 

kw
a 

ZB
S 

kw
a 

aj
ili

 y
a 

m
at

um
iz

i  

 K
uz

ije
ng

ea
 u

w
ez

o 
Ta

as
is

i 
za

 S
er

ik
al

i z
in

az
os

im
am

ia
 

m
ae

nd
el

eo
 y

a 
M

iji
 p

am
oj

a 
na

 u
nu

nu
zi

 w
a 

vi
te

nd
ea

 k
az

i; 
 

Id
ad

i 
ya

 
m

aa
fis

a 
w

al
io

je
ng

ew
a 

uw
ez

o 
ku

to
ka

 ta
as

is
i z

a 
Se

rik
al

i 
zi

na
zo

si
m

am
ia

 
m

ae
nd

el
eo

 y
a 

M
iji

 

16
2 

35
 

22
 

Ju
m

la
 y

a 
M

aa
fis

a 
35

 w
am

ep
at

iw
a 

m
af

un
zo

 y
a 

ku
fa

ny
a 

za
bu

ni
 k

w
a 

w
ad

au
 

m
ba

li 
m

ba
li 

am
ba

o 
w

an
af

an
ya

 ta
th

m
in

i 
(e

va
lu

at
io

n)
 y

a 
za

bu
ni

 m
ba

li 
m

ba
li 

za
 

m
ra

di
 w

a 
B

IG
 Z

  



171

 K
ut

ay
ar

is
ha

 M
pa

ng
o 

M
ku

u 
w

a 
M

at
um

iz
i y

a 
A

rd
hi

 
Pe

m
ba

 (P
em

ba
 M

as
te

r P
la

n)
; 

A
si

lim
ia

 y
a 

m
at

ay
ar

is
ho

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

7 
7 

M
sh

au
ri 

El
ek

ez
i 

w
a 

ku
ta

ya
ris

ha
 

M
pa

ng
o 

M
ku

u 
w

a 
M

at
um

iz
i 

ya
 A

rd
hi

 
Pe

m
ba

 
am

ep
at

ik
an

a 
na

 
R

as
im

u 
ya

 
M

ka
ta

ba
 

im
es

ha
an

da
liw

a 
na

 
im

ep
el

ek
w

a 
kw

a 
M

w
an

as
he

ria
 M

ku
u 

w
a 

Se
rik

al
i k

w
a 

aj
ili

 y
a 

ku
pa

ta
 it

hi
ba

ti.
 

 K
ua

nz
a 

ka
zi

 z
a 

uj
en

zi
 w

a 
m

ita
ro

 n
a 

ba
ra

ba
ra

 z
a 

nd
an

i 
kw

a 
U

ng
uj

a 
na

 k
uk

am
ili

sh
a 

us
ar

ifu
 w

a 
m

ic
ho

ro
 k

w
a 

aj
ili

 
ya

 u
je

nz
i w

a 
m

ita
ro

 y
a 

m
aj

i 
ya

 m
vu

a 
na

 b
ar

ab
ar

a 
za

 
nd

an
i k

w
a 

Pe
m

ba
. 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

5 
5 

M
ka

nd
ar

as
i (

K
am

pu
ni

 y
a 

C
R

JE
 k

ut
ok

a 
C

hi
na

) 
am

ep
at

ik
an

a 
na

 
am

es
ha

sa
in

i 
m

ka
ta

ba
 k

w
a a

jil
i y

a k
ua

nz
a k

az
i n

a k
az

i 
ya

 
ul

ip
aj

i 
fid

ia
 

kw
a 

w
an

an
ch

i 
w

at
ak

ao
at

hi
rik

a 
na

 u
je

nz
i 

in
ae

nd
el

ea
. 

K
w

a 
up

an
de

 w
a 

Pe
m

ba
 M

sh
au

ri 
el

ek
ez

i 
(K

ha
tib

 a
nd

 A
la

m
i) 

an
ae

nd
el

ea
 n

a 
ka

zi
 

ya
 u

sa
rif

u 
w

a m
ic

ho
ro

 k
w

a a
jil

i y
a u

je
nz

i 
w

a 
m

ita
ro

 y
a 

m
aj

i y
a 

m
vu

a 
na

 b
ar

ab
ar

a 
za

 n
da

ni
 

 

a)
 M

ra
di

 w
a 

U
im

ar
is

ha
ji 

w
a 

R
as

ili
m

al
i z

a 
N

da
ni

 n
a 

U
si

m
am

iz
i w

a 
M

al
ia

si
li 

 

Le
ng

o 
la

 m
ra

di
 h

uu
 n

i k
ui

m
ar

is
ha

 ra
si

lim
al

i z
a 

nd
an

i n
a 

us
im

am
iz

i w
a 

m
al

ia
si

li.
 M

ra
di

 u
m

ea
nz

a 
m

w
ak

a 
20

16
/2

01
7 

na
 u

m
ek

ad
iri

w
a 

ku
tu

m
ia

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
6.

20
 b

ili
on

i k
ut

ok
a 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

. K
w

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4,

 M
ra

di
 h

uu
 u

m
ep

an
gi

w
a 

ku
tu

m
ia

 T
ZS

 1
.7

2 
bi

lio
ni

 (T
ZS

 3
4.

70
 m

ili
on

i 
ku

to
ka

 S
er

ik
al

in
i n

a 
TZ

S 
1.

69
 b

ili
on

i k
ut

ok
a 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

). 
K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ac

hi
 2

02
4)

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
1.

29
 

bi
lio

ni
 z

im
ep

an
gw

a 
(T

ZS
 2

6 
m

ili
on

i k
ut

ok
a 

Se
rik

al
in

i n
a 

TZ
S 

1.
26

 b
ili

on
i k

ut
ok

a 
kw

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
). 

H
ad

i k
uf

ik
ia

 M
ac

hi
 2

02
4,

 Ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
47

4.
85

 m
ili

on
i z

im
ei

ng
iz

w
a 

sa
w

a 
na

 a
si

lim
ia

 3
7.

68
 n

a 
ku

te
ke

le
zw

a 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o:

- 

 

a)
	

M
ra

di
 w

a 
U

im
ar

is
ha

ji 
 R

as
ili

m
al

i z
a 

nd
an

i n
a 

U
si

m
am

iz
i w

a 
M

al
ia

si
li 

Le
ng

o 
la

 m
ra

di
 h

uu
 n

i k
ui

m
ar

is
ha

 ra
si

lim
al

i z
a n

da
ni

 n
a u

si
m

am
iz

i w
a m

al
ia

si
li.

 M
ra

di
 u

m
ea

nz
a m

w
ak

a 2
01

6/
20

17
 n

a 
um

ek
ad

iri
w

a k
ut

um
ia

 ju
m

la
 y

a T
ZS

 6
.2

0 
bi

lio
ni

 k
ut

ok
a k

w
a W

as
hi

rik
a w

a M
ae

nd
el

eo
. K

w
a m

w
ak

a 2
02

3/
20

24
, M

ra
di

 
hu

u 
um

ep
an

gi
w

a 
ku

tu
m

ia
 T

ZS
 1

.7
2 

bi
lio

ni
 (

TZ
S 

34
.7

0 
m

ili
on

i k
ut

ok
a 

Se
rik

al
in

i n
a 

TZ
S 

1.
69

 b
ili

on
i k

ut
ok

a 
kw

a 
W

as
hi

rik
a w

a M
ae

nd
el

eo
). 

K
w

a k
ip

in
di

 ch
a m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ac

hi
 2

02
4)

 ju
m

la
 y

a T
ZS

 1
.2

9 
bi

lio
ni

 zi
m

ep
an

gw
a 

(T
ZS

 2
6 

m
ili

on
i k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i n

a 
TZ

S 
1.

26
 b

ili
on

i k
ut

ok
a 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

). 
H

ad
i k

ufi
ki

a 
M

ac
hi

 
20

24
, j

um
la

 y
a 

TZ
S 

47
4.

85
 m

ili
on

i z
im

ei
ng

iz
w

a 
sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 3

7.
68

 n
a 

ku
te

ke
le

zw
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
-



172

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
ut

oa
 h

ud
um

a 
za

 u
ra

tib
u 

na
 

us
im

am
iz

i w
a 

m
ra

di
  

A
si

lim
ia

 y
a 

hu
du

m
a 

zi
liz

ot
ol

ew
a 

10
0 

10
0 

10
0 

 

H
ud

um
a 

za
 u

sh
au

ri 
kw

a 
ku

an
da

a 
M

ka
ka

ti,
 S

er
a,

 
Sh

er
ia

 y
a 

M
ad

in
i Z

an
zi

ba
r 

na
 K

an
un

i z
ak

e;
 

A
si

lim
ia

 y
a m

aa
nd

al
iz

i y
a 

ua
nd

aa
ji 

w
a 

M
ik

ak
at

i 
na

 
Se

ra
 

ya
 

M
ad

in
i 

ili
yo

fik
iw

a 

10
0 

85
 

85
 

R
as

im
u 

ya
 p

ili
 y

a 
U

sh
au

ri 
kw

a 
ku

an
da

a 
M

ka
ka

ti 
na

 
Se

ra
 

ya
 

m
ad

in
i i

m
ew

as
ili

sh
w

a k
w

a W
iz

ar
a 

ya
 N

is
ha

ti,
 M

aj
i n

a 
M

ad
in

i  
A

si
lim

ia
 y

a m
aa

nd
al

iz
i y

a 
ua

nd
aa

ji 
w

a 
Sh

er
ia

 
na

 
K

an
un

i 
za

 
M

ad
in

i 
ili

yo
fik

iw
a 

50
 

5 
10

 
H

ad
id

u 
re

je
a 

ta
ya

ri 
im

ea
nd

al
iw

a 
kw

a 
aj

ili
 y

a 
ku

en
de

le
a 

na
 ta

ra
tib

u 
za

 
za

bu
ni

 
ili

 
ku

m
pa

ta
 

m
sh

au
ri 

el
ek

ez
i w

a 
ku

fa
ny

a 
ka

zi
 h

iy
o 

 H
ud

um
a 

za
 u

sh
au

ri 
kw

a 
aj

ili
 

ya
 m

ap
iti

o 
ya

 ra
si

m
u 

ya
 

Sh
er

ia
 y

a 
U

si
m

am
iz

i w
a 

M
ap

at
o 

ya
 M

af
ut

a 
(P

R
M

A
) 

ik
iw

a 
ni

 p
am

oj
a 

na
 K

an
un

i 
za

 G
ov

er
ne

m
nt

 F
in

an
ci

al
 

St
at

is
tic

s (
G

FS
) z

a 
M

af
ut

a 
na

 
G

es
i; 

A
si

lim
ia

 y
a 

m
aa

da
liz

i y
a 

ua
nd

aa
ji 

w
a 

m
ap

iti
o 

ya
 

ra
si

m
u 

ya
 S

he
ria

 y
a 

U
si

m
am

iz
i w

a 
M

ap
at

o 
ya

 
M

af
ut

a 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

85
 

85
 

R
as

im
u 

ya
 

pi
li 

ya
 

Sh
er

ia
 

ya
 

U
si

m
am

iz
i w

a 
M

ap
at

o 
ya

 M
af

ut
a 

(P
R

M
A

) 
im

ew
as

ili
sh

w
a 

ka
tik

a 
W

iz
ar

a 
ya

 N
is

ha
ti,

 M
aj

i n
a 

M
ad

in
i  

H
ud

um
a 

za
 u

sh
au

ri 
kw

a 
m

ae
nd

el
eo

 n
a 

R
as

im
u 

ya
 

Sh
er

ia
 y

a 
U

sh
ur

u 
w

a 
M

af
ut

a,
 

ik
iw

a 
ni

 p
am

oj
a 

na
 U

sh
ur

u 
w

a 
Fa

id
a 

ya
 Z

ia
da

; 

A
si

lim
ia

 y
a 

m
aa

da
liz

i y
a 

ua
nd

aa
ji 

w
a 

R
as

im
u 

ya
 

Sh
er

ia
 y

a 
U

sh
ur

u 
w

a 
M

af
ut

a 
ili

yo
fik

iw
a 

50
 

5 
10

 
H

ad
id

u 
re

je
a 

ta
ya

ri 
im

ea
nd

al
iw

a 
kw

a 
aj

ili
 y

a 
ku

en
de

le
a 

na
 ta

ra
tib

u 
za

 
za

bu
ni

 
ili

 
ku

m
pa

ta
 

m
sh

au
ri 

el
ek

ez
i k

uf
an

ya
 k

az
i h

iy
o 



173

11
.2

.3
.1

 T
um

e 
ya

 M
ip

an
go

 Z
an

zi
ba

r 
  

Tu
m

e 
ya

 M
ip

an
go

 n
i c

ho
m

bo
 c

ha
 ju

u 
ch

en
ye

 m
am

la
ka

 y
a 

ku
ra

tib
u,

 k
ua

nd
aa

 n
a 

ku
te

ke
le

za
 M

ip
an

go
 y

a 
M

ae
nd

el
eo

 y
a 

K
ita

ifa
, K

ik
an

da
 n

a 
K

im
at

ai
fa

. K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 Ju
la

i 2
02

3 
ha

di
 M

ac
hi

 2
02

4,
 T

um
e 

im
et

ek
el

ez
a 

Pr
og

ra
m

u 
m

oj
a 

ka
m

a 
ifu

at
av

yo
;

a)
   

U
ra

tib
u 

w
a 

Pr
og

ra
m

u 
ya

 U
ra

si
m

is
ha

ji 
A

rd
hi

 n
a 

B
ia

sh
ar

a 
Z

an
zi

ba
r 

Pr
og

ra
m

u 
hi

i 
im

el
en

ga
 k

uk
am

ili
sh

a 
sh

ug
hu

li 
za

 u
ra

si
m

is
ha

ji 
w

a 
ar

dh
i 

na
 b

ia
sh

ar
a 

Za
nz

ib
ar

 i
li 

zi
w

ez
e 

ku
tu

m
ik

a 
ka

tik
a 

ju
hu

di
 z

a 
ku

jil
et

ea
 m

ae
nd

el
eo

 y
a 

ki
uc

hu
m

i n
a 

ki
ja

m
ii.

 U
te

ke
le

za
ji 

w
a 

Pr
og

ra
m

u 
hi

i u
ta

w
aw

ez
es

ha
 w

an
an

ch
i 

w
an

ao
m

ili
ki

 ra
si

lim
al

i n
a k

ue
nd

es
ha

 b
ia

sh
ar

a 
nj

e 
ya

 m
fu

m
o 

us
io

 ra
sm

i i
li 

w
aw

ez
e 

ku
zi

ra
si

m
is

ha
, k

uz
itu

m
ia

 n
a k

up
at

a 
m

ita
ji 

kw
a 

aj
ili

 y
a 

ku
sh

iri
ki

 k
at

ik
a 

uc
hu

m
i w

a 
ki

sa
sa

 u
lio

 r
as

m
i. 

K
w

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4,

 P
ro

gr
am

u 
im

ep
an

gi
w

a 
ku

tu
m

ia
 k

ia
si

 c
ha

 T
ZS

 2
.5

 b
ili

on
i 

(T
ZS

 2
.0

 b
ili

on
i 

ku
to

ka
 S

er
ik

al
in

i 
na

 5
00

 m
ili

on
i 

ku
to

ka
 k

w
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

). 
K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ac

hi
 2

02
4)

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
1.

88
 b

ili
on

i z
im

ep
an

gw
a 

(T
ZS

 1
.5

 
bi

lio
ni

 k
ut

ok
a 

Se
rik

al
in

i n
a 

TZ
S 

37
5 

m
ili

on
i k

ut
ok

a 
kw

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
). 

H
ad

i k
ufi

ki
a 

M
ac

hi
 2

02
4,

 Ju
m

la
 

ya
 T

ZS
 9

11
.9

 m
ili

on
i s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 4

9 
ya

 fe
dh

a 
zo

te
 z

ili
zo

pa
ng

w
a 

zi
m

ei
ng

iz
w

a 
ku

to
ka

 S
er

ik
al

in
i  

na
 k

ut
ek

el
ez

a 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o:

-

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uf

an
ya

 u
ta

m
bu

zi
 w

a 
ar

dh
i 

ka
tik

a 
m

ae
ne

o 
ya

 M
om

ba
sa

 
kw

a 
M

ch
in

a,
 K

id
ot

i, 
M

ah
on

da
, F

uo
ni

 n
a 

A
m

an
i 

kw
a 

up
an

de
 w

a 
U

ng
uj

a,
 

U
ta

an
i n

a 
M

ic
he

w
en

i k
w

a 
up

an
de

 w
a 

Pe
m

ba
  

Id
ad

i 
ya

 
vi

w
an

ja
 

vi
liv

yo
ta

m
bu

liw
a 

ta
ar

ifa
 

za
ke

 n
a 

ku
sa

jil
iw

a 

20
00

 
1,

57
5 

79
 

 

 K
ut

ay
ar

is
ha

 n
a 

ku
ch

ap
is

ha
 

ha
ti 

za
 u

sa
jil

i k
w

a 
m

ae
ne

o 
ya

liy
ot

am
bu

liw
a 

Id
ad

i y
a 

ha
ti 

zi
liz

ot
ol

ew
a 

kw
a 

w
an

an
ch

i 
20

00
 

 

57
0 

29
 

K
az

i y
a 

ku
ta

ya
ris

ha
 n

a 
ku

ch
ap

is
ha

 
ha

ti 
za

 
us

aj
ili

 
kw

a 
m

ae
ne

o 
ya

liy
ot

am
bu

liw
a 

in
ae

nd
el

ea
 

K
ui

m
ar

is
ha

 M
fu

m
o 

w
a 

U
sa

jil
i w

a 
H

at
i z

a 
M

at
um

iz
i 

ya
 A

rd
hi

; 

A
si

lim
ia

 
ya

 
ui

m
ar

is
ha

ji 
M

fu
m

o 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

70
 

70
 

M
fu

m
o 

w
a 

us
aj

i 
w

a 
H

at
i 

za
 

m
at

um
iz

i y
a 

A
rd

hi
 u

m
ei

m
ar

is
hw

a 
kw

a 
ku

an
za

 n
a 

ku
w

ek
a 

m
ak

ab
at

i 
ya

 
K

ie
le

kt
ro

ni
ki

 
ya

 
ku

hi
fa

dh
i 

ny
ar

ak
a 

za
 A

rd
hi

.. 
 

 K
ut

oa
 m

af
un

zo
 n

a 
ku

w
ah

ak
ik

i w
af

an
ya

bi
as

ha
ra

 
w

ad
og

o 
15

0 
kw

a 
ki

la
 W

ila
ya

 
U

ng
uj

a 
na

 P
em

ba
; 

Id
ad

i y
a 

w
af

an
ya

bi
sh

ar
a 

w
al

io
pa

tiw
a 

m
af

un
zo

  
 

15
00

 
20

0 
13

 
W

af
an

ya
bi

as
ha

ra
 2

00
 w

am
ep

at
iw

a 
m

af
un

zo
 W

ila
ya

 y
a 

C
ha

ke
 C

ha
ke

 

 K
uf

an
ya

 u
fu

at
ili

aj
i n

a 
ta

th
m

in
i w

a 
sh

ug
hu

li 
za

 
m

ra
di

 

Id
ad

i 
ya

 
zi

ar
a 

zi
liz

of
an

yi
ka

 
8 

2 
25

 
 



174

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uf

an
ya

 u
ta

m
bu

zi
 w

a 
ar

dh
i 

ka
tik

a 
m

ae
ne

o 
ya

 M
om

ba
sa

 
kw

a 
M

ch
in

a,
 K

id
ot

i, 
M

ah
on

da
, F

uo
ni

 n
a 

A
m

an
i 

kw
a 

up
an

de
 w

a 
U

ng
uj

a,
 

U
ta

an
i n

a 
M

ic
he

w
en

i k
w

a 
up

an
de

 w
a 

Pe
m

ba
  

Id
ad

i 
ya

 
vi

w
an

ja
 

vi
liv

yo
ta

m
bu

liw
a 

ta
ar

ifa
 

za
ke

 n
a 

ku
sa

jil
iw

a 

20
00

 
1,

57
5 

79
 

 

 K
ut

ay
ar

is
ha

 n
a 

ku
ch

ap
is

ha
 

ha
ti 

za
 u

sa
jil

i k
w

a 
m

ae
ne

o 
ya

liy
ot

am
bu

liw
a 

Id
ad

i y
a 

ha
ti 

zi
liz

ot
ol

ew
a 

kw
a 

w
an

an
ch

i 
20

00
 

 

57
0 

29
 

K
az

i y
a 

ku
ta

ya
ris

ha
 n

a 
ku

ch
ap

is
ha

 
ha

ti 
za

 
us

aj
ili

 
kw

a 
m

ae
ne

o 
ya

liy
ot

am
bu

liw
a 

in
ae

nd
el

ea
 

K
ui

m
ar

is
ha

 M
fu

m
o 

w
a 

U
sa

jil
i w

a 
H

at
i z

a 
M

at
um

iz
i 

ya
 A

rd
hi

; 

A
si

lim
ia

 
ya

 
ui

m
ar

is
ha

ji 
M

fu
m

o 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

70
 

70
 

M
fu

m
o 

w
a 

us
aj

i 
w

a 
H

at
i 

za
 

m
at

um
iz

i y
a 

A
rd

hi
 u

m
ei

m
ar

is
hw

a 
kw

a 
ku

an
za

 n
a 

ku
w

ek
a 

m
ak

ab
at

i 
ya

 
K

ie
le

kt
ro

ni
ki

 
ya

 
ku

hi
fa

dh
i 

ny
ar

ak
a 

za
 A

rd
hi

.. 
 

 K
ut

oa
 m

af
un

zo
 n

a 
ku

w
ah

ak
ik

i w
af

an
ya

bi
as

ha
ra

 
w

ad
og

o 
15

0 
kw

a 
ki

la
 W

ila
ya

 
U

ng
uj

a 
na

 P
em

ba
; 

Id
ad

i y
a 

w
af

an
ya

bi
sh

ar
a 

w
al

io
pa

tiw
a 

m
af

un
zo

  
 

15
00

 
20

0 
13

 
W

af
an

ya
bi

as
ha

ra
 2

00
 w

am
ep

at
iw

a 
m

af
un

zo
 W

ila
ya

 y
a 

C
ha

ke
 C

ha
ke

 

 K
uf

an
ya

 u
fu

at
ili

aj
i n

a 
ta

th
m

in
i w

a 
sh

ug
hu

li 
za

 
m

ra
di

 

Id
ad

i 
ya

 
zi

ar
a 

zi
liz

of
an

yi
ka

 
8 

2 
25

 
 

K
uf

an
ya

 m
ik

ut
an

o 
ya

 K
ija

m
ii 

ku
ha

m
as

is
ha

 
um

uh
im

u 
w

a 
us

aj
ili

 w
a 

A
rd

hi
 n

a 
B

ia
sh

ar
a 

Id
ad

i 
ya

 
m

ik
ut

an
o 

ili
yo

fa
ny

ik
a 

20
 

08
 

40
 

 

K
uf

an
ya

 v
ik

ao
 v

ya
 u

ra
tib

u 
w

a 
Pr

og
ra

m
u 

Id
ad

i 
ya

 
V

ik
ao

 
vi

liv
yo

fa
ny

ak
a 

06
 

01
 

16
 

 

K
uf

an
ya

 m
af

un
zo

 n
a 

zi
ar

a 
za

 
ku

jif
un

za
 k

w
a 

w
at

en
da

ji 
w

a 
Pr

og
ra

m
u 

Id
ad

i 
ya

 
zi

ar
a 

za
 

ki
m

af
un

zo
 z

ili
zo

fa
ny

ik
a 

04
 

01
 

25
 

 

 O
fis

i y
a 

M
ta

kw
im

u 
M

ku
u 

w
a 

Se
ri

ka
li 

   
 

Pr
og

ra
m

u 
ya

 U
en

de
le

za
ji 

T
ak

w
im

u 
Z

an
zi

ba
r 

(Z
SD

P)
 M

pa
ng

o 
w

a 
U

im
ar

is
ha

ji 
T

ak
w

im
u 

T
an

za
ni

a 
A

w
am

u 
ya

 P
ili

 
(T

SM
P 

II
) 

Pr
og

ra
m

u 
in

a 
le

ng
o 

la
 k

ue
nd

el
ez

a 
Ta

kw
im

u 
kw

a 
m

at
ok

eo
 a

m
ba

yo
 in

al
en

ga
 k

ui
m

ar
is

ha
 ta

kw
im

u 
za

 k
aw

ai
da

 (
R

ou
tin

e 
da

ta
) 

sa
m

ba
m

ba
 n

a 
ui

m
ar

is
ha

ji 
w

a 
m

fu
m

o 
w

a 
Ta

ifa
 w

a 
Ta

kw
im

u.
 M

pa
ng

o 
hu

u 
um

ej
ik

ita
 k

at
ik

a 
m

ae
ne

o 
m

ak
uu

 m
at

at
u 

am
ba

yo
 n

i; 
ku

ha
ki

ki
sh

a 
ub

or
a 

na
 u

w
as

ili
sh

aj
i w

a 
ta

ar
ifa

; u
to

aj
i w

a 
Ta

kw
im

u,
 U

im
ar

is
ha

ji 
na

 U
en

de
le

za
ji 

w
a 

Ta
as

is
i; 

na
 k

ui
m

ar
is

ha
 m

ifu
m

o 
ya

 ta
ar

ifa
 z

a 
K

iu
ta

w
al

a 
ili

 iw
ez

e 
ku

to
a 

Ta
kw

im
u 

kw
a 

le
ng

o 
la

 k
up

un
gu

za
 g

ha
ra

m
a 

za
 ta

fit
i k

ub
w

a.
 P

ro
gr

am
u 

hi
i i

m
ep

an
gw

a 
ku

te
ke

le
zw

a k
w

a m
ud

a w
a m

ia
ka

 m
ita

no
 (2

02
2/

23
-2

02
6/

27
). 

K
w

a m
w

ak
a w

a f
ed

ha
 2

02
3/

20
24

 p
ro

gr
am

u 
hi

i i
m

ep
an

gi
w

a k
ut

um
ia

 
ju

m
la

 T
ZS

 4
.4

 b
ili

on
i k

ut
ok

a 
kw

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
. K

at
ik

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 J
ul

ai
 h

ad
i M

ac
hi

 2
02

4,
 K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 
tis

a 
(J

ul
ai

 2
02

3-
M

ac
hi

 2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

3.
32

 b
ili

on
i z

im
ep

an
gw

a.
 H

ad
i k

uf
ik

ia
 M

ac
hi

 2
02

4,
 Ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

5.
98

 b
ili

on
i s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 1

80
 y

a 
fe

dh
a 

zo
te

 z
ili

zo
pa

ng
w

a 
zi

m
ei

ng
iz

w
a 

na
 k

ut
ek

el
ez

a 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o:

- 

  



175

11
.2

.3
.2

   
O

fis
i y

a 
M

ta
kw

im
u 

M
ku

u 
w

a 
Se

ri
ka

li 
   

a)
  P

ro
gr

am
u 

 y
a 

 U
en

de
le

za
ji 

Ta
kw

im
u 

Z
an

zi
ba

r 
(Z

SD
P)

 

M
pa

ng
o 

w
a 

U
im

ar
is

ha
ji 

Ta
kw

im
u 

Ta
nz

an
ia

 A
w

am
u 

ya
 P

ili
 (

TS
M

P 
II

)  
ni

 P
ro

gr
am

u 
 y

a 
ku

en
de

le
za

 T
ak

w
im

u 
kw

a 
m

at
ok

eo
 a

m
ba

yo
 y

an
al

en
ga

 k
ui

m
ar

is
ha

 ta
kw

im
u 

za
 k

aw
ai

da
 (R

ou
tin

e 
da

ta
) s

am
ba

m
ba

 n
a 

ui
m

ar
is

ha
ji 

w
a 

m
fu

m
o 

w
a 

Ta
ifa

 w
a T

ak
w

im
u.

 M
pa

ng
o 

hu
u 

um
ej

ik
ita

 k
at

ik
a m

ae
ne

o 
m

ak
uu

 m
at

at
u 

am
ba

yo
 n

i; 
ku

ha
ki

ki
sh

a u
bo

ra
 n

a u
w

as
ili

sh
aj

i 
w

a 
ta

ar
ifa

; u
to

aj
i w

a 
Ta

kw
im

u,
 U

im
ar

is
ha

ji 
na

 U
en

de
le

za
ji 

w
a 

Ta
as

is
i; 

na
 k

ui
m

ar
is

ha
 m

ifu
m

o 
ya

 ta
ar

ifa
 z

a 
K

iu
ta

w
al

a 
ili

 iw
ez

e 
ku

to
a 

Ta
kw

im
u 

kw
a 

le
ng

o 
la

 k
up

un
gu

za
 g

ha
ra

m
a 

za
 ta

fit
i k

ub
w

a.
 P

ro
gr

am
u 

hi
i i

m
ep

an
gw

a 
ku

te
ke

le
zw

a 
kw

a 
m

ud
a 

w
a 

m
ia

ka
 m

ita
no

 (2
02

2/
23

-2
02

6/
27

). 
K

w
a 

m
w

ak
a 

w
a 

fe
dh

a 
20

23
/2

02
4 

pr
og

ra
m

u 
hi

i i
m

ep
an

gi
w

a 
ku

tu
m

ia
 

ju
m

la
 T

ZS
 4

.4
 b

ili
on

i k
ut

ok
a 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

. K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (

Ju
la

i 2
02

3-
M

ac
hi

 2
02

4)
 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
3.

32
 b

ili
on

i z
im

ep
an

gw
a.

 H
ad

i k
ufi

ki
a 

M
ac

hi
 2

02
4,

 Ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
5.

98
 b

ili
on

i s
aw

a 
na

 a
si

lim
ia

 1
80

 y
a 

fe
dh

a 
zo

te
 z

ili
zo

pa
ng

w
a 

zi
m

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
-

 Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uf

an
ya

 m
ap

iti
o 

na
 

ku
im

ar
is

ha
 T

ak
w

im
u 

za
 P

at
o 

la
 T

ai
fa

;  

A
si

lim
ia

 y
a 

ka
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

 5
0 

50
 

O
fis

i k
up

iti
a 

Se
he

m
u 

ya
 P

at
o 

la
 T

ai
fa

 in
ae

nd
el

ea
 n

a k
az

i y
a 

ku
fa

ny
a 

m
ap

iti
o 

na
 

ku
im

ar
is

ha
 T

ak
w

im
u 

za
 P

at
o 

la
 T

ai
fa

  

K
uf

an
ya

 S
en

sa
 y

a 
V

iw
an

da
 

ya
 R

ob
o 

M
w

ak
a 

na
 M

w
ak

a 
20

22
 y

a 
U

za
lis

ha
ji 

M
al

i 
V

iw
an

da
ni

; 

A
si

lim
ia

 y
a 

ka
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

10
 

10
 

U
te

ke
le

za
ji 

w
a 

Se
ns

a 
ya

 
V

iw
an

da
 

kw
a 

M
uj

ib
u 

w
a 

M
pa

ng
o 

K
ab

am
be

 
w

a 
U

im
ar

is
ha

ji 
Ta

kw
im

u 
ut

af
an

yi
ka

 m
w

ak
a 

w
a 

Fe
dh

a 
20

24
/2

02
5,

 h
at

ua
 z

a 
aw

al
i z

a 
m

at
ay

ar
is

ho
 z

im
es

ha
an

za
. 

K
uf

an
ya

 ta
fit

i z
a 

ki
uc

hu
m

i n
a 

ki
ja

m
ii 

ik
iw

em
o 

U
ta

fit
i 

w
a 

M
w

ak
a 

w
a 

K
ili

m
o;

 U
ta

fit
i w

a 
U

aj
iri

 n
a 

M
ap

at
o 

w
a 

M
w

ak
a 

20
22

; U
ta

fit
i w

a 
W

at
u 

W
en

ye
 

U
w

ez
o 

w
a 

ku
fa

ny
a 

ka
zi

 k
w

a 
M

w
ak

a 
20

23
/2

02
4;

 U
ta

fit
i w

a 

A
si

lim
ia

 y
a 

ka
zi

 
ili

yo
fik

iw
a.

 
10

0 
60

 
60

 
O

fis
i 

kw
a 

ku
sh

iri
ki

an
a 

na
 

O
fis

i 
ya

 T
ai

fa
 y

a 
Ta

kw
im

u 
(N

B
S)

 zi
m

ek
am

ili
sh

a k
az

i z
a 

uk
us

an
ya

ji 
w

a 
ta

ar
ifa

 k
w

a 
ta

fit
i 

ta
no

, 
ka

zi
 

zi
na

zo
en

de
le

a 
ni

 
us

af
is

ha
ji 

pa
m

oj
a 

na
 

uc
ha

ka
ta

ji 
w

a 



176

 Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uf

an
ya

 m
ap

iti
o 

na
 

ku
im

ar
is

ha
 T

ak
w

im
u 

za
 P

at
o 

la
 T

ai
fa

;  

A
si

lim
ia

 y
a 

ka
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

 5
0 

50
 

O
fis

i k
up

iti
a 

Se
he

m
u 

ya
 P

at
o 

la
 T

ai
fa

 in
ae

nd
el

ea
 n

a k
az

i y
a 

ku
fa

ny
a 

m
ap

iti
o 

na
 

ku
im

ar
is

ha
 T

ak
w

im
u 

za
 P

at
o 

la
 T

ai
fa

  

K
uf

an
ya

 S
en

sa
 y

a 
V

iw
an

da
 

ya
 R

ob
o 

M
w

ak
a 

na
 M

w
ak

a 
20

22
 y

a 
U

za
lis

ha
ji 

M
al

i 
V

iw
an

da
ni

; 

A
si

lim
ia

 y
a 

ka
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

10
 

10
 

U
te

ke
le

za
ji 

w
a 

Se
ns

a 
ya

 
V

iw
an

da
 

kw
a 

M
uj

ib
u 

w
a 

M
pa

ng
o 

K
ab

am
be

 
w

a 
U

im
ar

is
ha

ji 
Ta

kw
im

u 
ut

af
an

yi
ka

 m
w

ak
a 

w
a 

Fe
dh

a 
20

24
/2

02
5,

 h
at

ua
 z

a 
aw

al
i z

a 
m

at
ay

ar
is

ho
 z

im
es

ha
an

za
. 

K
uf

an
ya

 ta
fit

i z
a 

ki
uc

hu
m

i n
a 

ki
ja

m
ii 

ik
iw

em
o 

U
ta

fit
i 

w
a 

M
w

ak
a 

w
a 

K
ili

m
o;

 U
ta

fit
i w

a 
U

aj
iri

 n
a 

M
ap

at
o 

w
a 

M
w

ak
a 

20
22

; U
ta

fit
i w

a 
W

at
u 

W
en

ye
 

U
w

ez
o 

w
a 

ku
fa

ny
a 

ka
zi

 k
w

a 
M

w
ak

a 
20

23
/2

02
4;

 U
ta

fit
i w

a 

A
si

lim
ia

 y
a 

ka
zi

 
ili

yo
fik

iw
a.

 
10

0 
60

 
60

 
O

fis
i 

kw
a 

ku
sh

iri
ki

an
a 

na
 

O
fis

i 
ya

 T
ai

fa
 y

a 
Ta

kw
im

u 
(N

B
S)

 zi
m

ek
am

ili
sh

a k
az

i z
a 

uk
us

an
ya

ji 
w

a 
ta

ar
ifa

 k
w

a 
ta

fit
i 

ta
no

, 
ka

zi
 

zi
na

zo
en

de
le

a 
ni

 
us

af
is

ha
ji 

pa
m

oj
a 

na
 

uc
ha

ka
ta

ji 
w

a 
M

ap
at

o 
na

 M
at

um
iz

i y
a 

K
ay

a 
na

 U
ta

fit
i w

a 
ku

fu
at

ili
a 

K
ay

a;
 

ta
ar

ifa
 

zi
liz

ok
us

an
yw

a 
kw

en
ye

 ta
fit

i h
iz

o.
 

K
uk

us
an

ya
 

ta
kw

im
u 

za
 

m
fu

m
uk

o 
w

a 
be

i 
ka

tik
a 

m
ae

ne
o 

m
en

gi
ne

 y
a 

M
jin

i n
a 

V
iji

jin
i; 

A
si

lim
ia

 y
a 

ka
zi

 
ili

yo
fik

iw
a.

 
10

0 
65

 
65

 
K

az
i 

ya
 

uk
us

an
ya

ji 
w

a 
ta

ar
ifa

 
ka

tik
a 

m
ae

ne
o 

ya
 

m
as

ok
o 

na
 v

itu
o 

m
ba

lim
ba

li 
im

ef
an

yi
ka

 
kw

a 
aj

ili
 

ya
 

uk
ok

ot
oa

ji 
w

a 
Fa

hi
ris

i 
na

 
m

fu
m

ko
 

w
a 

be
i 

na
 

ku
w

as
ili

sh
w

a 
kw

a 
w

ad
au

 
ku

pi
tia

 v
yo

m
bo

 v
ya

 h
ab

ar
i. 

 

K
ua

nd
aa

 
M

ka
ka

ti 
w

a 
U

ha
m

as
is

ha
ji 

na
 

M
aw

as
ili

an
o;

 

A
si

lim
ia

 y
a 

ka
zi

 
ili

yo
fik

iw
a.

 
10

0 
90

 
90

 
Ta

kw
im

u 
R

as
im

u 
ya

 a
w

al
i 

ya
 M

ka
ka

ti 
w

a 
U

ha
m

as
is

ha
ji 

na
 

M
aw

as
ili

an
o 

im
es

ha
ka

m
ili

ka
 

na
 

im
ew

as
ili

sh
w

a 
kw

a 
w

ad
au

 
kw

a 
aj

ili
 y

a 
ku

pa
ta

 m
ao

ni
. 

K
ua

nd
aa

 
M

fu
m

o 
w

a 
K

ie
le

kt
ro

ni
ki

 w
a 

U
sa

m
ba

za
ji 

Ta
kw

im
u;

 

A
si

lim
ia

 y
a 

ka
zi

 
ili

yo
fik

iw
a.

 
10

0 
40

 
40

 
 

K
uf

an
ya

 m
ap

iti
o 

ya
 s

he
ria

 n
a 

ka
nu

ni
 z

a 
Ta

kw
im

u;
 

A
si

lim
ia

 y
a 

ka
zi

 
ili

yo
fik

iw
a.

 
10

0 
10

0 
10

0 
Ta

kw
im

u 
R

as
im

u 
ya

 a
w

al
i 

ya
  

 K
uf

an
ya

 M
ap

iti
o 

ya
 



177

M
ap

at
o 

na
 M

at
um

iz
i y

a 
K

ay
a 

na
 U

ta
fit

i w
a 

ku
fu

at
ili

a 
K

ay
a;

 
ta

ar
ifa

 
zi

liz
ok

us
an

yw
a 

kw
en

ye
 ta

fit
i h

iz
o.

 

K
uk

us
an

ya
 

ta
kw

im
u 

za
 

m
fu

m
uk

o 
w

a 
be

i 
ka

tik
a 

m
ae

ne
o 

m
en

gi
ne

 y
a 

M
jin

i n
a 

V
iji

jin
i; 

A
si

lim
ia

 y
a 

ka
zi

 
ili

yo
fik

iw
a.

 
10

0 
65

 
65

 
K

az
i 

ya
 

uk
us

an
ya

ji 
w

a 
ta

ar
ifa

 
ka

tik
a 

m
ae

ne
o 

ya
 

m
as

ok
o 

na
 v

itu
o 

m
ba

lim
ba

li 
im

ef
an

yi
ka

 
kw

a 
aj

ili
 

ya
 

uk
ok

ot
oa

ji 
w

a 
Fa

hi
ris

i 
na

 
m

fu
m

ko
 

w
a 

be
i 

na
 

ku
w

as
ili

sh
w

a 
kw

a 
w

ad
au

 
ku

pi
tia

 v
yo

m
bo

 v
ya

 h
ab

ar
i. 

 

K
ua

nd
aa

 
M

ka
ka

ti 
w

a 
U

ha
m

as
is

ha
ji 

na
 

M
aw

as
ili

an
o;

 

A
si

lim
ia

 y
a 

ka
zi

 
ili

yo
fik

iw
a.

 
10

0 
90

 
90

 
Ta

kw
im

u 
R

as
im

u 
ya

 a
w

al
i 

ya
 M

ka
ka

ti 
w

a 
U

ha
m

as
is

ha
ji 

na
 

M
aw

as
ili

an
o 

im
es

ha
ka

m
ili

ka
 

na
 

im
ew

as
ili

sh
w

a 
kw

a 
w

ad
au

 
kw

a 
aj

ili
 y

a 
ku

pa
ta

 m
ao

ni
. 

K
ua

nd
aa

 
M

fu
m

o 
w

a 
K

ie
le

kt
ro

ni
ki

 w
a 

U
sa

m
ba

za
ji 

Ta
kw

im
u;

 

A
si

lim
ia

 y
a 

ka
zi

 
ili

yo
fik

iw
a.

 
10

0 
40

 
40

 
 

K
uf

an
ya

 m
ap

iti
o 

ya
 s

he
ria

 n
a 

ka
nu

ni
 z

a 
Ta

kw
im

u;
 

A
si

lim
ia

 y
a 

ka
zi

 
ili

yo
fik

iw
a.

 
10

0 
10

0 
10

0 
Ta

kw
im

u 
R

as
im

u 
ya

 a
w

al
i 

ya
  

 K
uf

an
ya

 M
ap

iti
o 

ya
 

Sh
er

ia
 

na
 

ka
nu

ni
 

za
 

Ta
kw

im
u 

im
es

ha
ka

m
ili

ka
. 

K
ua

nz
a 

m
at

ay
ar

is
ho

 y
a 

uj
en

zi
 

w
a 

je
ng

o 
la

 
O

fis
i 

ya
 

M
ta

kw
im

u 
Pe

m
ba

. 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

85
 

85
 

M
at

ay
ar

is
ho

 
ya

 
uj

en
zi

 
w

a 
je

ng
o 

la
 O

fis
i y

a 
M

ta
kw

im
u 

Pe
m

ba
 

ya
na

en
de

le
a 

na
 

U
ch

or
aj

i 
w

a 
M

ic
ho

ro
 

(A
rc

hi
te

ct
ur

al
 

D
ra

w
in

g)
, 

Ta
th

m
in

i 
ya

 
M

az
in

gi
ra

 
(E

nv
iro

nm
en

ta
l 

A
ss

es
sm

en
t),

 
U

sa
ni

fu
 

w
a 

U
do

ng
o 

(S
oi

l 
Te

st
) 

pa
m

oj
a 

na
 

U
si

m
am

iz
i 

w
a 

U
je

nz
i 

(C
on

st
ru

ct
io

n 
Su

pe
rv

is
io

n 
ta

ya
ri 

vi
m

ek
am

ili
ka

.  

  

11
.5

 O
fis

i y
a 

R
ai

s K
at

ib
a,

 S
he

ri
a,

 U
tu

m
is

hi
 n

a 
U

ta
w

al
a 

B
or

a 

O
fis

i i
na

 ju
ku

m
u 

la
 k

ur
at

ib
u 

na
 k

us
im

am
ia

 u
te

ke
le

za
ji 

w
a s

hu
gh

ul
i z

a m
ae

nd
el

eo
 k

at
ik

a W
ila

ya
 n

a S
he

hi
a z

ili
zo

m
o 

ka
tik

a M
ik

oa
, 

ku
je

ng
a 

m
az

in
gi

ra
 m

az
ur

i y
a 

us
hi

rik
i w

a 
w

an
an

ch
i k

at
ik

a 
ku

du
m

is
ha

 a
m

an
i, 

us
al

am
a,

 u
lin

zi
 w

a 
m

al
i z

ao
 n

a 
 k

ui
m

ar
is

ha
 h

ud
um

a 
za

 k
ija

m
ii.

  K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 Ju
la

i 2
02

3 
ha

di
 M

ac
hi

 2
02

4,
 W

iz
ar

a 
im

et
ek

el
ez

a 
m

ira
di

 m
ita

tu
 y

a 
m

ae
nd

el
eo

 k
am

a 
ifu

at
av

yo
-: 

a)
 M

ra
di

 w
a 

U
si

m
am

iz
i w

a 
U

pa
tik

an
aj

i w
a 

H
ak

i k
w

a 
W

an
aw

ak
e 

K
at

ik
a 

K
es

i z
a 

U
dh

al
ili

sh
aj

i (
U

N
-W

O
M

E
N

)  



178

11
.2

.4
  O

fis
i y

a 
R

ai
s K

at
ib

a,
 S

he
ri

a,
 U

tu
m

is
hi

 n
a 

U
ta

w
al

a 
B

or
a

O
fis

i i
na

 ju
ku

m
u 

la
 k

ur
at

ib
u 

na
 k

us
im

am
ia

 u
te

ke
le

za
ji 

w
a 

sh
ug

hu
li 

za
 m

ae
nd

el
eo

 k
at

ik
a 

W
ila

ya
 n

a 
Sh

eh
ia

 z
ili

zo
m

o 
ka

tik
a 

M
ik

oa
, k

uj
en

ga
 m

az
in

gi
ra

 m
az

ur
i y

a 
us

hi
rik

i w
a 

w
an

an
ch

i k
at

ik
a 

ku
du

m
is

ha
 a

m
an

i, 
us

al
am

a,
 u

lin
zi

 w
a 

m
al

i z
ao

 n
a 

 k
ui

m
ar

is
ha

 
hu

du
m

a 
za

 k
ija

m
ii.

  
K

w
a 

ki
pi

nd
i 

ch
a 

Ju
la

i 
20

23
 h

ad
i 

M
ac

hi
 2

02
4,

 W
iz

ar
a 

im
et

ek
el

ez
a 

m
ira

di
 m

ita
tu

 y
a 

m
ae

nd
el

eo
 k

am
a 

ifu
at

av
yo

-:
a)

	
M

ra
di

 w
a 

U
sim

am
iz

i w
a 

U
pa

tik
an

aj
i w

a 
H

ak
i k

w
a 

W
an

aw
ak

e 
ka

tik
a 

K
es

i z
a 

U
dh

al
ili

sh
aj

i (
U

N
-W

O
M

EN
) 

M
ra

di
 h

uu
 u

na
 le

ng
o 

la
 k

up
un

gu
za

 v
ite

nd
o 

vy
a 

ud
ha

lil
ish

aj
i k

w
a 

vi
ja

na
, w

an
aw

ak
e 

na
 w

at
ot

o.
 M

ra
di

 u
m

ea
nz

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4 

na
 u

na
te

ke
le

zw
a 

kw
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ia
ka

 m
in

ne
 a

m
ba

po
 k

w
a 

m
w

ak
a 

w
a 

fe
dh

a 
20

23
/2

02
4 

um
ep

an
gi

w
a 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
37

3 
m

ili
on

i 
ku

to
ka

 k
w

a W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

.K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ac
hi

 2
02

4)
 ju

m
la

 y
a T

ZS
 2

80
 m

ili
on

i. 
H

ad
i k

ufi
ki

a 
M

ac
hi

 2
02

4,
 Ju

m
la

 y
a T

ZS
 1

63
.4

 m
ill

io
ni

 sa
w

a n
a a

sil
im

ia
 5

8 
ya

 fe
dh

a i
liy

op
an

gw
a i

m
ei

ng
iz

w
a n

a k
ut

ek
el

ez
a s

hu
gh

ul
i z

ifu
at

az
o:

-

M
ra

di
 h

uu
 u

na
 le

ng
o 

la
 k

up
un

gu
za

 v
ite

nd
o 

vy
a 

ud
ha

lil
is

ha
ji 

kw
a 

vi
ja

na
, w

an
aw

ak
e 

na
 w

at
ot

o.
 M

ra
di

 u
m

ea
nz

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4 

na
 u

na
te

ke
le

zw
a 

kw
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ia
ka

 m
in

ne
 a

m
ba

po
 k

w
a 

m
w

ak
a 

w
a 

fe
dh

a 
20

23
/2

02
4 

um
ep

an
gi

w
a 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
37

3 
m

ili
on

i 
ku

to
ka

 k
w

a W
as

hi
rik

a w
a M

ae
nd

el
eo

.K
w

a k
ip

in
di

 ch
a m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ac

hi
 2

02
4)

 ju
m

la
 y

a T
ZS

 2
80

 m
ili

on
i. 

H
ad

i k
uf

ik
ia

 
M

ac
hi

 2
02

4,
 Ju

m
la

 y
a T

ZS
 1

63
.4

 m
ill

io
ni

 sa
w

a n
a a

si
lim

ia
 5

8 
ya

 fe
dh

a i
liy

op
an

gw
a i

m
ei

ng
iz

w
a n

a k
ut

ek
el

ez
a s

hu
gh

ul
i z

ifu
at

az
o:

- 

 

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
ui

m
ar

is
ha

 u
ra

tib
u 

na
 ta

ra
tib

u 
za

 u
si

m
am

iz
i w

a 
ke

si
 k

at
ik

a 
ng

az
i y

a 
ki

ta
ifa

 k
up

iti
a 

m
ik

ut
an

o 
ka

ti 
ya

 p
ol

is
i, 

m
ah

ak
am

a 
na

 
D

PP
;  

Id
ad

i 
ya

 
m

ik
ut

an
o 

ili
yo

fa
ny

ik
a 

4 
1 

25
 

 

K
ua

nd
aa

 M
io

ng
oz

o 
ya

 H
uk

um
u 

ya
 K

im
ah

ak
am

a;
  

A
si

lim
ia

 
ya

 
ua

nd
aa

ji 
w

a 
m

io
ng

oz
o 

ili
yo

fik
iw

a 

10
0 

50
 

50
 

M
ao

ni
 

ya
 

ua
nd

aa
ji 

w
a 

m
uo

ng
oz

o 
ya

m
es

ha
ku

sa
ny

w
a,

 
R

as
im

u 
ya

 
 

m
w

an
zo

 
im

es
ha

an
da

liw
a 

na
 

ku
w

as
ili

sh
w

a 
kw

a 
uo

ng
oz

i w
a 

W
iz

ar
a.

 
K

uj
en

ga
 u

w
ez

o 
w

a 
K

ite
ng

o 
ch

a 
U

lin
zi

 c
ha

 k
es

i z
a 

jin
ai

 c
ha

 O
fis

i 
ya

 M
ku

ru
ge

nz
i w

a 
M

as
ht

ak
a 

 

Id
ad

i 
ya

 
M

aa
fis

a 
w

al
io

je
ng

ew
a 

uw
ez

o 
50

 
50

 
10

0 
M

aa
fis

a 
w

am
ej

en
ge

w
a 

uw
ez

o 
kw

a 
ku

pa
tiw

a 
m

af
un

zo
 k

at
ik

a 
m

as
ua

la
 

ya
 

uk
at

ili
 

na
 

ud
ha

ha
lil

is
ha

ji 
w

a 
ki

jin
si

a 
(S

G
B

V
) 

 

11
.5

.1
 M

ah
ak

am
a 

K
uu

 



179

11
.2

.4
.1

 M
ah

ak
am

a 
K

uu

a)
 M

ra
di

 w
a 

U
je

nz
i w

a 
M

ah
ak

am
a 

za
 M

ik
oa

 

M
ra

di
 h

uu
 u

na
 l

en
go

 l
a 

ku
je

ng
a 

m
aj

en
go

 y
a 

m
ah

ak
am

a 
za

 M
ik

oa
 n

a 
W

ila
ya

 k
w

a 
aj

ili
 y

a 
ku

im
ar

is
ha

 m
az

in
gi

ra
 

ya
 k

az
i n

a 
ku

w
a 

na
 O

fis
i z

a 
ki

sa
sa

 z
ita

ko
zo

on
ge

za
 u

fa
ni

si
 k

at
ik

a 
ut

oa
ji 

w
a 

hu
du

m
a 

za
 k

is
he

ria
 n

a 
up

at
ik

an
aj

i w
a 

ha
ki

. M
ra

di
 u

m
ea

nz
a 

m
w

ak
a 

20
22

/2
02

3 
na

 u
m

ep
an

gw
a 

ku
te

ke
le

zw
a 

ka
tik

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ia

ka
 m

ita
no

 (2
02

2-
20

27
), 

m
ra

di
 u

ta
gh

ar
im

u 
ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

48
.6

 b
ili

on
i h

ad
i k

uk
am

ili
ka

 k
w

ak
e.

 K
w

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4,

 m
ra

di
 u

m
ep

an
gi

w
a 

ki
as

i c
ha

 T
ZS

 2
5 

bi
lio

ni
 k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i. 

K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ac
hi

  2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

18
.7

 
bi

lio
ni

 z
im

ep
an

gw
a 

na
 h

ad
i k

ufi
ki

a 
M

ac
hi

 2
02

4,
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

7.
2 

bi
lio

ni
  s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 3

9 
 y

a 
fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

zi
m

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
-



180

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uj

en
ga

 M
ah

ak
am

a 
ya

 M
ko

a 
w

a 
M

jin
i M

ag
ha

rib
i k

at
ik

a 
en

eo
 la

 
M

az
iz

in
i U

ng
uj

a.
  

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ily

of
ik

iw
a 

10
0 

40
 

40
 

U
je

nz
i 

un
ae

nd
el

ea
 k

at
ik

a 
ha

tu
a 

ya
 k

us
im

am
is

ha
 n

gu
zo

  k
w

a 
aj

ili
 

ya
 u

je
nz

i w
a 

 g
ho

ro
fa

 y
a 

kw
an

za
 

K
uj

en
ga

 M
ah

ak
am

a 
ya

 w
ila

ya
 y

a 
M

ag
ha

rib
i “

B
” 

en
eo

 la
 K

is
ak

as
ak

a.
  

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ily

of
ik

iw
a 

10
0 

40
 

40
 

U
je

nz
i 

un
ae

nd
el

ea
 k

at
ik

a 
ha

tu
a 

ya
 k

us
im

am
is

ha
 n

gu
zo

  k
w

a 
aj

ili
 

ya
 u

je
nz

i w
a 

 g
ho

ro
fa

 y
a 

kw
an

za
 

 K
uj

en
ga

 M
ah

ak
am

a 
ya

 M
ko

a 
w

a 
K

as
ka

zi
ni

 k
at

ik
a 

en
eo

 la
 P

al
e;

  
A

si
lim

ia
 

ya
 

uj
en

zi
 

ily
of

ik
iw

a 
10

0 
40

 
40

 
U

je
nz

i 
un

ae
nd

el
ea

 k
at

ik
a 

ha
tu

a 
ya

 k
us

im
am

is
ha

 n
gu

zo
  k

w
a 

aj
ili

 
ya

 u
je

nz
i w

a 
 g

ho
ro

fa
 y

a 
kw

an
za

 
K

uj
en

ga
 M

ah
ak

am
a 

ya
 M

ko
a 

w
a 

K
us

in
i U

ng
uj

a 
ka

tik
a 

en
eo

 la
 

Tu
ng

uu
/ B

in
gu

ni
;  

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ily

of
ik

iw
a 

10
0 

40
 

40
 

U
je

nz
i 

un
ae

nd
el

ea
 k

at
ik

a 
ha

tu
a 

ya
 k

us
im

am
is

ha
 n

gu
zo

  k
w

a 
aj

ili
 

ya
 u

je
nz

i w
a 

 g
ho

ro
fa

 y
a 

kw
an

za
 

K
uj

en
ga

 M
ah

ak
am

a 
ya

 M
ko

a 
w

a 
K

as
ka

zi
ni

 P
em

ba
 k

at
ik

a 
en

eo
 la

 
K

in
ya

si
ni

;  

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ily

of
ik

iw
a 

10
0 

30
 

30
 

U
je

nz
i 

up
o 

ka
tik

a 
ha

tu
a 

ya
 y

a 
ku

w
ek

a 
ja

m
vi

 
kw

a 
aj

ili
 

ya
 

ku
en

de
le

a 
na

 g
ho

ro
fa

 y
a 

kw
an

za
. 

K
uj

en
ga

 M
ah

ak
am

a 
ya

 W
ila

ya
 y

a 
M

ic
he

w
en

i M
ko

a 
w

a 
K

as
ka

zi
ni

 
Pe

m
ba

 k
at

ik
a 

en
eo

 la
 K

on
de

 

A
si

lim
ia

 
ya

 
U

je
nz

i 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

29
 

29
 

U
je

nz
i 

up
o 

ka
tik

a 
ha

tu
a 

ya
 y

a 
ku

w
ek

a 
ja

m
vi

 
kw

a 
aj

ili
 

ya
 

ku
en

de
le

a 
na

 g
ho

ro
fa

 y
a 

kw
an

za
. 

K
uj

en
ga

 M
ah

ak
am

a 
ya

 W
ila

ya
 

M
ko

a 
w

a 
K

us
in

i P
em

ba
 k

at
ik

a 
en

eo
 

la
 M

ko
an

i 

A
si

lim
ia

 
ya

 
U

je
nz

i 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

20
 

20
 

K
az

i 
in

ay
oe

nd
el

ea
 n

i 
uj

en
zi

 w
a 

m
at

uf
al

i k
at

ik
a 

gh
or

of
a 

ya
 c

hi
ni

 
(G

ro
un

d 
flo

or
) 

K
uj

en
ga

 M
ah

ak
am

a 
ya

 M
ko

a 
w

a 
K

us
in

i P
em

ba
 k

at
ik

a 
en

eo
 la

 
M

fik
iw

aC
ha

ke
 C

ha
ke

.  

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ily

of
ik

iw
a 

10
0 

5 
5 

M
aa

nd
al

iz
i 

ya
 

uj
en

zi
 

ya
na

en
de

le
a 

ik
iw

em
o 

m
at

ay
ar

is
ho

 k
w

a 
aj

ili
 y

a 
ku

sa
in

i 
M

ka
ta

ba
 b

ai
na

 y
a 

M
ka

nd
ar

as
i n

a 
Se

rik
al

i 
ya

 
Ja

m
uh

ur
i 

ya
 

M
uu

ng
an

o 
w

a 
Ta

nz
an

ia
 

 

11
.6

 O
fis

i y
a 

M
ak

am
o 

w
a 

K
w

an
za

 w
a 

R
ai

s  
 

O
fis

i i
na

 d
ha

m
an

a 
ya

 k
ur

at
ib

u 
na

 k
us

im
am

ia
 sh

ug
hu

li 
za

 se
kt

a 
m

ta
m

bu
ka

 z
ik

iw
em

o 
m

az
in

gi
ra

, U
ki

m
w

i, 
W

at
u 

W
en

ye
 M

ah
ita

ji 
M

aa
lu

m
 p

am
oj

a 
na

 
ud

hi
bi

ti 
w

a 
m

ad
aw

a 
ya

 k
ul

ev
ya

. K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 Ju
la

i 2
02

3-
M

ac
hi

 2
02

4 
O

fis
i i

m
et

ek
el

ez
a 

m
ira

di
 m

ita
no

 y
a 

m
ae

nd
el

eo
 k

am
a 

ifu
at

av
yo

:- 

a)
 M

ra
di

 w
a 

K
ui

m
ar

is
ha

 U
hi

m
ili

 w
a 

M
ab

ad
ili

ko
 y

a 
T

ab
ia

nc
hi

 k
w

a 
Ja

m
ii 

ya
 P

w
an

i 

M
ra

di
 u

m
ea

nz
is

hw
a 

kw
a 

le
ng

o 
la

 k
uj

en
ga

 u
w

ez
o 

w
a 

w
ak

ul
im

a 
w

ad
og

o,
 k

uk
ab

ili
an

a 
na

 a
th

ar
i z

a 
m

ab
ad

ili
ko

 y
a 

ta
bi

an
ch

i k
w

a 
nj

ia
 z

a 
vi

te
nd

o 
na

 
ub

un
ifu

 a
m

ba
zo

 z
ita

ku
a 

na
 m

at
ok

eo
 y

en
ye

 ti
ja

. M
ra

di
 u

na
te

ke
le

zw
a 

kw
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ia
ka

 m
ita

tu
 k

ua
nz

ia
 2

02
1/

20
22

 h
ad

i 2
02

3/
20

24
, u

na
gh

ar
im

u 
ju

m
la

 T
ZS

 2
.4

 b
ili

on
i. 

M
ra

di
 u

na
te

ke
le

zw
a 

kw
a 

pa
m

oj
a 

ba
in

a 
ya

 O
fis

i y
a 

M
ak

am
o 

w
a 

K
w

an
za

 w
a 

R
ai

s n
a 

W
iz

ar
a 

ya
 K

ili
m

o,
 U

m
w

ag
ili

aj
i, 

M
al

ia
si

li 
na

 M
ifu

go
. M

ra
di

 h
uu

 u
na

te
ke

le
zw

a 
kw

a 
fe

dh
a 

za
 W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
 k

ut
ok

a 
M

fu
ko

 w
a 

K
uh

im
ili

 M
ab

ad
ili

ko
 y

a 
Ta

bi
an

ch
i (

A
da

pt
at

io
n 

Fu
nd

) 
na

 k
w

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4 

m
ra

di
 u

m
ep

an
gi

w
a 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
77

4 
m

ili
on

i. 
K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ar

ch
 2

02
4)

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
58

0.
8 

m
ili

on
i z

ili
pa

ng
w

a.
 H

ad
i k

uf
ik

ia
 M

ac
hi

 2
02

4,
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

29
0 

m
ill

io
ni

 s
aw

a 
na

 a
si

lim
ia

 5
0 

ya
 f

ed
ha

 il
iy

op
an

gw
a 

zi
m

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
- 

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uf

an
ya

 ta
th

m
in

i y
a 

m
ah

ita
ji 

ya
 

m
af

un
zo

 n
a 

ku
an

da
a 

vi
tin

i v
ya

 
ku

fu
nd

is
hi

a 
kw

a 
m

aa
fis

a 
w

ila
ya

 

Id
ad

i 
ya

 
vi

tin
i 

vi
liv

yo
an

da
liw

a 
2 

2 
10

0 
 



181

11
.2

.5
 O

fis
i y

a 
M

ak
am

o 
w

a 
K

w
an

za
 w

a 
R

ai
s  

O
fis

i i
na

 d
ha

m
an

a 
ya

 k
ur

at
ib

u 
na

 k
us

im
am

ia
 sh

ug
hu

li 
za

 se
kt

a 
m

ta
m

bu
ka

 z
ik

iw
em

o 
m

az
in

gi
ra

, U
ki

m
w

i, 
W

at
u 

W
en

ye
 

M
ah

ita
ji 

M
aa

lu
m

 p
am

oj
a n

a u
dh

ib
iti

 w
a m

ad
aw

a y
a k

ul
ev

ya
. K

w
a k

ip
in

di
 ch

a J
ul

ai
 2

02
3-

M
ac

hi
 2

02
4 

O
fis

i i
m

et
ek

el
ez

a 
m

ira
di

 m
ita

no
 y

a 
m

ae
nd

el
eo

 k
am

a 
ifu

at
av

yo
:-

a)
  M

ra
di

 w
a 

K
ui

m
ar

is
ha

 U
hi

m
ili

 w
a 

M
ab

ad
ili

ko
 y

a 
Ta

bi
an

ch
i k

w
a 

Ja
m

ii 
ya

 P
w

an
i

M
ra

di
 u

m
ea

nz
is

hw
a 

kw
a 

le
ng

o 
la

 k
uj

en
ga

 u
w

ez
o 

w
a 

w
ak

ul
im

a 
w

ad
og

o,
 k

uk
ab

ili
an

a 
na

 a
th

ar
i 

za
 m

ab
ad

ili
ko

 y
a 

ta
bi

an
ch

i k
w

a 
nj

ia
 z

a 
vi

te
nd

o 
na

 u
bu

ni
fu

 a
m

ba
zo

 z
ita

ku
a 

na
 m

at
ok

eo
 y

en
ye

 ti
ja

. M
ra

di
 u

na
te

ke
le

zw
a 

kw
a 

ki
pi

nd
i 

ch
a 

m
ia

ka
 m

ita
tu

 k
ua

nz
ia

 2
02

1/
20

22
 h

ad
i 2

02
3/

20
24

, u
na

gh
ar

im
u 

ju
m

la
 T

ZS
 2

.4
 b

ili
on

i. 
M

ra
di

 u
na

te
ke

le
zw

a 
kw

a 
pa

m
oj

a 
ba

in
a 

ya
 O

fis
i y

a 
M

ak
am

o 
w

a 
K

w
an

za
 w

a 
R

ai
s 

na
 W

iz
ar

a 
ya

 K
ili

m
o,

 U
m

w
ag

ili
aj

i, 
M

al
ia

si
li 

na
 M

ifu
go

. 
M

ra
di

 h
uu

 u
na

te
ke

le
zw

a 
kw

a 
fe

dh
a 

za
 W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
 k

ut
ok

a 
M

fu
ko

 w
a 

K
uh

im
ili

 M
ab

ad
ili

ko
 y

a T
ab

ia
nc

hi
 

(A
da

pt
at

io
n 

Fu
nd

) n
a 

kw
a 

m
w

ak
a 

20
23

/2
02

4 
m

ra
di

 u
m

ep
an

gi
w

a 
ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

77
4 

m
ili

on
i. 

K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 

tis
a 

(J
ul

ai
 2

02
3-

M
ar

ch
 2

02
4)

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
58

0.
8 

m
ili

on
i z

ili
pa

ng
w

a.
 H

ad
i k

ufi
ki

a 
M

ac
hi

 2
02

4,
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

29
0 

m
ill

io
ni

 sa
w

a 
na

 a
si

lim
ia

 5
0 

ya
 fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

zi
m

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
-



182

K
uj

en
ga

 M
ah

ak
am

a 
ya

 M
ko

a 
w

a 
K

us
in

i P
em

ba
 k

at
ik

a 
en

eo
 la

 
M

fik
iw

aC
ha

ke
 C

ha
ke

.  

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ily

of
ik

iw
a 

10
0 

5 
5 

M
aa

nd
al

iz
i 

ya
 

uj
en

zi
 

ya
na

en
de

le
a 

ik
iw

em
o 

m
at

ay
ar

is
ho

 k
w

a 
aj

ili
 y

a 
ku

sa
in

i 
M

ka
ta

ba
 b

ai
na

 y
a 

M
ka

nd
ar

as
i n

a 
Se

rik
al

i 
ya

 
Ja

m
uh

ur
i 

ya
 

M
uu

ng
an

o 
w

a 
Ta

nz
an

ia
 

 

11
.6

 O
fis

i y
a 

M
ak

am
o 

w
a 

K
w

an
za

 w
a 

R
ai

s  
 

O
fis

i i
na

 d
ha

m
an

a 
ya

 k
ur

at
ib

u 
na

 k
us

im
am

ia
 sh

ug
hu

li 
za

 se
kt

a 
m

ta
m

bu
ka

 z
ik

iw
em

o 
m

az
in

gi
ra

, U
ki

m
w

i, 
W

at
u 

W
en

ye
 M

ah
ita

ji 
M

aa
lu

m
 p

am
oj

a 
na

 
ud

hi
bi

ti 
w

a 
m

ad
aw

a 
ya

 k
ul

ev
ya

. K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 Ju
la

i 2
02

3-
M

ac
hi

 2
02

4 
O

fis
i i

m
et

ek
el

ez
a 

m
ira

di
 m

ita
no

 y
a 

m
ae

nd
el

eo
 k

am
a 

ifu
at

av
yo

:- 

a)
 M

ra
di

 w
a 

K
ui

m
ar

is
ha

 U
hi

m
ili

 w
a 

M
ab

ad
ili

ko
 y

a 
T

ab
ia

nc
hi

 k
w

a 
Ja

m
ii 

ya
 P

w
an

i 

M
ra

di
 u

m
ea

nz
is

hw
a 

kw
a 

le
ng

o 
la

 k
uj

en
ga

 u
w

ez
o 

w
a 

w
ak

ul
im

a 
w

ad
og

o,
 k

uk
ab

ili
an

a 
na

 a
th

ar
i z

a 
m

ab
ad

ili
ko

 y
a 

ta
bi

an
ch

i k
w

a 
nj

ia
 z

a 
vi

te
nd

o 
na

 
ub

un
ifu

 a
m

ba
zo

 z
ita

ku
a 

na
 m

at
ok

eo
 y

en
ye

 ti
ja

. M
ra

di
 u

na
te

ke
le

zw
a 

kw
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ia
ka

 m
ita

tu
 k

ua
nz

ia
 2

02
1/

20
22

 h
ad

i 2
02

3/
20

24
, u

na
gh

ar
im

u 
ju

m
la

 T
ZS

 2
.4

 b
ili

on
i. 

M
ra

di
 u

na
te

ke
le

zw
a 

kw
a 

pa
m

oj
a 

ba
in

a 
ya

 O
fis

i y
a 

M
ak

am
o 

w
a 

K
w

an
za

 w
a 

R
ai

s n
a 

W
iz

ar
a 

ya
 K

ili
m

o,
 U

m
w

ag
ili

aj
i, 

M
al

ia
si

li 
na

 M
ifu

go
. M

ra
di

 h
uu

 u
na

te
ke

le
zw

a 
kw

a 
fe

dh
a 

za
 W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
 k

ut
ok

a 
M

fu
ko

 w
a 

K
uh

im
ili

 M
ab

ad
ili

ko
 y

a 
Ta

bi
an

ch
i (

A
da

pt
at

io
n 

Fu
nd

) 
na

 k
w

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4 

m
ra

di
 u

m
ep

an
gi

w
a 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
77

4 
m

ili
on

i. 
K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ar

ch
 2

02
4)

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
58

0.
8 

m
ili

on
i z

ili
pa

ng
w

a.
 H

ad
i k

uf
ik

ia
 M

ac
hi

 2
02

4,
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

29
0 

m
ill

io
ni

 s
aw

a 
na

 a
si

lim
ia

 5
0 

ya
 f

ed
ha

 il
iy

op
an

gw
a 

zi
m

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
- 

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uf

an
ya

 ta
th

m
in

i y
a 

m
ah

ita
ji 

ya
 

m
af

un
zo

 n
a 

ku
an

da
a 

vi
tin

i v
ya

 
ku

fu
nd

is
hi

a 
kw

a 
m

aa
fis

a 
w

ila
ya

 

Id
ad

i 
ya

 
vi

tin
i 

vi
liv

yo
an

da
liw

a 
2 

2 
10

0 
 

K
ut

oa
 ta

ar
ifa

 z
a 

m
at

ok
eo

 a
u 

fa
id

a 
ya

 sh
ug

hu
li 

za
 m

ra
di

 k
w

a 
ku

pi
tia

 
U

ta
ar

is
ha

ji 
w

a 
vi

de
o 

ya
 m

ra
di

 
(d

oc
um

en
ta

ry
) 

Id
ad

i 
ya

 m
ak

al
a 

ya
 v

id
eo

 
zi

liz
o 

ta
ar

is
hw

a 
1 

1 
10

0 
M

ak
al

a 
ya

 
m

at
ok

eo
 

ya
 

ut
ek

el
ez

aj
i 

w
a 

ka
zi

 
za

 
m

w
ak

a 
za

 
m

ra
di

 
ka

tik
a 

m
ae

ne
o 

ya
 

B
um

bw
in

i 
(M

ak
ob

a,
 

M
af

uf
un

i, 
K

io
ng

w
e 

K
id

og
o)

 
kw

a 
U

ng
uj

a 
na

 
To

vu
ni

 
kw

a 
up

an
de

 
w

a 
Pe

m
ba

 
im

et
ay

ar
is

hw
a 

 

b)
 M

ra
di

 w
a 

U
hi

m
ili

 w
a 

M
ab

ad
ili

ko
 y

a 
T

ab
ia

nc
hi

 k
w

a 
K

ut
um

ia
 M

fu
m

o 
w

a 
Ik

ol
oj

ia
 V

iji
jin

i 

M
ra

di
 u

na
 le

ng
o 

la
 k

us
ai

di
a 

uh
im

ili
 w

a 
m

ab
ad

ili
ko

 y
a 

ta
bi

an
ch

i k
w

a 
ku

re
je

sh
a 

uo
to

 w
a 

as
ili

 k
w

a 
ku

tu
m

ia
 m

ifu
m

o 
ya

 ik
ol

oj
ia

, k
ut

oa
 e

lim
u 

ya
 k

ili
m

o 
ch

en
ye

 k
us

ta
ha

m
ili

 a
th

ar
i z

a 
m

ab
ad

ili
ko

 y
a 

ta
bi

an
ch

i n
a 

ku
w

aj
en

ge
a 

uw
ez

o 
ja

m
ii 

ju
u 

ya
 n

jia
 m

ba
da

la
 z

a 
ku

jip
at

ia
 k

ip
at

o 
am

ba
zo

 h
az

in
a 

at
ha

ri 
za

 
ki

m
az

in
gi

ra
. 

M
ra

di
 u

na
te

ke
le

zw
a 

kw
a 

m
ia

ka
 s

ita
, 

ku
an

zi
a 

m
w

ak
a 

20
18

/1
9 

ha
di

 2
02

3/
20

24
, 

na
 u

na
gh

ar
im

u 
ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

1.
10

 b
ili

on
i. 

M
ra

di
 

un
at

ek
el

ez
w

a 
kw

a 
fe

dh
a 

za
 W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
 k

ut
ok

a 
(U

ni
te

d 
N

at
io

ns
 E

nv
iro

nm
en

t P
ro

gr
am

m
e 

U
N

EP
) 

na
 k

w
a 

m
w

ak
a 

20
23

/2
02

4 
m

ra
di

 
um

ep
an

gi
w

a 
ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

23
4 

m
ili

on
. K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ar

ch
 2

02
4)

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
17

5.
8 

m
ili

on
i z

ili
pa

ng
w

a 
. H

ad
i k

uf
ik

ia
 

M
ac

hi
 2

02
4,

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
15

.4
 m

ill
io

ni
 sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 9

 y
a 

fe
dh

a 
ili

yo
pa

ng
w

a 
im

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
- 

 b)
	

M
ra

di
 w

a 
U

hi
m

ili
 w

a 
M

ab
ad

ili
ko

 y
a 

Ta
bi

an
ch

i k
w

a 
K

ut
um

ia
 M

fu
m

o 
w

a 
Ik

ol
oj

ia
 V

iji
jin

i

M
ra

di
 u

na
 le

ng
o 

la
 k

us
ai

di
a 

uh
im

ili
 w

a 
m

ab
ad

ili
ko

 y
a 

ta
bi

an
ch

i k
w

a 
ku

re
je

sh
a 

uo
to

 w
a 

as
ili

 k
w

a 
ku

tu
m

ia
 m

ifu
m

o 
ya

 ik
ol

oj
ia

, k
ut

oa
 e

lim
u 

ya
 k

ili
m

o 
ch

en
ye

 k
us

ta
ha

m
ili

 a
th

ar
i z

a 
m

ab
ad

ili
ko

 y
a 

ta
bi

an
ch

i n
a 

ku
w

aj
en

ge
a 

uw
ez

o 
ja

m
ii 

ju
u 

ya
 n

jia
 m

ba
da

la
 z

a 
ku

jip
at

ia
 k

ip
at

o 
am

ba
zo

 h
az

in
a 

at
ha

ri 
za

 k
im

az
in

gi
ra

. M
ra

di
 u

na
te

ke
le

zw
a 

kw
a 

m
ia

ka
 s

ita
, 

ku
an

zi
a m

w
ak

a 2
01

8/
19

 h
ad

i 2
02

3/
20

24
, n

a u
na

gh
ar

im
u 

ju
m

la
 y

a T
ZS

 1
.1

0 
bi

lio
ni

. M
ra

di
 u

na
te

ke
le

zw
a k

w
a f

ed
ha

 za
 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

 k
ut

ok
a 

(U
ni

te
d 

N
at

io
ns

 E
nv

iro
nm

en
t P

ro
gr

am
m

e 
- U

N
EP

) n
a 

kw
a 

m
w

ak
a 

20
23

/2
02

4 
m

ra
di

 
um

ep
an

gi
w

a 
ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

23
4 

m
ili

on
. K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (
Ju

la
i 2

02
3-

M
ac

hi
  

20
24

) 
ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

17
5.

8 
m

ili
on

i z
ili

pa
ng

w
a 

. H
ad

i k
ufi

ki
a 

M
ac

hi
 2

02
4,

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
15

.4
 m

ill
io

ni
 s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 9

 y
a 

fe
dh

a 
ili

yo
pa

ng
w

a 
im

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
-



183

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uk

am
ili

sh
a 

uj
en

zi
 w

a 
V

itu
o 

vy
a 

A
m

al
i (

K
itu

o 
ch

a 
sa

bu
ni

 
na

 v
ip

od
oz

i, 
ki

tu
o 

ch
a 

us
ho

ni
 

w
a 

vy
ar

ah
an

i n
a 

up
ak

as
aj

i n
a 

ki
tu

o 
ch

a 
ue

nd
el

ez
aj

i w
a 

m
ifu

go
 ) 

kw
a 

Sh
eh

ia
 z

a 
K

iji
ni

, M
bu

yu
 te

nd
e 

na
 

Ju
ga

ku
u 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a.

 
10

0 
10

0 
10

0 
 

Id
ad

i y
a 

vi
tu

o 
vy

a 
A

m
al

i 
vi

liv
yo

je
ng

w
a 

 
3 

3 
10

0 
 

K
uk

am
ili

sh
a 

uj
en

zi
 w

a 
vi

ta
lu

 
ny

um
ba

 k
at

ik
a 

en
eo

 la
 M

ra
di

 
kw

a 
aj

ili
 y

a 
ku

to
le

a 
m

af
un

zo
 

ya
 k

ili
m

o 
ch

en
ye

 k
us

ta
hm

ili
 

uk
am

e 
(c

lim
at

e 
sm

ar
t 

A
gr

ic
ul

tu
re

) 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a.

 
10

0 
10

0 
10

0 
 

Id
ad

i 
ya

 
uj

en
zi

 
vi

ta
lu

 
ny

um
ba

  v
ili

vy
oj

en
gw

a.
 

3 
3 

10
0 

  

K
um

al
iz

ia
 k

az
i z

a 
U

je
nz

i w
a 

vi
si

m
a 

kw
a 

sh
eh

ia
 ta

tu
 z

a 
M

at
em

w
e 

zi
na

zo
te

ke
le

za
 

m
ra

di
 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a.

 
10

0 
10

0 
10

0 
Ju

m
la

 y
a v

is
im

a  
6 

vi
m

ek
am

ili
ka

, m
in

ar
a 

ya
 k

uh
ifa

dh
ia

 m
aj

i 
pa

m
oj

a 
na

 u
w

ek
aj

i 
w

a 
so

la
r 

po
w

er
 k

w
a 

ki
la

 k
is

im
a 

ka
tik

a 
Sh

eh
ia

 z
ot

e 
ta

tu
 u

m
ek

am
ili

ka
 

U
nu

nu
zi

 w
a 

vy
er

eh
an

i n
a 

ku
an

da
a 

m
af

un
zo

 y
a 

us
ho

ni
 

na
 u

pa
ka

sa
ji 

kw
a 

Sh
eh

ia
 z

a 
ki

jin
i,M

bu
yu

te
nd

e 
na

 
Ju

ga
ku

u 

Id
ad

i 
ya

 
vy

er
eh

an
i 

vi
liv

yo
nu

nu
liw

a 
42

 
42

 
10

0 
 

Id
ad

i 
ya

 
vi

ku
nd

i 
vi

liv
yo

pa
tiw

a 
m

af
un

zo
 

3 
3 

10
0 

  
Id

ad
i 

ya
 

w
as

hi
rik

i 
w

al
io

pa
tiw

a 
m

af
un

zo
 

45
 

45
 

10
0 

 

K
ua

nd
aa

 m
af

un
zo

 y
a 

uf
ug

aj
i 

ku
ku

 k
w

a 
sh

eh
ia

 ta
tu

 z
a 

M
at

em
w

e 
K

iji
ni

 
M

bu
yu

te
nd

e 
na

 Ju
ga

ku
u 

Id
ad

i 
ya

 
Sh

eh
ia

 
zi

liz
op

at
iw

a 
m

af
un

zo
 

3 
3 

10
0 

 

 

c)
 

M
ra

di
 w

a 
K

ui
m

ar
is

ha
 M

fu
m

o 
w

a 
M

aj
i M

ac
ha

fu
 k

at
ik

a 
E

ne
o 

la
 M

si
ng

in
i K

ic
hu

ng
w

an
i C

ha
ke

 C
ha

ke
 P

em
ba

. 

M
ra

di
 u

m
ea

nz
is

hw
a k

w
a l

en
go

 la
 k

us
af

is
ha

 m
aj

i t
ak

a k
at

ik
a m

ae
ne

o 
ya

 m
ak

aa
zi

 k
w

a k
ut

um
ia

 M
fu

m
o 

w
a k

ia
si

li 
(N

at
ur

e B
as

ed
 S

ys
te

m
) k

am
a v

ile
 n

ya
si

 
kw

a 
aj

ili
 y

a 
ku

pu
ng

uz
a 

uc
ha

fu
 w

a 
m

az
in

gi
ra

 h
as

a 
ka

tik
a 

pw
an

i y
a 

hi
fa

dh
i y

a 
uk

an
da

 w
a 

Pe
m

ba
 (P

EC
C

A
). 

M
ra

di
 u

na
te

ke
le

zw
a 

kw
a 

fe
dh

a 
za

 W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

 k
ut

ok
a 

(U
ni

te
d 

N
at

io
ns

 E
nv

iro
nm

en
t P

ro
gr

am
m

e-
U

N
EP

). 
K

w
a 

m
w

ak
a 

20
23

/2
02

4 
m

ra
di

 u
m

ep
an

gi
w

a 
ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

19
2 

m
ili

on
i n

a 
kw

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ar
ch

 2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

14
4 

m
ili

on
i z

ili
pa

ng
w

a.
  H

ad
i k

uf
ik

ia
 M

ac
hi

 2
02

4 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o 

zi
m

et
ek

el
ez

w
a:

- 



184

c)
	

M
ra

di
 w

a 
K

ui
m

ar
is

ha
 M

fu
m

o 
w

a 
M

aj
i M

ac
ha

fu
 k

at
ik

a 
E

ne
o 

la
 M

si
ng

in
i K

ic
hu

ng
w

an
i C

ha
ke

 C
ha

ke
 

Pe
m

ba
.

M
ra

di
 u

m
ea

nz
is

hw
a 

kw
a 

le
ng

o 
la

 k
us

afi
sh

a 
m

aj
i t

ak
a 

ka
tik

a 
m

ae
ne

o 
ya

 m
ak

aa
zi

 k
w

a 
ku

tu
m

ia
 M

fu
m

o 
w

a 
ki

as
ili

 
(N

at
ur

e 
B

as
ed

 S
ys

te
m

) k
am

a 
vi

le
 n

ya
si

 k
w

a 
aj

ili
 y

a 
ku

pu
ng

uz
a 

uc
ha

fu
 w

a 
m

az
in

gi
ra

 h
as

a 
ka

tik
a 

pw
an

i y
a 

hi
fa

dh
i 

ya
 u

ka
nd

a 
w

a 
Pe

m
ba

 (P
EC

C
A

). 
M

ra
di

 u
na

te
ke

le
zw

a 
kw

a 
fe

dh
a 

za
 W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
 k

ut
ok

a 
(U

ni
te

d 
N

at
io

ns
 

En
vi

ro
nm

en
t 

Pr
og

ra
m

m
e-

U
N

EP
). 

K
w

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4 

m
ra

di
 u

m
ep

an
gi

w
a 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
19

2 
m

ili
on

i 
na

 k
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (

Ju
la

i 2
02

3-
M

ac
hi

  
20

24
) 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
14

4 
m

ili
on

i z
ili

pa
ng

w
a.

  
H

ad
i k

ufi
ki

a 
M

ac
hi

 2
02

4 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o 

zi
m

et
ek

el
ez

w
a:

-

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

U
je

nz
i w

a 
uz

io
 w

a 
ki

un
ga

ni
sh

i c
ha

 m
ny

or
or

o 
w

a 
ku

zu
ng

uk
a 

m
ab

w
aw

a;
 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

10
0 

10
0 

 

K
ut

oa
 m

af
un

zo
 y

a 
m

at
um

iz
i 

ya
 m

im
ea

 k
at

ik
a 

ka
zi

 z
a 

m
ik

on
o 

kw
a 

w
en

ye
ji.

 

Id
ad

i 
ya

 
w

en
ye

ji 
w

al
io

pa
tiw

a 
m

af
un

zo
 

30
 

30
 

10
0 

 

K
ut

oa
 to

pe
, k

uo
sh

a 
ko

ko
to

, 
ku

pa
ng

a 
m

aw
e 

ka
tik

a 
m

ab
w

aw
a 

ya
 k

us
af

is
hi

a 
m

aj
i 

kw
a 

aj
ili

 y
a 

ku
je

ng
a 

ki
tu

o 
ch

a 
ku

pi
m

a 
ki

na
 c

ha
 m

aj
i y

a 
ba

ha
ri.

 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

of
an

yi
ka

 
10

0 
10

0 
10

0 
 

K
uk

ar
ab

at
i m

ab
om

ba
 

ya
liy

oh
ar

ib
ik

a 
na

 u
w

ek
aj

i 
m

ila
ng

o 
ka

tik
a 

m
as

hi
m

o 
(C

he
m

be
rs

) p
am

oj
a 

na
 

ul
az

aj
i w

a 
m

ab
om

ba
 m

ap
ya

 
ka

tik
a 

en
eo

 la
 m

ra
di

 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uk

ar
ab

at
i 

ul
io

fik
iw

a 
10

0 
10

0 
10

0 
 

K
up

an
da

 m
aj

an
i a

in
a 

nn
e 

(ty
ph

as
pp

, v
et

iv
er

,n
ap

ie
r n

a 
C

yp
er

us
) 

A
si

lim
ia

 y
a e

ne
o 

la
 m

ra
ba

 
(s

qu
ar

e 
m

et
er

) 
lil

ilo
pa

nd
w

a 
m

aj
an

i. 

10
0 

10
0 

10
0 

 



185

K
uf

an
ya

 u
je

nz
i w

a 
m

at
ut

a,
uk

at
aj

i m
lim

a 
na

 
up

an
da

ji 
m

aj
an

i (
ve

tiv
er

)k
w

a 
aj

ili
 y

a 
ku

zu
ia

 m
m

om
on

yo
ko

 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

10
0 

10
0 

 

 

d)
 M

ra
di

 w
a 

K
ui

m
ar

is
ha

 J
am

ii 
kw

a 
K

uz
in

ga
tia

 Ik
ol

oj
ia

 n
a 

Sh
ug

hu
li 

za
 K

uj
ip

at
ia

 K
ip

at
o 

kw
a 

W
av

uv
i W

ad
og

o 
W

ad
og

o 
na

 U
si

m
am

iz
i w

a 
E

ne
o 

la
 H

ifa
dh

i l
a 

M
ko

nd
o 

w
a 

Pe
m

ba
 (P

E
C

C
A

)  

M
ra

di
 u

m
ea

nz
is

hw
a 

kw
a 

m
pa

ng
o 

en
de

le
vu

 w
a 

m
at

um
iz

i y
a 

m
al

ia
si

li 
za

 b
ah

ar
i n

a 
sh

ug
hu

li 
za

 k
uj

ip
at

ia
 k

ip
at

o 
kw

a 
ja

m
ii 

ya
 e

ne
o 

la
 H

ifa
dh

i -
 P

EC
C

A
. 

M
ra

di
 u

na
te

ke
le

zw
a k

w
a k

ip
in

di
 ch

a m
ia

ka
 m

iw
ili

 k
ua

nz
ia

 m
w

ak
a 2

02
2/

23
 h

ad
i 2

02
3/

20
24

. M
ra

di
 u

na
te

ke
le

zw
a k

w
a f

ed
ha

 za
 W

as
hi

rik
a w

a M
ae

nd
el

eo
 

na
 k

w
a 

m
w

ak
a 

20
23

/2
02

4 
um

ep
an

gi
w

a 
ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

24
9.

8 
m

ili
on

i. 
K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ar

ch
 2

02
4)

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
18

7.
3 

m
ili

on
i 

zi
lip

an
gw

a 
na

 h
ad

i k
uf

ik
ia

 M
ac

hi
 2

02
4 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o 
zi

m
et

ek
el

ez
w

a:
- 

  

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

U
je

nz
i w

a 
uz

io
 w

a 
ki

un
ga

ni
sh

i c
ha

 m
ny

or
or

o 
w

a 
ku

zu
ng

uk
a 

m
ab

w
aw

a;
 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

10
0 

10
0 

 

K
ut

oa
 m

af
un

zo
 y

a 
m

at
um

iz
i 

ya
 m

im
ea

 k
at

ik
a 

ka
zi

 z
a 

m
ik

on
o 

kw
a 

w
en

ye
ji.

 

Id
ad

i 
ya

 
w

en
ye

ji 
w

al
io

pa
tiw

a 
m

af
un

zo
 

30
 

30
 

10
0 

 

K
ut

oa
 to

pe
, k

uo
sh

a 
ko

ko
to

, 
ku

pa
ng

a 
m

aw
e 

ka
tik

a 
m

ab
w

aw
a 

ya
 k

us
af

is
hi

a 
m

aj
i 

kw
a 

aj
ili

 y
a 

ku
je

ng
a 

ki
tu

o 
ch

a 
ku

pi
m

a 
ki

na
 c

ha
 m

aj
i y

a 
ba

ha
ri.

 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

of
an

yi
ka

 
10

0 
10

0 
10

0 
 

K
uk

ar
ab

at
i m

ab
om

ba
 

ya
liy

oh
ar

ib
ik

a 
na

 u
w

ek
aj

i 
m

ila
ng

o 
ka

tik
a 

m
as

hi
m

o 
(C

he
m

be
rs

) p
am

oj
a 

na
 

ul
az

aj
i w

a 
m

ab
om

ba
 m

ap
ya

 
ka

tik
a 

en
eo

 la
 m

ra
di

 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uk

ar
ab

at
i 

ul
io

fik
iw

a 
10

0 
10

0 
10

0 
 

K
up

an
da

 m
aj

an
i a

in
a 

nn
e 

(ty
ph

as
pp

, v
et

iv
er

,n
ap

ie
r n

a 
C

yp
er

us
) 

A
si

lim
ia

 y
a e

ne
o 

la
 m

ra
ba

 
(s

qu
ar

e 
m

et
er

) 
lil

ilo
pa

nd
w

a 
m

aj
an

i. 

10
0 

10
0 

10
0 

 



186

d)
   M

ra
di

 w
a 

K
ui

m
ar

is
ha

 J
am

ii 
kw

a 
K

uz
in

ga
tia

 Ik
ol

oj
ia

 n
a 

Sh
ug

hu
li 

za
 K

uj
ip

at
ia

 K
ip

at
o 

kw
a 

W
av

uv
i W

ad
og

o
   

   
W

ad
og

o 
na

 U
si

m
am

iz
i w

a 
E

ne
o 

la
 H

ifa
dh

i l
a 

M
ko

nd
o 

w
a 

Pe
m

ba
 (P

E
C

C
A

) 

M
ra

di
 u

m
ea

nz
is

hw
a 

kw
a 

m
pa

ng
o 

en
de

le
vu

 w
a 

m
at

um
iz

i y
a 

m
al

ia
si

li 
za

 b
ah

ar
i n

a 
sh

ug
hu

li 
za

 k
uj

ip
at

ia
 k

ip
at

o 
kw

a 
ja

m
ii 

ya
 e

ne
o 

la
 H

ifa
dh

i -
 P

EC
C

A
. M

ra
di

 u
na

te
ke

le
zw

a 
kw

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ia

ka
 m

iw
ili

 k
ua

nz
ia

 m
w

ak
a 

20
22

/2
3 

ha
di

 
20

23
/2

02
4.

 M
ra

di
 u

na
te

ke
le

zw
a k

w
a f

ed
ha

 za
 W

as
hi

rik
a w

a M
ae

nd
el

eo
 n

a k
w

a m
w

ak
a 2

02
3/

20
24

 u
m

ep
an

gi
w

a j
um

la
 

ya
 T

ZS
 2

49
.8

 m
ili

on
i. 

K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ac
hi

  2
02

4)
 ju

m
la

 y
a T

ZS
 1

87
.3

 m
ili

on
i z

ili
pa

ng
w

a 
na

 
ha

di
 k

ufi
ki

a 
M

ac
hi

 2
02

4 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o 

zi
m

et
ek

el
ez

w
a:

-
Sh

ug
hu

li 
Il

iy
op

an
gw

a 
K

ia
sh

ir
ia

 
Sh

ab
ah

a 
 

U
te

ke
le

za
ji 

H
al

is
i 

A
si

lim
ia

 
ya

 
U

te
ke

le
za

ji 
M

ae
le

zo
 

K
uf

an
ya

 m
ik

ut
an

o 
ya

 
ku

ha
m

as
ih

a 
ja

m
ii 

ju
u 

ya
 

us
im

am
iz

i w
a 

Ta
ka

 b
ah

ar
i 

kw
en

ye
 sh

eh
ia

 y
a 

Ti
bi

rin
zi

 
C

ha
ke

ch
ak

e 
Pe

m
ba

 

Id
ad

i 
ya

 
m

ik
ut

an
o 

ili
yo

fa
ny

ik
a 

6 
6 

10
0 

 

Id
ad

i y
a w

at
u 

w
al

io
sh

iri
ki

 
20

0 
20

0 
10

0 
 

K
uk

ab
id

hi
 v

ifa
a 

vy
a 

us
af

i 
kw

a 
aj

ili
 y

a 
us

im
am

iz
i w

a 
ta

ka
 k

w
a 

sh
eh

ia
 y

a 
Ti

bi
rin

zi
 

A
si

lim
ia

 
ya

 
vi

fa
a 

vi
liv

ot
ol

ew
a.

  
10

0 
70

 
70

 
 

K
ut

oa
 m

af
un

zo
 y

a 
us

ar
ifu

 n
a 

ku
on

ge
za

 th
am

an
i y

a 
D

ag
aa

 
Id

ad
i 

ya
 

w
at

u 
w

al
io

pa
tiw

a 
m

af
un

zo
 

76
 

76
 

10
0 

 

K
ut

oa
 m

af
un

zo
 y

a 
ul

im
aj

i 
w

a 
za

o 
la

 m
w

an
i k

w
en

ye
 

ki
na

 k
ik

ub
w

a 
ch

a 
m

aj
i 

Id
ad

i 
ya

 
w

as
hi

rik
i 

w
al

io
pa

tiw
a 

m
af

un
zo

 
10

0 
10

0 
10

0 
 

K
ut

oa
 m

af
un

zo
 y

a 
ku

og
ol

ea
 

kw
a 

ki
na

 m
am

a 
w

an
ao

jis
hu

gh
ul

is
ha

 n
a 

ul
im

aj
i w

a 
za

o 
la

 m
w

an
i 

Id
ad

i 
ya

 
w

at
u 

w
al

io
pa

tiw
a 

m
af

un
zo

 
40

 
45

 
11

3 
 



187

K
ut

oa
 v

ifa
a 

m
ba

lim
ba

li 
vy

a 
uk

ul
im

a 
w

a 
m

w
an

i k
at

ik
a 

sh
eh

ia
 z

a 
fu

nd
o 

na
 k

ili
nd

i 
pa

m
oj

a 
na

 v
ifa

a 
vy

a 
ku

ka
us

hi
a 

m
ad

ag
aa

 k
at

ik
a 

sh
eh

ia
 z

a 
w

es
ha

 n
a 

N
da

go
ni

 

A
si

lim
ia

 
ya

 
vi

fa
a 

vi
liv

yo
to

le
w

a 
 

10
0 

10
0 

10
0 

V
ifa

a 
vi

liv
yo

to
le

w
a 

ni
 :-

C
ha

nj
a,

V
in

g’
am

oz
i 

K
am

ba
, T

ai
ta

i n
a 

M
ab

oy
a.

 

K
uw

ek
a 

vi
fa

a 
vy

a 
ku

hi
fa

dh
i 

ch
up

a 
za

 p
la

st
ik

i k
at

ik
a 

m
ae

ne
o 

m
ba

lim
ba

li 
ya

 
sh

eh
ia

 in
ay

ot
ek

el
ez

w
a 

m
ra

di
 

A
si

lim
ia

 
ya

 
vi

fa
a 

vi
liv

yo
w

ek
w

a 
10

0 
10

0 
10

0 
 

K
uf

an
ya

 m
ik

ut
an

o 
ya

 
ku

ku
sa

ny
a 

m
ao

ni
 y

a 
w

ad
au

 
ju

u 
ya

 R
as

im
u 

ya
 m

io
ng

oz
o 

w
a 

uz
ui

aj
i w

a 
m

ud
a 

w
a 

sh
ug

hu
li 

za
 u

vu
vi

 

Id
ad

i 
ya

 
m

ik
ut

an
o 

ili
yo

fa
ny

ik
a 

2 
2 

10
0 

 

Id
ad

i 
ya

 
w

at
u 

w
al

io
sh

iri
ki

. 
46

 
46

 
10

0 
  

K
uf

an
ya

 m
ik

ut
an

o 
ya

 
m

as
ha

ur
ia

no
 ju

u 
ya

 u
fa

ny
aj

i 
w

a 
do

ria
 k

w
a 

m
ae

ne
o 

m
at

at
u 

ya
liy

o 
fu

ng
iw

a 
kw

a 
aj

ili
 y

a 
uv

uv
i w

a 
pw

ez
a 

(v
ol

un
ta

ry
 

oc
to

pu
s c

lo
su

re
) 

Id
ad

i 
ya

 
m

ik
ut

an
o 

ili
of

an
yi

ka
 

3 
3 

10
0 

  
Id

ad
i 

ya
 

w
at

u 
w

al
io

sh
iri

ki
. 

47
 

47
 

10
0 

 

K
ut

oa
 v

ifa
a 

m
ba

lim
ba

li 
vy

a 
uk

ul
im

a 
w

a 
m

w
an

i k
at

ik
a 

sh
eh

ia
 z

a 
fu

nd
o 

na
 k

ili
nd

i 
pa

m
oj

a 
na

 v
ifa

a 
vy

a 
ku

ka
us

hi
a 

m
ad

ag
aa

 k
at

ik
a 

sh
eh

ia
 z

a 
w

es
ha

 n
a 

N
da

go
ni

 

A
si

lim
ia

 
ya

 
vi

fa
a 

vi
liv

yo
to

le
w

a 
 

10
0 

10
0 

10
0 

V
ifa

a 
vi

liv
yo

to
le

w
a 

ni
 :-

C
ha

nj
a,

V
in

g’
am

oz
i 

K
am

ba
, T

ai
ta

i n
a 

M
ab

oy
a.

 

K
uw

ek
a 

vi
fa

a 
vy

a 
ku

hi
fa

dh
i 

ch
up

a 
za

 p
la

st
ik

i k
at

ik
a 

m
ae

ne
o 

m
ba

lim
ba

li 
ya

 
sh

eh
ia

 in
ay

ot
ek

el
ez

w
a 

m
ra

di
 

A
si

lim
ia

 
ya

 
vi

fa
a 

vi
liv

yo
w

ek
w

a 
10

0 
10

0 
10

0 
 

K
uf

an
ya

 m
ik

ut
an

o 
ya

 
ku

ku
sa

ny
a 

m
ao

ni
 y

a 
w

ad
au

 
ju

u 
ya

 R
as

im
u 

ya
 m

io
ng

oz
o 

w
a 

uz
ui

aj
i w

a 
m

ud
a 

w
a 

sh
ug

hu
li 

za
 u

vu
vi

 

Id
ad

i 
ya

 
m

ik
ut

an
o 

ili
yo

fa
ny

ik
a 

2 
2 

10
0 

 

Id
ad

i 
ya

 
w

at
u 

w
al

io
sh

iri
ki

. 
46

 
46

 
10

0 
  

K
uf

an
ya

 m
ik

ut
an

o 
ya

 
m

as
ha

ur
ia

no
 ju

u 
ya

 u
fa

ny
aj

i 
w

a 
do

ria
 k

w
a 

m
ae

ne
o 

m
at

at
u 

ya
liy

o 
fu

ng
iw

a 
kw

a 
aj

ili
 y

a 
uv

uv
i w

a 
pw

ez
a 

(v
ol

un
ta

ry
 

oc
to

pu
s c

lo
su

re
) 

Id
ad

i 
ya

 
m

ik
ut

an
o 

ili
of

an
yi

ka
 

3 
3 

10
0 

  
Id

ad
i 

ya
 

w
at

u 
w

al
io

sh
iri

ki
. 

47
 

47
 

10
0 

 



188

 

11
.6

.1
 M

am
la

ka
 y

a 
K

ud
hi

bi
ti 

na
 K

up
am

ba
na

 n
a 

M
ad

aw
a 

ya
 K

ul
ev

ya
 

M
ra

di
 w

a 
U

je
nz

i w
a 

K
itu

o 
um

ea
nz

a 
ut

ek
el

ez
aj

i w
ak

e 
aw

am
u 

ya
 p

ili
 (

II
) 

m
w

ak
a 

20
18

/1
9 

ha
di

 2
02

4/
20

25
. M

ra
di

 u
na

 le
ng

o 
la

 k
ui

m
ar

is
ha

 k
itu

o 
ch

a 
m

at
ib

ab
u 

na
 k

ur
ek

eb
is

ha
 ta

bi
a 

kw
a 

w
at

um
ia

ji 
w

a 
da

w
a 

za
 k

ul
ev

ya
. M

ra
di

 u
na

te
ke

le
zw

a 
na

 S
er

ik
al

i p
ek

ee
 n

a 
kw

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4 

m
ra

di
 u

m
ep

an
gi

w
a 

ki
as

i c
ha

 T
ZS

 1
.5

 b
ili

on
i. 

K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ar
ch

 2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

1.
12

5 
bi

lio
ni

 z
ili

pa
ng

w
a 

na
 h

ad
i k

uf
ik

ia
 M

ac
hi

 2
02

4 
ju

m
la

  
ya

 T
ZS

 9
73

 m
ill

io
ni

 sa
w

a 
na

 a
si

lim
ia

 8
6 

ya
 fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

zi
m

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
- 

 

K
uf

an
ya

 k
ik

ao
 c

ha
 u

zi
nd

uz
i 

w
a 

m
pa

ng
o 

w
a 

us
im

am
iz

i y
a 

m
at

um
iz

i y
a 

ba
ha

ri 
kw

a 
uk

an
da

 w
a 

en
eo

 la
 h

ifa
dh

i y
a 

m
ko

nd
o 

w
a 

Pe
m

ba
 P

ec
ca

, 
ki

lic
ho

ha
ki

ki
w

a 
na

 m
ap

iti
o 

ya
 ja

m
ii 

ju
u 

ya
 m

at
um

iz
i y

a 
ba

ha
ri’

’V
er

ifi
ca

tio
n 

of
 

pr
ev

io
us

 p
ar

tic
ip

at
or

y 
re

so
ur

ce
 m

ap
pi

ng
’’

 

Id
ad

i y
a w

at
u 

w
al

io
sh

iri
ki

  
19

0 
19

0 
10

0 
 

11
.2

.5
.1

   
M

am
la

ka
 y

a 
K

ud
hi

bi
ti 

na
 K

up
am

ba
na

 n
a 

M
ad

aw
a 

ya
 K

ul
ev

ya

a)
 M

ra
di

 w
a 

K
ui

m
ar

is
ha

 M
am

la
ka

 y
a 

K
up

am
ba

na
 n

a 
M

ad
aw

a 
ya

 K
ul

ev
ya

M
ra

di
 w

a 
U

je
nz

i w
a 

K
itu

o 
um

ea
nz

a 
ut

ek
el

ez
aj

i w
ak

e 
aw

am
u 

ya
 p

ili
 (I

I)
 m

w
ak

a 
20

18
/1

9 
ha

di
 2

02
4/

20
25

. M
ra

di
 u

na
 

le
ng

o 
la

 k
ui

m
ar

is
ha

 k
itu

o 
ch

a 
m

at
ib

ab
u 

na
 k

ur
ek

eb
is

ha
 ta

bi
a 

kw
a 

w
at

um
ia

ji 
w

a 
da

w
a 

za
 k

ul
ev

ya
. M

ra
di

 u
na

te
ke

le
zw

a 
na

 S
er

ik
al

i p
ek

ee
 n

a 
kw

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4 

m
ra

di
 u

m
ep

an
gi

w
a 

ki
as

i c
ha

 T
ZS

 1
.5

 b
ili

on
i. 

K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 

tis
a 

(J
ul

ai
 2

02
3-

M
ac

hi
  2

02
4)

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
1.

12
5 

bi
lio

ni
 z

ili
pa

ng
w

a 
na

 h
ad

i k
ufi

ki
a 

M
ac

hi
 2

02
4 

ju
m

la
  y

a 
TZ

S 
97

3 
m

ill
io

ni
 sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 8

6 
ya

 fe
dh

a 
ili

yo
pa

ng
w

a 
zi

m
ei

ng
iz

w
a 

na
 k

ut
ek

el
ez

a 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o:

-



189

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
ue

nd
el

ea
 n

a 
uj

en
zi

 w
a 

je
ng

o 
ku

u 
la

 u
ta

w
al

a 
ka

tik
a 

ki
tu

o 
ch

a 
K

id
im

ni
 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ul

io
fik

ia
 

10
0 

10
0 

10
0 

 

U
ka

ra
ba

ti 
w

a 
je

ng
o 

la
 O

fis
i 

za
 M

am
la

ka
 il

io
po

 K
ili

m
an

i; 
 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ul

io
fik

ia
 

10
0 

10
0 

10
0 

 

K
uk

am
ili

sh
a 

je
ng

o 
la

 k
itu

o 
ch

a 
tib

a 
na

 m
ar

ek
eb

is
ho

 y
a 

ta
bi

a 
K

id
im

ni
 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

of
ik

ia
 

10
0 

10
0 

10
0 

 

K
uj

en
ga

 n
yu

m
ba

 z
a 

w
af

an
ya

ka
zi

 (m
ad

ak
ta

ri)
 (4

in
 

1)
 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ui

lio
fik

ia
 

10
0 

10
0 

10
0 

 

Id
ad

i 
ya

 
ny

um
ba

 
zi

liz
oj

en
gw

a 
4 

4 
10

0 
 

K
uj

en
ga

 v
iw

an
ja

 v
ya

 
m

ic
he

zo
 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ul

io
fik

iy
a 

10
0 

10
0 

10
0 

 

Id
ad

i 
ya

 
vi

w
an

ja
 

vi
liv

yo
je

ng
w

a 
2 

2 
10

0 
 

 

11
.7

 O
fis

i y
a 

M
ak

am
u 

w
a 

Pi
li 

w
a 

R
ai

s -
 S

er
a,

 U
ra

tib
u 

na
 B

ar
az

a 
la

 W
aw

ak
ili

sh
i  

O
fis

i y
a 

M
ak

am
o 

w
a 

Pi
li 

w
a 

R
ai

s -
 S

er
a 

U
ra

tib
u 

na
 B

ar
az

a 
la

 W
aw

ak
ili

sh
i i

na
 d

ha
m

an
a 

ya
 k

us
im

am
ia

, k
ur

at
ib

u 
na

 k
uf

ua
til

ia
 sh

ug
hu

li 
zo

te
 z

a 
Se

rik
al

i 
ya

 M
ap

in
du

zi
 y

a 
Za

nz
ib

ar
, K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 ( 
Ju

la
i 2

02
3-

 M
ac

hi
20

24
) W

iz
ar

a 
im

et
ek

el
ez

a 
Pr

og
ra

m
u 

m
oj

a 
ya

 m
ae

nd
el

eo
 k

am
a 

ifu
at

av
yo

:- 

  



190

11
.2

.6
  O

fis
i y

a 
M

ak
am

u 
w

a 
Pi

li 
w

a 
R

ai
s -

 S
er

a,
 U

ra
tib

u 
na

 B
ar

az
a 

la
 W

aw
ak

ili
sh

i 

O
fis

i y
a 

M
ak

am
o 

w
a 

Pi
li 

w
a 

R
ai

s 
- S

er
a 

U
ra

tib
u 

na
 B

ar
az

a 
la

 W
aw

ak
ili

sh
i i

na
 d

ha
m

an
a 

ya
 k

us
im

am
ia

, k
ur

at
ib

u 
na

 
ku

fu
at

ili
a 

sh
ug

hu
li 

zo
te

 z
a 

Se
rik

al
i y

a 
M

ap
in

du
zi

 y
a 

Za
nz

ib
ar

, K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 ( 

Ju
la

i 2
02

3-
 M

ac
hi

 2
02

4)
 

W
iz

ar
a 

im
et

ek
el

ez
a 

Pr
og

ra
m

u 
m

oj
a 

ya
 m

ae
nd

el
eo

 k
am

a 
ifu

at
av

yo
:-

a)
   

M
pa

ng
o 

w
a 

K
un

us
ur

u 
K

ay
a 

M
as

ik
in

i A
w

am
u 

ya
 T

at
u 

(T
A

SA
F 

II
I)

 K
ip

in
di

 c
ha

 P
ili

Pr
og

ra
m

u 
in

at
ek

el
ez

w
a b

ai
na

 y
a T

an
za

ni
a B

ar
a n

a Z
an

zi
ba

r, 
in

ag
ha

rim
u 

ju
m

la
 y

a T
ZS

 11
2.

2 
bi

lio
ni

. P
ro

gr
am

u 
im

ea
nz

a 
ut

ek
el

ez
aj

i k
w

a 
aw

am
u 

(I
II

) m
w

ak
a 

20
20

/2
1 

na
 k

um
al

iz
ik

a 
ifi

ka
po

 m
w

ak
a 

20
24

/2
5,

 ik
iw

a 
na

 le
ng

o 
la

 k
uz

iw
ez

es
ha

 
ka

ya
 m

as
ik

in
i s

an
a 

ku
on

ge
za

 k
ip

at
o,

 fu
rs

a 
na

 u
w

ez
o 

w
a 

ku
gh

ar
am

ia
 m

ah
ita

ji 
m

uh
im

u 
ya

 k
ib

in
ad

am
u 

ha
sa

 c
ha

ku
la

, 
af

ya
 n

a 
el

im
u.

 P
ro

gr
am

u 
hi

i i
na

ku
su

di
a 

ku
te

ke
le

za
 m

ira
di

 il
iy

oi
bu

liw
a 

na
 w

an
an

ch
i k

at
ik

a 
ny

an
ja

 m
ba

li 
m

ba
li 

za
 

el
im

u,
 a

fy
a 

na
 a

jir
a 

za
 m

ud
a,

 k
w

a 
le

ng
o 

la
 k

uw
aw

ez
es

ha
 w

an
an

ch
i i

li 
w

aw
ez

e 
ku

jik
w

am
ua

 n
a 

um
as

ik
in

i. 
K

w
a 

m
w

ak
a 

20
23

/2
02

4 
pr

og
ra

m
u 

hi
i i

m
ep

an
gi

w
a 

ki
as

i c
ha

 T
ZS

 1
7.

6 
bi

lio
ni

 a
m

ba
zo

 T
ZS

 1
00

 m
ili

on
i k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i n

a 
TZ

S 
17

.5
 b

ili
on

i k
ut

ok
a 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

. K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (

Ju
la

i 2
02

3-
M

ac
hi

  
20

24
) 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
13

.2
 b

ili
on

i z
ili

pa
ng

w
a 

na
 h

ad
i k

ufi
ki

a 
M

ac
hi

 2
02

4 
ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

15
.9

 b
ill

io
ni

 s
aw

a 
na

 a
si

lim
ia

 1
21

 y
a 

fe
dh

a 



191

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
ua

nz
a 

uj
en

zi
 w

a 
ki

tu
o 

ch
a 

m
am

a 
na

 m
to

to
 k

at
ik

a 
en

eo
 

la
 U

pe
nj

a 
U

ng
uj

a 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a.

 
10

0 
21

 
21

 
U

je
nz

i u
po

 k
at

ik
a 

ha
tu

a 
ya

 m
si

ng
i. 

K
ua

nz
a 

uj
en

zi
 w

a 
uk

um
bi

 
w

a 
ku

fa
ny

ia
 m

iti
ha

ni
 sk

ul
i 

ya
 B

am
bi

 - 
U

ng
uj

a;
 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
  

ili
yo

fik
iw

a 
10

0 
 

98
 

98
 

U
je

nz
i u

ko
 k

at
ik

a 
ha

tu
a 

ya
 

um
al

iz
ia

ji 
(f

in
is

hi
ng

) 

U
ha

ul
is

ha
ji 

w
a 

fe
dh

a 
kw

a 
ka

ya
 m

as
ik

in
i (

w
al

en
gw

a 
w

a 
m

ra
di

 U
ng

uj
a 

na
 P

em
ba

). 

Id
ad

i 
ya

 
ka

ya
 

zi
liz

oh
au

lis
hi

w
a 

fe
dh

a 
U

ng
uj

a.
 

24
,4

91
 

24
,3

96
 

99
.6

 
 

Id
ad

i 
ya

 
ka

ya
 

zi
liz

oh
au

lis
hi

w
a 

fe
dh

a 
Pe

m
ba

 

26
,2

20
 

26
,1

25
 

99
 

 

K
uw

ap
at

ia
 ru

zu
ku

 y
a 

uz
al

is
ha

ji 
w

al
en

gw
a 

U
ng

uj
a 

na
 P

em
ba

 

Id
ad

i 
ya

 
ka

ya
 

zi
liz

op
at

iw
a 

ru
zu

ku
 

U
ng

uj
a.

 

2,
91

8 
2,

91
8 

 

 

10
0 

 

Id
ad

i 
ya

 
ka

ya
 

zi
liz

op
at

iw
a 

ru
zu

ku
 

Pe
m

ba
 

92
6 

92
6 

 
10

0 
 

U
je

nz
i w

a 
K

itu
o 

ch
a 

A
fy

a 
da

ra
ja

 la
 p

ili
 S

he
hi

a 
ya

 
K

in
yi

ka
ni

 P
em

ba
 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 w

a 
ili

yo
fik

iw
a.

 
10

0 
60

 
60

 
K

az
i z

in
az

oe
nd

el
ea

 n
i k

up
ig

a 
pl

as
ta

, k
uw

ek
a 

sa
ka

fu
 p

am
oj

a 
na

 
m

ad
iri

sh
a 

U
je

nz
i w

a 
K

itu
o 

ch
a 

A
fy

a 
da

ra
ja

 la
 p

ili
 S

he
hi

a 
ya

 U
zi

 
A

si
lim

ia
 

ya
 

uj
en

zi
 

ili
yo

fik
iw

a.
 

10
0 

10
0 

10
0 

 

K
uw

ap
at

ia
 m

af
un

zo
 n

a 
us

ha
ur

i K
ay

a 
za

 S
he

hi
a 

zi
liz

op
at

a 
ru

zu
ku

 y
a 

uz
al

is
ha

ji 

Id
ad

i y
a 

K
ay

a 
zi

liz
op

at
iw

a 
m

af
un

zo
 n

a 
us

ha
ur

i 

29
 

29
  

10
0 

 

   

11
.8

 W
iz

ar
a 

ya
 A

fy
a 

  

W
iz

ar
a 

ya
 A

fy
a 

in
a 

ju
ku

m
u 

na
 w

aj
ib

u 
w

a 
ku

si
m

am
ia

 a
fy

a 
za

 w
an

an
ch

i w
ot

e 
w

a 
Za

nz
ib

ar
 il

i w
aw

ez
e 

ku
sh

iri
ki

 k
ik

am
ili

fu
 k

at
ik

a 
sh

ug
hu

li 
za

 u
je

nz
i w

a 
Ta

ifa
 n

a 
ku

le
ta

 m
ae

nd
el

eo
 e

nd
el

ev
u.

 K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 Ju
la

i 2
02

3-
M

ac
hi

 2
02

4 
W

iz
ar

a 
im

et
ek

el
ez

a 
pr

og
ra

m
u 

si
ta

 n
a 

m
ira

di
 m

iw
ili

 y
a 

m
ae

nd
el

eo
. 

i) 
Pr

og
ra

m
u 

ya
 U

ka
ra

ba
ti 

na
 U

je
nz

i w
a 

V
itu

o 
vy

a 
A

fy
a 

ya
 M

si
ng

i 

Pr
og

ra
m

u 
hi

i i
m

ea
nz

a m
w

ak
a 2

02
3/

20
24

 n
a i

na
 le

ng
o 

la
 k

ui
m

ar
is

ha
 af

ya
 y

a m
si

ng
i k

w
a k

ui
m

ar
is

ha
 m

iu
nd

om
bi

nu
 y

a v
itu

o 
vy

a a
fy

a y
a m

si
ng

i i
li 

vi
w

ez
e 

ku
to

a 
hu

du
m

a 
za

 a
fy

a 
ya

 m
si

ng
i z

en
ye

 k
iw

an
go

 n
a 

ku
im

ar
is

ha
 a

fy
a 

ya
 ja

m
ii.

 P
ro

gr
am

u 
hi

i i
na

te
ke

le
zw

a 
na

 S
er

ik
al

i a
m

ba
po

 k
w

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4 

im
ep

an
gi

w
a 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S.
 2

0.
0 

bi
lio

ni
. K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ar

ch
 2

02
4)

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
15

.0
 b

ili
on

i z
ili

pa
ng

w
a 

na
 h

ad
i k

uf
ik

ia
 

M
ac

hi
 2

02
4 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o 
zi

m
et

ek
el

ez
w

a:
- 

 
 

 

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uv

ifa
ny

ia
 u

ka
ra

ba
ti 

vi
tu

o 
vy

a 
af

ya
; 

Id
ad

i 
ya

 v
itu

o 
vy

a 
af

ya
 

vi
liv

yo
fa

ny
iw

a 
uk

ar
ab

at
i 

14
2 

11
 

8 
V

itu
o 

11
 v

im
ef

an
yi

w
a 

uk
ar

ab
at

i 
w

a 
m

in
do

m
bi

nu
 y

a 
m

aj
i, 

na
 v

yo
o 

 
K

uv
ije

ng
a 

te
na

 v
itu

o 
vy

a 
af

ya
 2

5 
am

ba
vy

o 
ha

vi
ja

fik
ia

 
vi

ge
zo

 v
in

av
oh

ita
jik

a 

Id
ad

i 
ya

 v
itu

o 
vy

a 
A

fy
a 

vi
liv

yo
je

ng
w

a 
53

 
5 

9.
4 

Za
bu

ni
 

im
ef

an
yi

ka
 

na
 

w
az

ab
un

i 
w

am
es

ha
pa

tik
an

a 
na

 
ta

ya
ri 

w
ap

o 
kw

en
ye

 h
at

ua
 z

a 
ku

an
za

 k
w

a 
 u

je
nz

i 
U

ng
uj

a 
na

 P
em

ba
. 



192

11
.2

.7
 W

iz
ar

a 
ya

 A
fy

a 
 

W
iz

ar
a 

ya
 A

fy
a 

in
a 

ju
ku

m
u 

na
 w

aj
ib

u 
w

a 
ku

si
m

am
ia

 a
fy

a 
za

 w
an

an
ch

i 
w

ot
e 

w
a 

Za
nz

ib
ar

 i
li 

w
aw

ez
e 

ku
sh

iri
ki

 
ki

ka
m

ili
fu

 k
at

ik
a 

sh
ug

hu
li 

za
 u

je
nz

i w
a 

Ta
ifa

 n
a 

ku
le

ta
 m

ae
nd

el
eo

 e
nd

el
ev

u.
 K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 Ju

la
i 2

02
3-

M
ac

hi
 2

02
4 

W
iz

ar
a 

im
et

ek
el

ez
a 

pr
og

ra
m

u 
si

ta
 n

a 
m

ira
di

 m
iw

ili
 y

a 
m

ae
nd

el
eo

.

i) 
  P

ro
gr

am
u 

ya
 U

ka
ra

ba
ti 

na
 U

je
nz

i w
a 

V
itu

o 
vy

a 
A

fy
a 

ya
 M

si
ng

i

Pr
og

ra
m

u 
hi

i i
m

ea
nz

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4 

na
 in

a 
le

ng
o 

la
 k

ui
m

ar
is

ha
 a

fy
a 

ya
 m

si
ng

i k
w

a 
ku

im
ar

is
ha

 m
iu

nd
om

bi
nu

 
ya

 v
itu

o 
vy

a 
af

ya
 y

a 
m

si
ng

i i
li 

vi
w

ez
e 

ku
to

a 
hu

du
m

a 
za

 a
fy

a 
ya

 m
si

ng
i z

en
ye

 k
iw

an
go

 n
a 

ku
im

ar
is

ha
 a

fy
a 

ya
 ja

m
ii.

 
Pr

og
ra

m
u 

hi
i i

na
te

ke
le

zw
a 

na
 S

er
ik

al
i a

m
ba

po
 k

w
a 

m
w

ak
a 

20
23

/2
02

4 
im

ep
an

gi
w

a 
ju

m
la

 y
a 

TZ
S.

 2
0.

0 
bi

lio
ni

. K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3 
- M

ac
hi

  2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

15
.0

 b
ili

on
i z

ili
pa

ng
w

a 
na

 h
ad

i k
ufi

ki
a 

M
ac

hi
 2

02
4 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o 
zi

m
et

ek
el

ez
w

a:
-

K
uw

ap
at

ia
 m

af
un

zo
 n

a 
us

ha
ur

i K
ay

a 
za

 S
he

hi
a 

zi
liz

op
at

a 
ru

zu
ku

 y
a 

uz
al

is
ha

ji 

Id
ad

i y
a 

K
ay

a 
zi

liz
op

at
iw

a 
m

af
un

zo
 n

a 
us

ha
ur

i 

29
 

29
  

10
0 

 

   

11
.8

 W
iz

ar
a 

ya
 A

fy
a 

  

W
iz

ar
a 

ya
 A

fy
a 

in
a 

ju
ku

m
u 

na
 w

aj
ib

u 
w

a 
ku

si
m

am
ia

 a
fy

a 
za

 w
an

an
ch

i w
ot

e 
w

a 
Za

nz
ib

ar
 il

i w
aw

ez
e 

ku
sh

iri
ki

 k
ik

am
ili

fu
 k

at
ik

a 
sh

ug
hu

li 
za

 u
je

nz
i w

a 
Ta

ifa
 n

a 
ku

le
ta

 m
ae

nd
el

eo
 e

nd
el

ev
u.

 K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 Ju
la

i 2
02

3-
M

ac
hi

 2
02

4 
W

iz
ar

a 
im

et
ek

el
ez

a 
pr

og
ra

m
u 

si
ta

 n
a 

m
ira

di
 m

iw
ili

 y
a 

m
ae

nd
el

eo
. 

i) 
Pr

og
ra

m
u 

ya
 U

ka
ra

ba
ti 

na
 U

je
nz

i w
a 

V
itu

o 
vy

a 
A

fy
a 

ya
 M

si
ng

i 

Pr
og

ra
m

u 
hi

i i
m

ea
nz

a m
w

ak
a 2

02
3/

20
24

 n
a i

na
 le

ng
o 

la
 k

ui
m

ar
is

ha
 af

ya
 y

a m
si

ng
i k

w
a k

ui
m

ar
is

ha
 m

iu
nd

om
bi

nu
 y

a v
itu

o 
vy

a a
fy

a y
a m

si
ng

i i
li 

vi
w

ez
e 

ku
to

a 
hu

du
m

a 
za

 a
fy

a 
ya

 m
si

ng
i z

en
ye

 k
iw

an
go

 n
a 

ku
im

ar
is

ha
 a

fy
a 

ya
 ja

m
ii.

 P
ro

gr
am

u 
hi

i i
na

te
ke

le
zw

a 
na

 S
er

ik
al

i a
m

ba
po

 k
w

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4 

im
ep

an
gi

w
a 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S.
 2

0.
0 

bi
lio

ni
. K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ar

ch
 2

02
4)

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
15

.0
 b

ili
on

i z
ili

pa
ng

w
a 

na
 h

ad
i k

uf
ik

ia
 

M
ac

hi
 2

02
4 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o 
zi

m
et

ek
el

ez
w

a:
- 

 
 

 

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uv

ifa
ny

ia
 u

ka
ra

ba
ti 

vi
tu

o 
vy

a 
af

ya
; 

Id
ad

i 
ya

 v
itu

o 
vy

a 
af

ya
 

vi
liv

yo
fa

ny
iw

a 
uk

ar
ab

at
i 

14
2 

11
 

8 
V

itu
o 

11
 v

im
ef

an
yi

w
a 

uk
ar

ab
at

i 
w

a 
m

in
do

m
bi

nu
 y

a 
m

aj
i, 

na
 v

yo
o 

 
K

uv
ije

ng
a 

te
na

 v
itu

o 
vy

a 
af

ya
 2

5 
am

ba
vy

o 
ha

vi
ja

fik
ia

 
vi

ge
zo

 v
in

av
oh

ita
jik

a 

Id
ad

i 
ya

 v
itu

o 
vy

a 
A

fy
a 

vi
liv

yo
je

ng
w

a 
53

 
5 

9.
4 

Za
bu

ni
 

im
ef

an
yi

ka
 

na
 

w
az

ab
un

i 
w

am
es

ha
pa

tik
an

a 
na

 
ta

ya
ri 

w
ap

o 
kw

en
ye

 h
at

ua
 z

a 
ku

an
za

 k
w

a 
 u

je
nz

i 
U

ng
uj

a 
na

 P
em

ba
. 



193

ii)
	

Pr
og

ra
m

u 
ya

 U
je

nz
i w

a 
N

yu
m

ba
 z

a 
W

af
an

ya
ka

zi
 K

at
ik

a 
H

os
pi

ta
li 

za
 W

ila
ya

 n
a 

M
ik

oa

Pr
og

ra
m

u 
in

a 
le

ng
o 

la
 k

ui
m

ar
is

ha
 m

ak
aa

zi
 k

w
a 

w
af

an
ya

ka
zi

 i
li 

w
aw

e 
na

 u
tu

liv
u 

w
a 

ku
fa

ny
a 

ka
zi

 n
a 

ku
on

ge
za

 
uf

an
is

i n
a 

ku
pa

tik
an

a 
m

ud
a 

w
ot

e 
ita

ka
po

to
ke

a 
dh

ar
ur

a.
 K

w
a 

m
w

ak
a 

w
a 

fe
dh

a 
20

23
/2

02
4 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
20

.0
 b

ili
on

i 
zi

m
et

en
gw

a 
ku

to
ka

 S
er

ik
al

in
i k

w
a 

aj
ili

 y
a 

ut
ek

el
ez

aj
i w

a 
pr

og
ra

m
u 

hi
i. 

K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ar
ch

 
20

24
) j

um
la

 y
a 

TZ
S 

15
.0

 b
ili

on
i z

ili
pa

ng
w

a 
na

 h
ad

i k
ufi

ki
a 

M
ac

hi
 2

02
4 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
3.

08
 b

ill
io

ni
 sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 

21
 y

a 
fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

zi
m

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
-

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

U
je

nz
i w

a 
ny

um
ba

 z
a 

w
af

an
ya

ka
zi

 k
at

ik
a 

ho
sp

ita
li 

ya
 M

ko
a 

–L
um

um
ba

 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

of
ik

iw
a 

10
0 

15
 

15
 

U
je

nz
i 

um
ea

nz
a 

kw
a 

ha
tu

a 
za

 
aw

al
i 

U
je

nz
i w

a 
ny

um
ba

 z
a 

w
af

an
ya

ka
zi

 k
at

ik
a 

ho
sp

ita
li 

ya
 W

ila
ya

 –
 P

an
ga

tu
pu

; 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

of
ik

iw
a 

10
0 

17
 

17
 

U
je

nz
i u

na
en

de
le

a 
ka

tik
a 

ha
tu

a 
ya

 
ku

si
m

am
is

ha
 n

gu
zo

  

U
je

nz
i w

a 
ny

um
ba

 z
a 

w
af

an
ya

ka
zi

 k
at

ik
a 

ho
sp

ita
li 

ya
 W

ila
ya

 - 
M

w
er

a 
Po

ng
w

e 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

of
ik

iy
a 

10
0 

15
 

15
 

U
je

nz
i u

po
 k

at
ik

a h
at

ua
 za

 m
w

is
ho

 
za

 k
uk

am
ili

sh
a 

m
si

ng
i, 

 

U
je

nz
i w

a 
ny

um
ba

 z
a 

w
af

an
ya

ka
zi

 k
at

ik
a 

ho
sp

ita
li 

ya
 W

ila
ya

 –
 K

ito
ga

ni
; 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

of
ik

iy
a 

10
0 

20
 

20
 

U
je

nz
i u

na
en

de
le

a 
ka

tik
a 

ha
tu

a 
ya

 
ku

si
m

am
is

ha
 n

gu
zo

 

U
je

nz
i w

a 
ny

um
ba

 z
a 

w
af

an
ya

ka
zi

 k
at

ik
a 

ho
sp

ita
li 

ya
 W

ila
ya

 –
 K

in
ya

si
ni

. 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

of
ik

iy
a 

10
0 

20
 

20
 

U
je

nz
i u

na
en

de
le

a 
ka

tik
a 

ha
tu

a 
ya

 
ku

si
m

am
is

ha
 n

gu
zo

 

U
je

nz
i w

a 
ny

um
ba

 z
a 

w
af

an
ya

ka
zi

 k
at

ik
a 

ho
sp

ita
li 

ya
 W

ila
ya

 V
ito

ng
oj

i 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

0 
0 

H
at

ua
 

za
 

za
bu

ni
 

zi
na

en
de

le
a 

am
ba

po
 t

at
hm

in
i 

im
ek

am
ili

ka
 n

a 
m

ka
nd

ar
as

i a
na

su
bi

ria
 k

ui
tw

a 
kw

a 
aj

ili
 y

a 
m

ap
at

an
o 

ili
 a

w
ez

e 
ku

sa
in

i 
m

ka
ta

ba
 n

a 
ku

an
za

 u
je

nz
i. 

   



194

iii
) 

Pr
og

ra
m

u 
ya

 K
ui

m
ar

is
ha

 H
ud

um
a 

za
 M

am
a 

na
 M

to
to

 

Pr
og

ra
m

u 
hi

i i
na

 le
ng

o 
la

 k
ui

m
ar

is
ha

 m
iu

nd
om

bi
nu

 y
a 

ut
oa

ji 
w

a 
hu

du
m

a 
za

 m
am

a 
na

 m
to

to
 n

ch
in

i. 
Pr

og
ra

m
u 

im
ea

nz
a 

m
w

ak
a 

20
22

/2
3 

na
 in

at
ar

aj
iw

a 
ku

te
ke

le
zw

a 
kw

a 
m

ud
a 

w
a 

m
ia

ka
 m

ita
no

 k
w

a 
gh

ar
am

a 
ya

 U
SD

 2
5 

m
ili

on
i. 

K
w

a 
m

w
ak

a 
w

a 
fe

dh
a 

20
23

/2
02

4,
 p

ro
gr

am
u 

hi
i i

m
ep

an
gi

w
a 

ku
tu

m
ia

 ju
m

la
 

ya
 T

ZS
 1

.7
 b

ili
on

i k
ut

ok
a 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

. K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ac
hi

 2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

1.
34

 b
ili

on
i z

ili
pa

ng
w

a 
na

 
ha

di
 k

uf
ik

ia
 M

ac
hi

 2
02

4,
  j

um
la

 y
a 

TZ
S 

1.
13

 b
ili

on
i s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 8

4 
ya

 fe
dh

a 
ili

yo
pa

ng
w

a 
zi

m
ei

ng
iz

w
a 

na
 k

ut
ek

el
ez

a 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o:

- 

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uj

en
ga

 m
iu

nd
om

bi
nu

 y
a 

us
af

i w
a 

m
az

in
gi

ra
 (W

A
SH

) 
ka

tik
a 

vi
tu

o 
vy

a 
A

fy
a 

vy
a 

M
iw

an
i, 

Sh
un

gi
 n

a 
Fi

ny
a;

 

Id
ad

i 
ya

 
vi

tu
o 

vi
liv

yo
je

ng
w

a 
m

iu
nd

om
bi

nu
 y

a 
us

af
i w

a 
m

az
in

gi
ra

 
 

 1
4 

 
0 

0 
Ta

ra
tib

u 
za

 m
an

un
uz

i y
a 

vi
fa

a 
vy

a 
TE

H
A

M
A

 k
w

a 
aj

ili
 y

a 
vi

tu
o 

vy
a 

af
ya

 I
m

ef
an

yi
ka

 n
a 

m
ak

ub
al

ia
no

 
ba

in
a 

ya
 w

iz
ar

a 
na

 U
N

IC
EF

 k
w

a 
aj

ili
 y

a 
ku

fa
ny

a 
m

an
un

uz
i 

ha
yo

 
ya

m
ef

an
yi

ka
 

K
ut

oa
 m

af
un

zo
 y

a 
m

ud
a 

m
re

fu
 k

w
a 

w
at

aa
la

m
u 

w
a 

af
ya

 k
w

a 
ng

az
i y

a 
Sh

ah
ad

a 
ya

 U
za

m
ili

 

Id
ad

i 
ya

 
M

ad
ak

ta
ri 

bi
ng

w
a 

w
al

io
pa

tiw
a 

m
af

un
zo

 k
at

ik
a 

ng
az

i 
ya

 
sh

ah
ad

a 
ya

 u
za

m
ili

 
 

30
 

 
30

 
10

0 
Ju

m
la

 y
a 

M
ad

ak
ta

ri 
bi

ng
w

a 
30

 w
a 

ng
az

i y
a 

sh
ah

ad
a 

ya
 u

za
m

ili
. 

  

iv
) 

Pr
og

ra
m

u 
ya

 K
um

al
iz

a 
M

al
ar

ia
 Z

an
zi

ba
r.

 

Pr
og

ra
m

u 
hi

i 
in

a 
le

ng
o 

la
 k

ut
ok

om
ez

a 
m

ar
ad

hi
 y

a 
m

al
ar

ia
 k

w
a 

ku
ha

ki
ki

sh
a 

kw
am

ba
 m

ar
ad

hi
 h

ay
a 

ya
na

m
al

iz
ik

a 
ka

bi
sa

 h
ap

a 
Za

nz
ib

ar
. 

A
id

ha
, 

pr
og

ra
m

u 
hi

i i
na

te
ke

le
zw

a 
kw

a 
m

as
hi

rik
ia

no
 b

ai
na

 y
a 

Se
rik

al
i n

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
. K

w
a 

m
w

ak
a 

20
23

/2
02

4 
pr

og
ra

m
u 

im
ep

an
gi

w
a 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
1.

53
 b

ili
on

i (
TZ

S 
55

0.
0 

m
ili

on
i k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i n

a 
TZ

S 
97

7.
7 

m
ili

on
i k

ut
ok

a 
kw

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
) k

w
a 

aj
ili

 y
a 

ut
ek

el
ez

i. 
K

w
a 

ki
pi

nd
i 

ch
a 

m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ar
ch

 2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

1.
15

 b
ili

on
i (

TZ
S 

41
2.

5 
m

ili
on

i k
ut

ok
a 

Se
rik

al
in

i n
a 

TZ
S 

73
3.

3 
m

ili
on

i k
ut

ok
a 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 

iii
)	

Pr
og

ra
m

u 
ya

 K
ui

m
ar

is
ha

 H
ud

um
a 

za
 M

am
a 

na
 M

to
to

Pr
og

ra
m

u 
hi

i i
na

 le
ng

o 
la

 k
ui

m
ar

is
ha

 m
iu

nd
om

bi
nu

 y
a u

to
aj

i w
a h

ud
um

a z
a m

am
a n

a m
to

to
 n

ch
in

i. 
Pr

og
ra

m
u 

im
ea

nz
a 

m
w

ak
a 

20
22

/2
3 

na
 in

at
ar

aj
iw

a 
ku

te
ke

le
zw

a 
kw

a 
m

ud
a 

w
a 

m
ia

ka
 m

ita
no

 k
w

a 
gh

ar
am

a 
ya

 U
SD

 2
5 

m
ili

on
i. 

K
w

a 
m

w
ak

a 
w

a 
fe

dh
a 

20
23

/2
02

4,
 p

ro
gr

am
u 

hi
i i

m
ep

an
gi

w
a 

ku
tu

m
ia

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
1.

7 
bi

lio
ni

 k
ut

ok
a 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

. K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ac
hi

 2
02

4)
 ju

m
la

 y
a T

ZS
 1

.3
4 

bi
lio

ni
 z

ili
pa

ng
w

a 
na

 h
ad

i k
ufi

ki
a 

M
ac

hi
 2

02
4,

  j
um

la
 y

a T
ZS

 1
.1

3 
bi

lio
ni

 sa
w

a n
a a

si
lim

ia
 8

4 
ya

 fe
dh

a i
liy

op
an

gw
a z

im
ei

ng
iz

w
a n

a k
ut

ek
el

ez
a s

hu
gh

ul
i 

zi
fu

at
az

o:
-



195

w
a 

M
ae

nd
el

eo
) 

zi
lip

an
gw

a 
na

 h
ad

i 
ku

fik
ia

 M
ac

hi
 2

02
4,

 j
um

la
 y

a 
TZ

S1
.9

4 
bi

lli
on

i 
sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 1

70
 y

a 
fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

zi
m

ei
ng

iz
w

a 
na

 
ku

te
ke

le
za

 sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
- 

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

U
ch

un
gu

zi
 n

a 
ut

ib
ab

u 
w

a 
ug

on
jw

a 
w

a 
m

al
ar

ia
; 

Id
ad

i 
ya

 
w

ag
on

jw
a 

w
al

io
fa

ny
iw

a 
uc

hu
ng

uz
i 

26
0,

11
2 

44
2,

93
9 

17
0 

Ju
m

la
 

ya
 

w
as

hu
ki

w
a 

44
2,

93
9 

w
al

ifa
ny

iw
a 

uc
hu

ng
uz

i 
w

a 
ug

on
jw

a 
w

a 
m

al
er

ia
 

(U
ng

uj
a 

- 
39

2,
04

2 
na

 
Pe

m
ba

 5
0,

89
7)

  
U

dh
ib

iti
 w

a 
m

bu
 w

ae
ne

za
o 

m
al

ar
ia

. 
Id

ad
i 

ya
 

ny
um

ba
 

zi
liz

op
ig

w
a 

da
w

a 
 

11
,1

54
 

11
,0

47
 

99
 

Ju
m

la
 y

a 
ny

um
ba

 1
1,

04
7 

zi
m

ep
ig

w
a 

da
w

a 
(U

ng
uj

a n
yu

m
ba

 8
,0

25
 n

a P
em

ba
 

ny
um

ba
 3

,0
22

) 
Id

ad
i 

ya
 

vy
an

da
ru

a 
vi

liv
yo

to
le

w
a 

kw
a 

w
an

an
ch

i 

81
,0

00
 

93
,2

25
 

11
5 

Ju
m

la
 y

a 
vy

an
da

ru
a 

93
,2

25
 v

ili
to

le
w

a 
kw

a 
m

am
a 

w
aj

aw
az

ito
 n

a 
w

at
ot

ot
o 

ch
in

i 
ya

 
um

riw
a 

m
w

ak
a 

m
m

oj
a 

(U
ng

uj
a 

62
,2

65
 n

a 
Pe

m
ba

 3
0,

96
0)

. 
A

id
ha

, 
ju

m
la

 y
a 

vy
an

da
ra

ua
 2

52
,1

55
 

vi
lig

aw
iw

a 
kw

a 
ja

m
ii 

ka
tik

a 
Sh

eh
ia

 7
5 

kw
a 

aj
ili

 y
a 

ku
jik

in
ga

 n
a 

m
al

ar
ia

 
U

fu
at

ili
aj

i w
a 

m
w

en
en

do
 w

a 
ug

on
jw

a 
w

a 
m

al
ar

ia
; 

Id
ad

i 
ya

 w
ag

on
jw

a 
w

a 
M

al
ar

ia
 w

al
io

fa
til

iw
a 

13
,8

95
 

19
,0

74
 

13
7 

Ju
m

la
 

ya
 

w
ag

on
jw

a 
19

,0
74

 
w

al
ig

un
du

lik
a 

na
 u

go
nj

w
a 

w
a 

m
al

ar
ia

 
.O

ng
ez

ek
o 

la
 w

ag
on

jw
a 

w
a 

m
al

ar
ia

 
im

es
ab

ab
is

hw
a 

na
 

m
ab

ad
ili

ko
 

ya
 

Ta
bi

an
ch

i n
a 

ku
ch

el
ew

a 
ku

fik
a 

ka
tik

a 
vi

tu
o 

vy
a 

af
ya

 m
ap

em
a 

 
   

v)
 

Pr
og

ra
m

u 
Sh

ir
ik

is
hi

 y
a 

U
K

IM
W

I, 
H

om
a 

ya
 In

i, 
K

ifu
a 

K
ik

uu
 n

a 
U

ko
m

a 

iv
)  

  P
ro

gr
am

u 
ya

 K
um

al
iz

a 
M

al
ar

ia
 Z

an
zi

ba
r.

Pr
og

ra
m

u 
hi

i i
na

 le
ng

o 
la

 k
ut

ok
om

ez
a m

ar
ad

hi
 y

a m
al

ar
ia

 k
w

a k
uh

ak
ik

is
ha

 k
w

am
ba

 m
ar

ad
hi

 h
ay

a y
an

am
al

iz
ik

a k
ab

is
a 

ha
pa

 Z
an

zi
ba

r. 
A

id
ha

, p
ro

gr
am

u 
hi

i i
na

te
ke

le
zw

a 
kw

a 
m

as
hi

rik
ia

no
 b

ai
na

 y
a 

Se
rik

al
i n

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
. 

K
w

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4 

pr
og

ra
m

u 
im

ep
an

gi
w

a 
ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

1.
53

 b
ili

on
i (

TZ
S 

55
0.

0 
m

ili
on

i k
ut

ok
a 

Se
rik

al
in

i n
a 

TZ
S 

97
7.

7 
m

ili
on

i k
ut

ok
a 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

) k
w

a 
aj

ili
 y

a 
ut

ek
el

ez
i. 

K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 
20

23
-M

ac
hi

  2
02

4)
 ju

m
la

 y
a T

ZS
 1

.1
5 

bi
lio

ni
 (T

ZS
 4

12
.5

 m
ili

on
i k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i n

a T
ZS

 7
33

.3
 m

ili
on

i k
ut

ok
a 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

) z
ili

pa
ng

w
a 

na
 h

ad
i k

ufi
ki

a 
M

ac
hi

 2
02

4,
 ju

m
la

 y
a T

ZS
1.

94
 b

ill
io

ni
 sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 1

70
 y

a 
fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

zi
m

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
-



196

v)
	

Pr
og

ra
m

u 
Sh

ir
ik

is
hi

 y
a 

U
K

IM
W

I, 
H

om
a 

ya
 In

i, 
K

ifu
a 

K
ik

uu
 n

a 
U

ko
m

a

Pr
og

ra
m

u 
hi

i i
na

 le
ng

o 
la

 k
up

am
ba

na
 n

a 
m

ar
ad

hi
 y

a 
U

ki
m

w
i, 

H
om

a 
ya

 In
i, 

K
ifu

a 
K

ik
uu

 n
a 

U
ko

m
a.

 L
en

go
 k

uu
 n

i 
ku

pu
ng

uz
a 

ka
si

 y
a 

m
aa

m
bu

ki
zi

 y
a 

vi
ru

si
 v

ya
 U

ki
m

w
i, 

ku
pu

ng
uz

a 
vi

fo
 v

ito
ka

na
vy

o 
na

 m
ar

ad
hi

 y
a 

ki
fu

a 
ki

ku
u,

 h
om

a 
ya

 In
i n

a 
ku

pu
ng

uz
a 

m
aa

m
bu

ki
zi

 y
a 

uk
om

a.
 K

w
a 

m
w

ak
a 

20
23

/2
02

4 
Pr

og
ra

m
u 

hi
i i

na
te

ke
le

zw
a 

kw
a 

m
as

hi
rik

ia
no

 
ba

in
a 

ya
 S

er
ik

al
i n

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
. J

um
la

 y
a 

TZ
S 

1.
55

 b
ili

on
i z

im
et

en
gw

a 
ku

te
ke

le
za

 m
ra

di
 h

uu
 (

TZ
S 

1.
05

 b
ili

on
i k

ut
ok

a 
kw

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
 n

a 
TZ

S.
 5

00
.0

 m
ili

on
i k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i).

 K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 

tis
a 

(J
ul

ai
 2

02
3-

M
ac

hi
  2

02
4)

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
1.

16
 b

ili
on

i z
im

ep
an

gw
a 

na
 h

ad
i k

ufi
ki

a 
M

ac
hi

 2
02

4,
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S1

.6
4 

bi
lio

ni
 sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 1

42
 y

a 
fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

zi
m

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
-

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
ui

m
ar

is
ha

 h
ud

um
a 

ya
 

ut
oa

ji 
w

a 
ki

ng
a 

ya
 

m
aa

m
bu

ki
zi

 y
a 

V
V

U
 k

ut
ok

a 
kw

a 
m

am
a 

kw
en

da
 k

w
a 

m
to

to
 

A
si

lim
ia

 y
a 

m
am

a 
w

aj
aw

az
ito

 
w

an
ao

hu
dh

ur
ia

 k
lin

ik
i 

w
an

ao
pa

tiw
a 

hu
du

m
a 

za
 

up
im

aj
i w

a 
V

V
U

 

 

10
0 

95
 

95
 

Ju
m

la
 

ya
 

ki
na

 
m

am
a 

w
aj

aw
az

ito
 

w
al

ih
ud

hu
ria

 k
at

ik
a 

kl
in

ik
 k

w
a 

m
ar

a 
ya

 
kw

an
za

 
ni

 
51

,4
80

 
w

al
io

hu
dh

ur
ia

 
K

lin
ik

i 
w

ak
at

i 
w

a 
uj

au
zi

to
 

ka
ti 

ya
 

ha
o 

46
,4

30
 

w
al

ip
im

w
a 

 V
V

U
 k

at
ik

a 
vi

tu
o 

vy
a 

A
fy

a.
  

Ju
m

la
 y

a 
w

aj
aw

az
ito

 5
8 

w
al

ig
un

du
lik

a 
ku

a 
na

 m
aa

m
bu

ki
zi

 y
a 

V
V

U
. 

Id
ad

i y
a 

w
at

u 
w

al
io

pe
w

a 
us

ha
ur

i n
as

ah
a 

na
 

w
al

io
pi

m
w

a 
V

V
U

 

69
,6

56
 

65
,6

43
 

94
 

Ju
m

la
 y

a 
w

at
u 

65
,6

43
 (w

an
au

m
e 

29
,9

90
 n

a 
w

an
aw

ak
e 

35
,6

53
) 

w
al

ip
at

iw
a 

hu
du

m
a 

ya
 

us
ha

ur
i n

as
ah

a 
na

 u
ch

un
gu

zi
 w

a 
V

V
U

 k
at

i 
ya

 h
ao

 5
72

 (
0.

9%
), 

(U
ng

uj
a 

51
9 

na
 P

em
ba

 
53

) 
 w

al
ig

un
du

lik
a 

ku
a 

na
 m

aa
m

bu
ki

zo
 y

a 
V

V
U

 

K
ui

m
ar

is
ha

 u
to

aj
i w

a 
hu

du
m

a 
za

 k
in

ga
 n

a 
tib

a 
ya

 
H

om
a 

ya
 In

i 

Id
ad

i y
a 

w
at

u 
w

al
io

gu
nd

ul
ik

a 
na

 v
iru

si
 

vy
a 

ho
m

a 
ya

 in
i B

 

33
,5

21
 

18
,9

22
 

56
 

Ju
m

la
 y

a 
w

at
ej

a 
1,

30
2 

(7
10

 w
an

au
m

e 
na

 
59

2w
an

aw
ak

e)
 k

w
a 

U
ng

uj
a 

na
 P

em
ba

 
w

al
ig

un
du

lik
a 

na
 m

aa
m

bu
ki

zi
 y

a 
vu

ru
s y

a 
ho

m
a 

ya
 In

i B
, k

at
i y

a 
w

ag
on

jw
a 

ha
o 

ju
m

la
 

ya
 w

at
ej

a 
47

3 
w

am
es

aj
ili

w
a 

ka
tik

a 
kl

in
ik

i 
za

 h
om

a 
ya

 In
i k

w
a 

U
ng

uj
a 

na
 P

em
ba

.  



197

K
ui

m
ar

is
ha

 u
to

aj
i w

a 
hu

du
m

a 
za

 U
K

IM
W

I, 
K

ifu
a 

K
ik

uu
 n

a 
U

ko
m

a 

Id
ad

i y
a 

w
ag

on
jw

a 
w

a 
ki

fu
a 

ki
ku

u 
w

al
io

gu
nd

ul
iw

a 
 

84
0 

75
2 

 

89
 

Ju
m

la
 y

a 
w

ag
on

jw
a 

75
2 

w
a 

ki
fu

a 
ki

ku
u 

w
al

ig
un

du
lik

a 
(U

ng
uj

a 
55

3 
na

 P
em

ba
 n

i 
19

9)
. A

id
ha

 j
um

la
 y

a 
w

ag
on

jw
a 

w
ap

ya
 5

0 
(4

4 
U

ng
uj

a 
na

 P
em

ba
 6

) 
w

al
ig

un
du

lik
a 

na
 

m
ar

ad
hi

 y
a 

U
ko

m
a 

w
ag

on
jw

a 
w

ot
e 

ha
o 

w
al

io
gu

nd
ul

ik
an

a 
m

ag
on

jw
a 

ha
yo

 
w

am
ea

nz
is

hi
w

a 
m

at
ib

ab
u.

  

K
ui

m
ar

is
ha

 u
to

aj
i w

a 
hu

du
m

a 
za

 m
at

ib
ab

u 
kw

a 
w

ag
on

jw
a 

w
an

oi
sh

i n
a 

vi
ru

si
 

vy
a 

U
K

IM
W

I; 
 

Id
ad

i y
a 

w
at

u 
w

an
ao

is
hi

 
na

 V
V

U
 w

al
io

pa
tiw

a 
A

R
V

s 

 

9,
94

2 

 

8,
56

1 

 

86
 

M
al

en
go

 
ha

ya
ku

w
ez

a 
ku

fik
iw

a 
ku

to
ka

na
 

up
un

gu
fu

 
w

a 
vi

te
nd

an
is

hi
 

am
ba

vy
o 

vi
ng

ew
ez

a 
ku

ib
ua

  
w

at
u 

w
al

io
gu

nd
ul

ik
a 

na
 

V
V

U
 

na
 

ku
pe

le
kw

a 
kw

en
ye

 
kl

in
ik

i 
za

 
hu

du
m

a 
na

 t
ib

a 
kw

a 
ku

an
zi

sh
iw

a 
da

w
a 

za
 

ku
pu

ng
uz

a 
m

az
al

ia
no

 y
a 

V
V

U
 A

R
V

s 

 

vi
) 

Pr
og

ra
m

u 
Sh

ir
ik

is
hi

 y
a 

A
fy

a 
ya

 U
za

zi
 w

a 
M

am
a 

na
 M

to
to

 (I
R

C
H

) 

Pr
og

ra
m

u 
hi

i 
in

a 
le

ng
o 

la
 k

up
un

gu
za

 v
ifo

 v
ito

ka
na

vy
o 

na
 u

za
zi

 p
am

oj
a 

na
 v

ifo
 v

ya
 w

at
ot

o 
w

al
io

 c
hi

ni
 y

a 
um

ri 
w

a 
m

ia
ka

 m
ita

no
. P

ro
gr

am
u 

hi
i 

in
at

ek
el

ez
w

a 
kw

a 
m

as
hi

rik
ia

no
 b

ai
na

 y
a 

Se
rik

al
i n

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
. J

um
la

 y
a 

TZ
S 

5.
8 

bi
lio

ni
 z

im
et

en
gw

a 
kw

a 
pr

og
ra

m
u 

hi
i (

TZ
S 

1.
0 

bi
lio

ni
 

ku
to

ka
 S

er
ik

al
in

i n
a T

ZS
 4

.8
 b

ili
on

i k
ut

ok
a k

w
a W

as
hi

rik
a w

a M
ae

nd
el

eo
) k

w
a m

w
ak

a 2
02

3/
20

24
. K

w
a k

ip
in

di
 ch

a m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ar
ch

 2
02

4)
 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
4.

35
 b

ili
on

i (
TZ

S 
75

0 
m

ili
on

i k
ut

ok
a 

Se
rik

al
in

i n
a 

TZ
S 

3.
6 

bi
lio

ni
 k

ut
ok

a 
kw

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
) z

ili
pa

ng
w

a.
 H

ad
i k

uf
ik

ia
 M

ac
hi

 
20

24
, j

um
la

 y
a 

TZ
S1

.9
1 

bi
lio

ni
 sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 4

4 
ya

 fe
dh

a 
ili

yo
pa

ng
w

a 
zi

m
ei

ng
iz

w
a 

ku
to

ka
 k

w
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

  n
a 

ku
te

ke
le

za
 sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o:

- 

  

vi
)	

Pr
og

ra
m

u 
Sh

ir
ik

is
hi

 y
a 

A
fy

a 
ya

 U
za

zi
 w

a 
M

am
a 

na
 M

to
to

 (I
R

C
H

)

Pr
og

ra
m

u 
hi

i i
na

 le
ng

o 
la

 k
up

un
gu

za
 v

ifo
 v

ito
ka

na
vy

o 
na

 u
za

zi
 p

am
oj

a 
na

 v
ifo

 v
ya

 w
at

ot
o 

w
al

io
 c

hi
ni

 y
a 

um
ri 

w
a 

m
ia

ka
 m

ita
no

. P
ro

gr
am

u 
hi

i i
na

te
ke

le
zw

a 
kw

a 
m

as
hi

rik
ia

no
 b

ai
na

 y
a 

Se
rik

al
i n

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
. J

um
la

 
ya

 T
ZS

 5
.8

 b
ili

on
i z

im
et

en
gw

a 
kw

a 
pr

og
ra

m
u 

hi
i (

TZ
S 

1.
0 

bi
lio

ni
 k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i n

a 
TZ

S 
4.

8 
bi

lio
ni

 k
ut

ok
a 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

) k
w

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4.

 K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ac
hi

  2
02

4)
 ju

m
la

 y
a T

ZS
 

4.
35

 b
ili

on
i (

TZ
S 

75
0 

m
ili

on
i k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i n

a 
TZ

S 
3.

6 
bi

lio
ni

 k
ut

ok
a 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

) z
ili

pa
ng

w
a.

 
H

ad
i k

ufi
ki

a 
M

ac
hi

 2
02

4,
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S1

.9
1 

bi
lio

ni
 s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 4

4 
ya

 fe
dh

a 
ili

yo
pa

ng
w

a 
zi

m
ei

ng
iz

w
a 

ku
to

ka
 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

  n
a 

ku
te

ke
le

za
 sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o:

-



198

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
ui

m
ar

is
ha

 h
ud

um
a 

za
 a

fy
a 

ya
 u

za
zi

 n
a 

ku
pu

ng
uz

a 
vi

fo
 

vy
a 

m
am

a 
na

 m
to

to
; 

Id
ad

i 
ya

 
ak

in
a 

m
am

a 
w

al
io

jif
un

gu
w

a 
 

 

60
,9

51
 

41
,1

29
 

67
 

Ju
m

la
 

ya
 

ak
in

a 
m

am
a 

41
,1

29
 

(U
ng

uj
a 

28
,3

07
 n

a 
Pe

m
ba

 1
2,

82
2)

 w
al

iji
gu

w
a 

ka
tik

a 
vi

tu
o 

vy
a 

af
ya

 n
a 

ho
sp

ita
li 

 
 

Id
ad

i 
ya

 v
ifo

 v
ya

 w
at

ot
o 

w
ac

ha
ng

a 
vi

liv
yo

ha
ki

ki
w

a 

1,
41

8 
 

1,
41

8 
10

0 
M

at
ok

eo
 y

a u
ha

ki
ki

 y
am

eb
ai

ni
sh

a m
io

ng
on

i 
m

w
a 

 sa
ba

bu
 z

a 
vi

fo
 h

iv
yo

 n
i w

at
ot

o 
ku

ko
sa

 
he

w
a 

w
ak

at
i w

a 
ku

za
liw

a,
 u

zi
to

 p
un

gu
fu

 n
a 

m
at

at
iz

o 
ya

to
ka

na
yo

 n
a 

m
to

to
 n

jit
i. 

 
Id

ad
i 

ya
 v

ifo
 v

ya
 m

am
a 

vi
to

ka
na

vy
o 

na
 

uz
az

i 
vi

liv
yo

ha
ki

ki
w

a 

60
 

60
 

10
0 

Sa
ba

bu
 z

a 
vi

fo
 n

i u
pu

ng
uf

u 
w

a 
da

m
u;

 k
ifa

fa
 

ch
a 

m
im

ba
, k

ut
ok

w
a 

na
 d

am
u 

ny
in

gi
 w

ak
at

i 
w

a 
uj

au
zi

to
 n

a 
ki

su
ka

ri 
Id

ad
i 

ya
 

ak
in

a 
m

am
a 

w
an

ao
pa

ta
 

hu
du

m
a 

ya
 

af
ya

 n
da

ni
 y

a 
m

as
aa

 4
8 

ba
ad

a 
ya

 k
uj

ifu
ng

ua
 

45
,7

13
 

34
,2

37
 

75
 

Ta
kw

im
u 

zi
na

on
es

ha
 

on
ge

ze
ko

 
la

 
ki

na
 

m
am

a 
w

an
ao

fik
a 

ki
tu

on
i 

na
 

ho
sp

ita
li 

hu
pa

tiw
a 

hu
du

m
a 

za
 m

at
ib

ab
u 

nd
an

i y
a 

si
ku

 
m

bi
li 

ba
ad

a 
ya

 k
uj

ifu
ng

ua
. 

Ila
 b

ad
o 

ku
na

 
ki

na
 

m
am

a 
am

ba
o 

 
w

an
ao

jif
un

gu
lia

 
m

aj
um

ba
ni

 
Id

ad
i 

ya
 

w
at

ej
a 

w
ap

ya
 

w
an

ao
tu

m
ia

 n
jia

 za
 k

is
as

a 
za

 u
za

zi
 w

a 
m

pa
ng

o 

38
2,

39
3 

26
,7

90
 

7.
0 

Ju
m

la
 y

a 
w

as
ic

ha
na

 2
6,

79
0 

(U
ng

uj
a 

20
,0

16
 

na
 P

em
ba

 6
,7

74
) 

 w
al

iji
un

ga
 n

a 
nj

ia
 z

a 
ki

sa
sa

 z
a 

uz
az

i w
a 

m
pa

ng
o 

kw
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 

m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3 
– 

M
ac

hi
 2

02
4)

. 
K

ui
m

ar
is

ha
 h

ud
um

a 
za

 
m

am
a 

na
 w

at
ot

o 
ch

in
i y

a 
m

ia
ka

 5
 n

a 
w

at
ot

o 
w

ac
ha

ng
a;

 

Id
ad

i 
ya

 
w

at
ot

o 
w

al
io

rip
ot

iw
a 

ku
w

a 
na

 
ul

em
av

u 
w

a 
gh

af
la

 

2 
/1

00
,0

00
 

12
/1

00
,0

00
 

60
0 

Ju
m

la
 y

a 
vi

sa
 1

2 
(U

ng
uj

a7
 n

a 
Pe

m
ba

 5
)  

vy
a 

 
w

as
hu

ki
w

a 
w

a 
ul

em
av

u 
w

a 
gh

af
la

 
vi

m
er

ip
ot

iw
a 

kw
a 

ki
pi

nd
i 

ch
a 

Ju
la

i 
20

23
 

ha
di

 M
ac

hi
 2

02
4 

 

K
ui

m
ar

is
ha

 u
pa

tik
an

aj
i w

a 
ta

ar
ifa

 z
a 

m
am

a 
na

 m
to

to
; 

Id
ad

i 
ya

 
m

am
a 

w
aj

aw
az

ito
 

w
al

io
hu

dh
ur

ia
 

kl
in

ik
i 

an
ga

la
u 

m
ar

a 
m

oj
a 

 

60
,9

51
 

46
,2

09
 

 
75

 
Ju

m
la

 y
a 

ki
na

 m
am

a 
46

,2
09

 w
al

ih
ud

hu
ria

 
kl

in
ik

i 
an

ga
la

u 
m

ar
a 

m
oj

a 
ka

tik
a 

vi
tu

o 
na

 
H

os
pi

ta
li 

kw
a U

ng
uj

a n
a P

em
ba

. K
at

i y
a h

ao
 

ki
na

 
m

am
a 

9,
53

8 
sa

w
a 

na
 

as
ili

m
ia

 
21

 
w

al
ih

ud
hu

ria
 k

lin
ik

i m
ap

em
a 

ch
in

i y
a 

w
ik

i 
12

. 
Id

ad
i 

ya
 v

itu
o 

vy
a 

af
ya

  
vy

a 
Se

rik
al

i 
vi

na
vy

ot
oa

 
hu

du
m

a 
za

 
dh

ar
ur

a 
w

ak
at

i w
a 

ku
jif

un
gu

a 

18
1 

47
 

26
 

V
itu

o 
vi

na
vy

ot
oa

 h
ud

um
a 

za
 d

ha
ru

ra
 w

ak
at

i 
w

ak
uj

ifu
ng

ua
 n

i 4
7 

kw
a 

le
ng

o 
la

 k
up

un
gu

za
 

vi
fo

 
 

vi
to

ka
na

vy
o 

na
 

m
am

a 
na

 
w

at
ot

o 
w

ac
ha

ng
a.

 
K

ui
m

ar
is

ha
 h

ud
um

a 
za

 d
am

u 
sa

la
m

a 
Id

ad
i 

ya
 

w
ag

oj
w

a 
w

al
io

pa
tiw

a 
da

m
u 

15
,0

00
 

11
,8

11
 

79
 

Ju
m

la
 y

a 
un

it 
12

,9
54

 s
aw

a 
na

 a
si

lim
ia

 3
3 

ka
ti 

ya
 m

ao
m

bi
 y

a 
un

it 
38

,5
95

 y
a 

da
m

u 
zi

liz
os

am
ba

zw
a 

ku
pi

tia
 h

os
pi

ta
li 

za
 u

m
m

a 
na

 h
os

pi
ta

li 
bi

na
fs

i 
kw

a 
m

at
um

iz
i 

m
ba

li 
m

ba
li 

ik
iw

em
o 

m
am

a 
w

aj
aw

zi
to

 n
a 

w
at

ot
o 

K
ui

m
ar

is
ha

 u
to

aj
i w

a 
hu

du
m

a 
za

 c
ha

nj
o 

za
 m

am
a 

na
 w

at
ot

o.
 

Id
ad

i 
ya

 
m

am
a 

w
al

io
pa

tiw
a 

ch
an

jo
 

45
,7

13
 

44
,2

07
 

97
 

Ju
m

la
 y

a 
ki

na
m

am
a 

32
,7

43
 w

am
ep

at
iw

a 
ch

an
jo

 y
a 

Pe
po

pu
nd

a 
(T

T)
 k

w
a 

U
ng

uj
a 

na
 

kw
a 

up
an

de
 w

a 
Pe

m
ba

 n
i 1

4,
46

4 
Id

ad
i 

ya
 

w
at

ot
o 

w
al

io
ch

an
jw

a 
PE

N
TA

 3
 

kw
a 

w
at

ot
o 

ch
in

i 
ya

 
m

w
ak

a 
m

m
oj

a 

55
,7

79
 

49
,3

47
 

88
.5

 
Ju

m
la

 y
a 

w
at

ot
o 

w
al

ip
at

iw
a 

do
zi

 y
a 

ta
tu

 y
a 

ch
an

jo
 y

a 
PE

N
TA

 k
w

a 
U

ng
uj

a 
ni

 3
2,

33
4 

na
 P

em
ba

 n
i 1

7,
01

3.
 

 
Id

ad
i 

ya
 

w
as

ic
ha

na
 

w
al

io
pa

tiw
a 

ch
an

jo
 

ya
 

sa
ra

ta
ni

 
ya

 
sh

in
go

 
ya

 
ki

za
zi

 
18

,7
07

 
4,

10
9 

22
 

W
as

ic
ha

na
 w

en
ye

 u
m

ri 
ka

ti 
ya

 m
ia

ka
 9

 
m

pa
ka

 m
ia

ka
 1

4 
w

am
ep

at
iw

a 
ch

an
jo

 y
a 

ku
zu

ia
 sa

ra
ta

ni
 y

a 
m

la
ng

o 
w

a 
ki

za
zi

 n
da

ni
 

ya
 k

ip
in

di
 c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 Ju
la

i 2
02

3 
– 

M
ac

hi
 2

02
4.

  

 

  



199

K
ui

m
ar

is
ha

 u
pa

tik
an

aj
i w

a 
ta

ar
ifa

 z
a 

m
am

a 
na

 m
to

to
; 

Id
ad

i 
ya

 
m

am
a 

w
aj

aw
az

ito
 

w
al

io
hu

dh
ur

ia
 

kl
in

ik
i 

an
ga

la
u 

m
ar

a 
m

oj
a 

 

60
,9

51
 

46
,2

09
 

 
75

 
Ju

m
la

 y
a 

ki
na

 m
am

a 
46

,2
09

 w
al

ih
ud

hu
ria

 
kl

in
ik

i 
an

ga
la

u 
m

ar
a 

m
oj

a 
ka

tik
a 

vi
tu

o 
na

 
H

os
pi

ta
li 

kw
a U

ng
uj

a n
a P

em
ba

. K
at

i y
a h

ao
 

ki
na

 
m

am
a 

9,
53

8 
sa

w
a 

na
 

as
ili

m
ia

 
21

 
w

al
ih

ud
hu

ria
 k

lin
ik

i m
ap

em
a 

ch
in

i y
a 

w
ik

i 
12

. 
Id

ad
i 

ya
 v

itu
o 

vy
a 

af
ya

  
vy

a 
Se

rik
al

i 
vi

na
vy

ot
oa

 
hu

du
m

a 
za

 
dh

ar
ur

a 
w

ak
at

i w
a 

ku
jif

un
gu

a 

18
1 

47
 

26
 

V
itu

o 
vi

na
vy

ot
oa

 h
ud

um
a 

za
 d

ha
ru

ra
 w

ak
at

i 
w

ak
uj

ifu
ng

ua
 n

i 4
7 

kw
a 

le
ng

o 
la

 k
up

un
gu

za
 

vi
fo

 
 

vi
to

ka
na

vy
o 

na
 

m
am

a 
na

 
w

at
ot

o 
w

ac
ha

ng
a.

 
K

ui
m

ar
is

ha
 h

ud
um

a 
za

 d
am

u 
sa

la
m

a 
Id

ad
i 

ya
 

w
ag

oj
w

a 
w

al
io

pa
tiw

a 
da

m
u 

15
,0

00
 

11
,8

11
 

79
 

Ju
m

la
 y

a 
un

it 
12

,9
54

 s
aw

a 
na

 a
si

lim
ia

 3
3 

ka
ti 

ya
 m

ao
m

bi
 y

a 
un

it 
38

,5
95

 y
a 

da
m

u 
zi

liz
os

am
ba

zw
a 

ku
pi

tia
 h

os
pi

ta
li 

za
 u

m
m

a 
na

 h
os

pi
ta

li 
bi

na
fs

i 
kw

a 
m

at
um

iz
i 

m
ba

li 
m

ba
li 

ik
iw

em
o 

m
am

a 
w

aj
aw

zi
to

 n
a 

w
at

ot
o 

K
ui

m
ar

is
ha

 u
to

aj
i w

a 
hu

du
m

a 
za

 c
ha

nj
o 

za
 m

am
a 

na
 w

at
ot

o.
 

Id
ad

i 
ya

 
m

am
a 

w
al

io
pa

tiw
a 

ch
an

jo
 

45
,7

13
 

44
,2

07
 

97
 

Ju
m

la
 y

a 
ki

na
m

am
a 

32
,7

43
 w

am
ep

at
iw

a 
ch

an
jo

 y
a 

Pe
po

pu
nd

a 
(T

T)
 k

w
a 

U
ng

uj
a 

na
 

kw
a 

up
an

de
 w

a 
Pe

m
ba

 n
i 1

4,
46

4 
Id

ad
i 

ya
 

w
at

ot
o 

w
al

io
ch

an
jw

a 
PE

N
TA

 3
 

kw
a 

w
at

ot
o 

ch
in

i 
ya

 
m

w
ak

a 
m

m
oj

a 

55
,7

79
 

49
,3

47
 

88
.5

 
Ju

m
la

 y
a 

w
at

ot
o 

w
al

ip
at

iw
a 

do
zi

 y
a 

ta
tu

 y
a 

ch
an

jo
 y

a 
PE

N
TA

 k
w

a 
U

ng
uj

a 
ni

 3
2,

33
4 

na
 P

em
ba

 n
i 1

7,
01

3.
 

 
Id

ad
i 

ya
 

w
as

ic
ha

na
 

w
al

io
pa

tiw
a 

ch
an

jo
 

ya
 

sa
ra

ta
ni

 
ya

 
sh

in
go

 
ya

 
ki

za
zi

 
18

,7
07

 
4,

10
9 

22
 

W
as

ic
ha

na
 w

en
ye

 u
m

ri 
ka

ti 
ya

 m
ia

ka
 9

 
m

pa
ka

 m
ia

ka
 1

4 
w

am
ep

at
iw

a 
ch

an
jo

 y
a 

ku
zu

ia
 sa

ra
ta

ni
 y

a 
m

la
ng

o 
w

a 
ki

za
zi

 n
da

ni
 

ya
 k

ip
in

di
 c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 Ju
la

i 2
02

3 
– 

M
ac

hi
 2

02
4.

  

 

  

a)
	

M
ra

di
 w

a 
U

je
nz

i w
a 

K
itu

o 
ch

a 
A

fy
a-

K
iz

im
ka

zi

M
ra

di
 h

uu
 u

m
ea

nz
a 

m
w

ak
a 

20
23

/2
02

4 
na

 u
na

le
ng

o 
la

 k
ui

m
ar

is
ha

 m
iu

nd
om

bi
nu

 y
a 

af
ya

 k
w

a 
ku

je
ng

a 
ki

tu
o 

ch
a 

af
ya

 
am

ba
ch

o 
ki

ta
to

a 
hu

du
m

a 
bo

ra
 k

w
a 

w
an

an
ch

i w
a 

en
eo

 h
ilo

 n
a 

m
ae

ne
o 

jir
an

i. 
M

ra
di

 h
uu

 u
na

te
ke

le
zw

a 
kw

a 
fe

dh
a 

ku
to

ka
 S

er
ik

al
i y

a 
Ja

m
hu

ri 
ya

 M
uu

ng
an

o 
w

a 
Ta

nz
an

ia
 a

m
ba

po
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S.

 4
.0

 b
ili

on
i z

im
et

en
gw

a 
kw

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4.

 K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ac
hi

  2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

3.
0 

bi
lio

ni
 z

im
ei

ng
iz

w
a.

 H
ad

i k
ufi

ki
a 

M
ac

hi
 2

02
4 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o 
zi

m
et

ek
el

ez
w

a:
-



200

a)
 M

ra
di

 w
a 

U
je

nz
i w

a 
K

itu
o 

ch
a 

A
fy

a-
K

iz
im

ka
zi

 

M
ra

di
 h

uu
 u

m
ea

nz
a 

m
w

ak
a 

20
23

/2
02

4 
na

 u
na

le
ng

o 
la

 k
ui

m
ar

is
ha

 m
iu

nd
om

bi
nu

 y
a 

af
ya

 k
w

a 
ku

je
ng

a 
ki

tu
o 

ch
a 

af
ya

 a
m

ba
ch

o 
ki

ta
to

a 
hu

du
m

a 
bo

ra
 k

w
a 

w
an

an
ch

i w
a 

en
eo

 h
ilo

 n
a 

m
ae

ne
o 

jir
an

i. 
M

ra
di

 h
uu

 u
na

te
ke

le
zw

a 
kw

a 
fe

dh
a 

ku
to

ka
 S

er
ik

al
i y

a 
Ja

m
hu

ri 
ya

 M
uu

ng
an

o 
w

a 
Ta

nz
an

ia
 a

m
ba

po
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S.

 4
.0

 b
ili

on
i z

im
et

en
gw

a 
kw

a 
m

w
ak

a 
20

23
/2

02
4.

 K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ar
ch

 2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

3.
0 

bi
lio

ni
 z

im
ei

ng
iz

w
a.

 H
ad

i 
ku

fik
ia

 M
ac

hi
 2

02
4 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o 
zi

m
et

ek
el

ez
w

a:
- 

  

b)
 M

ra
di

 w
a 

K
ui

pa
nd

is
ha

 H
ad

hi
 H

os
pi

ta
li 

ya
 M

na
zi

 M
m

oj
a 

M
ra

di
 h

uu
 u

na
le

ng
o 

la
 k

ui
m

ar
is

ha
 u

to
aj

i w
a 

hu
du

m
a 

za
 a

fy
a 

ka
tik

a 
ho

sp
ita

li 
ya

 M
na

zi
 M

m
oj

a.
 M

ra
di

 h
uu

 u
na

te
ke

le
zw

a 
na

 S
er

ik
al

i n
a 

kw
a 

m
w

ak
a 

w
a 

fe
dh

a 
 2

02
3/

20
24

, u
m

et
en

ge
w

a 
TZ

S 
1.

1 
bi

lio
ni

. K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ar
ch

 2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

84
3.

9 
m

ili
on

i z
ili

pa
ng

w
a 

na
 h

ad
i 

ku
fik

ia
 M

ac
hi

 2
02

4 
ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

1.
04

5 
bi

lio
ni

 sa
w

a 
na

 a
si

lim
ia

 1
24

 y
a 

fe
dh

a 
ili

yo
pa

ng
w

a 
zi

m
ei

ng
iz

w
a 

na
 k

ut
ek

el
ez

a 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o:

- 

 Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

U
je

nz
i w

a 
K

itu
o 

ch
a 

A
fy

a;
  

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

of
ik

iw
a 

10
0 

75
 

75
 

K
az

i 
zi

na
zo

en
de

le
a 

ni
 k

ue
ze

ka
 n

a 
ku

pi
ga

 
pl

as
ta

. 
A

id
ha

 
vi

fa
a 

tib
a 

vi
ta

in
gi

zw
a 

ba
ad

a 
ya

 
ku

ka
m

ili
ka

 
kw

a 
uj

en
zi

. 

b)
	

M
ra

di
 w

a 
K

ui
pa

nd
is

ha
 H

ad
hi

 H
os

pi
ta

li 
ya

 M
na

zi
 M

m
oj

a

M
ra

di
 h

uu
 u

na
le

ng
o 

la
 k

ui
m

ar
is

ha
 u

to
aj

i w
a h

ud
um

a z
a a

fy
a k

at
ik

a h
os

pi
ta

li 
ya

 M
na

zi
 M

m
oj

a.
 M

ra
di

 h
uu

 u
na

te
ke

le
zw

a 
na

 S
er

ik
al

i n
a 

kw
a 

m
w

ak
a 

w
a 

fe
dh

a 
 2

02
3/

20
24

, u
m

et
en

ge
w

a 
TZ

S 
1.

1 
bi

lio
ni

. K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (

Ju
la

i 
20

23
-M

ac
hi

  2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

84
3.

9 
m

ili
on

i z
ili

pa
ng

w
a 

na
 h

ad
i k

ufi
ki

a 
M

ac
hi

 2
02

4 
ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

1.
04

5 
bi

lio
ni

 
sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 1

24
 y

a 
fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

zi
m

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
-

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

U
nu

nu
zi

 w
a 

m
ac

hi
ne

 n
a 

vi
fa

a 
tib

a;
 

A
si

lim
ia

 
ya

 
vi

fa
a 

vi
liv

yo
nu

nu
liw

a 
 

10
0 

10
 

10
 

M
ao

m
bi

 
ya

 
un

un
uz

i 
ya

 
vi

fa
a 

ya
m

ef
an

yi
ka

, 
ha

ta
 h

iv
yo

 u
nu

nu
zi

 
ha

uj
af

in
yi

ka
 k

ut
ok

an
a 

na
 z

ab
un

i 
hi

zo
 

ku
si

tis
hw

a 
kw

a 
ku

pi
sh

a 
uj

en
zi

 w
a U

ka
ra

ba
ti 

na
 U

ta
nu

zi
 w

a 
H

os
pi

ta
li 

ya
 M

na
zi

 M
m

oj
a 

U
nu

nu
zi

 w
a 

m
ta

m
bo

 w
a 

ku
ch

om
ea

 ta
ka

 ti
ba

 
(in

ci
ne

ra
to

r)
; 

 A
si

lim
ia

 
ya

 
m

an
un

uz
i 

ili
yo

fik
iw

a.
 

 

10
0 

20
 

20
 

Za
bu

ni
 

im
es

ha
ka

m
ili

ka
 

na
 

w
az

ab
un

i 
w

at
at

u 
w

am
ej

ito
ke

za
 

kw
en

ye
 z

ab
un

i 
hi

yo
, 

ha
ta

 h
iv

yo
 

un
un

uz
i h

au
ja

fin
yi

ka
 k

ut
ok

an
a 

na
 

za
bu

ni
 

hi
zo

 
ku

si
tis

hw
a 

kw
a 

ku
pi

sh
a 

uj
en

zi
 w

a 
U

ka
ra

ba
ti 

na
 

U
ta

nu
zi

 w
a 

H
os

pi
ta

li 
ya

 M
na

zi
 

M
m

oj
a 

U
nu

nu
zi

 w
a 

sa
m

an
i. 

 A
si

lim
ia

 
ya

 
m

an
un

uz
i 

ili
yo

fik
iw

a.
 

 

10
0 

20
 

20
 

 

c)
 

M
ra

di
 w

a 
U

ka
ra

ba
ti 

na
 U

ta
nu

zi
 w

a 
H

os
pi

ta
li 

ya
 M

na
zi

 M
m

oj
a 

M
ra

di
 h

uu
 u

na
 le

ng
o 

la
 k

ui
m

ar
is

ha
 h

ud
um

a 
ka

tik
a 

ho
sp

ita
li 

ya
 M

na
zi

 M
m

oj
a 

kw
a 

ku
im

ar
is

ha
 m

iu
nd

om
bi

nu
 y

a 
ut

oa
ji 

w
a 

hu
du

m
a 

za
 a

fy
a 

na
 u

nu
nu

zi
 

w
a v

ifa
a t

ib
a v

ya
 k

is
as

a.
 K

up
iti

a m
ra

di
 h

uu
 S

er
ik

al
i i

m
ep

an
ga

 k
uf

an
ya

 u
ka

ra
ba

ti 
m

ku
bw

a k
at

ik
a h

os
pi

ta
li 

ya
 M

na
zi

 M
m

oj
a i

li 
ku

iw
ez

es
ha

 k
ut

oa
 h

ud
um

a 

nz
ur

i n
a 

ze
ny

e 
ku

ki
dh

i m
ah

ita
ji.

 K
w

a 
m

w
ak

a 
w

a 
fe

dh
a 

20
23

/2
02

4,
 M

ra
di

 u
m

ep
an

gi
w

a 
ku

tu
m

ia
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

10
.0

 b
ili

on
i k

ut
ok

a 
kw

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
. K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ac

hi
 2

02
4)

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
7.

5 
bi

lio
ni

 z
ili

pa
ng

w
a 

na
 h

ad
i k

uf
ik

ia
 m

ac
hi

 2
02

4,
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

28
1.

6 

m
ili

on
i s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 4

 y
a 

fe
dh

a 
ili

yo
pa

ng
w

a 
im

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
- 



201

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
um

lip
a 

M
sh

au
ri 

El
ek

ez
i; 

A
si

lim
ia

 
ya

 
fe

dh
a 

zi
liz

ol
ip

w
a 

10
0 

76
.3

 
76

.3
 

K
w

a 
ki

pi
nd

i 
ch

a 
M

ie
zi

 t
is

a 
M

sh
au

ri 
el

ek
ez

i a
m

el
ip

w
a 

TZ
S 

97
0,

90
5,

00
0 

ya
 

le
ng

o 
la

 T
ZS

  
1,

27
3,

02
5,

95
9.

75
 k

w
a 

aj
ili

 y
a 

m
al

ip
o 

ya
 m

sh
ah

ar
a 

na
 u

sh
au

ri 
el

ek
ez

i 
U

ra
tib

u 
na

 u
si

m
am

iz
i w

a 
m

ra
di

. 
A

si
lim

ia
 

ya
 

ur
at

ib
u 

ili
yo

fa
ny

ik
a 

10
0 

10
 

10
 

M
ka

ta
ba

 w
a 

un
un

uz
i w

a 
ga

ri 
kw

a 
aj

ili
 

ya
 u

ra
tib

u 
w

a 
m

ra
di

 u
m

ew
as

ili
sh

w
a 

kw
a 

M
w

an
as

he
ria

 M
ku

u 
kw

a 
aj

ili
 y

a 
ku

pa
ta

 it
hi

ba
ti 

 

11
.9

 W
iz

ar
a 

ya
 B

ia
sh

ar
a 

na
 M

ae
nd

el
eo

 y
a 

V
iw

an
da

 

W
iz

ar
a 

ya
 B

ia
sh

ar
a 

na
 M

ae
nd

el
eo

 y
a 

V
iw

an
da

 in
a 

ju
ku

m
u 

la
 k

uk
uz

a 
na

 k
ue

nd
el

ez
a 

se
kt

a 
ya

 b
ia

sh
ar

a 
na

 v
iw

an
da

 k
w

a 
le

ng
o 

la
 k

ul
et

a 
m

ae
nd

el
eo

 n
ch

in
i. 

K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 Ju
la

i 2
02

3 
– 

M
ac

hi
 2

02
4 

 W
iz

ar
a 

im
et

ek
el

ez
a 

m
ira

di
 m

iw
ili

 y
a 

m
ae

nd
el

eo
 k

am
a 

ifu
at

av
yo

:- 
   

a)
 M

ra
di

 w
a 

K
ui

m
ar

is
ha

 M
ae

ne
o 

T
en

ge
fu

 y
a 

V
iw

an
da

 (I
nd

us
tr

ia
l P

ar
k)

 

M
ra

di
 h

uu
 u

m
ea

nz
a 

m
w

ak
a 

20
19

/2
0 

na
 u

na
ta

ra
jiw

a 
ku

ka
m

ili
ka

 m
w

ak
a 

20
25

/2
6,

 M
ra

di
 u

na
 le

ng
o 

la
 k

uv
ut

ia
 u

w
ek

ez
aj

i, 
ku

te
ng

en
ez

a 
aj

ira
 n

a 
ku

on
ge

za
 

m
au

zo
 y

a 
nj

e 
kw

a 
ku

ka
bi

lia
na

 n
a 

vi
kw

az
o 

vi
na

vy
oz

ui
a 

m
ic

ha
ka

to
 y

a 
uk

ua
ji 

w
a 

vi
w

an
da

 Z
an

zi
ba

r. 
K

w
a 

m
w

ak
a 

w
a 

fe
dh

a 
20

23
/2

02
4 

m
ra

di
 h

uu
 

um
ep

an
gi

w
a 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
26

.0
 b

ili
on

i k
ut

ok
a 

Se
rik

al
in

i. 
K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ar

ch
 2

02
4)

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
19

.5
 b

ili
on

i z
ili

pa
ng

w
a 

na
 

ha
di

 k
uf

ik
ia

 M
ac

hi
 2

02
4 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
8.

4 
bi

lio
ni

 sa
w

a 
na

 a
si

lim
ia

 4
3 

ya
 fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

zi
m

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
- 

 

c)
	

M
ra

di
 w

a 
U

ka
ra

ba
ti 

na
 U

ta
nu

zi
 w

a 
H

os
pi

ta
li 

ya
 M

na
zi

 M
m

oj
a

M
ra

di
 h

uu
 u

na
 le

ng
o 

la
 k

ui
m

ar
is

ha
 h

ud
um

a 
ka

tik
a 

ho
sp

ita
li 

ya
 M

na
zi

 M
m

oj
a 

kw
a 

ku
im

ar
is

ha
 m

iu
nd

om
bi

nu
 y

a 
ut

oa
ji 

w
a 

hu
du

m
a 

za
 a

fy
a 

na
 u

nu
nu

zi
 w

a 
vi

fa
a 

tib
a 

vy
a 

ki
sa

sa
. K

up
iti

a 
m

ra
di

 h
uu

 S
er

ik
al

i i
m

ep
an

ga
 k

uf
an

ya
 u

ka
ra

ba
ti 

m
ku

bw
a 

ka
tik

a 
ho

sp
ita

li 
ya

 M
na

zi
 M

m
oj

a 
ili

 k
ui

w
ez

es
ha

 k
ut

oa
 h

ud
um

a 
nz

ur
i n

a 
ze

ny
e 

ku
ki

dh
i m

ah
ita

ji.
 K

w
a 

m
w

ak
a 

w
a 

fe
dh

a 
20

23
/2

02
4,

 M
ra

di
 u

m
ep

an
gi

w
a 

ku
tu

m
ia

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
10

.0
 b

ili
on

i k
ut

ok
a 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

. 
K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ac

hi
 2

02
4)

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
7.

5 
bi

lio
ni

 z
ili

pa
ng

w
a 

na
 h

ad
i k

ufi
ki

a 
m

ac
hi

 2
02

4,
 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
28

1.
6 

m
ili

on
i s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 4

 y
a 

fe
dh

a 
ili

yo
pa

ng
w

a 
im

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
-

11
.2

.8
 W

iz
ar

a 
ya

 B
ia

sh
ar

a 
na

 M
ae

nd
el

eo
 y

a 
V

iw
an

da

W
iz

ar
a 

ya
 B

ia
sh

ar
a 

na
 M

ae
nd

el
eo

 y
a V

iw
an

da
 in

a 
ju

ku
m

u 
la

 k
uk

uz
a 

na
 k

ue
nd

el
ez

a 
se

kt
a 

ya
 b

ia
sh

ar
a 

na
 v

iw
an

da
 k

w
a 

le
ng

o 
la

 k
ul

et
a 

m
ae

nd
el

eo
 n

ch
in

i. 
K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 J

ul
ai

 2
02

3 
– 

M
ac

hi
 2

02
4,

  W
iz

ar
a 

im
et

ek
el

ez
a 

m
ira

di
 m

iw
ili

 y
a 

m
ae

nd
el

eo
 k

am
a 

ifu
at

av
yo

:- 
  



202

a)
	

M
ra

di
 w

a 
K

ui
m

ar
is

ha
 M

ae
ne

o 
Te

ng
ef

u 
ya

 V
iw

an
da

 (I
nd

us
tr

ia
l P

ar
k)

M
ra

di
 h

uu
 u

m
ea

nz
a m

w
ak

a 2
01

9/
20

 n
a u

na
ta

ra
jiw

a k
uk

am
ili

ka
 m

w
ak

a 2
02

5/
26

, M
ra

di
 u

na
 le

ng
o 

la
 k

uv
ut

ia
 u

w
ek

ez
aj

i, 
ku

te
ng

en
ez

a a
jir

a n
a k

uo
ng

ez
a m

au
zo

 y
a n

je
 k

w
a k

uk
ab

ili
an

a n
a v

ik
w

az
o 

vi
na

vy
oz

ui
a m

ic
ha

ka
to

 y
a u

ku
aj

i w
a v

iw
an

da
 

Za
nz

ib
ar

. K
w

a 
m

w
ak

a 
w

a 
fe

dh
a 

20
23

/2
02

4 
m

ra
di

 h
uu

 u
m

ep
an

gi
w

a 
ju

m
la

 y
a T

ZS
 2

6.
0 

bi
lio

ni
 k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i. 

K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (

Ju
la

i 2
02

3-
M

ac
hi

  2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

19
.5

 b
ili

on
i z

ili
pa

ng
w

a 
na

 h
ad

i k
ufi

ki
a 

M
ac

hi
 2

02
4 

ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
8.

4 
bi

lio
ni

 sa
w

a 
na

 a
si

lim
ia

 4
3 

ya
 fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

zi
m

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
-

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uj

en
ga

 u
ku

ta
 w

a 
uz

io
, 

m
ab

an
da

 m
at

at
u 

ya
 v

iw
an

da
, 

m
iu

nd
om

bi
nu

 y
a 

ba
ra

ba
ra

 z
a 

nd
an

i p
am

oj
a 

na
 

m
iu

nd
om

bi
nu

 y
a 

um
em

e 
na

 
TE

H
A

M
A

 k
at

ik
a 

en
eo

 la
 

uw
ek

ez
aj

i D
un

ga
  

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
w

a 
m

iu
nd

om
bi

nu
 

ili
yo

fik
iw

a.
 

10
0 

50
 

50
 

H
at

ua
 

ya
 

uj
en

zi
 

w
a 

ba
ra

ba
ra

 
ya

 
m

zu
ng

uu
ko

 
ka

tik
a 

en
eo

 
la

 
m

ra
di

 
im

ek
am

ili
ka

 k
w

a k
iw

an
go

 ch
a k

ifu
si

 n
a 

ka
zi

 
za

ku
w

ek
a 

m
iu

nd
om

bi
nu

 
ya

 
um

em
e 

na
 T

EH
A

M
A

  
ba

do
 h

au
ja

an
za

 
ka

tik
a 

en
eo

 la
 u

w
ek

ez
aj

i D
un

ga
 

K
ua

nd
aa

 M
pa

ng
o 

w
a 

M
at

um
iz

i y
a 

A
rd

hi
 (M

as
te

r 
Pl

an
) k

at
ik

a 
en

eo
 la

 V
iw

an
da

 
la

 D
un

ga
 n

a 
C

ha
m

an
an

gw
e.

 

A
si

lim
ia

 
ya

 
ka

zi
 

ili
yo

fik
iw

a 
ka

tik
a 

en
eo

 la
 

vi
w

an
da

 la
 D

un
ga

  

10
0 

10
0 

10
0 

 

A
si

lim
ia

 
ya

 
ka

zi
 

ili
yo

fik
iw

a 
ka

tik
a 

en
eo

 la
 

vi
w

an
da

 
la

 
C

ha
m

an
an

gw
e 

10
0 

80
 

80
 

K
w

a 
up

an
de

 w
a 

C
ha

m
an

an
gw

e 
m

pa
ng

o 
um

ek
am

ili
ka

 
um

es
ha

w
as

ili
sh

w
a 

ka
tik

a 
uo

ng
oz

i w
a 

W
iz

ar
a 

 

K
uj

en
ga

 m
na

ra
 n

a 
ta

ng
i l

a 
m

aj
i l

a 
lit

a 
1,

00
0,

00
0 

ka
tik

a 
en

eo
 la

 u
w

ek
ez

aj
i D

un
ga

.  

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

46
 

46
 

K
az

i y
a 

uj
en

zi
 ip

o 
ka

tik
a 

ha
tu

a 
ya

 
ku

w
ek

a 
ja

m
vi

 k
w

a 
aj

ili
 y

a 
ku

w
ek

a 
ta

ng
i l

a 
m

aj
i. 

 

b)
 M

ra
di

 w
a 

K
ue

nd
el

ez
a 

V
itu

o 
vy

a 
B

ia
sh

ar
a 

na
 M

ao
ne

sh
o 

Z
an

zi
ba

r 
 

M
ra

di
 h

uu
 u

lia
nz

a 
m

w
ak

a 
20

17
/1

8 
na

 k
ut

ar
aj

ia
 k

uk
am

ili
ka

 m
w

ak
a 

20
24

/2
5 

am
ba

po
 le

ng
o 

ku
u 

ni
 k

uw
ek

a 
m

az
in

gi
ra

 m
az

ur
i y

a 
ki

bi
as

ha
ra

 k
w

a 
ku

w
ek

a 
m

iu
nd

om
bi

nu
 y

a 
hu

du
m

a 
bo

ra
 z

a 
ki

bi
as

ha
ra

 n
a 

ku
to

a 
m

sa
ad

a 
kw

a 
w

af
an

ya
bi

as
ha

ra
 w

ad
og

o 
na

 w
a 

ka
ti.

 K
w

a 
m

w
ak

a 
w

a 
fe

dh
a 

20
23

/2
02

4,
 m

ra
di

 
um

ep
an

gi
w

a 
ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

2.
4 

bi
lio

ni
 k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i. 

K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ar
ch

 2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

1.
8 

bi
lio

ni
 z

ili
pa

ng
w

a,
 h

ad
i 

ku
fik

ia
 M

ac
hi

 2
02

4 
ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

5.
4 

bi
lio

ni
 sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 2

99
 y

a 
fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

zi
m

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
- 



203

b)
	

M
ra

di
 w

a 
K

ue
nd

el
ez

a 
V

itu
o 

vy
a 

B
ia

sh
ar

a 
na

 M
ao

ne
sh

o 
Z

an
zi

ba
r 

M
ra

di
 h

uu
 u

lia
nz

a 
m

w
ak

a 
20

17
/1

8 
na

 k
ut

ar
aj

ia
 k

uk
am

ili
ka

 m
w

ak
a 

20
24

/2
5 

am
ba

po
 le

ng
o 

ku
u 

ni
 k

uw
ek

a 
m

az
in

gi
ra

 
m

az
ur

i y
a k

ib
ia

sh
ar

a k
w

a k
uw

ek
a m

iu
nd

om
bi

nu
 y

a h
ud

um
a b

or
a z

a k
ib

ia
sh

ar
a n

a k
ut

oa
 m

sa
ad

a k
w

a w
af

an
ya

bi
as

ha
ra

 
w

ad
og

o 
na

 w
a 

ka
ti.

 K
w

a 
m

w
ak

a 
w

a 
fe

dh
a 

20
23

/2
02

4,
 m

ra
di

 u
m

ep
an

gi
w

a 
ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

2.
4 

bi
lio

ni
 k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i. 

K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
M

ac
hi

  2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

1.
8 

bi
lio

ni
 z

ili
pa

ng
w

a,
 h

ad
i k

ufi
ki

a 
M

ac
hi

 2
02

4 
ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

5.
4 

bi
lio

ni
 sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 2

99
 y

a 
fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

zi
m

ei
ng

iz
w

a 
na

 k
ut

ek
el

ez
a 

sh
ug

hu
li 

zi
fu

at
az

o:
-

  

Sh
ug

hu
li 

Ili
yo

pa
ng

w
a 

K
ia

sh
iri

a 
Sh

ab
ah

a 
 

U
te

ke
le

za
ji 

H
al

is
i 

A
si

lim
ia

 y
a 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uk

am
ili

sh
a 

uw
ek

aj
i w

a 
m

iu
nd

om
bi

nu
 y

a 
um

em
e 

na
 

m
aj

i; 

 

A
si

lim
ia

 y
a 

uw
ek

aj
i w

a 
m

iu
nd

om
bi

nu
 y

a 
um

em
e 

ili
yo

fik
iw

a.
 

10
0 

10
0 

10
0 

M
iu

nd
om

bi
nu

 y
a 

um
em

e 
im

ek
am

ili
ka

 
ka

tik
a 

ki
tu

o 
ch

a 
B

ia
sh

ar
a 

N
ya

m
an

zi
 

A
si

lim
ia

 y
a 

uw
ek

aj
i w

a 
m

iu
nd

om
bi

nu
 y

a 
m

aj
i 

ili
yo

fik
iw

a.
 

10
0 

10
0 

10
0 

M
iu

nd
om

bi
nu

 
ya

 
m

aj
i 

im
ek

am
ili

ka
 

ka
tik

a 
ki

tu
o 

ch
a 

B
ia

sh
ar

a 
N

ya
m

an
zi

 

K
uw

ek
a 

sa
w

a 
(L

ev
el

in
g)

 e
ne

o 
la

 m
ao

ne
sh

o 
na

 k
uj

en
ga

 u
ku

ta
;  

A
si

lim
ia

 y
a 

uw
ek

aj
i 

sa
w

a 
en

eo
 (l

ev
el

in
g)

 
ili

yo
fik

iw
a.

 

10
0 

10
0 

10
0 

 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 w

a 
uk

ut
a 

ili
yo

fik
iw

a 
10

0 
10

0 
10

0 
 

U
nu

nu
zi

 w
a 

vi
fa

a 
vy

a 
m

ao
ne

sh
o 

 m
as

ha
m

ia
na

 n
a 

za
na

 z
ak

e;
  

A
si

lim
ia

 y
a 

m
an

un
uz

i 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

10
0 

10
0 

V
ifa

a 
vy

ot
e 

vi
m

en
un

ul
iw

a 
na

 
vi

m
ea

nz
a 

ku
tu

m
ik

a 

U
je

nz
i w

a 
vi

ba
ra

za
 v

ya
 

ku
w

ek
ea

 m
as

ha
m

ia
na

, v
yo

o,
 

m
ae

ge
sh

o 
ya

 v
yo

m
bo

 v
ya

 
m

ot
o 

pa
m

oj
a 

na
 u

fu
ng

aj
i w

a 
vi

fa
a 

vy
a 

ul
in

zi
 k

at
ik

a 
U

w
an

ja
 

w
a 

M
ao

ne
sh

o 

 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 w

a 
vi

ba
ra

za
 il

iy
of

ik
iw

a 
10

0 
10

0 
10

0 
 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 w

a 
vy

oo
 il

iy
of

ik
iw

a 
10

0 
10

0 
10

0 
 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 w

a 
m

ae
ge

sh
o 

ya
 

vy
om

bo
 

vy
a 

m
ot

o 
ili

yo
fik

iw
a 

 

10
0 

80
 

80
 

 



204

  

Sh
ug

hu
li 

Ili
yo

pa
ng

w
a 

K
ia

sh
iri

a 
Sh

ab
ah

a 
 

U
te

ke
le

za
ji 

H
al

is
i 

A
si

lim
ia

 y
a 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uk

am
ili

sh
a 

uw
ek

aj
i w

a 
m

iu
nd

om
bi

nu
 y

a 
um

em
e 

na
 

m
aj

i; 

 

A
si

lim
ia

 y
a 

uw
ek

aj
i w

a 
m

iu
nd

om
bi

nu
 y

a 
um

em
e 

ili
yo

fik
iw

a.
 

10
0 

10
0 

10
0 

M
iu

nd
om

bi
nu

 y
a 

um
em

e 
im

ek
am

ili
ka

 
ka

tik
a 

ki
tu

o 
ch

a 
B

ia
sh

ar
a 

N
ya

m
an

zi
 

A
si

lim
ia

 y
a 

uw
ek

aj
i w

a 
m

iu
nd

om
bi

nu
 y

a 
m

aj
i 

ili
yo

fik
iw

a.
 

10
0 

10
0 

10
0 

M
iu

nd
om

bi
nu

 
ya

 
m

aj
i 

im
ek

am
ili

ka
 

ka
tik

a 
ki

tu
o 

ch
a 

B
ia

sh
ar

a 
N

ya
m

an
zi

 

K
uw

ek
a 

sa
w

a 
(L

ev
el

in
g)

 e
ne

o 
la

 m
ao

ne
sh

o 
na

 k
uj

en
ga

 u
ku

ta
;  

A
si

lim
ia

 y
a 

uw
ek

aj
i 

sa
w

a 
en

eo
 (l

ev
el

in
g)

 
ili

yo
fik

iw
a.

 

10
0 

10
0 

10
0 

 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 w

a 
uk

ut
a 

ili
yo

fik
iw

a 
10

0 
10

0 
10

0 
 

U
nu

nu
zi

 w
a 

vi
fa

a 
vy

a 
m

ao
ne

sh
o 

 m
as

ha
m

ia
na

 n
a 

za
na

 z
ak

e;
  

A
si

lim
ia

 y
a 

m
an

un
uz

i 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

10
0 

10
0 

V
ifa

a 
vy

ot
e 

vi
m

en
un

ul
iw

a 
na

 
vi

m
ea

nz
a 

ku
tu

m
ik

a 

U
je

nz
i w

a 
vi

ba
ra

za
 v

ya
 

ku
w

ek
ea

 m
as

ha
m

ia
na

, v
yo

o,
 

m
ae

ge
sh

o 
ya

 v
yo

m
bo

 v
ya

 
m

ot
o 

pa
m

oj
a 

na
 u

fu
ng

aj
i w

a 
vi

fa
a 

vy
a 

ul
in

zi
 k

at
ik

a 
U

w
an

ja
 

w
a 

M
ao

ne
sh

o 

 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 w

a 
vi

ba
ra

za
 il

iy
of

ik
iw

a 
10

0 
10

0 
10

0 
 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 w

a 
vy

oo
 il

iy
of

ik
iw

a 
10

0 
10

0 
10

0 
 

A
si

lim
ia

 y
a 

uj
en

zi
 w

a 
m

ae
ge

sh
o 

ya
 

vy
om

bo
 

vy
a 

m
ot

o 
ili

yo
fik

iw
a 

 

10
0 

80
 

80
 

 

U
je

nz
i w

a 
je

ng
o 

la
 u

ta
w

al
a.

 
A

si
lim

ia
 y

a 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

30
 

30
 

H
at

ua
 y

a 
m

si
ng

i i
m

ek
am

ili
ka

. 

 

11
.1

0 
W

iz
ar

a 
ya

 E
lim

u 
na

 M
af

un
zo

 y
a 

A
m

al
i  

 

W
iz

ar
a 

in
aj

uk
um

u 
la

 k
uw

ek
a 

m
is

in
gi

 im
ar

a 
ya

 e
lim

u 
in

ay
oe

nd
a 

sa
m

ba
m

ba
 n

a 
m

ab
ad

ili
ko

 y
a 

ki
sa

ya
ns

i n
a 

ki
te

kn
ol

oj
ia

 , 
ku

bo
re

sh
a 

m
iu

nd
om

bi
nu

 y
a 

el
im

u 
kw

a 
le

ng
o 

la
 k

uw
a 

na
 m

az
in

gi
ra

 b
or

a 
ya

 u
to

aj
i e

lim
u,

 K
w

a 
ki

pi
ni

 c
ha

 Ju
la

i 2
02

3 
– 

M
ac

hi
 2

02
4 

 W
iz

ar
a 

im
et

ek
el

ez
a 

pr
og

ra
m

u 
m

oj
a 

na
 m

ira
di

 
m

iw
ili

 y
a 

m
ae

nd
el

eo
 k

am
a 

ifu
at

av
yo

:- 

i) 
Pr

og
ra

m
u 

ya
 U

im
ar

is
ha

ji 
M

iu
nd

om
bi

nu
 y

a 
E

lim
u 

Pr
og

ra
m

u 
hi

i 
im

ea
nz

is
hw

a 
kw

a 
le

ng
o 

la
 k

ui
nu

a 
ub

or
a 

w
a 

el
im

u 
kw

a 
ku

im
ar

is
ha

 m
az

in
gi

ra
 y

a 
ku

fu
nd

is
hi

a 
na

 k
uj

ifu
nz

a.
 K

w
a 

m
w

ak
a 

20
23

/2
02

4 
Pr

og
ra

m
u 

hi
i i

m
ep

an
gi

w
a 

ku
tu

m
ia

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
13

1.
23

 b
ili

on
i (

TZ
S 

59
.0

4 
bi

lio
ni

 k
ut

ok
a 

Se
rik

al
in

i n
a 

TZ
S 

72
.1

9 
bi

lio
ni

 k
ut

ok
a 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

). 
K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ac

hi
 2

02
4)

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
98

.4
2 

bi
lio

ni
 z

im
ep

an
gw

a 
(T

ZS
 4

4.
27

 b
ili

on
i k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i n

a 
TZ

S 
54

.1
5 

bi
lio

ni
 k

ut
ok

a 
kw

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
). 

H
ad

i k
uf

ik
ia

 M
ac

hi
 2

02
4,

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
10

5.
59

 b
ili

on
i s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 1

07
 y

a 
fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

im
ei

ng
iz

w
a 

(T
ZS

 6
6.

49
 b

ili
on

i  
sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 1

50
 k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i n

a 
TZ

S 
39

.1
0 

bi
lio

ni
 sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 7

2 
ku

to
ka

 k
w

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
) 

na
 k

ut
ek

el
ez

a 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o:

- 

 

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

U
je

nz
i w

a 
vi

tu
o 

vi
ta

no
 v

ya
 

M
af

un
zo

 y
a 

A
m

al
i, 

C
hu

o 
ch

a 
U

ba
ha

ria
 n

a 
je

ng
o 

la
 m

af
un

zo
 y

a 
m

af
ut

a 
na

 g
es

i n
a 

ki
tu

o 
ch

a 
ku

w
ae

nd
el

ez
a 

w
aj

as
iri

am
al

i 

A
si

lim
ia

 
ya

 
U

je
nz

i 
ili

yo
fik

iw
a 

 

10
0 

 1
0 

   
   

   
   

   
   

   
    1

0 
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

 
M

ae
ne

o 
ya

 
uj

en
zi

 
ya

m
es

ha
ta

m
bu

liw
a 

na
 w

aa
th

iri
ka

 
ka

tik
a 

m
ae

ne
o 

ya
 

m
ra

di
 

w
am

es
ha

lip
w

a 
fid

ia
,h

at
ua

 
ili

yo
po

 sa
sa

 n
i k

ut
af

ut
w

a M
sh

au
ri 

el
ek

ez
i w

a 
M

ra
di

 

11
.2

.9
  W

iz
ar

a 
ya

 E
lim

u 
na

 M
af

un
zo

 y
a 

A
m

al
i  

W
iz

ar
a 

in
aj

uk
um

u 
la

 k
uw

ek
a 

m
is

in
gi

 im
ar

a 
ya

 e
lim

u 
in

ay
oe

nd
a 

sa
m

ba
m

ba
 n

a 
m

ab
ad

ili
ko

 y
a 

ki
sa

ya
ns

i n
a 

ki
te

kn
ol

oj
ia

 
, k

ub
or

es
ha

 m
iu

nd
om

bi
nu

 y
a 

el
im

u 
kw

a 
le

ng
o 

la
 k

uw
a 

na
 m

az
in

gi
ra

 b
or

a 
ya

 u
to

aj
i e

lim
u.

 K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 Ju
la

i 2
02

3 
– 

M
ac

hi
 2

02
4 

 W
iz

ar
a 

im
et

ek
el

ez
a 

pr
og

ra
m

u 
m

oj
a 

na
 m

ira
di

 m
iw

ili
 y

a 
m

ae
nd

el
eo

 k
am

a 
ifu

at
av

yo
:-

i) 
   

 P
ro

gr
am

u 
ya

 U
im

ar
is

ha
ji 

M
iu

nd
om

bi
nu

 y
a 

E
lim

u
Pr

og
ra

m
u 

hi
i i

m
ea

nz
is

hw
a k

w
a l

en
go

 la
 k

ui
nu

a u
bo

ra
 w

a e
lim

u 
kw

a k
ui

m
ar

is
ha

 m
az

in
gi

ra
 y

a k
uf

un
di

sh
ia

 n
a k

uj
ifu

nz
a.

 
K

w
a 

m
w

ak
a 

20
23

/2
02

4 
Pr

og
ra

m
u 

hi
i i

m
ep

an
gi

w
a 

ku
tu

m
ia

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
13

1.
23

 b
ili

on
i (

TZ
S 

59
.0

4 
bi

lio
ni

 k
ut

ok
a 

Se
rik

al
in

i n
a 

TZ
S 

72
.1

9 
bi

lio
ni

 k
ut

ok
a 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

). 
K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ac

hi
 

20
24

) j
um

la
 y

a 
TZ

S 
98

.4
2 

bi
lio

ni
 z

im
ep

an
gw

a 
(T

ZS
 4

4.
27

 b
ili

on
i k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i n

a 
TZ

S 
54

.1
5 

bi
lio

ni
 k

ut
ok

a 
kw

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
). 

H
ad

i k
ufi

ki
a 

M
ac

hi
 2

02
4,

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
10

5.
59

 b
ili

on
i s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 1

07
 y

a 
fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

im
ei

ng
iz

w
a 

(T
ZS

 6
6.

49
 b

ili
on

i  
sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 1

50
 k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i n

a 
TZ

S 
39

.1
0 

bi
lio

ni
 s

aw
a 

na
 

as
ili

m
ia

 7
2 

ku
to

ka
 k

w
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

) n
a 

ku
te

ke
le

za
 sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o:

-



205

U
je

nz
i w

a 
je

ng
o 

la
 u

ta
w

al
a.

 
A

si
lim

ia
 y

a 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

30
 

30
 

H
at

ua
 y

a 
m

si
ng

i i
m

ek
am

ili
ka

. 

 

11
.1

0 
W

iz
ar

a 
ya

 E
lim

u 
na

 M
af

un
zo

 y
a 

A
m

al
i  

 

W
iz

ar
a 

in
aj

uk
um

u 
la

 k
uw

ek
a 

m
is

in
gi

 im
ar

a 
ya

 e
lim

u 
in

ay
oe

nd
a 

sa
m

ba
m

ba
 n

a 
m

ab
ad

ili
ko

 y
a 

ki
sa

ya
ns

i n
a 

ki
te

kn
ol

oj
ia

 , 
ku

bo
re

sh
a 

m
iu

nd
om

bi
nu

 y
a 

el
im

u 
kw

a 
le

ng
o 

la
 k

uw
a 

na
 m

az
in

gi
ra

 b
or

a 
ya

 u
to

aj
i e

lim
u,

 K
w

a 
ki

pi
ni

 c
ha

 Ju
la

i 2
02

3 
– 

M
ac

hi
 2

02
4 

 W
iz

ar
a 

im
et

ek
el

ez
a 

pr
og

ra
m

u 
m

oj
a 

na
 m

ira
di

 
m

iw
ili

 y
a 

m
ae

nd
el

eo
 k

am
a 

ifu
at

av
yo

:- 

i) 
Pr

og
ra

m
u 

ya
 U

im
ar

is
ha

ji 
M

iu
nd

om
bi

nu
 y

a 
E

lim
u 

Pr
og

ra
m

u 
hi

i 
im

ea
nz

is
hw

a 
kw

a 
le

ng
o 

la
 k

ui
nu

a 
ub

or
a 

w
a 

el
im

u 
kw

a 
ku

im
ar

is
ha

 m
az

in
gi

ra
 y

a 
ku

fu
nd

is
hi

a 
na

 k
uj

ifu
nz

a.
 K

w
a 

m
w

ak
a 

20
23

/2
02

4 
Pr

og
ra

m
u 

hi
i i

m
ep

an
gi

w
a 

ku
tu

m
ia

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
13

1.
23

 b
ili

on
i (

TZ
S 

59
.0

4 
bi

lio
ni

 k
ut

ok
a 

Se
rik

al
in

i n
a 

TZ
S 

72
.1

9 
bi

lio
ni

 k
ut

ok
a 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

). 
K

w
a 

ki
pi

nd
i c

ha
 m

ie
zi

 ti
sa

 (J
ul

ai
 2

02
3-

M
ac

hi
 2

02
4)

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
98

.4
2 

bi
lio

ni
 z

im
ep

an
gw

a 
(T

ZS
 4

4.
27

 b
ili

on
i k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i n

a 
TZ

S 
54

.1
5 

bi
lio

ni
 k

ut
ok

a 
kw

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
). 

H
ad

i k
uf

ik
ia

 M
ac

hi
 2

02
4,

 ju
m

la
 y

a 
TZ

S 
10

5.
59

 b
ili

on
i s

aw
a 

na
 a

si
lim

ia
 1

07
 y

a 
fe

dh
a 

ili
yo

pa
ng

w
a 

im
ei

ng
iz

w
a 

(T
ZS

 6
6.

49
 b

ili
on

i  
sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 1

50
 k

ut
ok

a 
Se

rik
al

in
i n

a 
TZ

S 
39

.1
0 

bi
lio

ni
 sa

w
a 

na
 a

si
lim

ia
 7

2 
ku

to
ka

 k
w

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
) 

na
 k

ut
ek

el
ez

a 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o:

- 

 

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

U
je

nz
i w

a 
vi

tu
o 

vi
ta

no
 v

ya
 

M
af

un
zo

 y
a 

A
m

al
i, 

C
hu

o 
ch

a 
U

ba
ha

ria
 n

a 
je

ng
o 

la
 m

af
un

zo
 y

a 
m

af
ut

a 
na

 g
es

i n
a 

ki
tu

o 
ch

a 
ku

w
ae

nd
el

ez
a 

w
aj

as
iri

am
al

i 

A
si

lim
ia

 
ya

 
U

je
nz

i 
ili

yo
fik

iw
a 

 

10
0 

 1
0 

   
   

   
   

   
   

   
    1

0 
   

   
   

   
   

   
   

   
   

   
   

 
M

ae
ne

o 
ya

 
uj

en
zi

 
ya

m
es

ha
ta

m
bu

liw
a 

na
 w

aa
th

iri
ka

 
ka

tik
a 

m
ae

ne
o 

ya
 

m
ra

di
 

w
am

es
ha

lip
w

a 
fid

ia
,h

at
ua

 
ili

yo
po

 sa
sa

 n
i k

ut
af

ut
w

a M
sh

au
ri 

el
ek

ez
i w

a 
M

ra
di

 

U
je

nz
i w

a 
ny

um
ba

 2
0 

za
 

w
al

im
u;

  
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
je

nz
i 

ili
yo

fik
iw

a 
10

0 
50

  

50
 

Ju
m

la
 y

a 
ny

um
ba

 1
0 

ka
ti 

ya
 2

0 
zi

liz
op

an
gw

a 
zi

m
ej

en
gw

a 
ka

tik
a 

m
ae

ne
o 

ya
 v

is
iw

a 
vi

do
go

 v
id

og
o 

U
ng

uj
a 

na
 P

em
ba

 
K

uj
en

ga
 sk

ul
i 3

1 
za

 g
ho

ro
fa

 
zi

ki
w

em
o 

12
 z

a 
m

si
ng

i n
a 

19
 z

a 
Se

ko
nd

ar
i; 

A
si

lim
ia

 
ya

 
U

je
nz

i 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

64
 

64
 

U
je

nz
i 

un
ae

nd
el

ea
 k

at
ik

a 
sk

ul
i 

22
,z

a 
m

si
ng

i 
(8

) 
na

 s
ek

on
da

ri 
13

,sk
ul

i 
ze

ny
ew

e 
ni

,K
id

ic
hi

 
( 

65
%

) 
M

w
er

a 
(7

5%
),C

hu
m

bu
ni

(7
5%

) 
D

on
ge

(9
0%

) 
M

w
am

be
(7

5%
) 

M
ic

ha
ka

in
i(3

0%
) 

K
oj

an
i 

(6
5%

) 
Fu

on
i 

(9
5%

),M
uu

ng
an

o(
55

%
),R

eg
ez

a
m

w
en

do
(5

5%
),M

au
ng

an
i(5

5%
),

C
hu

kw
an

i 
(5

5%
),T

um
ba

tu
(3

5%
),M

ko
ko

to
n

i(7
5%

) B
um

bw
in

i M
ak

ob
a(

75
%

) 
B

um
bw

in
i 

m
is

uf
in

i(5
5%

),K
iw

an
i(9

5%
) 

O
le

 
(6

5%
), 

M
ak

un
du

ch
i 

(5
5%

), 
ki

fu
nd

i (
55

%
), 

G
am

ba
 (

55
%

) 
na

 
M

fe
ne

si
ni

 (5
5%

) 
U

je
nz

i w
a 

da
kh

al
ia

 k
at

ik
a 

Sk
ul

i 
za

 P
aj

e 
M

tu
le

 n
a 

C
hw

ak
a 

Tu
m

be
 

A
si

lim
ia

 
ya

 
U

je
nz

i 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

10
0 

10
0 

U
je

nz
i 

um
ek

am
ili

ka
 

kw
a 

da
kh

al
ia

 z
ot

e 
na

 t
ay

ar
i 

ku
an

za
 

ku
tu

m
ik

a 
U

je
nz

i w
a 

M
aj

en
go

 si
ta

 (6
) y

a 
O

fis
i k

at
ik

a 
W

ila
ya

 (K
as

ka
zi

ni
 

A
, M

ag
ha

rib
i B

, K
us

in
i, 

M
ic

he
w

en
i n

a 
C

ha
ke

 C
ha

ke
) n

a 
ku

ka
m

ili
sh

a 
O

fis
i y

a 
W

ila
ya

 y
a 

El
im

u 
ya

 M
ko

an
i  

ze
ny

e 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

10
0 

10
0 

O
fis

i 
zo

te
 

zi
m

es
ha

ka
m

ili
ka

 
uj

en
zi

 
w

ak
e 

na
 

ku
fu

ng
ul

iw
a 

ka
tik

a 
sh

er
eh

e 
za

 m
ia

ka
 6

0 
ya

 
M

ap
in

du
zi

. 



206

U
je

nz
i w

a 
ny

um
ba

 2
0 

za
 

w
al

im
u;

  
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
je

nz
i 

ili
yo

fik
iw

a 
10

0 
50

  

50
 

Ju
m

la
 y

a 
ny

um
ba

 1
0 

ka
ti 

ya
 2

0 
zi

liz
op

an
gw

a 
zi

m
ej

en
gw

a 
ka

tik
a 

m
ae

ne
o 

ya
 v

is
iw

a 
vi

do
go

 v
id

og
o 

U
ng

uj
a 

na
 P

em
ba

 
K

uj
en

ga
 sk

ul
i 3

1 
za

 g
ho

ro
fa

 
zi

ki
w

em
o 

12
 z

a 
m

si
ng

i n
a 

19
 z

a 
Se

ko
nd

ar
i; 

A
si

lim
ia

 
ya

 
U

je
nz

i 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

64
 

64
 

U
je

nz
i 

un
ae

nd
el

ea
 k

at
ik

a 
sk

ul
i 

22
,z

a 
m

si
ng

i 
(8

) 
na

 s
ek

on
da

ri 
13

,sk
ul

i 
ze

ny
ew

e 
ni

,K
id

ic
hi

 
( 

65
%

) 
M

w
er

a 
(7

5%
),C

hu
m

bu
ni

(7
5%

) 
D

on
ge

(9
0%

) 
M

w
am

be
(7

5%
) 

M
ic

ha
ka

in
i(3

0%
) 

K
oj

an
i 

(6
5%

) 
Fu

on
i 

(9
5%

),M
uu

ng
an

o(
55

%
),R

eg
ez

a
m

w
en

do
(5

5%
),M

au
ng

an
i(5

5%
),

C
hu

kw
an

i 
(5

5%
),T

um
ba

tu
(3

5%
),M

ko
ko

to
n

i(7
5%

) B
um

bw
in

i M
ak

ob
a(

75
%

) 
B

um
bw

in
i 

m
is

uf
in

i(5
5%

),K
iw

an
i(9

5%
) 

O
le

 
(6

5%
), 

M
ak

un
du

ch
i 

(5
5%

), 
ki

fu
nd

i (
55

%
), 

G
am

ba
 (

55
%

) 
na

 
M

fe
ne

si
ni

 (5
5%

) 
U

je
nz

i w
a 

da
kh

al
ia

 k
at

ik
a 

Sk
ul

i 
za

 P
aj

e 
M

tu
le

 n
a 

C
hw

ak
a 

Tu
m

be
 

A
si

lim
ia

 
ya

 
U

je
nz

i 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

10
0 

10
0 

U
je

nz
i 

um
ek

am
ili

ka
 

kw
a 

da
kh

al
ia

 z
ot

e 
na

 t
ay

ar
i 

ku
an

za
 

ku
tu

m
ik

a 
U

je
nz

i w
a 

M
aj

en
go

 si
ta

 (6
) y

a 
O

fis
i k

at
ik

a 
W

ila
ya

 (K
as

ka
zi

ni
 

A
, M

ag
ha

rib
i B

, K
us

in
i, 

M
ic

he
w

en
i n

a 
C

ha
ke

 C
ha

ke
) n

a 
ku

ka
m

ili
sh

a 
O

fis
i y

a 
W

ila
ya

 y
a 

El
im

u 
ya

 M
ko

an
i  

ze
ny

e 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

10
0 

10
0 

O
fis

i 
zo

te
 

zi
m

es
ha

ka
m

ili
ka

 
uj

en
zi

 
w

ak
e 

na
 

ku
fu

ng
ul

iw
a 

ka
tik

a 
sh

er
eh

e 
za

 m
ia

ka
 6

0 
ya

 
M

ap
in

du
zi

. 

m
ak

ta
ba

, O
fis

i z
a 

uk
ag

uz
i w

a 
el

im
u 

na
 c

hu
m

ba
 c

ha
 T

EH
A

M
A

 
U

ng
uj

a 
na

 P
em

ba
 p

am
oj

a 
na

 
ku

zi
pa

tia
 v

ifa
a;

  

U
ka

ra
ba

ti 
w

a 
Sk

ul
i 2

3 
za

 
M

aa
nd

al
iz

i, 
M

si
ng

i n
a 

Se
ko

nd
ar

i 
zi

ki
w

em
o 

K
id

on
go

ch
ek

un
du

, 
C

ha
nj

am
ja

w
iri

, M
uy

un
i 

Se
ko

nd
ar

i, 
C

hu
m

bu
ni

 M
si

ng
i, 

Fa
ra

ja
 S

ek
on

da
ri,

 K
en

ge
ja

-
D

ak
ha

lia
 S

ek
on

da
ri,

 K
iu

yu
 

M
in

un
gw

in
i, 

C
hu

ta
m

a,
 

M
ik

un
gu

ni
, F

id
el

 C
as

tro
 

U
ku

m
bi

, D
ak

ha
lia

 y
a 

w
at

ot
o 

w
a 

K
iu

m
e 

Lu
m

um
ba

, M
au

ng
an

i, 
U

zi
ni

 M
si

ng
i, 

C
ha

an
i S

ek
on

da
ri,

 
Ja

ng
’o

m
be

 M
aa

nd
al

iz
i, 

K
iz

im
ba

ni
 M

si
ng

i, 
M

ah
on

da
, 

N
da

go
ni

 M
si

ng
i, 

O
le

, M
az

iw
a 

N
g’

om
be

 n
a 

M
ah

on
da

; 

Id
ad

i 
ya

 
sk

ul
i 

zi
liz

of
an

yi
w

a 
uk

ar
ab

at
i 

23
 

8 
35

 
U

ka
ra

ba
ti 

un
ae

nd
el

ea
 

ka
tik

a 
sk

ul
i 

m
ba

lim
ba

li 
na

 
ny

en
gi

ne
 

ha
zi

ja
an

za
 

 

K
uj

en
ga

 je
ng

o 
la

 O
fis

i l
a 

W
iz

ar
a 

U
ng

uj
a 

na
 P

em
ba

;  
A

si
lim

ia
 

ya
 

uj
en

zi
 

ul
io

fik
iw

a 
10

0 
40

 
40

 
K

az
i 

im
ea

nz
a 

ku
fa

ny
ik

a 
kw

a 
up

an
de

 w
a 

je
ng

o 
la

 P
em

ba
 ta

ya
ri 

lim
es

ha
w

ek
w

a 
ja

m
vi

 k
w

a 
aj

ili
 y

a 
ku

en
de

le
a 

na
 k

uj
en

ga
 g

ho
ro

fa
 y

a 
kw

an
za

 
na

 
kw

a 
up

an
de

 
w

a 
U

ng
uj

a 
ha

tu
a 

za
 

ku
m

pa
ta

 
m

sh
au

ri 
el

ek
ez

i z
in

ae
nd

el
ea

  



207

U
je

nz
i w

a 
sk

ul
i y

a 
gh

or
of

a 
ya

 
M

ta
m

bi
le

 il
iy

oa
nz

is
hw

a 
na

 
w

an
an

ch
i. 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

7 
7 

 

 

a)
 M

ra
di

 w
a 

U
im

ar
is

ha
ji 

w
a 

E
lim

u 
ya

 M
aa

nd
al

iz
i n

a 
M

si
ng

i 

M
ra

di
 h

uu
 u

m
ea

nz
is

hw
a 

kw
a 

le
ng

o 
la

 k
uh

ak
ik

is
ha

 w
at

ot
o 

w
ot

e 
w

al
io

fik
ia

 u
m

ri 
w

a 
ku

an
za

 sk
ul

i k
w

a 
ng

az
i y

a 
m

aa
nd

al
iz

i n
a 

m
si

ng
i w

an
a 

m
az

in
gi

ra
 

m
az

ur
i y

a k
up

at
a e

lim
u 

bo
ra

. K
w

a m
w

ak
a 2

02
3/

20
24

 m
ra

di
 u

m
ep

an
gi

w
a j

um
la

 y
a T

ZS
 6

.1
2 

bi
lio

ni
 (T

ZS
 4

.6
2 

ni
 R

uz
uk

u 
na

 T
ZS

 1
.5

0 
ni

 m
ko

po
 k

ut
ok

a 
kw

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
). 

K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
 M

ac
hi

 2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

4.
6 

bi
lio

ni
 z

ili
pa

ng
w

a 
na

 h
ad

i k
uf

ik
ia

 M
ac

hi
 2

02
4,

 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o 

zi
m

et
ek

el
ez

w
a:

- 

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uz

ip
at

ia
 sk

ul
i v

ik
al

io
 z

ik
iw

em
o 

sk
ul

i m
bi

li 
za

 e
lim

u 
m

ju
m

ui
sh

o 
U

ng
uj

a 
na

 P
em

ba
 (m

ak
ab

at
i 4

0 
(4

 
in

 1
), 

vi
ta

nd
a 

16
0 

na
 m

ag
od

or
o 

16
0)

;  

A
si

lim
ia

 
ya

 
vi

fa
a 

vi
liv

yo
nu

nu
liw

a 
10

0 
10

 
10

 
H

at
ua

 
za

 
m

an
un

uz
i 

zi
na

en
de

le
a 

kw
a 

ku
m

ta
fu

ta
 m

za
bu

ni
 a

m
ba

ye
 

at
an

un
ua

 v
ifa

a 
hi

vy
o 

K
ui

m
ar

is
ha

 e
lim

u 
ya

 m
si

ng
i k

at
ik

a 
ku

so
m

a,
 k

ua
nd

ik
a 

na
 k

uh
es

ab
u 

kw
a 

da
ra

sa
 la

 k
w

an
za

 h
ad

i l
a 

nn
e;

 

A
si

lim
ia

 
ya

 
ui

m
ar

is
hw

aj
i 

ili
yo

fik
iw

a 

10
0 

25
 

25
 

W
iz

ar
a 

in
ae

nd
el

ea
  k

at
ik

a 
ha

tu
a 

ya
 

ku
pa

ng
a 

m
ik

ak
at

i 
ya

 
na

m
na

 
ya

 
ku

in
ua

 
vi

w
an

go
 

vy
a 

w
an

af
un

zi
 

ka
tik

a 
K

K
K

. 
K

ui
m

ar
is

ha
 v

itu
o 

vy
a 

H
ab

ar
i n

a 
M

aw
as

ili
an

o 
ya

 E
lim

u;
 

A
si

lim
ia

 
ya

 
ui

m
ar

is
hw

aj
i 

ili
yo

fik
iw

a.
 

10
0 

10
0 

10
0 

K
at

ik
a 

ku
im

ar
is

ha
 

vi
tu

o 
vy

a 
H

ab
ar

i, 
V

ifa
a 

vi
m

en
un

ul
iw

a 
 

am
ba

vy
o 

ni
 K

am
er

a 1
, K

om
pu

ta
 y

a 
m

ez
an

i 
2,

 K
om

pu
ta

 m
pa

ka
to

 2
, 

K
am

er
a 

ya
 k

ur
ik

od
i 1

 

U
je

nz
i w

a 
sk

ul
i y

a 
gh

or
of

a 
ya

 
M

ta
m

bi
le

 il
iy

oa
nz

is
hw

a 
na

 
w

an
an

ch
i. 

A
si

lim
ia

 
ya

 
uj

en
zi

 
ili

yo
fik

iw
a 

10
0 

7 
7 

 

 

a)
 M

ra
di

 w
a 

U
im

ar
is

ha
ji 

w
a 

E
lim

u 
ya

 M
aa

nd
al

iz
i n

a 
M

si
ng

i 

M
ra

di
 h

uu
 u

m
ea

nz
is

hw
a 

kw
a 

le
ng

o 
la

 k
uh

ak
ik

is
ha

 w
at

ot
o 

w
ot

e 
w

al
io

fik
ia

 u
m

ri 
w

a 
ku

an
za

 sk
ul

i k
w

a 
ng

az
i y

a 
m

aa
nd

al
iz

i n
a 

m
si

ng
i w

an
a 

m
az

in
gi

ra
 

m
az

ur
i y

a k
up

at
a e

lim
u 

bo
ra

. K
w

a m
w

ak
a 2

02
3/

20
24

 m
ra

di
 u

m
ep

an
gi

w
a j

um
la

 y
a T

ZS
 6

.1
2 

bi
lio

ni
 (T

ZS
 4

.6
2 

ni
 R

uz
uk

u 
na

 T
ZS

 1
.5

0 
ni

 m
ko

po
 k

ut
ok

a 
kw

a 
W

as
hi

rik
a 

w
a 

M
ae

nd
el

eo
). 

K
w

a 
ki

pi
nd

i c
ha

 m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
 M

ac
hi

 2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

4.
6 

bi
lio

ni
 z

ili
pa

ng
w

a 
na

 h
ad

i k
uf

ik
ia

 M
ac

hi
 2

02
4,

 
sh

ug
hu

li 
zi

fu
at

az
o 

zi
m

et
ek

el
ez

w
a:

- 

Sh
ug

hu
li 

Il
iy

op
an

gw
a 

K
ia

sh
ir

ia
 

Sh
ab

ah
a 

 
U

te
ke

le
za

ji 
H

al
is

i 
A

si
lim

ia
 

ya
 

U
te

ke
le

za
ji 

M
ae

le
zo

 

K
uz

ip
at

ia
 sk

ul
i v

ik
al

io
 z

ik
iw

em
o 

sk
ul

i m
bi

li 
za

 e
lim

u 
m

ju
m

ui
sh

o 
U

ng
uj

a 
na

 P
em

ba
 (m

ak
ab

at
i 4

0 
(4

 
in

 1
), 

vi
ta

nd
a 

16
0 

na
 m

ag
od

or
o 

16
0)

;  

A
si

lim
ia

 
ya

 
vi

fa
a 

vi
liv

yo
nu

nu
liw

a 
10

0 
10

 
10

 
H

at
ua

 
za

 
m

an
un

uz
i 

zi
na

en
de

le
a 

kw
a 

ku
m

ta
fu

ta
 m

za
bu

ni
 a

m
ba

ye
 

at
an

un
ua

 v
ifa

a 
hi

vy
o 

K
ui

m
ar

is
ha

 e
lim

u 
ya

 m
si

ng
i k

at
ik

a 
ku

so
m

a,
 k

ua
nd

ik
a 

na
 k

uh
es

ab
u 

kw
a 

da
ra

sa
 la

 k
w

an
za

 h
ad

i l
a 

nn
e;

 

A
si

lim
ia

 
ya

 
ui

m
ar

is
hw

aj
i 

ili
yo

fik
iw

a 

10
0 

25
 

25
 

W
iz

ar
a 

in
ae

nd
el

ea
  k

at
ik

a 
ha

tu
a 

ya
 

ku
pa

ng
a 

m
ik

ak
at

i 
ya

 
na

m
na

 
ya

 
ku

in
ua

 
vi

w
an

go
 

vy
a 

w
an

af
un

zi
 

ka
tik

a 
K

K
K

. 
K

ui
m

ar
is

ha
 v

itu
o 

vy
a 

H
ab

ar
i n

a 
M

aw
as

ili
an

o 
ya

 E
lim

u;
 

A
si

lim
ia

 
ya

 
ui

m
ar

is
hw

aj
i 

ili
yo

fik
iw

a.
 

10
0 

10
0 

10
0 

K
at

ik
a 

ku
im

ar
is

ha
 

vi
tu

o 
vy

a 
H

ab
ar

i, 
V

ifa
a 

vi
m

en
un

ul
iw

a 
 

am
ba

vy
o 

ni
 K

am
er

a 1
, K

om
pu

ta
 y

a 
m

ez
an

i 
2,

 K
om

pu
ta

 m
pa

ka
to

 2
, 

K
am

er
a 

ya
 k

ur
ik

od
i 1

 

a)
  M

ra
di

 w
a 

U
im

ar
is

ha
ji 

w
a 

E
lim

u 
ya

 M
aa

nd
al

iz
i n

a 
M

si
ng

i

M
ra

di
 h

uu
 u

m
ea

nz
is

hw
a 

kw
a 

le
ng

o 
la

 k
uh

ak
ik

is
ha

 w
at

ot
o 

w
ot

e 
w

al
io

fik
ia

 u
m

ri 
w

a 
ku

an
za

 s
ku

li 
kw

a 
ng

az
i 

ya
 

m
aa

nd
al

iz
i n

a 
m

si
ng

i w
an

a 
m

az
in

gi
ra

 m
az

ur
i y

a 
ku

pa
ta

 e
lim

u 
bo

ra
. K

w
a 

m
w

ak
a 

20
23

/2
02

4 
m

ra
di

 u
m

ep
an

gi
w

a 
ju

m
la

 
ya

 T
ZS

 6
.1

2 
bi

lio
ni

 (T
ZS

 4
.6

2 
ni

 R
uz

uk
u 

na
 T

ZS
 1

.5
0 

ni
 m

ko
po

 k
ut

ok
a 

kw
a 

W
as

hi
rik

a 
w

a 
M

ae
nd

el
eo

). 
K

w
a 

ki
pi

nd
i 

ch
a 

m
ie

zi
 ti

sa
 (J

ul
ai

 2
02

3-
 M

ac
hi

 2
02

4)
 ju

m
la

 y
a 

TZ
S 

4.
6 

bi
lio

ni
 z

ili
pa

ng
w

a 
na

 h
ad

i k
ufi

ki
a 

M
ac

hi
 2

02
4,

 s
hu

gh
ul

i 
zi

fu
at

az
o 

 z
im

et
ek

el
ez

w
a:

-



208

 

234 
 

 
d) Mradi wa Kuimarisha Jamii kwa Kuzingatia Ikolojia na Shughuli za Kujipatia Kipato kwa Wavuvi Wadogo Wadogo 

na Usimamizi wa Eneo la Hifadhi la Mkondo wa Pemba (PECCA)  

Mradi umeanzishwa kwa mpango endelevu wa matumizi ya maliasili za bahari na shughuli za kujipatia kipato kwa jamii ya eneo 
la Hifadhi - PECCA. Mradi unatekelezwa kwa kipindi cha miaka miwili kuanzia mwaka 2022/23 hadi 2023/2024. Mradi 
unatekelezwa kwa fedha za Washirika wa Maendeleo na kwa mwaka 2023/2024 umepangiwa jumla ya TZS 249.8 milioni. Kwa 
kipindi cha miezi tisa (Julai 2023-March 2024) jumla ya TZS 187.3 milioni zilipangwa na hadi kufikia Machi 2024 shughuli 
zifuatazo zimetekelezwa:- 

 
 

Shughuli Iliyopangwa Kiashiria Shab
aha  
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Ufuatiliaji wa mwenendo wa 
ugonjwa wa malaria; 

Idadi ya wagonjwa wa 
Malaria waliofatiliwa 

13,895 19,074 137 Jumla ya 
wagonjwa 19,074 
waligundulika na 
ugonjwa wa 
malaria .Ongezeko 
la wagonjwa wa 
malaria 
imesababishwa na 
mabadiliko ya 
Tabianchi na 
kuchelewa kufika 
katika vituo vya 
afya mapema 
 

 
 

v) Programu Shirikishi ya UKIMWI, Homa ya Ini, Kifua Kikuu na Ukoma 

Programu hii ina lengo la kupambana na maradhi ya Ukimwi, Homa ya Ini, Kifua Kikuu na Ukoma. Lengo kuu ni kupunguza 
kasi ya maambukizi ya virusi vya Ukimwi, kupunguza vifo vitokanavyo na maradhi ya kifua kikuu, homa ya Ini na kupunguza 
maambukizi ya ukoma. Kwa mwaka 2023/2024 Programu hii inatekelezwa kwa mashirikiano baina ya Serikali na Washirika 
wa Maendeleo. Jumla ya TZS 1.55 bilioni zimetengwa kutekeleza mradi huu (TZS 1.05 bilioni kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo na TZS. 500.0 milioni kutoka Serikalini). Kwa kipindi cha miezi tisa (Julai 2023-March 2024) jumla ya TZS 1.16 
bilioni zimepangwa na hadi kufikia Machi 2024, jumla ya TZS1.64 bilioni sawa na asilimia 142 ya fedha iliyopangwa 
zimeingizwa na kutekeleza shughuli zifuatazo:- 
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